Radio Okapi, wataalamu wa Kongo na Rwanda walianzisha hati ya maandalizi ya makubaliano ya amani hii siku ya 3 tarehe 18 Juni mwaka tunao mjini Washington chini ya upatanishi wa Marekani. Ni hatua nyingine kuelekea amani mashariki mwa Kongo. Mjini Kinshasa, waziri wa sheria Constant Mutamba aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa mkuu wa nchi siku tatu baada ya bunge ya kitaifa kuruhusu kufunguliwa mashtaka dhidi yake. Katika barua yake alishutumu kile anachokiita njama ya kisiasa iliyoandaliwa mjini Kigali kwa lengo la kupunguza kasi ya mapambano yake dhidi ya AFC M23. Shule ya kitaifa ya utawala ENA ilitia saini mkataba wa ushirikiano na timu ya mradi wa wizara ya fedha hii siku ya nne mjini Kinshasa. Ushirikiano huu unahusisha kutoa mafunzo kwa zaidi ya wafanyakazi wake. ha mjambo asizaji wa penzi, ni hatua nyingine kuelekea amani mashariki mwa nchi. Wataalamu wa Kongo na Rwanda walianzisha hati ya maandalizi ya makubaliano ya amani hii siku ya tatu tarehe kumi na nane Juni mwaka tunao mjini Washington, chini ya upatanishi wa Marekani na mbele ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia maswala ya kisiasa Alison Hoker. Maelezo na Marcel Papi Mukeba, Elise Cavira kwa usomi. Hati hii iliyotiwa saini baada ya siku tatu za mazungumzo na upatanishi wa Amerika inategemea kanuni zilizopitishwa kwa tarehe makumi mbili na tano ya mwezi wa nne kati ya Congo na Rwanda. Hati hiyo ina vifungu vitano vikuu: kuheshimu uadilifu wa eneo, kukataza mapigano, kuacha silaha na ushirikiano wa masharti wa makundi yenye silaha yasiyo ya, ya serikali pamoja na uanzishwaji wa mfumo wa ushirikiano wa kiuchumi wa kikanda. Maandishi hayo pia yanatosha fursa wa kuanzishwa kwa uratibu wa pamoja wa usalama pamoja na conops ambayo ni nafasi ya mazungumzo iliyoadiliwa mjini Luanda kwa mwezi wa kumi mwaka elfu mbili makumi mbili na nne. Kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Amerika, waraka huu utatiwa saini na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili kwa tarehe makumi mbili na saba ya mwezi wa sita mbele ya waziri wa mambo ya nje Marco Rubio. Utiaji saini wa Felix Chisekedi na Paul Kagame mbele ya Donald Trump inapangwa kwa siku zijazo. Jiji la Bukavu lilirejea katika hali yake ya kawaida asubuhi ya hii siku ya nne, baada ya jioni yenye mtikisiko. Wazalendo walipambana na AFC M23 hadi lango la kusini na kaskazini magharibi la Bukavu, hasa karibu na Panzi, huko Nyandende, Kasihe na katika manispa Bagira, chini ya mji mkuu wa tarafa la Kabare huko Chirunga. Wakati huo huo, mapigano mengine yaliripotiwa katika tabaka Burale, katika tarafa la Walungu. Soko kuu la Kadutu lilifungwa kwa haraka kufuatana na mikanyagano iliyoonekana kutoka Panzi Kasihe mchana. Hali hii iliongeza hofu iliyotokea mapema asubuhi ya hii siku ya nne, na hali ya maisha ya baadhi ya watu waliohamishwa na vita ambao wamekimbia kutoka Goma na Bukavu katika kipindi cha miezi mitano iliyopita ni ya kusikitisha. Wanaishi katika umaskini mkubwa katika kanisa moja katika kata Luowoshi katika manispa Annex huko Lubumbashi. Msemaji wao anatoa wito kwa viongozi, akiomba usaidizi wa kibinadamu. Paul Biamungu Inguzi anawasiliana na Jean Gandu. Maneno yake yanatafsiriwa na Jean Desire Kanyama nusome saa Senka, tupo watu mia moja makumi tano na sita kompose kutoka jamaa makumi mawili na mbili Miongoni mwetu kuna wajane na mayatima pamoja na watoto waliopotea familia zao. Kwa kweli tunapitisha wakati mbaya sana, hatuna chakula, hatuna mavazi. Tunajaribia kusikilizana wakaaji, wakazi wa kata Luooshi. Nafasi tupo katika mtaa wa kando. Tunapiga yowe na kuomba usaidizi kwa wote wanao uwezo. Kuna kati yetu wanawake wawili wanaoteswa na vinyume vya vita, sababu walichinja watu wote wa jamaa zao. Maana yake, kati yetu kuna wanawake wawili wanaokuwa katika hali ya wazimu. Hatuna kosa yote na tupo wahanga wa mambo yenye hatufahamu. Huko Kivu Kaskazini, takriban watoto elfu mia moja walichanjwa dhidi ya surua katika mtaa wa afya wa Masisi. Kampeni hii iliyoungwa mkono na shirika lisilo la kiserikali la madaktari wasio na mipaka ilifanyika kuanzia tarehe tano hadi kumi Juni na ililenga watoto wenye umri wa miezi sita hadi miaka tano. Helena Cardelac, mratibu wa madaktari wasio na mipaka huko Masisi, Anaonyesha kuwa mapambano dhidi ya magonjwa ya milipuko yanakabiliwa na baadhi ya changamoto zinazotokana na kukosekana kwa usalama katika eneo hilo. Anatoa wito kwa wahusika katika mzozo kuwezesha timu za matibabu na vifaa vyote muhimu kufika katika maeneo yote ya mtaa wa afya wa Masisi huko Ituri, visa vinne vya ugonjwa wa ndui vimethibitishwa na vingine vingi vimetangazwa kuwa washukiwa katika wiki iliyopita katika mtaa wa afya wa Nyoka ni katika tarafa la Mahagi. Msongamano mkubwa wa magari katika barabara za kitaifa namba nne na namba makumi mbili na saba zinazopitia kitengo hiki cha afya pamoja na baadhi ya wa wagonjwa kutopata matibabu ni sababu kuu za kuenea kwa ugonjwa huu Vyanzo vya matibabu vinasema. Waziri wa sheria Constant Mutamba aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa mkuu wa nchi siku tatu baada ya bunge la kitaifa kuruhusu kufunguliwa mashtaka dhidi yake. Katika barua yake alishutumu, kulingana naye, njama ya kisiasa iliyoandaliwa mjini Kigali na kuungwa mkono na wananchi wenzake. Inayolenga kupunguza kasi ya mapambano yake dhidi ya AFC M23 na kuzuia ya mageuzi yanayoendelea. Hata hivyo, alikaribisha mageuzi ya ujasiri aliyoyafanya katika sekta ya haki ya Kongo. Maelezo zaidi na wewe. Katika barua yake, Bwana Constant Mutamba anakufuru kusema hakuchukua hata dola moja kutoka serikali. Waziri wa zamani wa sheria anaahidi ya kwamba hata koma kupigania haki ya kweli na usawa kwa wote, haijalishi kazoro zote za sasa, hasa zenye kulipa visasi vya kisiasa. Bwana Mutamba ambaye alishitumiwa kuiba pesa za umma, alitetea kazi ambayo alikuwa ametekeleza, huku akisema kazi hii iliboresha sekta yake ya kisheria kwa upande mmoja. Anasema alirejesha heshima ya maelfu ya maraia wa Kongomani. Kwa upande mwingine, mabadiliko haya yalisaidia kulinda serikali na taasisi zake zisipore mali zao na makundi ya uhalifu. Waziri wa zamani wa sheria ametaja vitendo kadhaa alivyovifanya ili kulinda wawekezaji na kuweka hali ya biashara kuwa salama. Mtafahamu ya kwamba bwana Constant Mutamba, ambaye alikuwa ni waziri wa sheria, alijihuzulu baada ya bunge la taifa kumruhusu mwendesha mashtaka wa makamu kuu kuanzisha mashtaka dhidi yake. Shule ya kitaifa ya utawala ENA ilitia saini mkataba wa maelewano na timu ya mradi ya wizara ya fedha hii siku ya nne mjini Kinshasa. Ushirikiano huu unahusisha kutoa mafunzo kwa zaidi ya wafanyakazi mia moja na wasimamizi wa shirika katika mambo kadhaa yakiwemo utawala na usimamizi. Mratibu wa timu ya mradi ya wizara ya fedha anapongeza nia ya ENA kutekeleza uhamasishaji huu wa ujuzi, kuimarisha mashirikiano ili kulinda vyema raia na kuwezesha utekelezaji wa muhula wa MONUSCO. Hili ndilo lengo la kikao cha siku tatu kilichomalizika hii siku ya tatu tarehe 18 Juni, huko Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini. Mkutano huo ulioandaliwa na MONUSKO kupitia sehemu yake ya maswala ya kiraia uliwaleta pamoja karibu washiriki makumi tisa kutoka Beni, Butembo na Lubero, miongoni mwao wanachama wa serikali ya mkoa wa Kivu Kaskazini, viongozi wa kimila, wafanyakazi wa kibinadamu na wawakilishi wa mashirika ya kiraia ilisababisha makubaliano ya pamoja iliyoundwa karibu na hatua tano kuu. Marcel Papi Mukeba anatueleza zaidi, katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Mpango ule unatayarisha mahojiano ya kawaida kati ya monisiko na wakuu wa kiserikali yanayoungwa mkono na mahojiano ya pamoja na ushirikiano wa mashirika ya hapo nyumbani unaopinga makundi yote ya silaha. Mpango unatarajia ufahamu wa nafasi wanapowatendaji kampeni ya kuwaondolea silaha, uhimizaji wa sheria kuhusu kurudishwa katika maisha ya kiraia, operesheni za pamoja na vituo vya wanaopinga kabisa, hususani wana mgambo wa ADF. Kuhusu usalama, mpango ule unatia lazima kuhusu ulinzi wa maeneo yanayochunguzwa Mkazo wa uwezo wa wakuu wa mahali na kuanzishwa kwa mipangilio na makamati ya mahali ya usalama. Mshikamano wa kijamii unapitia katika miradi ya karibu agano ya vijana na uundaji wa mabalozi wa amani. Mwishowe, unatayarisha usaidizi wa kibinadamu na mwanzo wa maendeleo yaani usalama wa maeneo malipo kwa pesi ya kodi ya mashirika yasiyo ya kiserikali na usaidizi wa vifaa na madai kwa usaidizi wa kudumu. Mipango moja itafanyika kwa sasa na ingine kwa muda wa kadiri na wa mrefu chini ya uongozi wa munisiko wa kuwa majimbo na washiriki. Tukisalia katika Kivu Kaskazini, shirika la mazingira la Les Ecologistes RDC linatoa wito kwa waziri wa mazingira na maendeleo endelevu kushauriana na jumuiya za wenyeji hasa watu wa kiasili kabla ya kutayarisha maelezo ya DRC yatakayowasilishwa katika kikao cha makumi tatu kuhusu mazingira kilichopangwa mwezi Novemba ijayo. Katika ujumbe uliotolewa siku ya kwanza tarehe kumi na sita Juni, Prince Kiangi Kyamwami, mratibu wa shirika hilo la misitu, ambaye aliwahi kuwa mratibu wa kitaifa wa misitu nchini Congo, alifahamisha maazimio ya kikao cha makumi mbili na tisa kuhusu mazingira wakati kikao cha makumi tatu kinavyokaribia, pia alitaja wasiwasi miongoni mwa jamii, hasa mradi wa mtandao wa kijani Kivu Kinshasa, mradi unaoonekana kuwa wa manufaa, lakini ambao jumuiya za wenyeji hazina taarifa za kutosha kumiliki ana laumu. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Elise Kavira. Vijana wa Ituri wanaitwa kuwa wajumbe wa usalama tena wenye kutumika ili jamaa zao na wakaaji wote waishi pamoja katika jumuiya zao. Hii ni wito kutoka kwa Jean-Claude Ipungu, ambaye ni mratibu wa ONG Association Congolaise pour la Recherche Académique kwa kifupi ACRA, wakati walikuwa wakifundisha vijana namna ya kuzuia migogoro kati ya maeneo wanaoishi. Anawaita wasiruhusu yote yanayoweza kuwagawanya, kwani ndiyo inarudisha Ituri nyuma. Tumfate Jean Claude Ipungu kwa kipaza sauti kya Ezekiel Muzalia. Bwana Jean Claude Ipungu, jambo. Jambo. Kikao hiyo mlikutanisha vijana, naweza sema karibuni mia moja hmm, kwa ajili ya kujifunza, yani ya kusikiliza maneno kuhusu amani, namna gani ya kuprevenir mizozo ya kikabila ya kujimbwa Ituri. Tulisema tulikana na wavijana na tufanye diagnostic, tuangalie magonjwa gani yenye ituliko na gonjo na tukaona magonjwa iko mingi, ansekirite mawaji na vitu mingi Alitupenda kukomprandre purukwa batu biko banafika kwile nivo. Na tukaona kitu ya muhimu sana enye nafikisha batu kwile nivo ile nye tu ku nayo ya insekuriti ya mawaji hapa. Ituri iko batu banarujia sana ndani ya makabila, ukabila iko mingi. Na ndani yele ya ukabila kaneno kidogo kenye kanafanikana na mutu moya, banakamata ile neno ya mutu inakwa neno ya kominote muzima ya batu yota, onaiwa kungambwa mizozo kujimbwa Ituri haiko tu makomunate ni makabila za Ituri ndizo zinaathiriwa na mizozo ya kikabila hmm. Kunakuwa pia wale ambao wanatoka katika majimbo jirani na hata manchi jirani. Hasa kiini ya, ya atelier yenu hiyo ilikuwa nini message? Yenye tulikuwa nayo sana ilikuwa kuwafundisha wavijana culture de la paix ama wakuwe na mawazo ya, ku, ya kukuwa na ya pana kukua na kilture ya violence ya vita ile ko solution ya kwanza. Nafanya, bakiana, njo benye biko, kule ma yote ya pili bakiana ile ko solution ya kwanza, solution tena maneno ile ya ma conflit Ma message ya mbaye na pitaka mule mu ma communauté mu ma ma république communautaire je na révolté ba kiana bengine na bale ba kiana bale au bana pena kukamata ile na muna ile njia ya kukamata ya wale. Alors, kitu ya kufanya iko nini? Iko kuleta message ya mupia ya culture de la paix ya sensibilisation ya ukimia et puis ku sensibiliser pia ba leader communautaire ba bana sema kama bitu ya ya ku kukabula ku ba kiana. Kama vile mtu ambao unatumika kuhusu patanisho ya yani mediation, ni kauli gani ambao utasema kwa sababu kunakuwa mitandao ya kijamii rezo sosio ambayo inasaidia pia kutawanyisha ile mizozo ya chuki ya kikabila kujumba yeturi asante kuko mauti ya sensibilizasyon ya muhimu sana iko rezo sosio na rezo sosio kuko magrupe whatsapp kuko magrupe ma, ma, ma, ma mingi whatsapp enye mainformasyon inapitaka alo ifo muprofite na ile kanale ile juu ya kupitisha informasyon ya kusensibilize juu ya ukimya na mufanye mufanye angalisho message ya mubaya parce que message kisi kuambia bakiana, ile ma message njo inaleta kisirani ndani ya roho ya batu bengine. Kila mtu anakana na namuna yake anapokea message na kila mtu kuna na namuna yake atareagir juu ya message. Na banduku bengine abo balipokea message na ikabapatia kasirani na njo na biko mwile position biko kwa hiyo Jean Claude Dipungu accent asante Radio Capi, Dossier en Soi-Élite. Wakimbizi kutoka Goma, Bukavu na maeneo za karibu ambao wameelekea Kinshasa, Bunia, Beni, Kalemie na nchi zingine kama Uganda na Burundi wanaishi katika hali ambayo inaweka Wakongomani wengi katika wasiwasi. Wengi kati ya wakimbizi hawa hawapate msaada kutoka kwa serikali tangu mwezi wa pili, na hawajui siku gani au namna gani watarudi kwao. Kuna wasemaji wa wakimbizi kutoka Kivu walifika Kinshasa ili kuzungumza kuhusu shida hii. Maelezo zaidi na Mwenze tu Sifa Maguru. Familia hizi kutoka Goma na Bukavu waliokimbia hadi Kinshasa wanasema kukabiliana na hali ngumu ikiwa ni kama vile ugumu wa kujilisha, kupata huduma za matibabu na kusomesha watoto wao katika miji mbalimbali mbali ambako walipata makimbilio. Mmoja wao Johnson Ishara anazungumza hapa: Walitoka ile wanaishi, muhali mbovu sana. Na tukasema ile haiko kama Wakongomani wanalomba me ni dua yao, na kama ni dua yao, government yetu inapashwa fa yake yote, ili kila mkongomani akwe Bujumbura akwe Uvira akwe Kalemi akwe Beni akwe Butembo, kama walikimbia vita apate ile msaada enye wanakiampatia mkono wa pole. Vile vile Celeste Misingi ana maoni hayo hayo akiamini kuwa serikali haina budi la kufanya kila iwezekanayo kurejesha amani na kurejesha maeneo yaliyovamiwa ili waliokimbia makazi yao wapate kurudi nyumbani. Na msaada mkubwa yenye tunachunga kwa government, ni kuomba watusaidie amani irudie kwetu, tukae ndani ya manyumba zetu, turudi ndani ya kazi tulikuwa tunazozifanya huko kwetu wanagonjwa wengine wanashindwa kurudisha watoto shuleni, wengine wanakosa hata namna ya kula. Hali iko mbaya sana. Wasiwasi yingine wasi kubwa iliyojitokeza wakati wa mazungumzo hayo ni kuhusu mchakato unaoendelea kwa ngambo ya siasa na kidiplomasia kwa kutafuta suluhisho kwa mgogoro huu. Wananchi hawa wazaliwa kutoka Akivu ya kusini na kaskazini hawana tena subira Wakati wanaendelea kufanya maongezi huku na huku, nafikiria kuna watu hawajua ya kuwa hii shida iko kama vile urgence, lazima wapiganishe hii mambo ya negosiation iende haraka. dialogi zenye ziko zinakuwa, makonsertasion zenye ziko zinakuwa, tunaona kama wanasiasa, watu ambao wana busara ndani ya kivu hawako wanakuwa kwa ile meza ya maongezi. Sababu gani? Sababu au, au, au nje wanajua shida kwa kweli, shida zenye ziko ndani ya Kivu ni nini? Wateshea kuona vya huku na huku, lakini kama Kivu haiko represente, sisi tutakuwa na oga. Mazungumuzo ya, ya Washington, mazungumuzo ya Doha, mazungumuzo ya, ya Kampala, mazungumuzo ya Luanda, mazungumuzo ya Nairobi, wako wanatuma ma delegation ambazo wakongomani wenye wanaishi ndani ya Grand Kivu hawako wanakuwa. Na njapo ni maswali za, za maisha ya wakongomani wenye wanaishi kule na ni ya muhimu wale wa Mawazo yao. Kumbukeni kwamba mkutano huu uliandaliwa na muungano wa viongozi wa asili na wale wa makabila mbalimbali ya Kivu Kuu, ambao pia waliweza kusaini taarifa ya utetezi ambayo itapelekwa kwa mamlaka wa nchi kuhusu hali hii ya usalama na ya kiutu. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.