Radio Capi. Mkutano mkuu wa Marekani na Afrika ulianzishwa hii siku ya kwanza mjini Luanda nchini Angola chini ya mada ya njia ya ustawi sawa maono ya pamoja ya uhusiano kati ya pande hizo mbili. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi anahudhuria kwenye mkutano ule wa upanuzi wa mabadilisho ya biashara na uwekezaji pamoja na uhusiano wa biashara kati ya Marekani na Afrika. Mazungumzo ya amani kati ya makundi ya silaha ya jimbo la Ituri pamoja na viongozi wa kimila na wakuu wa makabila yalianzishwa hii siku ya kwanza pa Aru, umbali wa zaidi ya kilomita 300 kaskazini ya Bunia, yana lengo ya kusimamisha mapambano ajili ya kuruhusu kurudi kwa mamia ya wahami katika vijiji vyao. Walimu wa mtawa wa Idiofa wanatisha kuanza mgomo wa kazi kama awapokee mishahara yao kupitia benki Afriland First Bank. Walimu wa mtaa huo wa jimbo la elimu la Kwilu ya tatu awayapokea mshahara wa mwezi wa tano, na tena awana mafasili yoyote kutoka Afriland First Bank. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, karibuni. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi anapatikana mjini Luanda nchini Angola tangu jana siku ya kwanza asubuhi, ambako anahudhuria katika mkutano mkuu wa 17 wa biashara wa Marekani na Afrika wa mwaka wa 2025. Ni mkutano unaoandaliwa na shirika Corporate Council on Africa na kukusanya wakilishi 1500 miongoni mwao, marais na wakuu wa maserikali, mawaziri wa nchi za Afrika, watumishi wa ngazi za juu wa serikali ya Marekani, pamoja na viongozi wa viwanda vya Marekani na vya Afrika. Ni kupitia mada ya njia ya ustawi sawa, maono ya pamoja ya uhusiano kati ya Marekani na Afrika. Mazungumzo ya amani kati ya makundi ya silaha ya Jimbo la Ituri pamoja na viongozi wa kimila na wakuu wa makabila yalianzishwa hii siku ya kwanza Paaru, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia tatu kaskazini ya Bunia. Mazungumzo yaliandaliwa na wakuu wa jimbo katika usaidizi wa Munisco yana lengo ya kusimamisha mapambano na kurudisha uwezo wa serikali ajili ya kuruhusu kurudi kwa mamia ya wahami katika vijiji vyao. Mjumbe maalum wa redio Kapi Paaru ni Marshal Kizabia Mungu. Na Elise Kavira ni watu zaidi ya makumi moja kutokea katika maeneo tano za jimbo la Ituri walishiriki katika mkusanyiko huu wa maongezi kuhusu amani wa wawakilishi wa makundi yenye silaha Kodeko, auto defense, FRPI, FPIC chini ya tuna pami, pia wami na mashirika za wanawake vijana, hata manaibu kitaifa, pia manaibu wa mkoa. Maongezi hiyo itadumu siku tano, watazungumzia kurudi kwa amani, ulinzi na mshikamano wa kijamii. Washirika hawa watazungumzia pia matokeo ya maongezi ya amani ambayo ilifanyika kwa tarehe makumi mbili na sita mwezi wa tatu, mwaka elfu mbili, makumi mbili na tatu kulingana na waliopanga mkutano huu ambao lengo ni kuwalazimisha makundi yenye silaha waache silaha zao ili wakaaji waliokimbilia mahali pengine warudi kwao. Kamanda wa 32e region militaire aliwakumbusha vijana hawa ambao walichukua silaha ili kupiganisha nji wajibu kwa wito huu wa mkuu wa nji kuhusu kurudishwa kwa usalama wa kudumu katika maeneo haya ambayo yameteswa sana na vita. Upande wake MONUSCO anathibitisha ahadi yake ya kusaidia mchakato wa amani ili kuhakikisha usalama wa watu katika maeneo zao na katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini, wakulima wanaanza kurudi polepole pole katika mashamba yao tangu juma chache katika barabara Eringeti Luna Ndalia, hali inayotokana na utulivu katika eneo hilo na hasa mwanzo wa ukarabati wa barabara hiyo iliyoachiliwa tangu zaidi ya miaka nne, kuambatana na ukosefu wa usalama uliosababishwa na maovu ya wanamgambo wa ADF na wa makundi ya silaha ya mahali. Wakuu wa kiserikali wanafurahishwa na kuzidishwa kwa askari wa vikosi vya jeshi la pamoja FRDC UPDF katika eneo hilo kwa ulinzi wa raia. Maelezo mengi nawe Mark Marofimbo kutoka mji wa Beni. Vijiji vile vilivyokauka yamepita miaka mine sasa na wakaji yaanza kurejea katika hali yake ya kawaida. Ni vijiji vya milimo vipatikanavyo kati ya Eringeti jimboni Kivu ya Kaskazini na Luna hadi Ndalia kwa upande wa kusini mwa mtaa wa Irumu jimboni jirani ya Ituri ambao watu waanza kurudi mashambani mwao. Walimaji wakitokea Oicha, Kokola, Maimoya, Eringeti, Luna na hasa wengine toka Komanda waanza kurudi huko kwa kuendesha kazi ya ya mlimo huko jeshi msako ya pamoja ya FARDC PDF walirundikwa kwa kuwasaka wahuni wa ADF na hiyo ilitoa fursa kwa wakaaji wa limaji kurudi mashambani mwao. Alishuhudia kiongozi mmoja wa kijiji akina Kambale mto Kambale, alisema kwamba watu waanza kurudi mashambani mwao, kwani jeshi waendesha vyema kazi yao ya ulinzi na habari zote za fununu kuhusu usalama wao yaanza kutoweka. Tuwakumbushe kwamba wataalamu wa kijeshi wa kazi ya ukarabati wa barabara kunako jeshi la Uganda na Kongo waendelea na kazi ya ukarabati wa barabara hiyo inayotoa fursa kwa gari kuenda kubeba mavuno ya shamba kwa kuzileta kunako miji Beni. Mark Marufimbo, Radio Okapi. Na hali ya usalama na ya kibinadamu inaendelea kuzorota katika maeneo mengi ya utawala wa Bwito mtani Ruchuru katika jimbo la Kivu Kaskazini, kati ya mapambano ya siku ya sita iliyopita na ya siku ya Mungu baina ya wanamgambo wa AFC M23 na makundi ya silaha ya mahali karibu watu wawili waliuawa na wengine wawili walijeruhiwa hapa Nyanzale. Wakati huo huo, wahami wanaendelea kufika kwa wingi upande wa Bambu ambako wanaishi katika hatari kuu, na miili mingi ya watu inabaki yenye kuzikwa karibu siku tano kisha ajali iliyojitokeza katika eneo la madini la bibatama d3, katika mtaa wa Masisi. Matokeo kutoka vyanzo vingi vya habari ni ya kuuawa kwa karibu watu makumi mawili na zaidi ya kumi walijeruhiwa Wakati huo huo wengine watu huenda wanabaki katika udongo, sababu wachimbaji wanatokea pande nyingi. Ni ajali iliyofanyika tarehe 19 Juni katika eneo la madini ya coltan na kasiterit ya Rubaya Bibatama, lenye kudhibitiwa na wasi wa AFC M23. Miongoni mwa wahanga kuna wanawake na watoto, zasema duru zetu. Walimu wa mtaa wa Idiofa wanatisha kuanza mgomo wa kazi tangu hii siku ya kwanza kama awapokee mishahara yao kupitia Afriland First Bank kwa mjibu wa viongozi wa makundi mbalimbali mbali ya utetezi wa walimu wa mtaa huo wa jimbo la elimu la kwili wa tatu hadi siku ya leo awayapokea mshahara wa mwezi wa tano na tena hawana mafasirio yote kutoka Afriland First Bank hata hivyo Gilbert Impom mmoja wa walimu wa viongozi wa watetezi wa jimbo la elimu la Kwilu ya tatu anashutumu hali hiyo mbaya wanaotendewa ni kupitia masemi yaliyochukuliwa na Plonte ya Mbenga na kutafsiriwa moja kwa moja na Elis Kavira. Walimu wa Idiofa hawajawahi kupokea malipo yao ya mwezi wa tano. Kwa hiyo siku ya kwanza walimu watashuka mitaani kudai malipo yao ya miezi miwili, ndiyo kusema mwezi wa tano na mwezi wa sita kwa sababu kwa kawaida kwa wakati huu tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi wa sita, serikali tayari imetayarisha malipo ya mwezi wa sita. Lakini tunashangaa kuona kwamba benki Afriland ambayo haikuwahi kupanga malipo ya mwezi wa sita, baada ya kufuata kauli ya chama ya kuomba malipo ya miezi mbili, wametayarisha malipo ya wafanyakazi wa sekope ya wachaguzi na ya wale wa tarafa ya mkoa jue. Ni kwamba juhudi zetu zote kwa kupata maoni ya kiongozi wa kituo cha Afriland First Bank Idiofa hazikufaulu. Ajali ya moto ilijitokeza siku ya sita usiku katika hospitali kuu ya Kintambo hapa mjini Kinshasa, na kupelekea kuunguzwa kwa pande kubwa lake la tatu, ni pande leni kuwa na chumba cha mkutano, vyumba vya madaktari na wauguzi, na vyumba vya kulaza wagonjwa. Uchunguzi uliandaliwa kwa kufahamu sababu za ajali hiyo, lakini kwa sasa hakuna namna ya kuwasili katika pande hilo la tatu, ila kazi zingine zinaendeshwa bila shaka katika hospitali hiyo. <tune> Liwali wa jimbo la Kongo Central anaomba askari wa vikosi mbali mbali vya polisi ya taifa wazidishe juhudi wangalizi na mahudhurio katika utimizi wa kazi yao. Wito huo wa liwali wa jimbo la Kongo Central ulifanyika hii siku ya kwanza mjini Matadi wakati wa maandamano ya kubadilisha na kuachiana uongozi kati ya kamisa mpya na wazamani wa polisi jimboni humo. Grans Kwanga Bilolo alihakikisha kwamba hadi sasa ukosefu wa usalama unaendelea kudumu katika jimbo hilo. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa mwenzetu Elise Kavira. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, kituo cha uongezaji damu cha mkoa wa CPTS kinasherekea juma ya wapanadamu ama wa donneur de sang kwa wakati huu ambao nchi inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali za kiusalama na kiuchumi. Kwa sababu ya hiyo chanjo cha utiaji damu kilikuwa asilimia makumi tano tu mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Tous unis pour le don du sang, na Kiswahili, sote pamoja kwa ajili ya kupana damu, ndio mandhari ambayo CPTS inapitia ili kuongeza ufahamu kwa wale wanaopana damu yao na kwa watu wote kuambia wawashike mkono katika kazi zao. Kwa kuyazunguzia zaidi, tunapokea Dr. Daniel Mazime ambaye ni msimamizi anayefuatilia kazi ya CPTS huko Kivu Kaskazini. Amepokelewa na mwenzetu Bernardi Nyangi. Dr. Daniel Mazimo, jambo. Amjambo sana. Tunasherekea sikukuu mwanguni ya watu wanaotoa wa damu kwa hiari. Kwa leo hii ni ripoti gani munayo kuhusu kazi yenu ya utoaji damu, inaendelea vyovivi? Kwa siku hizi kazi ya utoaji damu haiendelea vizuri kama vile tunapoangalia, kama anasema maindikatera zetu, tumekutana tumeshuka sana kwa utoaji damu wa provinsi yetu ya Nord Kivu, ndio kwa maana tunaendelea kuhimiza wapanaji damu tuone namna gani tunaezipanda tena zaidi, kama vile tulikuwa mu mwaka ambayo imepita. Kusema e, munajibu muna, muna kwa hitaji mnazozipata kwa kiwango gani? Kwa leo hii kama vile tunasema pourcentage, siku hizi tunafikia au moins 50% ya kujibu kwa damu ambayo tunasema ni damu ambayo ni ina ikosekirize. Uh, tunafikia kwa 50%, lakini objektifu yetu ilikuwa kusema tufikie 90% ndani ya province ya Nord Kivu. mm -hmm. Na wakati mnasema mnafikia kwa kiwango kidogo sana, inaweza kwa sababu gani? ni kwa sababu ya hali ambayo tunaendelea kupitia. Kunakuwa mamitaa ya afya ambazo kusema zifikie kwenye vituo vya kupana ambavyo vinahusika na kuchunga na kupana damu, inakuwa kwa u vigumu kwa hali ambazo tunaendelea kupitia wanakimbilia mbio mbio kwa ndugu wa jamaa. Wakati wanakuta mtu amepungukiwa damu, wanakimbilia kwa ndugu wa jamaa ya mgonjwa ambaye anajitolea kupana damu, na hiyo sio pratike nzuri ndani ya politiki yetu ya upanaji damu ndani ya nchi ya Kongo. Unaweza kuwa sara gani wakati watu wanaendelea na, na pratike kama hizo? Wakati wanaendelea na pratike kama hizo, hiyo tutakuwa tuko na expose sana sana wa ndugu zetu kwa sababu vipimo ambavyo watatumia vile vipimo hatuna navyo uhakika zaidi, kwa wakati wanapima wa wale ambao wamepana damu. Lakini kwetu kupitia CPTS Nord-Kivu tunayo vipimo ambavyo vina uhakika na ambavyo vimekubaliwa kwa kiwango ya inchi na kunivua ya inchi nzima ya kwamba ni vipimo ambavyo ni nzuri kwa kupima wapana damu na inatoa resulta ambayo ni nzuri. Hmm. Na kwa leo hii mnakuwa na watoaji damu wengi ama wanakuwa wanazidi kupunguka? Watoaji damu wanaendelea kupunguka kwa leo hizi, kwa sababu kunakuwa hiyo mamovuma mbalimbali ya population inatuma watoaji wanaendelea kupunguka, na tunapoangalia ambao wanafika kwenye kituo cha kupanaji damu utakutana ni wachache, na ndio kwa maana tumeendelea kuwazogelea tena zaidi, tunajaenda ndani ya community kuma home point, ili tuendelee kuwaimiza waone wakumbuke kwamba upanaji damu kwa wale wengine ambao hawakutoea pana, wakumbuke kwamba utoaji damu iko na wajiunge na wenzao wale ambao wachache ambao wanapatikana kwa siku hizi. mnakuwa na changamoto zingine ama defi fulani fulani zingi zinaweza kupelekea msifikie kwa lengo mnazokuwa nazo? Ndio, changamoto zingine ziko, mnajua kwanja uchumi inaendelea kupunguka, nayo inagusa kwa vitu vyetu zingine sa sazingine, wakati tunaendelea kuhudumia wapanaji damu A, wakati uchumi inagusa inaguswa inaguswa nasi kwetu na hiyo, tunapashwa kukumbusha wale ambao tunaita wa humanitaire ambao wanapatikana ndani ya mji na ndani ya province yetu ya ya North Kivu, kama wanafika wasisahabu kukuya kutazama CPTS kwa sababu hiyo damu inapaniwa ni kwa watu wengi ndani ya province ya North Kivu. Wanapounga mkono CPTS, itasaidia CPTS kupana damu kwa nyingi kwa nivo ya mitae za afya na hivi tunakuwa katika sherehe za kusherekea wale ambao wanapezana damu ya hiari. Uh, mnakuwa uh, na ujumbe gani kwa siku hizi? Ujumbe kwa mwaka huu ni kama vile tulisema ndani ya lugha ya Kifaransa tous unis par le don de sang, inamaanisha sote tunaungana kwa upanaji damu. Ndio uh, ujumbe ambao tunao kwa mwaka huyu wa tariki kumi na nne wa mwezi wa sita wa mwaka huu, tunaendelea kuwaita kama vile wamesema, sote tuungane kwa upanaji damu. Tunaendelea kuhimiza wale ambao wanapana damu waendelee, wakuwe napana damu kwa kila siku, na wale ambao hawajajiunga na wengine kupana damu, ni wakati yetu kuendelea kuwaita nao wakuje kuungana na wengine kwa kupana damu. Daktari Daniel Mazimwe, shukrani, asante. Radio Kapi Dossier en Swahili. Katika mji wa Beni, shughuli zilisimamishwa kwa kiasi asubuhi ya siku ya tatu iliyopita, kwa sababu ya milio ya masasi iliyopigwa na polisi ambao walikuwa wakipima kuhepusha gari moja ya watu wanaofanya kazi katika misaada ya kibinadamu. Gari hiyo ilikuwa imemgonga dereva mmoja wa pikipiki ambaye alikuwa na watu wengine wawili kwa pikipiki yake kwenye boulevard Nyamwisi. Polisi iliwatuliza madereva wa pikipiki ambao walikuwa wamekasirika sana kuona shida imefikia mmoja kati yao, na kupitia fursa hiyo, polisi ikazungumza na madereva wa magari pia wa pikipiki kuwaambia waheshimu kanuni ya njia na wasijichukulie haki wenyewe. Maelezo zaidi na we Mark Marofimbo. hali ilikuwa ya vuta tuvutani mjini Beni hii Jumatano, kisha gari moja ya shirika la kihutu kumgonga mtembeza pikipiki na abiria zake wawili kunako barabara kula mji. Hasira ya wakaaji na watembeza pikipiki yalikuwa kali, ingalau masasi zilizopigwa na jeshi la polisi kwa kuwasambaza waandamanaji ili kuwakoa dereva na gari. Foste Mwindo, mshuhuda wa ajali, alieleza huo gari ya onige inagonga motare Alor olieu baweze kukamata motari bampeleke kopetale. Shofere wa gari yepeke anatoka anaja trakase motari na ile kutrakase motari ile mwenye anagonga motari aemana trakase motari njo ililamusha ili esprit ya population na kupenda babloke baweze sasa kuchoma ile gari paske mwenye alifanyisha aksida hakujitambua ha, kaa amesha Alors sasa ile masasi yote nalia ni polisi ilifika kupenda disperse batu na kuweza kusovea ule chauffeur, na njo maana masasi nalia na ile kaa ya aksida njo source ya ile situasio yote napitika hapa sasa hii, visa vya ajali yazidi kuripotiwa kila mara mjini Beni, ikiwa uzembe umeonekana pande wa madereva. Jeshi la polisi ya usafirishaji barabarani ilichukua fursa kama na huo kwa kuwatolea madereva shauri maalum amperir ah, Kasereka ni mmoja wao, formation veformacion ule chauffeur alikuwa amegonga mtu mwingine kule neshe ne paverifie ju si afika kule, me ni mesikia kama pamotare balikuwa biko na mufata, njo alikuwa na ka vitesse eju abatoke. Njoo ilifika univoa yenyewe e ilifika anagonga mutu ni accident na kwaka tu, mais no, les enquêtes sont à court comme on l'a toujours dit. Ma conducteur ya manjeru la ko senta wapatia, apana kufanya distraction ku vola. Wakati ko ku vola kwanja inomba na kuwa na, unajua kama uko a bon sens, unajua kama kuna issue na raisonnement yako wewe mwenyewe. Apana kukua mlevi, apana kucheza na telefone, kuandika ma message, ma watch ape ma TikTok. Apana ku vola kukua na na wanamuke ndani, uko na cheza na wanamuke unamguza kumaziba wapi na uko ku vola utagonga wapi. Na ingine inomba kumetrize code de la route. Wakati yenyewe una negliger code de la route, utafanyisha accident na utalumiza watu wenyewe, hapa kwa na problem, unabafuta tando pembeni, tando inaenda kwa dhia accident, ajali kubwa na haingi, haingi pasha kuwa. Haitoshe, tabia mbaya ya kujilipizia kisasi wakati wa ajali pia yaomba kukomeshwa kabisa, aliongeza kusema. Kasereka Empereur nitambia ba motare hayafana kujilipishia kisasi, waachie leta kazi yake wakati, wakati sie tulisha arete 20 kile na moto, watu waachie wakati ya kufuatilia dossier iko venkile yenyewe inajulikana, haitakimbia fazi hapana. Kusema oh, tunachoma venkile tunaua shoferi, wakati yenyewe mnachoma venkile, nani hata prendre charge wagonjo wakati mnaua shoferi bo? Hata samba na mnaga ni, tunajua ilikuwa na mnaga gani? Unaweza choma venkile, mko kundi, wenzako viko na filme, wakati wana biblia bana kuona wewe, na wewe ndio unakuwa victim ya ile vitu yote yenyewe ilifanyika. Ifamike kwamba tangu muda kadhaa ajali nyingi za ripotiwa mjini Beni, ikiwa sababu ni nyingi hususan ulevi wanapotembeza barabarani kutokuwa na elimu halisi kuhusu utaratibu na sheria ya matembezi barabarani na kadhalika. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.