Mpango wa serikali ya Kongo wa kuzaa hospitalini bila malipo umeleta utata nchini. Vituo vingi vya afya vinavyotekeleza mpango huo vimeusimamisha vikidai kwamba havijalipwa tangu miezi kadhaa kwa ajili hiyo. Kiwanda cha chai cha Lemera katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini kimelazimika kufungwa kutokana na uporaji wa vifaa vyake vya uzalishaji na waasi wa AFC M23. Ni kufatana na mapigano makali kati ya waasi na wazalendo siku ya tano iliyopita. Huko Kivu Kaskazini, walimu wa tarafa la Masisi wanadai mishahara yao ya miezi mitano tangu mwezi Januari iliyopita. Wanailaumu Caritas wakala wa kulipa na wanatishia kuanzisha mgomo. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili, kama nilivyotanguliza hapo awali, huduma za kuzaa bila malipo. Baadhi ya vituo vya matibabu vya kidini mjini Kinshasa vinasimamisha huduma za bure zinazohusiana na uzazi. Ni hasa vituo vya matibabu vya Kikatoliki vile vya kanisa la Kristo nchini Kongo, kanisa la Kimbangist na jeshi la Wokovu. Hospitali ya Monkole pia ilitoa taarifa kuhusu hili. Katika barua yao kwa baraza la kitaifa la huduma ya afya kwa wote, taasisi za kidini zinaunganisha uamuzi huu haswa na kutotoa malipo ya bili za mpango huo. Mfuko wa mshikamano wa afya, shirika linalohusika na kusimamia fedha za malipo ya huduma za afya linaomba radhi na kuomba kuendelea kwa huduma. Inasema kuwa mazungumzo yanaendelea na vituo vya afya ili kupata suluhu kufikia mwisho wa mwezi huu. Sifa Maguru kwa maelezo. Vituo hivyo vya afya vinasema haviwezi tena kulipia gharama za sasa kutokana na kuchelewa kwa malipo. Hizi ni pamoja na miezi minane kuhusu malipo ya kujifungua, zaidi ya miezi makumi mawili kuhusu mashauri na matunzo kabla ya kujifungua na mbele ya kuanza shule pamoja na uchunguzi wa uzazi. Hii inapaswa kuongezwa kwa malipo mengine ambazo hazijatolewa pamoja tena na zingine ambazo zimelipwa Kiasi. Vituo hivyo vinaendelea kujulisha kama kwa sasa ni mashauri na uzalishaji pekee ndiyo vinabaki bila malipo, lakini gharama zote zinazohusiana zinalipwa. Ikiwa hakuna suluhisho linalopatikana hadi tarehe 19 Juni, hakutakuwa tena huduma za bure. Viongozi husika na mpango huo wa afya waliomba msamaha kuhusu usumbufu wowote wa wakihakikisha kwamba jumla ya mpango wa huduma ya afya itaendelea. Viongozi wale walihakikisha kuwa mazungumzo inaendelea na vituo vya afya wakihaijia kupata suluhisho walichanjwa dhidi ya surua huko Salamabila kusini mwa mkoa wa Maniema. Hii ilikuwa wakati wa kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa huu iliyoendeshwa na Medecins Sans Frontiere, MSF, madaktari wasio na mipaka, katika tarafa la afya la Salamabila mwezi Mei. Viongozi wa afya wa pahali na hata jamii inakaribisha juhudi hizi, ingawa bado kuna changamoto za kutatuliwa. Ikumbukwe kwamba mwezi Februari iliyopita MSF ilihitimisha kampeni ya chanjo katika mtaa wa afya wa Kasongo ambapo zaidi ya watoto elfu makumi nne walipewa chanjo ili kuwa salama. Kiwanda cha chai cha Lemera katika tarafa la Kalehe jimboni Kivu Kusini kimelazimika kufungwa kutokana na uporaji wa kimfumo wa vifaa vyake vya uzalishaji. Mashine zote za kiwanda hiki zilichukuliwa na waasi wa AFC M23 hadi mahali ambapo hakujulikani. Uporaji huo ulitokea kufuatana na mapigano makali kati ya waasi na wazalendo siku ya tano iliyopita. Je, ni nini umuhimu wa kiuchumi wa kiwanda hiki katika kanda? Elise Kavira kwa maelezo. Kiwanda cha chai cha Lemira ni muhimu sana kwa uchumi wa eneo la Kalehe ina uwezo ya kuwapa wakaaji wengi wa eneo la Kalehe kabamba kazi na inaweza kusaidia karibu jamaa mia moja kupitia mishahara ya kila mwezi. Chama hiki kiliwekwa tangu wakati wa ukoloni ili kutoa chai kwa ajili ya matumizi ya wakaaji, lakini chai ambayo ilikuwa ya ubora mzuri ilikuwa ikiuzishwa nje ya nchi ili kurudisha pesa katika jimbo la Kivu Kusini, zaidi katika eneo la Kalehe. Lemera ilikuwa na matrekta ya kulima ulongo vizuri ili kutoa chai lakini kutokana na kufika ya M23 katika eneo la Kalehe tangu mwezi wa kwanza wa mwaka huu, kiwanda cha Lemira kimefungwa hafla. Na siku ya tano iliyopita, waasi wa M23 walifukuza wazalendo kisha wakaiba vyombo vyote vya kazi. Huko Ituri, jeshi la FARDC likiungwa mkono na polisi lilivamia kambi ya wakimbizi ya Nyamusasi hii siku ya Jumapili katika uwanda wa ziwa Albert ambapo takriban watu elfu nane waliokimbia makazi yao wanahifadhiwa. Mwisho wa operesheni hii, washukiwa watano walikamatwa na kupelekwa Bunya kwa uchunguzi. Kulingana na viongozi wa eneo, kambi hii inashukiwa kuwahifadhi wanamgambo ambao wanavuruga eneo hilo. Izaki Remo kwa ripoti. Usemi wa Martial Kizabyamungu. Zahidi ya magari kumi zenye kubeba jeshi la FRDC na polisi kuondoka hapa Bunia zilijielekeza siku ya posho usiku pale kwa Nyamusasi, kupledi ya Ziwa Alberti, kilometa makumi sita mashariki ya Bunia mutaani Jugo. Walisaidiwa na jeshi wengine kutoka pale Kaseni na Chomia. Jeshi hawa walijiingiza ndani ya kimpi ya wakimbizi ya Nyamusasi kwa kutafuta vifaa vya kijeshi. Duru za nyumbani Znaripoti kusema ya kwamba hakuna hata alama moja ya kijeshi yenye ilikutwa ndani ya kempi hii, lakini watu watano wenye kufananishwa kuwa na ushirikiano na makundi yenye kubeba silaha walikamatwa na kupelekwa hapa Bunya. Operesheni hii ilifanyikwa na mapendekezo ya kamati ya usalama yenye ilikuwa ikiwazia kuako kwa wanamgambo ndani ya kempi hii ya Nyamsasi. Waongozi wa kempi hii wanafurahi na kusema ya kwamba hii inamaliza mawazo mabaya dhidi ya wakimbizi, ila wanashutumu vitendo vya wizi na uporaji ya simu ya mkononi, pesa na vitu vingine. Hatukuweza kupata majibu ya jeshi kwa hii mashtaka. Ni kiripoti kutoka Buja. Mimi Marsial Kizabya, mungu Radio Okapi, jimboni Kivu Kusini. Baraza la vijana la mjini Bukavu linatuma barua ya wazi kwa serikali, bunge na watu mashuhuri wa DRC. Lengo ni wito wa uhamasishaji na mwamko wa kizalendo juu ya hali ya usalama na kijamii na kiuchumi inayotawala hivi sasa katika mkoa wa Kivu Kusini na Bukavu haswa. Turejee kikubwa cha barua hii ya wazi katika uchambuzi huu wa Blaise Shindani, usomi wa Pascal Chinamula. Katika neno lao la utangulizi, wasimamizi watatu wa barua ya wazi kwa serikali, seneti, wabunge na viongozi wote wa Kivu ya Kusini, shauri la vijana mjini Bukavu, wanasisitiza kimya ambayo wanaona kama alama ya uhalifu mbele ya uvamizi kwa muda mrefu wa mji wa Bukavu na maeneo mengine na waasi wa AFC M23 hawa wakiungwa mkono na Kigali, msimamizi wa kamati ya vijana ya mji wa Bukavu anatoa wito kwa kuamka na kuongeza uzalendo kuhusu hali za usalama pamoja na hali ya kijamii na kiuchumi inayoendelea sasa katika mkoa wa Kivu ya kusini na hasa katika jiji la Bukavu kwa namna ya pekee. Vijana wa Bukavu wakishirikiana na wananchi wa Kivu ya kusini kwa ujumla wanaishi katika hali ya hatari na yenye kuzoroteka siku hizi. Hii inatokana na kesi nyingi za uporaji zilizoendeshwa kabla ya kuchukuliwa kwa jiji la Bukavu na hararati za M23 na kufunga kwa benki pamoja na ukosefu wa mshahara kwa watumishi wa nchi tangu miezi mitano. Baraza la vijana ya mji wa bukavu yamalizia barua yake ya wazi kwa kupendekeza viongozi wa kivu ya kusini waonyeshe sura yao halisi haraka iwezekanavyo, kwa sababu wakati umefika wa kuchukua hatua. Katika jimbo la kivu kaskazini, walimu katika eneo la elimu la masisi ya saba katika tarafa la masisi wanatishia kugoma kuanzia hii siku ya kwanza tarehe tisa Juni ikiwa mishahara yao haitalipwa. Wanadai mishahara yao ya miezi mitano. Kulingana nao, hawajapokea mishahara yao tangu mwezi Januari iliyopita. Wanailaumu Karitas, wakala wa kulipa ambaye inadaiwa anadai ugumu katika kusafirisha fedha. Waalimu hawa wanasema hii ni sababu isiyo na msingi na wanakataa kusikiliza kutokana na magumu wanayopitia. Wanatoa wito kwa wizara ya usimamizi kwa kupata suluhu kwa swala hilo. Augustin Sabakaka, katibu mkuu wa jimbo la elimu la Kivu kaskazini ya tatu, anaelezea hali ya walimu hao ambao baadhi yao wametenganishwa na familia zao wakati huu wa vita. Maneno yake yanatafsiriwa hapa na Elise Cavira. tangu mwezi wa kwanza hadi sasa walimu wanapitia kipindi kigumu, wanakutana na shida nyingi, na sababu ya hiyo wamechukua madeni mengi. Kutokana na ukosefu wa usalama, wanakosa hata namna ya kwenda kwenye shamba zao ili kujitafutia vyakula. Walimu hawa kwa sasa wanaishi na kuomba msaada, jamaa zao zinateseka na hata watoto wao hawaende tena shuleni. Kweli walimu wanateseka sana, na hakuna anayewasikia. Mjiulize, mtu asiyepokea malipo yake tangu mwezi wa kwanza anaishi je? Ndiyo maana wameamua wasirudi tena shuleni kusomesha, na hawapendi tena malipo yao ipitie kwenye Karitas, lakini wapate malipo yao kupitia benki. Hatukuweza kufikia Karitas wikendi hii ili kupata maoni yake kuhusu jambo hilo tunamkaribisha kwa sasa Elis Kavira kwa kipindi cha pili cha habari. Mwalikwa wetu leo ni Tambwe Rajabu Bernard, yeye ndiye mratibu ambaye ONG Cadre d'Appui pour la recherche des Solutions, kwa kifupi CARS, inapitia katika jimbo la Manyema. Leo atatwelezea kuhusu programu hiyo ambayo inasaidia watoto wa jamaa maskini na mafaa kidogo ili waweze kuchuruza na wasomeshe watoto wao vizuri. Bwana Tambwe Rajabu Bernard amepokelewa na mwenzetu Florence Kizalunga. Bwana Bernard Rajabu ao jambo. Jambo sana madame journaliste. Tumewaona pamoja na wazazi wa watoto mbalimbali mkowapatia vitu mbalimbali ya kuweza kuoshisha. Nini iliweza kuwasukuma? Kenye kilitusukuma, madame Kiza, tulikuwa tunakuta mumugini na mpaka leko inafanyika watoto wadogo, eh, ba mwende 15 ans 12 ans 11 ans jebiko naojisha maji banojisha bitika alors que fasi ni kumasomo. Sasa tunafanya ile ankete, tunauliza bale, la plu part ya bale batoto banatwambia muzazi anisomeshe juu ana possibilite. Ndio tukabeba kwa 40, selon vile bayero yetu alitusaidia tubasomeshe. Na wakati mnasema kama mtawasomesha, mtawasomesha namna gani? Sisi tunawasomesha paske mtoto mdogo d'abord tunakombatre kama mtoto mdogo hapasi kuchuuza, fasi yake ni kumasomo. Tunapatia wazazi wao buchuluzi, ile tunaita maagre, tunampatia bidomo ya mafuta, tunampatia 300 gobele ya muchele juste ua upermetre kumusomesha mtoto wake. Na hiyo fedha muliwatosha wapi? Hii fedha tuko na bayer wetu karce, iko tangu 2002 ndio iliundwa. Tuko na bayer moja italien ile ONG inaitwa avec pves on lis, ni yeye njo tulitandre mukono, tulimuombaomba akatusaidia se tupime kwanza hii mwaka. Sasa, wakati mnapatia wamama muchele na mafuta wawapate kuuzisha, ni wamama ndio waliwaomba iyo muchele na mafuta ama ilikuwa tu kumaoni yenu nyinyi peke? Tulikutanisha bamama tukawauliza nini mna weza kuuzisha kwa haraka purke mtoto asikosake bike asikose kae asikose sabuni ya kufule uniforme yake. Bakasema chakula njo inatokaka kwa haraka, na chakula yetu mingi hapa. Baliona maske mafuta inauziwa kila siku na muchele njo maana tulibapatia, kwele mbiri me na mpeshe meme, bunga ya mioko banaweza kuchanga purke bauzishe chaque jour, asikose ile pesa. Na wakati wamama mama wao watakuwa wakiujisha hivyo vitu, watakuwa wakileta quelque chose huko kunako onje yenu. Wa mama wako pale ataoka wauliza, sisi karsi atuaombe kitu, au contraire sisi tunatuma baani materi yetu kwa kufuatilia namna gani wanauzisha, magumu gani wanakutana nayo. Dayer, kama na unamuona tunamuita mea wa mtani juu ya kusema tuko nataka kubalombea exoneration basi lipaki ile mataxe. Donc tuko tuna baankadre na kuma nyumba na kule kwae banauzishi. Mtawaankadre na namna gani mtafanya suivi ya hiyo vitu kama wanaendelea vitu? Manake kila juma, kila samedi tuko tunakutana nao. Tulifanya trois sous group mu makartier nye banaka si, tunaenda kwabo tunamuuliza, i bido ya mafuta ulinunua 90000 francs sawa? Ile bido unaona pale, iko chupa makumi nne mule ndani, uliuzisha ku 2500, ulipata ngapi? Na tuko na mabuku yenye tutawakabulia yenye tulitengeneza kwa kufatilia. Mwenye ajue kuandika, mtoto wake uli mwenki, tuko tunamusomesha, anamusaidia kuandika. Tuko tunawafatilia sana. Sasa umeonyesha kwamba uko mbele, kwamba kunako tauni ya Kindu kunakuwa watoto wengi wakikuwa kizungu wamekuwa wakizunguka kunako barabarani, mmoja akiushisha kalanga, mwingine miindi, mwingine hata matunda. Sasa nyinyi mmekamata tu watoto makumi nne. Sasa amuoni kama watu ni wengi, madam Kiza? Sasa tulifanya ankete mwezi wa tano juu ya wale watoto wako wengi sana, hata zaidi ya mia tano, lakini mwenye tulimuomba pesa ule pvs avec onlis ule Italian anasema aa, mwaka wa kwanza, unajua inchi yetu kwa wakati huu tuko wakati wa vita. Alisema tupime kwanza na wale watoto makumi nne, kama mukatumika vizuri na wale makumi nne, mwaka ujao tutaendelesha kupandisha hesabu, na kama hamtumike vizuri mambo itaishia pale. Alors kenye mko natafuta Uh, solution kwa ajili ya wale watoto, ndio maana tuko tunajikaza. Sisi cars tunajikaza sana, tutumike nao vizuri na leo tunasinye ile acte ya engagement kati ya sisi cars si ONG na wale wa Mama presidente wao, tunasinye ile mapatano yetu ya kusema kama watatumika vizuri, juu tusipoteze ile msaada. Haya, kwa kusaidia basi mtoto wa Kindu ambaye anayeteseka asome, nini napasha fanyika sana kwa viongozi kwa viongozi, en tout cas watu angalie, unaona ile phenomene fenomene bamaibobo banakuwa mingi, unaona hii maonje madame Kiza banakuwa tu ni kutusaidia, me hii kazi ni serikali ndio anapasha kuifanya. Mimi nawaza kitu ya kwanza ni kuimiza wazazi, muzazi hawezi kushindwa na mtoto wake kuta kwa masomo moya ya kuepe lokala mtoto wa mwanaume anaenda kaputula vile sawa, vile jipe mwalimu anavula kikwembe yake, anamvalisha le mutoto anauza uzi na shindano, anamshonea kaputula, donc wazazi wengi inadai kuwaimizi wajue namna gani ya kukamata watoto. Kesho kesho, Bernard. Katika jimbo la Ituri, wawakilishi wa jamii makumi mbili na moja ya jimbo walibadilishana uzoefu wa tamaduni zao siku ya tatu iliyopita ilikuwa kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya utofauti za kitamaduni duniani kulingana na unadi kwa urefu Union des Associations Culturelles pour le Developement de Lituri, na Kiswahili tutasema mkusanyiko ya mashirika na Kiswahili tutasema mkusanyiko ya mashirika zinazohusika na utamaduni kwa maendeleo katika jimbo la Ituri ndiyo ilipanga mkutano huu ya wawakilishi wa jamii makumi mbili na moja ya Ituri kwa lengo la kuimarisha mafungamano ya kijamii kwa ajili ya amani. Tufate ripoti ya Sadiki Abubakar. Walikuwa mamia za watu wana memba wa jamii mbalimbali mbali la Ituri walioshiriki kwa sherehe hilo. Kila jamii ama kabila ilichukua muda ya kubainisha mila yao kwa ajili ya kuimarisha amani na maisha ya pamoja. Utamaduni ni jambo enye kusababisha maisha ya pamoja katika amani, alinena Eten Unega, aliye kiongozi wa zamani ya ofisi ya uwaziri ya utamaduni nchini. La culture apporte une tres grande contribution, utamaduni hutoa mchango kubwa sana kwa amani ya jimbo, kwa sababu utamaduni ni sababu ya mshikamano wa kijamii. Utamaduni unaunganisha familia, watu na jamii. Kwa hivyo utagundua kuwa hakuna ubaguzi, hakuna uadui, hakuna shida kuhusu swala la utamaduni na kama unavyoona kwa sherehe ya siku hii ya utofauti ya kitamaduni kabila zote za Ituri zilikusanyika. Namna gani utamaduni inaweza kusaidia kwa kutatua shida ama ugomvi kati ya jamii? Profesa Mbitu Ngeza akiwa kiongozi mkuu wa USP Bunya ameomba majamii za Ituri kurudilia mila ya kizamani Kuhu maliza vita yenye inafanyika leo, inafaa tusisahau yenye mababu walitumizia kama metode, kusema mulituua, si vile tunakwenda kuua, munarudia tena kuua ngambo yetu, tunarudia tena olea, kuendelea kuuwana mzuri, tukamate shoka, tunashimika shoka ndani ya udongo kwa kuonyesha ya kama tokea leo hatutauwana tena kati yetu, tunabakia tu mutani tuanze kusema maneno ya ziaka ao yenye ingeweza kulumiza roho ya mwingine lakini hautalumiza tena, munabakia wandugu. Ile methode vile iliunganisha wa makabila mbalimbali mbali ya Ituri, kati yabo, uwingi ya utamaduni ni jambo lenye kusababisha maendeleo ya kijamii katika jimbo la Ituri, alinena mtumishi James BNC. Na wakati watu wanapokuwa pamoja katika muji kama wabunia, unakuta ya kwamba watu wanapimana dune maniera constructive. Ninasema unakuta ya kwamba maendeleo yanakuwa pamoja haswa mandugu zetu pia wenye wamekuja kutoka nje ya Ituri pamoja, wameweka akili zao pamoja. Umeona ya kwamba Ituri sasa na mji wa Bunia unaendelea kwa mwendo wa kasi. Jamii nyingi walioshiriki katika sherehe hilo walibainisha michezo na chakula ya mila zao. Bunia, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.