Radio Okapi. Tangu mwanzo wa mwaka huu jimbo la Manyema lilihesabu wagonjwa zaidi ya 3304 wa kolera na idadi ya waliofariki ni ya watu 120, jambo lenye kushurutisha tawi la mpango wa kupinga ugonjwa huo operesheni <totiped> za pamoja za majeshi ya FARDC na UPDF kwa kupinga kundi la sla sepers na matunda mazuri katika kituo cha biashara cha Chomia na maeneo ya kando ya bahari jimboni Ituri, karibu wakaaji wote wa huko wamerudi katika maeneo yao na kuanza makazi ya uvuvi, ya biashara, ufugo na mlimo. Ukanda wa Lobito ni njia maalum kwa kufikia ustawi, maendeleo na kufungua maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ya Zambia na Angola, masemi ya makamu waziri mkuu Jean Pierre Bemba wa usafiri siku ya kwanza mjini Luanda nchini Angola katika kikao cha wajuzi wa mpango huo wa ushirikiano wa kiuchumi. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Maniema tawi la mpango wa kupinga ugonjwa wa kolera limesema linashurutishwa tangu mwanzo wa mwaka huu jimbo la Manyema lilihesabu wagonjwa zaidi ya elfu tatu, mia tatu na nne, na idadi ya waliofariki ni ya watu mia moja makumi mawili. Ndivyo alijulisha kiongozi wake anayopatikana mjini Kindu katika ziara ya kazi. Daktari Welo Okitayemba Placide anahakikisha kwamba mpango ule unaendelea kutolea usaidizi kwa jimbo la Manyema kwa kumaliza ugonjwa huo wa kolera. Upande mwingine, vituo vya afya vya jimbo la Kwilu vina matatizo makali wa ukosefu wa dawa, sababu huko hakuna usaidizi wa serikali ya jamhuri kama vitendo sawa vya utoaji uzazi na uchunguzi wa uuguzi vinaendeshwa bila malipo Wanawake wazito na wanaozaa wanalazimishwa kuuza madawa wenyewe, hali inayoshutumiwa na muungano wa wauguzi wa Kwilu unaojulisha kwamba huko hakuna mpango kamili wa utoaji wa uzazi bila malipo. Wiget Mpumbu, katibu mtendaji wa muungano huo, anadai serikali itolee vituo vya afya madawa. Aliojiwa na Iren Bomaluzolo. Mwenzetu Elis Kavira anatafsiri. Tumeona kwamba katika jimbo wanasema wamama wanazaa kwa bure, lakini sisi wakaji hatoone hivyo. Wamama wenye mimba wanaokuja kuzaa, hata na watoto wao wanaozaliwa, matunzo yao si ya bure kweli. Waganga wanafanya kazi bila kulipisha, lakini dawa inakosekana. Mganga yeye mwenyewe anatumika na njaa, malipo yake ni 1000 franc kongole au 3000 franc, siseme 3000 dolar, lakini 3000 franc Je, atafanya kazi yake vizuri kwa bure? Malipo kama hii mganga atajisaidia? Je, wamama wa mimba wanajiuzia dawa yao pia ya watoto wao? Sasa tunajiuliza matunzo kwa wamama wa mimba ao wale wamezaa na watoto ni ya bure wapi? Tunaomba na serikali itutazame huku katika jimbo la Kwilu, tupate dawa ili matunzo ikuwe ya bure kweli. Kwa mfano, ukifika kwenye hospitali kuu ya Bandundu utaona kwamba hakuna dawa sering, Ga, na vifaa vingine vya kazi waganga watatumika je? Wote wanaishi katika hali ngumu, hawapewi malipo yao. Tutafanya je ili wamama wazae na wapate matunzo kwa bure? Jimboni Kivu Kaskazini, Ziwa Edward inaopatikana katika eneo la mbuga la Taifa la Virunga inaendelea kutishwa. Hayo ni malalamiko ya shirika la haki za binadamu Badilika, linao ofisi yake katika mtaa wa Uchuru wakati wa sherehe ya taifa ya samaki tarehe kumi na nne Juni, shirika hilo limesema kuhusu kurudi kwa vitendo haramu vya uvuvi vinavyofanyika na watendaji wengi serkali, wa kiserikali wa upekee na wanamgambo, hali inayoharibu mazingira ya bahari hiyo na kushusha sana mazao ya uvuvi wa samaki. Patrick Nguka, kiongozi wa shirika hilo, anaomba serikali yeopowe yenye kubaki katika bahari Edward. Karibu wakaaji wote wa kituo cha biashara cha Chomia na wa maeneo ya kando ya bahari sawa mita na Bukuku wameisharudia katika maeneo yao kwenye kilomita makumi sita kusini ya Bunia jimboni Ituri wanaendesha kawaida makazi yao ya uvuvi ya biashara ya ufugo na mlimo. Shirika la raia la mahali linasema ni kutokana na utulivu tangu wakati wa kupita mwezi moja, sababu ya operesheni za pamoja za majeshi ya FRDC na UPDF kwa kupinga kundi las la silaha la CPR. Taarifa ya Isaac Remoyope, usomi wa Jean Claude Lokidile idadi ya watu waliorejea inakaribia kuwa karibu asilimia makumi tisa miongoni mwao waliohamishwa na wakimbizi ambao walitoroka ukatili ya wanamgambo wa Serp ya Thomas Lubanga tangu mwezi wa Machi uliopita. Angalau mitundu tano zenye kubeba wasafiri mia moja zinafika kila siku ya kwanza na ine. Wanakuja kutoka kambi za uvuvi za Ramogi na zingineko katika eneo la Mahagi. Wengine wanakuja kutoka Uganda kuelekea Toroko Buguma, Kondo, Butiaba, maeneo ambayo hapo zamani yalikuwa magumu kufikia kama Bukuku na Mita karibu na Chomya kwa sababu ya vitisho vya wanamgambo wa Serpe sasa yamejaa na watu kutulia. Kwa hali ya usalama unaruhusu kurejeshwa kwa shughuli za kiuchumi na kijamii, hususani kazi ya uvuvi. Maduka yamefungua milango yao. Miongoni mwa waliorejea, angalau watu elfu tano waliopokea fedha ndogo zilizotolewa na mashirika za kiutu wiki mbili zilizopita. Hii inawezesha kuanzishwa mara tena shughuli zinazosaidia kuzaa mapato kama biashara ya uvuvi toka Bunya Naita. Jimboni Kivu wa kaskazini, mapambano makali yaliendeshwa hii siku ya pili kati ya waasi wa, wa AFC M23 na makundi ya wazalendo, ni katika vijiji viwili vya utawala wa Bukombo, usultani wa Bwito, mtaani Ruchuru. Ni katika vijiji Bifura na Kanyasi, zimezulisha dugo zetu za mahali kinyume. Hali lirudi tulivu hii siku ya pili wakati wa asubuhi, kisha mapambano wa Musigiko eneo la usultani wa Chirunga mtaani Kabare katika jimbo la Kivu wa kusini. Kwa mjibu wa duru za mahali, mapambano yalianza wakati wa asubuhi kati ya wazalendo na wahuni wa AFC M23. Hali hiyo ilipelekea wasiwasi wasi katika mtaa wa Kabare na katika pande moja la mtaa wa Bagira mjini Bukavu. Ukanda wa Lobito ni njia maalum kwa kufikia ustawi maendeleo na kufungua maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Zambia na Angola. Hayo ni masemi ya makamu wa waziri mkuu Jean Pierre Bemba wa usafiri njia ya mawasiliano na ufunuo wa maeneo, aliyoyatamka siku ya kwanza mjini Luanda nchini Angola, ni wakati wa kikao cha wajuzi wa mpango huo wa ushirikiano wa kiuchumi katika mkutano mkuu wa 17 wa biashara kati ya Marekani na Afrika. Maelezo mengi. Kulingana na Jean-Pierre Bemba, mradi huu wa Lobito unaoungwa mkono na washirika wakuu wa kimataifa kama vile Marekani unakuwa kabisa njia kubwa ya utulivu na maendeleo ya pamoja wa kikanda ulio na matatizo ya usalama. Anasema kwamba mradi huu unachukuliwa kuwa msingi wa ushirikiano kati ya Angola, Zambia na nchi la Kongo ya Kidemokrasia. Anasema pia kuwa ukanda wa Lobito ni rasilimali kubwa kwa nchi la Kongo, kwani unatoa njia kwa nchi ya kufikia kubahari ya Atlantiki kupitia bandari ya Lobito nchini Angola na kuwezesha hivi usafirishaji wa rasilimali zake nje ya nchi. Ukanda huu ni muhimu sana kwa madini kama vile shaba na kobalti ambayo yanawakilisha asilimia kubwa ya mapato ya nje ya DRC alipoulizwa kuhusu sababu za kujitolea kwa nchi la Kongo kwa mradi huu, Waziri Jean Pierre Bemba alihakikisha kwamba ukanda wa Lobito ni njia mzuri ambayo inaruhusu kupunguza kwa kiasi kikubwa muda wa usafirishaji wa madini hadi bandari za Atlantiki. Muji wa Kinshasa ulikaribisha siku ya kwanza ujumbe wa juu wa tawi ulimwenguni la uwazi kuhusu malipo ya kodi. Ni njia mpya kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika utafiti wa uwazi na uongozi njema, jambo lenye kukaza uhusiano maalum unaolengo ya kusawazisha uongozi wa kiserikali na kukaza mipango ya kupinga magendo katika mwenendo wa fedha. Katika mkutano ule lilizungumziwa jambo la kusimikwa katika ujio tawala mabadilisho ya kitaifa ya habari zenye kuelekea malipo ya kodi ajili ya kupandisha mapato ya serikali. Taarifa Michel Kifinda Ngoi. Usomi wa mwenzetu Florida Kahambu. Wakati wa mkutano huu na wajumbe wa ngazi ya juu kutoka jukwaa la kimataifa la uwazi na ubadilishanaji wa taarifa kwa malengo ya kodi, waziri wa fedha alithibitisha dhamira ya Kongo ya kuimarisha utawala bora wa kodi na kupambana na mtiririko wa fedha haramu. Dudu Fwamba alipongeza ziara hiyo kama ishara kubwa ya ushirikiano dhabiti kuelekea mfumo wa kodi wa haki na uwazi zaidi. Sambamba na maono ya mkuu wa nchi, waziri Fwamba alitangaza kuundwa hivi karibuni kwa kitengo cha uendeshaji cha ubadilishanaji wa taarifa za kimataifa za kodi. Kwa upande wake, mkuu wa katibu ya jukwaa la kimataifa alikaribisha maendeleo ya Kongo tangu ilipoingia ndani mwezi Disemba elfu mbili makumi mbili na tatu. Zaida Manata aliangazia uwezekano wa uwazi wa kodi katika kuzalisha mapato ya ziada. Alisema kuwa Kongo itafanyiwa mapitio ya kipimo mwishoni mwa mwaka kesho na kwamba hatua zote zilizochukuliwa kati ya sasa na baadaye zitakuwa na maamuzi. Ujumbe wa jukwaa la dunia utaendelea na mikutano yake ya kimkakati mjini Kinshasa hadi hii siku ya tatu kuelezea changamoto na manufaa ya ushirikiano huo wa kimataifa juma la kitabu lilifikia siku yake ya pili tangu kuanzishwa kwake mjini Kinshasa, katika jimbo la elimu la Kin Plateau. Lengo ni ya kuamsha watu ajili ya kusoma vitabu hasa wanafunzi. Mkutano ule unaendeshwa katika EPE Marie Madeleine ya Kinkole. Siku ya kwanza ulianzishwa rasmi katika EPE Olive Lembe mtaani Nsele ni mpango unaoandaliwa na wizara ya masomo UNICEF, katika uhusiano wa Japan kuika. Tena kupitia ushirikiano wa, wa jumba za kuchapa vitabu Saint Paul na Afrique Espoir. Zaidi ya wana wanafunzi 100 wanaohudhuria kwenye mkutano ule. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa mwenzetu Elise Cavira. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, kituo cha uongezaji damu cha mkoa wa CPTS kinasherekea juma ya wapanadamu ama wa donneur de sang, kwa wakati huu ambao nchi inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali za kiusalama na kiuchumi. Kwa sababu ya hiyo chanjo cha utiaji damu kilikuwa asilimia makumi tano tu mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Tous unis pour le don du sang, na Kiswahili, sote pamoja kwa ajili ya kupana damu, ndiyo mantari ambayo CPTS inapitia ili kuongeza ufahamu kwa wale wanaopana damu yao na kwa watu wote kuambia wawashike mkono katika kazi zao. Kwa kuyazungumzia zaidi, tunapokea Dr. Daniel Mazime ambaye ni msimamizi anayefuatilia kazi ya CPTS huko Kivu Kaskazini, amepokelewa na mwenzetu Bernard Nyangi. Dr. Daniel Mazimo, jambo jambo sana. Tunasherekea sikukuu limwenguni ya watu wanaotoa wa damu kwa hiari. Kwa leo hii ni ripoti gani munayo kuhusu kazi yenu ya utoaji damu inaendelea vivi? Kwa siku hizi kazi ya utoaji damu haiendelea vizuri, kama vile tunapoangalia kama anasema maindikatera zetu, tumekutana tumeshuka sana kwa utoaji damu wa provinsi yetu ya Nord Kivu, ndio kwa maana tunaendelea kuimiza wapanaji damu, tuone namna gani tunaezi panda tena zaidi kama vile tulikuwa mwaka ambayo imepita. E, mna jibu kwa hitaji mnazozipata kwa kiwango gani? Kwa leo hii kama vile tunasema porsantaji siku hizi tunafikia 50% ya kujibu kwa damu ambayo tunasema ni damu ambayo ni ina ikosekirize. Uh, tunafikia kwa 50%, lakini objektifu yetu ilikuwa kusema tufikie 90% ndani ya province ya North Kivu. Mm -hmm. Na wakati mnasema mnafikia kwa kiwango kidogo sana inaweza kwa sababu gani? Yaani kwa sababu ya hali ambayo tunaendelea kupitia kunakuwa mamitaa ya afya ambazo kusema zifikie kwenye vituo vya kupana ambavyo vinahusika na kuchunga na kupana damu inakuwa kwa vigumu kwa hali ambazo tunaendelea kupitia wanakimbilia mbio mbio kwa ndugu wa jamaa, wakati wanakuta mtu amepungukiwa damu, wanakimbilia kwa ndugu wa jamaa ya mgonjwa ambaye anajitolea kupana damu, na hiyo sio pratike nzuri ndani ya politiki yetu ya upanaji damu ndani ya nchi ya Kongo. Unaweza kuwa sara gani wakati watu wanaendelea na, na pratike kama hizo? Wakati wanaendelea na pratike kama hizo, hiyo tutakuwa tuko na expose sana sana wa ndugu zetu kwa sababu vipimo ambavyo watatumia vile vipimo hatuna navyo uhakika zaidi, kwa wakati wanapima wa wale ambao wamepana damu. Lakini kwetu kupitia CPTS Nord Kivu tunayo vipimo ambavyo vina uhakika na ambavyo vimekubaliwa kwa kiwango ya inchi na kunivyo ya inchi nzima ya kwamba ni vipimo ambavyo ni nzuri kwa kupima wapana damu na inatoa resulta ambayo ni nzuri na kwa leo hii mnakuwa na watoaji damu wengi ama wanakuwa wanazidi kupunguka? Watoaji damu wanaendelea kupunguka kwa leo hizi, kwa sababu kunakuwa hiyo mamuvuma mbalimbali ya population inatuma watoaji wanaendelea kupunguka, na tunapoangalia ambao wanafika kwenye kituo cha kupanaji damu utakutana ni wachache, na ndio kwa maana tumeendelea kuwazogelea tena zaidi, tunajaenda ndani ya community kuma point, ili tuendelee kuwaimiza waone wakumbuke kwamba upanaji damu kwa wale wengine ambao hawakutoea pana, wakumbuke kwamba utoaji damu iko na wajiunge na wenzao wale ambao wachache ambao wanapatikana kwa siku hizi. Mnakuwa na changamoto zingine ama defi fulani fulani zingi zinaweza kupelekea msifikie kwa lengo mnazokuwa nazo, ndio changamoto zingine ziko. Mnajua kwanja uchumi inaendelea kupunguka, nayo inagusa kwa vitu vyetu Saa zingine saa, wakati tunaendelea kuhudumia wa panaji damu uh, wakati uchumi inaguswa ina ina nasi kwetu, na hiyo tunapashwa kukumbusha wale ambao tunaita wa humanitaire ambao wanapatikana ndani ya mji na ndani ya province yetu ya North Kivu. Kama wanafika wasisahabu kukuya kutazama CPTS kwa sababu hiyo damu inapaniwa ni kwa watu wengi ndani ya province ya North Kivu. Wanapounga mkono CPTS, itasaidia CPTS kupana damu kwa nyingi kwa nivo ya mitaa za afya, na hivi tunakuwa katika sherehe za kusherekea wale wa ambao wanapezana damu waiari uh, mnakuwa uh, na ujumbe gani kwa siku hizi? Ujumbe kwa mwaka huu ni kama vile tulisema ndani ya lugha ya Kifaransa, tous unis par le don de sang, ni yamaanisha sote tunaungana kwa upanaji damu. Ndio uh, ujumbe ambao tunao kwa mwaka huu. Watariki kumi na nne wa mwezi wa sita wa mwaka huu, tunaendelea kuwaita kama vile wamesema, sote tuungane kwa upanaji damu. Tunaendelea kuimiza wale ambao wanapana damu waendelee wakuwe napana damu kwa kila siku, na wale ambao hawajajiunga na wengine kupana damu, ni wakati yetu kuendelea kuwaita nao wakuja kuungana na wengine kwa kupana damu. Daktari Daniel Mazimwe, shukrani. Asante. Katika mji wa Beni shughuli zilisimamishwa kwa kiasi asubuhi ya siku ya tatu iliyopita kwa sababu ya milio ya masasi iliyopigwa na polisi ambao walikuwa wakipima kuhepusha gari moja ya watu wanaofanya kazi katika misaada ya kibinadamu. Gari hiyo ilikuwa imemgonga dereva mmoja wa pikipiki ambaye alikuwa na watu wengine wawili kwa pikipiki yake kwenye boulevard ya Mwisi. Polisi iliwatuliza madereva wa pikipiki ambao walikuwa wamekasirika sana kuona shida imefikia mmoja kati yao, na kupitia fursa hiyo polisi ikazungumza na madereva wa magari pia wa pikipiki kuwaambia waheshimu kanuni ya njia na wasijichukulie haki wenyewe. Maelezo zaidi na we Mark Marofimbo. hali ilikuwa yavuta tuvutani mjini Beni hii Jumatano kisha gari moja ya shirika la kihutu kumgonga mtembeza pikipiki na abiria zake wawili kunako barabara kula mji. Hasira ya wakaaji na watembeza pikipiki yalikuwa kali, ingalau masasi zilizopigwa na jeshi la polisi kwa kuwasambaza waandamanaji ili kuokoa dereva na gari. Foste Mwindo, mshuhuda wa ajali, alieleza huo gari ya onige inagonga motare. Alors, au lieu baweze kukamata motari ba mpeleke ko petale, shofere wa gari yepeke anatoka anaja trakase motari, na ile kutrakase motari ile mwenye anagonga motare aneana trakase motari njo ililamusha ili esprit ya population na kupenda ba babloke baweza sasa kuchoma ile gari parce que mwenye alifanyisha accident hakusitambua kama amesha afanya aksida ha, ha, ha, Alor, sasa ile masasi yote nalia ni polisi ilifika kupenda idisperse batu na kuweza kusove ule shofer na njo maana masasi nalia na ile ka ya aksida njo source ya ile situasi yote napitika hapa. Sa, visa vya ajali yazidi kulipotiwa kila mara mjini Beni, ikiwa uzembe umeonekana pande wa madereva, jeshi la polisi ya usafirishaji barabarani ilichukua fursa kama na huo kwa kuwatolea madereva shauri maalum. Ampereur ah, Kasereka ni mmoja wao. Seloleveformacio Se ule shofere alikuwa amegonga mtu mwingine kule neshe ne pa verifie jusi afika kule, ne nimesikia mesikia kama pamotare alikuwa viku na mfuata njo alikuwa na kavitesi eju abatoke njo ilifika au niveau yenyewe. Yenyewe e ilifika anagonga mtu ni accident na kuwaka tu Mesi no lezangete sota cour comme là aujourd'hui mal conducteur ya manjeru la kusenta wapatia hapana, kufanya distraction ku ku vola wakati uko ku vola, kwanja inaomba na kuwa na unajua, kama uko abon sande, unajua kama kuna ize na raisonnement yako wewe mwenyewe, hapana kukua mlevi, hapana kucheza na telefone kuandika ma message ma whatsapp ma tiktok, hapana ku vola, kukua na na wanamuke ndani, unacheza na wanamuke, unamguza kumaziba wapi, na uko ku vola, utagonga watu, na ingine inaomba kumetrize code de la route. Wakati yenyewe unanegligee code de la route utafanyisha aksida na utalumiza watu wenyewe, hapa kukua na problemi, unabafuata tando pembeni tando inaenda kozea aksida, ajali kubwa na haingi, haingi pashwa kuwa haitoshe. Tabia mbaya ya kujilipizia kisasi wakati wa ajali pia yaomba kukomeshwa kabisa. Aliongeza kusema Kasere Kamperori, nitaambia hapa motare ayampana kujilipishia kisasi, waachie leta kazi yake. Wakati, wakati sie tulisha arete venkile na moto, watu waachie wakati ya ku oi iko venkile yene victim ya ile vitu yote yenyewe ilifanyika ifamike. Kwamba tangu muda kadhaa ajali nyingi ziliripotiwa mjini Beni, ikiwa sababu ni nyingi hususan ulevi wanapotembeza barabarani, kutokuwa na elimu halisi kuhusu utaratibu na sheria ya matembezi barabarani na kadhalika. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa erini.