Wanamgambo wanne kutoka kundi la wapiganaji la Convention pour la Revolution Populaire CRP kwa kifupi, waliuawa na wanajeshi sita walijeruhiwa hisi kwa nne katika kijiji cha Siku tarafani Jugu huko Ituri. Ilikuwa wakati wa mapigano kati ya wanamgambo wa Thomas Lubanga na jeshi la Fardese. Katika Kivu Kaskazini, angalau miili 17 ilitolewa kwenye shimo la eneo la uchimbaji madini la Bibatama dd3 kutokana na maporomoko ya udongo hisi kwann. Kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani, miili iliyo karibu pekee ndiyo iliweza kupatikana. Jini Kinshasa, muhariri mkuu wa kwanza kabisa mkongo wa Radio Kapi Leonard Mulumbakalala ambaye alifariki tarehe 5 Juni mwaka tunao alipelekwa kwenye mapumziko yake ya mwisho hii siku ya tano tarehe makumi mbili katika idhaa hii tunakupa ushuhuda wa mwanahabari wetu Jean Desire Kanyama. Hamu jambo, wasikilizaji wapenzi. huko Ituri ambako tunaanzia, wanamgambo wa nne kutoka kundi wa la wapiganaji wa Convention pour la revolution populaire CRP kwa kifupi waliuawa na wanajeshi sita walijeruhiwa hii siku ya nne katika kijiji cha siku katika tarafa la Jugu. Hii ilitokea wakati wa mapigano kati ya wanamgambo wa Toma Lubanga na jeshi la FARDC. Vyanzo vya ndani pia vina ripoti kuhamishwa kwa wakazi wengi kwenye kituo cha Iga Barriere, kilomita makumi mbili na tano kaskazini mwa Bunia. Jean Claude Lokidile kwa maelezo katika ripoti hii ya Martial Kizabia Mungu. Wanajeshi wa FDSI wakiwa katika doria ya mapambano walianguka katika mtego wa wapiganaji wa kikundi cha wanamgambo cha Convention pour la Révolution Populaire kwenye kijiji cha Tiku, kilomita 3 kutoka Lopa kwenye barabara la kuu nambari nambari 27. Vyanzo vya usalama vinaripoti kuwa wapiganaji hao wenye silaha walifungua moto kwa wanajeshi wa FDSI. Wanajeshi hao walijibu na mapigano yaliendelea kwa saa chache kati ya pande hizo mbili. Viongozi wa jeshi wanaeleza kuwa wapiganaji wanne waliuawa na silaha zao kushikwa. Wakati katika jimbo la Ituri anasema kuwa kwa upande wa FARDC wanajeshi sita walijioriwa kidogo. Luteni Jules Ngongo anafafanua kwamba adui alikuwa ameendelea kujificha katika manyumba zisizo za thamani ili kushambulia jeshi la taifa. Wapiganaji hao walifukuzwa na baadhi yao walijificha miongoni mwa wakazi waliokaa katika eneo la Lopa. Mapigano hayo yalisababisha kuhamishwa kwa, kwa mamia ya familia kutoka Lopa kuelekea Igabariere, kitu cha biashara kilichokuwa karibu kutoka Bunia. Naitwa Jean-Claude Loki Le, Radio Okapi. Na uhalifu umeibuka tena huko Lubumbashi, vifo na majeruhi vinarekodiwa katika vitongoji kadhaa, huku wahusika wa uhalifu huu bado wengi wakizurura mitaani. Mashirika ya kiraia ambayo yanachukizwa na jambo hili yanatoa wito kwa viongozi kuchukua hatua zinazofaa ili kuhakikisha usalama wa watu. Jean Gandu amekusanya habari, Elis Kavira kwa usomi. Watu wanakosa wafanyeje? Zidi ya milio ya masasi ambayo wakaaji wanasikia kila siku, sasa wenye silaha wanaingilia watu katika nyumba zao, wanawapiga, wanabeba vitu vyao na mara nyingine wanaua watu. Hiyo inapitikana katika manispaa nyingi kama hewa Bora, Belair, Katuba, Kisanga, Gambela, Plateau pia mahali pengine. Katika manispa Hewa Bora kuna baba mmoja aliuawa usiku wa siku ya pili, na huko Beler vijana wa manispaa waliwalunguza watu watatu kwa moto, kwani walizani ni wamoja kati ya watu hawa wabaya. Kwa hiyo polisi aliwachukua wachache kati ya vijana hawa. Kumepita siku tatu, tena watu walifariki na masasi katika manispaa ya Katuba. Ni dereva wa pikipiki ndiye aliuawa jumajana wakati watu hawa wabaya walitaka kumnyang'anya pikipiki yake. Mashirika za kiraia zinashutumu hali hii. Bertin Chos ambaye ni kiongozi wa kundi inayopigania usalama huko Hokatanga anasema tangu juma mbili wanaona watu wanauawa zaidi kwa masasi, wanaingilia watu tena sana, na raia inajipigania zaidi. Sherehe ya kimila iliyosubiriwa kwa muda mrefu ya kutia mshikamano wa kijamii kati ya jamii za Wambole na Walengola hatimaye itafanyika hii siku ya sita tarehe makumi mbili na moja Juni, huko Osio, mji ulio kwa umbali wa kilomita 17 kusini magharibi mwa Kisangani. Itaongozwa na naibu waziri mkuu waziri wa mambo ya ndani Jakeme Shabani kwenye eneo huko Osio. Maandalizi yanaendelea vizuri, timu ya mapema kutoka kwa waziri wa mambo ya ndani ilitembelea eneo hilo jana, siku ya nne, ili kujionea Katika Kivu Kaskazini, katika tarafa la Masisi, angalau miili kumi na saba ilitolewa kwenye shimo la eneo la uchimbaji madini la Bibatama DD3 kutokana na maporomoko ya udongo hii siku ya nne. Kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani, wengi wa watu walikuwa katika shimo hizi mita kadhaa ya kina. Hata hivyo, miili iliyo karibu pekee ndiyo iliweza kupatikana mbunge wa kitaifa Justan Ndaishimie, mchaguliwa wa Masisi na mratibu wa zamani wa uchimbaji madini huko Rubaya, ambaye alitoa idadi ya miili ambayo tayari imepatikana, anahusisha janga hili na shughuli za uchimbaji madini zisizodhibitiwa katika eneo la Rubaya. Tukio hili limesababisha mamia ya familia katika maombolezo. Pia anasikitishwa na ukweli kwamba wahasiriwa wengi walikuwa wachimbaji madini. Kwake, eneo la uchimbaji madini la Rubaya lazima lifungwe kabisa hadi utaratibu urejeshwe katika mkoa huo. Tunamsikiliza walifanikiwa kutoa miili kumi na saba isiyo na uhai. Kuna mamia ya watu ambao wamebaki wakizikwa kwenye shimo hizo. Leo wanazidi kuchimba madini kiolela, bila kuheshimu hata kanuni za kazi hii. Wanapora kabisa, na sababu hiyo hawana wakati wa kujenga vema mashimo yale kunakoendeshwa uchimbaji. Hawana hata muda wa kujenga mangazi ya kupitia kwenye shimo moja unaweza kuwa na watu wengi kama makumi tano, kwa hiyo waliweza tu kuwatoa wale ambao walikuwa wameonekana kidogo lakini kwa vile kuna shimo zaidi ya kumi zilizoathiriwa na maporomoko ya ardhi, yaani watu wengi waliokuwa kwenye shimo hizo hawakuweza kuwaokoa na hivi wakabaki huko. Mporomoko huo hautokane na mvua, ni shida tu ya uchimbaji mbaya wa haraka sana, kwa kuwa hawana wakati kabisa. Kwa habari nyingine, hii siku ya nne ya tarehe kumi na tisa Juni mwaka tunao ni siku ya kupambana na ugonjwa wa upungufu wa damu. Nchini DRC, mbunge wa kitaifa Antoine Tabala anapendekeza kwamba serikali ifanye vita hivi kuwa kipaumbele cha kisheria na kijamii. Ili kukabiliana na janga hili nchini, ahadi hii sasa lazima ibadilishwe na kuwa mfumo wa kisheria unaolinda usawa na endelevu. Alisema mwakilishi huyo mteule kutoka Changu katika ujumbe wake, kufuatana na shughuli zilizoandaliwa kwa hafla hii jana, siku ya nne mjini Kinshasa. Mbunge wa Kitaifa Antoine Tabala anaomba upatikanaji wa dawa muhimu, miundombinu ya siku za usoni, na wafanyakazi wenye utaalamu mahususi wa ugonjwa wa upungufu wa damu. Kwa mujibu wake, DRC ni nchi ya tatu iliyoathiriwa na ugonjwa huu wa kwanza duniani baada ya India na Nigeria, huku kiwango cha wasiwasi cha takriban asilimia makumi tatu ya Wakongo wakiwa na jeni la S ambalo linaambukiza ugonjwa wa upungufu wa damu. Kumbuka kuwa mwakilishi aliyechaguliwa wa changu mjini Kinshasa ndiye mwanzilishi wa mradi wa sheria wa vita hivi nchini Kongo uliochukuliwa kuwa unakubalika wiki iliyopita na bunge la kitaifa. Waziri wa madini anatoa wito wa kuchukuliwa hatua za pamoja ili kufufua sekta ya almasi asilia. Kizito Pakabomba ametoa wito huu hii siku ya nne wakati wa kufunga mkutano wa kimataifa kuhusu almasi asilia uliofanyika mjini Luanda nchini Angola. Katika hafla hii aliangazia jukumu muhimu la madini hii ya thamani kama kigezo cha maendeleo amani na uundaji wa thamani kwa wakazi wa eneo hilo. Na kisha ukarasa huu mweusi wa idhaa hii, Leonard Mulambakalala aliipelekwa kwenye mapumziko yake ya mwisho hii siku ya tano tarehe makumi mbili Juni mwaka tunao. Mhariri mkuu wa kwanza kabisa Mkongo wa Redio Kapi aliifariki tarehe tano Juni mwaka tunao mjini Kinshasa kufuatana na ugonjwa. Katika idhaa hii tunakupa ushuhuda huu wa mwanahabari wetu Jean Desire Kanyama. Leonard Mulambakalala ni mtu yani mpasha habari wa ujuzi wa juu, wa ufahamu na wa ukubwa wa juu kabisa, mpasha habari mwenye jukumu katika kazi yake sio tu kupitia redio Kapi sababu niliwahi hapo awali kusoma maandiko yake katika gazeti Le Potentiel. Pia nilipata bahati ya kutumika naye katika redio ya taifa RTNC na hapa kwenye redio ya Amani, yaani karibu miaka makumi mawili iliyopita na kutazama kiongozi aliyechapa kazi yake katika upendo, katika jukumu na katika ujuzi. Nitaweza sema kuhusu ombi yake ya mbele ya utangazaji wa habari ya kupatia kila pande inayohusika masemi yaani maoni ya kila pande ajili habari iwe kamili, ajili kusiwe na pande moja yenye kushutumu habari yenyewe. Na hayo ni mafunzo aliyotupatia na kutuachia sisi. Neno lingine ni uwazi katika habari, siyo kupasha habari katika mambo mengi, sivyo, bali kuwa na ufupi katika uwazi, kwa na ufupi katika masemi na kupitia redio kusema mambo sambamba, kusema mambo katika mafasirio ya uwazi na kwa kifupi. Nitaweza sema nchi yetu inapoteza moja wa wapasha habari wakuu, moja wa wafundi kabisa wa habari, moja wa walio na uwezo wa mafunzo, sio mafunzo katika masomo wala katika shule, bali mafunzo kwa tayari wanaotumika kazi ya upashaji wa habari. Apumuzike kwa amani na Mwenyezi Mungu apokee roho yake. Kwa Amaduba, naibu mkurugenzi wa redio Kapi, Leonard Mulamba aliacha alama yake kwa vizazi kadhaa vya wanahabari kupitia uadilifu wake na upendo wa taaluma. Mwanahabari professional na mwenye kupenda kazi, Leonard Mulamba atakumbukwa milele. Tunamkaribisha kwa sasa Elise Kavira kwa kipindi cha pili cha habari. Leo tunapokea Dr Mukindi, yeye ni mratibu wa Asbel Sante Rural Sanru ya Manyema. Katika mradi wake inayoitwa bomoy Sanro Maniema imetoa kwa waganga tuseme, wa infirmier mia mbili na kumi wa esten Kindu, ambao leo wamekuwa waganga ambao wanasaidia wamama na kuzaa, na kifaransa tutasema wamekuwa wa sage femme. Lengo la mafundisho hiyo ni kupunguza namba ya wamama ambao wanapoteza maisha wakati ya kuzaa katika jimbo hiyo. nyinyi ni kuwa mkisindikiza uh, shule ya kiganga Eastern Kindu, mukiwafunza kwa reconvertir wa infirmier waganga a1 wakiwa wa sage femme mnini muna andalia, unaona bon, mwinchi yetu bamama bekona kufa mingi pakuzala ile toneta mu français, c'est aseme mortalité uh, uh, maternelle donc liée à l'accouchement. Be na kufa sana ziopale, selon experiensi ya mugini kama bale bantu bewana jokipe na babibi ba Apa 60 banakwa sasa, comme ça sa, je ome mon province ya Manyema, yani nyinyi mumetosheka na hiyo kufikisha ku, ukomo wenu, yani kufunza wa infirmier wa nganga 210 na yamaanisha kwamba mradi imeishia pale, imekomeshwa? Bon Wami wa Jugu waliwafahamisha kwa nguvu yao yote wakaaji wa Jugu kuunga mkono mchakato wa amani. Ilikuwa siku ya kwanza iliyopita, wakati walikuwa wakirudisha heshima za mwisho kwa mwami Emil Long Belinga ambaye alifariki tangu juma mbili wito huu kwa wamoja na wengine ni ili kumaliza uchokozi kwa askari pia MUNOSCO pamoja na jeshi la Uganda UPDF. Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. ni muda wa kufanya amani kwa watu wote, siyo tena ya kuitafuta, kwani mateso ya wakaaji yamezidi mno, alisema mkuu kiongozi wa sekta ya Walendu Piti. Kwake yeye, wakaaji hawana tena lazima ya kuishi maisha ya ukimbizi na vita, ila kuendea shughuli za maendeleo mtaani Njugu, alisema Jedone Pari Chumo kwa upande wake. Muratibu wa mtaa wa Njugu aliwakataza wakaaji tabia yeyote ya, ya uchokozi dhidi ya wakaaji wengine wa mtaa na kuwaomba wamoja na wengine kuunga mkono vikosi vya jeshi la taifa na majeshi wanaoshirikiana nao kwa urejesho wa amani hususan jeshi la Uganda UPDF na wale wa amani wa tume la MONUSCO. Baltazar Roja engine nakwenda kuiga barriere kila mutu teritware iye naanza kuwa desere. Ninarapele tena ko batu yetu ngambo ya lake kule tuko nasikia magumu iko ko rne versete ville iko mouvema mwabanaita ya CRP. Tafazali ningesihi batu yetu batu ya pitch basi ingie ndane ya ile mouvema. Muko nasikia kila wakati o groupe fulani iko napiga vita na FRDC Ninataka nataka ko kodeko babaki anjo kimya basi chogoza arme nationale arme ya gouvernement, wakati ni wa kuendea kufanya amani, siyo ya mauaji tena. Kulingana na maoni ya liwali wa jimbo, alisema sultani wa sekta ya Walendu Tati Joel Mande. Munaana guvernere wetu iko nafaa chini na juu yote, anaona kwa kuleta amani ya Ituri na kunjugu ifo yekamata aspect holistique, yetafuta njia yote, hata na shetani yekala chini kwa kuomba alete amani. Shetani kama wenje kuna trouble situation leta basi amani, na ileko wango kubwa ya president de la république yepekelisha, asema kwa kuleta amani yetazumuza ata na shetani sepuru. Kuwa tunafika wakati ya mwisho, mufike sifa kwa amani pamoe, tufanye amani kwa watu wote kwa mungini muema mose onaka tu enemi enu puisque nous susi yenu ko zaidi kouwa tu muema susi yenu ozaidi ko tu muema monakikwama kule kotati ko terrible juzi kumasumbuku kushefulie kabisa banauwa batu. C'est pour dire quoi il faut si tafuta amani kwa watu wote leema neso pa noz enemi baemako batu ba tunakolabore nabo tunazumuza na, na bo luga moya tunakunya mai moya no devron changer notre manière de vivre avec eux. Apana kumuuwa umuchunge yeko enêtre himain un être humain sacre hokwake Sultani wa awali wa sekta ya Walendu Piti, Emil Longwe Chabilinga. Mawakilishi kutokea mitaa jirani sawa Mahagi na Mambasa walishiriki pia, na hasa sultani mkuu wa mtaa wa Walendu huko nchini Uganda, akina King Zuba. Bunia, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.