Radio Kapi. Miaka tatu hii siku ya tano tarehe 13 Juni, tangu kudhibitiwa kwa mji mdogo wa Bunagana jimboni Kivu Kaskazini bon, na uasi wa M23 wakati kwa Daktari Deni Mukwege wa kushutumu uzembe wa serikali ya jamhuri na ushirikiano wa jumuiya ya kimataifa kuhusu mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kivu Kaskazini, karibu watu makumi tatu na tano raia waliwawa siku ya sita iliyopita, wakati wa shambulio ya wanamgambo wa ADF pa Banango, kilomita mia mbili na kituo cha biashara cha Lubero Centre. Washambulizi walikimbia kisha kupingwa na askari jeshi wa FARDC. Wakaaji wa mji wa Mjua Kindu katika jimbo la Manyema wana maoni tofauti kuhusu matokeo ya mwaka mmoja ya uongozi wa serikali ya Judith Sumina. Wengi wanapendekeza waziri mkuu akaze mipango ya kusimamisha mapambano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari hii. Siku ya tano tarehe 13 Juni ndiyo miaka tatu tangu mji mdogo wa mpaka na wa biashara wa Bunagana katika mtaa wa Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini unadhibitiwa na uasi wa M23 unaoungwa mkono na jeshi la Rwanda. Wakati kwa daktari Denis Mukwege wa kushutumu siku kuu ya huzuni inayoonyesha miaka tatu ya mateso ya wakongomani wanaohama kwa uwingi na kuishi katika uga. Akitoa maoni yake kuhusu mtandao wake X, mwenye tuzo Nobel la amani anashutumu uzembe wa serikali ya jamhuri na ushirikiano wa jumuiya ya kimataifa kuhusu mgogoro wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akiwa pia kiongozi wa MONISCO aliwasili siku ya nne mchana kati mjini Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini. Huko Bibi Bintu Keita atakutana na wakilishi wa uwasi wa AFC M23 ajili ya kuzungumzia lazima za utumi wa MONISCO hususan ulinzi wa raia. Alipowasili ajulisha kwamba alifika huko kwa kuonyesha mshikamano wake na wakaaji wa Goma na watumishi wa MONISCO. Wakati wa ziara yake, atakutana pia na mashirika ya hapo nyumbani, miongoni mwa yale ya wanawake kwa kifupi, jimboni Kivu Kaskazini, utume wa SADC katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulianzisha siku ya tatu kipindi cha pili cha kuondosha vikosi vyake katika mji wa Goma na mdogo wa Sake katika mtaa wa Masisi. Habari inapatikana katika tangazo kutoka Gaborone, mji mkuu wa Botswana, ambako yanapatikana makao ya SADEK. Ndiyo sababu ya kuwepo huko kwa magari walioyaona wakaaji, yaliyojelekeza hadi mji mdogo wa Saki. Upande mwingine, hali tulivu inaripotiwa hii siku ya ine katika mji mdogo wa Kiwanja karibu ya mtaa wa Ruchuru, kisha wasiwasi wakati wa asubuhi kutokana na milio ya silaha kubwa kubwa katika eneo hilo. Duru nyingi za mahali zinajulisha kwamba wanamgambo wa M23 wanafyatua wa mabomu katika ngome za wazalendo katika mbuga la taifa la Virunga upande wa Mabenga na Kaunga kwa kuzuia mashambulizi yao. Ni tangu juma chache ndiyo milio ya silaha kubwa kubwa inasikika katika eneo hilo la Ruchuru ambamo wanapambana wazalendo na wanamgambo wa M23. Naye kiongozi wa kata Mosala katika mtaa wa Kadutu na moja wa wakuu wa mabarabara ya kata hilo wanafungwa tangu siku ya tatu mjini Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini. Wanashutumiwa kuagiza mwanamgambo moja wa M23 kupiga kijana moja wa kata hilo risasi huyo anazaniwa kutupa bomu upande wa watu waliokusanyika katika uwanja wa Funu wakati wa miting iliyoendeshwa na kiongozi wa mtaa wa Kadutu tarehe kumi Juni iliyopita. Jimboni Kivu Kaskazini, karibu watu makumi tatu na tano raia waliwawa siku ya sita iliyopita wakati wa shambulio wa na mgambo wa ADF Pabanango, kilomita mia mbili na kituo cha biashara cha Lubero Centre. Duru za kiserikali na za shirika la kiraia zinajulisha kwamba washambulizi walikimbia kisha kupingwa na askari wa FDC mbele ya kushambulia kituo cha madini na kuwaua watu. Matokeo mengine ya muda ni kupotea kwa watu wengi hadi sasa. Maelezo mengi nawe Andre Kitenge kutoka mji wa Beni ilikuwa karibu saa tano asubuhi ambapo waasi wa ADF walishambulia maeneo ya uchimbaji wa madini ya Angola n2 katika kijiji cha Bapukara. Kufuatana na Makersi Vinukulwa, kiongozi wa sekta ya Bapere, waasi waliua raia wakati walikuwa wakikimbia baada ya kuondolewa na FRDC kwenye kilima cha Ekenye katika kijiji cha Banango. Waraia wengine walikufa katika maji wakati walijaribu kuvuka mto Lubero, alisema kiongozi huu wa sekta ya Bapere. Kwake yeye hadi sasa idadi ramsi ya waliouawa bado haiyajulikana, lakini anasema kwa muda ni watu makumi tatu na tano hadi makumi tatu na sita njo waliouawa. Wengine walitegwa nyara kwa wakati ule. Waraia wengine walikufa katika mto wa Lubero wakati walitamani kuvuka. Kwa sasa ni vigumu kutoa matokeo kamili kutokana na shambulio ili, kwa sababu eneo hilo haitumike kwa mitandao ya simu za mkononi, anaeleza makersi vikunulwa. Kulingana naye hali hii imesababisha kuama kwa wakaaji kadhaa kwenda sehemu zinazochukuliwa kuwa salama. Anabainisha kuwa mashambulizi ya kijeshi yanaendelea katika eneo hilo. Hii anasema itaruhusu kupatikana kwa mili ya wasiriwa na ikiwezekana kupatikana kwa karibu watu mia ambao wamepotea. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitengerejo, Ukapi. Wanatoa mwito wa huzuni mbele ya ukosefu wa usalama unaoharibishwa na walinzi wa mahali. Mbele ya hali hiyo, shirika la raia linajulisha kwamba watu wengi wanalazimishwa kuacha vijiji vyao wala mashamba yao. Shirika la raia la mahali linaomba wakuu wa mtaa warudishe usalama katika eneo hilo. Ukosefu wa usalama unapelekea utumivu mbaya wa watoto wengi kiuchumi Pabeni, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hayo ni matamshi ya bunge la watoto la eneo hilo, wakati wa sherehe ya sikukuu duniani ya kazi ya watoto, tarehe kumi na mbili Juni ya kila mwaka. Ni kwa kuhimiza na kupinga jambo hilo popote ulimwenguni. Kwa mjibu wa msemaji wa bunge hilo la watoto, wazazi wa moja wa hami na wakosefu kutokana na vita hawana uwezo wengine kama sio wa kutuma watoto wao watumike ajili ya kupata jibu kwa mahitaji ya familia zao. Wakati kwa George Ngumayiri wa kuomba heshima ya haki za watoto. Mwaka moja tangu kusimikwa kwa serikali ya Judith Sumwina Tuluka, tutajielekeza mjini Kindu katika jimbo la Manyema na kuuliza matokeo yake ni gani yaani mipango gani ilifanyika katika jimbo hilo muda huu wa mwaka mmoja? Wakaaji wa mji wa Kindu wana maoni tofauti kuhusu matokeo ya mwaka mmoja wa uongozi wa serikali ya Judith Sumwina. Wengi wanapendekeza waziri mkuu wa kazi ni mpango ya kusimamisha mapambano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwenzetu Florence Kizalunga aliwahoji wakaaji wa mji wa Kindu na kuwapatia masemi. Hebu tusikilize maoni yao. Ya kwanza tumempongeza huyo mama kwa sababu aliingia kunako kipindi ngumu ya nchi ambao tunakutika katika vita, lakini inaomba kama mama Suminwa aendelee tena kukaza mzani kwa sababu kuna mambo fulani fulani ambayo inabidi kubadilika. Mama Jilit Suminwa mwaka mzima leo anaweza kukazi kwa kweli, bila yake ni mbaya sababu kwa kweli kabisa tokea apite kukazi hatuyaona mafanikio hata moja zaidi ya masafari, tamsikia alipita huku alirudia huku mema ma mfanyakazi yeye anashurulikia kusema ile batanita smig lakini a mpaka hivi ayakuwa aplike, lakini pia nako ngambo ya kuangalia majimbo majimbo jusu atembee hapana, anabakilea tu ni kwenda ku provense yeni karibu na Kinshasa. Hata huku kwetu mashariki tunayo lazima ya kumuona na pia unapenda tuone government kushurulika na hali ya vita. Kunaonekana kuna tu nakwatu ukimia atujue tukomuhali gani vita imeendelea ama imekomeshwa ama namna gani, tunapendelea aimp Aji ajitowe ili tuone kabisa mkono wa serikali yetu ya inchi. Tangu siku chache, trafiki imeanzishwa kati ya mitaa tatu ya mji wa Bukavu, yani Kadutu, Bagira na Ibanda, kutokana na ujenzi wa kilalo cha Nyakishe. Kilalo hicho kinachopatikana katika bonde, katika barabara namba mbili ya taifa mtani Kadutu, kinaruhusu mabadilisho ya biashara kati ya wakaji wa mji wa Bukavu na wakandokando. Trafiki nafasi hiyo ilibaki ya kusimamishwa tangu miaka mbili, kutokana na ugomvi wa udongo kati ya wenyeji makao yaliyoruhusu kupita pembeni na serikali ya jimbo hilo, mafasi hiyo kamili. Nawe Elise Kavira, kumepita juma mbili, gari zimeanza tena kupitia kwenye kilalo kya Nyakishe ambacho kiliwekwa wakati shimo kuu ilijitibua kwenye barabara ya taifa, ama route nationale numero 2 katika mji wa Bukavu. Kilalo hikyo kilikuwa kimeharibika njia ya kupitia gari kufika Lycee Wima au Place de l'Independance haikukua tena. Watu walikuwa wakipoteza muda mrefu sababu ya kupitia njia mrefu. Wanatumaini vita iishe ili kazi za kutengeneza mabarabara na vifaa vyote vingine zianjishwe tena. Kwa mfano kilalo hiki kisijengwe tena na mbao, lakini kiwa kia chuma. Vita ikiisha, serikali itaendelea na kazi hatimaye nafasi kunapo amani na usalama, maendeleo yanapasha kuwa pia hapo. Moja kwa moja ndiyo inafasiria kuwepo kwa mashirika mengi ya kibinadamu katika eneo letu. Hayo ni maoni ya kiongozi wa mtaa wa Irumu siku ya pili Panyagabo, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita makumi ine na tano na mji wa Bunia. Ni wakati wa kuu mbalimbali walichungua katika eneo hilo, mradi mkuu wa kilimo unaotimizwa na wapiganaji wa zamani wanaokuwa sasa wakulima na nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili matangazo yetu, pamoja na mwenzetu Elise Kavira. Tangu mwezi wa tano katika mkoa wa Fataki, huko Jugu, wanafunzi wamerudia shuleni baada ya miezi tatu bila kusoma kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Hali hii inasumbua sana na inasababisha ukimbizi wa wanafunzi wengi wakitafuta maeneo ambapo wataishi kwa salama. Safari Maki, ambaye ni naibu mkurugenzi wa EPD Fataki, anatuelezea zaidi, kwa hiyo katika maongezi yake na Sadiki Abubakar Justin Maki Safari. Jambo jambo kwenu, hali gani? Munaendesha harakati ya masomo katika hii shule kwa leo? Tunaona hali ko mzuri sana tulikata masomo kisha mwezi tatu, melo tunaanja tunayasoma mwezi moya, metunaona hali ibaro rudia mzuri sana juu watoto tunachunga sasa iko 140 epiyanje masomo na watoto 411. Usema mulikata masomo kwa muda wa miezi tatu, na kwa nini mulikata masomo? O, masomo tulikata kwa sababu ilikuwa esekirite kumugine yuko waji piage na bajambazi rutia batu bakimbie. Mwingine kwa ile muda ya miezi tatu watu walisambalikana, na tokea mulirejesha tena maaktivite ya masomo inakuwa mwezi moja, inakuwa mwezi moja sasa. Ile miezi tatu watoto wakuwa na soma masomo ilikuwa inafungiwa, kwa namna gani mnajiandaa kwa ajili ya ile mawakati kurekipere mulipitiza? E, tuli katika mafunzo ama madibisho tulifanya shauri na, waza, na wazazi na wakubwa masomo tuliomba tuanje masomo kisha tuorganize bacour de recuperation mamba bakusove miaka na ile recuperation munaifa kwa muda gani? Epi, munaifanyisha kwa watoto wa masomo yote ama ni kwa wa degree terminal peke yake? Ndio, ile cours de recuperation tunatia tuna, kwa watoto ya klasi ya tano na sita, me inafanyika tangia saa saba mpaka saa kenda sasa leo tunakaribia mashindano ya tenafep e, itakuwa hivi karibuni e, unafikiri kama hawa ah, watoto wenu wanafunzi wenu wiko tayari kwa hiyo epreve ndio tutapana tu nini kazi na babo na judi ili tumalize ame programe ya hii mwaka na tunapasizwa kama ile mwaka itapita mzuri bila shida Hmm. Na ulisema kama watoto wanakuwa wengi hawaonekane mulianja na mia in na leo mungu na mia moja na eske, mulipima kufatilia kuyua kama wale zaidi ya mia tatu nayo watoto hawakurejelea masomo kwa nini? E, tulijira senye tuniona, bengine balikimbia okubunya, bengine maagi, bengine bule me watoto wengi wanajindikisha fasi wazazi wao wanakimbia. Sa kwa leo hali ya usalama iko namna gani? eske unafikiri kama kwa namna masomi mumereprendre mutafikisha mwisho wa mwaka kweli, katika salama? Mm, gisi tuko naona hali ya sasa, uh, wpdf na FARDC wanafaa patri mchana na usiku pamoja natia, hali ya sekiriti nakuwa sasa mzuri sana tunakubalia kama hii mwaka itaisha bila matatizo ingine. Na shida gani ama changamoto gani muko nayo Madifikulte ambayo muko nayo katika kuendesha kazi ya masomo? Bo, difikulte tuko nayo iko tunakosha eh, machaki makaye mabike. Uh, kuna vile bavitu ingine barapore ya biro na ujumbe kani wapasha kutumia viongozi wa masomo na wa kiserikali kwa ajili ya kunupermetre mumalize masomo katika amani. Bo, ningeomba wakubwa ya, ya, ya, ya, ya, ya serikali wapime kutusaidia na ile lazima kunge tuko nayo tunaiosama sasa. Bwana Justin Makisafari, aksanti. Shughuli kwa kwa za kijamii na kiuchumi zimeandilia tena huko Yedi na Galai, mikoa miwili zilizo kati ya maeneo ya Jugu na Mambasa. Ni kwa sababu serikali ya mkoa imeanza kazi za kutengeneza barabara ya Mungwalu Galai Yedi. Kutengenezwa kwa njia hiyo itasaidia kwa kusafiri kwa watu wengi zaidi, wafanyabiashara ambao wanasaidia sana wakaaji wa mji mkuu. Kumepita siku kidogo, maeneo haya yalikuwa kiwanja kya mapigano kati ya kundi mbalimbali za wenye silaha na FARDC, ndiyo maana kupitia hiyo njia ilikuwa ngumu sana maelezo zaidi na Jean-Claude Lokidile. Tangu mwezi wa Februari mwaka 2025 kampuni Tule Parmi imeleta mashini ili kufungua njia hii ambayo kwa muda mrefu ilikuwa imejaa majani. Hakukuwa magari wala pikipiki, yote iliyokuwa ikitumia njia hii ambayo hata hivyo imesambaza bidhaa za msingi katika eneo hilo. Hiyo ndiyo iliruhusu kurejea kwa shughuli za usafirishaji kama anavyoshuhudia B Esperance Anga. Kuyo, leo bidhaa zimejaa tena sokoni hivyo hivyo katika maduka za kibiashara. Hii imekuwa na matokeo mazuri kwa kuwa bei za bidhaa kadhaa zimeshushwa sokoni kwa faida ya raia waliokuwa zamani wakiteswa kwa kupata vyakula kwa sababu ya bei kali sokoni. Andi mbi oti ni mkazi wa kituki cha kibiashara Kwa sasa tunatumia saa moja na nusu badala ya siku mbili au tatu kufikia Mungwalu ambapo tunauza bidhaa mbalimbali. fanya biashara, huyu anaonesha furaha yake akiwa mkaji wa Kesi, kijiji kilicho karibu na Yedi, katika eneo la Mambasa. Anakumbuka mateso ambaye walipitia ili kuvuka sehemu hii za barabara ambayo sasa imekarabatiwa. Sasa njia iko bien bien, siku kwenda rere tu kutumwa ama kuletwa kwa wanajeshi wa FDS katika eneo hilo imesaidia kurudi kwa watu kwa wingi pamoja na kuanzishwa tena shughuli za shule zilizositishwa kwa miezi kadhaa kutokana na kosefu wa usalama. Mndugu toka Bunya, naitwa Jean-Claude Loki dile Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote waliongana nasi kwa ireni.