Waziri wa sheria Constant Mutamba amepigwa marufuku na kukataliwa kuondoka moja kwa moja katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Azimio hiyo ilichukuliwa kisha ruhusa ya baraza la bunge la taifa ya kuendesha kesi ya kisheria zidi ya waziri Constant Mutamba kutokana na ombi ya mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo. Kardinali Ambongo, Arkiaskofu wa Kinshasa, anawaza kutangazwa mwenye heri kwa Floribert Bwana Chui. Ni uito kwa usawa wa Wakristu wa Katoliki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiyo sababu mkutano wa Episkopa utapanga maelekezo ya uchungaji kwa kupinga rushwa inayoharibu shirika la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tayari kikao cha kawaida cha mwezi watatu cha baraza ya bunge la taifa kilikomeshwa siku ya Mungu. Spika wa baraza hilo la bunge alionyesha matokeo mazuri ya mipango ya ubunge kupitia uundaji wa sheria, uchunguzi wa ubunge na makazi ya makamisheni ya kawaida. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, karibuni. Waziri wa sheria Constant Mutamba amepigwa marufuku ya kuondoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo Firmin Mvonde. Azimio hiyo ya kukataliwa kutoka nchini ilichukuliwa kisha ruhusa ya baraza ya bunge la taifa ya kuendesha kesi ya kisheria dhidi ya waziri Constant Mutamba, kuambatana na ombi ya mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo kinyume, waziri wa sheria naombwa kujiuzulu katika serikali ya Jamhuri mbele ya mwanzo wa kesi yake kuambatana na kipengele 166 cha katiba ya nchi. Na matokeo ya maafa mawili makubwa yaliyogusa taifa kati ya tarehe 11 na 14 Juni iliyopita ni ya kuwawa kwa watu 77 ni hesabu iliyotangazwa na wizara ya mambo ya ndani na usalama ikiwa ya ajali ya mashua karibu ya Bikoro jimboni Ekwater na ya mvua kali za mwisho mjini Kinshasa. Wakati wa mkutano wa uchunguzi wa ajali hizo ulioendeshwa siku ya Mungu kuhusu uongozi wa hatari kutoka majanga ya asili, wizara ya mambo ya ndani iliomba uhimizaji wa serikali kwa kuzuia maafa mfululizo aina hizo. Taarifa ya Gras Amzati, Usomi wa Pascal Tinamula. Kulingana na serikali, idadi ya waathirika wa ajali ya mashua iliyotokea tarehe kumi na mmoja juu ya Ziwa Tumba jimboni Equateur mpaka sasa inaripoti kifo cha watu 48 waliogotwa na kuzikwa, watu 46 wengine waliokolewa na karibuni watu mia moja na saba wasioonekana mpaka sasa. Waathirika hawa walikuwa ndani ya mitumbi mitatu ambayo ilipinduka kutokana na hali mbaya ya hewa kwenye ziwa hilo, ziwa Tumba. Kwa ngambo nyingine, mafuriko ya mvua iliyonyesha wikendi iliyopita mjini Kinchasa yalisababisha vifo makumi mbili na tano katika mitaa minane, lakini kuliripotiwa pia uharibifu mkubwa wa mali pamoja na nyumba za familia nyingi kubomoka. Miongoni wa hatua zilizochukuliwa, bwana Jackman Shabani ambaye ni waziri husika na mambo ya ndani na usalama anatangazia ujio wa ujumbe wa wizara mbalimbali mbali ili kufanya tathmini kamili na kuratibu majibu ya kibinadamu mjini Kinshasa anasema pia serikali itashughulikia mazishi ya watu waliofariki katika mafuriko haya na kutoa msaada kwa walioathirika na wengine waliojeruhiwa. Hapa mjini Kinshasa, pande kubwa la mtaa wa Bumbu linakosa maji tangu miezi sita, hali inayopelekea maisha ya magumu kwa wazazi na watoto wanaolazimishwa kutafuta maji kila siku katika visima vilivyojengwa na watu. Jerikani moja ya lita makumi mawili na tano inauzishwa faranga za Kongomani kati ya mia tatu na mia tano. Jamaa nyingi zina wasiwasi wa magonjwa ya kuendesha kutokana na kunywa maji yasiyo safi. Taarifa ya Plontin ya Mbenga usomi wa mshiriki wetu Elise Cavira kupata maji kwa maelfu ya majamaa zinazoishi katika sehemu hii ya mji inakuwa ngumu sana. Kila asubuhi, visima vya maji tuseme maforaje vinajaa watu ambao wanatafuta maji hata ya kuuza. Mama huyu ambaye tumemkutana hapo akitafuta maji anatuelezea mateso ambao wanaishi. Anaishi upande wa Bumbu, anasema kila siku analipa elfu kumi ya faranga ili apate maji. Hali hii inatesa watoto hata wakubwa wengi kati yao wanasema wanapokea ankara ama facture ya Regideso hata kama hawapate maji. Na msichana mwengine hapo anatuelezea kwamba ni siku ya Mungu tu ndiyo wanapata maji, ndiyo kusema kila siku ya Mungu watu ni wengi sana kwenye visima vya maji. Wazazi wengi wanalia, wanasema kulisha jamaa zao ni nzito kwao. Sasa wanunue tena maji kila siku, hiyo inawashinda. Hadi sasa Regideso haiseme kitu kwa hiyo, lakini wakaaji wengi wanazani ni kazi hizi za kutengeneza mabarabara ndizo zinaleta shida hii ya kukosewa maji katika sehemu mbalimbali mbali za mji. Kama munavyofahamu, Floribert Bwana Chui alitangazwa siku ya Mungu mjini Roma kuwa mwenye heri kwake. Kardinali ya Mbongo, Arkiaskofu wa Kinshasa, aliyekuwa miongoni mwa waliosoma misa hiyo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakaribisha hali hiyo ya kutangazwa sawa mwenye heri kuwa mwito kwa Wakristu wa, wa Kikatoliki na kwa kila mtu wa nia njema na tena wa ahadi kwa uwazi katika uongozi wa mambo ya serikali, wa sheria na wa amani kupitia imani, Kardinali Ambongo alisema. Mkutano wa Episkopa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utapanga maelekezo ya uchungaji kwa kupinga rushwa inayoharibu shirika lake. Masemu yake alichukuliwa na Blaise Makasi. Elise Kavira anatafsiri. Ni heshima kubwa kwa kanisa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuona mmoja kati ya wakongomani anaitikiwa kama mfano ya uaminifu. Utakatifu wa Floribert Bwana Chui, wakati huu nchi inapitia katika hali ya ukosefu wa salama zaidi upande wa Kivu, katika mji wa Goma, ambapo aliishi kama mwaminifu asiogopa kitu hadi kumwangika kwa damu yake, kama vile enjili inafundisha, inaonesha vile Mungu anatembea na taifa la Kongo ambalo linateseka sana kujua kwamba Mungu iko nasi inaimarisha imani yetu ya kujua kwamba usalama wa kudumu katika nchi yetu itatokea kwa Mwenyezi Mungu peke yake. Tayari kikao cha kawaida cha mwezi wa tatu cha baraza ya bunge la taifa kilikomeshwa siku ya Mungu. Spika wa baraza ya bunge hilo alionyesha matokeo mazuri ya mipangilio ya ubunge kupitia uundaji wa sheria mbalimbali mbali uchunguzi wa ubunge na makazi ya makamisheni ya kawaida. Vital Kamerhe alisema pia kuhusu hali ya usalama katika pande la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akipongeza diplomasia ya ubunge katika harakati za kurudisha amani. Na katika jimbo la kivu kaskazini, mapambano makali yaliendeshwa hii siku ya kwanza wakati wa asubuhi wa kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa CMC katika Kifaransa Collectif de Mouvement pour le Changement katika milima ya Bumbasha na Bunkuba ni kwenye umbali wa karibu kilomita kumi na Mweso, katika sultani wa Bukombo, utawala wa Bwito, mtaani Ruchuru. Kwa mjibu wa duru za mahali, milio ya silaha ndogo na kubwa ilisikika hiyo asubuhi, hali iliyopelekea kuhama kwa wakaaji wa vijiji vya kando waliojelekeza upande wa Buhambira na Mweso, mtaani jirani wa Masisi. Hali inabaki ya fujo katika eneo hilo tangu siku nyingi. Jumajana, mapambano mengine yaliendeshwa kati ya waasi wa, wa AFC M23 na kundi hilo, hilo la wazalendo mpaka Tiru. Kituo kimoja cha afya cha mahali kiliguswa vikali na bomu na kuumiza watu na tena kuharibu tanki la maji la hospitali hiyo. Upande mwingine, mtaa wa Chopo ulichukua hatua kwa kupinga hali ya uharibifu wa usalama. Kiongozi wa mtaa huo anahimiza wakaaji kuhusu hali hiyo alianzisha siku ya kwanza mgao wa filimbi katika jamaa nyingi na katika soko za eneo hilo. Lengo ni ya kuzuia wajambazi wanaotumia silaha na waalifu wengine wanaosumbua watu. Malezo mengi nao, Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani kati ya makarta 12 ya mtaa wa chopo karta ya stad ndiyo inayokosa usalama zaidi akisindikizwa na makamu wake meya wa chopo marian batambane anarifu majamaa ya mtaa wake kutumia filimbi kwa kuwazuia wahalifu kama raia ikatumia filimbi wakati nyumba fulani inashambuliwa wahalifu watakimbia kama vile aliyenena katika soko la mkoba wa 11 bibi marian batambane alizungumza vivyo hivyo na wachuuzi huku akiwapa filimbi machifu Makarta mbalimbali wametakiwa kuendelea kuhamasisha watu katika maeneo yao ya kisheria. Emil Baruti mmoja wao, yeye ni mkuu wa karta Lubumbashi, alinena kama kweli itasaidia kuzuia watu wasio wastaarabu mbali na filimbi, Marianne Batamane amewapa chuuzi huku namba ya polisi kwa ajili ya kuingilia kati ikiwezekana, mji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Kwa kifupi, shirika la raia la Mungwalu, kituo cha biashara kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi nane na tano kaskazini magharibi ya Bunia, linafurahishwa na matengeneo yenye maendeleo ya hali ya usalama katika mji huo wa madini na kandokando yake Tangu karibu miezi miwili, kiongozi wa shirika la raia la Mungwalu amejulisha kwamba vitendo vya ujambazi havihesabiwe tena kwambatana na hali ya miezi miwili iliyopita. Sherubin Kokodilau anajulisha kwamba hali hiyo hiyo tulivu inaonekana katika barabara buni ya Mungwalu. Nafasi magari ya usafiri yanatembea usiku sawa vile mchana bila kushambuliwa. Amesema kwamba ni matokeo ya uhimizaji wa amani wa makundi ya silaha na wakuu wa mahali. Anadai utimizi wa mpango wa P-DDRCS kwa kukaza hali hiyo tulivu. Hatimaye kwa kifupi tena jimboni Kongo Central, shirikisho la wavuvi kutoka mitaa kumi ya jimbo hilo linapinga mradi wa ujenzi wa bwawa kuu la Inga ya tatu. Ndivyo inajulishwa katika tangazo ya mwisho ya mkutano kuhusu ujio wa uvuvi katika bonde la Jito Kongo mbele ya changamoto za mradi wa Inga kubwa ya tatu. Ni mkutano ulioandaliwa mwisho wa juma jana na shirika lisilo la kiserikali IDEL mjini Matadi, na kukutanisha moja kwa moja wakuu wa wavuvi wa Kongo Central. Hao walisema mradi huo utakaza matukio ya mazingira yaliyoharibu mazingira kutokana na ujenzi wa bwawa la Inga ya kwanza na ya pili katika mabadiliko ya ardhi kinyume cha mpito wa sawa. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu na mwenzetu Elis Kavira Kapi. Leo tunapokea Mama Claudine Biamungu na Njushi. Yeye ni mratibu wa shirika ya wanawake inayoitwa Hope and Peace ambayo inapigania usalama na umoja katika jimbo la Kivu Kusini. Na hivi karibuni watakuwa katika majimbo mengine mawili ya inji, tuseme Kivu Kaskazini na Ituri ambazo zinasumbuka sana na migogoro ya silaha. Jean Kasami alikutana na Mama Claudine Byamungu siku ya sita tarehe tano ya mwezi wa sita wakati wa kuanzisha mradi wake wa miaka tano mjini Bukavu. Tumsikilize. Jambo, jambo sana. Mumeanzisha Jambo leo mjini Bukavu mradi ambao unahusika na kuleta umoja na amani katika jimbo la Kivu ya Kusini. Unaweza zungumzia kwa machache wasikilivu wa radio Kapi kuhusu mradi huo? Ndio, tunatia leo tuna, tuna lance officiellement mradi wa amani na kuishi pamoja eh, Bukavu, na tunatafuta ku amani na kuishi pamoja ndani ya population kwa maana tunaona kama kila siku uh, amani hatuna uh, kuishi pamoja hatuna, tunaanza uwana, tunaanza malizana, unakutana majistis populaire fasi zote wa jeune na wengine wanaua kila mtu mwenye wanaona wanazania ni mwizi, wanamuua. Ni juu ya nini? Ni juu ya kukosa igisi ya kuishi pamoja na amani pia Namna gani shirika lenu Hope and Peace itaprocede kusudi, ili amani ambayo mnatafuta ionekane wazi? Tuko mu consortium ya organisation tatu, tunatumika pamoja, tunatafuta kutumika na ba chef de quartier e, na ba chef d'avenue ili watusaidie kufikisha habari ya amani na kuishi pamoja meme ndani ya majamaa zetu, na tunaespere kama muio muradi yetu yenye tunatia leo yenye Tutaanzia kwanza Bukavu, tutaenda mu territoire yote ya Sud Kivu, tutaenda eh, mu province ya Sud Kivu, tutaenda mu province ya Nord Kivu na Ituri. Tuna imani kama a travers wale wa, wa chef de quartier wa cadre de base tutafikisha message ya amani na kuishi pamoja na kuacha hiyo ubaguzi ndani ya mgini na ndani ya population yetu na katika mkutano na wale wa cadre de base mmezungumza nini? Wa cadre de base walipa engagement yao ya kutumika pamoja na gisi, mradi yetu haina financement eh, tuliwaongelesha na tuliongea tena mbele tu tufanye muradi hii. Wa chef de quartier walijiangaje, paske nao viko na susi ya kuleta amani na kuishi pamoja. Wa chef de quartier wa chef dabeni walijiangaje kutumika pamoja juu ya kuangalia kama tutaleta amani, ndani ya mgini yetu ya Sitkivu, ndani ya mgini yetu ya Goma pia tutaenda, na ndani ya mgini yetu ya Ituri. Ninaona mradi wenu una maono ya kupanuka, mna uwezo, hatuna uwezo, lakini tulisema, tuko sisi wote wa Kongomani, hatutaona gisi tunamalizana. Tuko wa Kongomani, tuko wa humanitaire, tunasema hatutafunga mikono, hata hatuna pesa, tutaanza, tutaanza kuangalia gisi ya kupiganisha hii, uh, ujeuri yenye tuko naishi ndani I, tupreshe amani, tuangalie gisi tutaleta amani na usalama ndani ya population yetu ya Sud-Kivu. Una neno la mwisho? Neno ya mwisho — Neno ya mwisho ni kusema tunashukuru wa cadre uh, de base wetu wenyewe wanatoa kompanye. Tunashukuru pia uh, wale wa wanaita organization internationale wenyewe walishariki nasi kwa siku ya leo, na tunaunda, tunalomba watuunge mkono ili hii kazi ifanyike na tupate lengo yetu yenye tulifanyia iwe e, imefika, tupate amani na watu waishi pamoja. Tunakushukuru bibi. Asanti pia Radio watu karibu 14 kati yao wami na mawakala wa huduma ya serikali katika jimbo la Ituri walikusanyika ili kujifunza namna ya kusuluhisha na kutatua migogoro kulingana na mradi inayoitwa Reset. Walipewa mafundisho hiyo kutoka kwa ONG Mercy Corps na mashirika mengine. Walimaliza mafundisho yao siku ya tano iliyopita mchini Bunia. Mwisho wa mafundisho huu, watu hawa ambao wamefundishwa walijitolea kutelekeza kila walichojifunza katika kazi zao. Maelezo zaidi na we Ezekiel Muzalia. Kwa muda wa masiku tatu, habari kuhusu uchunguzi hali na hata chanzo ya mizozo yenye kusababisha ugomvi wa kikabila yalikuwa mezani kati ya wafanyakazi hao wa matarafa na wataalamu wa kutatua mizozo katika jimbo la Ituri. Kwa uandalizi wa kikao hicho, lengo ni kuhimiza wakaaji kutumia maongezi kama aina ya kutatua mizozo. Mosea Bomela ni mfanyakazi kwenye ofisi ya sultani ya basili ana fasiria ni namna gani mada hiyo yalikuwa muhimu kwake. Imenisaidia sana kwa kuenda tena kuelewesha wenjangu wa mama na wa baba wa atite wangu, namna gani tunaweza kuresudre mizozo yenyeko katikati ya mgine wetu, zaidi ma mizozo kidogo kidogo ya limite na maheritage fulani fulani ilikuwa pia bahati kwake Augustin Kakani, katibu wa ofisi ya Sultani ya Babelebe, ambaye anashutumu wakati mwingine kutumikishwa kwa vijana na watu wenye nia ya mbaya kwa ajili ya kuamsha mizozo ndani ya kijamii, jambo ambalo kulingana naye limeendelea kuzidisha mauaji ndani ya jimbo hili. Kitu ya kunifurahisha ni sababu anatuoneshea gisi kani ya kujere konfli tunapasha itumizia saa yenyewe tuko na ongelea kuikalisha watu juu ya kupata masolisio kufatana na makofi mbalimbali, kiongozi wa miradi kwenye muungano Action pour la Paix et la Concorde. Shuruli hiyo inaingia katika mpango wa kukomesha mizozo ndani ya tarafa la Irumu kwa ajili ya kutekeleza maisha bora ya kijamii ndani ya eneo hili ambalo liliathiriwa na mizozo ya vita. Mtaa wa Irumu inakuwa moja ya mitaa ambayo inastahili mambo ya kuboresha amani katika uh, provinsi ya Ituri kufatana na mizozo ambayo inakuwa ndani ya mtaa hiyo, inakuwa mingi, lakini zaidi tunakutana, kunakuwa mizozo ya udongo ambayo inakuwa mizozo inahusisha walimaji na wafugai inakuwa usi mizozo ya mipaka kati ya mingini. Hiyo ndio mizozo kubwa kubwa ambayo inagunduliwa ndani ya teritwara yetu ya Irui mradi huu unatekelezwa na miungano zisizokuwa za kiserikali kama vile Justice Plus, Coracon, Sofepadi na hata zingine zikiwa chini ya uongozi wa muungano Merci Corps. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.