Rais wa zamani Joseph Kabila alionekana kwa mara ya kwanza mbele ya watu hii siku ya ine mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huyo alizungumza na wakuu wa makanisa mbalimbali na kuonesha nia yake ya kuona kurudi kwa amani mashariki na popote inchini. Jimboni Ituri wanajeshi wa Monisco walizuia mauaji mengi na mfululizo ya watu na makundi ya silaha katika mtaa wa Jugu ndiyo inaofasiria shukrani kwao ya kiongozi wa mtaa huo wakati wa sherehe ya ulimwenguni hii siku ya nne mjini Bunia. Mji wa Kalemi unapatikana katika giza tangu siku ya tano iliyopita kutokana na matatizo ya ufundi upande wa, wa bwawa la bendera, hali inayo vinyume vibaya katika sekta nyingi za maisha jimboni Tanganyika. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais wa zamani Joseph Kabila alionekana kwa mara ya kwanza mbele ya watu hii siku ya ine, mjini Goma, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini tangu kuwasili kwa kwake siku kwa ya Mungu iliyopita katika mji huo unaodhibitiwa na waasi wa AFC M23, Joseph Kabila alibaki mwenye busara. Alizungumza na wakuu wa makanisa mbalimbali katika shamba lake la Kinyogote, karibu kilomita kumi na mji wa Goma katika njia ya Sake, kando ya ziwa Kivu. Baada ya mkutano ule, mchungaji Joel Amurani, kiongozi wa mkusanyiko wa makanisa ya jimbo la Kivu Kaskazini, alisema rais wa zamani alionyesha nia yake ya kuona kurudi kwa amani mashariki na popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hao walimuomba atumie ujuzi wake pamoja na hali yake ya rais wa zamani ajili ya kurudi kwa amani nchini. Upande mwingine, mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo anatarajia waziri wa zamani wa fedha Nicolas Kazadi afikishwe mbele ya vituo vya sheria. Firmin Mvonde aliomba ruhusa ya baraza ya bunge la taifa kwa kuendesha kesi dhidi ya waziri wa zamani wa fedha. Huyo anashutumiwa ufunuo wa siri za taifa na kutawanya kelele za uongo kuhusu uwizi wa hazina za serikali. Ofisi ya baraza ya bunge la taifa ilisimika kamisheni maalum ajili ya kusikiliza mwanasheria mkuu Firmin Mvonde na mbunge wa taifa Nicolas Kazadi. Kwa kifupi, kiongozi mkuu wa shirika la njia ya anga anawaziwa utumivu mbaya wa mamia ya mamilioni za dola za kimarekani kutoka uchuru uitwao Go Pass. Ni kwa hiyo wakati alisikilizwa siku ya tatu iliyopita mbele ya wanabunge wa taifa, spika wa baraza hiyo alishauria kiongozi mkuu wa shirika la njia ya anga RVA asidhibitishe utumivu mbaya wafeza, wa fedha wa walioongoza mbele yake. Ni kutokana na ombi ya mbunge wa taifa Claude Misare anayelazimisha uchunguzi wa utumivu wa fedha kutoka uchuru wa Gopas tangu miaka kumi na tano. Katika jibu yake kiongozi mkuu wa RVA Ngoma Mbaki alisema zaidi ya milioni mia tatu makumi sita za dola za kimarekani ndiyo zilitozwa na kweni, milioni makumi sita za mkopo kwa benki Exim Bank milioni kumi na kenda peke yake ndiyo zilirudishwa. Jimboni Ituri huenda mauaji mfululizo yalipaswa kuwa mengi bila kuwepo kwa askari wa Monisco, mauaji yanayofanyika na wana mgambo wa makundi ya silaha katika mtaa wa Jugu. Hayo ni masemi ya kiongozi wa mtaa huo aliyetoa shukrani kwa majeshi ya Monisco Wakati wa sherehe yao ya kimataifa hii siku ya ene mjini Bunia, kiongozi wa mtaa wa Jugu alisema askari jeshi wa Monusco wanalinda moja kwa moja maelfu na maelfu ya wahami wanaoshambuliwa sana na makundi ya silaha. Taarifa ya Isak Remo. Usomo wa Ezekiel Muzalia. Jimbo la Ituri linakuwa na kambi ya pata makumi sita zinazohifadhi zaidi ya milioni moja ya wa wakimbizi ambao wengi wanakaa wa kando na kambi la walinda amani wa monusko tarafani Jugu, ni kama vile kwenye maeneo za jina Fataki, Drodro na Blukwa. Waskari wa monusko wanaandaa doria wakati wowote usiku na hata mchana, pamoja na wanajeshi wa Kongwe FRDC ili kulindia wakimbizi usalama, kufatana na manyanyaso za kundi za waasi. Wanajibu pia kwa kile za raia wakati wa shambulizi za wanamgambo kupitia doria jambo linalosaidia wakaaji wengi kuandaa shughuli zao za kawaida na kutembea kwa uhuru na mali zao kwenye barabara namba makumi mbili na saba kwake kiongozi wa tarafa la jugu kanali rufe mapela kutokuweko kwa vikosi vya MONUSCO kwa ajili ya kusaidia jeshi la nchi hali ya usalama ingelikuwa mbovu tena zaidi ndani ya eneo hili waskari wa MONUSCO toka nchi mbalimbali wanaandaa pia mafunzo za kuboresha nguvu za utendaji kwa waaskari jeshi wa Kongo kwa ajili ya kupambana na vikundi vya wanamgambo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekieli Muzalia, Radio Kapi. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa taifa jamadari meja Efraim Kabikiriza anaomba uangalizi wa vikosi vyake kwa kupinga vitendo vibaya. Ombi hiyo ilifanyika wakati wa mazungumzo ya maadili na mazoezi ya kijeshi siku ya tatu mjini Kinshasa katika Kambi Chachi. Huyo alijulisha kwamba mwenye kupenda nchi yake hawezi endesha njama kwa mgao wake. Jamadari meja Efraim Kabikiriza alikumbusha kanuni ya kukataa usaliti wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muji wa Kalemie unapatikana katika giza tangu siku ya tano iliyopita. Shirika la SNEL linazulisha kwamba ni kutokana na matatizo ya ufundi upande wa wa bwawa la Bendera. Ukosefu wa moto unagusa sekta nyingi za maisha. Kazi zinaendeshwa katika uzembe mjini Kalemie, pamoja na ukosefu wa maji safi kutoka shirika la REGIDESO watu wanatumia maji machafu kutoka bahari Tanganyika na mto Lukuga, yenye kuwatia katika hatari ya magonjwa ya kuendesha. E, karibu miezi mbili kisha mafuriko ya maji na miporomoko ya udongo ya tarehe tano Aprili iliyopita mjini Kinchasa, maiti ya wahanga bado haiyazikwa. Ndivyo anajulisha mhanga mmoja aliyepoteza mume wake wakati wa ajali hiyo. Habari inahakikishwa na waziri jimboni Kinshasa wa afya. Sababu ni gani? Mwenzetu Elise Kavira na maelezo kamili kupitia taarifa ya Bertin Kasiama. Mama Clemence Tibalu ambaye ni mwalimu anaomba tu aweze kufanya maziko ya mume wake Rafael Lupende ambaye alikuwa kipofu, alipoteza maisha katika mvua kali ambayo ilinyesha katika Katandanu huko Limete. Mama huyu ambaye amepoteza mume wake, anasema serikali ya mkoa ilisema itamzika mume wake vizuri, lakini hadi leo, baada ya miezi mbili, hakuna kimefanyika. Ni kwa nini? Mama Klimasa anasema tangu miezi mbili analala pa ulongo, anaomba wamsaidie kumzika mume wake. Kwa upande wake, waziri wa mkoa anayehusika na afya anasema siyo kwa sababu ya ukosefu wa pesa, lakini serikali ya mkoa ina mengi ya kufuatilia, kwani kutokana na mivua mikali kuna watu zaidi ya elfu kumi na mbili wanahitaji msaada na wengi wamefariki ndiyo maana waziri aliomba watu wasubiri kidogo ili wapange yote vizuri. Sio Bwana Rafael Upende pekee amepoteza maisha. Wengi wanawekwa katika vyumba vya maiti huko ngiringiri ngiri na mahali mengine katika mji. Shule ya taifa ya afya ya umma ilijulisha siku ya tatu mjini Kinshasa kuwepo kwa karibu wagonjwa makumi tatu wa homa ya kima monkeypox katika gereza ya kijeshi ya Ndolo pamoja na kifo cha mtu mmoja. Idadi za mwisho zilizokusanywa na gereza hiyo zinahakikisha wagonjwa wapya mia moja makumi manane na mbili waliochunguzwa juma jana na kupelekea hivi idadi kwa yote ya watu elfu makumi mbili na moja mia nne makumi tano na mbili. Tangu mwanzo wa mwaka huu. Taarifa ya Blaise Nongala, usomi wa Florida Kahambu. Kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari kutoka taasisi ya kitaifa ya afya ya umma iliyofikia vyombo vya habari ugonjwa wa mpox unapungua kidogo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Chanzo hicho hicho kinaripoti kwamba kesi nyingi kati ya hizi zilitokea katika mji mkuu Kinshasa, ambao pekee ulirekodi kesi mpya makumi nane na nane katika wiki moja, idadi kubwa ambayo ilikuwa magerezani. Daktari Adelar Lofungola wa INSP anaelezea kuwa hali imekuwa ikidhibitiwa kila wakati kutokana na kambeni ya chanjo. Anasisitiza kwamba wakati kesi chanya zinaonekana katika mazingira yaliyofungwa, hatari ya kuongezeka kwa janga ni kubwa. Katika hatua hii, taasisi ya kitaifa ya afya ya umma inaimarisha uchunguzi ili kubaini kesi zingine zote zinazoshukiwa za mpox na kuandaa kampeni ya chanjo ya kuwachanja watu wote wanaowasiliana nao. Mnamo mwezi Novemba mwaka jana, viongozi pia waliendeleza kampeni yao ya chanjo kwa magereza ya mji mkuu. Wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari wa jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza wanalazimishwa mavazi ya bluu nyeupe, wala tena ya nyeusi nyeupe na viato aina la gom kwa kushiriki katika mtihani wa serikali wa tarehe mbili Juni ijayo. Hatua hiyo ya wakuu wa ngazi za juu ilitangazwa na inspekta mkuu jimboni wa eneo hilo siku ine kabla ya kuanzishwa kwa mtihani huyo wa serikali wa mbele. Rolan Kizini alisema ni kwa sababu ya kuepuka matumizi ya fedha yenye wanafunzi wanalazimisha wazazi wao. Masehemu yake alichukuliwa na Irene Mboma Luzolo. Florida Kahambu anatafsiri. Kuna kuchanganyikiwa kati ya wazazi, wanafunzi na pengine hata umma kwa ujumla kuhusu jinsi watoto wanavyopaswa kuvaa kwenye mtihani wa serikali. Tulipata hata taarifa kutoka kwa uongozi ambao walitoka Kinshasa ambapo watoto wanaulizwa kuvaa sare siku hiyo. Kwa sare tunamaanisha mavazi ya bluu nyeupe au nyeusi nyeupe. Hiyo ni blausi e, nyeupe au shati uko, na suruali e, au sketi ya bluu au nyeusi, na kwa viatu tulipendelea iniform, viwe sawasawa yaani la yani gom, kwa sababu tulipokea malalamiko kutoka kwa baadhi ya le wazazi ambao watoto wao lefant, wanazidisha lefant, wakiomba wazazi lefant, wao lefant, wakati mwingine ni viatu ambavyo vinawagharimu dola makumi tano dola makumi sita, wakati ada ya ushiriki ni chini ya hiyo. Hivi ndivyo tulivyoamua katika ngazi ya kamati kwamba no, watoto wavae la gom, ikiwezekana la ni siku ya tarehe 2 Juni, ambayo watoto wanatakiwa kuvaa la, la gom. Roland Kizina anakumbusha kwamba malipo ya kushiriki katika mtihani huo wa serikali ni ya faranga za kikongomani elfu makumi manane bila kuongeza malipo yoyote. Tarehe nane mwezi wa tano ya kila mwaka ni siku ya Croix Rouge. Hii mwaka Croix Rouge imepitisha siku hiyo katika hali ya wasiwasi huko Kivu Kusini. Mji wa Bukavu imekaliwa na waasi na maiti nyingi zinapatikana mahali pote. Je, Croix Rouge inatumika katika hali hii? Mwalikiwa wetu Desire Yuma Machumu ambaye ni kiongozi wa mkoa wa Croix Rouge anaeleza kwa kipaza sauti kia Radio Kapi kuhusu siku yao. Tumsikilize. Mwenyekiti wa muungano wa Croix Rouge katika jimbo la Kivu ya Kusini, jambo. Asante e, dunia nzima imesherekea sikukuu ya wa Croix Rouge. Sasa katika jimbo la Kivu ya Kusini mnafanya kazi yenu katika mazingira gani tukiwa katika hali ya vita jimboni humo? Kwa leo tumesherekea miaka makumi sita ya tangia msalaba mwekundu iko na, kwa hiyo tulisema kama maneno yetu yote, makazi yetu zote ni juu ya kuhudumia mtu mwenyeko na mateso mwenyeko na shida, ikwe wakati ya vita, ikwe wakati ya mitetemeko na ingine majali zinaweza kuangamiza mutu. Ni kwa hiyo tukasema hiyi mwaka teme yetu ni kuangaikia watu wenye wanateseka. Chama chenu katika jimbo nzima kina wafanyakazi wangapi? Yaani wale wa volontaire ambao wanasaidia kuhudumia wenye kuwa katika hali ya kuumia katika hali ya unyonge na hata kuogota maiti ambazo zinazagaa hapa na pale katika mji wa Bukavu na jimboni pote. Sidiki, tuna wa volontaire sekuriste kumi na sita elfu seze mil, ni wale wanatumika mujimbo lote. Unaweza kadirisha tangu tarehe kumi na nne ya mwezi wa pili wahanga wangapi wa volontari wa croix rouge wamekwisha kuta maiti zao na kuwazika? Wanawazika katika hali gani? Wavolontari wanakuwa na vifaa vyote vya kutumia ajili ya kuokota hiyo mili na kuzuia mji usiwe na magonjwa ambayo yanatokana na harufu mbaya ya miili iliyookotwa hapa na pale. Wengi wanaonekana wamekufa. Kwa nini hii? Wakati tumeangaikia zaidi watu wenye walipoteza maisha kwa masasi, kwa magonjwa, kwa accident wenye walichoma, wenye walikupa mwajali zote, wote tumwangaikia. Haiko Bukavu tu memu, Sidikivu yote. Itakuwa vigumu niseme walikuwa wangapi, jui na lomba kalikile mrefu, lakini population ya Bukavu, population ya Sidikivu waliona vile tuko nahudumia wandugu zetu wenye walipoteza maisha hata leo na tunaifanya kwa upendo juu ya kusindikiza wenzetu wenye walipoteza maisha, na tunawazika kwa heshima yote. Na hapa njoo wakati ya kupigia shukrani Komite International CCR mwenye alitupatia vifaa yote kwa kufanya ile kazi hevi. Na mpaka hivi tukiangalia na vifaa ya kufanya ile kazi msitu vyote kwenye ajali ilipitika, kwenye tulikuta mtu fulani ana maisha, tumetumika tumepata mahabari kama population yetu ilifurahia kazi ya Kroarush na wa vijana wanasema wataingia Mkroarush nao, tubafunze vile ya kufanya sekur, kwani bila vijana tutashindwa kutumika. Kesho watatugomboa waliona kama kuhudumia mwanadamu mwenzake kwa ya lazima Lakini pia tuna makazi zingine na zinaonekana tunagombanisha kolera na tunagombanisha mpox pia, tunajenga maamaji na tunajenga fasi ya kutrete mamadeshe. Tuna makazi mengi, lakini hii ya yenye nilisema nje kwa ya, ya lazima sana, na njo tulionesha ulimwengu mzima kama kuhudumia mwenzako mwanateseka ni kuifanya na raha mingi. Aksan Radio Kapi Dofi Swaili katika mji wa Beni. Kituo cha ulinzi na mafundisho ya kazi ya mbao, ama menuseri kwa watoto zaidi, watoto ambao wamepoteza wazazi na wenye wamekimbia vita, inatumika hadi sasa, hata kama wanakosa pesa ni kijana mmoja kati ya wakaaji ndiye alianzisha kazi hii, ili kuwasaidia watoto wasijitolee kwa tabia mbaya ambayo itawahatarisha na kuwafundisha kazi yenye itawasaidia kwa mafaa yao. Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. Tunapatikana kunako tarafa la Beu, Kiakta la Kangwai kwa chembechembe -chembe la Kalimahole, mahali ambako kunapatikana kituo hicho cha mafunzo ya useremala kwa watoto Inyofela Force. Ni kunako barabara uendao kwa jela kuu la muji wa Beni la Kangwai. Watoto wasiopungua tisa hivi wapatikana hapo, baadhi yao ni wale wa umri wa miaka kumi hadi kumi na tano wamoja ni wanafunzi na wengine hawasomi, ikiwa ni mayatima na labda wakimbizi. Tulimsogelea mmoja wao, naye anaitwa Hosana Keya, ni mwanafunzi hapa. Anatuelezea kilichomchochea kujifunza kazi hii ya useremala, kipi anakiendesha akisoma pia. Hosana Keya: mie nimefapa kwa tilede venizeria pali Nofela Force katre mois nilipendaka tu avant midi naenda naenda ku masomo apres midi napita ku atelier. mama ni komersa na papa iko peindre penda tu menizeri na mimi napenda ningwe sawa metre yangu eze mwingine. Pia tulimkuta kuna kwa kituo cha inofela force ya kufundisha kazi ya useremala. Huyo hasomi kwa sababu ya ukosefu ya hela kwa wazazi wake, ila amechochewa na haja ya kujua kazi ya mkono. Anaitwa Dieu Merci Mumbere na ni wa umri wa miaka kumi na tano pia Msikilize safaa. Mwezi tano zanza uweza kutengeza mamulango, mameza na makiti anatufunisha. Mamezire gizi mtu aizipima mamulango na kupima kwa bunene, wala kwa mfupi urefu Mwalimu wao Ezekiel Kambale Muesi tulimukuta akiwajukumia wale hawasomi na akisubiri wanaotoka shuleni ili kuendesha mafunzo kwa pamoja. Nini ilimuchochea kuandaa mafunzo kama na yale tena kwa watoto? Ezekiel Kambale alisema yafuatayo: mafikiri ya kuwagatiria wale wapetido wapetiwa mengi, hawapendi kazi, njo maana nakaa wamwizi mkaarikie, njobo nisemaga, tubo wazazi, mulete tu batoto nao, wakiejifunja kazi juba sikuhesabu ingine Wana batoto kabisa hivi kuna wanja bangi, matreza deja pitia sonja kula bangi. Ndio nasema cha pana ile hali tuipunguze kwa bakia jifunja kazi ya mkono. Bo, nisha kwa na nef, apetivi na travail, bina na pima pima kwanja. Mambao hivi bina tengeneza milango bina naweza, bina na pima pima tu. Ingalao magumu ya kupata vifaa na kadhalika zipo. Ezekiel Kambale Mwesi awalika tu wazazi kuwatuma watoto kujifunza useremala kwani itawasaidia kwa maisha yao siku za usoni. Ezekiel Kambale walete, tuba, toto, abu, nabu, fundishe, tu, kazi ya mkono, no, karibu, karibu, mkono. Ifahamike kwamba kituo hicho cha mafunzo ya kazi ya useremala kwa watoto force yatengeneza tayari vifaa vyote vya mbao nyumbani, ikiwa kiti, kitanda, meza, mabati na kadhalika, na tayari watoto hawa wameanja pia kuzijenga Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.