Mpinzani oh, Martin Fayulu anapendekeza mazungumzo na kuongezeka kwa heshima na uwajibikaji ili kutatua swala la ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo. Alisema hayo katika hotuba yake hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, ombi ambalo Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi anakubali. Anasema msemaji wake. Miaka kumi na tano ya mauaji ya watetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya na Fidel Bazana ilisherekewa hisi kwa kwanza tarehe kwanz 2 Juni. Watetezi wa haki za binadamu wanaomba kesi ya mauaji hayo ifunguliwe upya. Mitihani ya serikali ya wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari awamu ya makumi tano na tisa kikao cha mwaka huu tunao ilizinduliwa hisi kwa kwanza kote nchini Kongo, tunaizungumzia katika idhaa hii. Asubuhi njema wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Hizi ni nyakati mbaya sana. Bila shaka, tunaishi katika nyakati za giza zaidi katika historia yetu. Ukandamizaji wa nchi yetu ambao umeogopwa tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi sita sio tishio la mbali tena, linaendelea kwa kasi. Lazima tulikomeshe. Hili ndilo onyo alilotoa Martin Fayulu kuhusiana na mzozo wa usalama unaoikabili DRC katika ujumbe aliyohutubia taifa hisi kwa kwanza mjini Kinshasa, mpinzani huyo wa kisiasa anatoa wito wa mazungumzo na kuongezeka kwa heshima na uwajibikaji. Tunamsikiliza Martin Fayulu katika maneno haya aliyokusanya Gras Amzati, utafsiri wa Elise Kavira. Bwana Nanga, acha kushiriki na wauaji wa ndugu zetu Acha kutoa ulongo wetu maisha yetu na rasilimali zetu kwa nguvu za kigeni. Damu ya wakongomani haiwezi endelea kumwangika pamoja na ushirikiano wako. Hakuna azma inayostahili gharama ya mateso ya taifa mzima. Bwana Kabila, hakuna sababu inayoweza kuhalalisha ushirikiano na wale wanaogawanya nchi yetu. Njia moja tu ya ukombozi kutokana na makosa zetu za zamani ni maongezi bila makubaliano na kuomba uondoke, utoke Goma, mji huu ambao umeteswa sana na leo imechukuliwa na ushirikiano wenu na maadui za Kongo. Historia haisamehe usaliti, zaidi usaliti kutoka kwa wananchi. Baba Tshisekedi, usiruhusu kizazi chetu kiwe kizazi ambacho kitashuhudia Kongo iharibiwe zaidi. Naitisha kila mtu kwa heshima na uwajibikaji. Nataka nikuone, sio ili kukuomba msaada lakini tuzungumze kwa ukweli ili tupate njia ya kutoka katika hali hii ya vita. Akijibu, rais Felix Chisekedi anakubali ombi hili kutoka kwa Martin Fayulu. Msemaji wake Tina Salama aliandika kwenye akaunti yake ya X na nanukuu: rais wa jamhuri anasalimia uzalendo na hisia ya kujitolea kwa uwiano wa kitaifa iliyoonyeshwa na bwana Martin Fayulu na kuthibitisha nia yake ya kukutana naye ili kuokoa jamhuri Kutokana na uvamizi, zetu, na uvamizi unaotishia taasisi zetu na uadilifu wa eneo letu, mwisho wa nukuu. Na nchi wafadhili kuhusu hali ya usalama na kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaeleza wasiwasi wao kuhusu kuendelea kuzorota kwa hali ya kibinadamu katika eneo hili la nchi, hasa katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro ya silaha na ukosefu wa usalama. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa hisi kwa kwanza Marekani, Ufaransa, Ubelgiji, umoja wa Ulaya, Uswizi, Ujerumani, Uholanzi, Norway, Uswidi, Japan, Kanada na Uingereza zilisisitiza haja ya kuzingatia kikamilifu azimio nambari makumi mbili na saba makumi saba na tatu la umoja wa Mataifa ikiwemo kuondoka kwa vikosi vya kigeni ambavyo havikualikwa hasa vikosi vya ulinzi vya Rwanda kutoka mashariki mwa DRC. Miaka kumi na tano baada ya mauaji ya watetezi wa haki za binadamu Floribert Chebeya na Fidel Bazana, kivuli cha Jenerali John Numbi na Kanali Daniel Mukalai bado kinanang'ania juu ya mauaji haya mawili na kufufua madai ya watetezi wa haki za binadamu. Jana, siku ya kwanza, tarehe mbili Juni, waliadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi na tano ya mauaji hayo mjini Kinshasa, kwa madai ya kesi mpya dhidi ya jenerali huyo nyota nne na kuendelea kufungwa kwa Kanali Mukalai, huku timu ya utetezi ya kanali ikiomba kuachiliwa kwake kesho, tarehe nne Juni, baada ya kuwasiliana na mkaguzi mkuu wa jeshi la fardesi. Huko Ituri, watu wanane waliuawa katika shambulio la watu wenye silaha huko Nizi, eneo lililo karibu kilomita makumi tatu kutoka Bunia, katika tarafa la Jugu. Vyanzo vya ndani viliongeza kuwa watu wengi waliojeruhiwa walipelekwa hospitalini. Utambulisho wa washambuliaji na sababu za shambulio hilo bado hazijajulikana. Msimamizi wa eneo hilo alisema, ingawa alisema kuwa huduma za wataalam zimefungua uchunguzi juu ya swala hilo. Mengi na Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Jean Claude Lukidile ni kwa upande wa saa moja na nusu ya usiku ndipo milio ya masasi yalianza kusikika Panizi, eneo kuu la usultani wa Mambisa katika tarafa la Jugu. Kwa muda wa masaa matatu ya milio ya masasi, wakazi wote walibaki nyumbani kwao na wengine ndani ya vyumba vya biashara, anafasiria kiongozi wa mtaa huo. Kwa wakati huo, hakuna hata mtu mmoja alitambua ni nini inapitika na ni wanani wanafiatua masasi hayo. Matokeo ni makubwa; kulingana na washuhuda, watu wa saba walifariki hapo hapo na alama za kukatwakatwa kwa upanga zinaonekana kwenye mili zao, kajulisha vyanzo hivyo. Watu watano waliojeruhiwa walipelekwa kisha dakika chache kwenye kituo cha afya kwa ajili ya matunzo, ila kwa bahati mbaya mmoja alifariki asubuhi ya ya leo kutokana na vidonda vyake. Vyanzo vya kati vinashoda kidole wa askari jeshi wa FRDC kuwa wahusika wa shambulizi hilo. Kiongozi wa tarafa la Jugu, kamisa mkuu Rife Mapela, anajulisha ya kwamba kwa sasa waliotenda tendo hilo hawajajulikana, akisubiri uchunguzi uhitimishwe. Wakaji wanakuwa kati ya woga na uchungu mkali, anasikitika Badinga Baujo, kiongozi wa sultani wa Mambisa. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Mitiani ya serikali imeanza hisi kwa kwanza huko Mbujimai. Uzinduzi ulifanyika katika uwanja wa shule ya 4 Janvier katika wilaya ya Diulu kulingana na mkaguzi mkuu wa mkoa wa jimbo la elimu la Kasai Oriental ya kwanza, wanafunzi elfu makumi mbili na tatu wakiwemo wasichana elfu nane wamesajiliwa kwa majaribio haya. Walipoulizwa baadhi yao, walisema wamejiandaa vyema kukabiliana na mitihani hii. Maelezo na Esther Ndalafina Usomi wa Jake Mukongole. Tangu asubuhi na mapema, wanafunzi wengi wakiwa wamevaa mavazi ya buluu na nyeupe, wanajiandikisha katika vituo vya kufanya mitihani ya awadi Manase Bilenge la Nkongolo ana furaha ya kufanya mitihani hii katika shule ya msingi ya tarehe 4 Januari. Mwadi Kabengele Roche mwanafunzi wa taasisi ya Mulami Mwimpe anapanga kujitolea kwa ajili ya mafanikio yake. Anasema kama yuko tayari na akili yake atafanya kazi kwa ajili yake peke. Jimbo la elimu la Kasai Orientale ya Kwanja na vituo makumi tano na sita ambavyo kumi na kenda zinapatikana ndani ya jimbo. Wagombea elfu ishirini na tatu ikiwa ni pamoja na wasichana elfu nane walijiandikisha kwa ajili ya mitihani hii ya awali. Katika mkoa wa Kivu Kaskazini, angalau wanafunzi elfu makumi sita na tisa wa shule za sekondari wamesajiliwa kwa ajili ya mitihani ya serikali ya toleo la makumi tano na tisa la mwaka huu tunao, kwa mujibu wa makamu wa gavana wa mkoa Kamisa Luis Segon Karawa ambaye alizindua mitihani hii. Masanduku yote yaliyokuwa na makaratasi ya maswali ya mitihani yalitumwa kwa mikoa mitatu ya elimu kwa msaada wa UNICEF. Anahakikishia kuwa kila kitu kiko tayari kwa uendeshaji mzuri wa majaribio hayo. Andre Kitenge kwa maelezo zaidi. Ni katika shule ya Museke katika wilaya ya Rwenzori hapa Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini, ambapo liwali wa jimbo makamu Louis Segon Karawa alianzisha mashindano ayo katika jimbo lote ya Kivu Kaskazini. Alisifu uodari wa wanafunzi ambao wanakabiliwa na changamoto hizi katika mazingira magumu ya kiusalama. Alitoa pongezi lake kwa wanafunzi kwa njia walifuata hadi sasa. Aliwatakia washiriki wote wa somo la mwisho ya kisegondari kutoka Kivu la kaskazini lote mafanikio Nzuri. Kwa upande wake kiongozi wa jimbo la kielimu la Kivu Kaskazini ya pili Norbert Bisimwa anawahakikisha wanafunzi waliohama maeneo yao kwa sababu ya vita ya kama watafanya mashindano yao katika vituo vya mapokezi. Na alisema tena wanafunzi wale waliandikishwa, na sasa wanafanya mashindano bila matatizo yoyote. Tunajulisha kwamba mashindano haya yatachukua siku 12. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitengerejo, UKAPI. Jimboni Kivu Kaskazini, kituo cha majaribio cha Tongo katika tarafa la Ruchuru kimehamishwa hadi Rubare, takriban kilomita makumi tatu kutoka hapo kutokana na ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Hili lilithibitishwa hisi kwa kwanza na mkaguzi mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini ya kwanza. Kulingana na kiongozi huyu, kati ya karibu wanafunzi mia mbili wanaotarajiwa katika kituo hiki karibu makumi mbili tayari wako Goma na watapokelewa katika vituo tofauti vya jiji na wengine wataweza kufanya majaribio haya huko Rubare, bado katika tarafa la Ruchuru, eneo salama zaidi. Na katika mkoa wa kiutawala wa Congo Central, wanafunzi elfu makumi sita na moja mia tano makumi tano na mbili wakiwemo wasichana elfu makumi mbili na saba mia nne kumi wanashiriki mtihani wa serikali wa mwaka huu tunao katika vituo mia moja makumi saba na tatu vya mtihani vilivyoandaliwa katika jimbo lote. Mtihani huo ulizinduliwa na naibu waziri wa elimu ya kitaifa na uraia mpya Jean Pierre Kezamudru katika jiji la Matadi mbele ya gavana wa mkoa na wafanyakazi wa elimu wa Kongo Central ya kwanza pamoja na wasimamizi wa kitaifa. Tunamkaribisha kwa sasa Elis Kavira kwa kipindi cha pili cha habari. katika mji wa Beni, bahari zote kumi zinahatarika kwa sababu ya majengo mabaya. Kutokana na nyumba ambazo wakaji wengi wanajenga karibu na mabahari, maji inajaa sana, na baada ya kila mvua, watu wengi wanapoteza maisha tena kuna uharibifu wa vitu vingi. Jukumu ni ya nani? Nini ya hitajika kufanyika? Kwa hiyo tutayaongea kwa ndani leo pamoja na Baba Jean Paul Kapitula, ambaye ni kiongozi wa kijamii katika mji wa Beni. Amepokelewa na mwenzetu Marc Marofimbo. Jean Paul Kapitula, jambo. Jambo. Kama pia mkurugenzi mkuu anahusika na mambo ya ukingo ya jamii ndani ya maeneo ya Beni, hali ya ujenzi mbali na sheria inaendelea na hata pembeni ya mutu, lakini kwa sasa hali inaendelea namna gani? Kwanza tutafahamisha kwamba katika mji wa Beni watu wamekuwa na zoezi mbaya ya kujenga pembeni ya mito ya maji, na hasa zaidi wakati wa mivua wa mikali, mafuriko yanatuletea majanga mengi na ajali kubwa sana sana, na kwa hiyo si kosa la waraia, lakini hii ni kwamba wale ambao ni wafanyakazi wenye kuhusika na mambo ya ardhi na udongo ni wale ambao hususan wanaonyeshwa kidole na wakaaji kusema ni wao wanauzisha mahali ambako tayari sheria imeweza kukataza kununua mahali ambako iko mbali na meta makumi mbili na tano mbali na maji, na hii ni jambo ambayo katika mito ambayo inazunguka mji wa Beni. Nikiweza kuwa mfupi, nitakuambia kuna mito kama karibia kumi na inatutesa sana na utaona katika komune ya Rwenzori kunakuwa mto kama Mnyabelu, kunakuwa mto Mabakanga, komune ya Beu kunakuwa mto Mnyabelu, mto Kilokwa, kunakuwa mto Mabakanga pia Kaliva, kunakuwa muto Biautu Tuha, katika komune ya Bungulu kunakuwa muto Kilokwa, Biautu Tuha, Kamkopi kunakuwa pia Mabakou na katika komune ya Mulekera muto Mnyabelu, Kilokwa kabungulu kuna kuwa muto kamkopi kuna kuwa muto mabakou tuha na ituli. Mito hii yote inatokea upande wa komune Beu na inapita katika muji mzima wa Beni, na inapokuwa mvua mikali, kwa ajili ya majengo, mafuriko yanakuwa mengi. Ni kwa sababu pia watu wameweza kukata miti pahali pote, kwa hiyo maji haiwezi kuingia tena ndani ya udongo, yote inakuwa sasa maji ya kuteremka. Ni shida sana, kwa sababu tusipofanya angalisho, miaka inayokuja tutaanza hisabia zaidi ya mia kwa maana mwaka wa elfu mbili na ine Oktoba siku tisa tulipoteza watu ine kati yao kulikuwa watoto wadogo wa chini ya miaka sita wawidi wasichana, na vitu vyengi viliweza kuenda katika mafuriko haya, na kulikuwa kabisa kupotezwa kwa vitu vyengi zaidi, manyumba na vyombo vya nyumbani. Kwa kweli watu walihasirika sana, na ukijua kwamba mji ambao tunakaa tumekuwa watu wengi wakimbizi kutoka mashamba, alafu inakuwa umaskini mno ambao unaendelea kuingilia raia Wabini. Nani anahusika na mambo haya kwanza kabisa? anayehusika na mambo ya ardhi ni wandugu zetu wenye kutumika kwenye chumba ya, ya udongo tuseme kadastre, ni wao wanahusika kwanza wa kwanza na ya pili. Sasa kiongozi wa mji anahusika na kuyaongoza yale mambo, kwa sababu kuna kamishan kubwa ambayo inaweza kufuatiliana ile mambo, ni kama wale wa cadastre, urbanisme, habitant na titres immobilier. Kunakuwa wale wa amenagement du territoire, pia protection civile, kwa sababu sisi tunahusika na majanga avironema pia, wanakuwa pale, ni watu wengi Wakikaa na kamisheni inakuwa kubwa, watu wanafuatilia hili jambo, tunaweza kuboresha na, kwa sababu watu wanajenga kadiri wanapenda, wanaweza kupewa hata vikaratasi vya kuruhusiwa kujenga mahali ambapo haparuhusiwi kujenga na sheria. Unafikiri nini? Naomba ifanyike kwa haraka kesho juu ya population. Kwanza cha kufanya ni kuambia raia yeyote ambaye anataka kuuzisha mahali pa kukaa, ogopa kununua mahali ambako ni maji iko, usinunue pembeni ya maji, kwa sababu pale umenunua kifo. Cha pili ni kuambia raia tujue kama maji na mito inaendelea kuongozwa na kanuni za sheria, na mito na maji, kama pia pori, sheria inaikinga na kwa hiyo hatuwezi kuyaribu. Watu waache kuondoa mchanga ndani ya maji. Ya tatu, serikali ikamate nafasi, serikali ikamate ukubwa wake, ina mamlaka ya kuwaondosha wale ambao wameweza kukaa na kuzingira maji, na hasa zaidi ambao wameikia hata katika kitanda cha maji, waweze kuwaondoa na kuwapeleka mahali ingine. Hiyo ni mamlaka ya serikali, ina uwezo. Na cha tatu, wale ambao watakamatika kwa siku zijazo kwa kuenda kuuzisha mahali ambako haparuhusiwi, serikali iweze kuwa kuwapiga marufuku kwa sababu sheria iko pale kwa ajili ya kuwalipiza wale ambao wanaikeuka sheria. Jean Paul Capitulo, acha tukumbushe kwa mkurugenzi mkuu ya shirika linalohusika na mambo ya ukingo wa raia, tunakushukuru sana. Mimi nashukuru Radio Kapi. Radio Kapi Dufi, au Swahili vijana ambao wamejitolea kuingia kijeshi katika shirika RAD, ndio kusema Reserve Armée de Défense Nationale, huko Ituri wanathibitisha tena dhamira yao ya kuunga mkono jeshi la Congo FARDC na kupigania amani. Walisema hivyo siku ya sita mjini Bunia, kwa tarehe kumi na saba ya mwezi wa tano iliyopita, kwani ilikuwa siku iliyotengwa kwa ajili ya vikosi vya kijeshi vya Congo. Siku hiyo wachaguliwa wa jimbo viongozi vya jimbo na viongozi vya jeshi katika jimbo walizungumza na vijana, wakiwaita waje waunge mkono jeshi la Kongo ili kuonyesha mapendo yao na kujitolea kwao kwa ajili ya usalama nchini Kongo. Sikukuu nchini ya vikosi vya kijeshi FRDC ulisherekewa jimboni Ituri kupitia kikao cha maongezi kuhusu mada yenye kusema tusherekee uzalendo wa FRDC. Ilikuwa nafasi kwa kusifu juhudi na hata sifa ya kujitoa kwa waaskari wa jeshi la taifa wanaokuwa wazima na hata waliofariki kwenye shamba la mapigano mbele ya maadui kama vile jimboni Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Mama Esperance Mungu Feni anakuwa na furaha ya kuwa miongoni mwa wazalendo. Anasema anakuwa tayari kujitoa kwa kusaidia jeshi. iko journée ya patriotisme, ni kusema basi, Kongomani anajitoa, unajitoa kwa ajili ya nchi yako, e? sio determination yenye tuko nayo ndani ya rade, tunakuwa sawa bandugu ya, ya FRDC tunafika juu ya ku, kusaidia e, tunaleta nguvu kwa FRDC kwenye hesabu haitoshe, na sisi tunafika tunaongeza ile hesabu Kwake koordonata wa réserve armée de la défense rad jimboni Ituri ni muhimu kukuza upendo wa nchi na uzalendo kwenye FARDC. Anasema ya kwamba kila jeshi la nchi linakuwa na historia yake na waskari waliojitoa. Emmanuel Libandi Uzalendo unaomba kujitoa mbele yetu. Tunapambana na ukatili wa nchi jirani, na hiyo inaomba uzalendo, kama wanazungumzia jeshi la nchi. Ndiyo kwa maana tunaomba vijana kuja kujiandikisha kwenye RADI, usapoti wazalendo wenye kuwa kwenye mapambano, kisha hapo wawe wa rezervista. Mwakilishi wa ofisi ya baraza la jimbo kwenye kikao hicho anaalika vijana ambao walishika silaha kuacha kutatiza raia na kujiorozesha ndani ya jeshi kwa ajili ya kutumikia nchi yao. Masumbuko Adaba: tunaomba watu wote kuwa na fikira njema. Uzalendo unamaanisha upendo wa nchi, na mtu ambaye anapenda nchi yake hawezi kuchukua silaha kwa kupiganisha nchi hiyo, hata nchi iwe katika hali gani, kwa sababu bila sisi nchi hiyo haiwezi endelea mbele. Ni pura jame, kila mwaka tarehe 17 Mei nchi GRC inasherekea sikukuu ya uzalendo wa FRDC. Mwaka huu sherehe hiyo ilipitika katika hali ya uvamizi wa waasi wa M23. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata, kwaherini.