Radio Kapi. Zaidi ya mamia ya watoto wanaoguswa na ugomvi wa vita katika jimbo la Kivu Kaskazini wanadai zamana ya ulinzi wao. Ndiyo madai yaliyofanyika mjini Goma wakati wa sherehe ya sikukuu ya kimataifa ya mtoto wa Afrika. Waziri wa sheria Konstant Mutamba amepigwa marufuku na kukataliwa moja kwa moja kuondoka nchini. Azimio ilichukuliwa kisha ruhusa ya baraza ya bunge la taifa ya kuendesha kesi ya kisheria dhidi ya waziri Konstant Mutamba kutokana na ombi ya mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo. Kardinali Ambongo akiaskofu wa Kinshasa anawaza kutangazwa mwenyeri kwa Floribert bwana Chui ni mwito kwa usawa kwa Wakristo wa Katoliki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndiyo sababu mkutano wa episkopa utapanga maelekezo ya uchungaji kwa kupinga rushwa inayoharibu shirika la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Sikukuu ya kimataifa ya mtoto wa Afrika. Zaidi ya mamia ya watoto wanaoguswa na ugomvi wa vita katika jimbo la Kivu Kaskazini wanadai zamana ya ulinzi wao. Ndivyo walijulisha wakati wa sherehe iliyoandaliwa mjini Goma na shirika Pami lenye kuhudumia usaidizi kwa kupinga tabu katika uhusiano na UNICEF pamoja na sekta ya ulinzi wa watoto ya Monisco ilikuwa wakati pia shiria wa kuhimiza sheria zenye kuelekea watoto tubaki jimboni Kivu Kaskazini. Kwa kujeshwa kwamba mapambano makali yaliendeshwa jana siku ya kwanza wakati wa asubuhi kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa CMC katika Kifaransa, Collectif de Mouvement pour le Changement katika milima ya bumbasha na bunkuba ni kwenye umbali wa karibu kilomita kumi na mweso, katika usultani wa bukombo utawala wa bwito mtaani Rutshuru. Kwa mjibu wa duru za mahali, milio ya silaha ndogo na kubwa ilisikika hiyo asubuhi, hali iliyopelekea kuhama kwa wakaaji wa vijiji vya kando waliojelekeza upande wa buhambira na mweso mtaani jirani wa masisi. Hali inabaki ya fujo katika eneo hilo tangu siku nyingi. Jumajana, mapambano mengine yaliendeshwa kati ya waasi wa AFC M23 na kundi hilo hilo la wazalendo pakatiru. Kituo kimoja cha afya cha mahali kiliguswa vikali na bomu na kupelekea kujeruhiwa kwa watu na tena kuharibika kwa tanki la maji la hospitali hiyo. Tayari kikao cha kawaida cha mwezi wa tatu cha baraza ya bunge la taifa kilikomeshwa siku ya Mungu iliyopita. Spika wa baraza ya bunge la taifa alionyesha matokeo mazuri ya mipango ya ubunge kupitia uundaji wa sheria mbalimbali, uchunguzi wa ubunge na makazi ya makamisheni ya kawaida. Vital Kamerhe alisema pia kuhusu hali ya usalama katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akipongeza diplomasia ya ubunge katika harakati za kurudisha amani. Na mtaa wa Chopo ulichukua hatua kwa kupinga hali ya uharibifu wa usalama. Kiongozi wa mtaa wa Chopo anahimiza wakaaji kuhusu hali hiyo, alianzisha jana, siku ya kwanza, mgao wa filimbi katika jamaa mbalimbali, mbali na katika soko za eneo hilo Lengo ni ya kuzuia wajambazi wanaotumia silaha na wahalifu wanaosumbua wa watu maalizo mengi. Nao Jaque Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Kati ya makarta 12 ya mtaa wa Chopo, karta ya stad ndiyo inayokosa usalama zaidi. Akisindikizwa na makamu wake, meya wa Chopo Marian Batambane anarifu majamaa ya mtaa wake kutumia filimbi kwa kuwazuia wahalifu. Kama raia ikatumia filimbi wakati nyumba fulani inashambuliwa, wahalifu watakimbia, kama vile aliyenena katika soko la mkoba wa 11. Bibi Marian Batambane alizungumza vivyo hivyo na wachuuzi, huku akiwapa filimbi machifu. Makarta mbalimbali wametakiwa kuendelea kuhamasisha watu katika maeneo yao ya kisheria. Emil Baruti, mmoja wao, yeye ni mkuu wa karta Lubumbashi, alinena kama kweli itasaidia kuzuia watu wasio wastaarabu mbali na filimbi Mariane Batamane amewapa chuuzi huku namba ya polisi kwa ajili ya kuingilia kati ikiwezekana. Muji Kisangani, Jacques Mkonkole, Redio Okapi. Kama munavyofahamu, Floribert Bwana Chui alitangazwa siku ya Mungu mjini Roma kuwa mwenye heri kwake. Kardinali ya Mbongo, arkiaskofu wa Kinshasa, aliyekuwa miongoni mwa waliosoma misa hiyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakaribisha hali hiyo ya kutangazwa sawa mwenyeheri kwa mwito kwa Wakristu wa, wa kikatoliki na kwa kila mtu wa nia njema na tena wa ahadi kwa uwazi katika uongozi wa mambo ya serikali wa sheria na wa amani kupitia imani, Kardinali Ambongo alisema. Mkutano wa episkopa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utapanga maelekezo ya uchungaji kwa kupinga rushwa inayoharibu shirika lake. Masemo yake yalichukuliwa na Blaise Makasi. Elise Kavira anatafsiri. Ni heshima kubwa kwa kanisa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuona mmoja kati ya wakongomani anaitikiwa kama mfano ya uaminifu. Utakatifu wa Floribert Bwana Chui. Wakati huu nchi inapitia katika hali ya ukosefu wa salama zaidi upande wa Kivu, katika mji wa Goma ambapo aliishi kama mwaminifu asiogopa kitu, hadi kumwangika kwa damu yake kama vile Enjili inafundisha. Inaonesha vile Mungu anatembea na taifa la Kongo ambalo linateseka sana. Kujua kwamba Mungu iko nasi inaimarisha imani yetu ya kujua kwamba usalama wa kudumu katika nchi yetu itatokea kwa Mwenyezi Mungu peke yake. Waziri wa sheria Constant Mutamba amepigwa marufuku ya kuondoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo Firmin Mvonde Azimio hiyo ya kukataliwa kutoka inchini ilichukuliwa kiisha ruhusa ya baraza ya bunge la taifa ya kuendesha kesi ya kisheria dhidi ya waziri Constant Mutamba kuambatana na ombi ya mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo kinyume. Waziri wa sheria anaombwa kujiuzulu katika serikali ya jamhuri mbele ya mwanzo wa kesi yake kuambatana na kipengele mia moja makumi sita na sita cha katiba ya nchi na matokeo ya maafa mawili makubwa yaliyogusa taifa kati ya tarehe kumi na moja na kumi na nne Juni iliyopita ni ya kuwawa kwa watu makumi saba na saba ni hesabu iliyotangazwa na wizara ya mambo ya ndani na usalama, ikiwa ya ajali ya mashua karibu ya Bikoro jimboni Equater na ya mvua kali za mwisho mjini Kinshasa, wakati wa mkutano wa uchunguzi wa ajali hizo uliyoendeshwa siku ya Mungu kuhusu uongozi wa hatari kutoka majanga ya asili Wizara ya mambo ya ndani iliomba uhimizaji wa serikali kwa kuzuia maafa mfululizo aina hizo. taarifa gas amzati usomi wa Pascal Tinamula. Kulingana na serikali, idadi ya waasirika wa ajali ya mashua iliyotokea tarehe kumi na mmoja juu ya ziwa Tumba Jimboni Equateur mpaka sasa inaripoti kifo cha watu 48 waliogotwa na kuzikwa watu 46 wengine waliokolewa na karibuni watu mia moja na saba wasioonekana mpaka sasa. Waathirika hawa walikuwa ndani ya mitumbi mitatu ambayo ilipinduka kutokana na hali mbaya ya hewa kwenye ziwa hilo, ziwa Tumba. Kwa ngambo nyingine, mafuriko ya mvua iliyonyesha wikend iliyopita mjini Kinchasa yalisababisha vifo makumi mbili na tano katika mitaa minane lakini kuliripotiwa pia uharibifu mkubwa wa mali pamoja na nyumba za familia nyingi kubomoka. Miongoni wa hatua zilizochukuliwa, Bwana Jackman Shabani, ambaye ni waziri husika na mambo ya ndani na usalama, anatangazia ujio wa ujumbe wa wizara mbalimbali mbali, ili kufanya tathmini kamili na kuratibu majibu ya kibinadamu mjini Kinchasa. Anasema pia serikali itashughulikia mazishi ya watu waliofariki katika mafuriko haya na kutoa msaada kwa walioathirika na wengine waliojeruhiwa hapa mjini Kinchasa. Pande kubwa la mtaa wa Bumbu linakosa maji tangu miezi sita, hali inaopelekea maisha ya magumu kwa wazazi na watoto wanaolazimishwa kutafuta maji kila siku katika visima vilivyojengwa na watu. Jerikani moja ya lita makumi mawili na tano inauzishwa franga za kongomani kati ya mia tatu na mia tano. Jamaa nyingi zina wasiwasi wa magonjwa ya kuendesha kutokana na kunywa maji yasiyo safi. Taarifa ya Plontin ya Mbenga, usomi wa mshiriki wetu Elise Kavira kupata maji kwa maelfu ya majamaa zinazoishi katika sehemu hii ya mji inakuwa ngumu sana. Kila asubuhi visima vya maji tuseme maforage vinajaa watu ambao wanatafuta maji hata ya kuuza. Mama huyu ambaye tumemkutana hapo akitafuta maji anatuelezea mateso ambao wanaishi upande wa Bumbu. Anasema kila siku analipa elfu kumi ya faranga ili apate maji. Hali hii inatesa watoto hata wakubwa wengi kati yao wanasema wanapokea ankara ama fakture ya regi de zo, hata kama hawapate maji. Na msichana mwengine hapo anatuelezea kwamba ni siku ya Mungu tu ndio wanapata maji, ndio kusema kila siku ya Mungu watu ni wengi sana kwenye visima vya maji. Wazazi wengi wanalia wanasema kulisha jamaa zao ni nzito kwao, sasa wanunue tena maji kila siku, hiyo inawashinda Hadi sasa regi de zo haiseme kitu kwa hiyo lakini wakaaji wengi wanazani ni kazi hizi za kutengeneza mabarabara ndizo zinaleta shida hii ya kukosewa maji katika sehemu mbalimbali mbali za mji. Hatimaye, jimbo ni Kongo Central, shirikisho la wavuvi kutoka mitaa kumi ya jimbo hilo linapinga mradi wa ujenzi wa bwawa kuu la Inga ya tatu. Ndivyo inajulishwa katika tangazo ya mwisho ya mkutano kuhusu ujio wa uvuvi katika bonde la jito Kongo mbele ya changamoto za mradi wa Inga kubwa ya tatu. Ni mkutano ulioandaliwa mwisho wa juma jana na shirika lisilo la kiserikali Idel mjini Matadi na kukutanisha moja kwa moja wakuu wa wavuvi wa Kongo Central. Hao walisema mradi huo utakaza matukio ya mazingira yaliyoharibu mazingira kutokana na ujenzi wa bwawa la Inga ya kwanza na ya pili katika mabadiliko ya ardhi kinyume cha mpito wa sawa Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu na mwenzetu Elise Kavira Kavira. Mwaliko wa wetu leo ni Germain Buna ambaye ni msimamizi wa kambi ya wakimbizi wanaotokea Nyamusasi kuelekea Tomia karibu na ziwa Albert. Anatonesha mengi ambayo amepoteza sababu ya vita pia mabaya ambayo wakaaji wanaishi kutokana na ukosefu wa usalama katika maeneo hizo. Anaeleza zaidi kwa kipaza sauti kya Ezekiel Muzalia. jina langu Buna De Lo Germe, ulifikaka pa kusita na mwaga teleze kwanza, ikwa wakati gani na hapo nafanya na gani? Eh, nilifikaka hapa depuis 2022 kusiti hapa. na ulitokea wapi? ulikimbia nini nini, nyoili sababisha ufiki hapa? Nilitokea kule ngambo ya nini kule bule, wakati yenye nilikimbia vita, vita likuwa vita ya Bakodeko. Nilikuwa elever, nilikuwa mulimaji na nilikuwa na faa commerce. Wakati unasema ulikuwa elever, ulikuwa mlimaji, unaweza uh, kutwambia ulikuwa unatumika za namuna gani? Mbele ulikuwa na mifugo ngapi, kitu gani njoo ulipoteza fet zaidi? Kitu nina retenir, ngombe ninapoteza kupita mia, mbuzi ninapoteza Nilikuwa nafanya piscicultures vile ha? Nilikuwa nafuga samaki. Samaki yenyewe niliacha, nilikuwa na entire vet sur karate ya samaki ilichafanya mwaka mzima, wakati ningeenda anza kupata faida ya samaki par jour 300 poissons, njo batu ile balifikaka yote bali ravire. Nilikuwa nafaa commerce hata kumwanga, nilikuwa hata president de feke, nilikuwa na duka yote niliachaka. Na unaweza estime bitu yenyewe unapoteza, unaweza pima leo. Kuevalue ni makuta ngapi? Makuta wakati nilikuwa komersa, ndani ya commerce ile niliachaka, na nilikuwa na stock ya 5000 dola yote niliachaka, na baduka yote balichomaka yote iliisha. Lakini Mungu akanisaidia, nilitosaka tu uzima ya batoto yangu na bibi na mie. na mnaishi namna gani kwanza? Na sasa maisha yangu kwa mubaya mubaya sana, ninakosa hata kitu ya safra hata ile niko na ngoya ta kopo moya ya bui na nahoba mpaka sasa. Ile journaliste yuko naongea na mimi na si aonja y yeah, aone kinyo yangu vile ana hali yangu na uyapimaka kufika kwenye vitu hapana ya nikafika nitabakia tumbo leo eh. Ile ndio kenye iko mpaka leo. na unajisikia namna gani kupoteza vitu ile yote parce que o, niko malaleise vraiment niko traumatize. Kuko wakati ngine batu ngine banafika kauliza mimi duka nilikuwa uzishia, nilikuwa nasaidia bapopulasion ya mungini na bashamba yote, nilikuwa nasaidia naye batu ili. Na wako konsekanse gani kupoteza ile bitu yote, kuna konsekanse gani? non seulement konsekanse kwa ko we mwenye nabyo me, ku bengine population bo inatia ichi muzima population ya aturage yangu na muzima, tuko malaleze maisha yetu na zorota, inakuwa mungini yetu nakuwa matongo Sijui kama bengine banakimbia wapi na bengine banapoteza maisha. Na hapa iske uko wewe peke mwenye ulikonete kaya vile? No, tuko mingi, tuko mingi ba mingi kabisa, yote benye muko naona hapa, kila mutu taeleza yake ye mwenye, na hakuna mwenye alifika hapa na hali mzuri, ile njoo ninaona. sasa ujumbe utasema na bakuba mwingine itakuwa nini. no, ninaomba sana na bakuba kama inawezekana Bangeleta nasi usalama parce que apa hali niko naishi naye iko hali mbaya ha? bangeleta nasi solution durable, mi nirudie nifanya maisha yangu mi peke, naomba tu usalama, kama nakuwa hata leo disipe, nirudie nirudie mungine kabisa, nifanya maisha yangu mi mwenyewe, mambo udongo iko hata fasi bana maliza vitu yangu vitu ile yote nilipataka ndani ya udongo udongo yenye njo iko kama salama iko, ninarudia mwingine naanza maisha ninakuwa bien. Merci Radio Kapi. Leo tutazungumza kuhusu urithi katika jimbo la Ituri kuna tamaduni ambazo wanaume pekee ndio wanapokea urithi, lakini wasichana hawazingatiwi. Wakaaji wengi wanashutumu tabia hii ya ubaguzi, kwani kwao watoto wote katika jamaa wako sawa. Kwa nini ubaguzi kati ya wanawake na waume? Lakini kuna wengine wanadhani ni lazima tu waume wawe na upendeleo kidogo zaidi ya wanawake. Sasa sheria inasema nini? Kwa hiyo maelezo zaidi na Jean Claude Lokidile. Haki ya urithi katika familia ya kiafrika ni mada ngumu. Hata hivyo, wengi kati ya wakazi waliohojiwa na Radio Okapi wanaamini kwamba watoto wote wanastahili haki sawa bila kujali jinsia yao. hata ilo kama unakia kufu unapasha bagabulia sawa sawa kama yuko garso kama yuko fie munapasha partaje kusema fie na garso anapasha kuwa na parti yake na fie na parti yake hata vile vile, vile watatola sawa sawa me naye anapata kuhitasha baba yake. Wengine wanapinga wale wanaotenga wasichana au wanawake katika haki za urithi wanakumbusha kuwa kuna wasichana ambao wanaweza kushurudikia mali za urithi vizuri zaidi kuliko wengi miongoni ya vijana au wanaume ambao wanaziharibu. Huyo ndio mtazamo ya watu hao walizungumzia swala hii katika mji wa Bunya. Kulingana mwakili David Mambo mtoto yoyote wa marehemu ambaye alitambulika kabla ya kifo chake ana haki za urithi. Haihakikishe kama wazazi walikuwa wamefunga ndoa halali au hapana. Hata watoto waliozaliwa nje ya ndoa wana pia haki ya kupokea kitu fulani kutoka urithi. Sheria inasema watoto, donc ukuwe msichana ukuwe kijana, unaweza kuriti eh, mali ambao babako aliacha. Inaomba donc ukuwe mtoto ya marehemu mwenye alimutambua, saa akiangali naishi pana mtoto mwenye ye hakujuaka. Donc ikuwe uh, hata mtoto mwenye alizaliwa ndani ya, ya ndoa ama ikuwe ata inje ya ndoa, lakini mutoto tu mwenye uh, marehemu alimutambua ali, ali iko na, na droit ya ku ya kuriti mali yambao baba aliacha. Sasa sheria inasema nini kwa mtoto msika anaolewa? Esike ye pia anaweza kuriti ndio, paske iko ig na droit iko na droit sababu akiangaliki uh, mutoto ya Mariemu mwenye alikufa Umbuke kwamba wakati ya kifo cha wazazi, watoto wengi, hasa wale waliozaliwa nje ya ndoa, wanakabiliana na ubaguzi kutoka kwa baadhi ya wanamemba ya familia wao. Hii ni kinyume na sheria, kulingana na wanasheria kutoka Bunia. Inaitwa Jean Claude Luki, de la Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.