Jamhuri yeah, ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zinatarajiwa kutia saini mkataba wa amani unaosimamiwa na Marekani mjini Washington hii siku ya tano tarehe makumi mbili na saba Juni mwaka tunao huko hoka Tanga watoto wenye umri wa miezi mitatu hadi makumi tano na tisa watapewa chanjo dhidi ya malaria hivi karibuni. Tangazo hilo lilitolewa siku ya tatu na wajumbe kutoka wizara ya afya wanaotembelea mji wa Lubumbashi, jimboni Kivu Kaskazini. Kituo cha kimataifa cha haki za binadamu na mafunzo ya maendeleo CIFDH kinashutumu kulipizwa kwa ada za kuwatembelea wafungwa katika gereza la Kakwangura mjini Butembo. Uh, Mujambo, wasikizaji wapenzi, na asubuhi uh, njema kwenu. Kama nilivyotanguliza hapo awali, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zinatarajiwa kutia saini mkataba wa amani unaosimamiwa na Marekani mjini Washington hii siku ya tano tarehe makumi mbili na saba Juni mwaka tunao. Mkataba huu unalenga kuendeleza mchakato wa amani mashariki mwa DRC ambako mapigano makali yameikutanisha jeshi la FARDC dhidi ya AFC M23 inayoungwa mkono na Rwanda kwa miaka mitatu na kusababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu waraka huu uliopewa jina la mkataba unatarajiwa kuthibitishwa na kutiwa saini na mawaziri wa mambo ya nje wa DRC na Rwanda mbele ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio. Mkataba huo ulianzishwa mnamo tarehe kumi na nane Juni mwakatunao huko Washington na wataalamu wa Kongo na Rwanda, na inajumuisha vifungu vitano vikuu kama vile kuheshimu mipaka ya nchi, kusitishwa kwa vita, kutokomeshwa, kuponya silaha na ujumuishaji wa masharti wa vikundi visivyo vya serikali, na kuunda mfumo wa ujumuishaji wa uchumi wa kikanda ambapo Kinshasa na Kigali zinakubali kuzindua au kuimarisha ushirikiano wao. Rais wa zamani wa Nigeria na mwezeshaji wa AAC Sadek Olusegun Obasanjo anahimiza mipango yote inayoendelea ya amani kwa DRC iwe ya Marekani au Qatar. Aliyasema hayo hii siku ya tatu baada ya mazungumzo aliyopewa na mkuu wa nchi Felix Tshisekedi katika jiji la Umoja wa Afrika mjini Kinshasa kuhusu mzozo wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Akifika kutoka Rwanda alisema kuwa wanachunguza chaguzi zote kuhusu hali kati ya Rwanda na DRC ili kuhakikisha kuwa hakuna makabiliano ya kijeshi na vita zaidi. Alieleza kuridhishwa na mazungumzo kati yake na wakuu hao wawili wa nchi. Na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya kibinadamu na mratibu wa misaada ya dharura anaendelea na ziara yake katika tarafa la Nyiragongo hii siku ya nne. Tom Fletcher ambaye yuko nchini DRC tangu mwanzoni mwa wiki alikwenda kutathmini hali ya kibinadamu hasa ile ya wakimbizi wa vita waliorejea huko Kibumba na Buhumba yapata kilomita makumi mbili kaskazini mwa Goma. Maelezo na Elis Gavira. Kulingana na vyanzo vya OCHA, Tom Fletcher alitembelea hii siku ya ine mradi wa ONG Meder katika ushirikiano wake na kanisa la Baptiste sebeka. Alikuwa kwenye hospitali ya Buhumba huko, ONG Meder inawaletea msaada kiafya, ya vyakula na kuunganishwa tena kwa wakimbizi karibu elfu makumi mbili ambao wamerudi kwao. Alisaidia pia kwa kutengeneza hospitali hii kwa mwezi wa pili mwaka tunao kupitia fedha za kibinadamu. Alipofika katika eneo hilo, alitembelea pia Minova na Shasha katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tukumbuke kwamba baada ya kuchukuliwa kwa mji wa Goma, waasi wa AFC M23 walivumbua kampi zaidi ya kumi ya wakimbizi katika eneo. Wakimbizi zaidi ya milioni ambao walikuwa wakiishi katika kampi hizo walirudi kwao hata hivyo watu hawa wanakabiliwa na changamoto nyingi za kijamii na kiuchumi pia kiafya na wanahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu. Huko Ituri, viongozi wote wa vikundi vilivyojihami silaha vinavyoshiriki katika mazungumzo ya amani ya Aru ya pili, tangu siku ya wa kwanza, wanasisitiza ahadi yao ya kuleta amani katika jimbo hilo. Walieleza hayo hii siku ya tatu, ambayo ndo siku ya tatu ya mazungumzo hayo ambayo yanajitolea kutafuta njia za kutoka katika mgogoro wa muda mrefu wa Ituri. Wanatoa wito kwa serikali kutenga rasilimali muhimu ili kuhakikisha ufanisi wa mpango wa kuwapokonya silaha, kuwaondoa askari na kuwajumuisha tena wapiganaji hao wa zamani. Marcel Kizabiamungu. Wakilishi wa makundi zenye kubeba silaha kodiko FRPI mapi na FPIC, wenye walihuzuriaka kwa mazungumzo wa amani wa Aru ya kwanza, wanasema waliheshimu mkataba wa kuacha vita kabla ya shida mbalimbali. Kundi ya wahasi autodefense na chini ya tuna, wenye hawakuuzuriaka kwenye mazungumzo ya Aru ya kwanza, wanasema pia wamekwisha kukubali kuingia kwa njia ya amani kwa kusahidi mkataba wa amani kwa kuacha vita vita kisha kupokonya silaha ya wana mgambo wao. Kwa kuhudumisha mafanikio haya, wanalomba na serikali kuongeza idadi ya FRDC kwa bahazi ya vijiji ajili ya kukinga raia. Kwa jeshi la FRDC, wanalomba wapate kushambulia makundi zenye aziajingiza kwa njia ya amani, ni kwa mfano Maimai, ADF na CRPP, ya wametoa uzudi yao kuhusu kutotekelezwa kwa mpango ulioanzishwa katika mazungumzo ya Aru ya miongoni wa mingine hao, kuchelewesha kwa majengo ya kempi ya kuboresha silaha na mashambulizi mara kwa mara kutoka kwa FARDC zidi nafasi zao, kinyume na makubaliano. Kwa mwisho, kuhudumisha hizi faida kwa kusaidia kurudi kwa maelfu ya watu waliohamishwa katika vijiji vyao vya asili. Ni kiripoti kutoka Aru, mimi Marsial Kizabyabungu, Radio Okapi. Kwa kifupi, mkutano wa pili wa kimataifa wa ulinzi wa kitaifa umekamilika. hii siku ya nne katika chuo cha vita cha Kinshasa. Kongamano hili la siku mbili linalenga kuboresha mikakati ya kuhifadhi mipaka ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika hali ya changamano ya kisiasa na kijiografia. Naibu waziri mkuu wa ulinzi wa taifa amefurahishwa kuwa kikao hiki kitaipatia nchi mfumo wa kisasa wa ulinzi. Ni habari njema kwa wazazi huko hoka tanga. Mpango wa kitaifa wa kudhibiti malaria hivi karibuni utachanja watoto wenye umri wa miezi mitatu hadi makumi tano na tisa. Tangazo hilo lilitolewa hii siku ya tatu kwa waziri wa afya kwa muda na wajumbe kutoka wizara ya afya wanaotembelea mji mkuu wa Shaba. Lengo ni kukabiliana na ugonjwa huu ambao unagusa waathirika wengi miongoni mwa watoto katika kundi hili la umri maelezo zaidi na Daktari Gu Esebe, naibu mkurugenzi wa mpango wa kitaifa wa kudhibiti malaria katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jean Gandu na kutafsiriwa na Elise Cavira. Katika kazi hiyo tutawapa watoto wa tatu, miezi tatu hadi miezi makumi tano na mnane chanjo inayoitwa sifotaxin purimetamin, pia na amodiakin. Watapewa chanjo hikyo ili kuhepuka ugonjwa wa malaria, kwani hali ya hewa katika jimbo la Hoka Tanga inaleta ugonjwa huu wa malaria na watoto wengi wa, miezi tatu, na watoto wengi wa tatu, miezi tatu hadi miezi makumi tano na mnane wanafariki. Ndiyo maana pamoja na washirika wetu wa OMS tumetayarisha kati ya package hiyo dawa inayoitwa CMCI ili kuwalinda watoto asilimia makumi saba na tano wasipigwe tena na ugonjwa huu kila wakati. Kwa kuanzisha kazi hii, tutatumika katika eneo za afya sita, kwani hii ni kipimo cha kwanza. Huko Manyema, kampeni ya chanjo ya polio imeanza. Kampeni hii ya siku tano inahusisha mitaa sita ya afya zaidi ya watoto elfu mia nane wenye umri wa miaka ziro hadi kumi na nne wanahusika na shughuli hii. Timu ya watoa wa chanjo inaenda nyumba kwa nyumba, ili kutoa chanjo hii kwa watoto walengwa. Mkuu wa programu ya chanjo iliyopanuliwa PEV Kindu anatoa wito kwa wazazi wenye watoto wanaohusika kuwakaribisha watoa wa chanjo ili kurahisisha kazi yao. Onyo linatolewa kwa wadau wote ili kila mtu awajibike kwa matendo yake. Tunamsikiliza Daktari Walumba Omari kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Kampeni hiyo inahusu mitaa sita ya afya ya province. Tunakuwa na mtaa wa afya wa Alunguli, Kailo, Kindu, Ferekeni, Obokote, na Lubutu. Kampeni hiyo inahusu watoto watangu kuzaliwa hadi miaka kumi na ine. Na tunangojea zaidi ya elfu mia munane ya watoto ambao watakaweza kupata, watapata chanjo hiyo. Ndiyo maana tunaalika wazazi wawe kujitayarisha deja kwa kuweza kupokea waganga ambao watapita mulango kwa mulango kusudi ya kupana chanjo ya kukinga magonjwa ya polio kwa watoto eh, watangu kuzaliwa hadi miaka kumi na nne huko Kivu kaskazini. Kituo cha kimataifa cha haki za binadamu na mafunzo ya maendeleo CF, shirika lenye makao yake makuu mjini Butembo linashutumu kulipizwa kwa ada za kuwatembelea wafungwa katika gereza la mjini la Kakwangura. Katika barua iliyotumwa kwa meya wa jiji hilo, shirika hilo linasema kuwa kila mgeni analazimishwa na walinzi na wasimamizi kulipa franga elfu tatu za Congo kabla ya kuwafikia wafungwa. Jean Baptiste Kakule Musai, mratibu wa CFDH, anatoa wito wa kukomeshwa kwa tabia hii ambayo anaelezea kama ukiukwaji wa wazi wa haki za wafungwa. Kufikia sasa, hatujapata jibu kutoka kwa viongozi wa gereza au meya wa Butembo. Tunamkaribisha kwa sasa Elize Kavira kwa kipindi cha pili cha habari. yeye ni mmoja kati ya wanawake ambao walichaguliwa kama wasemiaji wa wasomi katika jimbo la Kivu Kusini. Wenzake wasomi wa management ESM walimchagua mama huyu wa miaka zaidi ya makumi nne siku ya sita kwa tarehe kumi na tano mwezi wa sita wa mwaka huu. Anatuelezea kuhusu kazi yake kwa kipaza sauti kya Radio Kapi. Bibi jambo. Jambo baba, tunatoka kuchaguliwa kama vile msemaji wa wanachuo wa ESM Bukavu. Unafikiri ni kazi rahisi? Kwa kweli sio kazi rahisi, kwa kuwa kuakilisha wanafunzi wote wa chuo kikuu cha ISM Bukavu sio kazi rahisi, lakini pamoja na confiance ambayo waitijiwa wametutilia ndani, tunafikiri ya kwamba tutatumika mkono mkononi nao, na tutabeba chuo chetu mbali. Mara nyingi wanaume wanafikiri ni wao wanajua, wanaweza kuzidia wanawake. Ikatokea nini kusudi wewe uchaguliwe na wanaume kuwa mwakilishi wao? tulikuwa wa kandideti wane, nilikuwa mwenyewe mwanamke na wanaume watatu, lakini pamoja na kuprezante, kujulisha mpango ambao tuko nao pamoja na wanafunzi wanafunzi walikuwa wakakubali ya kwamba sisi tunastahili kuliko wale wanaume. Ni kuonesha ya kwamba mwanamke naye ana uwezo ya kuwakilisha mwanamke, sio kwamba mwanamke anapashwa ishia tu kumafika, lakini mwanamke naye ana nguvu, wanamke wana nguvu ya kuwakilisha, ya kutetea. Na njo kwa maana wanafunzi walitupatia hiyo confiance, na wajibu wako waziwazi ni wajibu wetu ni kufanya kama kilalo katikati ya waongozi wa, wa, wa shule na wanafunzi, ili kusikuwe tatizo ya kutoka huku na kule. Sisi tuna, tunafanya kama vile kilalo ya kuunganisha e, upande wote mbili. Kiongozi wa shule hii alisema mwanzo ilikuwa ni shule ambayo ilikuwa inaonyesha sura kubwa na ilikuwa inatambulika kwa idadi ya wanafunzi elfu moja mia tano leo mnafikia karibuni ishirini. Haufikiri kuwa una kazi ngumu ambayo labda kuitekeleza itakuwa vigumu? Kwa kweli sio kazi rahisi kutokana na hali ambayo tuko tukiishi kwa siku za sasa. Tulikuwa wengi kwa mwanzo, lakini kafikia kufatana na hali ya nchi, wengi walikimbia huku na huku, lakini pamoja na viongozi wa shule tuko naona wengine wanaanza rudia kidogo kidogo, na viongozi wa shule wanatarajia kutayarisha um, mafundisho ya ku ya kuratrape wale ambao walikuwa walikimbia kusudi na wengine nao warudie pamoja, osi tutapitisha ma, ma communique mo magrupe ya kuambia kama binawezekana deja warudie, kamsa tuendeleshe kazi pamoja. Na kwa watu wasiofahamu ISM, ni chuo inahusika na kufunza mikondo gani? Kama vile jina inasema, ISM Institut Superieur de Management ni chuo ambayo inahusika kufundisha watu watu wenye kujitekelezea watu wenye kuunga kazi zao, watu wenye kufanya vitu, sio watu wenye kuomba kazi, lakini watu ambao wanapashwa kujiumbia kazi wenyewe. Kujiumbia kazi katika domene gani? katika domene kwa mfano domene ya entrepreneuria, mutu yeye pekee anafanya proje yake. Uh, njoo yenyewe anatufundisha kunafanya proje yako, pari usema ndo lombe kazi ataku uteza utezaanza kazi ya, ku, ya, ku, ya kufuga kuku ya kufuga nguruwe hiyo ni kazi. Uteza sema ndezaanza kazi ya kufanya uchuuzi hiyo nao ni kazi. Uteza anzika proje yako, unatafuta kisi watakufinanse, na wewe peke yako unajiumbia kazi. Ah, tunafikia mwisho wa mazungumzo, labda uwe na neno la mwisho. Neno la mwisho, tunashukuru sana viongozi kwa hii siku ambayo walitayarisha, tunashukuru tena wanafunzi wote kwa konfiansa ambao walitia kwetu, na tunashukuru pia Radio Okapi ambao ilitusaidia kwa kuja kuwakilisha kusudi tusikilikane katika Republique Democratique du Congo yote, na tunaomba isikuwe ya kwanza, lakini hiyo iendelee, en iendelee. Asante katika mji wa Beni kata Nzuma imepata tena mwangaza na inarudilia imani. MONUSCO imeweka taa ili kuangazia barabara kwenda kwenye hospitali ya komuni ya Ronzori. Wakaaji, viongozi pia wasimamizi wa MONUSCO wanafurahi sana, kwani kuwa na mwangaza itapunguza ukosefu wa salama usiku maelezo zaidi. Nawe Mark Marofimbo. ni mataa za kutoa mwangaza kwa nyakati za usiku kwa hesabu ya makumi ine na tano iliyotolewa rasmi hii Ijumaa kwa wakaaji wa kata la Nzuma, zaidi sana kunako barabara inayounganisha kituo cha afya ya Nzuma na barabara kuu la taifa nambari ine. Hapa kunako masiku zilizopita wagonjwa walikuwa na ugumu ya kuenda kunako kituo cha matibabu kwa nyakati za usiku, na hasa wakaaji walikuwa na hofu ya kuenda kuchota maji kunako kisima chao kipatikanao pembezoni mwa kituo hicho tu cha matibabu kwa nyakati za usiku wakihofia usalama wao. Kuchimikwa kwa mwangaza hizo yaridhisha wakaaji, kama asema hapa Claudine Kakimwa wa karta la Nzuma: vraiment ita inatusaidia sana paske tulikuwa mgiza. Tunafurahi ilikuwa inogirasio, tunafurahi sana kuile ede nye monisiko natupatia. Zamani tulikuwa nafanyikana ovyo paske tunaishi milie nye iko insekirize njo tunafurahi sana adui samazineztokea pembeni, tutakuwa chonjo, tunaangalia adui kwenye natokelele m kamavyolasi ilikuwa mingi, paske kulikuwa na hakuna mwangazi dongo, kulikuwa natoka kunyumba nyma, nasema giza nishaingia Swa. So, tutakuta mwesifike fulani anakugandamiza anagandamza, paske kulikuwa na hakuna éclairage. najisikia raha sana sana tena kutuletea ile eclairage ilikuwa haja kubwa hala wakaji kupata mwangaza kama na hiyo kunako barabara hii, asema Jean-Marie Palukuru pande kiongozi makamu wa karta la nzuma. Hii taa hii vraiment ilikuwa besoin wa kominote na sai mwingine, na waka kila mtu anaona na furahi Sandre de Sante kulikuwa huko giza mesa hii e, mgonje kunafika haogopi hata kula kwa Sandre de Sante zamani, ilikuwa catastrophique puisque meme walikuwa na kamata kamata huku watu mabandia, lakini kwa sasa kabisa kusema bandia ameonekana tena ndani ya kata haonekane kabisa. Pour votre reformation tumisha tia deja comité de gestion kwake. Msimamizi kifundi wa mradi huo, wakaaji wamealikwa kulinda mataa hizo kama jicho lao. gilankombi ujumbe kabisa yenye minatuma kwa sosiete wenyeivyo wanachunga wetu naletea hiyo tala inaomba bachikaze, bachunge taa kabisa, gisi muto anachunga taa ya kwake. Baichunge isiko na tatizo hata moya. Baichunge sana yao haizimke mbio, zile zingine za zamani t an sana i uh, ie ikidhaminiwa kihela na tumi la Monisco. Mradi huo wa kuweka mataa kunako barabara ya kituo cha afya karta la Nzuma iliendeshwa na shirika la Sejed Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi nam tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata, kwa herini.