Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari kubwa kwa kifupi. Mfuko wa fedha ulimwenguni ulitolea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo karibu milioni 260 za dola za Kimarekani. Ni jambo la utulivu wa kifedha wakati wa hali mbaya ya usalama hasa katika maeneo ya mashariki ya nchi. Mwaka huu wa masomo 2015 ulimalizika vibaya katika zaidi ya mashule kumi ya msingi na sekondari ya mtaa wa Masisi. Vita iliyoanzishwa huko tangu mwezi wa Januari ilipelekea uharibifu wa shughuli za elimu. Shirika la SED lenye kuhudumia taifa ya haki nchini DRC linafadhaishwa na kutofanyika vizuri kwa makazi kunako baraza ya bunge ya jimbo la Kasai Central. Shirika hilo linawapatia wanabunge wa jimbo hilo juma moja ajili. Wasikilizani, asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mfuko wa fedha ulimwenguni ulitolea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo karibu milioni mia mbili makumi sita za dola za Kimarekani ni jambo la utulivu wa kifedha wakati huu wa hali mbaya ya usalama, hasa katika maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwakilishi wa mfuko wa fedha ulimwenguni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amealika wakuu wa kiserikali wazidishe juhudi kwa kuepuka uharibifu katika matengeneo mbalimbali mbali. Pamoja na utumivu mbaya wa fedha nyingi katika dharura. Na mji wa Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini una uhaba wa mafuta ya gari tangu siku nne ni sababu wafanyabiashara wanapinga malipo mapya ya uchuru wa foroza. Ni kwa hiyo karibu magari makubwa makumi sita yanayosafirisha mafuta ya gari kutoka Afrika ya mashariki yanazuiliwa pabeni, hali inayopelekea kupanda kwa bei ya mafuta ya gari mjini humo, iwe katika mastesheni Sawa vile kwa wachuruzi waitwao wa, wa Kadafi. Kinyume kingine ni kusema pia bei ya usafiri mjini inapanda sana. Ejen Kambale Matembela, kiongoza shirikisho la mawakala wa foroza wa mji wa Beni, anasema maojiano yanaendeshwa kati ya wakuu wa shirika la foroza na wafanya biashara kwa kutafuta suluhisho. Masomo yake yalichukuliwa na mark Marufimbo. Kila mwezi guvernema inapashwa kutia ndani ya sistemu sidoni ile ambayo wanaita stricture de pri. Stricture de pri ni tarif ambayo inaonesha kila mafuta kila aina ya mafuta iko na bei yake ndani ya structure de prix. Alafu kila mwezi gouvernement inapashwa kuparametre ama kuprogramme ndani ya systeme sidonia ile ambayo inatakiwa kulipa kwa kila aina ya mafuta. Na mara nyingine, wakati kunakuwa mabadiliko kidogo, unaona maoperater ekonomiki wanahezite, wanakuwa na oga kidogo ya akuwe wa kwanza ye mwenye kuanza kuanja kulipa hiyo ushuru, lakini ni kawaida Wanapasha kulipa kama vile guvernema ilipangilia, lakini ukiangalia ndani ya sheria za nji unakutana ile ambayo inalipwa ni kawaida tu. Lazima wavumilie, kwani sisi hapa kama wadeklara ama wadwani hatuna aranjema ambayo tunaweza kufanya lalema kubadilisha ile ambayo imepangwa. Ni kusema kama wafanyabiashara wako tayari kutupatia pesa, hata leo magharibi utaona mafuta inajaa ndani ya mwingine ya beni na Butembo. mwaka huu wa masomo elfu mbili makuma wili na mbili, elfu mbili makuma wili na tano ulimalizika vibaya katika zaidi ya mashule kumi za msingi na sekondari za mtaa wa Masisi, jimboni Kivu Kaskazini. Vita iliyoanzishwa huko tangu mwezi wa Januari ilipelekea uharibifu wa, wa shughuli za elimu, wanashutumu watetezi wa haki za binadamu wa binada mahali ni hasa katika usultani wa Bwabo ambako zaidi ya watoto wa shule kumi hawakusoma wakati wa semestri ya pili ya mwaka huu wa masomo. Upande mwingine, operesheni za pamoja FRDC jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na UPDF jeshi la Uganda zinazidishwa katika jimbo la Ituri. Hii siku ya kwanza, majeshi yale yalishambulia wanamgambo wa ADF katika eneo la Lolwa mtaani Mambasa. Kwa mjibu wa duru za usalama, lengo ni ya kumaliza vitisho vya makundi ya silaha mbele ya raia. Wakati huo huo, viongozi wa makabila ya Ituri wanaomba wakuu wa kijeshi wakazi ya usalama kando kando ya barabara ya taifa namba ine ajili ya kukinga watu na wanaosafiri kupitia barabara hiyo. Jimboni Kongo Central, kamisa mpya wa polisi aliwapatia viongozi zaidi ya vifaa makumi nne vya kuwafunga watenda maovu. Kwake kamanda Bertin Yawe Sumanda, ni katika nia ya kuheshimisha haki za kibinadamu na kuzuia utumivu wa vifaa visivyostahili kwa kuwafunga watu na watenda maovu. Alipana vifaa hivyo wakati wa mazoezi ya kijeshi mbele ya uongozi wa polisi mjini Matadi. Jimboni Kasai Oriental wakuu watatu wa kimila wa mtaa wa Katanda walipatana na kurudisha amani kati yao ni kwa hiyo mkutano mkuu wa amani unatayarishwa siku za hapa karibu katika mtaa huo unaokumbwa tangu karibu miaka makumi nne na ugomvi wa udongo kati ya makabila ya bena kapuya bena shimba na bena mwembya ndiyo ilijulishwa wakati wa mkutano wa jumajana mjini kinshasa mbele ya makamu waziri mkuu anayehusika na maswali ya ndani ilikuwa wakati wa kumpatia ripoti ya mwisho ya mwenendo wa upatanisho ulioandaliwa na viongozi wa mkusanyiko wa wakuu wa kimila wa eneo Kasai Kubwa. Kiongozi wa shirikisho hilo la wakuu wa kimila Mwami Lemba Lemba Kila Kela Katu waliojiwa kupitia simu ya mkono na Ester Ndalafina, mwazetu wa Kindu. Florence Kizalunga ana tafsiri Vepem alitupokea ilikuwa hivyo kwamba tunaweza kuandaa hadira na mkuu wa nchi. Unajua kuwa jana Katanda ilikuwa eneo nyekundu, leo ni oazisi ya amani. Tumeacha amani, vita vya Katanda kama hivyo, lazima ubadilishi kuwa historia. Bado tutarudi kuandamana na amani hii hapo, ni itakuwa hivi karibuni, tutapanga mkutano n wa amani. Mamlaka yote yatakuja Katanda kuweka sahuji amani hii huko. Kilichogawanya watoto wa Katanda ilikuwa shida ya mipaka ya ardhi. Sasa tunaomba mkuu wa nchi kutukabili wataalamu wa taasisi ya jiografia ambayo wanaweza kushuka pamoja na sisi kuonyesha mipaka yao. Kwa kuongeza, hatukatae mtu yoyote kwenda kulima huko Kapuya Shimba au Mwembia che kapuya ushe shimba ushe mwembia. Shirika la SED lenye kuhudumia taifa ya haki katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linafadhaishwa na kutofanyikwa kwa kazi vizuri kunako baraza ya bunge ya jimbo la Kasai Central katika kibarua cha madai kwa wateuliwa wa jimbo hilo. Shirika hilo linawapatia juma moja ajili wasikilizane iyongozi mkuu wake anasema kama sivyo mipango kirai ya kiraia itaandaliwa kwa kuomba baraza ya bunge ya jimbo la kasai central ifungwe kutokana na sheria sikilizeni masemi ya dominique kambala yaliyochukuliwa na franci kadima mwanzatu wa kindu florence kizalunga bunge la, la mkoa akufanya kazi kawaida tango kikao cha mwisho mnamo septembe 22 mzozo wa kisiasa uliosababisha una kuu ya utafutaji wa maslahi ya ubinafsi. Mgogoro huu unahusika sana katika matarajio ya idadi ya watu ambao unastahili kuwakilisha. Tangu kuanza kwa wabunge huu, mkutano wako wa serikali haukufanya ubinafsi wako mazungumzo bila kuingiliwa kutoka kwa waziri wa mambo ya ndani na kuingiliana kwa kisiasa, mahitaji azimio bila kuchelewesha, mzozo wa kisiasa ambao unasababisha uharibifu wa kisiasa na kijamii. Hatimaye, kampeni ya uhimizaji wa raia kuhusu uongozi wa uchafu wa plastiki ilianzishwa hii siku ya kwanza mjini Matadi, katika jimbo la Congo Central. Ni kampeni iliyoandaliwa na shauri ya mtaa wa Nzanza katika uhusiano na kiwanda Chanel Vi Mister kinachotumika makazi ya mabadiliko ya plastiki katika mawe ya lami la kiikolojia. Kwa mjibu wa mshauri Chito Bugwalanga mazo Kampeni hiyo inalengwa kupunguza vinyume vya uchafu wa plastiki kupitia ujenzi wa vifaa vya majengo ya kudumu na kushiriki hivi katika ulinzi wa mazingira. Taarifa na na plurish mambu usomi wa Elise Kavira. Kampeni hiyo imeanzishwa kwa rampoi Belvedere katika wilaya ya Nzanza, kupitia hiyo Chito Chitobugwalanga Mazu pamoja na shirika Chinelvi Mister walilogota machupa na vifungaji vyengine kwa nafasi hiyo ili kutengeneza vikanyangio vinavyoheshimu mazingira. Chito Bugwalanga ambaye alianzisha mradi huu anasema kuwa wanahitaji msaada, tuseme pesa, ili kufanya kazi hiyo vizuri. Tukumbuke kwamba plastiki hizo ndizo zinasababisha mafuriko katika mji wa Matadi. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira. Jeremi Kasereka, jambo jambo. Mupasha habari ni mwakilishi ni mtetezi wa mambo ya mafundisho wala edukation katika maeneo ya Beni. Tuko tarehe mbili mwezi wa saba yaani kusiku tinajulikana kama pia mwisho wa shule. Sasa tueleze, ili wezekana wala pana mashule zote kufunga milango yao leo Haikuwezekana kwa sababu ni mbele nifike hapa, tuko tu na komine ine, nilipima kupita makomine ine, niliona tu masomo karibu ine wala tatu sur uh, mia ine yenye tuko nayo hapa, na njo mana lisema nono petetre keniende itilize mikro ya radio ukapi juu ni eleze wakubwa wa inji ya kwamba kama tu wanaendelea kuzarau madibisho ya watoto na gisi wanasema ile yenye tunatendea jenese yetu leo, ingali itaturabisho hendre hapa kama hatufanya angalisho, na njo mana nilikuambia mwezi wa um, tatu 2024 tarehe kumi na tano effectivement sie walimu tuliikala na eta Congolay na tukasimulia gisi tutoweza tena kurekebesha iyi su sekter yetu ya, ya kialimu. Ile kikao balitia kazi kumi na mbili yenye lipashwa fanyika kufatana na ile linye bigetere yenye guvernema ilitia kudisposition ya ministere ya, ya education ya, ya education <laughs> Sie vasendikaliste tukasinye parti guvernementale kasinye, na bakatuambia bitakuwa ke bitakuwa aplike ku mwezi wa ine. Alisema balisema bajeti ya 2024 itaingia na application mwezi wa ine, lakini kutokia mwezi wa ine mwaka makumi mbili na ine na tulifika kui mwezi mwaka makumi mbili na tano imefika kumwisho, hakuna kimwa kilitendeka. Njomanulio uliona mwezi wa kenda, sa tulisema shude ilikue kalandria ya ministri ilikua, lakini tuli ibolikote kufatana na gisi minister ilikuwa senye natuzarau. Namina kuambia ya kwamba tena hii mwaka ingali tena taanza tena na shida, kwa sababu si vasendikalise tulipima kufanya evaluation ya hivi vyote venye havi kufanyika, na tungali tutakamata tena decision yenye itatesa tena hapa kuingia ya hii mwaka anescolaire 25-26 tena inariske tena kukonetre ku retar na itakuwa tutu kunaribisha kazi yetu ya kialimu. Lakini unazani kutokueshimu mapatano ya bibwe ya tarehe kumi na sita mwezi ya tatu, demini vekata itakuwa na matokeo kani mabaya. Ndiyo na ile tulisema njoo njina kuwa saa dawa njoo solisyon, mm -hmm, kusudi vitu vyote viboreshwe hapa mwuse ministeri yetu ya edikasyon na njo mana ile kazi kumi na mbili yenye ilipashwa tendeka, tuliangalia hii njo yenye iko tres urgent, na tukazifatanisha na yote kumi na mbili kaenea na guvernema ikaitika atraver ministeri ya naai nanmwezi wa ine miaka makumi mbili na ine nunuma ingia skolere sasa hivi tena haitakuwa ubi, itakuwa avec difikulte. Na njo vile tutakuwa tuko nazika kazi yetu, mafundisho na hapa siku zeziko na kuya, njo utaona matokeo donk mtu atapata ta diplome mena haiwe kuandika jina ake, na njo vile basi. Basi muna fikiri solution itakuwa nini kwa haraka, kwa, kwa dharura solution ya urgence itakuwa nini? Urgence iko tu gisi tulisema tu, biote biko tayari na hii hmm iko kumeza ya ministre wa edukasion iko na hivi vyote na nayua yepeke alikuwa nauliza seme mario mufanyi makarefu nyepeke, mu mwalinyile ma aksion selon les urgence. Na njo vile tukamwambia, urgence ya kwanza iko kupandisha mushahara ya mwalimu, na kweli kabisa wakaongeza tu kitu ya kutosha. na unamfurahia anakuiba franka anakuiba heshima. Hapo mchungaji wa kanisa la Sabato mabanga Nord anaonyesha vinyume vya kutumia pombe, sigara na dawa ya kulevya. Wa mama wa baba, wasichana na vijana wengi walishiriki mkutano huu. Mmoja kati yao, Mambo Chivasa anashuhudia kisha kupata hiyo mafundisho, niliamua kuacha sigareti. Kwa sababu nilikuwa nimetoka kuonana na waganga Burundi, wanikataza pombe na sigareti, lakini sigareti ilikuwa sawa kitu kigumu, kwa sababu nilikuwa ninaanja tumia kwa uficho, uficho naficha watoto, naficha mke, lakini niliona si kitu kizuri, kwa sababu nimeshindwa, njo nikakuja tafuta mganga hapa, na mganga alinipatia dawa, nimesahau, nimeacha kabisa. Kijana Joel Kasereka wa umri wa miaka makumi mbili na tatu aliamua kufata mafundisho haya, kisha kufundishiwa, aliamua kuacha unyaji wa pombe. Kijana huyu tu anaeleza tukio ya ulevi inakuwa na konsekansi mingi, ya kwanza inakuwa perte de bien economique. Pili inakuwa perte de bien personnel, na ya tatu inagusa juu ya societe. Bati yote venye walikuwa na jitnde ubenefiie na kazi emapar habatabenefisete. Mpango huyu ulifanyika na waganga kutoka Bukavu kisha mafundisho, wahanga wa ulevi wa pombe na tumbako walipata matibabu. Kwa nini mpango huyu? Sikilizeni tena Dr. Daniel Kambale. mafundisho ni kulingana na jinsi hali wa vijana na watu wazima wame endelea kujitolea mhanga kwa ajili ya kunywa pombe na tumbako na makosekasi zake zote zinapoonekana katika jamii na afya ya watu kuzofika. Tukiangalia kwamba watu wanaokunywa pombe tumbako, wengi vijana, awaendi tena kanisani, na magonjwa na waandama afya zao zinazofika, hii inatusukuma tuweze kamata mpango kama huo tuwafahamisha kwamba mpango huyu unaendelea, yoyote anaamua kuacha pombe na kuvuta sigara anaweza kwenda kwenye kanisa la Sabato mabanga no. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba wenzetu wote walioshiriki na wafundi mitambo wetu, nasema asante kwa wote walioungana nasi, kwa herini.