Mpango wa maendeleo wa moja mataifa PNID ilianzisha siku ya kwanza mjini Kinshasa miradi mbili ya usaidizi wa kibinadamu iliyosaidiwa kifedha na Jamhuri ya Korea, ni kwa manufaa ya wananchi wanaoguswa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kwilu, duru za afya zimejulisha kwamba ugonjwa wa kipindupindu ulipelekea kufariki kwa watu mbili miongoni mwa wagonjwa saba. Kiongozi jimboni wa afya amejulisha kwamba anakosa vifaa vya uchunguzi wa matunzo wa ugonjwa huo wa kipindupindu. Jimboni Kivu Kaskazini, misa ya shukrani ilisomwa hii siku ya pili ya asubuhi mjini Goma kwa kuhamisha mwili wa mwinieri Floribert Bwana Chui. Maaskofu kumi walishiriki kwenye misa hiyo iliyosomwa katika Katedrali San Joseph ya Goma na kiongozi wa Senko Filgence Muteba akiaskofu wa Lubumbashi. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, karibuni. Mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa PNUD ilianzisha siku ya kwanza mjini Kinshasa miradi mbili ya usaidizi wa kibinadamu iliyosaidiwa kifedha na Jamhuri ya Korea ni kwa manufaa ya wananchi wanaoguswa na vita mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makamu wizara kuu ya mipango ya serikali ilifurahishwa na umuhimu wa miradi hiyo pamoja na uhusiano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Korea pamoja na PNUD. Wizara hiyo ilitoa shukrani kwa serikali ya nchi ya Korea na mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa PNUD katika usaidizi kwa wakaaji wa maeneo ya mashariki yanayokumbwa kabisa na ugomvi. Na Jimboni Ituri karibu watu 1106, miongoni mwao wahami wa vita walifaidishwa na matunzo bila malipo tangu mwezi wa Januari kwa nema ya shirika Medecins Sans Frontieres katika mitaa ya Jugu na Mahagi. Kwa mjibu wa shirika hilo lisilo la kiserikali, ni katika lengo ya kuruhusu watu wale wenye magumu wapate matunzo, hasa katika maeneo ambamo vituo vingi vya afya vilifungwa wala kuvunjwa sababu ya ujauri wa makundi ya silaha. Taarifa ya Isaac Remoyope, usomi wa Martial Kizabia Mungu. Drodro, mtani Jugu, moja ya vijiji yenye imekumbwa na ukosefu ya usalama, watu zaidi ya mahelfu makumbili walipokea matunzo ya bure, kati yao watoto elfu kumi na tatu wa miaka chini ya tano wenye walitunzwa. Wapokeaji ni wakimbizi wa kempi ya Roche na wanamemba ya jamii. Shirika la MSF inasaidia eneo za afya ya Gokpa na Blukwambi kwa utunzo ya wagonjwa, amesema hivi msima wa MSF Ituri, kwa eneo ya afya ya Angumu, kwa mtaa ya Mahaji, MSF imesema ilisaidia watu 46 kupata matunzo ya bure, na nusu yao watoto. Kiwango cha malaria kiko juu sana miongoni mwa wagonjwa. Anabanisha hivi kiongozi wa ujumbe wa MSF. Kuingilia kati ya MSF kunasaidia kuokoa maisha ya maelfu ya watu katika kukubaliana na, na changamoto za kiafya ka eneo hiyo imesema hivi, vyanzo vya ndani sehemu kubwa ya, ki, ya vituo ya vituo vya afya vimefungwa, vingine vimeharibiwa, kuchomwa na moto hama kuporwa na wahasi. Hii inajumuisha udhaifu ya watu waliokumbwa na migogoro ya vita tangu mwaka 2017 pia kuna ukosefu wa wafanyakazi ya afya katika miundombinu yenye kutumika ambapo wengi wanachama wamekimbia kwa sababu ya ukosefu ya usalama nikilipa Po mimi Martial Kizabia Bongo, Radio Okapi. Na jimboni Kwilu, duru za afya zinajulisha kwamba ugonjwa wa kipindupindu ulipelekea kufariki kwa watu wawili miongoni mwa wagonjwa saba, kwa mujibu wa kiongozi jimboni Kwilu wa afya. Wagonjwa saba walitokea jimboni Maindombe kwa uchunguzi kiafya pa Bandundu, na moja amekuwa sasa hai. Wawili waliofariki ni wakaaji wa mji wa Bandundu waliosafiri huko kwa sababu za kilio. Amejulisha daktari Jean Paul Matela, mwenye kukosewa na vifaa vya uchunguzi wa matunzo ya ugonjwa wa kipindupindu. Masemi yake yalichukuliwa na mwenzetu wa Matadina na Plegoche Mambu, mshiriki wetu wa Kindu. Florence Kizalunga ana tafsiri. Hey, sehemu ya afya moja imeadhiriwa ni eneo la Bandundu. Kesi za mhutumiwa wa kipindupindu zilitoka katika jimbo jirani la Mai Ndombe. Wagonjwa ambao wako kwenye shamba wamevuka Bandundu na walikuja kujipimisha na ishara zote za kliniki zilizowasilishwa na wagonjwa wa kipindupindu. Tulipokea katika CTC wagonjwa tano ambao wanaungwa mkono. Tunayo ugumu hatuna vifaa vya sampuli kwenye tovuti uweza kutuma kwa INRB. Tulirekodi vifo viwili, lakini haikuwa wagonjwa wetu ambao walikuwa na sisi huko CTC. Ni wagonjwa ambao walitokea kwenye eneo la afya la Mushi. Dereva wa Bandundu hapa aliyeondoka alishiriki katika maombolezo ya mkewe, na yeye pia aliambukizwa, na wakati wa kurudi alifariki njiani na mtu aliyeandamana naye, basi tukaenda kufanya mipa mipango ya mazishi salama na yenye hadhi juo ni kwamba Daktari Jean Paul Matela anaalika wakaji wa Kwilu waheshimu hatua zote za usafi kwa kupinga ugonjwa wa kipindupindu. Na tena mwenye kupatikana na alama za ugonjwa huo anapaswa fikishwa haraka katika kituo cha afya cha karibu kwa matunzo yanayostahili. <tikiru> Jimboni e Kivu Kaskazini, misa ya shukrani ilisomwa hii siku ya pili ya asubuhi mjini Goma kwa kuhamisha mwili wa mwenyeheri Floribert Bwana Chui. Maaskofu kumi walishiriki kwenye misa hiyo iliyosomwa katika katedrali Saint Joseph ya Goma na kiongozi wa Senko Fulgence Muteba akiaskofu wa Lubumbashi. Maelezo mengi nawe Elise Kavira. Katika mahubiri yake, askofu Fulgence Muteba alitoa heshima ya pekee kwa jamaa ya mwenyeheri Bwana Chui Shukrani kwa elimu nzuri muliompatia mtoto wenu, kupitia hiyo dayosezi nzima ya Goma inafurahi siku ya leo hii. Inapaswa kuwa jambo la muhimu kwa wazazi wote hapa. Nyinyi jamaa ndiyo makatekista wa kwanza wa watoto wenu, munapaswa waonesha njia ya imani na zaidi ya yote maadili ya Kikristo misa hiyo tukufu ilikusanya mamia kadhaa ya waamini wa Kikatoliki pamoja na maaskofi kumi waliohudhuria na viongozi kadhaa wa kisiasa wa nji. Hata viongozi wa vuguvugu la waasi la AFC M23 walishiriki katika misa hiyo. Mwili wa mwenye heri Floribert Bwanachui ulifikishwa mjini Goma siku ya pili iliyopita baada ya kutangazwa kuwa mwenye heri mjini Roma. Huko Goma, jengo ndogo kwa jina ya Bwana Chui Binko City integrity Muzole litajengwa kwenye laki Kivu, ambalo sasa linaitwa Bwana Chui Avenue katika wilaya ya Keshero, ndipo mwili wa Bwana Chui ilikuwa tangu tarehe nane mwezi wa saba mwaka elfu mbili makumi na saba. Pakalemi, muungano wa kiraia Lucha unashutumu kurudi mjini humo kwa ujambazi tangu miezi chache. Jamaa nyingi zinashambuliwa na kuna watu waliopoteza maisha. Katika tangazo la siku ya kwanza, Lucha inashutumu uzembe wa wakuu wa kiserikali. Mbele ya hali hiyo, kinyume meya wa Kalemie anahakikisha wakaaji kwamba hatua zilichukuliwa kwa kupinga ujambazi mjini humo. Maelezo mengi nawe pole Munanga, kutoka mji wa Kalemie. Katika taarifa hii kwa vyombo vya habari, tawi la Lucha Kalemi linasisitiza kuwa hali ya usalama katika mji huo inazidi kuwa mbaya na mbaya kufuatia kuongezeka kwa uhalifu. Mara tu usiku unapoingia, wakaaji wanaogopa. Bwana Matias Maruba, mmoja wa viongozi wa Lucha Kalemi, anatoa wito kwa gavana wa jimbo la Tanganyika kuimarisha usalama wa watu. Anaeleza kwamba ukosefu wa usalama unaendelea katika mji wa Kalemi Kwake yeye, siku baada ya siku, watu wanaibiwa, wanatishwa, hata kubakwa na kushambuliwa. Meya wa Kalemia alitangaza kuwa doria hupangwa mara kwa mara ili kukabiliana na uhalifu. Hata hivyo, bwana David Muke Bambombo anasema kuwa matatizo fulani aifasirie kazi ya maafisa wa doria. Kumbuka kuwa Lucha inapanga kuandaa hatua mbalimbali katika siku zijazo ili kukemea ongezeko la uhalifu katika mji wa Kalemi. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Kwa kifupi, waziri mkuu amekusudia kurekebisha mawasiliano kuhusu mkataba wa Doha huko nchini Qatar unaotayarishwa kati ya uwasi wa AFC M23 na serikali ya jamhuri na mkataba wa Washington tayari uliosainiwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda chini ya upatanishi wa Marekani. Kwa mjibu wa ripoti ya mkutano wa kawaida wa shauri ya mawaziri wa siku ya tano tarehe 4 Julai, ni peke yake waziri wa mambo ya kigeni msemaji wa serikali na tawi la mawasiliano la urais ndiyo wanaruhusiwa kusema hadharani kuhusu mikataba hiyo. Ni katika lengo ya kuhakikisha mawasiliano ya jukumu ya nguvu na ya sawa ya mashirika ya kiserikali, amejulisha waziri mkuu Judith Sumwina Tuluka. Kwa kifupi tena, mjini Beni, mkuu kwa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini, mkutano wa mafasirio ya mkutano mkuu wa mawaliwali ulioendeshwa mwezi jana jimboni Lolaba uliandaliwa siku ya kwanza. Wakilishi wa tabaka zote za kijamii walishiriki katika mkutano ule na kuchungua maswali ya usalama, ya afya na ya viwanda vya ngazi za chini na kutangaza mapendekezo mbalimbali mbali katika masekta yale. Hatimaye mjini Kigali, mkuu wa jamhuri ya Rwanda labda bara la Afrika limeandaa historia ya mageuzo katika utafiti wa uhuru wa nishati mda wa siku mbili, wenye mamlaka ya kisiasa, wataalamu wa kimataifa na wakuu wa viwanda walikusanyika chini ya mada yanayoelekea jukumu ya nishati ya nuklia katika maendeleo ya bara la Afrika. Mkutano huo ulifanyika mwanzo wa mwezi huu wa Julai. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa mwenzetu Elise Kavira. Mjini Bunia, katika jimbo la Ituri, serikali ya Kongo imetia saini ushirikiano na Sokimo pia Green Tech Energy ili kuleta umeme katika muji. Kupitia mradi huu, lengo la serikali ni kupunguza ukosefu wa kazi kwa vijana. Ndio maana tunapokea Bibi Merveille Kasemire, msichana huyu wa miaka 19 ambaye anatumika katika shirika Green Tech Energy. Tufate maongezi yake na Jean-Claude Lokidile. Jambo, tunakuta hapa kubudana wewe ataki binafsi msichana wa umri wa miaka 19. Unafaka kazi gani ti? Unafaka kazi construction, plus précisément la maçonnerie. Mais maçonnerie me, kama somo ulilisomea nini? Mimi somea électricité. Hapa unafaka kazi ya maçonnerie? Maçonnerie sijousama Viongozi wa Beni pia watendaji wa asasi za kiraia walishiriki siku ya tatu iliyopita katika mkutano wa mafundisho kuhusu msimamo mkali. Mkutano huu umepangwa na Pole Institute katika ushirikiano na PDDRCS maelezo zaidi nawe Mark Marufimbo. Ilikuwa ni kikao maalum ya kuwapa ujuzi mpya wanaharakati wa shirika la raia, viongozi wa serikali na hasa viongozi wa asili, kuchangia kwa namna moja wala ingine, kwa kufifisha vitendo vya ugaidi wala zile za kuwalazimisha wakaji kutii kwa kingufu yasio matakwa yao. Mwanasheria Omar Kafota, kiongozi wa PDSS kwa maeneo ya Beni, atoa hapa maelezo kamili kuhusu vitendo hivi unaweza kuacha, hauweze kukubali wengine, unatumia chuki au unatumia matendo ya nguvu, unatumia nguvu ili kupelekea watu ambao hawana msimamo wako kuona mambo kama unavyoona. Sasa inakuwa msimamo mkali. Sasa gisi Wafaransa wanasema extremisme violent, ni wakati kando na kuwa na msimamo ambao ni mkali, kunakuwa kuhamasisha vitendo vya utumizi wa nguvu, ili kupelekea msimamo fulani, imani fulani, itikadi fulani iweze kuimarishwa na kukubalishwa na wale ambao hawaikubali kwake msimamizi wa mradi huo kunako shirika la Paul Institute, sharti mradi huo usindikizwe na viongozi ili ifaulu. Mwanasheria Charmant wa Ndambi, jukumu ya kwanza ya viongozi ni kutambua ni kurekonetre zile vikundi ambavyo viko vinaundwa, ambazo tunaita makadre de concertation, kama vile ndani ya mji wa Wairumu wa Mambasa penginepo, lakini ndani ya miji ambako vile vikundi viko deja, kama vile no Kivu paresam, tunakuwa na grupi ambayo tunaita GSM koituri. Sasa zaidi Bunia na penginepo tunakuwa na CPM rol. Ya majukumu kubwa ya, ya, ya viongozi ni kushindikiza vile vikundi ni kutumika navyo mkono mkononi, kuvifungulia milango, kwani wiko pale juu ya kushindikiza serikali ndani ya jukumu yake ya kupiganisha ukosefu wa usalama. Kuwafungulia milango, kuwasikiliza wakati wanakuja kufanya mautetezi ama plaidoyer, ni kuwarahisisha kukutana na wengine waongozi ambao wanakuwa na jukumu mbalimbali ya kujibia ama kupiganisha hii ukosefu wa usalama ni kukuwa na ile ambayo tunaita culture de redevabilite yaani, kuwa na ile culture ya kukutana na, na raia kuwafasilia nini inaendeka nini haiendeki na kuambia nini raia inapashwa fanya ili kuwasaidia ndani ya jukumu zao za kila siku ya kupiganisha ukosefu wa usalama. Hivi suluhisho basi ni lini mwanasheria Omar Kavuta? Mara tena, namna ya kwanza ni ukingo na ukingo tunasema inapitia katika kuelimisha raia, kuelimisha wakazi, kuweza kufanya vikao ile tunaita madialogi, kuandaa vikao vya kuweza kuelewesha watu na kuweza kuona mahitaji yao, kuweza kuwahimiza kile kinachoendelea na kupiga vita umaskini. Kuna pia namna nyingine, mbinu ya kupiganisha vitendo hivi vya kigaidi na vya itikadi kali ni kupiga vita au kufuatilia kisheria wale ambao wanaendesha vitendo vya uitikadi mkali. Sasa mradi kama huu unaweza kupelekea kuhamasisha viongozi wa serikali wafuatilie kazi yao ya kupiganisha vita makundi kama hayo na waweze ku, ku, kusaidia raia na pia kuna kuendesha sera za uongozi bora na utawala wa kidemokrasia ambao unategemea misingi ya haki za binadamu. Ifahamike kwamba mradi huo yatekelezwa kunako jimbo la Kivu ya Kaskazini, huko jimboni Ituri na hasa nchini Uganda, katika tamasha kubwa Amani Kuvuka Mipaka. Beni, Mark Marufimbo, Redio Kapi. mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na wenzetu walioshiriki katika matayarisho, asante kwa wote uliungana nasi kwa irini.