Radio Okapi. Tangu mwanzo wa mwaka huu, jimbo la Maniema lilihesabu wagonjwa zaidi ya 3344 wa kolera na idadi ya waliofariki ni ya watu 120 jambo lenye kushurutisha tawi la mpango wa kupinga ugonjwa huo. Operesheni za pamoja za majeshi ya FARDC na UPDF kwa kupinga kundi la sla sepers na matunda mazuri katika kituo cha biashara cha Chomia na maeneo ya kando ya bahari jimboni Ituri. Karibu wakaaji wote wa huko wamerudi katika maeneo yao na kuanza makazi ya uvuvi, ya biashara, ufugo na mlimo. Ukanda wa Lobito ni njia maalum kwa kufikia ustawi, maendeleo na kufungua maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ya Zambia na Angola, masemi ya makamu waziri mkuu Jean Pierre Bemba wa usafiri siku ya kwanza mjini Luanda nchini Angola katika kikao cha wajuzi wa mpango huo wa ushirikiano wa kiuchumi. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Maniema, tawi la mpango wa kupinga ugonjwa wa kolera limesema linashurutishwa tangu mwanzo wa mwaka huu jimbo la Manyema lilihesabu wagonjwa zaidi ya elfu tatu mia tatu na nne, na idadi ya waliofariki ni ya watu mia moja makumi mawili. Ndivyo alijulisha kiongozi wake anayopatikana mjini Kindu katika ziara ya kazi. Daktari Welo Okitayemba Placide anahakikisha kwamba mpango ule unaendelea kutolea usaidizi kwa jimbo la Manyema kwa kumaliza ugonjwa huo wa kolera. Upande mwingine, vituo vya afya vya Jimbo la Kwilu vina matatizo makali wa ukosefu wa dawa, sababu huko hakuna usaidizi wa serikali ya jamhuri. Kama vitendo sawa vya utoaji uzazi na uchunguzi wa uuguzi vinaendeshwa bila malipo wanawake wazito na wanaozaa wanalazimishwa kuuza madawa wenyewe, hali inayoshutumiwa na muungano wa wauguzi wa Kwilu unaojulisha kwamba huko hakuna mpango kamili wa utoaji wa uzazi bila malipo. Wiget Mpumbu, katibu mtendaji wa muungano huo, anadai serikali itolee vituo vya afya madawa. Alihojiwa na Irene Bomaluzolo, mwenzetu Elis Kavira anatafsiri. Tumeona kwamba katika jimbo wanasema wamama wanazaa kwa bure, lakini sisi wakaji hatuone hivyo. Wamama wenye mimba wanaokuja kuzaa, hata na watoto wao wanaozaliwa, matunzo yao si ya bure kweli. Waganga wanafanya kazi bila kulipisha, lakini dawa inakosekana. Mganga yeye mwenyewe anatumika na njaa, malipo yake ni 1000 faranga kongole au 3000 faranga, siseme 3000 dola, lakini 3000 faranga. Je, atafanya kazi yake vizuri kwa bure? Malipo kama hii, mganga atajisaidia? Je, wamama wa mimba wanajiuzia dawa yao, pia ya watoto wao? Sasa tunajiuliza matunzo kwa wamama wa mimba ao wale wamezaa na watoto ni ya bure wapi? Tunaomba na serikali itutazame huku katika jimbo la Kwilu, tupate dawa ili matunzo ikwe ya bure kweli. Kwa mfano, ukifika kwenye hospitali kuu ya Bandundu utaona kwamba hakuna dawa sering, Ga? na vifaa vingine vya kazi waganga watatumika je wote wanaishi katika hali ngumu hawapewi malipo yao tutafanya je ili wamama wazae na wapate matunzo kwa bure jimboni Kivu Kaskazini Ziwa Edward inaopatikana katika eneo la mbuga la Taifa la Virunga inaendelea kutishwa hayo ni malalamiko ya shirika la haki za binadamu Badilika linao ofisi yake katika mtaa wa Uchuru wakati wa sherehe ya taifa ya samaki tarehe 14 Juni, shirika hilo limesema kuhusu kurudi kwa vitendo haramu vya uvuvi vinavyofanyika na watendaji wengi wa kiserikali wa upekee na wanamgambo, hali inaoharibu mazingira ya bahari hiyo na kushusha sana mazao ya uvuvi wa samaki. Patrick Nguka, kiongozi wa shirika hilo, anaomba serikali iopoe yenye kubaki katika bahari Edward. Karibu wakaaji wote wa kituo cha biashara cha Chomia na wa maeneo ya kando ya bahari sawa mita na Bukuku wameisharudia katika maeneo yao kwenye kilomita makumi sita kusini ya Bunia, jimboni Ituri wanaendesha kawaida makazi yao ya uvuvi, ya biashara, ya ufugo na mlimo. Shirika la raia la mahali linasema ni kutokana na utulivu tangu wakati wa kupita mwezi moja, sababu ya operesheni za pamoja za majeshi ya FRDC na UPDF kwa kupinga kundi las la silaha la CPR. Taarifa ya Isacrem yope usomi wa Jean Claude Lokidile idadi ya watu waliorejea inakaribia kuwa karibu asilimia makumi tisa miongoni mwao waliohamishwa na wakimbizi ambao walitoroka ukatili ya wanamgambo wa Serpe ya Thomas Lubanga tangu mwezi wa Machi uliopita, angalau mitundu tano zenye kubeba wasafiri mia moja zinafika kila siku ya kwanza na ine. Wanakuja kutoka kambi za uvuvi za Ramogi na zingineko katika eneo la Mahagi. Wengine wanakuja kutoka Uganda kuelekea Toroko, Buguma, Kondo, Butiaba, maeneo ambayo hapo zamani yalikuwa magumu kufikia kama Bukuku na Mita karibu na Chomia, kwa sababu ya vitisho vya wanamgambo wa Serpe, sasa yamejaa na watu kutulia, kwa hali ya usalama unaruhusu kurejeshwa kwa shughuli za kiuchumi na kijamii, hususan kazi ya uvuvi. Maduka yamefungua milango yao. Miongoni mwa waliorejea, angalau watu elfu tano waliopokea fedha ndogo zilizotolewa na mashirika za kiutu wiki mbili zilizopita. Hii inawezesha kuanzishwa mara tena shughuli zinazosaidia kuzaa mapato kama biashara ya uvuvi toka Bunya na ito Jimboni Kivu wa kaskazini, mapambano makali yaliendeshwa hii siku ya pili kati ya waasi wa, wa AFC M23 na makundi ya wazalendo ni katika vijiji viwili vya utawala wa Bukombo, usultani wa Bwito, mtaani Ruchuru. Ni katika vijiji Bifura na Kanyasi zimezulisha dugo zetu za mahali kinyume. Hali lirudi tulivu hii siku ya pili wakati wa asubuhi kiisha mapambano wa Musigiko, eneo la usultani wa Chirunga, mtaani Kabare, katika jimbo la Kivu wa Kusini. Kwa mjibu wa duru za mahali, mapambano yalianza wakati wa asubuhi kati ya wazalendo na wahuni wa AFC M23. Hali hiyo ilipelekea wasiwasi wasi katika mtaa wa Kabare na katika pande moja la mtaa wa Bagira, mjini Bukavu. Ukanda wa Lobito ni njia maalum kwa kufikia ustawi maendeleo na kufungua maeneo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Zambia na Angola. Hayo ni masemi ya makamu wa waziri mkuu Jean Pierre Bemba wa usafiri njia ya mawasiliano na ufunuo wa maeneo, aliyoyatamka siku ya kwanza mjini Luanda nchini Angola, ni wakati wa kikao cha wajuzi wa mpango huo wa ushirikiano wa kiuchumi katika mkutano mkuu wa kumi na saba wa biashara kati ya Marekani na Afrika. Mengi kulingana na Jean-Pierre Bemba, mradi huu wa Lobito unaoungwa mkono na washirika wakuu wa kimataifa, kama vile Marekani, unakuwa kabisa njia kubwa ya utulivu na maendeleo ya pamoja wa kikanda ulio na matatizo ya usalama. Anasema kwamba mradi huu unachukuliwa kuwa msingi wa ushirikiano kati ya Angola, Zambia na nchi la Kongo ya Kidemokrasia. Anasema pia kuwa ukanda wa Lobito ni rasilimali kubwa kwa nchi la Kongo, kwani unatoa njia kwa nchi ya kufikia kubahari ya Atlantiki kupitia bandari ya Lobito nchini Angola, na kuwezesha hivi usafirishaji wa rasilimali zake nje ya nchi. Ukanda huu ni muhimu sana kwa madini kama vile shaba na kobalti ambayo yanawakilisha asilimia kubwa ya mapato ya nje ya DRC. Alipoulizwa kuhusu sababu za kujitolea kwa nchi la Kongo kwa mradi huu, Waziri Jean Pierre Bemba alihakikisha kwamba ukanda wa Lobito ni njia mzuri ambayo inaruhusu kupunguza kwa kiasi kikubwa muda wa usafirishaji wa madini hadi bandari za Atlantiki. Muji wa Kinshasa ulikaribisha siku ya kwanza ujumbe wa juu wa tawi ulimwenguni la uwazi kuhusu malipo ya kodi ni njia mpya kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika utafiti wa uwazi na uongozi njema, jambo lenye kukaza uhusiano maalum unaolengo ya kusawazisha uongozi wa kiserikali na kukaza mipango ya kupinga magendo katika mwenendo wa fedha. Katika mkutano ule lilizungumziwa jambo la kusimikwa katika ujio tawala mabadilisho ya kitaifa ya habari zenye kuelekea malipo ya kodi ajili ya kupandisha mapato ya serikali. Taarifa Michel Kifinda Ngoi. Usomi wa mwenzetu Florida Kahambu. Wakati wa mkutano huu na wajumbe wa ngazi ya juu kutoka Jukwaa la Kimataifa la Uwazi na Ubadilishanaji wa Taarifa kwa malengo ya kodi, waziri wa fedha alithibitisha dhamira ya Kongo ya kuimarisha utawala bora wa kodi na kupambana na mtiririko wa fedha haramu. Dudu Fwamba alipongeza ziara hiyo kama ishara kubwa ya ushirikiano dhabiti kuelekea mfumo wa kodi wa haki na uwazi zaidi. Sambamba na maono ya mkuu wa nchi, waziri Fwamba alitangaza kuundwa hivi karibuni kwa kitengo cha uendeshaji cha ubadilishanaji wa taarifa za kimataifa za kodi. Kwa upande wake, mkuu wa katibu ya jukwaa la kimataifa alikaribisha maendeleo ya Kongo tangu ilipoingia ndani mwezi Disemba elfu mbili makumi mbili na tatu. Zaida Manata aliangazia uwezekano wa uwazi wa kodi katika kuzalisha mapato ya ziada. Alisema kuwa Kongo itafanyiwa mapitio ya kipimo mwishoni mwa mwaka kesho na kwamba hatua zote zilizochukuliwa kati ya sasa na baadaye zitakuwa na maamuzi. Ujumbe wa jukwaa la dunia utaendelea na mikutano yake ya kimkakati mjini Kinshasa hadi hii siku ya tatu kuelezea changamoto na manufaa ya ushirikiano huo. Juma la kitabu lilifikia siku yake ya pili tangu kuanzishwa kwake mjini Kinshasa, katika jimbo la elimu la Kin Plateau. Lengo ni ya kuamsha watu ajili ya kusoma vitabu, hasa wanafunzi. Mkutano ule unaendeshwa katika EP Marie Madeleine ya Kinkole. Siku ya kwanza ulianzishwa rasmi katika EP Olive Lembe mtaani Nsele ni mpango unaoandaliwa na wizara ya masomo UNICEF, katika uhusiano wa Japan, kuika tena kupitia ushirikiano wa jumba za kuchapa vitabu Saint Paul na Afrique Espoir. Zaidi ya wanafunzi 100 wanaohudhuria kwenye mkutano ule. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa mwenzetu Elise Kavira mjini Beni tangu tarehe kumi na moja ya mwezi huu wa sita, MONUSCO imewapatia vijana wa kata Matembo kiwanja kya kabumbu ambakyo kimetengenezwa vizuri. Kazi hii ya kutengeneza kiwanja hikyo imefanyiwa na kompani Indonesia du geni kwa ajili ya vijana wa Beni kulingana na programu ya uratibu wa raia na jeshi. Lengo la hiyo ni kurejesha umoja wa kijamii na kuheshimisha kazi ya MONUSCO ya kulinda raia. Vijana wanawaza nini kuhusu kazi hii ya MONUSCO? Jean Paul Kambale Mukuyano ambaye ni kiongozi wa komite ya vijana wa kata Matembo, anaeleza zaidi kwa kipaza sauti kia Andre Kitenge. Jean Paul Kambale Mukuyano: jambo, jambo sana. wewe ni presidenti wa kamati ya maendeleo ya kata Matembo. Leo tunaona ya kama wa casque bleu wa MONUSCO wametoka kutengeneza uwanja wa mpira ya karta Matembo. Sasa we umeona namna gani? Ok, ngambo yangu vraiment, nasema shukrani sana kwa Monisco kwa kuweza kututengenezea hiyo stadi yetu ya Matembo, kwani tulikuwa na magumu sana na populasio yetu walikuwaka na washa fukuziwa zamani ku stadi ya masomo. Sasa leo hii wajene mingi walikuwa na kunya pombe wanavuta bangi, jua kukosa fazi kwenye wanapasha kuwanenda chezea mpira hivi vrema kwa sasa. Basi tunatoa shukrani sana nduka kwa Monisko. Mungu endelee kuwabariki kwa kazi kubwa wenyewe wametufanyizia apa kwa karteti ya Matembo, kwa kututengenezea stade yetu ya stata bendela. Sasa utatwambia mbele wa vijana walikuwa wamecheza mpira uwapi, na leo hii uwanja itabadilisha nini upande wenu? Bo, wakati ya mbele wa vijana walikuwa wanacheza kabumbu ku stadi ya masomo alafu, wakati Force Sociale la Republique ilitengeneza masomo yetu ya EP Matembo, directeur pamoja na komite ya wazazi ya wanafunzi walifukuzaka wakijana wa pale, kwa sababu wakati watakuwa wanachezea pale kabumbu, ile kabumbu na riske kuharibisha ma vitre za masomo. Njo depuis walijengaka masomo hiyo ya Matembo na fosu sosial, vijana walikuwa nakosa kama wachezea kabumbu tena wapi. Njo kwa maana vijana wengi walikuwa vile, walikuwa na nakosa fasi ya kushinda, walikuwa navuta mabangi, hata wengine wanakunya mapombe hivi. Kwa leo tunakuwa na siretea kama kwa njia leo hii stadi itapima kwa miliorevi sosial ya wakaaji na italeta vile maendeleo kwa ngambo yetu hapa ya Matembo kwani maparsele za pembeni pembeni ya stade tayari wananja kiajenga pale manyumba juu ya kona stade imetengenezewa. Sasa ni ujumbe gani umetoa upande wa vijana wa karta Matembo hata wa muji wa Beni nzima? Ujumbe nye natoa kwa vijana wetu wa Matembo ni waji apropie kwa anja iyo stade wakwe na anja faa pale ma mandrene ma ma kila siku wache kumangamanga wache kukunywa pombe, pombe haina faida kuvijana au njoo kadre ya Kongo ya kesho, wanje kufanya pale matreineme ma, na tunaita vile na watu wa makata zingine, hata vile debeni muzima wanapasha kuona kuya afanya matreneme ma hapa. Sisi hatuna ubaguzi, sisi wa wa vijana wa matembo wakuye, na hata kama kunapasha kwa wengine wa partner wenye wanapasha kua tu saidia kazi aiaisha tungali vile na, na magumu, tunapenda tutie vile cloture tujenge vile na maturbine ndani ya stade, kwani hiyo stade ni ya kabambi sana, inaramblire manorme vraiment ya, ya terea football. Sasa leo Monusco imetengeneza uwanja ni furaha kwenu, na ombi yenu ingine inaweza kuwa nini upande wa Monusco? Ok, ombi yengine yetu kwa upande wa Monusco. Gisi Monisco imemaliza kwanja etape ya kwanja ya kutengeneza stade, tunawasi tena watukazanie sana kwa kutia lupango kwa hiyo stade, na kisha kutia lupango kama inapasha wezekana wanatujengea hata turbini, wakati mache iko, wale wakubwa wa autorite wanapasha ikala ndani ya kiavuli na wiko nafata mache. Jean-Paul Kambale Mukuyano, asante. Ndio, na mimi nina washukuru basi na Mungu aendelee kuwabariki jimboni. Ituri, zaidi ya mia moja ya wapiganaji wa zamani walipata mafundisho ya kufuga samaki huko Chomya iliko kilomita makumi sita kusini mwa Bunia. Haya yote yalifanyika kwa usaidizi wa Monusco ambaye alitoa laki moja ya dollars ama 100,000 dollars. Kwa hiyo lengo anaolifuatilia ni kupunguza unyanyasaji wa jamii kwa ajili ya kuwaunganisha vijana kijamii na kiuchumi. Hafla ya makabidhiano ya mradi huu ilifanyika juma iliyopita huko Chomya anatuelezea kwa ndani Yo mradi ya kufuga samaki kwa ziwa Albert mjini Chomia kwa kilometa makumi sita na mbili kusini ya Bunya. Ilikaribishwa na shangwe wapiganaji wa zamani na wanamemba ya jamii, pia wageni wakiimba nyimbo ya asili na kucheza. Shirika Rad Reso des Association pour le Developpement iliyotimiza hiyo mradi inajulisha kwamba walinunua samaki ndogo elfu makumi tano na tatu na kuiweka hasa katika ziwa Albert kwa kambi ya wavuvi ya Nana mjini Chomia na sasa vinakaribia kukomaa. Florent Zama alieleza kuwa hii mradi inalenga kupunguza unyanyasi wa jamii hasa katika eneo la Jugu ambapo vijana wengi wamejiunga na magundi lenye silaha yenye zinazidisha mashambulizi katika eneo hilo. Miko kuleta kazi kwa faida ya vijana, sababu wengi wao wanashawishiwa kuingia katika gundi lenye silaha. Hiyo mradi inavutia vijana wengi ili wapate pesa kwa njia zingine kuliko kuendelea kumiliki silaha. Mpango huu unakaribishwa na shangwe na wale wanamgambo wa zamani pia wana memba wa jamii ina waruhusu sio tu kupata kazi lakini pia kupata riziki zaidi ya kutumia silaha. Faida nyeme naona ku proje juu, si tulikuwa bashomere mingi nda mungini na tulikia teseka. Tunapata kazi hapa ikasaidia si kidokidoko, tunafurahi sana. Tukuachunga samaki zale proje ile iko natusaidia sana kwa sababu si ba mama tulikuwa na kosa kazi ya kufanya o tuko na ngoya samaki yetu ikome. On ongerade inatufundisha na maneno mengi yenye iko natusaidia, tunayua kutengeneza kaje. Kiongozi wa mtaa wa Jugu anashukuru Monisco kwa mradi huu ambao umekuwa na matokeo kubwa katika mchakato wa amani mtaani mwake. Anawaomba wale wanamgambo wa zamani kuendelesha mradi huu kwa manufaa ya jamii. Rife Mapela: Mumeanza vizuri hiyo mradi, inabidi mufanye zaidi kwa sasa. Kama kuna kazi tatu ya samaki, kisha siku chache munaweza kuona kazi kumi. Inabidi tu kujua namna gani kutumikisha pesa. Sehemu ya kwanza wa samaki itazinduliwa baada ya miezi miwili kwenye masoko hasa mjini Bunya. Ni kiripoti toka Bunya, Izakare Moyope, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi.