Radio Kapi, oh, Kapi. E, karibu juma tatu kisha kuanzishwa kwa operesheni ya utoaji wa pasipoti mupya ya samani ya dola za Kimarekani makumi saba na tano, hakuna mkongomani aliyepata kitambulisho hicho kutoka peke yake rais wa jamhuri na anamba wamoja wa, wa serikali walioomba na kulipa fedha hizo wanaendelea kusubiri katika ukosefu wa matumaini. Mtani wa afya wa Kasongo katika jimbo la Manyema, zaidi ya watoto 17 wa chini ya miaka tano waliugua shurua mda wa Jumatatu na watatu waliuawa. Mkusanyiko wa Pasha Habari kwa Maendeleo ya REMED ndiyo unapiga kelele na kuomba kuvunjwa kwa njia ya kuambukia. Askofu wa dayosisi ya Bunia jimboni Ituri anatoa mwito kwa watendaji wote ajili watumike kwa kurudisha amani huku. Mwito wa Askofu Diodene Uringi ulifanyika wakati wa sherehe ya miaka makumi mawili ya utume wake. Sawa, askofu. Ujambo mpendwa wa msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni tangu karibu Jumatatu ndiyo serikali ilianzisha operesheni ya utoaji wa paseporte mupya ya samani ya dola za Kimarekani makumi saba na tano. Kama rais wa jamhuri na memba wa moja wa serikali walipata pasporte yao, siyo hali kwa wananchi wa kawaida. Zaidi ya juma mbili baadaye Maelfu ya kongomani waliomba pasipoti hiyo na kulipa feza hizo, wanaendelea kusubiri wakienda na kurudi bila kupata pasipoti yenyewe. Ni nini inaozuia serikali? Inasema vipi, magumu gani? Nayo kiwanda kinachopaswa chapa pasipoti hiyo, wenzetu Blaise Sindani na Plante ya Mbenga walichungua jambo hilo. Taarifa yao inasomwa na Elis Kavira. Kila siku mamia za wananchi wanafika kwenye wizara ya kigeni wakitafuta pasport, kwani bila hiyo hawawezi kusafiri. Kutokana na kushushwa kwa bei ya pasport, wanaohitajika wanakuwa wengi zaidi, lakini kupata pasport inakuwa shida sana upande wa wizara ya kigeni wanasema sababu ya kucheleweshwa hiyo ni nyingi. Mmoja kati ya wafanyakazi katika wizara hii anasema lukusem ambayo ilikuwa ikifanya kazi ya kutosha paspor zamani, iliacha ombi nyingi za wananchi bila jibu na hadi leo wengi hawapate paspor zao. Tena kujiandikisha kupitia mashini inaleta shida, kwani majimbo mingi za Congo wanatumia hadi leo internet 2g. Kupata 3g inashindikana. Kwa watu wengine, sababu hizi hawazielewi. Wamelipa tangu miezi mbili au tatu, lakini hadi leo wanasubiri tu. Kwa mfano, mama mmoja anasema kijana wake ambaye alikuwa na miaka kumi na saba wakati wa uchaguzi, sasa amemaliza sekondari. Kwa sasa wanakosa wafanye je, ili kijana wao asafiri kwenda kigeni kuendelea masomo. Anasema pia walikuwa wamemkamata picha, lakini baada ya juma moja wakasema mashini ya zamani imefungwa wanalazimishwa kuanzilia kila kitu ili wapate pasport mpya. Shirika mpya ya Waalmand inayoitwa Dermalog ambayo imechukua kazi ya kutosha passport ina uwezo tu ya kutosha passport mia ine kwa siku, lakini zamani Lokosem ilikuwa anatosha passport elfu tatu kwa siku. Ili kutoka katika hali hii, watu wengi wanazani itakuwa vema serikali malize deni ya Lokosem ili kuanzishwa tena kwa ushirikiano. hali ya afya ni ya kushurutisha katika mtaa wa afya wa Kasongo jimboni Manyema. Zaidi ya watoto kumi na saba wa chini ya miaka tano waliugua shurua mda wa Jumatatu, miongoni mwao watatu waliuawa. Ni mkusanyiko wa Pasha Habari kwa Maendeleo Remed ndiyo unapiga kelele. Kiongozi wa uchunguzi wa ugonjwa huo Augustin ya Mukina Ikinga anaomba usaidizi wa wakuu wa kiserikali ajili ya kuvunja njia ya kuambukia masehemu yake ilichukuliwa na Florence Kizalunga. Ni kutokana na muradi wa kuongeza nguvu ya sekta ya afya ndani ya eneo la afya la Kasongo, ndiyo Reseau de media pour le developement kupitia ufadhili kipesa wa UNICEF ndio tunaakuwa tukitumika uko tangu mwezi wa tano ambako tuliendesha mafunzo ya warele communautaire promotionnel 1882 ambayo tuliwafunza namna ya kufanya kazi yao vizuri. Sasa kisha tuyo mafunzo kunakuwa matunda ya kwanza kwanza ya mzuri wakati walifanya mavizita ya domisili kutembelea wakaaji mekuta kwamba kuna visa zaidi ya kumi na saba vya magonjwa ya suluba ambayo imekumba sana watoto. Kati ya ile visa watatu waliweza kufariki nyumbani. Hali hiyo imeonekana kwamba eneo la afya la Kasongo, unajua hiyo katika ni zone ya ambayo kulikuwa mavita mingi sana na kunakuwa na maepidemi kama janga nyingi sana ndio maana sisi kama vile remede tutaendelea pamoja na ufadhili wa UNICEF wa kipesa kusindikiza wale wa relai communautaire promotionnel ili wafanye kazi yao vizuri, lakini pia tunaomba viongozi wa serikali kuendelea kutusindikiza kwa jinsi ya kusimamisha ile shene ya uambukizi. Chanjo elfu moja za kupinga homa ya kima mpox kwa wakuu za thamani ya milioni 11 za euro zilitolewa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Ufaransa ni balozi wa nchi hiyo ndio alipana chanjo hizo kwa manufaa ya maeneo ya hatari katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Kwake balozi Remy Marechaux, ni kitendo kinacholingana na jukumu ya pamoja mbele ya hatari ya ugonjwa ule. Mpango unaoambatana na mbinu iitwayo one health, yani afya moja, inayohimizwa na Ufaransa pamoja na shirika la afya ulimwenguni. Upande mwingine Ulimwengu ulisherekea tarehe tare 25 Juni sikukuu ya magonjwa ya uharibifu wa ngozi ya mwili wa watu. Ni ugonjwa unaotawanywa sana katika shirika la sasa. Wanaougua ugonjwa ule wanatengwa mara na mara katika masemi yake kwa wakaaji. Valerien Mumba, waziri wa afya kwa muda wa jimbo la Okatanga, alitangaza kufunguliwa kwa kituo cha kwanza cha afya kwa matunzo yale katika uhusiano na shirikisho la Ufaransa na Kongo la ugonjwa wa uharibifu wa ngozi ya mwili wa watu. Askofu wa dayosisi ya Bunia jimboni Ituri anatoa mwito kwa kutumika ajili ya amani, sababu vita inasababisha ukosefu wa watu mwito huo wa askofu Dedone Uringi ulifanyika wakati wa sherehe ya miaka makumi mawili ya utume wake. Sawa, askofu huyo aliomba watendaji wote wanaotumika katika utafiti wa amani wawe na zamiri ya umasikini wa wananchi. Katika hotuba yake mnamo katedrali ya Mudi Maria ya Bunia, askofu Dedone Uringi alitarajia watu wasameane ajili Ituri pate amani masehemu yake ilichukuliwa na kutafutiriwa na Jean Claude Lokidili. Kama kuna kitu nilichozifunza zifunza katika miaka ishirini iliyopita ni hiki, huduma kubwa zaidi tunayoweza kumpa dunia hii ni kuambia kwamba amani inawezekana, na kwamba msamaha unatoa uhuru. Kwa hivyo na kuwa karibu ya wanaituru wote wanaoteseka bado kutokana na vurugu za kivita, na walika ninyi wote kufanya kazi kwa ajili ya kuleta amani katika jimbo letu la Ituri. Vita vinafanya tuwe maskini. Kutajirika kwa kundi ndogo la watu haipasi kutufanya kusahau kwamba bila amani hakuna maendeleo ya kudumu, kwa sababu maendeleo yanapaswa kukuza kila mwananchi na kwa jumla wanadamu wowote. Muungano wa Wanawake kwa Amani na Usalama kundileni kukusanya mashirika mengi ya wanawake wa Kongomani na wanaoishi katika nchi za kigeni, unaomba amani ya sasa na ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Mwito huo ulitolewa katika madai yaliyofikishwa siku ya pili mbele ya waziri wa mambo ya kigeni mjini Kinshasa, kwa mjibu wa Julien Lusenge, kiongozo mfuko wa wanawake wa Kongomani na mwakilishi wa muungano huo wanawake wanalazimisha kuingizwa katika mwenendo wa amani wa sasa kwa maswali yanayoelekea ya haki mahitaji ya kijamii na maovu yaliyofanyika wakati wa vita vya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo juni elfu mbili makumi mawili na mbili juni elfu mbili makumi mawili na tano ni tangu miaka tatu sasa ndio uasi wa mobondo ulijitokeza na kuanzishwa pakwamut jimboni maindombe mbele ya kufikishwa jimboni kwilu kwangu na katika mtaa wa Maluku mjini Kinshasa. Shirika la haki ya wahami wa ndani Rodi RDC lenye kutazama siku kwa siku maovu ya uasi huo linatangaza matokeo makale ya idadi ya wahami elfu 554, zaidi ya watu elfu 5 waliouawa, 800 waliojeruhiwa, zaidi ya masomo 415, makanisa na nyumba ziliunguzwa na uporaji wa mali mingi ya watu. Kwa sasa hali ya wahami ni ya kushurutisha, amesema Kwenge Manzanza, kiongozi wa shirika RODI RDC. Anaomba serikali ifanye iwezekanavyo kwa kurudisha amani. Huku taarifa Irene Mboma usomi wa Florida Kahambu. Kwa mujibu wa mtandao wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ya haki za wakimbizi wa ndani RODI nchini DRC, katika muda wa miaka mitatu, uharakati wa wanamgambo wa Mobondo katika eneo kubwa la Bandundu umesababisha angalau wakimbizi wa ndani elfu mia tano makumi tano mia nne, zaidi ya vifo elfu tano zaidi ya majeruhi mia nane zaidi ya shule madhehebu na nyumba mia nne makumi tano kuchoma moto. Kwa sasa hali ya waliokimbia makazi yao inazidi kuwa ya wasiwasi, anakashifu Kwengo Manzanza, mratibu wa kitaifa wa RODI ambaye anatoa wito kwa serikali kuu kuingilia kati pia naomba utambuzi na ujenzi wa miundombinu iliyoharibiwa na washambuliaji hao katika eneo kubwa la Bandundu. Ikumbukwe kwamba takwimu hizi zilizotolewa na rudi bado hazijathibitishwa au kukataliwa na viongozi rasmi. Kwa kifupi, juma moja mbele ya kuendeshwa kwa mtihani wa taifa wa mwisho wa kipindi cha msingi ENAFEP, inspekta mkuu wa elimu Iber Kimonza Aliimiza siku ya pili iliyopita wakuu wa sekta hiyo pamoja na watetezi wa wafanyakazi kuhusu kanuni zenye kupelekea mweneno njema wa mtiani huo. Iber Kimbonz alisema kwamba mtiani huo hauombe malipo yoyote. Alijulisha pia kwamba serikali inatarajia kulipa mishahara ya walimu katika maeneo yanayodhibitiwa na uwasi. Kwa kifupi tena, katika jimbo la Baul, Fondation Carol Agito imesaidia wanafunzi wa kipindi cha mwisho wa sekondari. Shirika hilo lilipatia siku ya pili mjini Buta liwali makamu wa jimbo hilo bahasha ya franga za Kongomani milioni mia tatu makumi mbili na tano elfu mia nne ni kwa kuhusu wanafunzi 1,475 washiriki bila malipo katika mtihani huo kipindi cha mwaka wa 2025. Maandamano yalifanyika mbele ya ofisi ya Kadeko mjini Buta na waalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Elise Kavira. Leo tunampokea Jean-Marie Negura ambaye ni msimamizi wa mradi ya ONG PAMI, kwa urefu Program dappui a la lutte contre la misere. Atatuelezea kuhusu changamoto kwa watoto katika hali ya ukosefu wa usalama ambayo jimbo la Kivu Kaskazini linapitia aliyezungumza kupitia siku ya ukumbusho wa mtoto wa Afrika atatuelezea pia kuhusu kazi ambayo shirika yao pamoja na washiriki wao wa Umoja wa Mataifa ama Nations-Unis wanafanya ili kulinda watoto karibu mia mnane ambao wanateswa na vita katika jimbo. Tumfate Jean-Marie Negura katika maongezi yake na Bernardin Nyangi. Bwana Jean-Marie Negura, jambo. Jambo sana. Na kwa leo hii mnakuwa mkisherehekea sikukuu ya mtoto wa Afrika kwenu, sikukuu hiyo inakuwa na thamani gani? Sikukuu hiyo inakuwa na thamani ya kukumbusha watoto ili waweze kuwa wanajua kama wana haki zao ambazo wanapasha kuzitumikia ili ziweze kujulikana. Sasa haki zao ni kukuwa na wazazi ambao wanashughulika nao kwa shughuli mbali mbalimbali. Hiyo ni haki ya watoto. Pia sikukuu hii ina thamani ya kusema watoto nao wajue kama wana mapashwa mbele ya wazazi yao, ili wazazi waweze kutimiza mapashwa yao kufatana na gisi watoto wanaheshimu wazazi. Na kwa leo hii mada kuu inakuwa gani? Mada kuu ya leo inakuwa gisi ya kufanya budget ya nyumbani, ili watoto waweze kusema shurti zao mbele ya wazazi na ili jamii ziweze kufanya miradi ya kutegemea shurti za watoto. Na kuhusu jimbo letu la Kivu Kaskazini, hapa tunakuwa mjini Goma, sikukuu hii inakuwa uh, na tofauti gani uh, kulingana na, na sikukuu zingine? Sikukuu hii inapata shida kidogo, kwa sababu inapita katika wakati isiyo nzuri, kwa sababu tunakuwa sawa, tuko ndani ya vita hata hakuna mulio ya masasi lakini kunakuwa hali ya vita, kwa sababu kunakuwa hali ya, ya kutengana na, na government ya Kinshasa. Hiyo inaacha wazazi hawatumike vizuri vizuri katika shamba vizuri vizuri katika kazi za office na hata bank zinafungwa. Sasa kazi inakuwa ngumu kwa kuweza kufanya sherehe kubwa bila pesa na bila uchumi fulani. Na, ni mwito gani unaweza kuwa nayo kwa sikukuu kama nai? Mwito yenye tunapana sana sana kwa wazazi, ni kujua kuheshimu haki za watoto. Na mwito ingine tunaomba watoto waweze kuheshimu wazazi ili wazazi wa, waweze kuhudumia watoto wakikuwa na bidii kwa sababu wamepata heshima yao. Na, naona ya kwamba kwa vazi yako nakuwa na wanachapa huko UNICEF na pia mnakuwa na mradi uh, pamoja na tume la MONUSCO. Na ni mradi gani munaokuwa na UNICEF na mradi gani munaokuwa naonai? Pamoja na UNICEF tunawatafuta watoto ambao walipoteana na wazazi wao, na tunawaunganisha na watoto hao, wakikuwa wakubwa tunawafundisha kazi ya mikono ili wakifika nyumbani kwao waweze kujifalia kitu. Lakini pamoja na Monisco tunatafuta watoto ambao wanatoka katika kijeshi, tunawafungulia shamba. Tuko na shamba kubwa huko Munigi, tuko na shamba ya hektare nane. Wanajifunza mulimo na wanajifunza kazi nyingine nyingine ya kuweza kujitegemea. Sasa Monisco yeye tuna mradi naye ya ku uweza kuhudumia hao watoto na waza mradi huo itafanya zaidi ya miaka kumi. Na kwa leo mnakuwa na watoto ngapi, kiongo mwenye mnakuwa mkihudumia kwa leo? Kwenye shirika yetu tunahudumia watoto mia mbili kwa kutoka mkijeshi ngambo za huko walikale, na mia sita watoto ambao watakuwa wamepoteana na wazazi kuwarudisha kwa wazazi wao na tunakuwa na mradi na watoto mia moja huko Monigi ambao tunatumika na Monisco kwa kuwafundisha kazi ili wajifalie na waweze kujitegemea. Bwana Negura, shukrani. Na mimi na kushukuru pia Radio Kapi. Dossier en Swahili. Katika mji wa Beni Monusco iliwapa wakuu wa makata mbalimbali mbali, pia wa maeneo mbili za karibu, ndio kusema, Ngite na Mavivi, mapikipiki makumi tatu na mbili. Walipewa pikipiki hizo ili kusaidia kwa kusafiri kwa wakuu hawa na kurejesha ushirikiano kati ya viongozi vya mikoa na raia. Marc Marofimbo anatuelezea kwa ndani. Sababu, ni katika hali hii ya heka, hekaheka ndipo viongozi za makarta makumi tatu za mji wa Beni na wale wa vijiji viwili yaani Ngite na Mavivi walipokea pikipiki toka tumi la Monisco ikiwa ni matokeo ya mradi ya uhamasishaji ya kamati ya usalama iliyoanzishwa na kupangiliwa na chumba cha kazi unaohusika na mambo ya raia ya Monisco Beni kuridhika ilikuwa mno kwa wasimamizi hawa wa makarta za muji, wakishukuru toleo hii ya Monisco itakayowasaidia kazini mwao. Mwindo Kalikolia ni kiongozi wa kitongoji Boikeni katika tarafa la Ruenzori. Maoni yetu na kuwa naye kuhusu Monisco: tuna furahi sana kuona sa vile banaweza kukumbuka vile ya Beni kudote bashefu bote na mamoto, na itasaidia bashefu kumobilite ya makartie kuweza kuverifie relema kazi nye takuwa naendeka, ndio ilikuwa besoin juu kila shifu alikuwa na... Kila mtu akuwa na moye de déplacement, mais leo tunakuwa na moe de déplacement, nazani kazi tajiameliore davantage. Ila pikipiki piki hizo zina thamani gani kwa wasimamizi hawa wa makarta za mji wa Beni? Kitobi Norbert ni kiongozi wa karte la mabakanga. Hii moto inakiajibia kumafikiri ya kutobeba kwa wakati, kwa muda kwa fasi kunakuwa shida, ambao wanatulomba na shida zetu ni mingi. Kuna shida za mikusanyo, yaani marenio mbalimbali ya leta. Kuna mawito ma, ma, ya maire la ville, uito ya guverner, uito ya nani, yaani naomba tunaenda kwa muda hasa mara nyingi tulikuwa nachelewa kukosa vifaa ya kutupeleka haraka Kwake msimamizi wa tume la Monusco mjini Beni, Abdurahman Ganda Ngoje leo ni moja tu kukamilishwa kwa usalama na ukingo ya raia kisha toleo za hizi pikipiki piki, kwa viongozi wa makarta na magari kwa wasimamizi wa matarafa mane za muji na kwa kituo cha polisi mjini mwisho wa kumnukulu Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi.