Mkutano mkuu wa Marekani na Afrika ulianzishwa hii siku ya kwanza mjini Luanda nchini ya Angola, chini ya somo la njia ya ustawi sawa, maono ya pamoja ya uhusiano kati ya pande hizo mbili. Rais wa Jamhuri Felix Sekedi anahudhuria kwenye mkutano ule wa upanuzi wa mabadilisho ya biashara na uwekezaji pamoja na uhusiano wa biashara kati ya Marekani na Afrika. Mazungumzo ya amani kati ya makundi ya silaha ya Jimbo la Ituri pamoja na viongozi wa kimila na wakuu wa makabila yalianzishwa hii siku ya kwanza pa Aru, zaidi ya kilomita 300 kaskazini ya Bunia, yana lengo ya kusimamisha mapambano ajili ya kuruhusu kurudi kwa mamia ya wahami katika vijiji vyao. Walimu wa mtaa wa Idiofa wanatisha kuanza mgomo wa kazi tangu hii siku ya kwanza kama awapokee mshahara wao kupitia benki Afriland First Bank. Walimu wa mtaa huo wa jimbo la elimu la Kwilu ya tatu awayapokea mshahara wa mwezi wa tano, na tena hawana mafasili yoyote kutoka Afriland First Bank. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari karibuni. Mkutano mkuu wa Marekani na Afrika ulianzishwa hii siku ya kwanza mjini Luanda nchini ya Angola, chini ya neno la njia ya ustawi, sawa maono ya pamoja ya uhusiano kati ya Marekani na Afrika. Rais wa jamhuri Felix Chisekedi anauziria kwenye mkutano ule mkuu na kuwakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mjibu wa msemaji wake Bibi Tina na Salama, katika mkutano ule yatazungumziwa mambo mengi sawa upanuzi wa mabadilisho ya biashara, uwekezaji na uhusiano wa biashara kati ya Marekani na Afrika. Mazungumzo ya amani kati ya makundi ya silaha ya jimbo la Ituri pamoja na viongozi wa kimila na wakuu wa makabila yalianzishwa hii siku ya kwanza pa Aru, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia tatu kaskazini ya Bunia mazungumzo yaliandaliwa na wakuu wa jimbo katika usaidizi wa Munisco yana lengo ya, ya kusimamisha mapambano na kurudisha uwezo wa serikali ajili ya kuruhusu kurudi kwa mamia ya wahami katika vijiji vyao. mjumbe maalum wa redio Kapipa au ni Marshal Kizabia Mungu, taarifa yake inasomwa na Elise Kavira. ni watu zaidi ya makumi moja kutokea katika maeneo tano za jimbo la Ituri walishiriki katika mkusanyiko huu wa maongezi kuhusu amani wawakilishi wa makundi yenye silaha CODECO, auto defense, FRPI, FPIC chini ya tuna pami pia wami na mashirika za wanawake, vijana, hata manaibu kitaifa, pia manaibu wa mkoa. Maongezi hiyo itadumu siku tano, watazungumzia kurudi kwa amani, ulinzi na mshikamano wa kijamii washirika hawa watazungumzia pia matokeo ya maongezi ya amani ambayo ilifanyika kwa tarehe makumi mbili na sita mwezi wa tatu mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu kulingana na waliopanga mkutano huu ambao lengo ni kuwalazimisha makundi yenye silaha waache silaha zao ili wakaaji waliokimbilia mahali pengine warudi kwao. Kamanda wa region militaire aliwakumbusha vijana hawa ambao walichukua silaha ili kupiganisha nji wajibu kwa wito huu wa mkuu wa nji kuhusu kurudishwa kwa usalama wa kudumu katika maeneo haya ambayo yameteswa sana na vita. Upande wake MONUSCO anathibitisha ahadi yake ya kusaidia mchakato wa amani ili kuhakikisha usalama wa watu katika maeneo zao. Na katika mtaa wa Beni, wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, wakulima wanaanza kurudi polepole pole katika mashamba yao tangu juma chache katika barabara Eringeti luna Ndalia, hali inayotokana na utulivu katika eneo hilo na hasa mwanzo wa ukarabati wa barabara hiyo iliyoachiliwa tangu zaidi ya miaka nne kuambatana na ukosefu wa usalama uliosababishwa na maovu ya wanamgambo wa ADF na wa makundi ya silaha ya mahali. Wakuu wa kiserikali wanafurahishwa na kuzidishwa kwa askari wa vikosi vya jeshi la pamoja FRDC UPDF katika eneo hilo kwa ulinzi wa raia. Malezo mengi naimo kutoka mji wa Beni. Vijiji vile vilivyokauka yamepita miaka mine sasa na wakazi yaanza kurejea katika hali yake ya kawaida. Ni vijiji vya milimo vipatikanavyo kati ya Eringeti jimboni Kivu ya Kaskazini na Luna hadi Ndalia kwa upande wa kusini mwa mtaa wa Irumu jimboni jirani ya Ituri ambao watu waanza kurudi mashambani mwao. Walimaji wakitokea Oicha, Kokola, Maimoya, Eringeti, Luna na hasa wengine toka Komanda waanza kurudi huko kwa kuendesha kazi ya huko jeshi ya, msako ya pamoja FARDC, UPDF walirundikwa kwa kuwasaka wahuni wa ADF na hiyo ilitoa fursa kwa wakaaji walimaji kurudi mashambani gari kuenda kubeba mavuno ya shamba kwa kuzileta kunako miji Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Na hali ya usalama na ya kibinadamu inaendelea kuzorota katika maeneo mengi ya utawala wa Bwito mtani Ruchuru katika jimbo la Kivu Kaskazini, kati ya mapambano ya siku ya sita iliyopita na ya siku ya Mungu baina ya wanamgambo wa AFCM 23 na makundi ya silaha ya mahali. Karibu watu wawili waliuawa na wengine wawili walijeruhiwa hapa Nyanzale. Wakati huo huo, wahami wanaendelea kufika kwa wingi upande wa Bambu ambako wanaishi katika hatari kuu, na miili mingi ya watu inabaki yenye kuzikwa karibu siku tano kisha ajali iliyojitokeza katika eneo la madini la Bibatama D3 katika mtaa wa Masisi. Matokeo kutoka vyanzo vingi vya habari ni ya kuuawa kwa karibu watu makumi mawili na zaidi ya kumi walijeruhiwa wakati huo huo wengine watu huenda wanabaki katika udongo, sababu wachimbaji wanatokea pande nyingi. Ni ajali iliyofanyika tarehe 19 Juni katika eneo la madini ya coltan na kasiterit ya Rubaya Bibatama lenye kudhibitiwa na uasi wa AFC M23. Miongoni mwa wahanga kuna wanawake na watoto, zasema duru zetu. Walimu wa mtaa wa Idiofa wanatisha kuanza mgomo wa kazi tangu hii siku ya kwanza, kama awapokee mishahara yao kupitia Afriland First Bank. Kwa mjibu wa viongozi wa makundi mbalimbali mbali ya utetezi wa walimu wa mtaa huo wa jimbo la elimu la Kwili wa tatu, hadi siku ya leo awayapokea mshahara wa mwezi wa tano na tena awana mafasirio yote kutoka Afriland First Bank. Hata hivyo, Gilbert Impom mmoja wa walimu wa viongozi wa watetezi wa jimbo la elimu la Kwilu ya tatu anashutumu hali hiyo mbaya wanaotendewa ni kupitia masemi yaliyochukuliwa na Plonte ya Mbenga na kutafsiriwa moja kwa moja na Elis Kavira. Walimu wa Idiofa hawajawahi kupokea malipo yao ya mwezi wa tano. Kwa hiyo siku ya kwanza walimu watashuka mitaani kudai malipo yao ya miezi miwili, ndiyo kusema mwezi wa tano na mwezi wa sita, kwa sababu kwa kawaida, kwa wakati huu, tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi wa sita, serikali tayari imetayarisha malipo ya mwezi wa sita lakini tunashangaa kuona kwamba benki Afriland ambayo haikuwahi kupanga malipo ya mwezi wa sita, baada ya kufuata kauli ya chama ya kuomba malipo ya miezi mbili, wametayarisha malipo ya wafanyakazi wa Sekope ya wachaguzi na ya wale wa tarafa ya mkoa. Jueni kwamba juhudi zetu zote kwa kupata maoni ya kiongozi wa kituo cha Afriland First Bank Idiofa hazi Ajali ya moto ilitokeza siku ya sita usiku katika hospitali kuu ya Kintambo hapa mjini Kinshasa, na kupelekea kuunguzwa kwa pande kubwa lake la tatu, ni pande leni kuwa na chumba cha mkutano, vyumba vya madaktari na wauguzi na vyumba vya kulaza wagonjwa. Uchunguzi uliandaliwa kwa kufahamu sababu za ajali hiyo, lakini kwa sasa hakuna namna ya kuwasili katika pande hilo la tatu, ila kazi zingine zinaendeshwa bila shaka katika hospitali hiyo. Liwali wa jimbo la Kongo Central anaomba askari wa vikosi mbalimbali vya polisi ya taifa wazidishe juhudi, uangalizi na mahudhurio katika utimizi wa kazi yao. Wito huo wa liwali wa jimbo la Kongo Central ulifanyika hii siku ya kwanza mjini Matadi, wakati wa maandamano ya kubadilisha na kuachiana uongozi kati ya kamisa mpya na wazamani wa polisi jimboni humo. Kwanga Bilolo alihakikisha kwamba hadi sasa ukosefu wa usalama unaendelea kudumu katika jimbo hilo. Na katika mpango wa kupinga rushwa na utumivu mbaya wa fedha za serikali, kituo cha uhalifu na patolojia ya kijamii ya University ya Kinshasa kiliandaa mkutano mwisho wa juma jana chini ya mada ya uwezo wa vituo vipya vya sheria ya kiuchumi na fedha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwakili Carlos Ngwapishi wa tawi la Kinshasa Gombe na tena mtafiti katika sekta ya uhalifu wa uchumi, alichungua mradi wa sheria kuhusu uundaji wa tribunali ya hukumu ya uchumi na fedha. Mradi huo unasubiri uchunguzi katika baraza la bunge la taifa na unatazamiwa sawa sheria ya wungu kutokana na uchunguzi wa mwakili Carlos Ngwapishi. Uundaji wa tribunali hiyo ni jibu ya kisiasa lakini sio suluhisho kiufundi kwa uhalifu wa uchumi, kutokana na utengaji katika mashtaka wa wakuu wengi wa kiserikali. Na waalika wa sasa, kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa mwenzetu Elise Kavira. Tunayempokea leo ni msimamizi wa wilaya ya Fizi anayeitwa kwa jina ya Sami Kalonji Badibanga. Tulizungumza naye wakati serikali ilifika huko Kasaba baada ya janga ambayo iliwafikia wakaaji. Watu zaidi ya mia moja walipoteza maisha katika janga hili. Tumfate Sami Kalonji Badibanga kwa kipaza sauti kya Radio Kapi. Kiongozi wa mtaa wa Fizi Sami Badibanga, jambo tangu kijiji cha Kasaba katika mtingamano wa mtawa Fizi kupatikana na janga ambalo limesababisha kifo cha watu zaidi ya mia moja, ujumbe toka Kinshasa na mwingine toka uongozi wa jimbo ulitembelea pale. Nini imezungumziwa ya maana? tarehe makumi mbili na moja mwezi na wa tano mwaka tunao, tulishindikiza delegation kubwa sana kutoka Kinshasa ya ministre mwenye kuhusika na mambo ya asili ndani ya nchi yetu ya Kongo, Mweshimiwa Mwami Ndeze na gavana wa jimbo Jean Jacques Purusi na makamu wake Jean Jacques Elakano kwenda kijiji Kasaba tarafani Fizi sekte ya Nkanja grupma ya Babungwe. Ni kijiji kenye kilipata jangu ya mafuriko tarehe kenda ya mwezi wa tano mwaka tunao. Watu wengi walikufa na wengine walikazikwa na matope ndani ya udongo Manyumba za kutosha ziliharibika na vitu vingi vya samani vilipotea na kuharibika na maji ya pieka na mtoni ya Kasaba. Alafu wale walionusurika maafa yale wanaweza tegemea nini kisha ziara hiyo ya viongozi wa jimbo na wanchi? Aidha, delegation ya Kinchasa ilikuja kupatia watu pole kuangalia namna gani wanapashwa kuja kusaidia wa ndugu zetu wenyewe walipoteza vitu ya samani na kupoteza wapenda wao mu hii jangwa ya mafuriko ya paka saba. Tuliwahi kuzungumza na delegation ya Kinshasa kwa kuona kisi barabara namba tano ya tarafani Fizi inaribika na makari kubwa, azipite tena zaidi, mamoto zinapata shida wakati ya mvula, matope ziko mingi. Viongozi wa mtaa wanakuwa pia na malalamiko chungu tele. Hiyo ilikuwa fursa kwenu kuwa elezea watawala wakilishi wa waziri wa mambo ya ndani, shida mnazokumbwa nazo ajili ya kufanya kazi mlioipewa na Rais wa nchi katika maeneo mliopewa kuongoza. Tulionyesha delegation yetu kuhusu mishahara ya wa administrator mia moja makumi na tano tankia wako madarakani, au yapate mishahara zao, miaka mitatu hii wanatumikia bure wanashukuru kwa kuona prim spesifika wanaipata, lakini ngali matatizo kwa sababu kuna wa administrator wengine wa matarafani mpaka hivi aweajapata hiyo prim na mabengi zenye zinalipa zimoje ziko ngambo ya wawasi. Administrator wa tarafani Fizi, bwana Sami Kalonje bajibangali wonesha kwamba serikali ya Kongo ikumbuka wa administrator wa watarafani miamoja makumi na tano ya Kongo mzima. Uh, serikali yetu ya Kongo ikumbuke kutengeneza barabara namba tano kwa sababu ni barabara kubwa sana, na hiyo barabara njo uh, inaleta maendeleo ndani ya tarafani Fizi. Administrator wa tarafani Fizi aliomba tena kwa serikali yetu ya Kinshasa, uh, ya kuangalia jambo ya usalama ndoko ndani ya tarafani Fizi uh, mabarieri zinajiji ya wa ndugu yetu wa Zalendo. Uh, tatizo ya kule yulu kubilima birefu ya tarafani Fizi kuna vita kali eh, kati ya wazalendo na jeshi letu kupikanisha kwa kuleta usalama na kupikanisha waadui wa, wa nchi eh, tukaneo na Red Tabara eh, kuna wasoda wako wanapika masasi kila siku mavijiji vyote vya kuanzia Kananda eh, Mukera, Kasonge, Rukezi kule kote yule kwenye kukuvita wakahaji wa hizi eneo wanateseka sana. Tuliongea mengi na delegation yetu kuhusu maendeleo ya tarafani Fizi. Ninakushukuru bwana Sami Badibanga, kiongozi wa mtaa wa Fizi. Radio Kapi jimboni Ituri, watu zaidi ya makumi tano mingi, kati yao vijana wanajifunza kazi mbalimbali mbali, tangu siku ya kwanza kwa tarehe mnane mwezi wa sita katika mji wa Bunya wanawafundisha kutembeza gari, kupiga chakula, kutumikia kidijitali ama informatique na kujifunza anglais, francais na lugha zingine. Mafundisho hii ni mpango wa shirika Le Batisseur ili kupiganisha ukosefu wa kazi na kuwasaidia vijana hawa. Tufate ripoti ya Martial Kizabia Mungu. Mbali ya ufundi ya mekanike na udereva, mafunzo hii inausika pia kukata na kushona nguo, kujipodoa, istitika, mafunzo ya kompyuta na kujifunza lugha asa Kifaransa na Kiingereza. Musika ya mafunzo kwenye shirika la Rebadiser, anasema mafunzo yote inaingia ndani ya mpango yao ya kujitumainia ya vijana. Kwa mjibu wake tu anasema mafunzo hii ina lengo ya kuwapa vijana ujuzi wa vitendo ili kuwawezesha kujikwamua kiuchumi na hivyo kuepuka kuingizwa katika vitendo vya ahibu, hasa sana uhalifu, kuandikishwa na makundi yenye kushika silaha. David Kazurunga umoja ya wahalimu tunakuwa na madepartement mbalimbali, eh, conduite automobile, tuko omwe na 22 personnes benye biko sasa ku formation. Na ku mekanique automobile tuko na plus ou moins 40 apprenants benye biko ku formation. Tuko na bingine biko ku informatique, art culinaire, bingine biko ku agropastoral kule ngambo ya pili, bote biko nafanya formation. Mafunzo hii pia ni njia ya kukabiliana na mahitaji halisi ya vijana kwa kukuza uwezo wao katika njia mbalimbali mbali za maisha. Magisi wameshuhudia hawa wanafunzi, niwe kushona mzuri njoo hivi anjo kama mitapata occasion ya kufungula atelier yangu niye kushona enyele nimotiveiko kwa juu siku mwa nikuwe amezire vile ya kukata nguo yangu. bale ba jeune bana bakia ku quartier unavuta bangi, unawapatia conseil gani? mimi nawapatia conseil bakuye basome kwa juu kesho bakuye vile capable kwa kufaa kazi ee par Pasta James BNC, msimamizi ya shirika la Rebatisera tosha wito kwa serikali, shirika za kihutu na watu wa roho mzuri wapate kuwaletea msahada ajili waendelee shughuli yao ya kusaidia jamii. Sasa umeona, ya kwamba siku zimepita sana, hatujapata msaada mwingine wowote. Kwa hivi wenye watasikia, wanaweza kuja wachangie kwa njia moja ama nyingine, kuona namna gani tuendelee muundo huu. Pia unapanga kipindi cha mafunzo maalum Julai ijayo kwa manufaa ya wanafunzi waliolikizoni, ili kuwapa kitu cha kufanya katika kipindi cha likizo kubwa. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa erini.