Radio Okapi. Hujambo na karibu mtukufu wa msikilizaji. Mhusika na ripoti wa Umoja wa Kimataifa mwenye kuangazia masuala ya haki za binadamu hususan mambo ya wakimbizi wa ndani anakuwa akitoa yowe kuhusu hali ngumu wanaopitia wahami wa ndani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na huko Bandundu jumba la wafu kwenye hospital kuu maeneo hii imekuwa sasa na wiki moja bila kuendesha kazi kutokana na shida ya kiufundi, jambo lenye limefanya shirika la raia kuweza kupiga yowe kwa kuomba wako viongozi kufanya lote liwezekanalo ili kuitengeneza. Na huko Lubumbashi tutakuwa tukiangazia wafanyakazi wenye kuhusika na maswala ya usafi mipakani, ambao pia wanakuwa wakitoa yowe kuhusu hatua yenye imechukuliwa na wizara ya afya maeneo hiyo. Karibu tena mtukufu msikilizaji. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu katika masuala yanayohusu wakimbizi wa ndani analaani hali ngumu wanaoishi zaidi ya wa wakimbizi milioni saba nchini DRC, ambapo nusu yao katika majimbo ya mashariki mwa nchi. Paola Gaviria Betancour alieleza haya hii leo wakati wa mkutano na waandishi wa habari hapa Kinshasa, baada ya ziara katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro ya vita. Katika mazungumzo haya na waandishi wa habari alieleza msikitiko wake kwamba watu hawa wahanga wa migogoro wanakumbwa na kupunguka kwa misaada ya kibinadamu pamoja na no ukiukaji wa haki dhao. Akizungumzia hali ilivyo huko jimboni Kivu Kaskazini, alikosoa uamuzi uliopitishwa na waasi wa M23 waliolazimisha wakimbizi wa ndani waliokuwa katika kambi karibu na Goma kurudi kwenye vijiji vyao bila kuzingatia mahitaji yao, anakuwa akiomba serikali ya Kongo kuzidisha bidii ya kuwalinda wakaaji wake. Tusalie humu DRC, ambapo shirika la Ocha inaonya kuhusu kuongezeka kwa visa vya unyanyasaji wa kingono mashariki mwa nchi wafanyakazi wa mashirika ya kiutu wameripoti zaidi ya kesi elfu makumi sita na saba za unyanyasaji wa kijinsia kati ya mwezi wa kwanza na wa nne mwaka huu hii inawakilisha ongezeko la asilimia makumi tatu na nane ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana ni asilimia makumi tano na mnane tu ya waathirika wa kesi zilizoidadishwa ambao walipata matibabu sahihi ndani ya muda muhimu wa saa makumi saba na mbili haya ndiyo maelezo yaliyotolewa na msema msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa katika mkutano aliyoendesha na waandishi wa habari tumekuwa Alhamisi huko New York. Tunaendelea na habari zetu mjini Bunia. Kikosi cha maaskari wa Umoja wa Kimataifa wa asili ya Bangladesh na wenye kuwa ndani ya MONUSCO kiliweza kutolea Alhamisi chakula na bidhaa nyingine kadhaa kwa kituo cha kulea yatima cha San Kizito kilichopo katika mtaa wa Muzi, jimboni Ituri. Kitendo hiki kinalenga kuboresha hali ya maisha ya watoto yatima ambao mara kwa mara wanakumbwa na shida kadhaa, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa dawa na chakula. Ni ripoti yake Bilo Bahati inayosomwa na Ezekiel Muzalia usaidizi huo unaundwa na vyombo vya michezo kwa watoto, vyakula mbichi na vyenye kupikwa, na kiwango kikubwa cha madawa mbalimbali za samani. Ni katika mradi wa vitendo vya kiutu vyenye kuandaliwa na walinda amani wa MONUSCO wa nchi ya Bangladesh. Msimamizi wa chumba cha mayatima Imacule Mandesi anaonyesha shukrani yake: mi na shukuru arivea coteja koteja, Bangladesh wanafika kuona watoto, kuwapelekea kitu nusu prezanse na anafanya kitu mzuri. Kamanda wa askari wale wa MONUSCO anasema ya kwamba usaidizi huo unaongezeka kwa vitendo vingine ambavyo MONUSCO anaandaa kwa kusaidia kituo hicho. Anataja kama vile kampeni ya kutoa dawa na pia kusaidia kituo cha afya cha Kasegwa kinachotunza watoto na watu wazima wenye kuugua. Chumba cha mayatima Mtakatifu Kizito linahifadhi kwa sasa zaidi ya watoto mia moja ambao wanafaidika na usaidizi wa MONUSCO ni yale yanasaidia kuboresha mawasiliano kati ya Umoja wa Mataifa na kituo hicho chenye kulindwa na mabikira wa Kikatolike. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Redio Kapi. Kama nilivyoeleza kunako mtasari, chumba pekee cha kuhifadhi maiti katika mji wa Bandundu kilichoko kwenye hospitali kuu ya mji huu hakitumiki kwa takriban wiki moja. Hii inatokana na shida ya kiufundi iliyotokea na kusababisha kusitishwa kwa huduma za chumba hii. Hali hii inawaathiri wakaaji wa, wa Bandundu ambao wanapata ugumu kuhifadhi miili ya wa wapendwa wao waliokufa. Shirika la raia ambayo imepiga yowe, imehudhunika kuoza kwa mili hiyo na ina hofu juu ya hatari za kiafya zinazoweza kutokea kutokana na harufu mbaya inayo waathiri wakaaji wa maeneo jirani, ambao pia wanazidi kupaza sauti kuonyesha kutoridhika kwao. Ripoti iliyoandaliwa na Iren Mboma Luzolo, yasomwa hapa na Elis Kavira. Get Pumbu ambaye ni kiongozi wa jumuiya mpya ya kiraia anasema walikuwa na vyumba viwili vya maiti, lakini tangu miezi si Tita, chumba moja kiliharibika na tangu sasa hakuna anayewaza kukitengeneza, na kile kilibaki kimeharibika pia. Kwa sasa maiti zinaanza kuoza, kwa sababu ya hiyo wakaaji wa karibu na chumba hicho cha wafu wanateswa na harufu mbaya Wanaomba na gavana wa Kwilu arudilie mwenyewe uongozi wa chumba cha wafu katika jimbo kupitia hospitali kuu ya Bandundu ili daktari mkuu mwenyewe aifatilie vizuri. Kwa upande wake, Bernadet Kindumba ambaye ni mwanamemba wa Sosiete Sivili ya Kwilu anajiuliza pesa iliyopewa kwenye chumba cha maiti inafanya kazi gani? Kwa nini wanaacha wakaaji katika hatari ya magonjwa sababu ya harufu mbaya? Mama Veronique Mukanda Kafuti, ambaye ni naibu meya wa Bandundu, anaomba na watu watulie, kwani tayari wameanza tengeneza chumba cha maiti kwa wakati hii watu wanatosha maiti kutoka Bandundu mpaka bendela iliko kilomita makumi tatu na saba na Bandundu. Vile tunawashukuru kusikiliza habari hizi. Katika jimbo la Tanganyika huko Kalemi, SNEL ilirejesha umeme katika mji huu siku ya ine jioni. Hii ni baada ya wiki moja ya giza kutokana na shida za kiufundi zilizoripotiwa kunako kituo chake cha Bendera. Hali hii ilisitisha shughuli nyingi katika mji wa Kalemi. Upungufu wa umeme Ulisababisha uhaba wa maji safi kutoka Regidezo, na matokeo yake wakazi wengi walilazimika kutumia maji yasiyosafishwa kutoka mto Lukuga na viwa Tanganyika. <tune> Maafisa wa polisi wa taifa wanaohusika na usafi mipakani katika jimbo la Haut-Katanga wanadai kufutwa kwa uamuzi wa hivi karibuni uliotiwa saini na waziri wa afya. Kulingana na kamati yenye kuwatetea wafanyakazi hawa ambao Jumatano walikutana na waziri wa afya wa jimbo hili pamoja na kiongozi wa bunge ili kuwasilisha waraka wao. Katika kibarua wa hiki, wamekuwa wakiomba wakuu viongozi kufanya lote linalowezekana ili kutoa suluhu kwa madai yao. Viongozi wa mitaa mbalimbali toka jimbo la Chopo pamoja na wasaidizi wao wanadai kwa msisitizo malipo yao ya uendeshaji kazi kwa kipindi cha miezi tatu iliyopita. Kwa mjibu wao wenzao katika majimbo mengine tayari wamepokea pesa hizi. Ushahidi wanaotoa ni ujumbe wanazotumwa na wakala wao wa malipo Trust Investment Development wakihimizwa kwenda kuchukua haki yao. La kushangaza ni kwamba kampuni hii tu imekuwa ikiwatembeza wafanyakazi wale wa huko Chopo kwa wiki kadhaa bila kutolewa pesa. Wanaomba viongozi kuingilia kati swala hili kwa lengo la kupata suluhu la kudumu Mael Lezo kamili na mwenzetu Jacques Mukonkole. Wengi wa wasimamizi wa maeneo saba na makamu wao wanaongojea ya fedha yao tangu karibu miezi miwili hapa Kisangani katika mkopo ya fedha TDI wapi wanapokea malipo yao, huyu anawaonyesha mwezi moja tu pahali ya miezi tatu kama vile ilinena nena. Medar Elonge Atewa Opala anasisitiza kwamba katika benki hii hakuna umakini kwa sababu hawapati orodha ya malipo isipokuwa tu wasimamizi wa materitoire. Walimu wengi na wakuu wa shule wanadai malipo ya mishahara yao ya miezi tatu hadi leo hawayalipwa. Gerard, Gerard Losea, mkuu wa epe Wanyarukula, na walimu wake walitoka pa kilomita 112 kwenye barabara ya Lubutu, wanawatembeza tangu mwezi mmoja bila kupata mishahara yao. Akiulizwa, kiongozi wa TDI hii hakutaka kujibu, alithibitisha tu kwamba kila kitu kimekwisha bila maelezo mengine. Wasimamizi wa maeneo na walimu hawa wanaomba serikali kuwahamisha na kuwatuma kunako benki ingine. Mujikisangani, Jacque Mkonkole, Radio Okapi. Ndani ya jimbo la Kasai Oriental, shughuli za wanawake ishirini waliopokea msaada kupitia mpango wa shilit ndeke la Fondation international pour le systeme electoraux IFES zilianza siku ya ine huko Mbujimai. Mpango huu ambao utadumu miezi sita unakuwa ukilenga kuongeza ushiriki wa wanawake katika siasa na uchaguzi kupitia mafunzo, ulezi na maelekezo. Siku hiyo ya ini tu mmoja wa wanufaika wa mpango huu alifanya shughuli ya uhamasishaji wa kila mtu katika mchakato wa uchaguzi mbele ya meya wa jiji akilenga zaidi ya viongozi mia moja wa jamaa na viongozi wa maoni wa eneo la Kanshi. Christin Chibwaya Ngoi anazungumza na Ester Ndalafina hapa akitafsiriwa na mwenzetu Florence Kizalunga. Nilipokea mafunzo yalifadhiliwa na EFAS katika mpango wake wa Sha, na leo baada ya kuzindua rasmi utekelezaji wa mipango ya kibinafsi ambayo tumefanya hapo zamani, hivi ndivyo leo tulijikuta katika mahali hapa na shughuli za kwanza za yeye huongoza na tukazungumza na vichwa vya kaya, viongozi wa watu, wapo waliokuwa wakifanya hivyo. Inatuhusu sisi sote, na mwanamke na mwanaume. Mimi wakati naongoza, naliandaa ufahamu huu ili kuweza kuuliza mpishi ambao nimeona leo, nenda kujua wanawake kadhaa, ili waweze kushiriki katika mambo ya kisiasa. Mwanamke ana uwezo wa kuelekeza, mwanamke ana uwezo wa kudhibitisha kile anaweza kufanya katika nchi hii. Tunataka mwanamke ashiriki sana. Huko Maniema, shughuli za siku za kutafakari kuhusu utawala wa sekta ya madini zilihitimishwa hii leo tarehe 13 Mei. Washiriki walionyesha tena nia yao ya kufanya kazi pamoja ili kuhakikisha kazi katika sekta ya madini inakuwa ikienda sambamba kwa lengo la kupeleka sekta hii ichangie kikamilifu katika maendeleo na ustawi wa jimbo la Maniema pamoja na wakaaji wake. Mwisho wa mkutano huu, mapendekezo kadhaa yalitolewa ikiwa ni pamoja na kurejesha mamlaka ya serikali na kuondoa siasa katika usimamizi wa sekta ya madini pia kupambana na rushwa, udanganyifu, upendeleo na mazoea mabaya katika usimamizi wa sekta ya madini. Mtukufu um, msikilizaji, na ni hapo kabisa nakuwa nikimaliza sehemu ya kwanza ya habari hizi. Katika sehemu ya pili tunajiunga na mwenzetu Eliz Kavira ambaye anakuwa akitukusanyia mengi toka huku na kule. Tarehe nane mwezi wa tano ya kila mwaka ni siku ya Croix Rouge. Hii mwaka Croix Rouge imepitisha siku hiyo katika hali ya wasiwasi, huko Kivu Kusini, mji wa Bukavu imekaliwa na waasi na maiti nyingi zinapatikana mahali pote. Je, Croix Rouge inatumika katika hali hii? Mwalikiwa wetu Desire Yuma Machumu, ambaye ni kiongozi wa mkoa wa Croix Rouge, anaeleza kwa kipaza sauti kya Radio Kapi kuhusu siku yao. Tumsikilize. Mwenyekiti wa muungano wa Croix-Rouge katika jimbo la Kivu ya Kusini, jambo. Asante. E, dunia nzima imesherekea sikukuu ya wa Croix-Rouge. Sasa katika jimbo la Kivu ya Kusini, mnafanya kazi yenu katika mazingira gani, tukiwa katika hali ya vita jimboni humo? Kwa leo tumesherekea miaka makumi sita ya tangia msalaba msalabu mwekundu iko na, kwa hiyo tulisema kama maneno yetu yote, makazi yetu zote ni juu ya kuhudumia mtu mwenyeko na mateso, mwenyeko na shida, ikwe wakati ya vita, ikwe wakati ya mitetemeko na ingine maajali zinaweza kuangamiza mutu. Ni kwa hiyo tukasema iyi mwaka teme yetu ni kuangaikia watu wenye wanateseka. Chama chenu katika jimbo nzima kina wafanyakazi wangapi? Yaani wale wa volontaire ambao wanasaidia kuhudumia wenye kuwa katika hali ya kuumia, katika hali ya unyonge, na hata kuogota maiti ambazo zinazagaa hapa na pale katika mji wa Bukavu na jimboni pote Sud Kivu tuna 16,000 ni wale wanatumika mujimbo lote . Unaweza kadirisha tangu tarehe kumi na nne ya mwezi wa pili wahanga wangapi wa volontaire wa Croix Rouge wamekwisha kuta maiti zao na kuwazika. Wanawazika katika hali gani? Wa volontaire wanakuwa na vifaa vyote vya kutumia ajili ya kuokota hiyo mili na kuzuia mji usiwe na magonjwa ambayo yanatokana na harufu mbaya ya miili iliyookotwa hapa na pale. Wengi wanaonekana wamekufa. Kwa nini hii? Wakati tumeangaikia zaidi watu wenye walipoteza maisha kwa masasi, kwa magonjwa, kwa maxident, wenye walichoma, wenye walikufa mwajali zote, wote tumeangaikia. Haiko bukavu tu memu, Sud-Kivu yote itakuwa vigumu niseme walikuwa wangapi, juu inalomba kalikile mrefu lakini, population ya bukavu, population ya Sud-Kivu, waliona vile tuko nahudumia ndugu zetu wenye walipoteza maisha hata leo, na tunaifanya kwa upendo juu ya kusindikiza wenzetu wenye walipoteza maisha, na tunawazika kwa heshima yote na hapa njo wakati ya kupigia shukran komite international cc mwenye alitupatia vifaa yote kwa kufanya ile kazi, na mpaka hivi tukingaliki na vifaa ya kufanya ile kazi musituku vyote kwenye ajali ilipitika, kwenye tulikuta mtu fulani ana maisha tumetumika. Tumepata mahabari kama population yetu ilifurahia kazi ya Croix Rouge, na wavijana wanasema wataingia mkoa rush nao, tubafunze vile ya kufanya sekur, kwani bila vijana tutashindwa kutumika kesho. Watatugomboa waliona kama kuhudumia mwanadamu mwenzake iku ya lazima, lakini pia tuna makazi zingine na zinaonekana tunagombanisha kolera na tunagombanisha mpox, pia tunajenga maamaji na tunajenga fasi ya kutrete madeshe ma tuna makazi mengi, lakini hii ya yenye nilisema nje kwa ya, ya lazima sana, na njo tulionesha ulimwengu mzima kama kuhudumia mwenzako mwanateseka ni kuifanya na raha mingi. Aksantew. Katika mji wa Beni, kituo cha ulinzi na mafundisho ya kazi ambao ama menuseri kwa watoto zaidi, watoto ambao wamepoteza wazazi na wenye wamekimbia vita, inatumika hadi sasa, hata kama wanakosa pesa. Ni kijana mmoja kati ya wakaaji ndiye alianzisha kazi hii ili kuwasaidia watoto wasijitolee kwa tabia mbaya ambayo itawahatarisha na kuwafundisha kazi yenye itawasaidia kwa mafaa yao. Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. Tunapatikana kunako tarafa la Beu karte la Kangwai kwa chembechembe -chembe la Kalimahole, mahali ambako kunapatikana kituo hicho cha mafunzo ya usermala kwa watoto inyofela force. Ni kunako barabara uendao kwa jela kuu la muji wa Beni la Kangwai. Watoto wasiopungua tisa hivi wapatikana hapo, baadhi yao ni wale wa umri wa miaka kumi hadi kumi na tano wamoja ni wanafunzi na wengine hawasomi, ikiwa ni mayatima na labda wakimbizi. Tulimsogelea mmoja wao, naye anaitwa Hosana Keya, ni mwanafunzi hapa. Anatuelezea kilicho mchochea kujifunza kazi hii ya useremala, kipi anakiendesha akisoma pia. Hosana Keya mie imefapa kwatilede venizeria palinofela force katre mois nilipendaka tu ava midi naenda naenda kumasomo apres midi napita kwa tele. Mama ni komersa na papa iko pendre pndauumnizerienweamtagz Mwengine pia tulimkuta kunako kituo cha fela force ya kufundisha kazi ya userimala. Huyo hasomi kwa sababu ya ukosefu ya hela kwa wazazi wake, ila amechochewa na haja ya kujua kazi ya mkono. Anaitwa Dieu Merci Mumbere na ni wa umri wa miaka kumi na tano pia Tumsikilize safa mwezi tano, aza uweza kutengeza mamulango mameza na makiti, aatufundishaa mamezire gizi, mtu awezi pima mamulango na kupima kwa bunene wala kwa mfupi urefu. Mwalimu wao Ezekiel Kambale Muesi tulimukuta akiwajukumia wale hawasomi na akisubiri wanaotoka shuleni ili kuendesha mafunzo kwa pamoja. Nini ilimuchochea kuandaa mafunzo kama na yale tena kwa watoto? Ezekiel Kambale alisema yafuatayo: mafikiri ya wale wapeti do wapeti wa mengi, hawapendi kazi njo mana nakaa wa mwizi mkaritie, njo bo nisemaga tubo, wazazi mulete tu batoto nao wakiejifunja kazi juu basikuwe saa bengine kwa mba batoto yuka bisa hivi kuna wancha bangi, matreza, deja pitesa unja kula bangi. Ndiyo nasama nchi ya pana ile hali. Tuipunguze kwa bakia jifunja kazi ya mkono. Nisha kwa na nefu. Apeti hivi na travae hivi na pima pima kwa anja. Mambawe hivi na tengeneza, melango hivi na weza wikuna pima, pima tu. Ingalao magumu ya kupata vifaa na kadhalika zipo. Ezekiel Kambale Mwesi awalika tu wazazi kuwatuma watoto kujifunza useremala kwani itawasaidia kwa maisha yao siku za usoni. Ezekiel Kambale: bazazi metu ndabambia balete tu batoto abu nabu tu bafundishe tu kazi ya mkono no kama watakwata mbali wanabapeleka hata fazi nyingine tu baiviko karibu karibu tu bajifunje kazi ya mkono. Ifahamike kwamba kituo hicho cha mafunzo ya kazi ya useremala kwa watoto iniofe la force yatengeneza tayari vifaa vyote vya mbao nyumbani, ikiwa kiti, kitanda, meza, mabati na kadhalika, na tayari watoto hawa wameanja pia kuzijenga na ni mwisho habari hizi katika lugha tukufu na bora la Kiswahili. Ni kiwa sabani nyote ambao amesikiliza habari hizi maeneo ya Nyanzale.