Radio Kapi. Mwakilishi <trui> maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa akiwa pia kiongozi wa MONUSCO aliwasili siku ya nne mchana kati mjini Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini. Huko Bibi Bintu Keita atakutana na wakilishi wa uasi wa M23 ajili ya kuzungumzia lazima za utume wa MONISCO hususan ulinzi wa raia e, jimboni Kivu Kaskazini. Karibu watu makumi tatu na tano raia waliuawa siku ya sita iliyopita, wakati washambulia wanamgambo wa ADF Pabanango, kilomita mia mbili na kituo cha biashara cha Lubero Centre. Washambulizi walikimbia kisha kupingwa na askari wa FARDC. Wakaaji wa mji wa Kindu katika jimbo la Manyema wana maoni tofauti kuhusu matokeo ya mwaka moja ya uongozi wa serikali ya Bibi Judith Sumina. Wengi wanapendekeza waziri mkuu akaze mipango ya kusimamisha mapambano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akiwa pia kiongozi wa MONISCO aliwasili siku ya ine mchana kati mjini Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini. Huko Bibi Bintu Keita atakutana na wakilishi wa waasi wa AFC M23 ajili ya kuzungumzia lazima za utume wa MONISCO, hususan ulinzi wa raia. Alipowasili, alijulisha kwamba alifika huko kwa kuonyesha mshikamano wake na wakaaji wa Goma na watumishi wa MUNISCO. Wakati wa ziara yake atakutana pia na mashirika ya hapo nyumbani, miongoni mwa yale ya wanawake. Kwa kifupi, jimboni Kivu Kaskazini, utume wa SADEK katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulianzisha siku ya tatu kipindi cha pili cha kuondosha vikosi vyake katika mji wa Goma na mdogo wa Sake katika mtaa wa Masisi. Habari inapatikana katika tangazo kutoka Gaborone, mji mkuu wa Botswana, ambako yanapatikana makao ya Sadek. Ndiyo sababu ya kuwepo huko kwa magari walioyaona wakaaji, yaliyojelekeza hadi mji mdogo wa Saki. Upande mwingine, hali tulivu inaripotiwa hii siku ya ine katika mji mdogo wa Kiwanja karibu ya mtaa wa Ruchuru, kisha wasiwasi wakati wa asubuhi kutokana na milio ya silaha kubwa kubwa katika eneo hilo. Duru nyingi za mahali zinajulisha kwamba wanamgambo wa M23 wanafyatua wa mabomu katika ngome za wazalendo katika mbuga la taifa la Virunga upande wa Mabenga na Kaunga kwa kuzuia mashambulizi yao. Ni tangu juma chache ndio milio ya silaha kubwa kubwa inasikika katika eneo hilo la Ruchuru ambamo wanapambana wazalendo na wanamgambo wa M23. Naye kiongozi wa kata Mosala katika mtaa wa Kadutu na mmoja wa wakuu wa mabarabara ya kata hilo wanafungwa tangu siku ya tatu mjini Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini. Wanashutumiwa kuagiza mwanamgambo mmoja wa M23 kupika kijana mmoja wa kata hilo risasi. Huyo anazaniwa kutupa bomu upande wa watu waliokusanyika katika uwanja wa Funu wakati wa miting iliyoendeshwa na kiongozi wa mtaa wa Kadutu tarehe 1 Juni iliyopita. E, Jimboni Kivu Kaskazini, karibu watu makumi tatu na tano raia waliwawa siku ya sita iliyopita, wakati wa shambulio wa mgambo wa ADF pa Banangu, kilomita mia mbili na kituo cha biashara cha Lubero Centre. Duru za kiserikali na za shirika la kiraia zinajulisha kwamba washambulizi walikimbia kisha kupingwa na askari wa FARDC mbele ya kushambulia kituo cha madini na kuwaua watu. Matokeo mengine ya muda ni kupotea kwa watu wengi hadi sasa. Maelezo mengi nawe Andre Kitenge kutoka mji wa Beni. Ilikuwa karibu saa tano asubuhi ambapo wasi wa ADF walishambulia maeneo ya uchimbaji wa madini ya Angola n2 katika kijiji cha Bapukara kufuatana na makersi vinukulwa kiongozi wa sekta ya Bapere, waasi waliua raia wakati walikuwa wakikimbia baada ya kuondolewa na FRDC kwenye kilima cha Ekenye katika kijiji cha Banango. Waraia wengine walikufa katika maji wakati walijaribu kuvuka mto Lubero, alisema kiongozi huu wa sekta ya Bapere. Kwake yeye, hadi sasa idadi ramsi ya waliouawa bado haiyajulikana, lakini anasema kwa muda ni watu makumi tatu na tano hadi makumi tatu na sita njo waliouawa, wengine walitegwa nyara kwa wakati ule waraia wengine walikufa katika mto wa Lubero wakati walitamani kuvuka. Kwa sasa ni vigumu kutoa matokeo kamili kutokana na shambulio ili, kwa sababu eneo hilo aitumike kwa mitandao ya simu za mkononi, anaeleza Makersi Vikunulwa. Kulingana naye hali hii imesababisha kuhama kwa wakaaji kadhaa kwenda sehemu zinazochukuliwa kuwa salama. Anabainisha kuwa mashambulizi ya kijeshi yanaendelea katika eneo hilo. Hii anasema itaruhusu kupatikana kwa miili ya waathiriwa na ikiwezekana kupatikana kwa karibu watu mia ambao wamepotea. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi. Wanatoa mwito wa huzuni mbele ya ukosefu wa usalama unaoharibishwa na walinzi wa mahali. Mbele ya hali hiyo, shirika la raia linajulisha kwamba watu wengi wanalazimishwa kuacha vijiji vyao wala mashamba yao. Shirika la raia la mahali linaomba wakuu wa mtaa warudishe usalama katika eneo hilo. Mwaka moja tangu kusimikwa kwa serikali ya Judith Suminwa Tuluka, tutajielekeza mjini Kindu katika jimbo la Manyema na kuuliza matokeo yake ni gani. Yaani, mipango gani ilifanyika katika jimbo hilo muda huu wa mwaka moja? Wakaji wa mji wa Kindu wana maoni tofauti kuhusu matokeo ya mwaka moja wa uongozi wa serikali ya Judith Sumwina. Wengi wanapendekeza waziri mkuu wa kazi mpango ya kusimamisha mapambano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwenzetu Florence Kizalunga aliwahoji wakaaji wa mji wa Kindu na kuwapatia masemi. Hebu tusikilize maoni yao. Ya kwanza tumempongeza huyo mama kwa sababu aliingia kunako kipindi ngumu ya nchi ambao tunakutika katika vita, lakini inaomba kama mama Suminwa aendelee tena kukaza mzani kwa sababu kuna mambo fulani fulani ambayo inabidi kubadilika. Mama Judith Suminwa, mwaka mzima leo, anaweza kukazi kwa kweli, bila yake eko ni mbaya, kwa sababu kwa kweli kabisa tokea apite kukazi hatuyaona mafanikio hata moja zaidi ya masafari, tamsikia alipita huku alirudia huku mema kamata ata moya hayendeke. Bon, personnellement, kwa bilan ya premier ministre alifakitu kiloko. Me entourage yakinjeko mubaya, tendelea yakmwencourage adi te, kazi nte na atumiki kazi, sa vil mwanamuke na shiko naile complexe natunachunga bamusuri kule mbele. Bilan ya premier ministre wetu iko na utafauti mingi, sio ya mubaya na siyo ya kupendeza pia, kama mfanya kazi ye yana churuliki yakusema baongeze ile, lakini Vi ayakuwa aplike lakini, pia nako ngambo ya kuangalia majimbo majimbo, juisi minwa atembea hapana, anabakilia tu ni kwenda ku province yini karibu na Kinshasa. Hata huku kwetu mashariki tunayo lazima ya kumuona atumuone, na pia tunapenda tuone government kushurulika na hali ya vita, kunaonekana kuna kwa tu ukimya, atujuwe tuko mu hali gani, vita imeendelea ama imekomeshwa ama ni namna gani. Tunapendelea premier ministre ajiimplike, ajitoe ili tuone kabisa mkono wa serikali yetu ya inchi. Tangu siku chache, trafiki imeanzishwa kati ya mitaa tatu ya mji wa Bukavu, yaani Kadutu, Bagira na Ibanda, kutokana na ujenzi wa kilalo cha Nyakishe. Kilalo hicho kinachopatikana katika bonde, katika barabara namba mbili ya taifa mtaani Kandutu, kinaruhusu mabadilisho ya biashara kati ya wakaji wa mji wa mjiwa, Bukavu na wakandokando trafiki. Nafasi hiyo ilibaki ya kusimamishwa tangu miaka mbili kutokana na ugomvi wa udongo kati ya wenyeji makao yaliyoruhusu kupita pembeni na serikali ya jimbo hilo. Mafasirio kamili nawe Elise Kavira. Kumepita juma mbili, gari zimeanza tena kupitia kwenye kilalo kha Nyakishe ambacho kiliwekwa wakati shimo kuu jitibua kwenye barabara ya taifa ama route nationale numero 2, katika mji wa Bukavu. Kilalo hicho kilikuwa kimeharibika, njia ya kupitia gari kufika Lycee Wima au Place de Lindependance haikukua tena. Watu walikuwa wakipoteza muda mrefu, sababu ya kupitia njia mrefu. Wanatumaini vita iishe, ili kazi za kutengeneza mabarabara na vifaa vyote vingine zianzishwe tena. Kwa mfano, kilalo hiki kisijengwe tena na mbao, lakini kiwe kia chuma vita ikiisha, serikali itaendelea na kazi. Hatimaye nafasi kunapo amani na usalama, maendeleo yanapasha kuwa pia hapo. Moja kwa moja ndiyo inafasiria kuwepo kwa mashirika mengi ya kibinadamu katika eneo letu. Hayo ni maoni ya kiongozi wa mtaa wa Irumu siku ya pili, Panyagabo, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita makumi nne na tano na mji wa Bunia ni wakati wa kuu mbalimbali walichungua katika eneo hilo, mradi mkuu wa kilimo unaotimizwa na wapiganaji wa zamani wanaokuwa sasa wakulima. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Elise Kavira. Baada ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, serikali ya ni imeamua wanafunzi wa somo la mwisho wa shule ya msingi na ya sekondari wasilipe gharama ya ekseta na ya tenasosp. Wakaji wa ituri wanapokea habari hii je? Kwa kupata jibu kwa ulizo hiyo, tunapokea David Mputu ambaye ni kiongozi wa jumuiya ya wazazi wa Kongo katika jimbo la Ituri anapokelewa na mwenzetu Jean-Claude Lokidile. David Putu, bwana jambo. Jambo, journalist. Je, maoni yenu kuhusu hatua ya serikali ya Congo, yani kukubali kuchukua mzigo ya kulipa pesa ya kuwaruhusu wanafunzi la darasa la sita la kipirimbana na pia ya kisekondari kuweza kushiriki katika mtihani ya kiserikali, yani examen deta, na piaua mambo government ni mwenye kusimamia hii mambo, ni yeye ndo mwenye kufanya iyo organization na ye peke government anakamata mikano ya kusema, bazazi abawezi kulipa kufatana na magumu yetu. Na tumesema tena accent na government, tunasema accent na government, me tunaomba na government asi bakirie tuna bile vitabu ya kuandika ana kamata mipango ya kulipa. Kabla tuanze mazungumzo yetu, ulikuwa ukiniambia kwamba bado kuna kuwa wasiwasi, mnakuwa na shaka ni kwa sababu gani? Waka ni kusema tunaomba na government mambo exament ikuna bije, unaona kazi yenye banasema dissertation examen ni batapasha kukorige, ayo ku ba province faut kutafuta bamwalimu ya elimu benye balisoma frige bakuje bakorige na babalipa Alo sasa inabidi gavumente namuna anatoka kusema atume musada mbio, atume ule musada ivi, bale bamwalimu na bale bakubwa basikuwe tante na batu bendeibi, kona ndi ya mbaya makorupsio ivi babapatie ma point fulanifulani. Alo tunapenda gavumente alete musada ivi, bale batu batumike ndani ya okimya na ndani ya woka ya Mungu vilevile vile uko watu benye kila wakati banabakamata banasema basurveillanc kila batu batu iko ba superviseur na batu benye bakuna kubeba ile makazi zote zot, pak kukamata sanduku ile ya examen, kwenda nayo kwetu nayo biakato mambasa biakto abasa, na njia iko tu problem hapa, na kwenda nayo angumu, kwenda nayo imbokolo, pesa bawezi kuibeba kukicho inaomba pesa na inaomba watu asidikize ile ma e, mal ya e examen deta na inape, inabidi banalipiwa, bale batu bote banalipiwa, lakini kuna wazazi wengine ambaye tayari wamekusha kulipa hiyo pesa. Serikali imeahidi kurudisha pesa ya wazazi hawa. Je, maoni yenu? Ngambo za anapeko peko, sisi hatuogope kitu, kama government anarudisha furanga, ikifikia mbukubwa ya province ya kusema leo banatuma kuituri sada yenye guverneme lisema juu ya examen deta iko franga ate utataleta ile franga na bakubwa ya masomo, kufatana na maekole yenye likuwa inashalipa na bazazi balikuwa banashalipa bataabarudisha ba, mapesa zao. Woga ni kwamba inaweza kuchelewa ama kuchukua muda ilifo banaituma aibidi tena batu baanje kungoya mbambo tulingoya tena wakati atenafepe ku masomo ya primari banafadisia batu babitabu ubulete nimero ya mpesa mufanye hivi mufanye hivi batu balituma paka alewa atuawonaga kitu na pale kava abapende ba, ba kuelewa bataingiza bakubwa a masomo lokaleme en konfli na bazazi tavidi mputu nakushukuru. Ndiyo, bwana journaliste namivile ni na nakushukuru sana. Asante. Radio Kapi. Isipokuwa wakaske bleu wa Monusco, watu wengi wangeuawa na kundi za wenye silaha huko Jugu. Haya ndiyo masemi ya msimamizi wa kaske bleu ya Monusco katika mkoa ili kurudisha heshima kwa wakaske bleu kwa siku hii iliyowekwa kwao. Kulingana na mamia ya wakimbizi ambao wanaishi katika mji, askari hawa wa amani ndio wanawalinda na wanasaidia viongozi katika kazi za maendeleo katika jimbo. Ufate ripoti ya Ezekiel Muzalia. Wakaji wengi katika mji Bunia jimboni Ituri wanaweka akilini vitendo kadhaa ambavyo Monusco ameisha andaa katika lengo la kulindia raia usalama tokea mwaka wa elfu mbili na tatu. Wamoja wanashuhudia kwamba wameishafaidika na ulinzi wa Monusco wakati ambapo mizozo yalipamba moto hapa jimboni Ituri. Mumoja anaeleza kazi yake: tulionaka tangia barifika hapa, eh, bali tusaidia sana kazi hiyo inaendelea hadi sasa katika eneo za Fataki, Jaiba, Ro, Drodro na hata Blukwa ambapo wakaaji wengi wanalindwa na MONUSCO. Huko waskari wa Umoja wa Mataifa wanaandaa doria za usiku na za mchana, na ndizo zinasaidia wakaaji wengi kujielekeza shambani. Kilio lao ni moja tu, kuona usalama umerejeshwa ndani ya vijiji vyao. Mkaaji huyu mwingine anashuhudia. Ile ni mzuri enye biko nafanya kule kubaka ya deplase kusaidia babo Namona babo vile abina abana kitu mingi ya kusaidiana. Namona biko na saidia babo, ile ni mzuri sana. Na batoto vile yafa bachunga vile batoto baleta, biko na leta ba kitu kidoko kidoko kwa kusaidia batoto. Lakini tuko njoo na lazima ya salama. Kama kidoko kidoko bana anja afanya taba sensibilisation hivi, me mzuri ingekuya vita ile njo iishe ivi kila deplace arudia kwabo ile njoko kwa susi yetu. Vile mchango wa MONUSCO kwa maendeleo ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla na jimbo la Ituri kwa upekee ni wa lazima, ni masemi yake kiongozi wa tarafa la Jugu, ambaye anasema ya kwamba kutokuweko kwa MONUSKO kwa kusaidia jeshi la taifa jimbo ni Ituri ungesababisha maafa mengi na hali ya usalama ungekuwa mbovu zaidi. Kanali Rufe Mapela: mchango wa MONUSKO kwa ngambo ya usalama unaonekana kabisa. Ninatoa tu mfano mmoja wa huko Jaiba, ikiwa MONUSKO haingekuwa huko, watu wengi wangeliuawa wa sana lere, lere. Waskari wengine wa MONUSKO wa nchi mbalimbali wanaandaa hata mafunzo za kuzidisha ujuzi wa wasikari jeshi kwa ajili ya kupambana na wanamgambo na kuheshimika utawala wa serikali ndani ya jimbo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.