Radio Okapi. Mpango wa serikali ya Kongo wa kuzaa hospitalini bila malipo umeleta utata nchini. Vituo vingi vya afya vinavyotekeleza mpango huo vimeusimamisha vikidai kwamba havijalipwa tangu miezi kadhaa kwa ajili hiyo. Serikali ya Kongo inatoa onyo dhidi ya wale wote wanaokosesha usalama mjini Kinshasa. Naibu waziri wa sheria na mashauri ya kimataifa Samuel Mbemba amesema hayo, hii si kwa kwanza, wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Huko Kivu Kaskazini, walimu wa tarafa la Masisi wanadai mishahara yao ya miezi mitano tangu mwezi Januari iliyopita. Wanailaumu Karitas, wakala wa kulipa, na wanatishia kuanzisha mgomo. Mjambo wasikilizaji wa penzi na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, huduma za kuzaa bila malipo, baadhi ya vituo vya matibabu vya kidini mjini Kinshasa vinasimamisha huduma za bure zinazohusiana na uzazi. Ni hasa vituo vya matibabu vya Kikatoliki, vile vya kanisa la Kristo nchini Kongo, kanisa la Kimbangist na jeshi la Wokovu. Hospitali ya Monkole pia ilitoa taarifa kuhusu hili. Katika barua yao kwa Baraza la Kitaifa la Huduma ya Afya kwa wote, taasisi za kidini zinaunganisha uamuzi huu haswa na kutotoa malipo ya bili za mpango huo. Mfuko wa Mshikamano wa Afya, shirika linalohusika na kusimamia fedha za malipo ya huduma za afya, linaomba radhi na kuomba kuendelea kwa huduma. Inasema kuwa mazungumzo yanaendelea na vituo vya afya ili kupata suluhu kufikia mwisho wa mwezi huu. Sifa Maguru kwa maelezo. Vituo hivyo vya afya vinasema haviwezi tena kulipia gharama za sasa kutokana na kuchelewa kwa malipo. Hizi ni pamoja na miezi minane kuhusu malipo ya kujifungua, zaidi ya miezi makumi mawili kuhusu mashauri na matunzo kabla ya kujifungua na mbele ya kuanza shule pamoja na uchunguzi wa uzazi. Hii inapaswa kuongezwa kwa malipo mengine ambazo hazijatolewa pamoja tena na zingine ambazo zimelipo kiasi. Vituo hivyo vinaendelea kujulisha kama kwa sasa ni mashauri na uzalishaji pekee ndiyo vinabaki bila malipo, lakini gharama zote zinazohusiana zinalipwa. Ikiwa hakuna suluhisho linalopatikana hadi tarehe 19 Juni, hakutakuwa tena huduma za bure. Viongozi husika na mpango huo wa afya waliomba msamaha kuhusu usumbufu wowote wa wakihakikisha kwamba jumla ya mpango wa huduma ya afya itaendelea. Viongozi wale walihakikisha kuwa mazungumzo inaendelea na vituo vya afya wakihaidia kupata suluhisho. Tukisalia kwa habari za afya, zaidi ya watoto elfu makumi tatu na tatu wenye umri wa miezi sita hadi miaka mitano walichanjwa dhidi ya surua huko Salamabila kusini mwa mkoa wa Maniema. Hii ilikuwa wakati wa kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa huu iliyoendeshwa na Medecins Sans Frontieres, MSF, madaktari wasio na mipaka, katika tarafa la afya la Salamabila mwezi Mei. Viongozi wa afya wa pahali na hata jamii inakaribisha juhudi hizi, ingawa bado kuna changamoto za kutatuliwa. Ikumbukwe kwamba mwezi Februari iliyopita MSF ilihitimisha kampeni ya chanjo katika mtaa wa afya wa Kasongo ambapo zaidi ya watoto elfu makumi ine walipewa chanjo ili kuwa salama. Jimboni Ituri, shirika lisilo la kiserikali la watu waliojitolea kwa maendeleo endelevu FORED linatoa wito kwa serikali ya Kongo kutekeleza kwa makini sheria zinazozuia uingizaji wa chupa za plastiki. Hii ni kwa ajili ya kupambana na usimamizi mbaya wa takataka ambayo ina madhara ya mazingira. Imetoa wito huu siku ya nne iliyopita mjini Bunia, wakati wa maadhimisho ya siku ya mazingira duniani inayoadhimishwa tarehe tano Juni kila mwaka. John Lufu Karibu, memba wa shirika hilo anatoa wito kwa serikali ya Kongo pia kuanzisha miradi midogo midogo ya kukuza usambazaji, utumiaji na urejelezaji wa takataka za plastiki huko Kasai Oriental. Ambako tunaelekea jalala za takataka ya umma ziliwekwa siku ya sita iliyopita katika mtaa wa Bipemba huko Mbuji Mayi. Jalala sita ziliwekwa katika maeneo kadhaa hususan kwenye lango la kuingilia uwanja wa ndege wa Bipemba, kwenye makutano ya barabara za Kalala na Kata, na makutano ya barabara za Kongo na tatu Kanyinda. Makopo mengine ya takataka yanaweza kuonekana katika eneo linaloitwa Baba Kalonda na katika kitongoji cha Kakelenga kwenye barabara inayoelekea ofisi ya manispa ya Bipemba. Kulingana na kiongozi wa Bipemba, hatua hii ni sehemu ya usafishaji wa barabara za lami katika eneo lake la utawala. Iren Balai anawaomba wakazi kuhakikisha wanakuwa wasafi na kutotupa uchafu wa nyumbani katika jalala hizi za umma. Naibu waziri wa sheria na mashauri ya kimataifa anatoa onyo dhidi ya wale wote wanaokosesha raia amani mjini Kinshasa. Samuel Mbemba ametoa ombi hili hii siku ya kwanza wakati wa mkutano na wanahabari anawahimiza mahakimu waongeze adhabu kali dhidi ya majambazi wote wanaonaswa na vyombo vya usalama. Samuel Mbemba pia anawaomba wakazi wa Kinshasa kutoa taarifa kwa vitendo vyovyote vinavyotilia shaka ili kuwakamata wahusika wa uhalifu huo. Wizi wa hivi punde ulitokea siku ya sita iliyopita, wakati watu watatu waliokuwa na silaha walipofyatua risasi lori lililokuwa limebeba raia wa China na dereva wake, karibu na eneo la viwanda kwenye barabara ya Boulevard Lumumba. Kwa mujibu wa vyanzo vilivyothibitishwa, dereva huyo raia wa Kongo alipigwa risasi na kufariki dunia papo hapo, huku majambazi hao wakiwa wamekimbia na begi la fedha. Huko Ituri, jeshi la FARDC likiungwa mkono na polisi lilivamia kambi ya wakimbizi ya Nyamusasi hii siku ya Jumapili katika uwanda wa Ziwa Albert ambapo takriban watu elfu nane waliokimbia makazi yao wanahifadhiwa. Mwisho wa operesheni hii, washukiwa watano walikamatwa na kupelekwa Bunya kwa uchunguzi. Kulingana na viongozi wa eneo, kambi hii inashukiwa kuwahifadhi wanamgambo ambao wanavuruga eneo hilo. Izaki Remo kwa ripoti. Wa Zahidi ya magari kumi zenye kubeba jeshi la FRDC na polisi kuondoka hapa Bunia zilijielekeza siku ya posho usiku pale kwa Nyamusasi kupledi ya Ziwa Alberti kilometa 60 mashariki ya Bunia mtaani Jugo. Walisaidiwa na jeshi wengine kutoka pale Kasedi na Chomia. Jeshi hawa walijiingiza ndani ya kimpi ya wakimbizi ya Nyamusasi kwa kutafuta vifaa vya kijeshi. Duru za nyumbani na ripoti kusema ya kwamba hakuna hata alama moja ya kijeshi yenye ilikutwa ndani ya kempi hii, lakini watu watano wenye kufananishwa kuwa na ushirikiano na makundi yenye kubeba silaha walikamatwa na kupelekwa hapa Bunya. Operesheni hii ilifanyikwa na mapendekezo ya kamati ya usalama yenye ilikuwa ikiwazia kuwako kwa wanamgambo ndani ya kempi hii ya Nyamusasi. Waongozi wa kempi hii wanafurahi na kusema ya kwamba hii inamaliza mawazo mabaya dhidi ya wakimbizi ila wanashutumu vitendo vya wizi na uporaji ya simu ya mkononi, pesa na vitu vingine. Hatukuweza kupata majibu ya jeshi kwa hii mashtaka. Ni kiripoti kutoka Buja, mimi Marcial Kizabiamungu, Radio Okapi, jimboni Kivu Kusini. Baraza la vijana la mjini Bukavu linatuma barua ya wazi kwa serikali, bunge na watu mashuhuri wa DRC. Lengo ni wito wa uhamasishaji na mwamko wa kizalendo juu ya hali ya usalama na kijamii na kiuchumi inayotawala hivi sasa katika mkoa wa Kivu Kusini na Bukavu haswa. Turejee kikubwa cha barua hii ya wazi katika uchambuzi huu wa Blaise Shindani, usomi wa Pascal Chinamula. Katika neno lao la utangulizi wasimamizi watatu wa barua ya wazi kwa serikali, seneti, wabunge na viongozi wote wa Kivu ya Kusini, Shauri la Vijana mjini Bukavu, wanasisitiza kimya ambayo wanaona kama alama ya uhalifu. Mbele ya uvamizi kwa muda mrefu wa mji wa Bukavu na maeneo mengine na waasi wa AFC M23, hawa wakiungwa mkono na Kigali, msimamizi wa kamati ya vijana ya mji wa Bukavu anatoa wito kwa kuamka na kuongeza uzalendo kuhusu hali za usalama pamoja na hali ya kijamii na kiuchumi inayoendelea sasa katika mkoa wa Kivu ya Kusini, na hasa katika jiji la Bukavu kwa namna ya pekee. Vijana wa Bukavu wakishirikiana na wananchi wa Kivu ya kusini kwa ujumla wanaishi katika hali ya hatari na yenye kuzoroteka siku hizi. Hii inatokana na kesi nyingi za uporaji zilizoendeshwa kabla ya kuchukuliwa kwa jiji la Bukavu na hararati za M23 na kufunga kwa benki pamoja na ukosefu wa mshahara kwa watumishi wa nchi tangu miezi mitano. Baraza la vijana ya mji wa Bukavu yamalizia barua yake ya wazi kwa kupendekeza viongozi wa Kivu ya kusini waonyeshe sura yao halisi haraka iwezekanavyo, kwa sababu wakati umefika wa kuchukua hatua. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, walimu katika eneo la elimu la Masisi ya saba katika tarafa la Masisi wanatishia kugoma kuanzia hii siku ya kwanza tarehe 9 Juni ikiwa mishahara yao haitalipwa wanadai mishahara yao ya miezi mitano. Kulingana nao, hawajapokea mishahara yao tangu mwezi Januari iliyopita. Wanailaumu Karitas, wakala wa kulipa, ambaye inadaiwa anadai ugumu katika kusafirisha fedha. Waalimu hawa wanasema hii ni sababu isiyo na msingi, na wanakataa kusikiliza kutokana na magumu wanayopitia. Wanatoa wito kwa wizara ya usimamizi kwa kupata suluhu kwa swala hilo. Augustin Sabakaka, katibu mkuu wa jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya tatu, anaelezea hali ya walimu hao ambao baadhi yao wametenganishwa na familia zao wakati huu wa vita. Maneno yake yanatafsiriwa hapa na Elise Kavira. Tangu mwezi wa kwanza hadi sasa, walimu wanapitia kipindi kigumu, wanakutana na shida nyingi, na sababu ya hiyo wamechukua madeni mengi. Kutokana na ukosefu wa usalama, wanakosa hata namna ya kwenda kwenye shamba zao ili kujitafutia vyakula. Walimu hawa kwa sasa wanaishi na kuomba msaada, jamaa zao zinateseka na hata watoto wao hawaende tena shuleni. Kweli walimu wanateseka sana, na hakuna anayewasikia. Mjiulize, mtu asiyepokea malipo yake tangu mwezi wa kwanza anaishi je? Ndiyo maana wameamua wasirudi tena shuleni kusomesha, na hawapendi tena malipo yao ipitie kwenye Karitas, lakini wapate malipo yao kupitia benki. Hatukuweza kufikia Karitas wikendi hii ili kupata maoni yake kuhusu jambo hilo tunamkaribisha kwa sasa Eliz Kavira. Kwa sasa kipindi cha pili cha habari: baada ya Kivu Kusini na Kivu Kaskazini, serikali ya nchi imeamua kwamba wanafunzi wa somo la mwisho wa shule ya msingi na ya sekondari katika jimbo la Ituri hawatalipa gharama ya ekzeta pia ya tenasosp. Tunataka tujue, je, wakaaji wa Ituri wamepokea habari hiyo? Kwa kupata jibu, tunapokea David Putu ambaye ni kiongozi wa mkoa wa chama cha kitaifa cha wazazi wa wanafunzi wa Kongo. Tumfate katika maongezi yake na Jean Claude Lokidile. David Putu, jambo jambo. Bwana journalist, je, maoni yenu kuhusu hatua serikali ya Kongo, yani kukubali kuchukua mzigo ya kulipa pesa ya kuwaruhusu wanafunzi la darasa la sit la kipimbana Yen dita na pia kisekondari kuweza kushiriki katika mtiani ya kiserikali yani examen deta na pia tena sops mwenye kufanya hii organization na ye peke government anakamata mikano ya kusema bazazi abawezi kulipa, kufatana na magumu yetu. Na tumesema tena aksante na government, tunasema aksente na government me, tunaomba na government asibakirie, tuna bile vitabu ya kuandika ana mata mipango ya kulipa. Kabla tuanze mazungumzo yetu, ulikuwa ukiniambia kwamba bado kunakuwa uwasiwasi, mnakuwa na shaka, ni kwa sababu gani? Oga ni kusema tunaomba na government mambo examen, ikuna budget. Unaona kazi yenye banasema dissertation examen ni batapasha kukorije ayo ku maprovense ifo, kutafuta ba mwalimu ya elimu benye balisoma fridge, bakuje bakorije na babalipa alo, sasa inabidi government namuna natoka kusema atume musada mbio, atume ule musada hivi bale bamwalibu na bale bakubwa basikuwe tante na batu bendebikonandi ya mbaya ma corruption hivi babapatie ma point fulani fulani. Alo, tunapenda government alete musada ivi bale batu batumike ndani ya ukimya na ndani ya oka ya Mungu vile vile. Kuko watu benye kila wakati banabakamata, banasema basurveillan, kila batu banakamata batu banasema iko basuperviseur, na batu benye bakuna kubeba ile makazi zote mpaka mwisho kukamata sanduku ile ya exament kwenda nayo nyanya sapa kwetu kwenda nayo byakato mambasa ukunaona na njia iko tu problem na kutoka hapo kwenda nayo Angumu, kwenda nayo Imbokolo, sinaomba pesa bawezi kuibeba, kukicho inaomba pesa na inaomba watu asidikize ile ma, eh, mal ya e examen d'etat na inabidi ina baanalipiwa bale batu bote banalipio, lakini kuna wazazi wengine ambaye tayari wamekusha kulipa hiyo pesa. Serikali imeahidi kurudisha pesa ya wazazi hawa. Je, maoni yenu? Ngambo za uh, anapeko sisi atuogope kitu kama government anarudisha franga ikifikia mbukubwa ya province ya kusema leo banatuma kuituri msaada yenye government alisema juu examen d'etat iko franga otam Government ataleta ile franga na bakubwa ya masomo kufatana na, na maekole yenye ilikuwa inashalipa na bazazi walikuwa banashalipa bata batabarujisha mapeza zao. Uoga ni kwamba inaweza kuchelewa ama kuchukua muda muda mrefu. Ile ndio kumubaya, ile ndio kumubaya, ile ndio kumubaya iyi franga examen d'etat aibidi tena iko na mapromesa. Government adaka mata mipango ya kurujisha ya kupatia batu franga na muna government anayu kalandrie ya masomo ya examen sila tuwa Kinshasa, hayi kutoka hapa na banayu wake kuhi dat ba, ba, ba, ba mwalimu ba komite fulani fulani batafanya ile kazi ilifo banayituma, haibidi tena batu baanje kungoya mbambo tulingoya tena wakati ya tena afepe ku masomo ya primari banafadisia babita, bo, batu babitabu mufanye bulete nyimero ya mpesa mufanye hivi, mufanye hivi, batu balituma mpaka alewa, atu awonaga kitu na pale, kama abapende kuelewa bataingiza bakubwa masomo lokalema en conflit na bazazi. David Mputu, nakushukuru. Ndio bwana journalist, nami vile ninakushukuru sana, asante katika mji wa Beni kusafisha barabara kubwa inayoitwa Bulevard Nyamwisi ilikutanisha mkuu wa division ya Mukumbi ama meri ya Beni na wachuruzi wa mafuta ya gari ama Wakadafi siku ya kwanza iliyopita, kwani maafisa wa kutelekeza sheria waliondoa maonyesho yote ya Wakadafi kwenye Bulevard Nyamwisi. Sasa mkuu wa division ya meri ya Beni amesikilizana namna gani na Wakadafi? Maelezo zaidi na Mark Marofimbo. Wakati wa kikao hiki pamoja na mwakilishi wa mea wa muji wa Beni wauzishaji wa, wa mafuta ya gari na pikipiki wanaojulikana sana kwa jina maarufu la Kadafi walishotwa vidole kusogea karibu sana na barabara na kuvuruga matembezi barabarani kisha kutambua yale mmoja wao alishuhudia yafuatayo. Ni operashoni ya mzuri sana kwani vile tu ya Beni ilikuwa kama sal. Wakati mkubwa ana lasi operashoni, veramente tunaifurahia sana na tunaambia wa Kadafi wetu ya kwamba siku ya Salongu, yani chaque samdi, a partir a sept heures mpaka dix heures, hakuna Kadafi mnjanezi ulisha karibira, kama salongo haya isha, qui veut dire mu kila komine wakati tunasikia burgomestre na la sec komine itakuwa mu centre, kwa mfano ni wa Mulekera, na sem itakuwa mu centre ni ya kampanya, yani ba Kadafi wote ba mwile axe inabana kumpanya burgomestre mwile axe panafaa salongu. Yani sisi bote tuko sa sec kwa kumpanya bakubwa jo ya operation ya deni propre. Kambale maja sasa ni kiongozi ya Wakadafi mjini Beni naye pia anatambua jambo hii, ila suluhisho itatokea wapi? Kambale mali ya sasa, kama tulitiwa sie vakadafi, na sisi tunapatikana vile kubarabara, tunatenga mapunda ku kubarabara, na wakati walianza hiyo operation, punda zetu zilitupiwa pembeni, na ndio maana walituitisha ut kwa upande wake ausikaye na mazingira mjini Beni awalika wakaji wote kujihusisha na majukumu ya usafi wa muji, sio tu wale wa Kadafi Moiza jirodu. Mekanizme ya kwanza ni kusasibilize kwanza, batu batu baelewe gizi tunapasha kuwa na vile ya mzuri, kwa sababu maneno ya asenisma inahusisha kundi mingi iko na obligation ya kujimblike kwa ile vision ya ville propre ya Beni. Kwa kuperenize hii kazi tuko na estore brigade sanitaire ya mairie ya Beni, itapita na itaangalia nani anachafula na nani hachafule. Ifamike kwamba tango mkazo uwekwe kuhusu usafi wa muji na mazingira yake mjini Beni, mji mkuu kwa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini yote yamewekwa tayari kwa mafanikio, ili usafi uonekane mjini kupitia uhamasishaji ya wakaaji Beni. Mark Marufimbo Orejo Kapi tunafika mwisho wa habari. Asanti kwa kutufata.