Oh, Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi anaomba maliwali wote wa Kongo wafanye huduma ya afya kwa wote kuwa kipaumbele cha kwanza katika majimbo yao. Alitoa pendekezo hili siku ya tano huko Kolwezi jimboni Lualaba wakati wa hotuba yake ya kufunga kongamano la kumi na mbili la maliwali. MONUSCO inasalia kuwa tayari kutoa msaada unaohitajika kwa nia ya kupata suluhu la amani kwa mgogoro wa sasa nchini Kongo, ni maneno ya Bibi Bintu Keita, mkuu wa MONUSCO aliyoitoa katika mkutano na waandishi wa habari aliyouandaa mjini Goma siku ya tano. Mvua kubwa ilionyesha katika jiji la Kinshasa siku ya sita asubuhi, ilisababisha vifo na uharibifu mkubwa wa mali. Profesa Kabasele Yengayenga, mkuu wa kituo cha uchunguzi wa anga kwa maliasili na hali ya hewa anashauri serikali kufikiria juu ya kutoa vifaa ili kukabiliana na athari mbalimbali mbali za mabadiliko ya hali ya hewa kiafya na kibinadamu. Hamjambo jambo, wasikizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Habari kamili Mkuu wa nchi Felix Chisekedi anapendekeza kwamba kila liwali afanye huduma ya afya kwa wote kwa kipaumbele cha kwanza na kutenga angalau asilimia 15 ya bajeti yake kila mwaka kwa sekta hii. Pendekezo hili lilitolewa siku ya tano wakati wa hotuba yake ya kufunga kongamano la kumi na mbili la maliwali lililofanyika Kolwezi, mkutano ulioipa nafasi sekta ya afya kujivunia. Felix Tshisekedi pia alitoa wito kwa kila mtu kujitolea katika uhamasishaji mkubwa kwa lengo la kulinda kila mtoto wa Kongo kutokana na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Tunamsikiliza Rais Felix Tshisekedi katika sehemu hii iliyochaguliwa na Billy Ivan Lutumba. Chini ya utafsiri wa Andre Kitenge. Kwa mwisho wa kikao hiki cha sesioni ya 12 wa mkutano wa magavana, mumeonyesha wazi na nguvu katika kujifunza changamoto kuu zinazokabili mfumo wa wetu wa afya na kupendekeza mapendekezo muhimu na yanayoweza kufanikiwa katika kila jimbo na wilaya. Upatikanaji wa afya ni kipimo kinachoonekana cha kiutu, utulivu na maendeleo ya kijamii Wakati mtoto anapozaliwa katika mazingira mazuri, mkulima anapopata huduma bila kudaiwa, kijana anapopata huduma bora za matibabu kwa urahisi, taifa letu nzima linasonga mbele na kurejesha imani katika mustakabali wake. Nimejitolea kuhakikisha kwamba mapendekezo yanayotokana na makazi hii yanatafsiriwa katika vitendo halisi na kufuata kwa utabiti ninasisitiza hasa udharura wa kuimarisha mapambano yetu dhidi ya ukimwi kwa watoto ili kuwapa watoto wetu ulinzi wenye heshima na usawa. Takriban watoto milioni saba ambao walikosa chanjo zao za kawaida kutokana na janga la covid-19 wanatarajiwa kushiriki katika mpango mkubwa wa kitaifa wa kupata chanjo uliozinduliwa mwaka jana na shirika la afya ulimwenguni OMS kwa ushirikiano na viongozi wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango huu utaendelea hadi mwezi Disemba mwaka huu tunao. Kulingana na Daktari Frank Mbusu, kiongozi wa timu ya chanjo ya OMS nchini Kongo, mpango huu unalenga hasa watoto wenye umri wa miaka mbili hadi mitano ambao wamepita umri uliopendekezwa kwa chanjo za kimsingi na kiwango cha maambukizi ya malisho mabaya miongoni mwa watoto walio chini ya umri wa miezi mitano kimeongezeka kutoka asilimia makumi nne na nne mwaka elfu mbili kumi na saba hadi asilimia makumi tano na saba mwaka huu tunao wa elfu mbili makumi mbili na tano kote jimboni Ituri. Takwimu hizi ziliwasilishwa siku ya tano kwa redio Kapi Bunia na mkuu wa mkoa wa programu ya kitaifa ya lishe PRONANUT kwa kifupi. Hii ilikuja siku mbili baada ya mkutano wa kimkoa wa kufufua lishe wa sekta mbalimbali. Ukosefu wa usalama uliopo katika jimbo hili na hali duni ya chakula katika mikoa kadhaa ndio sababu kuu za malisho mabaya huko Ituri. Marsial Kizabiamungu anatoa maelezo. Mitaa yote tano ya Ituri imekabiliana na shida ya ongezeko ya mavisa vya malisho mabaya yenye kupelekea watoto kukoma na afya mbaya. Msimamizi jimboni wa programu ya malisho amesema ya kwamba mtaa ya njugu ni ya kwanza kuathirika na hii magonjwa kutokana na ukosefu wa hali nzuri ya usalama, hali yenye airuhusu walimaji kujielekeza shambani. Dkt Kosma Bakemanga analomba na wazazi kuheshimu kunyonyesha watoto wao mpaka miezi sita na kukula chakula mbalimbali kwa watoto wenye kukomaa. Alakini amefurahi kwa kuona visa ya malisho mabaya ya egi global sever na modere zimepunguka jimboni Ituri kwa asilimia 11 mwaka 2018 mpaka asilimia 9 mwaka 2024. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcel Kizabiyamungu, Radio Okapi. Nilivyotanguliza, MONUSCO inasalia kuwa tayari kutoa msaada unaohitajika kwa mipango yote ya amani inayoendelea kwa nia ya kupata suluhu la amani kwa mgogoro wa sasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Haya ni maneno muhimu ya Bi Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa MONUSCO. Alizungumza na waandishi wa habari siku ya tano mjini Goma, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Matamshi yake yako katika taarifa kwa vyombo vya habari kwa mwisho wa mkutano na ujumbe wa Alliance Fleve Congo, AFC M23. Tunamsikiliza b Bintu Keita, Jacques Mkongole anatafsiri maneno yake. Nilikuja Goma kwa kusikiliza na kubadilishana. Zera hii inakuja wakati muhimu katika muktadha wa mvutano unaoendelea na siku chache kabla ya mkutano wangu mbele ya baraza la usalama la umoja wa mataifa. Leo nilikutana na uongozi wa AFC M23 Alliance Fleuve Congo. Mkutano huu ni sehemu ya mwendelezo wa juhudi za pamoja zilizoanza katika miezi ya hivi karibuni kwa faida ya idadi ya watu kama unavyojua na uwezeshaji wa CCR, serikali ya Congo, AFC M23 na MONUSCO, wa FRDC na PNC 1359 walihamishwa kutoka Goma na kwenda Kinshasa. MONUSCO bado imejitolea kusaidia mipango yote inayoweza kukuza utafiaji wa mvutano. Maafisa wa AFC M23 walionyesha hamu yao ya kupata suluhisho la amani kwa shida hiyo. MONUSCO pia inabaki tayari kutoa msaada muhimu kwa mipango yote ya sasa ya amani. Tukisalia kwa habari za usalama, tumepata habari hivi punde kwamba anayejiita Generali Kasereka Kasiano almaarufu Kabido, kiongozi wa kundi lenye silaha la Front des Patriotes pour la Paix, Armée du Peuple FPPAP kwa kifupi alikamatwa na jeshi la FARDC mnamo siku ya nne tarehe kumi na mbili Juni pa Butembo, jimboni Kivu Kaskazini, kulingana na vyanzo vya utawala na mashirika ya kiraia katika eneo. Kiongozi huyu wa zamani wa wanamgambo Maimai alikuwa ameendelea sana na shughuli zake na aliogopwa tangu miaka mingi katika tarafa za Lubero na Beni. Alikuwa ametoa kiapo cha utii kwa waasi wa M23 mwezi Machi mwaka tunao baada ya kukamatwa, vyanzo vyetu vya habari vinaeleza, vikimtaja mratibu wa chama cha kujitolea cha kutetea nchi wazalendo wa upande wa kaskazini. Kabido alihamishwa pabeni kabla ya kupelekwa mjini Kinshasa. Bado hakuna majibu yoyote kutoka kwa jeshi la Kongo. Bunge la Kitaifa na Seneti zilifunga kikao chao cha kawaida cha Machi hii Jumapili. Kwa mujibu wa kifungu cha 117 cha katiba, katika kipindi hiki cha miezi mitatu ya kazi, manaibu na maseneta hawakukagua na kupiga kura tu kuhusu sheria kumi zikiwemo nyongeza ya bajeti ya mwaka huu na sheria nyingi za uidhinishaji, lakini pia mipango kadhaa ya usimamizi wa Bunge. Vyumba vyote viwili pia vilikagua mashtaka kadhaa kutoka kwa ofisi za mwendesha mashtaka wa umma yaliyolenga ama kuondoa kinga au kuidhinisha kufunguliwa mashtaka kwa baadhi ya viongozi wa kisiasa nchini. Mvua kubwa ilionyesha katika jiji la Kinshasa siku ya sita asubuhi ilisababisha vifo, kuharibu nyumba, kukata barabara na nyumba zilizojaa mafuriko katika manispa kadhaa. Profesa Kabasele Yengayenga Yenga, daktari katika fizikia ya, ya hali ya hewa ya anga na mkuu wa kituo cha uchunguzi wa anga kwa mali asili na hali ya hewa anatoa wito kwa serikali ya Kongo kupitisha programu katika usimamizi wake wa kila siku ambayo inazingatia hatari za kijiografia kutokana na mabadiliko ya hewa. Anaeleza kuwa athari za mabadiliko haya ya hali ya hewa zitaonekana zaidi na zaidi wakati huu. Mwanasayansi huyu pia anashauri serikali kufikiria juu ya kutoa vifaa ili kukabiliana na athari mbalimbali mbali za mabadiliko ya hali ya hewa kiafya na kibinadamu. Tujielekeze katika jimbo la Lualaba, ambako vitongoji na vijiji vyote vinatoweka polepole katika jiji la Kolwezi ili kutoa nafasi kwa shughuli za uchimbaji madini. Amnesty International na shirika lisilo la kiserikali la initiative pour la bonne gouvernance et les droits humains ibgdh kwa ufupi yametoa taarifa siku ya tano mjini lubumbashi hii ilikuwa wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari mashirika hayo mawili yanashutumu kufukuzwa kwa raia kwa lazima ili kutoa nafasi kwa shughuli za uchimbaji madini pamoja na uhamishaji uliotekelezwa na makosa mengi na ukiukaji wa haki za binadamu Dona Kambola, mratibu wa shirika la IBJDH, anazungumza na Pole Munanga. Kwa sababu ya uchimbaji wa madini, familia zinapoteza nyumba zao, zinapoteza pia udongo kwa kulima, na hakuna mpango wa makazi, lakini pia watu hawa wanafukuzwa leo na kinyume ni kutoweka kwa mji wa Kolwezi yenyewe, kwa sababu tukifika Kolwezi, kituo kinapitia mchakato wa kuhama ambao haiheshimu mujibu wa sheria, kwa sababu ya shughuli za kampuni ya komuni. Katika ripoti yetu tuliangalia swala hilo kuhusiana na shughuli za kampuni ya Metalkol, kampuni ya Kamoa na kampuni ya Shemaf. Hatukukua na njia ya kuangalia mazoea katika kampuni zote, lakini kampuni hizi ne bado zinaonyesha wazi kuhusiana na swala la kufukuzwa kwa lazima. Kwa mfano, unafuatilia leo kwamba kampuni ya Kamoa lazima iamishe vijiji kumi. Tumemwomba mkuu wa nchi usimamisha kwa muda mchakato unaoendelea wa kuwahamisha. Munayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Elise Gavira. Leo tunapokea Mama Claudine Biamungu na Njushi yeye ni mratibu wa shirika ya wanawake inayoitwa Hope and Peace ambayo inapigania usalama na umoja katika jimbo la Kivu Kusini, na hivi karibuni watakuwa katika majimbo mengine mawili ya nji, tuseme Kivu Kaskazini na Ituri ambazo zinasumbuka sana na migogoro ya silaha. Tumsikilize. Jambo. Jambo sana. Mmeanzisha leo mjini Bukavu mradi ambao unahusika na kuleta umoja na amani katika jimbo la Kivu ya kusini. Unaweza zungumzia kwa machache wasikilivu wa Radio Kapii kuhusu mradi huo? Ndio, tunatia leo tunalansea officiellement mradi wa amani na kuishi pamoja eh, Bukavu, na tunatafuta amani na kuishi pamoja ndani ya population, kwa maana tunaona kama kila siku eh, amani hatuna eh, kuishi pamoja hatuna. Tunaanza uana, tunaanza malizana, unakutana ma justice populaire fasi zote wa jeune na wengine, wanaua kila mtu mwenye wanaona wanazani ni mwizi wanamuua. ni juu ya nini? Ni juu ya kukosa gisi ya kuishi pamoja na amani pia namna gani shirika lenu Hope and Peace itaprocede kusudi ili amani ambayo mnatafuta ionekane wazi? Tuko mu consortium ya organisation tatu tunatumika pamoja, tunatafuta kutumika na ba chef de quartier eh, na ba chef d'avenue ili watusaidie kufikisha habari ya amani na kuishi pamoja meme ndani ya majamaa zetu, na tunaespere kama muio muradi yetu yenye tunatia leo yenye taanzia kwanza Bukavu, tutaenda muteritori yote ya Sit Kivu, tutaenda e, muprovensi ya Sit Kivu, tutaenda muprovensi ya Nord Kivu na Ituri. Tunaimani kama atravers wale wa, wa chef de quartier wa cadre de base tutafikisha mesaje ya amani na kuishi pamoja na kuacha hiyo ubaguzi ndani ya mgini na ndani ya populasion yetu. Na katika mkutano na wale wa cadre de base mmezungumza nini? Wa cadre de base walipana engagement yao ya kutumika pamoja, na gisi muradi yetu haina financement e, tuliwaongelesha na tuliongea tena mbele tu, tufanye muradi hii. Wa chef de quartier walijiangaje, paske nao biko na susi ya kuleta amani na kuishi pamoja. Wa chef de quartier wa chef d'ameni walijiangaje kutumika pamoja juu ya kuangalia kama tutaleta amani ndani ya mgini yetu ya Sitkivu, ndani ya mgini yetu ya Goma pia tutaenda, na ndani ya mgini yetu ya Ituri ninaona mradi wenu una maono ya kupanuka. Mna uwezo, hatuna uwezo, lakini tulisema tuko sisi wote Wakongomani, hatutaona gisi tunamalizana. Tuko Wakongomani, tuko wahumanitaire, tunasema hatutafunga mikono. Hata hatuna pesa, tutaanza tutaanza kuangalia gisi ya kupiganisha hii uh, ma, ma, ujeuri yenye tuko naishi ndani I, tupreshe amani, tuangalie gisi tutaleta amani na usalama ndani ya po population yetu ya sitikivu. Una neno la mwisho? Neno ya mwisho ni kusema tunashukuru, uh, wakadre de base wetu wenyewe wanatoa kompanye. Tunashukuru pia uh, wale wa banaita organisation internationale wenyewe walishariki nasi kwa siku ya leo, na tunaunda tunalomba watuunge mkono ili hii kazi ifanyike na tupate lengo yetu yenye tulifanyia iwe e, imefika, tupate amani na watu waishi pamoja. Tunakushukuru bibi, asanti pia Duhi, watu karibu 14 kati yao wami na mawakala wa huduma ya serikali katika jimbo la Ituri walikusanyika ili kujifunza namna ya kusuluhisha na kutatua migogoro kulingana na mradi inayoitwa Reset walipewa mafundisho hiyo kutoka kwa ONG Mercy Corps na mashirika mengine. Walimaliza mafundisho yao siku ya tano iliyopita mchini Bunia. Mwisho wa mafundisho huu watu hawa ambao wamefundishwa walijitolea kutelekeza kila walichojifunza katika kazi zao. Maelezo zaidi na we Ezekiel Muzalia. Kwa muda wa masiku tatu, habari kuhusu uchunguzi hali na hata chanzo ya mizozo yenye kusababisha ugomvi wa kikabila yalikuwa mezani kati ya wafanyakazi hao wa matarafa na wataalamu wa kutatua mizozo katika jimbo la Ituri. Kwa uandalizi wa kikao hicho, lengo ni kuhimiza wakaaji kutumia maongezi kama aina ya kutatua mizozo. Mosea Bomela ni mfanyakazi kwenye ofisi ya sultani ya Basili anaf asiria ni namna gani mada hiyo yalikuwa muhimu kwake. Imenisaidia sana kwa kwenda tena kuelewesha wenjangu wa mama na wa baba wa atite wangu na munaka ni tunaweza kurezudre mizozo inyeko katikati ya mgini wetu, zaidi ma mizozo kido kidokokidoko ya limite na maheritaje fulani fulani Ilikuwa pia bahati kwake Augustin Kakani, katibu wa ofisi ya Sultani ya Babelebe, ambaye anashutumu wakati mwingine kutumikishwa kwa vijana na watu wengine mbaya kwa ajili ya kuamsha mizozo ndani ya kijamii, jambo ambalo kulingana naye limeendelea kuzidisha mauaji ndani ya jimbo hili. Kitu ya kunifurahisha ni sababu anatuoneshea gisi kani ya kujere kofri mbele ya ile kikao, kulikuwa makofri na kuko makofri na itaendelea na kukua bwana tunapoesha technique kan tunapasha itumizia saa yenyewe, tuko na ongelea kuikalisha watu juu ya kupata masuluhisho kufuatana na makofi mbalimbali. Kiongozi wa miradi kwenye muungano Action pour la Paix et la Concorde, shuruli hiyo inaingia katika mpango wa kukomesha mizozo ndani ya tarafa la Irumu kwa ajili ya kutekeleza maisha bora ya kijamii ndani ya eneo hili ambalo liliathiriwa na mizozo ya vita. Mtaa wa Irumu inakuwa mmoja ya mitaa ambayo inastahili mambo ya kuboresha amani katika uh, provinsi ya Ituri. Kufuatana na mizozo ambayo inakuwa ndani ya mitaa hiyo, inakuwa mingi, lakini zaidi tunakutana, kunakuwa mizozo ya udongo ambayo inakuwa mizozo inahusisha walimaji na wafugai inakuwa usi mizozo ya mipaka kati ya mingini. Hiyo ndiyo mizozo kubwa kubwa ambayo inagunduliwa ndani ya teritwari yetu ya Irungu. Muradi huu unatekelezwa na miungano zisizokuwa za kiserikali kama vile Justice Plus, Coracon, Sofepadi na hata zingine zikiwa chini ya uongozi wa muungano Merci Corps. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Naam, basi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu, kwa herini.