Radio Okapi. Wataalamu wa Kongo na Rwanda walianzisha hati ya maandalizi ya makubaliano ya amani hii siku ya 3 tarehe 18 Juni mwaka tunao, mjini Washington chini ya upatanishi wa Marekani. Ni hatua nyingine kuelekea amani mashariki mwa Kongo. Mjini Kinshasa waziri wa sheria Constant Mutamba aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa mkuu wa nchi siku tatu baada ya bunge ya kitaifa kuruhusu kufunguliwa mashtaka dhidi yake. katika barua yake alishutumu kile anachokiita njama ya kisiasa iliyoandaliwa mjini Kigali kwa lengo la kupunguza kasi ya mapambano yake dhidi ya AFC M23. Shule ya kitaifa ya utawala ENA ilitia saini mkataba wa ushirikiano na timu ya mradi wa Wizara ya Fedha hii siku ya nne mjini Kinshasa. Ushirikiano huu unahusisha kutoa mafunzo kwa zaidi ya wafanyakazi wake ha mjambo asizaji wa penzi. Ni hatua nyingine kuelekea amani mashariki mwa nchi. Wataalamu wa Kongo na Rwanda walianzisha hati ya maandalizi ya makubaliano ya amani hii siku ya tatu tarehe kumi na nane Juni mwaka tunao mjini Washington, chini ya upatanishi wa Marekani na mbele ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia maswala ya kisiasa Alison Hoker. Maelezo na Marcel Papi Mukeba, Elise Cavira kwa usomi. Hati hii iliyotiwa saini baada ya siku tatu za mazungumzo na upatanishi wa Amerika inategemea kanuni zilizopitishwa kwa tarehe makumi mbili na tano ya mwezi wa nne kati ya Congo na Rwanda hati hiyo ina vifungu vitano vikuu: kuheshimu uadilifu wa eneo, kukataza mapigano, kuacha silaha na ushirikiano wa masharti wa makundi yenye silaha yasiyo ya, ya serikali pamoja na uanzishwaji wa mfumo wa ushirikiano wa kiuchumi wa kikanda. Maandishi hayo pia yanatosha fursa wa kuanzishwa kwa uratibu wa pamoja wa usalama pamoja na KONOPS ambayo ni nafasi ya mazungumzo iliyoadiliwa mjini Luanda kwa mwezi wa kumi mwaka elfu mbili makumi mbili na ine. Kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Amerika, waraka huu utatiwa saini na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili kwa tarehe makumi mbili na saba ya mwezi wa sita mbele ya waziri wa mambo ya nje Marco Rubio. Utiaji saini wa Felix Tshisekedi na Paul Kagame mbele ya Donald Trump inapangwa kwa siku zijazo. Jiji la Bukavu lilirejea katika hali yake ya kawaida asubuhi ya hii siku ya nne baada ya jioni yenye mtikisiko Wazalendo walipambana na AFC M23 hadi lango la kusini na kaskazini magharibi la Bukavu, hasa karibu na Panzi, huko Nyandende, Kasihe, na katika manispa Bagira, chini ya mji mkuu wa tarafa la Kabare, huko Chirunga. Wakati huo huo, mapigano mengine yaliripotiwa katika tabaka Burale, katika tarafa la Walungu. Soko kuu la Kadutu lilifungwa kwa haraka kufuatana na mikanyagano iliyoonekana kutoka Panzi Kasihe mchana. Hali hii iliongeza hofu iliyotokea mapema asubuhi ya hii siku ya nne. Na hali ya maisha ya baadhi ya watu waliohamishwa na vita ambao wamekimbia kutoka Goma na Bukavu katika kipindi cha miezi mitano iliyopita ni ya kusikitisha wanaishi katika umaskini mkubwa katika kanisa moja katika kata Luowoshi katika manispa Anex huko Lubumbashi. Msemaji wao anatoa wito kwa viongozi akiomba usaidizi wa kibinadamu. Paul Byamungu Inguzi anawasiliana na Jean Gandu. Maneno yake yanatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Musome: tupo watu mia moja makumi tano na sita kutoka jama makumi mawili na mbili. Miongoni mwetu kuna wajane na mayatima pamoja na watoto waliopotea familia zao. Kwa kweli, tunapitisha wakati mbaya sana, hatuna chakula, hatuna mavazi. Tunajaribia kusikilizana wakaaji wakataluooshi. Nafasi tupo katika mta wa kando tunapiga yowe na kuomba usaidizi kwa wote wanao uwezo. Kuna kati yetu wanawake wawili wanaoteswa na vinyume vya vita, sababu walichinja watu wote wa jamaa zao. Maana yake, kati yetu kuna wanawake wawili wanaokuwa katika hali ya wazimu. Hatuna kosa yote na tupo wahanga wa mambo wenye hatufahamu. Huko Kivu Kaskazini, takriban watoto elfu mia moja walichanjwa dhidi ya surua katika mtaa wa afya wa Masisi. Kampeni hii iliyoungwa mkono na shirika lisilo la kiserikali la Madaktari wasio na mipaka ilifanyika kuanzia tarehe tano hadi kumi Juni na ililenga watoto wenye umri wa miezi sita hadi miaka tano. Helena Cardelac, mratibu wa Madaktari wasio na mipaka huko Masisi Anaonyesha kuwa mapambano dhidi ya magonjwa ya milipuko yanakabiliwa na baadhi ya changamoto zinazotokana na kukosekana kwa usalama katika eneo hilo. Anatoa wito kwa wahusika katika mzozo kuwezesha timu za matibabu na vifaa vyote muhimu kufika katika maeneo yote ya mtaa wa afya wa Masisi. Huko Ituri, visa vinne vya ugonjwa wa ndui vimethibitishwa na vingine vingi vimetangazwa kuwa washukiwa katika wiki iliyopita, katika mtaa wa afya wa nyoka ni katika tarafa la Mahagi. Msongamano mkubwa wa magari katika barabara za kitaifa namba nne na namba makumi mbili na saba zinazopitia kitengo hiki cha afya pamoja na baadhi ya wa wagonjwa kutopata matibabu ni sababu kuu za kuenea kwa ugonjwa huu. Vyanzo vya matibabu vinasema waziri wa sheria Constant Mutamba aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa mkuu wa nchi siku tatu baada ya bunge la kitaifa kuruhusu kufunguliwa mashtaka dhidi yake. Katika barua yake alishutumu kulingana naye njama ya kisiasa iliyoandaliwa mjini Kigali na kuungwa mkono na wananchi wenzake inayolenga kupunguza kasi ya mapambano yake dhidi ya AFC M23 na kuzuia mageuzi yanayoendelea. Hata hivyo, alikaribisha mageuzi ya ujasiri aliyoyafanya katika sekta ya haki ya Kongo. Maelezo zaidi na wewe Pascal Chinamula. Katika barua yake, Bwana Constant Mutamba anakufuru kusema hakuchukua hata dola moja kutoka serikali. Waziri wa zamani wa sheria anaahidi ya kwamba hata koma kupigania haki ya kweli na usawa kwa wote, haijalishi kazoro zote za sasa, hasa zenye kulipa visasi vya kisiasa. Bwana Mutamba ambaye alishitumiwa kuiba pesa za umma, alitetea kazi ambayo alikuwa ametekeleza huku akisema kazi hii iliboresha sekta yake ya kisheria kwa upande mmoja. Anasema alirejesha heshima ya maelfu ya maraia Wakongomani. Kwa upande mwingine, mabadiliko haya yalisaidia kulinda serikali na taasisi zake zisipore mali zao na makundi ya uhalifu. Waziri wa zamani wa sheria ametaja vitendo kadhaa alivyovifanya ili kulinda wawekezaji na kuweka hali ya biashara kuwa salama. Mtafahamu ya kwamba Bwana Constant Mutamba ambaye alikuwa ni waziri wa sheria alijihuzulu baada ya bunge la taifa kumruhusu mwendesha mashtaka wa makamu kuu kuanzisha mashtaka dhidi yake. Shule ya kitaifa ya utawala ena ilitia saini mkataba wa maelewano na timu ya mradi ya wizara ya fedha hii siku ya nne mjini Kinshasa. Ushirikiano huu unahusisha kutoa mafunzo kwa zaidi ya wafanyakazi Mia moja na wasimamizi wa shirika katika mambo kadhaa yakiwemo utawala na usimamizi. Mratibu wa timu ya mradi ya wizara ya fedha anapongeza nia ya ENA kutekeleza uhamasishaji huu wa ujuzi kuimarisha mashirikiano ili kulinda vyema raia na kuwezesha utekelezaji wa muhula wa Monusco. Hili ndilo lengo la kikao cha siku tatu kilichomalizika hii siku ya tatu tarehe kumi na nane Juni, huko Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini. Mkutano huo ulioandaliwa na Monusco kupitia sehemu yake ya maswala ya kiraia uliwaleta pamoja karibu washiriki makumi tisa kutoka Beni, Butembo na Lubero, miongoni mwao wanachama wa serikali ya mkoa wa Kivu Kaskazini, viongozi wa kimila, wafanyakazi wa kibinadamu na wawakilishi wa mashirika ya kiraia ilisababisha makubaliano ya pamoja iliyoundwa karibu na hatua tano kuu. Marcel Papi Mukeba anatueleza zaidi katika usomi wa Jean Desiree Kanyama. Mpango ule unatayarisha mahojiano ya kawaida kati ya Monisco na wakuu wa kiserikali yanayoungwa mkono na mahojiano ya pamoja na ushirikiano wa mashirika ya hapo nyumbani unaopinga makundi yote ya silaha. Mpango unatarajia ufahamu wa nafasi wanapowatendaji kampeni ya kuwaondolea silaha, uhimizaji wa sheria kuhusu kurudishwa katika maisha ya kiraia, operesheni za pamoja na vito vya wanaopinga kabisa, hususani wana mgambo wa ADF. Kuhusu usalama, mpango ule unatia lazima kuhusu ulinzi wa maeneo yanayochunguzwa Mkazo wa uwezo wa wakuu wa mahali na kuanzishwa kwa mipangilio na makamati ya mahali ya usalama. Mshikamano wa kijamii unapitia katika miradi ya karibu agano ya vijana na uundaji wa mabalozi wa amani. Mwishowe unatayarisha usaidizi wa kibinadamu na mwanzo wa maendeleo Yaani usalama wa maeneo, malipo kwepeshi ya kodi ya mashirika yasiyo ya kiserikali na usaidizi wa vifaa na madai kwa usaidizi wa kudumu. Mipango moja itafanyika kwa sasa na ingine kwa muda wa kadiri na wa mrefu, chini ya uongozi wa Munisco wa kuwa majimbo na washiriki. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na leo tunapokea ya Dr Mukindi. Yeye ni mratibu wa asbel santé rural sanru ya manyema katika mradi wake inayoitwa bomoi sanru manyema imetoa kwa waganga tuseme, tusemewa na 210 wa Eastern Kindu, ambao leo wamekuwa waganga ambao wanasaidia wamama na kuzaa, na kifaransa tutasema wamekuwa wa sage femme. La mafundisho hiyo ni kupunguza namba ya wamama ambao wanapoteza maisha wa ya kuzaa katika jimbo hiyo. Didier Mukendi anatuelezea zaidi kwa microphone ya Florence Kizalunga. Daktari Didier Mukendi, jambo. Jambo sana mama nini ni mnikuwa mkisindikiza shule ya kiganga estem kindu mukiwafunza reconvertir wa infirmier waganga a1 wakiwa wa sage femme mnini muna Bon unaona mwinchi yetu bamama unakufa mingi bakuzala iletoneta mufrançais asema mortalité uh, uh, maternele don lie al acouchemant bekuwa na kufa sana nziopale selong expériense ya mugini kama bale bantu bewona jokipe na babibi ba Wami wa Jugu waliwafahamisha kwa nguvu yao yote wakaaji wa Jugu kuunga mkono mchakato wa amani. Ilikuwa siku ya kwanza iliyopita, wakati walikuwa wakirudisha heshima za mwisho kwa Mwami Emile Longbelinga ambaye alifariki tangu juma mbili. Wito huu kwa wamoja na wengine ni ili kumaliza uchokozi kwa askari pia MUNOSCO pamoja na jeshi la Uganda UPDF. Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. ni muda wa kufanya amani kwa watu wote, siyo tena ya kuitafuta, kwani mateso ya wakaaji ya mezidi mno, alisema mkuu kiongozi wa sekta ya Walendu Piti. Kwake yeye, wakaaji hawana tena lazima ya kuishi maisha ya ukimbizi na vita, ila kuendea shughuli za maendeleo mtani Njugu, alisema Jiedo Nekwari Chumo. kwa upande wake Mratibu wa mtaa wa Njugu aliwakataza wakaaji tabia yoyote ya, ya uchokozi dhidi ya wakaaji wengine wa mtaa na kuwaomba wamoja na wengine kuunga mkono vikosi vya jeshi la taifa na majeshi wanaoshirikiana nao kwa urejesho wa amani, hususan jeshi la Uganda UPDF na wale wa amani wa tume la MONUSCO. Baltazar roja ingine kokumungwalu bengine kokuchomea ingine nakwenda kuiga barriere, kila mutu territoire ya naanza kuwa desert ni narapele te na ko batu yetu ngambo ya lac kule tuko na sikia magumu iko ko rne versete ville iko mouvement mo banaite ya CRP. Tafazali ninge sihi batu yetu batu ya pit basi ingie ndani ya ile mouvement muko nasikia kila wakati o oh, groupe fulani iko napiga vita na FRDC ninataka kodeko babaki anjo kimya basi chogoza arme nationale arme ya guverneme wakati ni wa kuendelea kufanya amani sio ya mauaji tena. Kulingana na maoni ya liwali wa jimbo alisema sultani wa sekta ya wa walendu tati Joel Mandi munaana guverner wetu iko nafaa chini na juu yote anaona kwa kuleta amani ya Ituri na Kunjugu, ifo yekamata aspet holistike yetafuta njia yote hata na shetani yekala chini kwa kuomba alete amani. Shetani kama wenje kuna trouble situation leta basi amani na ileko wango kubwa ya President de la Republique yepekelisha asema kwa kuleta amani yeta sezumuza hata na shetani sepuru. Kuwa tunafika wakati ya mwisho mufike si faa kwa amani pamoe, tufanye amani kwa watu wote kwa Walendu piti Emil Longwe Chabilinga, mawakilishi kutokea mitaa jirani sawa Mahagi na Mambasa walishiriki pia, na hasa sultani mkuu wa mtaa wa Walendu huko nchini Uganda, akina King Zukwa. Bunia, Mark Marofimbo, Redio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.