Japo kapitula jambo jambo, kama pia mkurugenzi mkuu anahusika na mambo ya ukingo ya jamii ndani ya maeneo ya Beni, hali ya ujenzi mbali na sheria inaendelea na hata pembeni ya mto. Lakini kwa sasa hali inaendelea namna gani? Kwanza tutafahamisha kwamba katika mji wa Beni watu wamekuwa na zoezi mbaya ya kujenga pembeni ya mito ya maji na hasa zaidi wakati wa mivua wa mikali, mafuriko yanatuletea majanga mengi na ajali kubwa sana sana, na kwa hiyo si kosa la waraia, lakini hii ni kwamba wale ambao ni wafanyakazi wenye kuhusika na mambo ya ardhi na udongo ni wale ambao hususan wanaonyeshwa kidole na wakaaji kusema ni wao wanahuzisha mahali ambako tayari sheria imeweza kukataza kununua mahali ambako iko mbali na meta makumi mbili na tano mbali na maji, na hii ni jambo ambayo katika mito ambayo inazunguka mji wa Beni nikiweza ku, kuwa mfupi, nitakuambia kuna mito kama karibia kumi na inatutesa sana na utaona katika komune ya Rwenzori kunakuwa mto kama Mnyabelu, kunakuwa mto Mabakanga. Komune ya Beu kunakuwa mto Mnyabelu, mto Kilokwa, kunakuwa mto Mabakanga pia. Kaliva kunakuwa mto Biau Biautu tuha. Katika komune ya Bungulu kunakuwa mto Kilokwa, Biautu tuha, Kamkopi kunakuwa pia Mabakou na katika komune ya Mulekera mto Mnyabelu, Kilokwa Kabungulu kuna kuwa muto Kamkopi, kuna kuwa muto Mabakou tuha na Ituli, mito hii yote inatokea upande wa komini Beu na inapita katika muji mzima wa Beni. Na inapokuwa mvua mikali kwa ajili ya majengo, mafuriko yanakuwa mengi. Ni kwa sababu pia watu wameweza kukata miti pahali pote, kwa hiyo maji haiwezi kuingia tena ndani ya udongo, yote inakuwa sasa maji ya kutelemka. Ni shida sana, kwa sababu tusipofanya angalisho, miaka inayokuja, tutaanza hesabia zaidi ya mia kwa maana mwaka wa elfu mbili na ine Oktoba siku tisa tulipoteza watu ine, kati yao kulikuwa watoto wadogo wa chini ya miaka sita wawidi wasichana, na vitu vyengi viliweza kuenda katika mafuriko haya, na kulikuwa kabisa kupotezwa kwa vitu vyengi zaidi manyumba na vyombo vya nyumbani. Kwa kweli watu walihasirika sana, na ukijua kwamba mji ambao tunakaa tumekuwa watu wengi wakimbizi kutoka mashamba, alafu inakuwa umaskini mno ambao unaendelea kuingilia raia Wabini. Nani anahusika na mambo haya kwanza kabisa? anayehusika na mambo ya ardhi ni wandugu zetu wenye kutumika kwenye chumba ya, ya, ya udongo tuseme kadastre. Ni wao wanahusika kwanza wa kwanza. Na ya pili, sasa kiongozi wa muji anahusika na kuyaongoza yale mambo, kwa sababu kuna kamishan kubwa ambayo inaweza kufuatiliana ile mambo. Ni kama wale wa cadastre, urbanisme, habitant na titres immobilier. Kunakuwa wale wa amenagement du territoire, pia protection civile, kwa sababu sisi tunahusika na majanga avironema pia wanakuwa pale, ni watu wengi wakikaa na kamishoni inakuwa kubwa, watu wanafuatilia hili jambo, tunaweza kuboresha sio tu mji wa Beni lakini pia miji ambayo inaizunguka Beni. Mafuriko inaendelea kuwatesa watu, na kwa sababu watu wanajenga kadiri wanapenda, wanaweza kupewa hata vikaratasi vya kuruhusiwa kujenga mahali ambapo haparuhusiwi hapa kujenga na sheria Unafikiri nini? Naomba ifanyike kwa haraka, porque situation ile sipeze kesho juu ya population. Kwanza, cha kufanya ni kuambia raia yote ambaye anataka kuuzisha mahali pa kukaa, ogopa kununua mahali ambako ni maji iko, usinunue pembeni ya maji, kwa sababu pale umenunua kifo. Cha pili ni kuambia raia tujue kama maji na mito inaendelea kuongozwa na kanuni za sheria, na mito na maji kama pia pori sheria inaikinga na kwa hiyo hatuwezi kuiharibu. Watu waache kuondoa mchanga ndani ya maji. Ya tatu, serikali ikamate nafasi, serikali ikamate ukubwa wake, ina mamlaka ya kuwaondosha wale ambao wameweza kukaa na kuzingira maji, na hasa zaidi ambao wameikia hata katika kitanda cha maji, waweze kuwaondoa na kuwapeleka mahali ingine. Hiyo ni mamlaka ya serikali, ina uwezo. Na cha tatu, wale ambao watakamatika kwa siku zijazo kwa kuenda kuuzisha mahali ambako haparuhusiwi serikali iweze kuwa piga marufuku kwa sababu sheria iko pale kwa ajili ya kuwalipiza wale ambao wanaikeuka sheria. Jean-Paul Kapitula, acha tukumbushwe kwa mkurugenzi mkuu ya shirika inayohusika na mambo ya ukingo wa raia. Tunakushukuru sana. Mimi nashukuru Radio Kapi.