Oh, shirika la Human Rights Watch lina ripoti kwamba waasi wa, wa M23 wakiungwa mkono na Rwanda waliwaua takribani raia makumi mbili na moja huko Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini mwezi Februari. Akijibu ripoti hii, msemaji wa serikali ya Kongo alisema kwamba wasi hao wanaikalia Kivu Kaskazini kwa uhalifu. Wafanyakazi wa Osese, ambao wako katika mgomo dhidi ya viongozi wao, wanaitwa kuwa watulivu. Mkuu wa ujumbe wa muungano wa kitaifa Chiro Chiruza anasema kwamba kazi ya kamati ya pamoja inafanyika ili kupata suluhisho kwa maombi yao. Huko Ituri, jamii jirani za Wahema na Walendu za tabaka za Bedu, Ezekere na Tambaki katika tarafa la Jugu zimeazimia kumaliza tofauti zao na kuishi pamoja kuanzia sasa. Mikutano hii iliandaliwa na sehemu ya jinsia ya MONUSCO. Hamujambo wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwa wote. Katika taarifa iliyotumwa kwa redio Kapi hii siku ya pili, shirika lisilo la kiserikali la Human Rights Watch liliripoti kwamba waasi wa M23 wakiungwa mkono na Rwanda waliwaua kwa jumla takribani raia 21 na pengine wengine wengi zaidi huko Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini. Kulingana na shirika la kimataifa, mauaji haya yalifanyika kati ya tarehe makumi mbili na mbili na makumi mbili na mbili na tatu Februari. Blaise Ndongala Mayanda anaeleza usomi wa Elise Kavira Onje Human Rights Watch inawataja mashahidi ambao wanahakikisha kwamba kwa tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi wa pili iliyopita, waliona gari tatu mark pickup ya waasi wa M23 kufika mahali mbalimbali mbali katika kata kasika huko Goma. Kulingana na shirika hiyo, waasi hawa waliua watu saba kwenye kampi ya jeshi huko Katindo, na maiti kumi na moja kati yao kijana mmoja, zilipatikana katika nyumba moja ambayo bado haijamalizika karibu na kampi hiyo vyanzo hivyo vinasema tena kesho yake, ndiyo kusema tarehe makumi mbili na tatu, watu hawa walikusanya vijana ili kuwaingiza kingufu katika jeshi, na wakaua vijana watatu ambao walipima kutoroka. Kwa hiyo ONG Human Rights Watch inasema usimamizi huu wa kingufu wa M23 katika mji wa Goma inaweka wakaaji katika oga. Kwa kumaliza, Human Rights Watch inasema kuna mashahidi makumi mbili na mbili ambao waliongea nao kupitia simu, na wamoja kati yao ni wanafamilia ya wale waliouawa pia na wachache wanaotumika katika sekta ya afya. Akijibu ripoti hii, msemaji wa serikali ya Kongo alisisitiza kwamba wale wanaoikalia Kivu Kaskazini kwa sasa wanatawala kwa uhalifu. Kulingana na Patrick Muyaya, waasi hao wanaleta hofu miongoni mwa watu kwa lengo la kuogopwa. Na shirika la Dynamique Social pour le Developpement et pour la Paix, DSDP kwa kifupi, jukwaa la mashirika ya kiraia linataka mazungumzo ya haraka kati ya rais wa jamhuri na mpinzani wa kisiasa Martin Fayulu, ambaye ahadi yake ya amani nchini DRC inakaribisha katika taarifa iliyotolewa hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Mratibu wa kitaifa wa DSDP na mwanasheria kunako muungano wa wanasheria wa mahakamani ya Kinshasa Gombe, anaamini kwamba mkutano huu unaotarajiwa sana unaweza kusababisha kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa na kutatua swala la usalama wa kina. Habari kuhusu mgomo kwenye osse, mkuu wa ujumbe wa muungano wa kitaifa Chiro Chiruza anatoa wito kwa wafanyakazi na wasimamizi kuwa watulivu na kuamini kazi ya kamati ya pamoja iliyoanza siku ya nne tarehe makumi mbili na tisa Mei mwaka tunao na kumalizika hii siku ya tatu. Mazungumzo kati ya ujumbe wa muungano wa kitaifa wa OSS na mwajiri yanaendelea kutatua hali hiyo. Tukumbushe kwamba kamati ya uongozi wa OSS inatuhumiwa kwa usimamizi mbovu, kuchelewa kwa malipo kwa takribani miezi miwili ukosefu wa huduma za afya zinazofaa na ukosefu wa gharama za uendeshaji katika maeneo mengine. Huko Ituri ambako tunaelekea, jamii jirani za Wahema na Walendu za tabaka za Bedu, Ezekere na Tambaki katika tarafa la Jugu zimeazimia kumaliza tofauti zao na kuishi pamoja kuanzia sasa na kuendelea. Hii ilikuwa wakati wa mazungumzo baina ya jamii yaliyowaleta pamoja hii siku ya pili huko Mandro, kilomita 12 kutoka Bunia. Viongozi wa kimila wa maeneo haya na viongozi wa mashirika mbalimbali mbali ya wanawake kutoka pande zote mbili. Mikutano hii iliandaliwa na sehemu ya jinsia ya MONUSCO. Wanachama wa maeneo hayo walikuwa hawajaonana kwa takriban miaka mitano. Ripoti ya Bilo Bahati inasomwa na Ezekiel Muzalia. Wakaaji wa mtangamano wa Tambaki katika sultano ya Baima Banywagi tarafani Jugu wanasema ya kwamba mara kwa mara walikuwa wakikuwa wahanga wa mauaji, wizi na hata uporaji wa mifugo zao na majambazi tokea maeneo jirani katika sekta la Walendu Tati huko Bedu Ezekere ndani ya tarafa la Jugu. Hawa kwa ngambo yao pia wanashutumu uharibifu wa mashamba zao na wanyama wenye kutokea kwenye eneo za Wahema. Wanashutumu pia kuona ya kwamba kila wakati sheria inasegemea ngambo ya wafugaji. Hali hiyo ilizofisha mawasiliano ya kijamii kwa muda wa angalau miaka mitano. Ni kutokana na haya ndipo kituo cha kijinsia cha MONUSCO kiliandaa mkutano uliokutanisha viongozi wa kimila wa eneo la penyi Bedu Ezekere pamoja na wakuu wa miungano za wamama kwa ngambo ya Walendu. Kwa ngambo nyingine, kuliandaliwa mkutano kati ya wakuu wa eneo la sala Tambaki pamoja na wanawake mashujaa ndani ya jamii Lengo ilikuwa kukutanisha kundi hizo mbili kwa ajili ya kutekeleza amani na mashikamano bora. Kisha kikao hicho walikubali kumaliza ugomvi kati yao na kuwasiliana kikawaida kama ilivyokuwa zamani. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Redio Okapi. Katika jimbo la Maniema, serikali ya mkoa inatoa wito kwa watu wa Kayuyu, mji mkuu wa sekta ya Wakabango ya pili ambao walikimbia vijiji vyao kutokana na mapigano kati ya wazalendo na wakazi wa eneo hilo kurejea katika makazi yao. Baada ya mkutano wa baraza la usalama hii siku ya pili, waziri wa mambo ya ndani wa mkoa alizungumza kuhusu utulivu kutokana na kutumwa kwa vikosi vya usalama huko Kayuyu. Wakati huo huo, lawamo Selemani Sulemani Taylor anawataka wazalendo waliopo katika mji huo na hata ndani yake kurejea katika ngome zao huku wakisubiri kutambulika. Tunamsikiliza akiongea kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Kulikuwa fujo ku chef-lieu ya secteur ya wakabango de paka yuyu me liwali wa jimbo a travers comité provinciale ya securité tulituma majeshi na bailema ya police bakaenda ku maintenir ordre na paka. Kwa sasa tunashukuru akukuwa watu walifariki, lakini tunakonyezwa kusema kama watu sita ndio waliumia dikotea basivile kutokea kwa wazalendo. Ndio maana tunaalika wazazi, vijana, watoto na wakaaji wote wenyewe walikimbia kupori warudie kumugini kwa ajili ya kuopuka dabordo na magonjwa. Na kwa watoto wale wenye wapo katika 6e annee des humanite, wakuye wafanye mutiani ya hors session. Wazalendo tunakamata mupango kama hivi, kuna kunachungiwa delegation yenye tatoka Kinshasa, wakuwe kila wale mufiefe yabo olie a kuikala. Mukudefile mbusiko na mchana hatuweze kukubali, ndio maana tunakwisha arete ba disposition ya wale wote wenye kupitapita na bisu mipanga, kwenye nakamata watu burebure, watashikwa na maservise na kupelekwa mbele ya vituo ya sheria Ana kila ule akuwe kufiefe yake. Tuzungumzie afya sasa. Kesi 1939 za kipindupindu zimeripotiwa zikiwemo vifo 134 tangu mwanzo wa mwaka hadi wiki iliyopita. Visa hivi vinatokea katika maeneo machache ya afya katika jiji la Kisangani na katika vitengo vichache vya afya katika jimbo la Chopo. Hayo yamebainishwa na Daktari Frank Mebwa hii siku ya pili wakati wa mkutano na waandishi wa habari nchini. Ni hatua gani zinazopaswa kuchukuliwa ikiwa mtu ameathiriwa? Daktari Frank Mebwa anayesimamia shughuli za dharura katika idara ya afya ya mkoa anaeleza, anazungumza na Jacques Mkongole. Kuna masharti mawili. Ya kwanza inategemea kiwango cha upungufu wa maji mwilini, kama wanasema. Ikiwa yuko kwenye mpango wa kwanza, kulingana na kiwango cha kutokomeza maji mwilini, anaweza kuchukua seremu ya mdomo. Hii inaweza kufanyika katika kituo cha afya, au anaweza kuhamishwa katika kituo maalum zaidi kinachoitwa kituo cha matibabu ya kipindupindu ama CTC ambacho kiko katika ngazi ya jiji, huko Makisoo, Kisangani, ambapo tunaweza kutibu wagonjwa wote. Lakini ikiwa hatu weze kuchukua bidhaa hii, basi ni muhimu kuingiza na kwa hiyo ni muhimu kuileta kwenye kituo cha matibabu ya changa. Ni nini mchango wa UNICEF Kisangani katika vita dhidi ya kipindupindu hivi sasa? UNICEF inashughulikia kesi kikamilifu kuanza katika kituo cha matibabu ya mlipuko, lakini pia kwa vitendo vya jamii, kuelemusha raia, ufuatiliaji wa kijamii, kuua vini, kutokomeza uchafu, yote haya yatachugulusaa. Tukiisalia kwa habari za afya, siku ya usimamizi wa usafi wa siku za mwezi za wanawake duniani iliadhimishwa siku ya pili, tarehe tatu Juni mwaka tunao, huko Bandundu, mkoa wa Kwilu. Katika hafula hiyo, mwakilishi wa mkuu wa mkoa huo Floribert Kangete alizindua shughuli zinazohusiana ndani ya mkoa huo. Hii ilihudhuriwa na viongozi wengi wa kisiasa, kiutawala na usalama pamoja na watendaji kutoka idara ya afya ya umma ya Kwilu na wasichana. Shughuli hii iliyoandaliwa na mpango wa upatikanaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira Pasea, inajumuisha kuongeza uelewa kwa wadau wote, ili kuondoa mawazo hasi kuhusu siku za mwezi za wanawake, alisema mratibu wake Stone Diaja. Na mwezi Juni pia inajulikana kama Juni ya kijani, imejitolea na ulimwengu wa matibabu kuongeza ufahamu na uchunguzi wa kansa ya mlango wa kizazi kwa wanawake mjini Lubumbashi. Madaktari wa magonjwa ya wanawake wanatoa wito kwa wasichana kufanyiwa uchunguzi ili kuepuka ugonjwa huu unaosababisha vifo vya wasichana na wanawake wengi wanapogunduliwa katika hatua ya juu. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Elise Kavira. Siku ya kimataifa ya waganga tuseme wa infirmier ilikuwa siku ya kwanza iliyopita, kwa tarehe makumi mbili na tano ya mwezi wa tano. Mganga anayefuatilia magonjwa ya kuambukiza ama epidemi, huko Oicha, anaonyesha hali mbaya ambayo anaishi. Archipel Kusa anasema kuna vitu vitatu ambavyo anahitajika: ulinzi, malipo na mafunzo aliitwa kwa simu ya Mark Marofimbo. Umesalimika mguzi Arshipecusa wa mtaa kiafya ya Oicha. Ndio haya, ulimwengu ulisherehe hii siku ya kwanza tarehe kumi na mbili Mei, siku kuu ya kimataifa ya waguzi wala infirmie. Kwako kwa kibinafsi, kama pia mguzi mtaalamu mchunguzi ya janga kunako mtaa ya afya ya Oicha, siku kuu hii inamaanisha nini? pa juu ya kama tena kwadati ya leo inatukumbusha juu ya fete ya waguzi. Inatukumbusha tena ya kama hakuna inzi yenye inaweza kuendelea au wakaji ndani wanakuwa na afya nzuri bila waguzi, bila watu wenyewe wanaweza kuwatibu kuwaletea dawa. Hiyo wale ambao wanawaletea dawa sharti wawe na afya vile nzuri, afya tele. Ni kwa juu ya ile ilifaa awaguzi wote wawe na afya nzema. Wakati wanakuwa na afya nzema na saa ile wataweza kutunza wagonjwa vile ambao wanafika, ilifaa wakuwe ndani ya sekurite, walipwe vizuri, na wakati wanalipwa vizuri watakula vizuri na wapata muda ya kuweza kutunza vile wagonjwa. Arshipikusa, hebu utupe taswira ya maisha ya waguzi huko katika mtaki afya ya ousha. kwa ngambo ya sisi ambayo tunatumika huku teritoare tunasema kugrano kusidna na kuprovence orientale, tunakuwa ndani ya magumu, kwani vita imesha kawia siku nyingi. Si kama waguzi tunakuwa na magumu ya kuweza kutumika kukondishia nya haiko mzuri, kila mara uoga, kukimbia. Leo kituo cha afya kinaanza kisha mwaka moya, miaka mbili kinafunga. Mara ingine ile kituo, wajambazi watakuya wanaunguza kituo au wataua wafanyakazi ndani ya kile kituo, au wataua wagonjwa ambao tuku na tunza, au wanaua vile na wafanyakazi, au mara yingine unaweza kukimbia, lakini watakuya wanaiba dawa yote, wanaiba vile vifaa vyote ambao tunatumizia. Na ile inaacha sisi kazi yetu inakuwa kugumu sana ndani ya provinsia yetu ya Nord Kivu, Sud Kivu na provinsia ya Oriental. Basi, nini itakuwa mapendekezo yako kwa serikali ili kuboresha hali ya kazi ya waguzi? kwa kuweza kuboresha afya yetu sisi e, tuliomba hii kwa guverneme, ambayo iko na tofata ambao hiyo kuna yote kunapitika huku, ilifaa macho yao yote watie kwa sisi waguzi, na kutia macho yao kwa sisi waguzi kwa kusema watuletee kwa sekurite, vita ikomeshe, vita iishe, na italeta si tunatumika mzuri sana, na ndani yake vile tunasema watutie kuna kwa primi de risque kuko wengine hawako kwa primi de risque, hawayapataka primi de risque, waisha tumika miaka na miaka, waisha kwa wazee na watakufa na hawayapataka ta primi de risque kidogo. Nyi kuna ingia autofinancement, ni ile njo toko na gwana. Utaona mutu kwa mwezi mzima wewe kuna mpatia dolari makumi mbili ao, e, wa dolari makumi ine ao kidogo hata kuhili. Asa utaishi utakomelesha watoto namuna gani? Kuwasomesha namuna gani? ni kwa njia ile tunasema hivi watakufi uruma waone namuna gani sisi vile mushahara yetu namuna waliduble ile ya wasoda ya wapolisi. Kwa nini yetu sisi wafanyakazi wa vile wa wa infirmie hawawezi vile kuduble mwenye kwa kupata sekat dolari apate san dolari hata zaidi ya ile? Na guvernema yetu inatumika na maong wengine, unakuwa wanyewe unakuwa wafazili wanakuwa mazone de sante. Tafadhali sana wakati wanafanya muradi ni planification, ilifaa waone vile ndani yake kukuwa vile protection ya watu ya, na ndani ile muradi kukuwa vile formation continue ya wafanyakazi, juu wakati vita inakuwa utana, watu wanakimbia kimbia oko sasa, maepidemi zinaweza kukuya, magonjwa mengine zinakuya sasa, ilifaa watu wanakuwa na formation continue. Nje ile tunalia sana na tunasema guverneme watuweze kutukumbuka, wakati tunaona kazi yetu tunafanya iko noble na ifaa tuweze kupata vile faida au tuendelee tuitumike. mkondisho inye iko Kusa, tunakushukuru sana Asante. Wakaaji wa Bunya katika jimbo la Ituri wanajiuliza je, wanawake wanapaswa pata izini ama consentement ya waume wao ili kutumika? Waume wengi wanawahimiza wake wao watumike ili kusaidia kwa mahitaji ya jamaa, na wengine wanazani kupatia bibi ruhusa ya kutumika inatokana na kuaminiana kati ya bwana na bibi. Maelezo zaidi na Jean-Claude Lokidile. Wengi miongoni ya wakazi waliojiwu, wanasema wanakubali wake zao kufanya kazi hii ni kutokana na hali ngumu ya maisha ya sasa, ambapo mapato ya mwanamke inaweza pia kusaidia katika mzigo wa nyumbani ya kudumia jamaa. Inapasha kubali mwanamke atumike kazi. Kazi ya mwanamke, vile inapasha saidia kujamaa kufamia kidogo, yenye iko napata na mie kidogo, mimi napata, inasaidia jamaa, inafatana na mapato ya mwanaume, kazi yenye iko nafaa. Kama iko na mapato, anaweza sema mwanamke asitumike, akaona angalia, hauna kapasite ya ku tumika na mwanamke wewe unatumika wewe peke mwanamke anabakia kunyumba nyumba anachunga watoto. Pacifique wa mulumba ni msichana mujasiriamali, yaani entrepreneurs. Kulingana na maoni yake, mwanamke anayefanya kazi anapata uhuru fulani, na ana pia uwezo wa kujitegemea binafsi mahitaji yake ndogo ndogo, badala ya kila wakati kumtegemea mume wake. Mwanamke ya bunyumba itasaidia, parce que ce n'est pas à tout moment je bois na anafikisha ka franga kwa nyumba atusuite supposons que bwana kuzingatia baadhi ya tabia mbaya zinazoonekana kwa ngamo ya wanawake wamoja ambao wanapata tabia fulani zinazohatarisha unyumba yao. Watu wengine wanaamini kwamba mwanamke ambaye anapewa maagizo ama kauli kutoka mumewe anapasa kuyaheshimu mapatano yao wawili. babo bolamba atuko tena kwa monde tena ya zamani kusema kibiba baikalaki tu kwa ku nyumba kumafika kushota mai hapana, avaki bibi yako atumike kunyumba, unekala bibi na bwana Bibi atasema, bwana pata kazi, utampatia condition yako. Mi napenda bitu yangu rtl, mikule, mi napenda hivi hivi hivi hivi, batoto wangu bakuu hivi. Okoko bibi arespekte ile pale kabisa, unamusimamisha naikala kunyumba. Okoko bibi yako na narespekte Unaacha mimi na evolue na pale ni vile butaevolue. Nusu utapata huku na nusu unapata huku, wakati munachanga njoko unaona baingine biko na evolue. Watu wengine waliojiwa na Radio Kapi wanasema kwamba hata Biblia haipingi mwanamke kufanya kazi za kibiashara ili kusaidia familia yake. Toka bunye naitwa Jean-Claude Lucky dile Radio Capi. Naam. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.