Radio Kapi. Oh, Kapi. Ni siku ya kimataifa ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa, hii siku ya nne tarehe makumi mbili na tisa Mei. Katika hafla hii liwali wa Kivu Kaskazini anatoa pongezi kwa walinda amani wa MONUSCO kwa jukumu lao katika harakati za kuleta utulivu mashariki mwa DRC. Mazungumzo kati ya jamii za Wahema na Walendu yalianza hisi kwa tatu tarehe makumi mbili na nane Mei huko Fataki, katika tarafa la Jugu, jimboni Ituri. Lengo ni kupunguza mivutano kati yao. Mchakato wa kupata pasipoti mpya ya kibayometriki utaanza tarehe 5 Juni mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje Teres Kaikwamba Wagner anasema kwamba kuzindua pasipoti hii mpya ni matarajio katika kukabiliana na mabadiliko ya viwango vya kimataifa. Asubuhi njema kwa wote na karibuni kufuata idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi, habari kamili. Hii tarehe makumi mbili na tisa Mei inaadhimisha siku ya kimataifa ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa, hafla inayotolewa kwa heshima ya kujitolea, ujasiri na kujitolea kwa wanawake na wanaume waliohamasishwa katika operesheni za amani kote ulimwenguni, na pia kutoa salamu za kumbukumbu kumbu za wale walioanguka chini ya bendera ya Umoja wa Mataifa. Katika hafla hii, gavana wa Kivu Kaskazini anatoa pongezi kwa walinda amani wa MONUSCO kwa jukumu lao katika harakati za kuleta utulivu mashariki mwa DRC. Kulingana na Jenerali Evariste Kakule Somo, wengi kati yao walipoteza maisha yao wakati wa operesheni ya pamoja na FARDC au katika mfumo wa ulinzi wa raia. Anatoa wito wa kuwepo kwa ushirikiano mkubwa kati ya serikali, umoja wa Mataifa na wakazi wa eneo hilo ili kufikia amani ya kudumu katika eneo hilo. Jinsi gani kuandika sheria vizuri? Swali hili limeleta pamoja mawakala makumi tatu wa tume ya kudumu ya marekebisho ya sheria za Congo mjini Kinshasa tangu siku ya pili. Wametoka mikoa mbalimbali mbali kwa ajili ya mafunzo haya. Mafunzo hayo ya siku nne yanaungwa mkono na sehemu ya usaidizi wa haki ya MONUSCO. Wataalam watatu na watendaji wa sheria za Congo kutoka bunge na chuo kikuu cha Kinshasa wanatoa mafunzo haya kuhusu bunge au namna ya kuandika sheria vizuri katika tarafa la Jugu. Mazungumzo baina ya jamii za Wahema na Walendu huko Fataki yalianza hii siku ya tatu tarehe 28 Mei. Mkutano huu unaowaleta pamoja viongozi wa makabila haya mawili umeandaliwa na msimamizi wa tarafa hilo kwa msaada wa MONUSCO. Lengo ni kusuluhisha kutoelewana na kupunguza mivutano kati ya jamii hizi mbili ili kuwezesha kurejea kwa maelfu ya wakimbizi katika maeneo yao ya asili na... Toleo la kwanza la mfumo wa kudumu wa mashauriano kati ya majimbo na ushirikiano wa majimbo ya eneo la mashariki kubwa limefunguliwa li hii siku ya tatu huko Isiro, mji mkuu wa jimbo la Hotwele. Kwa siku mbili, kuanzia siku ya tatu hadi siku ya nne hii, magavana wa majimbo manne watakagua matatizo fulani ya kawaida ambayo yanazuia maendeleo ya maeneo yao husika na kupendekeza suluhu zinazowezekana. isipokuwa tu jimbo la Ituri inayowakilishwa na diwali makamu. Magavana wengine watatu wanapatikana kwa mkutano huu wa kwanza wa jimbo ne ya eneo la Grand Oriental ni Polele Ndongodia kutoka Chopo, Mike David Mokeni kutoka Bauele na bila shaka Jean Ba Komito Gambu, mwenyeji wa mkutano huu. Mkataba wa kudumu wa majadiliano una malengo hasa ya kutambua matatizo ya pamoja yanayokuwamisha ukuaji wa eneo la mashariki kubwa. Washariki watatakiwa kutoa pia ufumbuzi bora. Moja wapo ya majukumu yaliyotolewa na uanzilishi wake ni kuimarisha mahusiano kati ya wanana binti ya mashariki kubwa. Miongoni mwa matatizo yatakayozungumziwa: uhusiano wa mikoa, usalama wa matatizo katika vituo vya udhibiti. Kwa waziri wa mkoa wa mahusiliano na msemaji wa serikali jimboni, Otwele Emmanuel Arama, mfumo huu wa majadiliano utakuwa na vinyume bora zaidi kwa maendeleo ya eneo kubwa la mashariki. Sangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Wanafunzi wengi wa Kalehe wanaoishi Bukavu na walioungana ndani ya umoja wa wanafunzi wa vyuo vikuu sekondari na msingi kutoka Kasheke Chofi, wanaomba msaada kwa viongozi kutokana na wazazi wao kushindwa kuendelea kulipia elimu yao. Katika barua ya wazi ambayo kopi yake imetufikia, wasomi hawa wanahusisha hali hii na kuendelea kwa mapigano katika sehemu hii ya ya ya Kivu Kusini, na hivyo kupooza shughuli zote za mapato ikiwemo kazi ya kilimo ya wazazi wao. Tukirudi jimboni Ituri, shughuli za kijamii na kiuchumi na kielimu zimeanza tena kama kawaida Payedi na Galai, maeneo mawili yaliyo kati ya tarafa za Jugu na Mambasa. Hii ni kufuatana na ukarabati wa barabara ya Mungwalu Galai Yedi Uliofanywa na serikali ya mkoa. Ukarabati wa barabara hii umeongeza trafiki kwenye njia hii muhimu kiuchumi. Wakazi wengine wanasema miezi michache tu iliyopita, eneo hili lilikuwa uwanja wa vita kati ya vikundi mbalimbali vyenye silaha na jeshi la FARDC, jambo ambalo lilifanya mhimili huu wa barabara usipitike. Mengi na Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Jean Claude Lokidile. Ni tangu mwezi wa pili mwaka huu tunao, ndipo kampuni Sule Palmier ulituma vyombo vya kuandaa kazi ili kufungua barabara hiyo ambayo ilikuwa ikivamiwa na majani. Hakuna hata gari moja au tena pikipiki iliyokuwa ikisafiri kwenye sehemu hii ya barabara ambayo inasaidia kwa kusafirisha bidhaa nyingi vya samani. Leo soko zimefunguliwa upya na vyumba vya biashara vimeanza kupokea bidhaa, alivyojulisha mkaaji mmoja kwenye senta la Galai. zilikuwa mbaya sana. Sasa njia iko bien bien siku ya kwa, kwanda kwa, kwa. kwa tu silikuwa lala siku mbili mambo apoto alikuwa mbaya si bangini silikuwa fanya hapa siku bila kutoka huko. Kwa sasa tunatumia saa moja tu njiani, baadhi ya saa miwili au tena tatu ili kuwasili kwenye mtaa wa Mungwalu mahali ambapo tunatoa bidhaa ana mahali ambapo tunatoa bidhaa anaridhika, mwendesha biashara mmoja wenye kuwa kwenye kijiji la Kesi kinachokuwa jirani na senta la Yedi katika tarafa la Mambasa. Kutumwa kwa wasikari wa jeshi FARDC ulisaidia pia kwa kurudi kwa wakaaji wengi na kuanzishwa upya kwa shughuli za masomo zilizokuwa zikisimamishwa kwa muda mrefu kwa sababu ya usalama mdogo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Wizara ya mambo ya nje inatangaza kwamba uuzaji wa fomu za kupata pasipoti za sasa umesitishwa, hii na siku ya pili tarehe makumi mbili na saba Mei mwaka mwakatunao, na kwamba mchakato wa kupata pasipoti mpya ya kibayometriki utaanza siku ya nne tarehe tano Juni mwaka huu. Therese Kayikwamba Wagner, waziri wa mambo ya nje, alisema katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa tarehe makumi mbili na saba Mei kwamba uamuzi wa kuzindua pasipoti hii mpya ni matarajio katika kukabiliana na mabadiliko ya viwango vya kimataifa. Mpango huo pia unalenga kuboresha usalama wa hati za kusafiria nje ya nchi na kurahisisha upatikanaji wa pasipoti. Maelezo zaidi na bili Ivan Lutumba Jean Desire Kanyama kwa usomi. Hakikisho ya kwanza ya wizara ya mambo ya kigeni ni kusema wote wanaoomba pasipoti kwa sasa watatolewa moja kwa moja hiyo kibayometriki mpya hakikisho engine ni kusema pasipoti ya sasa itaendelea kutumikishwa hadi wakati wake wa mwisho. Swali ni la kufahamu, ni ngapi thamani ya pasipoti hiyo mpya kibayometriki? ni nidala za na tano. Imepanga wizara ya mambo ya kigeni ni kupitia benki Equity BCDC katika vituo vyake vyote, wala tena kupitia mtandao wa tovuti ya umbi ya pasiporti na kuhusu mwenendo wa utoaji, wizara ya mambo ya ndani imejulisha kwamba ulifupishwa na kufanyika moja kwa moja, utaendeshwa kupitia mtandao www passeport gouv cd tangu juma kesho, yaani tarehe tano Juni ijayo. Vituo vipya vya uchukuzi tayari vilisimikwa mjini Kinshasa na kupangwa kusimikwa punde katika majimbo ya mupya. Katika paspoti hiyo, ina vikarasa 38 pahali pa 32 sawa ya zamani ina alama za ulinzi zidi ya uharibifu kuambatana na lazimisho za OIC hususa vya utambulisho vya mwenyeji pasipoti, na tena ina alama za kuepuka kuchapwa katika magendo na kupingwa aina bandia. Wakazi wa Tabaka Kolo katika sekta Boko tarafa la Mbanza Ngungu wanakabiliwa na uvamizi wa vipepeo kwa siku tatu sasa. Vipepeo hawa ambao asili yao hawajui, wanaruka juu ya mazingira yao wanachavusha mimea na kuweka mayai kwenye mashamba ya eneo hili. Wenyeji, wengi wao wakiwa wakulima ambao hawajawahi kukumbana na jambo hili, wanashangaa kama siku zijazo vipepeo hawa watabadilika na kuwa viwavi wanaoliwa au waharibifu, kwa kuhisi kutokuwa na uhakika kuhusu mlipuko huu ambao unaweza kuathiri uzalishaji wao. Wakulima hao wanatoa wito kwa viongozi husika kutuma wataalamu na watafiti wa kisayansi pakolo ili kutoa taarifa muhimu kwa wakulima mkoani Manyema, ambako tunaelekea. Operesheni ya kubomoa majengo haramu katika uwanja wa Kamakuta imeanza hii siku ya tatu. Majengo kadhaa ambayo tayari yamejengwa yamebomolewa mbele ya raia, vyombo vya usalama na wajumbe wa tume inayohusika na operesheni hii. Haya ni matokeo ya pendekezo la bunge la mkoa wa Maniema, baada ya malalamiko kadhaa kutoka kwa wakazi. Operesheni hii inapongezwa na wakazi, lakini inachukiwa na wale wanaojiona kuwa waathiriwa. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Elie Kavira. Leo tunapokea gavana wa jimbo la Manyema Musa Kabwankubi Moize amechukua uamuzi wa kupiganisha ujenzi wa shule ambazo zinajengwa na majani na nyasi katika jimbo lake. Kwa hiyo ametoa manjanja ya elfu kumi na moja kwa shule mbalimbali mbali zilizo katika division 19 huko Manyema. Haya yote ni ili kuimarisha elimu na maendeleo katika jimbo. Musa Kabwankubi kwa kipaza sauti kya Florence Kizalunga. Liwali Musa Kabankubi Moiza, Jambo jambo Madame Florence. Ni siasa gani ambapo government ya Jimbo iliweza kutumia kwa kuweza kufikia kupata hiyo pesa na kununua hizi manjanja zote ambayo mmepana kumashule leo? Wakati tulifika Jimbo letu la Manyema tulifanya etat des lieux ya masekter zote notamment secteur ya education, na wakati tuko tunafanya maitinerance, hata uko napita munjia, unaona masomo ingine karibu machozi kutoke, unaona masomo ni magungu, hata magungu nyaye ne aina mapipitre, njo tulisema ile kidogo tunazani kwa nguvu ya Mungu, kama tunaendelea hivi tunaweza kukamata decision ya kusema kisha miaka tano tusikue tena na masomo ya nyasi wala ya magungu kati ya jimbo letu la Manyara. Na hiyo franga mliyakusanya kupitia miezi ngapi? Hiyo franga tunakusanya kupitia trimestre moja na nusu, cetadire miezi ine na nusu. Kwa nguvu ya Mungu, kama baparti prenante bote banapartisipe mu recouvrement kama na madetournema yenye tutakamatia bamizi, tunazani kwa nguvu ya Mungu tunaweza tena kukutana na mapartie prenante mwezi wa saba, kukabula ingine manjanja na kwa kutoka kule kubanki inaomba sinyatire mingi masomo katika jimbo la Manyema ina matatizo mingi sana. Kwa nini tu wao umechagua umegombania sana aa, kupata mabati ya, yani manjanja? Sasa hiyo ingine mambo ingine ni namna gani, magumu ni mengi Me tukasema ile pesa kidogo nyei tulikuwa na tufanye na kantin scolare na kufatilia mambo ya kalite na kufatilia mambo ya pipi tutafanya ile banaita kwa Kifaransa sopoudrage hakuna kie kitabakia na simama. Ndio tulisema tuegamie kwanza ngambo moya, tumalize ngambo ya manjanja. Tutaangalia pengine mwaka kesho, tunaweza kusema hivi province ya Manyema iko na miti ya mingi, tunaweza kusema bo tutanunua ba tronsonese kwa kukata mbao na kuangalia ba, minisier benye biko forme banaweza kuanja kutengeneza baba ya mzuri kamsa. Mwaka kesho inaweza kuwa ingine objektifu. Sasa leo umepana manjanja kumasomo, haupane misumali, haupane mambao, hiyo manjanja namna gani wataweza kuitia juu ya mashule? tulisema manjanja kukabula ku kwa manjanja inasimamiwa na wachaguli wetu wa depute provinciau kwani gouvernement provincial ni emanation ya assemblée provinciale. Tunafahamu kama ndani ya territoire kuna kuwaka ile banaita ba collectivité u o secteur banaita iko entité territoriale decentralise ETD. Kila mara gouvernement central anawatumiaka rétrocession ma ukaangalia gestion ya ile rétrocession ngisi banasemaka kuki France yaa bware ya manje tuna sema, njo tuna oblige kuba responsable ya ba etd wakati banasema, kwa mfano tutatia u tutapatia masomo moja ya kolektivite ya bea manjanja, tunalomba kwa ule chef de kolektivite anunue misumari na anunue mbao na ile makuta enye anapataka ya retrocession wala vile ya redevance mine. Na tunashukuru rais wetu Felix Antoine Tshisekedi ye njo mwenye alianza mawazo ya gratuité ya enseignement ku inchi letu la Congo, kwani anafahamu kama bila éducation hatutaweza kufanya compétition na inchi bengine. Liwali Musa Kabankubi Moiza accent accent Madame Florence en Nchini Ituri, waganga wanaotunza magonjwa ya kinywa, ndiyo kusema ugonjwa wa meno, ni wadogo sana, hawawezi kutunza wakaaji wote wanaohitajika katika jimbo. Mikoa nyingi zinakosa hospitali ambapo wakaaji wanaweza pata matunzo ya meno na waganga kweli. Hiyo inatesa wakaaji sana, na wengi wanapoteza maisha katika wilaya za ndani. Maelezo zaidi, na we Isaac Remo. Kulingana na duri ya kiganga jimboni Ituri kuna vituo saba tu vya afya ya kinywa kwa ajili ya mamilioni ya wakaaji na madaktari saba na mafundi 15. Mji ya Bunya lenye wakaaji zaidi ya milioni moja lina vituo tano tu vya meno na madaktari wa meno kwa Maagi na Aru kuna kituo moja peke yake wa matibabu kwa kila eneo. Mahali pengine hakuna waganga wataalamu ya meno. Wagonjwa hukimbilia watu bila mafunzo. Hii inawaweka kwenye mazara maku wa... Anasema Daktari Jean Merci Sumbu Lebili ambaye ametoka kufungua kliniki mupya ya meno mjini Bunya itwayo Somme du Savoir. Tulikuwa na ile idea ya kufungula ile kliniki par rapport a demande ba population. Kwetu tulizoea sana kusema kutunza meno jo kutosha meno tu, tu sasa tulipenda kameme bachunge meno kukinywa baba mzazi akufe na trandida yake kukinywa kukinwa kusema apakie bila meno ya yaile kutosha meno tunasema tuunge menodikaunasematunge akili za kufungula. Wagonjwa wengi wanasafiri kwenda nchi jirani sawa Uganda, Burundi na Rwanda. Wanashukuru kuunda vituo vipya vya meno na pia kwa ongezeko la waganga wataalamu ya meno, ijapokuwa idadi yao bado ni ndogo. Kwa mujibu ya wagonjwa, inawaruhusu kupunguza gharama ya usafiri. Mgonjwa mmoja anaonesha kuzirika Kwake mimi na gonjwa meno miaka mbili na ilianza ikaleta shida kwenye ibanaya. Kwa mji wetu wa Bunya avani mkutane naye nilikuwa kufasi fulani walifanya examen wakasema hakuna shida, alafu nikatoka ku hiyo hiyo fasi bila kupata suluhisho, na wakati nikutana na munganga naona ananisaidia maumivu inaendelea kuendelea ikafuka. Madaktari wa meno wanasaidiwa na mafundi ambao jumla ya idadi yao ni kumi na tano katika jimbo la Ituri. Mmoja wao ambaye alifanya kazi katika hospitali ya Biakato katika eneo la Mambasa amerejea mjini Bunya. Kwa sasa hakuna fundi wa meno hata mmoja kwa hiyo hospitali ambao hupokea wagonjwa makumi nne kila mwezi. Mmoja wale wafundi anaeleza shida ya wagonjwa, itaji iko mingi na Biakato leo niko hapa Biakato, iko nalia siwe nani tabasaidia nyuma yangu Paski hatuko mingi, nilikuwa mimi peke, nilitumika mimi peke. Tuna releve ma defi nyetu tulikuta tunatumika vifaa vinavyofaa kwa ajili ya huduma ya kinywa pia havipo katika vituo vichache vya afya jimboni Ituri. Waganga wataalamu ya meno wanahimiza wazazi kutuma watoto wao kusoma shule ya kiganga ya meno kwa kutimiza hitaji ya raia. nikiripoti toka Bunya, Isaac Remoyope Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari aksandi kwa kutufata.