Radio Kapi. Oh, Kapi. Kesi ya waziri wa zamani wa sheria itanzishwa hii siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Constant Mutamba huenda anapashwa jibu kwa shutuma za mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo zenye kuelekea utumivu mbaya wa fedha. Mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa PNUD ilianzisha siku ya kwanza mjini Kinshasa miradi miwili ya usaidizi binadam, wa kibinadamu iliyosaidiwa kifedha na Jamhuri ya Korea, ni kwa manufaa ya wananchi wanaoguswa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huu wakipwa mjini Kinshasa, vifaa vimoja vinatafutiwa sana katika soko sawa, mavazi ya kuepuka baridi. Vivyo hivyo, upande wa vyakula vimoja vinaonekana na vingine vinapotea katika soko mbalimbali. Mbali. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, karibuni. Kesi ya waziri wa zamani wa sheria itaanzishwa hii siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Kwa mara ya kwanza, Konsta Mutamba atasambishwa hadharani mbele ya korti ya uvunjo. Huenda anapashwa jibu kwa shutuma za mwanasheria mkuu wa korti hiyo zenye kuelekea utumivu mbaya wa fedha. Hata hivyo, yeye binafsi anaendelea kupinga shutuma hizo. Upande mwingine, Diedone Kamulet alichaguliwa siku ya pili kwa awamu ya pili kiongozi wa koti ya kikatiba muda wa miaka tatu ijayo, wakati wa mkutano mkuu wa uchaguzi uliendeshwa mjini Kinchasa. Wamzi kenda wanaoweza kuchagua wakoti hiyo kuu ya nchi walihudhuria katika uchaguzi wa ndani na wote walimchagua pakalemi. Muungano wa kiraia Lucha unashutumu kurudi kwa ujambazi. Tangu miezi chache, jamaa nyingi zinashambuliwa na kuna watu na hata watu walipoteza maisha yao. Katika tangazo ya siku ya kwanza, Lucha inashutumu uzembe wa wakuu wa kiserikali. Mbele ya hali hiyo, kinyume, meya wa Kalemi anahakikishia wakaaji kwamba hatua zilichukuliwa kwa kupinga ujambazi mjini humo. Maelezo mengi, nawe pole Munanga kutoka mji wa Kalemi. Katika taarifa hii kwa vyombo vya habari, tawi la Lucha Kalemi linasisitiza kuwa hali ya usalama katika mji huo inazidi kuwa mbaya na mbaya kufuatia kuongezeka kwa uhalifu mara tu usiku unapoingia wakaaji wanaogopa bwana matias maruba mmoja wa viongozi wa lucha kalemi anatoa wito kwa gavana wa jimbo la tanganyika kuimarisha usalama wa watu anaeleza kwamba ukosefu wa usalama unaendelea katika mji wa kalemi Kwake yeye siku baada ya siku, watu wanaibiwa, wanatishwa, hata kubakwa na kushambuliwa. Meya wa Kalemia alitangaza kuwa doria hupangwa mara kwa mara ili kukabiliana na uhalifu. Hata hivyo, Bwana David Muke Bambombo anasema kuwa matatizo fulani aifasirie kazi ya maafisa wa doria. Kumbuka kuwa Lucha inapanga kuandaa hatua mbalimbali katika siku zijazo ili kukemea ongezeko la uhalifu katika mji wa Kalemi. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio okapi, E, jimboni Kivu Kaskazini, misa shukrani lisomwa hii siku ya pili ya asubuhi mjini Goma kwa kuhamisha mwili wa mwenyeheri Floribert Bwana Chui. Maskofu kumi walishiriki kwenye misa hiyo iliyosomwa katika katedrali Saint Joseph ya Goma na kiongozi wa Senco Filgens Muteba akiaskofu wa Lubumbashi malozo mengi nawe Elise Kavira. Katika mahubiri yake, Askofu Fulgence Muteba alitoa heshima ya pekee kwa jamaa ya mwenye heri Bwana Chui, shukrani kwa elimu nzuri muliompatia mtoto wenu. Kupitia hiyo, dayosezi nzima ya Goma inafurahi siku ya leo hii. Inapashwa kuwa jambo la muhimu kwa wazazi wote hapa. Nyinyi jamaa ndiyo makatekista wa kwanza wa watoto wenu, munapashwa onesha njia ya imani na zaidi ya yote maadili ya Kikristo misa hiyo tukufu ilikusanya mamia kadhaa ya uamini wa Kikatoliki pamoja na maaskofi kumi waliohudhuria na viongozi kadhaa wa kisiasa wa nji. Hata viongozi wa vuguvugu la waasi la AFC M23 walishiriki katika misa hiyo. Mwili wa mwenye heri Floribert Bwanatui ulifikishwa mjini Goma siku ya pili iliyopita baada ya kutangazwa kuwa mwenye heri mjini Roma. Huko Goma, jengo ndogo kwa jina ya Bwanatui bincositi integrity muzole litajengwa kwenye laki Kivu ambalo sasa linaitwa Bwana Chui Avenue katika wilaya ya Keshero, ndipo mwili wa Bwana Chui ilikuwa tangu tarehe nane mwezi wa saba mwaka elfu mbili makumi na saba. Mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa PNUD ilianzisha siku ya kwanza mjini Kinshasa miradi mbili ya usaidizi wa kibinadamu iliyosaidiwa kifedha na jamhuri ya Korea, ni kwa manufaa ya wananchi wanaoguswa na vita mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makamu wizara kuu ya mipango ya serikali ilifurahishwa na umuhimu wa miradi hiyo pamoja na uhusiano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Korea pamoja na PNUD. Wizara hiyo ilitoa shukrani kwa serikali ya nchi ya Korea na mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa PNUD katika usaidizi kwa wakaaji wa maeneo ya mashariki yanayokumbwa kabisa na ugomvi, na jimboni Ituri karibu watu 1106, miongoni mwao wahami wa vita walifaidishwa na matunzo bila malipo tangu mwezi wa Januari kwa nema ya shirika Medecins sans Frontieres katika mitaa ya Jugu na Mahagi. Kwa mjibu wa shirika hilo lisilo la kiserikali, ni katika lengo ya kuruhusu watu wale wenye magumu wapate matunzo hasa katika maeneo ambamo vituo vingi vya afya vilifungwa wala kuvunjwa sababu ya ujauri wa makundi ya silaha. Taarifa ya Isaac Remoyope, usomi wa Marshal Kizabia Mungu. Drodro, mtani njugu moja ya vijiji yenye imekumbwa na ukosefu ya usalama, watu zahidi ya mahelfu makumi mbili walipokea matunzo ya bure, kati yao watoto elfu kumi na tatu wa miaka chini ya tano wenye walitunzwa. Wapokeaji ni wakimbizi wa kempi ya Roche na wanamemba ya jamii. Shirika la MSF inasaidia eneo za hafya ya Gokpa na Blukwambi kwa utunzo ya wagonjwa, amesema hivi msimamizi mizi wa MSF Ituri kwa eneo ya afya ya Angumu kwa mtaa ya Mahagi. MSF imesema ilisaidia watu 46 kupata matunzo ya bure na nusu yao watoto. Kiwango cha malaria kiko juu sana miongoni mwa wagonjwa. Anabainisha hivi kiongozi wa ujumbe wa MSF. Kuingilia kati ya MSF kunasaidia kuokoa maisha ya maelfu ya watu katika kukubaliana na, na changamoto za kiafya ka eneo hiyo imesema hivi, vyanzo vya ndani sehemu kubwa ya, ki, ya vituo ya vituo vya afya vimefungwa, vingine vimeharibiwa, kuchomwa na moto hama kuporwa na wahasi. Hii inajumuisha udhaifu ya watu waliokumbwa na migogoro ya vita tangu mwaka 2017. Pia kuna ukosefu wa wafanyakazi ya afya katika miundombinu yenye kutumika ambapo wengi wanachama wamekimbia kwa sababu ya ukosefu ya usalama Nikiri Kizabiyamungu, Radio Okapi. Na jimboni Kwilu, duru za afya zinajulisha kwamba ugonjwa wa kipindupindu ulipelekea kufariki kwa watu wawili miongoni mwa wagonjwa saba, kwa mujibu wa kiongozi jimboni Kwilu wa afya. Wagonjwa saba walitokea jimboni Maindombe kwa uchunguzi kiafya pa Bandundu na moja amekuwa sasa hai. Wawili waliofariki ni wakaaji wa mji wa Bandundu waliosafiri huko kwa sababu za kilio. Amejulisha daktari Jean Paul Matela, mwenye kukosewa na vifaa vya uchunguzi wa matunzo wa wa ya ugonjwa wa kipindupindu. Masemi yake yalichukuliwa na mwenzetu wa Matadina na Plurish Mambu. Mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga, ana tafsiri. Hey, sehemu ya afya moja imeadhiriwa ni eneo la Bandundu. Kesi za mhutumiwa wa kipindupindu zilitoka katika jimbo jirani la Mai Ndombe. Wagonjwa ambao wako kwenye shamba wamevuka Bandundu na walikuja kujipimisha na ishara zote za kliniki zilizowasilishwa na wagonjwa wa kipindupindu. Tulipokea katika CTC wagonjwa tano ambao wanaungwa mkono. Tunayo ugumu, hatuna vifaa vya sampuli kwenye tovuti kuweza kutuma kwa INRB. Tulirekodi vifo viwili, lakini haikuwa wagonjwa wetu ambao walikuwa na sisi huko CTC. Ni wagonjwa ambao walitokea kwenye eneo la afya la Mushi. Dereva wa Bandundu hapa aliyeondoka alishiriki katika maombolezo ya mkewe na yeye pia aliambukizwa, na wakati wa kurudi alifariki njiani na mtu aliyeandamana naye. Basi tukaenda kufanya Mipango ya mazishi salama na yenye hadhi. Ujue ni kwamba Daktari Jean Paul Matela anaalika wakaji wa Kwilu waheshimu hatua zote za usafi kwa kupinga ugonjwa wa kipindupindu, na tena mwenye kupatikana na alama za ugonjwa huo anapaswa fikishwa haraka katika kituo cha afya cha karibu kwa matunzo yanayostahili. Wakati huu wakipwa mjini Kinshasa vifaa vimoja vinatafutiwa sana katika soko mbalimbali mbali, ni sawa mavazi ya kuepuka baridi. Upande wa vyakula vimoja vinaonekana na vingine vimepotea kabisa, hali inawe vinyume zidi ya bei ya vifaa hivyo. Maelezo mengi nawe Elise Kavira. Ukitembea sokoni pia katika mabarabara mbalimbali mbali za Kinshasa, siku hizi utaona mavazi ya baridi kama makoti bone chosete kolon ya batoto na mavazi mengine, bei zimepanda kuliko wakati ya mvua. Mama Gasinel, ambaye anauzisha mavazi ya balo kwenye soko ya Matete, anasema alifungula balo ya makoti, lakini hii mwaka wauzaji ni wadogo, kwani watu anakosa pesa anauzisha koti kwa bei elfu makumi mbili na tano au elfu makumi tatu ya pesa za Kongo. Upande wa vyakula, shu karote, aubergine, lingalenga, tomate na poivron vimeshuka bei. Anasema ananunua kesi ya tomate kwa bei elfu makumi tatu au elfu makumi ine ya pesa za Kongo, kwani bei imeshuka. Zamani walikuwa wakinunua kwa bei elfu makumi saba au elfu makumi nane ya pesa za Kongo. George Senda yeye anauzisha matunda anasema kwao yenye inapatikana hizi siku ni orange, pamblemus, mandarine, pastek na anana. Kwa wengine wanasubiri mwisho wa mwezi wa saba au mwanzo wa mwezi wa mnane, kwani wakati huo tunda inajaa sokoni. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Cavira. Katika mji wa Beni, Klinik Mafamii ya Beni na ushirikiano wa Hila Afrika Goma ilipanga kampeni ya juma moja ya matunzo bila kulipa kwa ajili ya watu ambao walizaliwa na midomo ya kupasuka na Kifaransa fonte la biale. Kampeni hii imepita. Je, shida gani waganga walikutana nazo katika kazi hiyo? Kwa kupata maelezo zaidi tufate mganga mkuu wa Klinik ma Famille, kwa kipaza sauti kya Mark Marofimbo. Daktari Giselle Kilomba, Jambo? Jambo bwana Mark. Kituo chako cha afya Mafamia ilipokea kazi kubwa ya kuwatengeneza watu ambao wanakuwa na shida ya kivinywa kupasuka. Tunaweza kuelewa kwanza, kazi hii mlikifanya kwa malengo gani? Tulifanya hii kazi na malengo ya kusaidia watu kutunza wale wenye hawajiweze na wanazaliwa na shida wala wanaishi na shida. Ndio maana uliona hapa nje hospital, tunatia ile picha kubwa, hatukutia hata watoto, tuliona wazee kwani, na kuko watu wenye walizalika hivyo, wanaishi hivyo, lakini wanapasha pata nao matibabu, ili waone kama hakuna kinye kinashindikana, kama tu unapata information mbele ya wakati. Daktari, tunaeza kuelewa idadi ya watu ambao mliwatunza kwa ile kampeni ya karibu juma moja, ilikuwa watu wangapi? Tulirecense wagonjwa makumi mbili na tisa. Me tulitunza magonjwa makumi mawili, juu wale wengine jamaa tisa walikataa kuleta watoto wao kwenye matibabu. Kwani wangali napenda kuelewa kama yale magonjwa yanatoka kwa wababu wala kama ni malipizi ya Mungu kwa ajili ya vizazi vyao. Tuliona kabisa wababa walikataa kabisa. Me tuko na matumaini, tulisha waelewesha, turwingine watakuja. Daktari tuelewe kwa kweli si le plus certificate ile ugonjwa inatokana na nini kwa kweli. Ile magonjwa inatokana wakati mama iko na mimba na anakosa kabisa matunzo bora, wakati mimba ingali mimba changa, kwani mimba changa ndio tunasema premier trimestre, ndiyo wakati mtoto anashitengeneza ndani ya tumbo ya mama yake. Sasa anashitengeneza ifo anapate vifaa vya maana, na vile vifaa mama njo anakuwaka navyo. Donc kuko upungukio ya maelema kidogo kidogo yenye natuma kwa wakati mtoto yuko na jitunga tumbani ya mama yake, mwili nashindwa kueneza vyote. Kuko sawa vile ile fante labio palatine, kuko sawa vile ile spina bifida, kuko sawa vile onfalosele, kuko sawa vile hidrocefali. Sasa yenye inatisha, idadi yao inakuwa wengi, kwani kila mwaka tunafanya kampeni. Kampeni ya mwaka jana walikuwa makumi tatu na tano hii tuhu tena, donc wako na tulitunza watoto wa mwezi moja mwezi mbili na wazee kibinafsi. unachikuta namna kani wakati mnapowapatia wakaaji matunzo kama na haya kisha hapo mnangojelea nini? Tunawapatia matunzo, tunawapatia vile mafundisho na kuwaelewesha kama siyo laana. Inafaa mama wote akisha kuwa na ujauzito, baba na mama waende hospitalini sepene, eh. Watu wengi wanaenda kwenye hospitali anakaribia kuzaa, sivema zaidi, hata unachukua mimba yako ya uniforme ungali kwenu nyumbani, enda ku kituo cha afya na responsable wa hiyo mimba yako sasa unaweza leta ujumbe kani zaidi sana kwa wazazi ambao wakuna mara wanachanganya vitu, wanazani kwamba ni mambo ya asili, ni mambo ya mila na zaidi sana taku, kanisa inaweza semeka pia. Wapastor wala wachungaji wanaweza kuleta ujumbe kama na haya, basi hii wanasema tuko na mapasho ya kwenda kutangaza neno la Mungu duniani kote. Haiko tu kusoma Biblia, ni kufundisha watu masomo juu kupata hawa watu kituo chetu cha afya la familia inatumika sana. Tunashikaza mkila pori tukuwe na watu wa kutuulizia ma maternite za kule, tunaita ndio waganga kwa simu. Mi najua niko na mganga, par exemple Kamango e, bwana kule kwenu akuyazaliwa hivi ona, 2024 tulitunza transet iko mingi, na hii nako tena tunatunza preske 17, na wengine walikataa. Wangekuwa pliske saju. Wababa hawaelewe iko reponse ya Mungu, iko reponse ya Jama, na ingine malisho wa mama, mukule chakula ya kujenga mwili. Tukule soja, tukule mchicha, tukule sombe, tukule ndizi, tuseni tukula machakula yenyeko importe. Tukule chakula yetu ya kawaida, tutapunguza hii fleo. Aksanti bwana. Ofisi ya Monusco inayohusika na tangazo za habari imetoa wito kwa wakaji wa Ituri wapiganishe matangazo ya habari za uongo. Kwani hiyo ni tabia mbaya na inaenda kinyume na sheria. Ndio maana wakimkamata mtu ambaye ametangaza habari za uongo atafungwa na atalipa faini nzito. Mark Marofimbo anatuelezea zaidi. Sauti hizi za kengele zinaonyesha mwisho wa kesi ya uongo ya raia mmoja anayedaiwa kueneza habari kwenye mitandao ya kijamii kwamba jirani yake alimwekea sumu mtu aliyekufa. Habari hizo zilienea kote ulimwenguni kupitia WhatsApp, Facebook na mitandao mingine ya kijamii na kuchafua jina la mshtakiwa, ambaye alimshitaki kwa mahakama. Baada ya kusikilizwa kwa kesi hiyo, alihukumiwa kwa kifungo cha miezi miwili gerezani. Akishangazwa na omzi wa mahakama, anaomba msamaha. wengi wa washiriki walisema wamejifunza somo na kuahidi kutokurudia tena tabia hii ambayo imeazibiwa na sheria ya Kongo kuhusu mitandao kwa nukta yake ya 316 mitaita kwa watu wote, bajikinge kwa sababu desinformation leo ilishakuwa penalizesetadire leo, kama ukitangaza habari inyewe haiko ya mzuri, serikali itakufatilia kumbele ya bajuje, kumbele ya baopeji, sawasawa vile sheria inasema. Wengine ambao walikuwa na mazoea ya kugawanya picha na video ambazo hazijahakikishwa kama mzaa, waliahidi kutokufanya hivyo tena, ili kuepuka nguvu kamili ya sheria. Zaidi ya yote, waliahidi kuchunguza habari yote kabla ya kuitangaza, tujua kwamba haiko mzuri, Hairuhusiwi kutuma kitu ku réseaux sociaux wakati hauna uhakika, ile ni kitu yenye meruine batu mingi. Utasikia mtu anasikia jambo fulani, mara moja anaanja tuma mafoto manini. Vraiment haiko kitu wa mzuri, batu baweze kutumikisha akili, jua kutumikisha ile vyombo, ndiyo ni vyombo vya kutusaidia kwa mambo mengine, lakini ukavitumikisha na akili utakuwa mtu wa maana sana. Washiriki wa kikao hiki walitoa wito kwa mahakama kuwafungulia mashtaka wahusika na kutangaza habari ya uongo, ili kukomesha tabia hili ambalo lina madhara mengi kwa kijamii. Nikiripoti toka Bunya Isaac Remo Yope, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.