Radio Capi. Waziri wa sheria Constant Mutamba ndiye mshtumiwa anayepinga aliyemshtaki akiwa mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo Firmin Vonde katika kibarua cha tarehe 10 Juni amesema ni kwa sababu ya upendeleo na uadui kwake. Wakaaji wa jimbo la Chopo wanadai kusimikwa kwa tribunali ya hukumu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwa kuendesha kesi ya watenda maovu waliomwaga damu ya Wakongomani wakati wa vita mbalimbali mbali za mashariki ya nchi. Tayari <totipos> makamu kamanda mkuu wa jeshi la FARDC anayehusika na operesheni na habari za kijeshi General Jacques Chaligonza aliyeanzisha mikutano na kundi ya wakaaji wa jimbo la Manyema ni katika lengo ya kukusanya habari hakika kuhusu sababu na wanaoharibu usalama katika jimbo hilo. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jambo la waziri wa sheria Constant Mutamba, msutumiwa anapinga aliyemshtaki katika kibarua cha tarehe kumi Juni kwa mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo Firmin Mvonde, waziri wa sheria anakataa kesi yake isichunguzwe na kiongozi wa kituo cha sheria na wakata mashtaka wake kwa sababu ya upendeleo na uadui kwake. Kinyume, kituo cha sheria kinasema ni njama isiyo sawa na itazuia kuendelea kuchungua kesi hiyo. Taarifa ya Jeff Ngoy, usomi wa Elise Kavira. Iwapo anaonekana kuwa na upendeleo hapa, waziri Constant Mutamba anaeleza wasiwasi wake kuhusu kutopendelea kwa mwanasheria mkuu wa serikali na maamzi. Anawashutumu kwa kutokuwa waadilifu na wasiopendelea upande wowote wa kwa faida yao binafsi, anazani wanatafuta kumzuru kisiasa. Ndiyo maana anatoa wito wabadilishe maamzi, ili wasio na upendeleo wateuliwe kwa ajili ya kesi yake hata hivyo, ni ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma pekee ndiyo yenye mamlaka ya kumushtaki waziri. Kwa hiyo ombi la Constant Mutamba litakataliwa. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma inasema ni hivyo hivyo, wanafanya kazi yao katika heshima ya sheria. Malta Forest alikuwa amekataa pia uamzi wa maamzi wote wa mahakama kuu ya haki. Ombi lao lilikataliwa kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na moja. Waziri huyo anautumiwa kwa ubazirifu wa dola milioni 18 zilizokusudiwa ujenzi wa gereza moja mjini Kisangani. Constant Mutamba atalazimika kufika tena mbele ya afisi ya mwendesha mashtaka wa umma ambayo ameikataa. Kwa kifupi, kanali Daniel Mukala alimaliza wakati wa miaka 15 ya hukumu ya kufungwa tangu tarehe ine Juni iliyopita lakini anaendelea kubaki gerezani sababu siku yake ya kufungwa kisheria ni tarehe 26 Julai, siku ya kusimikwa kwa kufungwa kwake, kwa mjibu wa kiongozi mkuu wa mahakama ya kijeshi ya FARDC. Mmoja wa hukumiwa wa kesi ya Chebea na Bazana, Daniel Mukalai anadai aachwe huru. Mwakili wake anasema kwa sasa anafungwa kinyume ya sheria. Amejulisha pia kwamba mkata mashtaka mkuu wa mahakama ya kijeshi aliendikia shauri ya taifa ya usalama na kumjulisha kwamba mteja wake alifungwa tarehe ine Juni mwaka wa elfu mbili na kumi ajili ya kupata sababu kisheria ya kuacha kwake huru. Stefan Keza anashutumu maoni ya shirika la Voix des Sans Voix lenye kutamani mteja wake abaki katika gereza ijapokuwa mwisho wakati wa hukumu yake. Upande mwingine wakaaji wa jimbo la Chopo wanadai kusimikwa kwa tribunali ya hukumu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hiyo kwa kuendesha kesi ya watenda maovu wote waliomwaga damu ya Wakongomani wakati wa vita mbalimbali za mashariki ya nchi. Pendekezo hiyo ilifanyika siku ya pili wakati wa mwisho wa maandamano ya ukumbusho wa vita vya siku sita mjini Kisangani, maandamano yaliyoandaliwa na Frivao, yani mfuko wa matengenezo ya hasara ya mipango haramu ya nchi ya Uganda katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kipindi cha makumi mawili cha DRC Mining Week kilianzishwa hii siku ya tatu, Mkutano unaokutanisha watendaji wa sekta ya madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika kanda la Copperbelt. Viwanda vilijengwa na kuonyesha vifaa vingi kutoka makazi ya madini, na tena mikutano inaendeshwa kuhusu maswali mbalimbali yanayoelekea ya mada ya miaka makumi mawili ya mabadiliko ya uchimbaji wa madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwekeza fedha katika maendeleo ya viwanda pamoja na usalama wa nishati, maoni ya miaka ya elfu mbili makumi na tano elfu mbili makumi tatu. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Pole Munanga kutoka mji wa Lubumbashi. Na mradi wa usaidizi kwa ukubali wa pendekezo wa sheria kuhusu udongo kwa manufaa ya haki ya wategemezi wa pori katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ulizungumziwa katika mkutano siku ya pili mjini Kinshasa lengo ni ya kuchungua mbinu ya pamoja ya mashirika ya kiraia na vibarua vyake ajili ya kudai ukubaliwa pendekezo ya sheria kuhusu udongo, tayari inapatikana ubungeni na kusubiri kupangwa katika kikao cha mwezi wa tatu. Makamu kamanda mkuu wa jeshi la FARDC anayehusika na operesheni na habari za kijeshi alianzisha mikutano na makundi ya wakaaji wa jimbo la Manyema ni katika lengo ya kukusanya habari za ukweli kuhusu sababu na wanaoharibu usalama katika jimbo hilo. Siku ya pili, Jenerali Jacques Chaligonza alizungumza na mashirika ya kiraia, watetezi wa haki za binadamu, vijana, wanawake wakuu na wanabunge wa jimbo kwa wingi walidai kusimikwa kwa kikosi cha upekee cha jimbo hilo ajili ya kuendesha maoperesheni mbalimbali maelezo mbali mengi nawe Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu. Katika mkutano huu washiriki walijifunua kwa jumla, ili kiwango cha kitaifa kipane suhulisho la shida la usalama ndani ya jimbo la Manyema. Uwepo katika jimbo la Manyema ya kiongozi huu wa jeshi inalishwa na tumaini. Bunge la mkoa papio meonga chopa, yeye ni msimaji alalamikaka tangu mbele ke province yetu iko dirije kutokea mbali sana, tulikuwa na dependre na sidi Kiv. Me kwa sasa leo anakuya na natupresente generale mwenye atabakia na nashi na pakindu Kindu, mwenyaataanja kudirije na kukomande maservise militaire ndani ya province hapa. Ile deja tunawapikia santi. kwa ili ingine ni nini probleme ya maefektife. Tuko na centre ya formation ya bakomando apa kwetu kumanyema apa kindu me, tunakuta efektife ya bamilitere tuko nabo hapa ni ndogo sana. Kwa ngambo mwingine, miundo ya haki za binadamu inangojea utimilifu wa ahadi hizi zote. Crispe Muyololo mratibu wa kitaifa wa ofisi ya wakaguzi wa haki za binadamu Bidio Yasho, atuprometre me jibu ndo tukunayo lazima dan 48 heures, kama ile solution ta etabebewe itakuwa furaha tena sana kubakaji yote ya province ya Manyema. Na pia tunapenda kuona bale basoda be kuikala mu masite minye, tunapenda ke bale basoda bachi masite ya minere wazi, tubaone njo baende Bunagana, Goma bakarecupere Goma ke kuikala hapa kututesaka ini. Kumbuka kuwa mikutano hizi zinaendelea na tabaka zingine za idadi ya watu. Nimeripoti miripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Jimboni Ituri, ujumbe wa jeshi la Uganda unaoongozwa na Jemadari James Birungi, kamanda wa operesheni Shuja, unapatikana mjini Bunia tangu juma moja ni ajili ya kupanga operesheni za kijeshi kwa kupinga makundi ya silaha ya mahali katika mikutano na kamanda mpya wa sekta operesheni ya Ituri walikusudia pamoja kuimarisha kuwepo kwa majeshi ya pamoja FARDC, UPDF katika maeneo yanayotishwa na wapiganaji, na tena pia kunako mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mitaa ya Aru na ya Mahagi ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu wa Bunya Isarem Yope. Wakati wa mikutano iliyofanyika Bunya, waofisa hawa wawili walichunguza hali ya usalama jimboni Ituri, hasa kufuatana na mashambulizi mengi ya magundi lenye silaha kama vile Zair Mouvement pour la Revolution Populaire, CRP na Codeco. Viongozi hawa ya kijeshi waliamua kupeleka vikosi vya pamoja vya FRDC UPDF hadi Chomia kwa bonde wa ziwa Albert, kilomita 16 kutoka Bunya. Maafisa hawa wa kijeshi kisha walijeleke a Mahagi siku ya kwanza kwa kuchunguza hali ya usalama kwenye mipaka ya nchi. Waliamua kupanua operesheni ya vita hasa kuelekea Mukambo, kilometa makumi nane kutoka Mahagi. Hii ilikuwa ni kuepusha mashambulizi la wanamgambo wa Kodeko ambao walivamia miji asili tatu kwa eneo hilo ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, hujulisha mtoa ripoti ya FARDC jimboni Ituri. Luteni Jilngong aliongeza kuwa wanajeshi wengine wa Uganda walioasili hivi karibuni mjini Ituri watatumwa katika maeneo mengine. Ulinzi unahitajika ili kuhakikisha usalama wa raia. Kisha Mahagi, watajielekeza mtaani Aru kwa mpaka na Sudani Kusini. Ni kiripoti toka Bunya Iza Karemo Yope, Radio Okapi. Watu wengi walijeruhiwa na mlipuko na uharibifu wa vifaa, ndiyo matokeo ya mda ya siku ya pili usiku katika kituo cha afya cha Katiru Eneo la Bukombo katika usultani wa Bwito, kaskazini ya Rutshuru. Ajali ilifanyika wakati wa mabadilishano ya risasi kati ya wanamgambo wa M23 na wazalendo wa CMC. Duru zetu zinajulisha kwamba mmoja miongoni mwa waliojeruhiwa wa walielekezwa katika hospitali ya Mweso na wengine wanalazwa katika kituo cha afya Pakatsiru. Hatimaye, katika jimbo la Kivu Kaskazini, ajali ya barabara ilifanyika siku ya pili usiku, upande wa Kilalo Kihira katika mtaa wa Masisi gari moja iliyosafirisha watu sita ilianguka katika mto watu wawili walifariki na wengine walijeruhiwa wali vikali na kuelekezwa moja kwa moja katika hospitali ajali hiyo ilitokana na sababu za ufundi zimejulisha duru za mahali nawaalika sasa kusikiliza sehemu sa ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu elise kavira Kwa microphone ya Florence Kizalunga. Bwana Godefroi Misenga Milabi, o jambo jambo, mama Florence. Muradi wa encore ku version yake ya zamani ilikuwa tu imetumika ndani ya jimbo ine ya Grand Kasai. Leo yi proje imejielargir kwa majimbo tatu ndani yaiyo, majimbo jimbo la Manema. Kwa nini kuchagua jimbo la Manema? Tunafurahi sana kwani leo hii Bank Mondial balikoba na isikilia mbali na Mwongozi wa Manyema guverneur alisema ya kwama iko na anapenda bamuakompanye na proje ya Banke Mondial, alikuya Kinshasa tukakutana naye tukaongea na, tu na akaonesha bone volonté yake, bakamwambia asema weyenjo unakuya kutulomba tukusaidie, me tunapenda we peke uwe pia na badispozisio ya tukusaidie ufanye bareforme. Bareforme ayitafurahisha bato, me bareforme njo itatengeneza province, bareforme njo ita patia batu bapate makuta na iesei itengeneze province bwana gouverneur akaitika akasema mie napenda penda dalleur kuma province yote niwe champion ya bareforme juu litengeneze province yangu visage ya province yangu ibadirike batu balionaka ke province manyama iko province yamasikini kesho bakuye juu ya bareforme baone changement tutapote mi province njo maana tulisikia tunakuya tumusaidie sasa kwa hakika nini Encore itafanya ndani ya jimbo la Maniema. Ama nini wakaaji wanapasha kujingonjelea? Kwa hiyo tunapenda bakaji bajue hivi, bashifanye confusion. Proje ii iko proje ya guvernance, ayo iko proje ya kuyanga manjia au ya kuyanga ivi la hivi kuyanga bilalo apa? Iko proje ya guvernance, ni proje itasaidia waongozi wa province watie kapasite ya kugere recette fiscale kisha Ki iletuta juu ya kuevitela perception manuele mutu anatia franga kumufuko, franga yote yene mubanke, franga ipande kisha pia kukamata ile makuta e kapanda bautiliza yo muzuli, baache kufinancer tout fonctionnement, baingize le franga koma priorité ya province, bahopitali ikue batoto basome. Ukangalia masomo saka ma territoire ingine, acini akuna baba akuna batablo masomo ingine matole akuna Me juu batu population pia iprofite naile njo itayenga manjia donc bang mondial nakuya ayiko bang mondial njo ita developer na kuya na ile kidoko anasaidia province et tout. Na naile kidoko ile kidoko, kidoko ifa kuutilize muzuli juu idone baresulta ya changer paysage a province. Na kwanini basi corefe haijawahi kufungula milango yake ndani ya jimbo ya Manema tangu mradi wa Profits Congo, muzungu alisemaka mieux vaut tard que jamais. Leo tunakuya atukuwa mbele hapa bmondale mucadre ya gouvernance ayafungulaka biro moya Pakindu, tuliona kama tunaona bonne volonté ba vanasemba viko angage kwa, kwa kucondwire iyi proje. Leo tunakuya hata efi tunakuya nyuma tuone kishi tuyatumika lessentiele ke na nini, basi ninyi corefe munagonjelea institution ya province ya wa viongozi hata wakaji hata habari pia i projet. Ndiko projet proje ya Manyema, aiko projet yaban mondiale, aio projet ya oree huaa Mjini Beni, mkuu wa division unique ya Meri alikutana na viongozi vya vyama vya madereva wa pikipiki pamoja na Renova ambayo inatumika katika sekta ya kidijitali ili kuzungumza kuhusu namna gani ya kulinda magari na pikipiki zaidi pikipiki kwani ndiyo inaibiwa sana katika mji wa Beni. Walisikilizana je, na hiyo itafanyika namna gani? Tufate maelezo zaidi na Mark Marofimbo, mjini na mtaani Beni. Wizi wa pikipiki na hasa ya magari zimekuwa hadithi ya kawaida. Viongozi vya vikundi mbalimbali vinavyokusanya kazini watembeza pikipiki wapokea kila mara ripoti ya kupotea kwa pikipiki. Mmoja wa watembeza pikipiki mjini ashuhudia: tuko na problem ya kabambe mvuli ya Beni moto tunazipotezaka, tunapoteza moto se example mu 2021 tunakipata mu 2024, ishakachoka, ishakachoka. Nasema sisi tunachoka sana kuitafuta avec Marius Shimanuka mfundi toka shirika itakayohusika na kazi hii, atoa maelezo kiufundi ya namna gani utambulisho na ukingo wa pikipiki ya magari itaendeka. Uh, uh, uh, tumefaulu kutengeneza chombo cha aina kisasa inayotoa fursa kutambua na kupata pikipiki iliyoibwa ingalao maeneo inayopatikana. Ni kupitisha tu habari ya pikipiki kunako tarakilishi iliyotolewa wakati wa kutambulishwa, mara hapo tunapata habari yote kuhusu mwenyezi pikipiki. Ikiwa mwizi aliondoa kitepe cha kitambulisho hata kupitia nambari za shasi ya moto, ikiingizwa tu kunako telefon kupitia mtandao wa jamii, ni rahisi kupata habari zile zote. Kuna namba la kipekee la uigizwa kwa kazi hii. Kwa wale hawana chombo wala simu ya Android ni rahisi, watatuma ujumbe kunako namba ya kuita kwa bure na habari zile zote zitaonekana kwa simu yao, yale aina ya zamani. Ifahamike kwamba mjina mtani Beni ni zaidi ya pikipiki ishirini yaibwa mwezini. Yaani mpango huo yaweza kuwa suluhisho maalum kwa tatizo hilo. Beni mark marofimbo, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.