Radio Okapi. Spika wa baraza ya bunge la taifa ameshauria kiongozi mkuu wa shirika la njia ya anga asidhibitishe utumivu mbaya wa fedha walioongoza mbele yake. Huyo anawaziwa utumivu mbaya wa mamia ya mamilioni za dola za Kimarekani kutoka uchuru wa Go-Pass. Jimboni Ituri wanajeshi wa Monusco walizuia mauaji mengi na mfululizo ya watu na makundi ya silaha katika mtaa wa jugu. Ndiyo inayofasiria shukrani kwa wanajeshi wale ya kiongozi wa mtaa huo, wakati wa sherehe ya ulimwenguni hii siku ya ine mjini Bunia. Mji wa Kalemi unapatikana katika giza tangu siku ya tano iliyopita kutokana na matatizo ya ufundi upande wa bwawa la bendera, hali inayovinyume vibaya katika sekta nyingi za maisha jimboni Tanganyika. Bakinasi mpenda msikilizaji, jueni <coughs> kwanza kwamba msaliwa wa nchi ya Mauritania, Sidi Ould Tah alichaguliwa kiongozi wa benki ya Afrika ya maendeleo hii siku ya nne mjini ya Abidjan, nchini Côte d'Ivoire. Huyo anaingia nafasi ya Nigeria Akinumi Adesina atatia uongozi wake chini ya kazi kwa vijana na kuunga mkono miradi ya upekee pamoja na usaidizi kwa viwanda vidogo na vya kadiri pamoja na vyenye kuongozwa na wanawake na vijana. Hayo ni maoni aliyoyatamka juma jana wakati wa mazungumzo na redio Kapi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kiongozi mkuu wa shirika la njia yanga anawaziwa utumivu mbaya wa mamia ya mamilioni za dola za Kimarekani kutoka uchuru uitwao Gopas. Akisikilizwa siku ya tatu mbele ya wanabunge wa taifa, spika wa baraza ya bunge la taifa alishauria kiongozi mkuu wa shirika la njia yanga asidhibitishe utumivu mbaya wa fedha wa walioongoza ya mbele yake. Ni kutokana na ombi ya mbunge wa taifa Claude Misare anayelazimisha uchunguzi wa utumivu wa fedha kutoka uchuru wa Gopas tangu miaka kumi na tano. Katika jibu yake, kiongozi mkuu wa RVA Ngoma Mbaki alisema zaidi ya mamilioni mia tatu makumi sita za dola za Kimarekani ndiyo zilitozwa, na kwenye milioni makumi sita za dola za Kimarekani za mkopo kwa benki Exim Bank, milioni kumi na kenda ndiyo zilirudishwa. Kwa kifupi chama siyasa, cha kisiasa cha RCD KML cha Antipas Mbusa Nyamwisi, mbunge wa taifa na waziri wa zamani, kinapiga kelele mbele ya waharibifu wa hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo ya siku ya tatu kisha mkutano usio wa kawaida wa shauri yake ya taifa mjini Kinshasa, chama cha RCD KML kinadai kufanyika kwa mazungumzo ya taifa ya wakongomani wote ajili ya kuopoa nchi. Jimboni Ituri huenda mauaji mfululizo yalipaswa kuwa mengi bila kuwepo kwa askari wa Monisco, mauaji yanayofanyika na wana mgambo wa makundi ya silaha katika mtaa wa Jugu. Hayo ni masemi ya kiongozi wa mtaa huo aliyetoa shukrani kwa majeshi ya Monisco wakati wa sherehe yao ya kimataifa hii siku ya nne mjini Bunia. Kiongozi wa mtaa wa Jugu alisema askari jeshi wa Monisco wanalinda moja kwa moja maelfu na maelfu ya wahami wanaoshambuliwa sana na makundi ya silaha. Taarifa ya Isak Remo, usomi wa Ezekiel Muzalia. Jimbo la Ituri linakuwa na kambi ya pata makumi sita zinazohifadhi zaidi ya milioni moja ya wakimbizi ambao wengi wanakaa wa kando na kambi la walinda amani wa MONUSKO tarafani Jugu, ni kama vile kwenye maeneo za jina Fataki, Drodro na Blukwa. Waskari wa MONUSKO wanaandaa doria wakati wowote, usiku na hata mchana, pamoja na wanajeshi wa Kongo FRDC ili kulindia wakimbizi usalama, kufatana na manyanyaso za kundi za waasi. Wanajibu pia kwa kelele za raia wakati wa shambulizi za wana mugambo kupitia doria jambo linalosaidia wakaaji wengi kuandaa shuruli zao za kawaida na kutembea kwa uhuru na mali zao kwenye barabara namba makumi mbili na saba. Kwake kiongozi wa tarafa la Jugu, Kanali Rifema Pela, kutokuweko kwa vikosi vya MONUSCO kwa ajili ya kusaidia jeshi la nchi, hali ya usalama ingelikuwa mbovu tena zaidi ndani ya eneo hili. Waaskari wa MONUSKO toka nchi mbalimbali wanaandaa pia mafunzo za kuboresha nguvu za utendaji kwa waaskari jeshi wa Kongo kwa ajili ya ku na, na vikundi vya wanamgambo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa taifa, Jamadari Meja Efraim Kabikiriza, anaomba uangalizi wa vikosi vyake kwa kupinga vitendo vibaya. Ombi hiyo ilifanyika wakati wa mazungumzo ya maadili na mazoezi ya kijeshi siku ya tatu mjini Kinshasa katika kambi chachi. Huyo alijulisha kwamba mwenye kupenda nchi yake hawezi endesha njama kwa mgao wake. Jemadari Meja Efrahim Kabikiriza alikumbusha kanuni ya kukataa usaliti wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muji wa Kalemi unapatikana katika giza tangu siku ya tano iliyopita. Shirika la SNEL linazulisha kwamba ni kutokana na matatizo ya ufundi upande wa bwawa la Bendera. Ukosefu wa moto unagusa sekta nyingi za maisha, kazi zinaendeshwa katika uzembe mjini Kalemi, pamoja na ukosefu wa maji safi kutoka shirika la Regidezo, watu wanatumia maji machafu kutoka bahari Tanganyika na mto Lukuga, yenye kuwatia katika hatari ya magonjwa ya kuendesha. E, karibu miezi mbili kisha mafuriko ya maji na miporomoko ya udongo ya tarehe tano Aprili iliyopita mjini Kinshasa, maiti ya wahanga bado hayazikwa. Ndivyo anajulisha mhanga mmoja aliyepoteza mume wake wakati wa ajali hiyo. Habari inahakikishwa na waziri jimboni Kinshasa wa afya. Sababu ni gani? Mwenzetu Elise Kavira na maelezo kamili kupitia taarifa ya Bertin Kasiama. Mama Clemence Tibalu ambaye ni mwalimu anaomba tu aweze kufanya maziko ya mume wake Rafael Lupende ambaye alikuwa kipofu, alipoteza maisha katika mvua kali ambayo ilinyesha katika Katandanu huko Limete mama huyu ambaye amepoteza mume wake, anasema serikali ya mkoa ilisema itamzika mume wake vizuri, lakini hadi leo, baada ya miezi mbili, hakuna kimefanyika. Ni kwa nini? Mama Klimasa anasema tangu miezi mbili analala pa ulongo, anaomba wamsaidie kumzika mume wake. Kwa upande wake, waziri wa mkoa anayehusika na afya anasema sio kwa sababu ya ukosefu wa pesa, lakini serikali ya mkoa ina mengi ya kufuatilia, kwani kutokana na mivua mikali kuna watu zaidi ya elfu kumi na mbili wanahitaji msaada na wengi wamefariki ndiyo maana waziri aliomba watu wasubiri kidogo ili wapange yote vizuri. Siyo Bwana Rafael Upende pekee amepoteza maisha, wengi wanawekwa katika vyumba vya maiti huko Ngiringiri na mahali mengine katika muji. Shule ya taifa ya afya ya umma ilijulisha siku ya tatu mjini Kinchasa kuwepo kwa karibu wagonjwa makumi tatu wa homa ya kima mankimpox katika gereza ya kijeshi ya Ndolo, pamoja na kifo cha mtu mmoja. Idadi za mwisho zilizokusanywa na gereza hiyo zinahakikisha wagonjwa wapya mia moja makumi nane na mbili waliochunguzwa Jumajana na kupelekea hivi idadi kwa yote ya watu elfu makumi mbili na moja mia nne makumi tano na mbili tangu mwanzo wa mwaka huu. Taarifa ya Blaise Nongala, usomi wa Florida Kahambu. Kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari kutoka taasisi ya kitaifa ya afya ya umma iliyofikia vyombo vya habari, ugonjwa wa mpox unapungua kidogo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Chanzo hicho hicho kinaripoti kwamba kesi nyingi kati ya hizi zilitokea katika mji mkuu Kinshasa, ambao pekee ulirekodi kesi mpya makumi nane na nane katika wiki moja, idadi kubwa ambayo ilikuwa magerezani. Daktari Adelar Lofungola wa INSP Anaelezea kuwa hali imekuwa ikidhibitiwa kila wakati kutokana na kampeni ya chanjo. Anasisitiza kwamba wakati kesi chanya zinaonekana katika mazingira yaliyofungwa, hatari ya kuongezeka kwa janga ni kubwa. Katika hatua hii, taasisi ya kitaifa ya afya ya umma inaimarisha uchunguzi ili kubaini kesi zingine zote zinazoshukiwa za mpox na kuandaa kampeni ya chanjo ya kuwachanja watu wote wanaowasiliana nao. Mnamo mwezi Novemba mwaka jana viongozi pia waliendeleza kampeni yao ya chanjo kwa magereza ya mji mkuu. Wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari wa Jimbo la Elimu la Kwilu ya Kwanza wanalazimishwa mavazi ya bluu nyeupe wala tena ya nyeusi nyeupe na viato aina la gom kwa kushiriki katika mtihani wa serikali wa tarehe mbili Juni ijayo. Hatua hiyo ya wakuu wa ngazi za juu ilitangazwa na inspekta mkuu jimboni wa eneo hilo siku nne kabla ya kuanzishwa kwa mtihani huyo wa serikali wa mbele. Rola Kizini alisema ni kwa sababu ya kuepuka matumizi ya fedha yenye wanafunzi wanalazimisha wazazi wao. Masehemu yake alichukuliwa na Irene Mbomaluzolo. Florida Kahambu anatafsiri: kuna kuchanganyikiwa kati ya wazazi, wanafunzi na pengine hata umma kwa ujumla kuhusu jinsi watoto wanavyopaswa kuvaa kwenye mtihani wa serikali. Tulipata hata taarifa kutoka kwa uongozi ambao walitoka Kinshasa ambapo watoto wanaulizwa kuvaa sare siku hiyo. Kwa sare tunamaanisha mavazi ya bluu, nyeupe au nyeusi nyeupe. Hiyo ni blouse nyeupe au shati na suruali au sketi ya bluu au nyeusi, na kwa viatu tulipendelea viwe sawasawa, yaani la gom, kwa sababu tulipokea malalamiko kutoka kwa baadhi ya wa wazazi ambao watoto wao wanazidisha wakiomba wazazi wao, wakati mwingine ni viatu ambavyo vinawagharimu dola makumi tano, dola makumi sita, wakati ada ya ushiriki ni chini ya hiyo. Hivi ndivyo tulivyoamua katika ngazi ya kamati kwamba watoto wavae lagom ikiwezekana. la ni siku ya tarehe 2 Juni ambayo watoto wanatakiwa kuvaa la, la Omroland Kizin anakumbusha kwamba malipo ya kushiriki katika mtihani huo wa serikali ni ya faranga za Kikongomani elfu makumi munane bila kuongeza malipo yoyote. Leo tunapokea gavana wa jimbo la Manyema Musa Kabwankubi Moise amechukua uamuzi wa kupiganisha ujenzi wa shule ambazo zinajengwa na majani na nyasi katika jimbo lake. Kwa hiyo ametoa manjanja ya elfu 11 kwa shule mbalimbali mbali zilizo katika division 19 huko Manyema. Haya yote ni ili kuimarisha elimu na maendeleo katika jimbo Moizo, jambo jambo Madam Florence, ni siasa gani ambapo gavumenti ya jimbo iliweza kutumia kwa kuweza kufikia kupata hiyo pesa na kununua izi manjanja zote mbayo mmepana ku mashule leo? Wakati tulifika jimbo letu la Manyema tulifanya etat delie ya masekter zote notamment secteur ya edukation. Na wakati tuko tunafanya maitinerance, hata uko napita munjia, unaona masomo ingine karibu machozi kutoke. Unaona masomo ni magungu, hata magungu nya yene ayina mapipitre, njo tulisema ile kidogo tunazani kwa nguvu ya Mungu, kama tunaendelea hivi, tunaweza kukamata desizio ya kusema kisha miaka tano tusikuwe tena na masomo ya nyasi wala ya magungu kati ya jimbo letu la Maniema. Na hiyo franga muliyakusanya kupitia miezi ngapi? hiyo franga tunakusanya Kupitia trimestre moja na nusu, cetadire miezi ine na nusu. Kwa nguvu ya Mungu, kama bapartie prenante bote banaparticipe mu recouvrema, kama hakuna madetournema inye tutaka matia bamezire, tunazani kwa nguvu ya Mungu tunaweza tena kukutana na mapartie prenante mwezi wa saba kukabula ingine manjanja na kwa kutoka kule kubanki inaomba sinyatire mingi. Masomo katika jimbo la Manyema ina matatizo mingi sana. kwa nini tu wewe umechagua umegombania sana uh, kupata mabati uh, yaani manjanja. Sasa hiyo ingine, mambo ingine ni namna gani, magumu ni mengi M, tukasema ile pesa kidogo yenye tulikuwa na tufanye na kantin scolaire, na kufatilia mambo ya kalite na kufatilia mambo ya pipit, tutafanya ile banaita ku Kifaransa, sopoudrage, hakuna kie kitabakia na simama. Ndio tulisema tuegamie kwanza ngambo moya, tumalize ngambo ya manjanja. Tutaangalia pengine mwaka kesho, tunaweza kusema hivi province ya Manyema iko na miti ya mingi, tunaweza kusema bo, tutanunua ba tronsonaise kwa kukata mbao na kuangalia ba minizie benye biko forme banaweza kuanja kutengeneza baba ya mzuri kwamsa. Mwaka kesho inaweza kuwa ingine objektif. Sasa leo umepana manjanja kumasomo, haupane misumali, haupane mambao, hiyo manjanja namna gani wataweza kuitia juu ya mashule? Tulisema manjanja kukabula kwa manjanja inasimamiwa na wachaguliwa wetu wa depute oblige kuba responsable ya ba ETD wakati banasema, kwa mfano tutatia au tutapatia masomo moja ya collectivité ya beya manjanja, tunalomba kwa ule chef de collectivité anunue misumari na anunue mbao na ile makuta yenye anapataka ya retrocession, wala vila ya redevance miniere. Na tunashukuru rais wetu Felix Antoine Tshisekedi, yeye njo mwenye alianza mawazo ya gratuité ya senyema ku inchi letu la Congo, kwani anafahamu kama bila education hatutaweza kufanya kompetision na ba nchi bengine. Liwali, Moussa, Kabankubi, Moisa, accente, accente Madame Florence Radio Kapi. Mjini Ituri, waganga wanaotunza magonjwa ya kinywa, ndiyo kusema ugonjwa wa meno, ni wadogo sana, hawawezi kutunza wakaaji wote wanaohitajika katika jimbo. Mikoa nyingi zinakosa hospitali ambapo wakaaji wanaweza pata matunzo ya meno na waganga kweli. Hiyo inatesa wakaaji sana, na wengi wanapoteza maisha katika wilaya za ndani. Maelezo zaidi, na we Isaac Remo. Kulingana na duru ya kiganga jimboni Ituri kuna vituo saba tu vya afya ya kinywa kwa ajili ya mamilioni ya wakaaji na madaktari saba na mafundi 15. Mji ya Bunia lenye wakaaji zaidi ya milioni moja lina vituo tano tu vya meno na madaktari wa meno. Kwa Mahagi na Aru kuna kituo moja peke yake wa matibabu kwa kila eneo. Mahali pengine hakuna waganga wataalamu ya meno, wagonjwa hukimbilia watu bila mafunzo. Hii inawaweka kwenye madhara makubwa. A wow. Anasema daktari je Merci Sumbu Lebili, ambaye ametoka kufungua kliniki mupya ya meno mjini Bunya itwayo Somme du Savoir. Tulikuwa na ile idea ya kufungula ile kliniki par rapport a demande ba population kwetu, tulizoea sana kusema kutunza meno jo kutosha meno tu sasa tulipenda kameme bachunge meno kukinywa baba mzazi akufe na trandida yake bila kukinywa, ule akusema hapaki meno na ba consequence ya ile kutosha meno ndio ile tia kama tunasema tu, unge wagonjwa wengi wanasafiri kwenda nchi jirani sawa Uganda, Burundi na Rwanda. Wanashukuru kuunda vituo vipya vya meno na pia kwa ongezeko la waganga wa talamu ya meno, ijapokuwa idadi yao bado ni ndogo. Kwa mujibu ya wagonjwa, inawaruhusu kupunguza gharama ya usafiri. Mgonjwa mmoja anaonesha kuziri mimi mi nagonjwa meno miaka mbili na ilianza ikaleta shida kwenye banee. Kwa muji wetu wa bunya bunya avani mkutane naye nilikuwa ku fasi fulani walifanya examen, wakasema hakuna shida. alafu nikatoka ku hiyo fasi bila kupata suluhisho, na wakati nikutana na munganga, naona ananisaidia maumivu inaende ku naende ikashuka Madaktari wa meno wanasaidiwa na mafundi ambao jumla ya idadi yao ni kumi na tano katika jimbo la Ituri. Mmoja wao ambaye alifanya kazi katika hospitali ya Biakato katika eneo la Mambasa amerejea mjini Bunya. Kwa sasa hakuna fundi wa meno hata mmoja kwa hiyo hospitali ambao hupokea wagonjwa makumi nne kila mwezi. Moja wale wafundi, anaeleza shida ya wagonjwa. Hitaji iko mingi na Biakato, leo niko hapa Biakato, iko nalia, siue nani nitabasaidia, nyuma yangu paski hatuko mingi, nilikuwa mie peke tunatumika vifaa vinavyofaa kwa ajili ya huduma ya kinywa, pia havipo katika vituo vichache vya afya jimboni Ituri. Waganga wataalamu ya meno wanahimiza wazazi kutuma watoto wao kusoma shule ya kiganga ya meno kwa kutimiza hitaji ya raia. Nikiripoti toka Bunya, Isa Kremo Yope, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioongana nasi kwa irini.