Radio Kapi. Jimbo di Kivu Kaskazini, kituo cha afya cha Kainama, Kaskazini Mashariki ya mji wa Beni, kina matatizo makali ya kazi tangu miezi sita. Mganga mkuu wa kituo hicho cha afya anapiga yowe na kuomba usaidizi wa serikali na wa washiriki wa kibinadamu. Mjini Lubumbashi, milio ya risasi ilisikika siku ya pili wakati wa usiku katika kata industrial mtaani Kampemba na kusababisha mauaji ya watu, kisha wasiwasi katika maeneo ya kando. Hali ilirudishwa tulivu na walinda amani wenyeji. Makampuni ya mbegu na wakulima wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanadai malipo yao mbele ya serikali ya jamhuri. Ni baada ya mgao wa mbegu popote nchini kama ilivyotamaniwa na kuombwa na serikali ya jamhuri. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimbo ni Kivu Kaskazini, katika mtaa wa Beni, zaidi ya wakaaji elfu tano wa kijiji cha Vido wanakosa matunzo tangu miaka mbili, ni sababu ya hali ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo iliyopelekea kufungwa kwa kituo cha afya cha eneo hilo. Watu wanatembea umbali kwa kutolewa matunzo. Wakati huo huo, kituo cha afya cha Kainama kilomita zaidi ya mia moja kaskazini mashariki ya mji wa Beni kina matatizo makali ya kazi tangu miezi sita, ni hususan ukosefu wa dawa na wa usaidizi wa serikali, na tena watu hawana uwezo wa kulipa matunzo yao sababu ya kuasirika. Mganga mkuu wa kituo hicho cha afya anapiga yowe na kuomba usaidizi wa serikali na wa mashirika ya kibinadamu. Malezo mengi na wewe Mark Marofimbo kutoka mji wa Beni. Mganga mkuu msimamizi kitu kitu ya kituo cha mafafa aeleza ila majukumu yao kiafya ndio shida. Wakaaji wa maeneo kiafya ya Kainama, ikiwa baadhi yao ni wanaorudi kutoka mali walipokimbia, usalama mdogo, hawana nguvu ya kujukumia malipo kiafya deni mu mbereti basi msimamizi wa kituo hicho cha afya aomba msaada kwa serikali na mashirika za kihutu. Tunaomba kwa guvernema ubie wa kuu wa viongozi ya ngambo ya sante wapime kuwazia hii centre de sante yetu ya kainama kwa kujibia mahitaji ya afya ya Kainama tunaomba onje ikuye tusaidie kwa kutuapuie kwa dawa na kwa kutuapuie kwa kutengeneza maji situ, tunahitaji ya dawa. Hiyo ni lalamiko wetu kubwa sana ngambo hii. Deri Mumbere Tibasima asema kwamba msaada wa mwisho iliyowafikia katika kituo hicho cha afya toka kanisa la Ushindi Ministry ya muji wa Bunia jimboni Turi msaada wa dawa na godoro ilikuwa kwa mwaka wa jana. Mjini Lubumbashi milio ya risasi ilisikika siku ya pili wakati wa usiku katika kata industriel mtaani Kampemba na kusababisha mauaji ya watu. Hali hiyo ilipelekea wasiwasi wasi katika maeneo ya kando. Hata hivyo walinda amani walirudisha kimia. Baadaye wapiganaji watano wa kundi la silaha la CRP Convention pour la Revolution Populaire walikamatwa na wengine watano walishikwa pamoja na risasi na silaha kuchukuliwa na wanajeshi wa FARDC. Ni wakati wa mapigano siku ya pili na uasi ule wa Toma Lubanga katika kijiji cha Nogo mtaani Jugu. Kwa mjibu wa msemaji wa jeshi la Fardis jimboni Ituri, wahanga walianguka katika mtego wa wanajeshi wa Fardis walioendesha doria katika eneo hilo la mapambano. Luteni Jules Ngongo anafasiria katika masemo yaliyochukuliwa na kutafsiriwa na mwanzetu Marshal Kizabya Mungu. Le commandant des opérations et gouverneur militaire de la province de l'Ituri, Kamanda ya operesheni uliwali wa jimbo la Ituri, Luteni Jimadari Luboya Kashabajudi anasalimu taalumu na ujasiri ya watu wake na kuwataka wapate kufuatilia mbali sana hao wadui wa amani ili kuwaondoa kabisa katika njia ya hatari. Kwa hiyo jeshi la taifa kwa uongozi wake gavana wa kijeshi anatosha uwito kwa wanamgambo wote wa CRP wenye bado wanaendelea kuvuruga usalama katika eneo ya ziwa Albert, kujisaliti kwa jeshi mara moja kinyume, kwa hiyo watashambuliwa na jeshi la taifa. Wakati wa msamaha bado huko wazi, lakini kutovumilia kabisa kwa maadui wa amani bado kunatumika. Pabunia, katika jimbo la Ituri, uwezo wa utowaji wa nishati ya umeme ya bwawa la Budana umepanda kutoka megawati tatu nukta tano hadi megawati saba ni tangu kuzinduliwa rasmi siku ya kwanza iliyopita kwa chombo chake cha pili cha uzalishaji wa nishati ya umeme na kiwanda Greentech Energy, mshiriki wa kiwanda Kilomoto. Mwenzetu wa Bunia Jean-Claude Lokidil alitembelea bwawa hilo la Budana kwenye umbali wa kilomita kumi na mbili na Bunia. Taarifa yake inatolewa na Elise Kavira. Kulingana na bwana Dieudonne Mulimwa, ambaye ni msimamizi wa Societe Greentech Energy huko Ituri. Mashini hii ya zamani ambayo ilikuwa na uwezo wa 1.2 megawatt ilikuwa imeharibika kwani ni ya zamani sana na haikukuwa na uwezo wa kupana umeme kwa wakaji wote ambao wanahitajika. Hii ndiyo sababu ya kazi hii. Kwa sasa mashini zimekuwa mbili na zina uwezo wa 7 megawatt. Jodone Mulimwa anaeleza kwamba ilikuwa muhimu sana wapate mashini mapya kwani kuwa na umeme kati ya jimbo na mikoa za ndani inaleta maendeleo. Kazi ya Green Tech Energy, ni kutengeneza matokeo ya umeme ama central hidroelectrike ya budana ili wakaaji wote wapate umeme. Upande wake Bwana Lucien Muliri ambaye ni mwendeshaji wa uchumi jimboni Ituri anasema umeme ni walazima sana kwa maendeleo, pia kwa wakaaji ambao wanaitumia kwa kazi mbalimbali mbali nyumbani mwao. Central hidroelectrike ya budana ambayo ilijengwa tangu mwaka elfu moja mia tisa na makumi ine ndiyo inasaidia wakaaji wa bunya na maeneo za karibu wapate umeme. wenyeji makampuni ya mbegu na wakulima wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanadai malipo yao mbele ya serikali ya Jamhuri kisha kazi waliofanya mwezi wa kumi na wa kumi na moja mwaka jana, wakati wa kampeni ya kilimo ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine elfu mbili makumi mbili na tano iliyoandaliwa na serikali kupitia wizara ya mlimo. Kwa mjibu wa Papi Jafengo Ezekias, msemaji wao, waliomba kutenda kazi hiyo na serikali kupitia shirika la taifa la mbegu walifikisha mbegu katika mitaa yote ya nchi kama ilivyotamaniwa na serikali. Wakilishi wa jimbo makumi mawili na ine wanapatikana mjini Kinshasa kwa kusubiri malipo yanayokawia sana, lakini wanasema wanaachiliwa. Juhudi zetu zote kwa kupata maoni ya waziri wa mlimo hazikufaulu, ila habari zinazulisha kwamba tayari walipokelewa naye kwa kutafuta suluhisho ya haraka. Kwa kifupi, tena jimboni Kongo Central, bia vikubwa sawa mogo, muindi, soja, kalanga na kadhalika vitalimwa katika kiwango cha hektari elfu tatu wakati ujao wa kilimo. Ndivyo alijulisha jana siku ya tatu mjini Matadi Rodi Dia Banza Bitazi, kiongozi wa mradi wa usaidizi wa maendeleo ya kilimo katika kuunga mkono mpango wa mabadiliko ya kilimo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni wakati wa mkutano wa uchambuzi wa mradi ule na pande zenye kuhusika ajili ya kupunguza vinyume vya ukosefu wa malisho nchini. Mradi huo unatimizwa na ofisi urais katika uhusiano na mfuko wa kijamii wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na usaidizi kifedha wa Benki ya Afrika ya Maendeleo. Uongozi wa nguvu wa uhamiaji wa mifugo barani Afrika ulizungumziwa siku ya pili kati ya kiongozi wa kamisheni ya CAC na wakuu wa moja wa Kongomani, miongoni mwao mawaziri sawa wa ushirikiano na nchi za kanda la mahali Gilberto Da Piedade Verissimo, kiongozi wa kamisheni hiyo, alielezea wageni wake kwamba uhamiaji wa mifugo unatumikishwa katika kanda hilo kwa sababu za uhalifu, hususan katika trafiki ya silaha. Hatimaye mazao ya mlimo yanashuka sana katika mtaa wa Bukama jimoni Olomami. Kwa mjibu wa inspekta wa kilimo wa eneo hilo, mwaka huu wakulima walivuna mazao ya chini sana, hali inayohatari ya kusababisha ukosefu wa chakula siku za kuja. Sikilizeni mafasirio ya Olivier Kalala, inspekta wa mlimo katika mtawabu kama akiojiwa kupitia simu ya mkono na Jeangandu. Masemi yake natafusikiwa na Benjamin Mudumbi. Mvua ilipunguka sana, hasa wakati mahindi yamekuwa yameanza toa maua, hasa wakati ya kukomaa na kutoa matunda ndogo ndogo, kulikuwa na ukame ama sosheresi mkubwa wa zaidi ya miezi miwili. Kwa hayo hakukukua mazao kama kawaida, ndiyo mahana uzalishaji umepunguka sana mwaka huu kwa mahindi na mazao mengine. Kwa kawaida tunavuna kilo elfu moja mia tano elfu moja mia ine hadi elfu moja mia tatu kwa hekta, lakini mimi binafsi nimepata kilo mia sita hadi mia saba tu kwa hekta. Mwanzo ulianza vizuri, lakini kufikia mwishoni wa mwezi wa kwanza vua haikuonekana. Kwa kweli, jambo hili lilitokea karibu maeneo yote, na vijiji vingi vilikumbwa na ukame na havikuvuna kabisa. Wengine hata walipata kilo mia mbili tu kwa hekta. Kila kitu kimevurugana, na hatari ni kubwa, kwa sababu mtu yeyote aliyekuwa na mradi wa mlimo amepata hasara kubwa. Kila kitu kimeporomoka na kuharibiwa. Karibuni sasa kusikiliza sehemu. Matangazo yetu, chini ya uongozi wa mwenzetu, Elise Kavira. Vijana wa Ituri wanaitwa kuwa wajumbe wa usalama tena wenye kutumika ili jamaa zao na wakaaji wote waishi pamoja katika jumuiya zao. Hii ni wito kutoka kwa Jean-Claude Ipungu ambaye ni mratibu wa ONG Association Congolaise pour la Recherche Académique kwa kifupi ACRA wakati walikuwa wakifundisha vijana namna ya kuzuia migogoro kati ya maeneo wanaoishi. Anawaita wasiruhusu yote yanayoweza kuwagawanya, kwani ndiyo inarudisha Ituri nyuma. Tumfate Jean Claude Ipungu kwa kipaza sauti kya Ezekiel Muzalia. Bwana Jean Claude Ipungu jambo, jambo, jambo. Kikao hiyo mlikutanisha vijana, naweza sema karibuni mia moja kwa ajili ya kujifunza, yani ya kusikiliza maneno kuhusu amani, namna gani ya kuprevenir mizozo ya kikabila ya kujimbwa Ituri. Tulisema tuikana na wa vijana na tufanye diagnostike, tuangalie magonjwa gani yenyewe Ituri kwa na gonjwa na tukaona magonjwa iko mingi ya insekurite, mawaji na vitu mingi Alitupenda kukomprendre purukwa batu biko banafika ku ile nivo, na tukaona kitu ya muhimu sana enye nafikisha batu ku ile nivo ile, ile tuko nayo ya insekurite ya mawaji hapa Ituri iko batu banarujia sana ndani ya makabila, ukabila iko mingi, na ndani ile ya ukabila kaneno kidogo kenye kanafanikana na mutu moya, banakamata ile neno ya mutu bana inakuwa neno ya kominote muzima ya batu yote, onaiwa kungambwa mizozo kujimbwa Ituri haiko tu ma communauté ni makabila za Ituri ndizo zinaathiriwa na mizozo ya kikabila, kunakuwa pia wale ambao wanatoka katika majimbo jirani na hata manchi jirani hasa. Kiini ya, ya atelier yenu hiyo ilikuwa nini message nye tulikuwa nayo na sana? Ilikuwa kuwafundisha wavijana culture de la paix, ama wakuwe na mawazo ya, ku, ya kukuwa na ya ukimya Pana kukua na kilture ya violence ya vita ile ko solution ya kwanza. Solution ya pili inafanya bakiana bafanye sensibilisation, bakiana njo benye biko kule ku groupe arme nabo biko bakiana na bale biko ku groupe arme biko banduke abo na bana bajua na bana jona nabo, inafanya bafanye sensibilisation, tuka bonesha ma technique yote ya sensibilisation kisi bwa pasha kufanya na ma technique yote ya resolution de conflit pour que bashikue tena maneno ile ya ya ma conflit Tunakuwa mitandao ya kijamii rezo sosio, ambayo inasaidia pia kutawanyisha ile mizozo ya chuki ya kikabila kujumba yeturi asante. Kuko ma uti ya sensibilizasio ya muhimu sana iko rezo sosio, na rezo sosio kuko magrupe WhatsApp, kuko ma, ma, ma, ma, ma grupe mingi ya WhatsApp enye mainformasio inapitaka alo ifo muprofite na ile kanale ile juu ya kupitisha information ya kusensibilize juu ya ukimya Eh, juu ya kutukanana, juu ya kukombana, juu ya nini ma mesaje ya mubaya, parce que mesaje kisi luambia bakiana, ile ma mesaje njo inaleta kisirani ndani ya roho ya batu bengine. Kila mutu anakana namuna yake anapokea mesaje, na kila mutu kuna namuna yake atareagir juu ya mesaje, na banduku bengine abo balipokea mesaje na ikabapatia kasirani na njo wanabiko mwile position biko. Kwa hiyo Jean Claude Dipungu, asante asante Radio Okapi. Uswaili. Wakimbizi kutoka Goma, Bukavu na maeneo za karibu ambao wameelekea Kinjasa, Bunya, Beni, Kalemi na nchi zengine kama Uganda na Burundi wanaishi katika hali ambayo inaweka Wakongomani wengi katika wasiwasi. Wengi kati ya wakimbizi hawa hawapate msaada kutoka kwa serikali tangu mwezi wa pili na hawajui siku gani au namna gani watarudi kwao. Kuna wasemaji wa wakimbizi kutoka Kivu walifika kinjasa ili kuzungumza kuhusu shida hii. Maelezo zaidi na mwenzetu Sifa Maguru. Familia hizi kutoka Goma na Bukavu waliokimbia hadi Kinshasa wanasema kukabiliana na hali ngumu, ikiwa ni kama vile ugumu wa kujilisha, kupata huduma za matibabu na kusomesha watoto wao katika miji mbalimbali mbali ambako walipata makimbilio. Mmoja wao Johnson Ishara anazungumza hapa. Ngumani walitoka ile mamungini, wanaishi muhali mbovu sana, na tukasema ile haiko kama wakongomani wanalomba me ni droa yao, na kama ni droa yao government yetu inapaswa fa yake yote ili kila mkongomani akwe Bujumbura, akwe Uvira, akwe Kalemi, akwe Beni, akwe Butembo, kama walikimbia vita apate ile msaada nye wanakia mpatia mkono wa pole. Vile vile Celeste Misingi ana maoni hayo hayo, akiamini kuwa serikali haina budi la kufanya kila iwezekanayo kurejesha amani na kurejesha maeneo yaliyovamiwa, ili waliokimbia makazi yao wapate kurudi nyumbani. Na msaada mkubwa yenye tunachunga kwa government, ni kuomba watusaidie amani irudie kwetu, tukae ndani ya manyumba zetu, turudi ndani ya kazi tulikuwa tunazozifanya huko kwetu. Wengi wanagonjwa wengine, wanashindwa kurudisha watoto shuleni, wengine wanakosa hata namna ya kula, hali iko mbaya sana. Wasiwasi yingine wasi kubwa iliyojitokeza wakati wa mazungumzo hayo ni kuhusu mchakato unaoendelea kwa ngambo ya siasa na kidiplomasia kwa kutafuta suluhisho kwa mgogoro huu. Wananchi hawa wazaliwa kutoka Kivu ya kusini na kaskazini hawana tena subira. Wakati wanaendelea kufanya maongezi huku na huku nafikiria, kuna watu hawajua ya kuwa hii shida iko kama vile urgence, lazima wapiganishe hii mambo ya negosiation iende haraka. Dialogi zenye ziko zinakuwa, makonsertasion zenye ziko zinakuwa, tunaona kama wanasiasa, watu ambao wana busara ndani ya Kivu hawako wanakuwa kwa ile meza ya maongezi. Sababu gani? Sababu au, au, au nje wanajua shida kwa kweli, shida zenye ziko ndani ya Kivu ni nini? Wateshea kuona vya huku na huku, lakini kama Kivu haiko represente sisi tutakuwa na oga. Mazungumuzo ya, ya Washington, mazungumuzo ya Doha, mazungumuzo ya, ya Kampala, mazungumuzo ya Luanda, mazungumuzo ya Nairobi, wako wanatuma ma delegation ambazo wakongomani wenye wanaishi ndani ya Grand Kivu hawako wanakuwa na njapo, ni maswali za za maisha wa kongomani wenye wanaishi kule na ni muhimu wale wa wasuja wa kweli wapane mawazo yao. Kumbukeni kwamba mkutano huu uliandaliwa na muungano wa viongozi wa asili na wale wa makabila mbalimbali ya Kivu Kuu ambao pia waliweza kusaini taarifa ya utetezi ambayo itapelekwa kwa mamlaka wa nchi kuhusu hali hii ya usalama na ya kiutu. Mwisho wa Asante kwa wote waliungana nasi. Kwaherini.