Radio Kapi. Oh, Kapi. E, karibu Jumatatu kisha kuanzishwa kwa operesheni ya utoaji wa pasipoti mupya ya samani ya dola za Kimarekani makumi saba na tano hakuna Mkongomani aliyepata kitambulisho hicho kutoka peke yake rais wa jamhuri na anamba wamoja wa wa serikali walioomba na kulipa fedha hizo wanaendelea kusubiri katika ukosefu wa matumaini mtani. Wa afya wa Kasongo katika jimbo la Maniema, zaidi ya watoto 17 wa chini ya miaka tano waliugua shurua mda wa Jumatatu na watatu waliuawa. Ni mkusanyiko wa Pasha Habari kwa Maendeleo ya Remed ndiyo unapiga kelele na kuomba kuvunjwa kwa njia ya kuambukia. Askofu wa dayosisi ya Bunia jimboni Ituri Anatoa mwito kwa watendaji wote ajili watumike kwa kurudisha amani. Huku mwito wa askofu Diodene Uringi ulifanyika wakati wa sherehe ya miaka makumi mawili ya utume wake. Sawa, askofu. Ujambo mpendwa msikilizaji popote unapopatikana ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari ni tangu karibu juma tatu ndiyo serikali ilianzisha operesheni ya utoaji wa pasipoti mpya ya thamani ya dola za kimarekani makumi saba na tano kama rais wa jamhuri na memba wa moja wa serikali walipata pasipoti yao siyo hali kwa wananchi wa kawaida zaidi ya juma mbili baadaye maelfu ya kongomani waliomba pasipoti hiyo na kulipa feza hizo, wanaendelea kusubiri, wakienda na kurudi bila kupata pasipoti yenyewe. Ni nini inaozuia serikali? Inasema vipi? Magumu gani? Nayo kiwanda kinachopashwa chapa pasipoti hiyo? Wenzetu Blaise Sindani na Plante ya Mbenga walichungua jambo hilo. Taarifa yao inasomwa na Elise Kavira. Kila siku mamia za wananchi wanafika kwenye wizara ya kigeni wakitafuta pasport, kwani bila hiyo hawawezi kusafiri. Kutokana na kushushwa kwa bei ya pasport, wanaohitajika wanakuwa wengi zaidi, lakini kupata pasport inakuwa shida sana upande wa wizara ya kigeni wanasema sababu ya kucheleweshwa hiyo ni nyingi. Mmoja kati ya wafanyakazi katika wizara hii anasema lukusem ambayo ilikuwa ikifanya kazi ya kutosha paspor zamani, iliacha ombi nyingi za wananchi bila jibu, na hadi leo wengi hawapate paspor zao. Tena kujiandikisha kupitia mashini inaleta shida, kwani majimbo mingi za Congo wanatumia hadi leo internet 2g, kupata 3g inashindikana. Kwa watu wengine sababu hizi hawazielewi, wamelipa tangu miezi mbili au tatu, lakini hadi leo wanasubiri tu. Kwa mfano, mama mmoja anasema kijana wake ambaye alikuwa na miaka kumi na saba wakati wa uchaguzi, sasa amemaliza sekondari. Kwa sasa wanakosa wafanye je, ili kijana wao asafiri kwenda kigeni kuendelea masomo. Anasema pia walikuwa wamemkamata picha, lakini baada ya juma moja wakasema mashini ya zamani imefungwa. Wanalazimishwa kuanzilia kila kitu ili wapate pasport mpya. Shirika mpya ya Waallemad inayoitwa Dermalog ambayo imechukua kazi ya kutosha passport ina uwezo tu ya kutosha passport mia ine kwa siku, lakini zamani Lokosem ilikuwa anatosha passport elfu tatu kwa siku. Ili kutoka katika hali hii, watu wengi wanazani itakuwa vema serikali malize deni ya Lokosem ili kuanzishwa tena kwa ushirikiano. Hali ya afya ni ya kushurutisha katika mtaa wa afya wa Kasongo jimboni Manyema. Zaidi ya watoto 17 wa chini ya miaka tano waliugua shurua mda wa Jumatatu. Miongoni mwao watatu waliuawa. Mkusanyiko wa pasha habari kwa maendeleo REMED ndio unapiga kelele. Kiongozi wa uchunguzi wa ugonjwa huo Augustin Mukina Ikinga anaomba usaidizi wa wakuu wa kiserikali ajili ya kuvunja njia ya kuambukia na Florence Kizalunga. Ni kutokana na muradi wa kuongeza nguvu ya sekta ya afya ndani ya eneo la afya la Kasongo, ndiyo Reseau de Media pour le Developement kupitia ufadhili kipesa wa UNICEF ndio tunakuwa tukitumika huko tangu mwezi wa tano, ambako tuliendesha mafunzo ya warele communautaire promotionnel elfu moja mia munane makumi munane na mbili ambayo tuliwafunza namna ya kufanya kazi yao vizuri. Sasa kisha tuyo mafunzo kunakuwa matunda ya kwanza kwanza ya mzuri wakati walifanya mavizita ya domisili kutembelea wakaaji mekuta kwamba kuna visa zaidi ya kumi na saba vya magonjwa ya suluba ambayo imekumba sana watoto. Kati ya ile visa watatu waliweza kufariki nyumbani. Hali hiyo imeonekana kwamba eneo la afya la Kasongo, unajua, iko katika ni zone ya ambayo kulikuwa mavita mingi sana, na kunakuwa na maepidemi kama janga nyingi sana. ndio maana sisi kama vile remede tutaendelea pamoja na ufadhili wa UNICEF wa kipesa kusindikiza wale relai communautaire promotion ili wafanye kazi yao vizuri, lakini pia tunaomba viongozi wa serikali kuendelea kutusindikiza kwa jinsi ya kusimamisha ile shene ya uambukizi. Chanjo elfu moja za kupinga homa ya kima mpox kwa wakuu za thamani ya milioni 11 za euro zilitolewa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Ufaransa ni balozi wa nchi hiyo ndio alipana chanjo hizo kwa manufaa ya maeneo ya hatari katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwake Balozi Remy Maresho, ni kitendo kinacholingana na jukumu ya pamoja mbele ya hatari ya ugonjwa ule, mpango unaoambatana na mbinu iitwayo One Health, yani afya moja, inayohimizwa na Ufaransa pamoja na Shirika la Afya Ulimwenguni. Upande mwingine ulimwengu ulisherekea tarehe 25 Juni sikukuu ya magonjwa ya uharibifu wa ngozi ya mwili wa watu. Ni ugonjwa unaotawanywa sana katika shirika la sasa. Wanaougua ugonjwa ule wanatengwa mara na mara. Katika masemi yake kwa wakaaji, Valerien Mumba, waziri wa afya kwa mda wa jimbo la Okatanga, alitangaza kufunguliwa kwa kituo cha kwanza cha afya kwa matunzo yale katika uhusiano na shirikisho la Ufaransa na Kongo la ugonjwa wa uharibifu wa ngozi ya mwili wa watu. Askofu wa dayosisi ya Bunia, jimboni Ituri, anatoa mwito kwa kutumika ajili ya amani, sababu vita inasababisha ukosefu wa watu mwito huo wa askofu Dedone Uringi ulifanyika wakati wa sherehe ya miaka makumi mawili ya utume wake. Sawa, askofu huyo aliomba watendaji wote wanaotumika katika utafiti wa amani wawe na dhamiri ya umasikini wa wananchi. Katika hotuba yake mnamo katedrali ya Mudi Maria ya Bunia, askofu Dedone Uringi alitarajia watu wasameane ajili Ituri pate amani. Kama kuna kitu nilichozifunza katika miaka ishirini iliyopita ni hiki: huduma kubwa zaidi tunayoweza kumpa dunia hii ni kuambia kwamba amani inawezekana, na kwamba msamaha unatoa uhuru. Kwa hivyo na kuwa karibu ya Wanaituri wote wanaoteseka bado kutokana na vurugu za kivita, na walika ninyi wote kufanya kazi kwa ajili ya kuleta amani katika jimbo letu la Ituri. Vita vinafanya tuwe maskini. Kutajirika kwa kundi ndogo la watu haipasi kutufanya kusahau kwamba bila amani hakuna maendeleo la kudumu, kwa sababu maendeleo yanapaswa kukuza kila mwananchi na kwa jumla wanadamu wowote. Muungano wa wanawake kwa amani na usalama kundileni, kukusanya mashirika mengi ya wanawake wa Kongomani na wanaoishi katika nchi za kigeni, unaomba amani ya sasa na ya kudumu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwito huo ulitolewa katika madai yaliyofikishwa siku ya pili mbele ya waziri wa mambo ya kigeni mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa Julien Lusenge, kiongozi wa mfuko wa wanawake wa Kongomani na mwakilishi wa muungano huo, wanawake wanalazimisha kuingizwa katika mwenendo wa amani wa sasa kwa maswali yanayoelekea ya haki mahitaji ya kijamii na maovu yaliyofanyika wakati wa vita vya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Juni 2022 Juni 2025, ni tangu miaka tatu sasa, ndiyo uwasi wa mobondo ulijitokeza na kuanzishwa pa kwamut jimboni maindombe mbele ya kufikishwa jimboni kwilu kwangu na katika mtaa wa Maluku mjini Kinshasa, shirika la haki ya wahami wa ndani RODI RDC lenye kutazama siku kwa siku maovu ya uwasi huo linatangaza matokeo makale ya idadi ya wahami elfu 554, zaidi ya watu elfu tano waliouawa, 800 waliojeruhiwa, zaidi ya masomo 415 makanisa na nyumba ziliunguzwa na uporaji wa mali mingi ya watu. Kwa sasa hali ya wahami ni ya kushurutisha, amesema Kwenge Manzanza, kiongozi wa shirika Rodi RDC. Anaomba serikali ifanye wezekanavyo kwa kurudisha amani huko. Taarifa Irene Mboma, usomi wa Florida Kahambu. Kwa mujibu wa mtandao wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ya haki za wakimbizi wa ndani Rodi nchini DRC, katika muda wa miaka mitatu, uharakati wa wanamgambo wa Mobondo katika eneo kubwa la Bandundu umesababisha angalau wakimbizi wa ndani elfu mia tano makumi tano mia nne, zaidi ya vifo elfu tano, zaidi ya majeruhi mia nane, zaidi ya shule madhehebu na nyumba mia nne makumi tano kuchoma moto. Kwa sasa hali ya waliokimbia makazi yao inazidi kuwa ya wasiwasi, anakashifu Kwengo Manzanza, mratibu wa kitaifa wa Rodi, ambaye anatoa wito kwa serikali kuu kuingilia kati pia naomba utambuzi na ujenzi wa miundombinu iliyoharibiwa na washambuliaji hao katika eneo kubwa la Bandundu. Ikumbukwe kwamba takwimu hizi zilizotolewa na Rudi bado hazijathibitishwa au kukataliwa na viongozi rasmi. Waziri mkuu Judith Suminwa Tuluka aliwasili hii siku ya tatu mjini Tokyo nchini Japan katika mpango wa maonyesho ya kimataifa Osaka 2025 ni kwa kujibu kwa aliko ya serikali ya Japan ajili ya kukaza uhusiano kati ya nchi hiyo na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Changamoto za ziara hiyo ya kazi zinaambatana na mpango wa uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili. Jueni kwamba katika maonesho yale upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuna picha za wanyama wa kigeni sawa bonobo, wala tena ukapi zenye kufurahisha wananchi wa Japan. Pia kuna maonesho ya video ya mtiririko wa Zongo, madini ya malakiti na picha kadhalika. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu na mwenzetu Elis Kavira mjini Beni. Tangu tarehe kumi na moja ya mwezi huu wa sita, MONUSCO imewapatia vijana wa kata Matembo kiwanja kya kabumbu ambacho kimetengenezwa vizuri. Kazi hii ya kutengeneza kiwanja hikyo imefanyiwa na Kompanie Indonesien du Genie kwa ajili ya vijana wa Beni, kulingana na programu ya uratibu wa raia na jeshi. Lengo la hiyo ni kurejesha umoja wa kijamii na kuheshimisha kazi ya MONUSCO ya kulinda raia. Vijana wanawaza nini kuhusu kazi hii ya MONUSCO? Jean Paul Kambale Mukuyano ambaye ni kiongozi wa komite ya vijana wa kata Matembo anaeleza zaidi kwa kipaza sauti kya Andre kitenge. Jean-Paul Kambale Mukuyano, jambo jambo sana wewe ni presidenti wa kamati ya maendeleo ya karta Matembo. Leo tunaona ya kama wa casque bleu wa MONUSCO wametoka kutengeneza uwanja wa mpira ya karta Matembo, sasa we umeona namna gani? Ok, ngambo yangu, vraiment ninasema shukurani sana kwa MONUSCO kwa kuweza kututengenezea hiyo stade yetu ya Matembo, kwani tulikuwa na magumu sana na populasion yetu jeune mingi walikuwa na kunya pombe wanavuta bangi, jwa kukosa fazi chezea mpira. Vrema kwa Monusco, Mungu endelee kuwabariki kwa kazi kubwa yenye wametufanyizia hapa ku quartier ya Matembo kututengenezea stade yetu ya Stata Bendela. Sasa utatuambia, mbele wa vijana walikuwa wamecheza mpira wapi, na leo hii uwanja itabadirisha nini upande wenu? Bo, wakati ya mbele wa vijana walikuwa wanacheza kabumbu kustadi ya masomo, alafu wakati fo sosiale la republiki litengeneza masomo yetu ya epe Matembo, direktere pamoja na komite ya wazazi ya wanafunji walifukuzaka wa kijana pale kwa sababu wakati watakuwa wanachezea pale kabumbu ile kabumbu nariske kuharibisha mavitre za masomo njo depuis walijengaka masomo hiyo ya Matembo na fo social, vijana walikuwa nakosa kama wacheze kabumbu tena wapi. Njo kwa maana vijana wengi walikuwa vile, walikuwa na nakosa fasi ya kushinda, walikuwa navuta mabangi, hata wengine wanakunya mapombe hivi. Kwa leo tunakuwa na siretea kama wanjia leo hii stade itapima kwa meliore vi social ya wakaaji na italeta vile maendeleo ku ngambo yetu hapa ya Matembo, kwani maparsele za pemili pembeni ya stade tayari wananja kiajenga pale manyumba vya kona stade imetengenezewa. Sasa ni ujumbe gani umetoa upande wa vijana wa karta Matembo hata wa muji wa Beni nzima? Ujumbe nye natoa kwa vijana wetu wa Matembo ni wajiaproprie kwa anja iyo stad. Wakwe na anja fa pale ma, mandrene ma kila siku. Wache kumanga manga, wache kukunya pombe, pombe haina faida kuvijana. Awo njo kadre ya Kongo ya kesho, wanje kufanya pale ma, mandrene ma. Na tunaita vile na watu wa ma, kata zingine hata vile debeni mzima. Wanapasha kwa na kuya fanya ma, mandrene ma hapa. Sisi hatuna ubaguzi sisi wa vijana wa matembo. Wakuye na hata kama kuna pasha kwa wengine wa partener wenye wanapasha pia tusaidia kazi haya. Isha tungali vile na na magumu, tunapenda tutie vile cloture, tujenge vile na matirbine ndani ya stade. Kwani hiyo stade ni akabambi sana, inaramblire manorme vraiment ya ya terrain football. Sasa leo Monusco imetengeneza i uwanja ni furaha kwenu. Naombi yenu ingine inaweza kuwa nini upande wa Monusco? Ok, ombi ingine yetu kwa upande wa Monisco. Gisi Monisco imemaliza kwanja etape ya kwanja kutengeneza stad. Tuna wasi tena wa tukazanie sana kwa kutia lupango kwa hiyo stad. Na kisha kutia lupango, kama inapasha wezekana, wanatujengia hata turbin. Wakati mache iko, wale wakubwa wa autorite wanapasha ikala ndani ya kiavuli na wiko nafata mache. Jean-Paul Kambale Mukuyano, asante. Ndio na mimi nina washukuru basi na Mungu aendelee kuwa bariki. Jimboni Ituri zaidi ya mia moja ya wapiganaji wa zamani walipata mafundisho ya kufuga samaki huko Chomya iliko kilomita makumi sita kusini mwa Bunia. Haya yote yalifanyika kwa usaidizi wa MONUSCO ambaye alitoa laki moja ya dollars ama 100,000 dollar. Kwa hiyo lengo wanaolifuatilia ni kupunguza unyanyasaji wa jamii kwa ajili ya kuwaunganisha vijana kijamii na kiuchumi. Hafla ya makabidhiano ya mradi huu ilifanyika juma iliyopita huko Chomya. Remo anatuelezea kwa ndani yo mradi ya kufuga samaki kwa ziwa Albert mjini Chomia kwa kilometa makumi sita na mbili kusini ya Bunya. Ilikaribishwa na shangwe wapiganaji wa zamani na wanamemba ya jamii pia wageni wakiimba nyimbo ya asili na kucheza. Shirika RAD Reseau des Associations pour le Developpement iliyotimiza hiyo mradi inajulisha kwamba walinunua samaki ndogo elfu makumi tano na tatu na kuiweka hasa katika ziwa Albert, kwa kambi ya wavuvi ya Nana mjini Chomia, na sasa vinakaribia ya kukomaa Florent Zama alieleza kuwa hii mradi inalenga kupunguza unyanyasi wa jamii hasa katika eneo la Jugu ambapo vijana wengi wamejiunga na magundi lenye silaha yenye zinazidisha mashambulizi katika eneo hilo. Ni kuleta kazi kwa faida ya vijana sababu wengi wao wanashawishiwa kuingia katika gundi lenye silaha. Hiyo mradi inavutia vijana wengi ili wapate pesa kwa njia zingine kuliko kuendelea kumiliki silaha. Mpango huu unakaribishwa na shangwe na wale wanamgambo wa zamani pia wanamemba wa jamii ina waruhusu sio tu kupata kazi, lakini pia kupata riziki zaidi ya kutumia silaha. faida nyame naona ku proje juice tulikuwa bashomere mingi ndao mingini na tulikia teseka, tunapata kazi hapa ikasaidia, si kidokidoko, tunafurahi sana tukuachunga samaki, zale proje ile iko natusaidia sana kwa sababu si bamama tulikuwa na kosa kazi ya kufanya, kwa tuko na ngoya samaki yetu ikomee. Ongerade inatufundisha na maneno mengi yenye iko natusaidia, tunayua kutengeneza kaje. Kiongozi wa mtaa wa Jugu anashukuru Monisco kwa mradi huu ambao umekuwa na matokeo kubwa katika mchakato wa amani mtaani mwake. Anawaomba wale wanamgambo wa zamani kuendelesha mradi huu kwa manufaa ya jamii. Rife Mapela Mumeanza vizuri hiyo mradi, inabidi mufanye zaidi kwa sasa. Kama kuna kazi tatu ya samaki, kisha siku chache munaweza kuona kazi kumi. Inabidi tu kujua namna gani kutumikisha pesa. Sehemu ya kwanza wa samaki itazinduliwa baada ya miezi miwili kwenye masoko hasa mjini Bunya. Ni kiripoti toka Bunya, Izakare Moyope, Redio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi.