You oh, shirika la Human Rights Watch lina ripoti kwamba waasi wa M23 wakiungwa wa mkono na Rwanda waliwaua takriban raia makumi mbili na moja huko Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini mwezi Februari. Akijibu ripoti hii msemaji wa serikali ya Kongo alisema kwamba wasi hao wanaikalia Kivu Kaskazini kwa uhalifu. Wafanyakazi wa osese ambao wako katika mgomo dhidi ya viongozi wao wanaitwa kuwa watulivu. Mkuu wa ujumbe wa muungano wa kitaifa Chiro Chiruza anasema kwamba kazi ya kamati ya pamoja inafanyika ili kupata suluhisho kwa maombi yao. Huko Ituri, jamii jirani za Wahema na Walendu za tabaka za Bedu Ezekere na Tambaki katika tarafa la Jugu zimeazimia kumaliza tofauti zao na kuishi pamoja kuanzia sasa. Mikutano hii iliandaliwa na sehemu ya jinsia ya Monusco. Ha mjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote katika taarifa iliyotumwa kwa Radio Kapi hii siku ya pili shirika lisilo la kiserikali la Human Rights Watch liliripoti kwamba waasi wa M23 wakiungwa mkono na Rwanda waliwaua kwa jumla takriban raia 21 na pengine wengine wengi zaidi huko Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini. Kulingana na shirika la kimataifa, mauaji haya yalifanyika kati ya tarehe 22 na 23 Februari. Blaise Ntongala Mayanda anaeleza. Usomi wa Elise Kavira Onje, Human Rights Watch inawataja mashahidi ambao wanahakikisha kwamba kwa tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi wa pili iliyopita, waliona gari tatu mark pickup ya waasi wa M23 kufika mahali mbalimbali mbali katika kata Kasika huko Goma. Kulingana na shirika hiyo, waasi hawa waliuwa watu saba kwenye kampi ya jeshi huko Katindo, na maiti kumi na moja, kati yao kijana mmoja, zilipatikana katika nyumba moja ambayo bado haijamalizika karibu na kampi hiyo. Vyanzo hivyo vinasema tena, kesho yake, ndiyo kusema tarehe makumi mbili na tatu, watu hawa walikusanya vijana ili kuwaingiza kingufu katika jeshi, na wakaua vijana watatu ambao walipima kutoroka. Kwa hiyo ONJ Human Rights Watch inasema usimamizi huu wa kingufu wa M23 katika mji wa Goma inaweka wakaaji katika oga. Kwa kumaliza, Human Rights Watch inasema kuna mashahidi makumi mbili na mbili ambao waliongea nao kupitia simu na wamoja kati yao ni wanafamilia ya wale waliouawa pia na wachache wanaotumika katika sekta ya afya. Akijibu ripoti hii, msemaji wa serikali ya Kongo alisisitiza kwamba wale wanaoikalia Kivu Kaskazini kwa sasa wanatawala kwa uhalifu. Kulingana na Patrick Muyaya, waasi hao wanaleta hofu miongoni mwa watu kwa lengo la kuogopwa. Na shirika la Dynamique Social Pour Le Développement Et Pour La Paix, DSDP kwa kifupi, jukwaa la mashirika ya kiraia linataka mazungumzo ya haraka kati ya rais wa jamhuri na mpinzani wa kisiasa Martin Fayulu ambaye ahadi yake ya amani nchini DRC inakaribisha. Katika taarifa iliyotolewa hii siku ya tatu mjini Kinshasa, mratibu wa kitaifa wa DSDP na mwanasheria kunako muungano wa wanasheria wa mahakamani ya Kinshasa Gombe anaamini kwamba mkutano huu unaotarajiwa sana unaweza kusababisha kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa na kutatua swala la usalama wa kina Habari kuhusu mgomo kwenye OSS, mkuu wa ujumbe wa muungano wa kitaifa Chiro Chiruza anatoa wito kwa wafanyakazi na wasimamizi kuwa watulivu na kuamini kazi ya kamati ya pamoja iliyoanza siku ya nne tarehe makumi mbili na tisa Mei mwaka tunao na kumalizika hii siku ya tatu. Mazungumzo kati ya ujumbe wa muungano wa kitaifa wa OSS na mwajiri yanaendelea kutatua hali hiyo. Tukumbushe kwamba kamati ya uongozi wa OSS Inatuhumiwa kwa usimamizi mbovu, kuchelewa kwa malipo kwa takribani miezi miwili, ukosefu wa huduma za afya zinazofaa na ukosefu wa gharama za uendeshaji katika maeneo mengine. Huko Ituri, ambako tunaelekea, jamii jirani za Wahema na Walendu za tabaka za Bedu, Ezekere na tambaki katika tarafa la Jugu zimeazimia kumaliza tofauti zao na kuishi pamoja kuanzia sasa na kuendelea. Hii ilikuwa wakati wa mazungumzo baina ya jamii yaliyowaleta pamoja hii siku ya pili huko Mandro, kilomita kumi na mbili kutoka Bunia. Viongozi wa kimila wa maeneo haya na viongozi wa mashirika mbalimbali mbali ya wanawake kutoka pande zote mbili. Mikutano hii iliandaliwa na sehemu ya jinsia ya MONUSCO. Wanachama wa maeneo hayo walikuwa hawajaonana kwa takriban miaka mitano. Ripoti ya Abilo Bahati inasomwa na Ezekiel Muzalia. Wakaaji wa mtangamano wa Tambaki katika sultano ya Baima Banywagi tarafani Jugu wanasema ya kwamba mara kwa mara walikuwa wakikuwa wahanga wa mauaji, wizi na hata uporaji wa mifugo zao na majambazi tokea maeneo jirani katika sekta la Walendu Tati, huko Bedu Ezekere ndani ya tarafa la Jugu. Hawa kwa ngambo yao pia wanashutumu uharibifu wa mashamba zao na wanyama wenye kutokea kwenye eneo za Wahema. Wanashutumu pia kuona ya kwamba kila wakati sheria inasegemea ngambo ya wafugaji. Hali hiyo ilizofisha mawasiliano ya kijamii kwa muda wa angalau miaka mitano. Ni kutokana na haya ndipo kituo cha kijinsia cha MONUSCO kiliandaa mkutano uliokutanisha viongozi wa kimila wa eneo la Penyi Bedu Ezekere pamoja na wakuu wa miungano za wamama kwa ngambo ya Walendu. Kwa ngambo nyingine kuliandaliwa mkutano kati ya wakuu wa eneo la Sala Tambaki pamoja na wanawake mashujaa ndani ya jamii. Lengo ilikuwa kukutanisha kundi hizo mbili kwa ajili ya kutekeleza amani na mashikamano bora. Kisha kikao hicho walikubali kumaliza ugomvi kati yao na kuwasiliana kikawaida kama ilivyokuwa zamani. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Redio Kapi. Katika jimbo la Maniema, serikali ya mkoa inatoa wito kwa watu wa Kayuyu, mji mkuu wa sekta ya Wakabango ya pili, ambao walikimbia vijiji vyao kutokana na mapigano kati ya wazalendo na wakazi wa eneo hilo, kurejea katika makazi yao. Baada ya mkutano wa baraza la usalama hii siku ya pili, waziri wa mambo ya ndani wa mkoa alizungumza kuhusu utulivu kutokana na kutumwa kwa vikosi vya usalama huko Kayuyu. Wakati huo huo Lawamo Selemani Taylor anawataka wazalendo waliopo katika mji huo na hata ndani yake kurejea katika ngome zao huku wakisubiri kutambulika. Tunamsikiliza akiongea kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Kulikuwa fujo ku chef lieu ya secteur ya Wakabango d paka yuyu me liwali wa jimbo a travers comité provincial ya securité, tulituma majeshi na baelema ya police bakaenda ku maintenir ordre. Na paka kwa sasa tunashukuru akukua watu walifariki, lakini tunakonyezwa kusema kama watu sita ndio waliumia dikotea a basivile kutokea kwa wazalendo. Njo maana tunaalika wazazi, vijana, watoto na wakaaji wote wenyewe walikimbia kupori warudie kumugini kwa ajili ya kuopuka dabor na magonjwa na kwa watoto wale wenye wapo katika 6e mane des humanite wakuye wafanye mutiani ya or session. Wazalendo, tunakamata mupango kama hivi, kuna kunachungiwa delegation yenye tatoka Kinshasa, wakuwe kila wale mufiefe yabo olea a kuikala mukudefile mbusiko na mchana atuweze kukubali. Ndio maana tunakwisha arete ba disposition ya wale wote wenye kupitapita na bisu mipanga kwenda nakamata watu burebure, watashikwa na maservisi na kupelekwa mbele ya vitu ya sheria. Tuzungumzie afya sasa. Kesi 1939 za kipindupindu zimeripotiwa, zikiwemo vifo 1134, tangu mwanzo wa mwaka hadi wiki iliyopita. Visa hivi vinatokea katika maeneo machache ya afya katika jiji la Kisangani na katika vitengo vichache vya afya katika jimbo la Tchopo. Hayo yamebainishwa na Daktari Frank Mebois hii siku ya pili wakati wa mkutano na waandishi wa habari nchini. Ni hatua gani zinazopaswa kuchukuliwa ikiwa mtu ameathiriwa? Daktari Frank Mebois anayesimamia shughuli za dharura katika idara ya afya ya mkoa anaeleza, anazungumza na Jacques Mukongole. Kuna masharti mawili. Ya kwanza inategemea kiwango cha upungufu wa maji mwilini, kama wanasema. Ikiwa yuko kwenye mpango wa kwanza, kulingana na kiwango cha kutokomeza maji mwilini, anaweza kuchukua seremu ya mdomo. Hii inaweza kufanyika katika kituo cha afya au anaweza kuhamishwa katika kituo maalum zaidi kinachoitwa kituo cha matibabu ya kipindupindu ama CTC ambacho kiko katika ngazi ya jiji huko Makisoo, Kisangani, ambapo tunaweza kutibu wagonjwa wote lakini ikiwa hatuwezi kuchukua bidhaa hii, basi ni muhimu kuingiza, na kwa hiyo ni muhimu kuileta kwenye kituo cha matibabu ya changa. Ni nini mchango wa UNICEF Kisangani katika vita dhidi ya kipindupindu hivi sasa? UNICEF inashughulikia kesi kikamilifu kuanza katika kituo cha matibabu ya mlipuko, lakini pia kwa vitendo vya jamii, kuelemusha raia, ufuatiliaji wa kijamii, kuua vini, kutokomeza uchafu, yote haya yatachugulus Tukisalia kwa habari za afya, huko Ituri zaidi ya watoto elfu makumi mbili wenye umri wa miezi sita hadi miaka kumi na tano wakiwemo watu waliokimbia makazi yao wanachanjwa dhidi ya surua katika mtaa wa afya wa Drodro katika tarafa la Jugu. Hii ilikuwa wakati wa kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa huo iliyokamilika siku ya kwanza katika eneo hilo. Shughuli hii iliandaliwa na kurugenzi ya afya ya mkoa kwa msaada wa shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la madaktari wasio na mipaka kwa lengo la kukabiliana na ugonjwa huu ambao tayari umetangazwa katika maeneo mengi ya ndani. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Elise Cavira. Ambroise Basizi Risasi ni mfanyakazi wa zamani katika Cimonterie Interlac ya Kabimba katika jimbo la Tanganyika. Leo anaishi katika hali ngumu kutokana na vita yenye imesababisha kuchukuliwa kwa mji wa Bukavu na waasi wa AFC M23. hadi leo CNSS haimpatie malipo yake ya mwisho ya kazi na Kifaransa tutasema rente de la retraite ya miezi tatu ya mwaka huu. Anaeleza huzuni wake kwa microphone ya Radio Capi. Bwana Ambroise Basizi, jambo. Jambo, Bwana Jean Kasami. Nini na kupelekea kufika hapa kwenye mitambo ya radio Kapi? Uh, nimekuja kuleta malalamiko ya waretrete eh, wa Sitkivu. Tuko wengi sana, wale bado hawajapokea pesa yao. Kidogo inatoka kwa CNSS, inalipwa kwa trimestre. Trimestre ya kwanza ya 2025 bado haijalipwa. uh, wala wengine ndani ya nchi kote wamekwisha kulipwa. Unafikiri nini imesababisha nyinyi msilipwe mpaka sasa? Nafikiri ni kwa sababu ya vita, sababu wanasema banki hazitumike, lakini kama wakubwa wa CNSS na wakubwa viongozi wana wana nia nzuri ya kutusaidia, watapata njia ya kutufikishia pesa zetu. Uh, na mumefanya juhudi gani kusudi mujaribu kutikisa ili mwone kama mutaweza kupewa haki yenu? Wakubwa wa muungano wetu wa wa wa, wa retraite muungano unaoitwa Foderec wameandika kibarua, wameandikia direction generale ya CNSS, wakimwandikia pia ministre anayehusika na afya na prevoyance sociale, ndio anakuwa na jukumu kwa kuangalia Waretrete, e, sasa kibarua iki kimabaki bila jibu tangia mwezi wa ine tarehe makumi mbili na tano ya mwaka huu. Tunaomba wakubwa wenye kuhusika waangalie ile mambo, sababu waretrete wengi kati yetu tuko wengi sana, tunaishi na magonjwa ya hipertension, tunaishi na magonjwa ya diabete, tunatarajia kula vizuri kwa kuwa tuko watu wa troisieme age. E, wakubwa washurulike na mambo yetu, ili tusipate kufa kwa haraka. Una neno la mwisho la kusema kwa niaba yako mwenyewe na kwa niaba ya wenzenu? Nitasema kwa niaba ya wenzetu wa retrete ni kuwapa moyo, tuzidi kusubiri tuone kama malalamiko yetu yina naenda kwa wakuu viongozi wa CNSS na wakuu wa, wanaoshughulika na mambo ya wa retrete watatafuta suluhisho ili na sisi tupate kupokea huko wenye tunapatikana. Ningeomba viongozi wa nchi wajiimplike zaidi kuangalia mambo ya waretrete eh, na kujua namna gani kuleta suluhisho kwa malalamiko iko mengi, ingine imetoa wakati wa mbele, lakini kwa leo tutasumulia kwanza juu ya hii ya kulipwa uh, rente yetu ya ya premier trimestre ya 2025. Uko retrete wa shirika gani? Niko retraité wa Société Interlac ya pale Kabimba mu jimbo la Tanganyika. Tunakushukuru, asante Radio Okapi. Mjini Beni, mayatima wanaoishi katika orfelina tukinge yatima huko Kasindi wanaishi katika hali mbaya. Wengi kati yao ni watoto wa askari, wanaomba serikali iwajengee shule na hospital ili wasome vizuri na wapate matunzo vizuri. Ilikuwa siku ya heshima kwa FARDC tarehe kumi na saba ya mwezi wa tano iliyopita. Mark Marofimbo anatuelezea zaidi. Jonathan Gombo ni mwyatima kijeshi, wazazi wake wote waliharibiwa maisha ndani ya vita mbalimbali mtaani Lubero na Beni. Tangu hapo apatikana kunako nyumba ya kuwachukumia wayatima ya huko Kasindi maarufu Tukinge Yatima. Jonathan Gombo ana ombi maalum: ujenzi wa shule na kituo cha afya kwa watoto wayatima. Tumsikilize. Yesi Orfele: mimi ni muyatima ya kijeshi, ninayoomba kwa serikali ni kutujengea shule na kituo cha afya. Sijui mambo yeyote kuhusu anwani ya wazazi wangu ila wananiambia baba mzazi ni wa Ekwatere na mama mzazi pia. Hali hii ni nzito, alisema msimamizi wa nyumba hiyo ya kuwakinga wayatima Desange Maliro. Alionyesha taswira ya maisha ya wayatima huko napa kwa felinatu kingi yatima. Niko na wayatima wenyewe, wanakufisha vabababu ba muvita vasoda. E, viko hapa vamingi, vanatoka Mbandaka, Ekwatere na vengine Mbujimai, e na vengine Vakongo viko hapa kabisa. Vaorfele viko hapa, vaorfele wa militaire na vote viko vinset, vote viko Leo nilitarisha kubapigia frite, kubakalangia, eh, kubapigia frite na jiki dogo, na ndazi, bakule juba sahau kwanza vinye balisha pitia kuona vile bababu basha kufa, nilivatarisha mwili njia juu ya kubakonsoli. Bamingi ni mbanda ka kwanza, Equateur, kisha kuna kwa bambu Jimai, kuna kwa na baba Kongo, bo, mimi najiuliza sasa batajua ka jamabo na muna gani, batajua ka bashangazi aye, bapapale kibapapa mkubwa wao, bababu kuna kufia kuma Lubero, malu nyasenge banakufia makanyabayonga makirumba ombi ni moja hiyo hiyo tu, ujenzi wa shule na kituo cha afya kwa watoto wayatima hawa. Dezange Maliro, bo ni problem yenye iko mwinchi yetu ya Kongo, na yenye mineza sema kungambo ya gouvernement isaidi yabo yatima kuwasomesha chakula dawa, ibajenge masomo, ibajenge hospitali ju saba na gonjwa minangaikaka sana mie vile wa kuvachunga. Ifahamike kwamba chumba cha upokezi ya wayatima tukinga yatima ya huko Kasindi ina zaidi ya wayatima mia moja, ikiwa takribani thalasini hivi ni wale wa umri wa shule Beni. Mark Marufimbo, radio Kapi nam tunaafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.