Oh, hotuba ya Martin Fayulu ni kitendo chenye umuhimu mkubwa wa kizalendo. Haya ni maneno ya msemaji wa serikali na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari, Patrick Muyaya, alisema hayo hisi kwa kwanza wakati wa mkutano na waandishi wa habari, akikaribisha mkono ulionyooshwa wa kiongozi wa upinzani Martin Fayulu, kwa mkuu wa nchi Felix Tshisekedi. Zaidi ya shule nane za serikali na binafsi ziliharibiwa kwa mvua kubwa iliyonyesha hivi karibuni katika mji wa Bandundu, makao makuu ya jimbo la Kwilu. Wanafunzi wamekosa kwa kufuatia masomo mjini Kinshasa. Wafanyakazi wa ofisi ya udhibiti wa Kongo OCC waliandamana hii siku ya pili tarehe tatu Juni mbele ya makao makuu ya ofisi hiyo wakidai kuondoka kwa kamati ya sasa ya usimamizi kamati hiyo inatuhumiwa kwa makosa manne yakiwemo usimamizi mbovu. Asubuhi njema wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Kabla ya yote, mjue kwamba siku ya pili tarehe 3 Juni mjini New York, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilichaguliwa kuwa mwanachama asiwa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa muhula wa mwaka elfu mbili makumi mbili na sita elfu mbili makumi mbili na saba. Uchaguzi huu unaashiria hatua mpya katika kujitolea kwa DRC kwa amani, usalama na ushirikiano wa pande nyingi. Nchi hiyo inakusudia kuchukua jukumu kubwa katika mijadala kuhusu changamoto za usalama barani Afrika, kuhusu ikiunga mkono juhudi za kuleta mageuzi katika mfumo wa pande nyingi katika hali ya mazungumzo mshikamano na uwajibikaji wa pamoja. DRC siyo mpya kwa chombo hiki, tayari imetumika mara mbili wakati wa mihula ya mwaka 1982 1983 na mwaka 1990 1991. Patrik Muyaya anakaribisha mkono ulionyooshwa wa kiongozi wa upinzani Martin Fayulu kwa mkuu wa nchi Felix Chisekedi. Msemaji wa serikali na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari alikuwa akijibu swali wakati wa mkutano na waandishi wa habari na mwenzake kutoka viwanda na maendeleo ya wanauchumi wadogo wadogo jijini Kinshasa. Kwa Patrik Muyaya, hotuba ya mheshimiwa Martin Fayulu ni kitendo chenye umuhimu mkubwa wa kizalendo hivyo anawahimiza Wakongo kuungana ili kuzuia jaribio hili la uchokozi wa Kongo ambao hata hivyo unatoka nje. Maneno ya Patrick Muyaya yalikusanywa na Blaise Shindani Kampala na kutafsiriwa na Elise Kavira. Dans un contexte, kwa wakati huu ambao tumeona watu wamejiunga na upande wa uovu na nikisema upande wa wovu, munajua nasemia nini, na tukiona namna gani wanapima onyesha kama hii vita ni kati ya wakongomani wenyewe, wakati tunajua sote kwamba inatokea nje. Leo nadhani nanyi mutajiunga kama kundi mmoja la wananchi ambao wanapenda nchi yao na watapigana ili kuzuia akili mbaya yoyote ambayo inataka onyesha kuwa Rwanda ina haki ya kufanya inachofanya nchini Kongo. Tutawajulisha kila kitafanyika katika mpango huu wa kukutanisha mkuu wa nchi na kiongozi wa ACD, lakini kwa sasa ya muhimu ni kurudisha usalama katika nchi yetu. Kitendo hiki cha Bwana Fayulu kinaonyesha upendo wake kwa nchi. Mkuu wa baraza la juu la audiovisuel na mawasiliano SESAC amepiga marufuku utangazaji au uchapishaji wowote wa habari kuhusu shughuli za rais wa zamani Joseph Kabila aliyeko Goma jimboni Kivu Kaskazini. Katika mahojiano na redio Kapi hii siku ya pili, Christian Bosembe alizungumzia hatua ya tahadhari ambayo inaunga mkono wa mzi wa kukisimamisha chama chake PPRD, chama cha watu cha kujenga upya na demokrasia. Hata hivyo, aliahidi vikwazo vikali kwa wale wanaokataa kufuata hatua hii. Uchunguzi wa kabla ya kesi dhidi ya waziri wa sheria Constant Mutamba ulianza hii siku ya pili katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya Kasasyon. Waziri huyo alifika katika ofisi ya mwendesha mashtaka akiwa ameambatana na wanasheria watetezi wake wapatao makumi mbili waliokuja kumsaidia. Wafuasi wake wengi na wafanyakazi wa ofisi yake walioandamana naye kwa filimbi walizuiwa na polisi kufika ofisi ya mwendesha mashtaka baada ya upinzani dhidi ya polisi akiojiwa na mwanasheria mkuu wa serikali Sylvain Kalwila akisaidiwa na hakimu Christophe Museme. Mutamba anakabiliwa na shtaka la wizi wa dola milioni kumi na tisa zilizokusudiwa kuwalipa fidia waasiriwa wa vita vya siku sita huko Kisangani na kampuni ya Zion construction iliyohusika na ujenzi wa gereza katika mji huo huo. Shirika lisilo la kiserikali chama cha wanasheria wa kutetea haki za binadamu AJDH, linaomba kuhusika kwa viongozi wa mitaa na kitaifa kufaidika na kumbukumbu kumbu ya miaka makumi mbili na tano ya vita vya siku sita kwa kuandaa mfululizo wa shughuli za ukumbusho ambazo zinaweza kujenga kumbukumbu kumbu ya pamoja ya matukio haya ya kutisha. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hili lisilo la kiserikali la kutetea haki za binadamu alizungumza hivi hii siku ya kwanza mjini Kisangani, wakati wa mkutano na waandishi wa habari katika mfumo wa kuadhimisha kumbukumbu hii ya machungu. Lengo lililotajwa ni hasa utetezi wa kitaifa na kimataifa kwa ajili ya waathirika. Ni somo gani tunaweza kujifunza kutoka kwa vita vya siku sita? Katibu mtendaji wa DDH Jedidia Mabela Mkongole. Kuna mambo kadhaa ya kujifunza. Ya kwanza ni kwamba kutokujali huzaa mizunguko ya vurugu katika eneo ndogo la maziwa makuu, kama vile ulivyoona Rwanda, ambayo ajawache ha kuhukumiwa haijawahi kulipa gharama. Kwa siku chache sasa imechukua fursa hii na inataka kurudilia jambo ile ile. Leo wanashiriki kikamilifu katika vita ya mashariki mwa nchi yetu. Vizuri, ni kwa sababu kuna kutokujali ya pili, e, lazima tutambue kwamba haki ni muhimu katika kujenga amani. Kutoka kwa mgogoro mmoja hadi mwingine, jimbo la Kongo lazima ijenge jeshi, jeshi ambalo linaweza kutetea nchi katika tukio la uchogozi, maendeleo ya eneo. Na pia lazima zote tuungane kwa katiba na tuepuke kukimbilia roho. Lazima sisi wote tutambua hiyo ni mbaya sana. Kwani sana, kwani kwa kujieleza kwa furaha, vita inaharibu muundo wa kijamii taifa letu, na ikiwa lazima tushinda. Mwaya, mwaya, mw kwa kwa kwa Umoja wa Ulaya unaonyesha wasiwasi wake mkubwa kuhusu hali ya kibinadamu katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini, ambako maeneo kadhaa bado yanadhibitiwa na AFC M23. Balozi wake nchini Kongo alitoa kauli hii siku ya pili mjini Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini, ambako aliongoza ujumbe wa pamoja uliodumu kwa saa chache na mabalozi tisa wa Ulaya walioidhinishwa kwenda Kinshasa. Lengo ni kuzindua miradi miwili inayofadhiliwa na umoja wa Ulaya ili kuimarisha amani, udhabiti na mshikamano wa kijamii huko Ituri na kivu kaskazini, kabla ya kurejea Kinshasa. Nicolas Berlanga aliyesisitiza kuunganishwa kwa mwelekeo wa kibinadamu katika mijadala yote inayoendelea kuhusu amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mvua kubwa ilionyesha hivi karibuni katika mji wa Bandundu, makao makuu ya jimbo la Kwilu, na kusababisha uharibifu wa shule zaidi ya nane za serikali na binafsi za mjini humo. Baadhi yao walipoteza paa zao, wengine kuta, na bado wengine waliharibiwa kabisa. Kwa hiyo maelfu ya wanafunzi kwa sasa hawana mahali pa kuhudhuria masomo. Mkurugenzi wa mkoa wa jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza anatoa wito kwa serikali ya mkoa na kitaifa kuingilia kati haraka, ili kuwaokoa watoto hawa waliokumbwa na maafa. Herve Mungeta Makule pia anawasihi washirika wa elimu wa kwa masuluhisho ya kudumu anazungumza na Irene Mboma Luzolo. Pole Munanga anatafsiri maneno yake. kuna shule iliyepoteza manjanja, ukuta imebomoka. Ndiyo kwa maana tunavyopiga kelele, tunatafuta suluhisho za muda mrefu zaidi. Kuhusu watoto waliokumbwa na msiba, hilo itabidi tufanye mipango muhimu kwa kile tunachoita darura. Nilizungumza hata juu ya hili wakati wa ukaguzi wa kila mwaka iwapo tungekuwa na mfano ule ule wa dharura tungelazimika kuwachunga vizuri watoto hawa. Kwa msaada gani tunaweza kuwa nao? Kuna mheshimiwa gavana wa mkoa wa pekee ambaye tunaweza kutoa maombi kwake. Mara nyingi sana, wakati mambo yanawaka mashariki na mahali pengine, tunaona washiriki wa elimu, yaani washirika wa kiufundi na wa kifedha ambao huamia haraka sana. Tutapeleka barua zetu kwa njia ya memo kwa washauri wa waziri wetu waliokuja hapa kama wasimamizi wa kitaifa ili hata katika ngazi ya taifa tuweze kusaidiwa. Tukisalia kwa habari za elimu huko Ituri, nafasi ya kuhifadhi wanafunzi interna ya shule ya sekondari ya Lise Kolikori ya Fataki ilifunga milango yake karibu miaka kumi iliyopita, kutokana na ukosefu wa usalama unaoendelea katika eneo hilo. Kituo hiki cha mafunzo na elimu kwa wasichana chenye uwezo wa angalau wanafunzi mia tatu kilikuwa kikikaribisha watoto kutoka karibu kila jimbo la DRC, ikiwemo Kinshasa, Kisangani na kwingineko. Utukufu wake wote umebaki historia tu. Kwa sasa shule hiyo inafanya kazi ikiwa na wanafunzi wasiofikia hata nusu ya idadi ya waliojiandikisha, huku interna yake imefungwa kabisa. Taarifa ya Sadiki Abubakar. Shule hii internat ya shule ya wanawake ama lise kolikori ya fataki ni moja kati ya mashule za mwanzo pia kubwa katika jimbo la Ituri. Hali nzuri ya maadibisho pia ya ulinzi ya wanafunzi ilikuwa ikiwavutia wazazi wengi kwa kuwatuma watoto wao waishi katika internat kolikori. Lakini kwa mwaka wa elfu mia kenda makumi kenda na kenda internet ya Lise Kolikori ilifunga milango kwa mara ya kwanza sababu ya vita ya kikabila ilianzishwa jimboni Ituri. Nyumba za masomo mazuri zilizojengwa kwa mwaka wa ukoloni ziliweza kuharibishwa na wana mgambo. Miaka sita baadaye, interna ya Lise Kolikori iliweza tena kufungula milango. masomo yakaanzishwa kupitia usalama na utulivu katika mji, kwa niaba lake, Bikira Denise Dioche akiwa kiongozi wa Lise Kolikori. Internat iliweza kufunga milango mara tena kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba kupitia shambulizi ya wanamgambo wa Kodeko hadi leo. Shambulizi ya mwisho wa hasi hao waliendesha kwenye Lise Kolikori kwa mwezi wa tatu mwaka huu, walivunja na kuharibu vitu vyote vilivyobaki kwenye internat hiyo iliyokuwa na uwezo wa kuwapokea wanafunzi zaidi ya mia tatu. Bikira Denise amewaomba viongozi kudhibiti usalama katika tarafa nzima ya Jugu ili kusababisha maadibisho mema ya watoto. Bunya Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza, kuna hali ya kutoridhika ndani ya ofisi ya udhibiti wa Kongo OCC. Wafanyakazi wa taasisi hii ya umma waliandamana hii siku ya pili, tarehe 3 Juni, mbele ya makao makuu ya ofisi hiyo mjini Kinshasa kudai kuondoka kwa kamati ya sasa ya usimamizi Kulingana na makamu wa mkuu wa ujumbe wa muungano wa kitaifa wa OSSE, kamati ya uongozi inawajibika kwa malalamishi manne, ikiwemo usimamizi mbovu, kuchelewa kwa malipo kwa takriban miezi miwili, ukosefu wa huduma za afya zinazofaa na ukosefu wa gharama za uendeshaji katika maeneo mengine ya nchi. Uamuzi huu wa kugoma unatokana na mkutano mkuu uliofanyika siku ya sita, tarehe makumi tatu na moja Mei. Mjini Kinshasa. Kwa sasa kipindi cha pili cha idhaa hii kinaletwa na Elise Kavira. Ambroise Basizi Risasi ni mfanyakazi wa zamani katika simonterye interlac ya Kabimba katika jimbo la Tanganyika. Leo anaishi katika hali ngumu kutokana na vita yenye imesababisha kuchukuliwa kwa mji wa Bukavu na waasi wa AFC M23. Hadi leo CNSS haimpatie malipo yake ya mwisho ya kazi, na kifaransa tutasema rente de la retraite ya miezi tatu ya mwaka huu. Anaeleza huzuni wake kwa microfone ya radio kapi, bwana Ambroise Basizi. Jambo. Jambo. Nini inakupelekea kufika hapa kwenye mitambo ya radio kapi? Eh, nimekuja kuleta malalamiko ya waretrete wa, eh, wa Sud Kivu, tuko wengi sana wale bado hawajapokea pesa yao kidogo inatoka kwa CNSS, inalipwa kwa trimestre. Trimestri ya kwanza ya 2025 bado haijalipwa. Uh, wala wengine ndani ya nchi kote wamekwisha kulipwa. Unafikiri nini imesababisha nyinyi msilipwe mpaka sasa? Nafikiri ni kwa sababu ya vita, sababu wanasema banki hazitumike, lakini kama wakubwa wa CNSS na wakubwa viongozi wana wana nia nzuri ya kutusaidia watapata njia ya kutufikishia pesa zetu. Uh, na mumefanya juhudi gani kusudi mujaribu kutikisa ili muone kama mutaweza kupewa haki yenu? Wakubwa wa muungano wetu wa wa wa, wa retrete muungano unaoitwa Foderec wameandika kibarua, wameandikia direction generale ya CNSS wakimuandikia pia uh, ministre anayehusika na afya na prevoyance sociale, ndiyo wanakuwa na jukumu kwa kuangalia waretrete. E, sasa kibarua iki kimabaki bila jibu tangia mwezi wa ine tarehe makumi mbili na tano ya mwaka huu. Tunaomba wakubwa wenye kuhusika waangalie ile mambo, sababu waretrete wengi kati yetu, tuko wengi sana, tunaishi na magonjwa ya hipertension, tunaishi na magonjwa ya diabete Tunatarajia kula vizuri kwa kuwa tuko watu wa troisieme age. Wakubwa washughulike na mambo yetu, ili tusipate kufa kwa haraka. Una neno la mwisho la kusema kwa niaba yako mwenyewe na kwa niaba ya wenzenu? Nitasema kwa niaba ya wenzetu wa retrete ni kuwapa moyo, tuzidi kusubiri tuone kama malalamiko yetu ine inaenda kwa wakuu viongozi wa CNSS na wakuu wa, wanaoshughulika na mambo ya wa retraite watatafuta suluhisho ili na sisi tupate kupokea huku wenye tunapatikana. Ningeomba viongozi wa nchi wajiemplike zaidi kuangalia mambo ya wa retraite eh, na kujua namna gani kuleta suluhisho kwa malalamiko iko mengi. Ingine imetoa wakati wa mbele, lakini kwa leo tutasumulia kwanza juu ya hii ya kulipwa uh, rante yetu ya ya premier trimestre ya 2025 uko retrete wa shirika gani? Niko retrete wa Societe Interlake ya pale Kabimba mu jimbo la Tanganyika. Tunakushukuru. Mjini Beni, mayatima wanaoishi katika orfelina Tukinge yatima huko Kasindi wanaishi katika hali mbaya. Wengi kati yao ni watoto wa askari. Wanaomba serikali iwajengee shule na hospital ili wasome vizuri na wapate matunzo vizuri. Ilikuwa siku ya heshima kwa FARDC tarehe kumi na saba ya mwezi wa tano iliyopita. Mark Marofimbo anatuelezea zaidi. Jonathan Gombo ni myatima kijeshi. Wazazi wake wote waliharibiwa maisha ndani ya vita mbalimbali mtaani Lubero na Beni. Tangu hapo apatikana kunako nyumba ya kuwachukumia wayatima ya huko Kasindi maarufu Tukinge yatima. Jonathan Gombo ana ombi maalum: ujenzi wa shule na kituo cha afya kwa watoto wayatima. Tumsikilize. Yesi, mimi ni muyatima ya kijeshi. Ninayoomba kwa serikali ni kutujengea shule na kituo cha afya. Sijui mambo yeyote kuhusu anwani ya wazazi wangu, ila wananiambia baba muzazi ni wa Ekwateur, na mama muzazi pia. Hali hii ni nzito, alisema msimamizi wa nyumba hiyo ya kuwakinga wayatima. Makirumba, ombi ni moja hiyohiyo, hiyo tu ujenzi wa shule na kituo cha afya kwa watoto wa yatima hawa. Dzanje Maliro bo ni problem yatima kubasomesha, chakula, dawa, ibajenge masomo, ibajenge hopitali juu sa vana gonjwa, mina ngai kaka sana, mesa vile wa kuvachunga. Ifahamike kwamba chumba cha upokezi ya wayatima tukinga yatima ya huko Kasindi ina zaidi ya wayatima mia moja, ikiwa takribani thelathini hivi ni wale wa umri wa shule Beni. Mark Marufimbo Radio Kapi, tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.