Radio Okapi jimboni Equateur, zaidi ya watu makumi tano waliuawa na mamia walipotea. Hayo ni matokeo ya mdaya ya ajali ya siku ya tatu katika bahari Ntomba karibu ya mji mdogo wa Bikoro. Uongozi jimboni wa tawi la wajuzi wa shirika la raia unafadhaishwa na ajali hiyo ingine zaidi ya memba wa jamaa elfu kumi na sita mia tatu makumi nane kutoka mashariki ya nchi wanaishi katika hali mbovu sana mjini Kisangani na katika mabarabara ya Lubutu na Ituri. Ndivyo inajulisha ripoti ya utume wa uchunguzi iliyoonyeshwa jana siku ya ine na ujumbe wa kibinadamu kutoka mahali yale. Ulimwengu ulisherekea tarehe 13 Juni sikukuu ya uimizaji kuhusu ualbino ni chini ya somo la ombi ya kuwapatia wa albino samani yao kulinda ngozi yao na maisha yao. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Equateur, zaidi ya watu makumi tano waliuawa na mamia walipotea, hayo yakiwa matokeo ya muda ya ajali ya maji ya siku ya tatu katika bahari Ntomba karibu ya mji mdogo wa Bikoro. Uongozi jimboni wa tawi la wajuzi wa shirika la raia unafadhaishwa na ajali hiyo ingine. Dio Merci ya Kula Mboyo, katibu mwandikaji wa tawi hilo la kiraia anasema sababu ni kutokana na kusafirisha mizigo mingi. Maiti zingine mbili ziliondoshwa hii siku ya tano katika maji na kupandisha idadi ya waliouawa hadi watu makumi tano na ine. Kwa kifupi, waziri wa mazingira anahakikisha kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iko tayari kuhusiana na kuunda upya tena na kuunda upya na tena kukinga bahari kuu, sawa vile inafanyika kwa pori. F Bazaiba alisema yale katika mkutano mkuu wa tatu wa Umoja wa Mataifa unaofanyika mjini Nice katika nchi ya Ufaransa, uliandaliwa tangu tarehe kenda hadi 13 Juni na nchi ya Ufaransa katika uhusiano na nchi ya Costa Rica chini ya somo la kuharikisha mipango na kuhimiza watendaji wote kwa ulinzi na utumivu wa kudumu wa bahari kubwa. Eve Bazaiba na waza somo hilo linaomba ulimwengu kuwa na jukumu ya juu kwa kulinda mabahari makuu. Upande mwingine, swali la utoaji wa maji safi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kiongozi mkuu wa Regideso David Silumba anashuta serikali ya jamhuri kidole mbele ya matatizo inayokiwanda hicho Alisema hivyo wakati wa kikao cha baraza la bunge la taifa jana siku ya ine mjini Kinshasa, akijibu kwa swali la mbunge wa taifa Tobi Kayumbi Kongolo kuhusu matatizo ya utoaji wa maji safi nchini katika miji mingi sawa vile Kinshasa, katika maeneo ya Kasai, Pampungwe, Bukavu, Butembo, Beni, Kabalo, Basankusu, Boende, Bokungu, Kawele, Inongo, Mutombo Dibwe, Dimbelenge, Bukama, Kasongo na kadhalika. Zaidi ya memba wa jamaa elfu kumi na sita mia tatu makumi nane kutoka mashariki ya nchi wanaishi katika hali mbovu sana mjini Kisangani na katika mabarabara ya Lubutu na Ituri. Wengi miongoni mwao walikaribishwa katika jamaa mbalimbali mbali, wengine wanalala nje. Ndivyo inajulisha ripoti ya utume wa uchunguzi iliyooneshwa jana siku ya ine na ujumbe wa kibinadamu kutoka mahali yale. Ofisi jimboni Chopo ya mambo ya kibinadamu inatoa mwito wa usaidizi kwa wahami wale. Maelezo mengi nao Jacques Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Mashiriki kumi na mawili ya kibinadamu ikiwemo Karitas Development na shirika la maendeleo na msaada wa kilimo ADS kwa kifupe, walisharikia sehemu ya kazi hii. Kulingana na Albert Kikuni, mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa ADS, wahamiaji hawa hawana chochote, watoto wako katika hatari kubwa kwani wanakumbwa na ugonjwa wa bwakii kali. Watu hawa kwa jumla wanahitaji viungu vya kupikia, masahani ya kukulia, mablanketi, wanahitaji pia dawa kwa babu kuna kolera katika eneo lao, wakati wakiondoka katika maeneo yao ya asili, hasa Walikale, Mobi, Lubutu, Bisie. Waathirika wameacha kila kitu chini ya shinikizo la waasi wa muungano AFC M23. Mkuu wa idara ya mikoa katika masuala ya kibinadamu, Daktari Antoine Lokangila, anatafuta msaada wa kibinadamu kwa ajili yao. Tukumbushe kwamba watu wanaendelea kukimbia vijiji vyao hadi leo, kulingana na idara ya kiongozi mwenye kuhusika na masuala ya kibinadamu mji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Kwa kifupi, Bibi Bintou Keita mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kiongozi wa MONUSCO alikutana hii siku ya tano mjini Goma na uongozi wa uasi wa AFC M23, kama ilivyojulishwa wakati aliwasili mjini Goma, ubishi kati ya pande hizo mbili ulielekea utumivu wa kazi ya Monisco, hususan ulinzi wa raia na maoperesheni ya watumishi raia sawa vile jeshi wa utume wa Umoja wa Mataifa katika eneo hilo. Upande mwingine jimboni Ituri, Monisco ilitolea rasmi jana siku ya ine ya wakuu wa mitaa mradi wa ufugaji wa samaki kwa manufaa ya zaidi ya mamia ya wa wapiganaji wa zamani na memba wa makabila ya pachomia kilomita makumi sita kusini ya Bunya. Ni katika mpango wa kupunguza vurugu za kikabila, ajili ya kurudisha wanaofaidishwa katika maisha ya kijamii na ya kiuchumi, kwa thamani ya karibu dola za Kimarekani elfu mia moja kwa mjibu wa utume wa Umoja wa Mataifa. Lengo ni ya kuruhusu wapiganaji wale wa zamani na vijana wengine wanaopatikana katika hatari kujibu kwa mahitaji ya maisha yao bila kutumia silaha. Taarifa taarifa Isac Remoyope, usomi wa Jean Claude Lokidile. Nyimbo na maonyesho ya kitamaduni yaliendeshwa na faidika wanamemba wa kijamii wa eneo hilo na wageni walioalikwa kushiriki kwenye sherehe ya kukabidhi mradi huu wa mbinu za kisasa za ufugaji wa samaki huko Chomea, kilomita 162 kusini mwa mji Bunya. Watoto wa samaki 1053 ya tilapia vinakaribia kukomaa kwenye vizimba yani ka kwenye Ziwa Albert, hasa katika kambi ya wa wavuvi ya Nana. Alinena mkuu wa rat ambaye anatekeleza mradi huo, Florence Zama amehakikisha kuwa hii nalenga kupunguza unyanyasi wa kijamii hasa katika eneo la Njugu ambapo vijana wengi wamejiunga na makundi ya silaha wanaoendesha vurugu, mauaji, manyanyaso katika eneo hilo. Kanali Rife Mapela, msimamizi wa eneo hilo, alieleza matokeo mazuri za hatua hii ya munusku katika mchakato wa amani katika eneo chake. Uzalishaji wa kwanza wa samaki utazinduliwa katika muda wa miezi miwili kwenye masoko hasa hapa muji Bunya. Kutoka Bunya, naitwa Jean Claude loki dile, Radio Okapi. Karibu watoto milioni mia moja makumi sita wa ulimwengu wanalazimishwa kutumika katika masharti mabaya. Ndivyo imejulisha shirika ya kimataifa ya kazi OIT, wakati wa sherehe duniani ya kazi tarehe 12 Juni. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inapatikana pia katika hali hiyo hiyo. Katika sekta nyingi za kazi watoto wanaonekana kwa wingi. Sababu ya hali hiyo ni gani? Ndiyo swali mwenzetu Elis Kavira aliuliza wazazi na watoto wamoja. Hebu tusikilize taarifa yake. Nchini Kongo, watoto wa shule ya msingi hawalipe kulingana na uamsi wa rais wa nchi. Hata hivyo, hadi leo kuna watoto wengi wanatembea tembea katika mabarabara wakifanya makazi mbalimbali mbali, na wazazi wengi wanaruhusu watoto wao. Kwa mfano, upande wa manispaa ya Ngalema, kwenye barabara inayoitwa Nzila ya Mai, mama Karin Mayu amejijengea nafasi yake na kila siku anashinda pale pamoja na watoto wake saba akiuzisha mawe ambayo anatosha katika maji ya fleve Congo. Msichana wake wa miaka kumi na mbili anayeitwa Rut Mayu anasema kila siku anafata mama yake kwa nafasi hiyo, ili kumsaidia katika kazi hiyo ya kulogota na kuuzisha mawe, kwani yeye haende shuleni. Ndiyo maana aliona ni vema asaidie mzazi wake ili kuwaweka waloko wake Ruth Mayu anasema alikuwa mwanafunzi lakini alipofika somo la sita aliacha masomo, kwani wazazi wake wanakosewa pesa. Baba yake ni askari, alitumwa mbali nao, kwa leo ni kazi hiyo inawasaidia. Tukisogea kidogo upande wa kitambo magazin, tunamkutana kijana mmoja wa miaka kumi na tatu anaitwa Shadrack Bemba, kazi yake ni kusafisha viatu vya wapita njia yeye alitoelezea kwamba alikuwa amefika somo la sita pia lakini kutokana na ukosefu wa pesa akaacha masomo. Alikuwa anapenda amalize masomo ili akuwe engineer, lakini leo anajikuta anafanya kazi hii ya kusafisha viatu katika mabarabara. Lazima serikali ifatilie mambo hii ya watoto vizuri, kwani vijana ndio wanajenga inchi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, shirika la OPHK la muundo wa kibinadamu wa wamini wa Kimbanguiste linafadhaishwa na kupanda kwa utumivu wa watoto na watu wakuu katika mtawa Ruchuru. Shirika hilo linashutumu utumivu wa watoto katika makazi ya nyumbani na hali nyingi za ubakaji wa wasichana Wakati wa sherehe duniani zidi ya kazi ya watoto, shirika hilo liliomba jumuiya ifanye uwezekanavyo kwa kukinga watoto na kukomesha kazi yao. Elise Kavira, watoto wengi wa kiwanja katika mkoa wa Rutshuru jimbo la Kivu kaskazini hawaende tena shuleni, wanawatumikisha katika kazi za nyumba, pia wanawafanyisha kazi zengine kwa kinguvu. Jackson Gasigwa Mapendo ambaye ni mratibu wa Asbel OPHK anaomba wazazi wajue kwamba hata kama ni vema watoto wasaidie wazazi, kazi haipashwi kuathiri afya yao. Pia anaita mashirika ambazo zinafuatilia mambo ya watoto zitumike tena zaidi. Kwa hiyo tufanye kazi ili watoto wasitumike tena. Hatimaye, ulimwengu ulisherekea tarehe 13 Juni sikukuu ya umizaji kuhusu ualbino. Somo la mwaka huu linaomba kuwapatia thamani yao na kulinda ngozi na maisha ya waalbino. Mjini Lubumbashi katika jimbo la Ukatanga, shirika Obeak linalohudumia maisha ya walbino wa inchini linadai ajili wa kuwa kiserikali wa wasaidie katika magonjwa wanao. Simon Pierre Kalenga, kiongozi kitaifa wa Obeak, anasema kwa siku kuu hii Monisco ilihakikisha ahadi yake kuhusu ujumuishaji na heshima yao katika shirika la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni kutetea haki yao ya kibinadamu, imehisi Monisco nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu elise Kavira. Ukapi. Tangu mwezi wa tano katika mkoa wa Fataki huko Jugu, wanafunzi wamerudia shuleni baada ya miezi tatu bila kusoma kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Hali hii inasumbua sana na inasababisha ukimbizi wa wanafunzi wengi wakitafuta maeneo ambapo wataishi kwa salama. Safari Maki ambaye ni naibu mkurugenzi wa EPD Fataki anatuelezea zaidi, kwa hiyo katika maongezi yake na Sadiki Abubakar Justin Maki, Safari jambo jambo kwenu, hali gani? munaendesha harakati ya masomo katika shule kwa leo? Tunaona hali ko mzuri sana, tulikata masomo kisha mwezi itatu, melo tunaanja tunayasoma mwezi moya me, tunaona hali ibaro rudia mzuri sana juu watoto tunachunga sasa iko 140 epitoyanje masomo na matoto 411. Sema, mulikata masomo kwa muda wa miezi tatu, na kwa nini mulikata masomo? Omwasomo tulikata kwa sababu ilikuwa esekirite kumugine yuko uaji piage na bajambazi ta batu bakimbie. Mwingine kwa ile muda ya miezi tatu watu walisambalikana, na tokea mulirejesha tena maaktivite ya masomo inakuwa mwezi moya, inakuwa mwezi moya sasa ile miezi tatu watoto wakwa nasoma masomo ilikuwa inafungiwa. Kwa namna gani muna ajiandaa kwa ajili ya kurekipere ile mawakati mulipitiza? E, tuli... katika mafunzo a madibisho tulifanya shauri na bazazi na wazazi na wakubwa masomo tuliomba tuanje masomo kisha tuorganize bacour de recuperation baku sauver miaka na ile recuperation, munaifaa kwa muda gani? Epi monaifanyisha kwa watoto wa masomo yote ama ni kwa wa degre terminal peke yake? Ndio ile cours de recuperation tunatia tuna kwa batoto ya classe ya tano na sita. Me, inafanyika tangia saa saba mpaka saa kenda. Sasa leo tunakaribia mashindano ya TENAFEP e, itakuwa hivi karibuni e, unafikiri kama hawa ah, watoto wenu wanafunzi wenu wiko tayari kwa hiyo eprevetutapanya tu nini kazi na babo na judi ili tumalize ama programe ya hii mwaka na tunapasizwa kama ile mwaka itapita mzuri bila shida mm. Hmm. Na ulisema kama watoto wanakuwa wengi hawaonekane. Mulianja na mia ine na leo mungu na mia moja na eske mulipima kufatilia kuyua kama wale zaidi ya mia tatu nayo watoto hawakurejelea masomo kwa nini e? tulijira senye tunioona, bengine walikimbia okubunya, bengine maagi, bengine bule me Watoto wengi wanajindikisha fasi wazazi wa wao wanakimbia. Sa kwa leo, hali ya usalama iko namna gani? Eske unafikiri kama kwa namna masomo mumereprendre, mutafikisha mwisho wa mwaka kweli, katika salama? Mm, gisi tuko naona hali ya sasa, wpdf na na fardc wanafaa patri mchana na usiku pamoja natia, hali ya sekiriti nakuwa sasa mzuri sana. Tunakubalia kama hii mwaka itaisha bila matatizo ingine. Na shida gani gani ama changamoto gani mko nayo? madifikulte ambayo muko nayo katika kuendesha kazi ya masomo, bo difikulte tuko nayo iko tunakosha eh, machaki makaye mabike. Uh, kuna vile wavitu ingine baraporo ya biro na ujumbe kani wapasha kutumia viongozi wa masomo na wa kiserikali kwa ajili ya kunupermetre mumalize masomo katika amali bo, ningeomba wakubwa ya ya ya ya serikali wapime kutusaidia na ile lazima kinge tuko nayo tunaiosama. Sasa bwana Justin Makisafari, aksanti. Kwa kwa Radio Kapi, shughuli za kijamii na kiuchumi zimeandilia tena huko Yedi na Galai. Mikoa miwili zilizo kati ya maeneo ya Jugu na Mambasa. Ni kwa sababu serikali ya mkoa imeanza kazi za kutengeneza barabara ya Mungwalu, Galai, Yedi. Kutengenezwa kwa njia hiyo itasaidia kwa kusafiri kwa watu wengi zaidi, wafanyabiashara ambao wanasaidia sana wakaaji wa mji mkuu. Kumepita siku kidogo, maeneo haya yalikuwa kiwanja kya mapigano kati ya kundi mbalimbali za wenye silaha na FARDC. Ndiyo maana kupitia hiyo njia ilikuwa ngumu sana maelezo zaidi na Jean-Claude Lokidile. Tangu mwezi wa Februari mwaka 2025 kampuni tule parmi imeleta mashini ili kufungua njia hii ambayo kwa muda mrefu ilikuwa imejaa majani. Hakukuwa magari wala pikipiki, yote iliyokuwa ikitumia njia hii ambayo hata hivyo imesambaza bidhaa za msingi katika eneo hilo. Hiyo ndiyo iliruhusu kurejea kwa shughuli za usafirishaji kama anavyoshuhudia B. Esperance Anga. Kuyo, leo bidhaa zimejaa tena sokoni, hivyo hivyo katika maduka za kibiashara. Hii imekuwa na matokeo mazuri kwa kuwa bei za bidhaa kadhaa zimeshushwa sokoni kwa faida ya raia waliokuwa zamani wakiteswa kwa kupata vyakula kwa sababu ya bei kali sokoni. Andi mbi oti ni mkazi wa kituki cha kibiashara. Kwa sasa tunatumia saa moja na nusu badala ya siku mbili au tatu kufikia Mungwalu ambapo tunauza bidhaa mbalimbali. Mfanyabiashara huyu anaonesha furaha yake akiwa mkaaji wa Kesi, kijiji kilicho karibu na Yeji katika eneo la Mambasa. Anakumbuka mateso ambaye walipitia ili kuvuka sehemu hii za barabara ambayo sasa imekarabatiwa. Sasa njia iko bie bie, siku ya kwenda rere tu, siku kulala, siku mbili mambo apoto. Sasa munaona hali ya njia je, njia iko mzuri sana, wafasi ngapi? uu kutumwa amakoletia kwa wanajeshi wa FDS katika eneo hilo imesaidia kurudi kwa watu kwa wingi pamoja na kuanzishwa tena shughuli za shule zilizositishwa kwa miezi kadhaa kutokana na kosefu wa usalama. Mndugu Tokabunya, naitwa Jean Claude Loki DL. Mwisho wa tarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa erini.