Oh, kongamano la kumi na mbili la maliwali linaendelea huko Kolwezi, jimboni Lualaba, limefunguliwa na rais wa jamhuri. Washiriki watachambua mambo mengi yakiwemo maendeleo endelevu katika majimbo. Jini Kinshasa, mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya kasasyon aliomba hii siku ya kwanza kibali cha kumshtaki waziri wa sheria Constant Mutamba kwa tuhuma za ubadhirifu wa fedha za umma. Jimboni Ituri, shirika lisilo la kiserikali la maendeleo ya jamii na ulinzi wa mazingira Adese ilikabidhi miundombinu kadhaa ikiwemo majengo ya shule mwishoni mwa juma kwa jumuiya za wakazi wanaoondoka Mbala, Bembei na Telega nje kidogo ya Bunia. Hamjambo cizaji wapenzi na karibuni kwa wote. Mkuu wa nchi alifungua rasmi hii siku ya pili kongamano la kumi na mbili la magavana huko Kolwezi, mkoa wa Lualaba. Kauli mbiu ya mkutano huo ni afya sababu katika uwiano wa kijamii na maendeleo endelevu ya mkoa. Kwa Feliks Chisekedi, kikao hiki ni fursa kwa washiriki kujadili umuhimu wa bima ya afya kwa wote hasa kupunguza tofauti za kijamii. Pia inatoa fursa ya kujadili changamoto na fursa zinazohusiana na chanjo, malisho, uzazi wa mpango na uvumbuzi katika ufadhili wa afya. Kongamano la kumi na mbili la maliwali linaendelea huko Kolwezi, jimboni Lualaba. Rais wa jamhuri ndiye alitoa uamuzi wa ufunguzi. Mijadala hiyo itazingatia afya kama sababu ya uwiano wa kijamii na maendeleo endelevu katika majimbo kuhusu mada hii, asasi za kiraia za Lualaba zinaamini kuwa mapendekezo yanayotokana na mikutano hii yatasaidia kuboresha hali ya maisha ya jamii za vijijini, hasa ambazo mara nyingi zinakabiliwa na upatikanaji mgumu wa huduma bora za afya. Serikali inapaswa kuchukua hatua zinazohitajika kuhakikisha malipo ya mara kwa mara kwa mara kwa mawakala wa serikali na watumishi wa umma katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa, wa AFC M23. Hivi ndivyo mkuu wa bunge la kitaifa anapendekeza, ili kuhifadhi umoja wa kitaifa na kuepusha mgawanyiko wa mashariki na magharibi. Vital Kamerhe alisema hayo hisi kwa kwanza wakati wa kikao cha mashauriano cha kuchunguza ripoti ya tume iliyochunguza mradi wa sheria ya marekebisho na kuongeza sheria ya hadhi ya mawakala wa utumishi wa umma. Vital Kamerhe anazungumza na Michel Kifinda Ngoy. Elise Kavira anatafsiri maneno yake. Nazani kunapokuja swala ya wafanyakazi wote, kusiwe na ubaguzi, iwe ni wafanyakazi wa RVA wa SNEL, walimu au mfanyakazi mwingine yeyote. Katika maeneo yanayokaliwa mutawatesa tena zaidi, kwa sababu tayari wako chini ya uongozi ya waasi, tena munawapunguza mishahara yao na kisha ile pesa kutoka kwao zitaenda wapi? Kwa nini walioenda Kinjasa nao hawapate malipo yao? Niliona masanduku ya exeta zilipokelewa Goma. Hatupashwi kutoa hisia kwamba tumewaachia waasi sehemu ya eneo letu. Tukiendelea hivyo, hawa wavamizi watachukua fedha za nchi ili kujenga hospital na vifaa vingine, na wananchi wataona bora wakae nao badala ya kurejea serikali kuu. Hii ni hatari kubwa. Mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya Kasasion aliomba hisi kwa kwanza kibali cha kumshtaki waziri wa sheria. Kama unavyojua, Firmin Mvonde amewasilisha shitaka la pili bungeni kuhusu swala hili. Constant Mutamba huenda akakamatwa iwapo bunge la kitaifa litaruhusu baada ya kukagua hati ya mashtaka. Ikumbukwe kuwa waziri huyo anatuhumiwa kwa ubadhirifu wa fedha za umma zikiwemo dola milioni kumi na tisa zilizokusudiwa kwa ajili ya ujenzi wa gereza la Kisangani. Kwa habari hiyo hiyo, kipengele cha mia moja makumi sita na sita nukta ya pili ya katiba kinasema kwamba mjumbe wa serikali anaweza tu kushtakiwa kwa ruhusa ya bunge. Ikumbukwe katika swala hili kwamba hadhi inayozingatiwa hapa ni ile ya wakati vitendo vinavyodaiwa dhidi ya waziri vilipofanywa. Kama inavyoonekana, mtu aliyechaguliwa kuwa mbunge anaweza kuteuliwa kwa serikali. Kitakachozingatiwa sio hadhi yao ya zamani kama mbunge au seneta, kwa sababu wakishakubali kuketi serikalini wanatoka nje ya ukumbi wa bunge na mmoja wa wasimamizi wao atahakikishiwa mamlaka yao ya kuchukua nafasi zao, na kwa vile haiwezekani kuwa kuna watu wawili au watatu ambao wamefunikwa na kinga ya bunge mbunge wa zamani ambaye amekuwa waziri anavuliwa kinga ya ubunge na kuwa mnufaika wa upendeleo wa mashtaka na mamlaka, ni mfano wa Constant Mutamba, na ndiyo maana ombi la kwanza la Wizara ya Mwanasheria Mkuu lilikuwa kupata kibali cha kuchunguza kesi yake kama nilivyotanguliza. Miundombinu kadhaa ilikabidhiwa mwishoni mwa juma kwa jumuiya za wakazi wanaoondoka Mbala, Bembei na Telega nje kidogo ya Bunia. Ni hasa majengo ya shule, madaraja ya miguu na chemchemu za maji ya kunywa zilizotengenezwa. Hii ni sehemu ya mradi wa Hoifa unaotekelezwa na jumuiya ya kimataifa ya Shirika lisilo la Kiserikali la Maendeleo ya Jamii na Ulinzi wa Mazingira ADESE. Nikleti Kodiango anatoa maelezo. Mungu kwa usomi. Kwa ujumla makazi kadhaa za msingi zilijengwa na shirika ADS na kurudishwa kwa jamii ya Mbala, Mbembei na Telega kilomita zaidi ya kumi na Bunya. Eneo zenye zilipokea wakimbizi wengi kutoka pale mtahani Jugu. Hii imepunguza uwezo wa kushughulikia huduma zinazotolewa kwa wakaji wa eneo hizo. Kukabiliana na changamoto hizi, shirika ADS iliandaa mipango mengi kwa sekta ya elimu, maji, usalama wa chakula na maisha. Hivyo walijenga madarasa 17 yenye madawati 316, visima vya maji ya kunywa nne na vilalo ndogo mbili kwa kuunganisha vijiji ya Telega na Mbembei, lakini pia kurahisisha msongamano wa magari kwenye barabara za kilimo zinazosambaza chakula katika mji wa Bunya. Haiza ukumbi wa kazi nyingi na vibanda viwili vya soko vimejengwa. Vitendo hivi vinavyochangia maendeleo ya eneo hilo vinakaribishwa na walengwa, anasema hivi Inosa Bahati, yeye kama solutali ya kijiji ya Mbala. Hata hivyo, baadhi ya changamoto bado zinatakiwa kupata sululisho katika vyombo hivi, miongoni ni ukosefu wa miondo ya matibabu kwa ajili ya huduma ya wagonjwa. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Okapi huko Kongo Central, ambako tunaelekea, vituo vya ukaguzi vilivyowekwa katika tarafa la Sekebanza kati ya miji ya Matadi na Boma ili kuzuia kujipenyeza kwa adui vimegeuzwa kuwa eneo la vitisho na unyang'anyi wa watu, kulingana na watumiaji wa barabara ya Matadi Boma, ambao wanashutumu hili kupita katika vizuizi hivi ni sharti la malipo ya franga elfu moja za Kongo kwa mtu yeyote asiye na kitambulisho wanaomba kuondolewa kikamilifu kwa vizuizi hivi katika eneo ambalo zaidi ya hayo liko mbali sana na mpaka kati ya DRC na Angola ambapo maadui wanaweza kuzunguka. Taarifa ya nanaplo rishimambu inasomwa hapa na Pascal Chinamola. Kituo cha kwanza kinapatikana katika kijiji cha Kizulu katika sekta ya Lundi wilayani Sekebanza. Checkpoint ya pili inajengwa pa mlango wa mji wa umeme wa Inga, na checkpoint ama kizuizi cha tatu kinaimarisha kilomita kumi na tano baadaye karibu ya mlango wa mji wa Boma. Vizuizi hivi vitatu vinadhibitiwa na huduma tatu: askari polisi, kurugenzi kuu ya uhamiaji ama DGM pamoja na ANER. Masharti makali yanapewa kwa wananchi wenye kupita kwa kila mmoja wa vituo hivyo vya ukaguzi na kwenda ngambo nyingine. Kwanza, wanalazimishwa kushuka kwenye gari, haijalishi wawe wagonjwa ama wawe na afya nzuri. Pili, kila asiye na kitambulisho ama piece d'identite anatozwa faini ya elfu moja pesa za Kongo. Wananchi wote wanatakiwa pia kulipa pesa elfu moja franga za Kongo ili waruhusiwe kuvuka ngambo nyingine. Kamanda wa polisi wilayani Sekebanza, Christophe Monga Masali, ambaye tuliwasilisha anasema kwamba vituo hivyo vya ukaguzi vimejengwa kwa maelekezo ya waziri mkuu wa mambo ya ndani. Kuhusu unyanyasaji ambao unalaumiwa, mkurugenzi Christophe Monga anawaalika maofisa wake kutumia busara huku akiahidi kuendesha uchunguzi huko Kivu Kaskazini, nyumba nyingi zilichomwa moto huko Mulema, msichana mmoja wa takribani umri wa miaka kumi aliuawa huko Nyamilima na watu walilazimika kuyahama makazi yao katika kijiji cha Mgongo. Haya ndiyo matokeo ya mapigano ya hii siku ya kwanza katika vijiji hivi vilivyo katika tabaka Kisimba tarafani Walikale Bambo na maeneo ya Binza tarafani Ruchuru, huku hali ya utulivu mdogo ikitawala katika vijiji hivi. Hii siku ya pili, hali ya usalama na kibinadamu inaendelea kuwa tete, kulingana na vyanzo vyetu vya ndani. Na kwa kifupi, silaha mia moja makumi nane na tisa zilikabidhiwa au kutelekezwa haramu katika maeneo kadhaa katika kata Ndendere, manispaa Ibanda, mjini Bukavu, jimboni Kivu Kusini. Albert Migabo Nyagaza, kiongozi wa kitongoji Alithibitisha kuwa hayo ni matokeo ya kampeni ya uhamasishaji aliyoanzisha pamoja na wakuu wa eneo lake tangu tarehe kumi na tano Februari mwaka tunao. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Elise Kavira. Mwalikwa wetu leo ni Tambwe Rajabu Bernard. Yeye ndiye mratibu ambaye ONG cadre d'appui pour la recherche de solutions kwa kifupi CARS inapitia katika jimbo la Manyema. Leo atatwelezea kuhusu programu hiyo ambayo inasaidia watoto wa jamaa maskini na mafaa kidogo ili waweze kuchuruza na wasomeshe watoto wao vizuri. Bwana Tambwe Rajabu Bernard amepokelewa wa na mwenzetu Florence Kisalunga. Bwana Bernard Rajabu, jambo. Jambo sana, madam journalist. Tumewaona pamoja na wazazi wa watoto mbalimbali mkowapatia avitu mbalimbali ya kuweza kuujisha. Nini iliweza kuwasukuma? Kenye kilitusukuma madam kiza, tulikuwa tunakuta mumugini na mpaka leo iko inafanyika, watoto wadogo eh, ba moins de 15 ans 12 ans 11 ans jibiko nozisha maji banaozisha bitika, alors que fasi ya mtoto ni kumasomo. Sa tunafanya ile ankete, tunauliza bale la plupart ya bale batoto banatwambia muzazi hanisomeshe juu ana posibilité, njo tukabeba kwa 40 selon vile bayere wetu alitusaidia tubasomeshe. Na wakati mnasema kama mtawasomesha mtawasomesha namna gani, sisi tunawasomesha parce que mtoto mdogo d'abord nakombatre kama mtoto mdogo hapasi kuchuuza, fasi yake ni kumasomo. Tunapatia wazazi wao buchuluzi, ile tunaita maager, tunampatia bidomo ya mafuta, tunampatia d 300 gobele ya muchele, juste mama auzishake imupermetre kumusomesha mtoto wake na hiyo feza muliyotosha wapi? Hii feza tuko na bayeri wetu karse, iko tangu 2002, ndo iliundwa. Tuko na bayere moja italien, ile ong inaitwa avec peves en lis. Ni yeye ndo tulitandre mkono, tulimuombaomba akatusaidia se tupime kwanza hii mwaka sasa. Wakati mnapatia wamama mchele na mafuta wawapate kuuzisha, ni wamama ndio waliwaomba hiyo mchele na mafuta, ama ilikuwa tu kumaoni yenu nyinyi peke? Tulikutanisha bamama, tukawauliza nini munaweza kuuzisha kwa haraka, purke mtoto hasi... watakuwa wakileta kelke shose huko kunako onje yenu wamama wako pale, ataukawauliza sisi karce atuwaombe kitu, au contraire sisi tunatuma baanimateri yetu kwa kufuatilia, namuna gani wanauzisha magumu gani wanakutana nayo dayer. Kama na unamuona tunamuita meya wa mutani, juu na ya kusema tuko nataka kubalombea basi exoneration basi lipaki ile mataxi. Donc tuko tunabaankadre na kuma nyumba na kule kwe banauzishi, mutawaankadre na namuna gani mutafanya suivi ya hiyo vitu nakule kama wanaendelea vizuri, maanake kila juma kila samdi tuko tunakutana nao, tulifanya trois sous groupe mumakartie enye banaka si tunaenda kwabo, tunamuuliza i bido ya mafuta ulinunua 90 mil francs sawa, ile bido, unaona pale iko chupa makumi nne mule ndani, uliuzisha ku 2500, ulipata ngapi? Na tuko na mabuku yenye tutawakabulia yenye tulitengeneza kwa kufatilia. Mwenye ajue kuandika mutoto wake uli mweni, tuko tunamusomesha, anamusaidia kuandika. Tuko tunawafatilia sana. Sasa umeonesha kwamba uko mbele kwamba kunako towni ya Kindu kuna kuwa watoto wengi wakikuwa kizungu wamekuwa wakizunguka Kuna barani mmoja akiushisha kalanga, mwingine mihindi, mwingine hata matunda. Sasa nyinyi mmekamata tu watoto makumi nne. Sasa amooni kama watu ni wengi, madamu kiza. Sasa tulifanya ankete mwezi wa tano juu ya wale watoto wako wengi sana hata zaidi ya mia tano lakini mwenye tulimuomba pesa ule pvs avec enlis ule ule Italian anasema, nasema aa, mwaka wa kwanza, unajua inchi yetu kwa wakati huu tuko mwakati wa vita, alisema tupime kwanza na wale watoto makumi ine, kama mukatumika vizuri na wale makumi ine, mwaka ujao tutaendelesha kupandisha hesabu, na kama hamtumike vizuri mambo itaishia pale. Alors kenye mko na tafuta solution kwa ajili ya wale watoto, ndio maana tuko tunajikaza sisi cars, tunajikaza sana, tutumike nao vizuri, na leo tuna sinye ile acte ya engagement kati ya sisikars si ong na wale wa mama presidente wao, tuna tunasinye ile mapatano yetu ya kusema kama watatumika vizuri juu tusipoteze ile msaada, haya kwa kusaidia basi mtoto wa Kindu ambaye anayeteseka asome. Nini napasha fanyika sana kwa viongozi kwa viongozi en tout cas, watu angalie, unaona ile fenomene ba maibobo banakuwa mingi, unaona. Hii maonje madame Kiza, banakuwa tu ni kutusaidia me, hii kazi ni serikali ndio anapasha kuifanya. Mimi nawaza kitu ya kwanza ni kuhimiza wazazi, muzazi hawezi kushindwa na mtoto wake kuta kwa masomo. Moya ya kuepe lokala, mtoto wa mwanaume anaenda kaputula isha tatuka, sawa vile jipe, mwalimu anavula kikwembe yake anamvalisha ule mtoto anauza uzi na shindano anamshonea kaputula. Donc wazazi wengi inadai kuwaimizi wajue namna gani ya kukamata watu. Kesho, kesho Bernard. Katika jimbo la Ituri, wawakilishi wa jamii makumi mbili na moja ya jimbo walibadilishana uzoefu wa tamaduni zao siku ya tatu iliyopita ilikuwa kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya utofauti za kitamaduni duniani, kulingana na UNADI kwa urefu, Union des Associations Culturelles pour le Développement de l'Ituri. na Kiswahili tutasema mkusanyiko ya mashirika na kiswahili tutasema mkusanyiko ya mashirika zinazohusika na utamaduni kwa maendeleo katika jimbo la Ituri, ndiyo ilipanga mkutano huu ya wawakilishi wa jamii makumi mbili na moja ya Ituri kwa lengo la kuimarisha mafungamano ya kijamii kwa ajili ya amani. Tufate ripoti ya Sadiki Abubakar. Walikuwa mamia za watu wana memba wa jamii mbalimbali mbali la Ituri walioshiriki kwa sherehe hilo. Kila jamii ama kabila ilichukua muda ya kubainisha mila yao kwa ajili ya kuimarisha amani na maisha ya pamoja. Utamaduni ni jambo lenye kusababisha maisha ya pamoja katika amani, alinena Eten Unega aliye kiongozi wa zamani ya ofisi ya uwaziri ya utamaduni nchini. Utamaduni hutoa mchango kubwa sana kwa amani ya jimbo, kwa sababu utamaduni ni sababu ya mshikamano wa kijamii. Utamaduni unaunganisha familia, watu na jamii. Kwa hivyo utagundua kuwa hakuna ubaguzi, hakuna uadui, hakuna shida kuhusu swala la utamaduni na kama unavyoona kwa sherehe ya siku hii ya utofauti ya kitamaduni kabila zote za Ituri zilikusanyika. Namna gani utamaduni inaweza kusaidia kwa kutatua shida ama ugomvi kati ya jamii. Profesa Mbitu Ngeza akiwa kiongozi mkuu wa USP Bunya ameomba majamii za Ituri kurudilia mila ya kizamani uh. Maliza vita yenye inafanyika leo, inafaa tusisahau yenye mababu walitumizia kama metode, kusema mulituua, si vile tunakwenda kuua, munarudia tena kuua ngambo yetu, tunarudia tena olea, kuendelea kuuwana. Mzuri, tukamate shoka, tunashimika shoka ndani ya udongo kwa kuonesha ya kama tokea leo hatutauwana tena kati yetu, tunabakia tu mutani tuanze kusema waneno ya ziaka ao yenye ingeweza kulumiza roho ya mwingine lakini hautalumiza tena munabakia wa ndugu. Ile metode vile iliunganisha wa makabila mbalimbali mbali ya Ituri. Kati yao, uwingi wa utamaduni ni jambo lenye kusababisha maendeleo ya kijamii katika jimbo la Ituri, alinena mtumishi James binc. Na wakati watu wanapokuwa pamoja katika muji kama wabunia, unakuta ya kwamba watu wanapimana dune maniere constructive. Ninasema unakuta ya kwamba maendeleo yanakuwa pamoja na ama ndugu zetu pia wenye wamekuja kutoka nje ya Ituri, pamoja wameweka akili zao pamoja. Umeona ya kwamba Ituri sasa na mji wa Bunia unaendelea kwa mwendo wa kasi. Jamii nyingi walioshiriki katika sherehe hilo walibainisha michezo na chakula ya mila zao. Bunia, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.