Oh, korti ya uvunjwa ilifungua hii siku ya tatu mjini Kinshasa kesi ya waziri ya wa zamani wa sheria, Constant Mutamba, ni kutokana na shutuma ya utumivu mbaya wa milioni 19 za dola za Kimarekani. Idadi ya wagonjwa wa kipindupindu inapanda sana na kutishia watu katika jimbo la Maindombe, mdaa wa siku chache ilifikia mamia na watu 16 walifariki. Wakati wa sherehe ulimwenguni hii siku ya tatu wa silaha nyepesi, karibu watu watatu waliwawa kwa risasi siku ya pili usiku mjini Goma, jambo linaloshutumiwa na watendaji wengi wa mahali. Baki bakinasi mpona msikilizaji, popote unapopatikana na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Korti ya uvunjo ilifungua hii siku ya tatu mjini Kinshasa kesi ya waziri wa zamani wa sheria Constant Mutamba. Mwendesha mashtaka wa umma alionyesha shutuma zilizopelekea kufunga kwa waziri wa zamani wa sheria mbele ya korti hiyo. Anashutumiwa utumivu mbaya wa milioni 19 za dola za kimarekani katika utoaji usio sawa wa kazi kwa kiwanda Zion Construction kinyume ya sheria kwa ombi ya utetezi waamuzi walisukuma swali hilo hadi tarehe 23 Julai ijayo. Na jimboni Kivu Kaskazini, tribunali ya kijeshi ya Butembo ilihukumu askari makumi mawili na ine na mtu raia mmoja kwa ukiukaji wa haki za binadamu hususan ubakaji wa watoto kumi na saba. Kesi ilifanyika tarehe makumi mawili na sita Juni hadi mnane 8 Julai pa Lubero Centre, mtani Lubero. Kesi hizo zinaungwa mkono na Monisco kupitia sekta ya usaidizi wa sheria na ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Ni katika lengo ya kukaza mpango wa kupinga ukosefu wa hukumu katika maeneo ya vita. Taarifa Marcial Papimukeba, usomi wa Marc Marofimbo wanajeshi ishirini na nne na mkaji mmoja ndio walihukumiwa gazabu kali ya miaka mitano hadi ishirini ya kifungo na kwa wengine kifungo ya maisha. Wanalazimishwa pia kulipa malipo ya matengenezo yasiyopungua dola za kimarekani elfu ishirini na tano ikiwa walifuatiliwa kwa makosa ya ubakaji, mauaji, kuchangia katika kisa za mauaji, makosa ambazo zilitendeka kwa mwaka elfu mbili ishirini na moja hadi elfu mbili ishirini na nne tarafani Lubero na pembezoni mwake. Kwake mtetezi wa wahanga hii ni jambo njema kwa wahanga, kwani kuna wamoja walizania kwamba kulishia hapo na hakuna alingeliweza kuongelea mambo yao tena mahakamani. Wafungwa wanaendesha gazabu yao kunako jela kuu ya Butembo. Ya muhimu ni kuona kwamba kikao kama na hicho kuendeshwa kote mtaani, alisema Lidi Kake. Ifahamike kwamba kikao hiki ya kusikilizwa mahakamani ulipewa msaada ya TUMI na MONUSCO kupitia maandalizi yake ya kushindikiza shughuli za mahakama na yale ya ukingwa ya watoto Beni. Mark Marofimbo, Radio Okapi mjini Matadi, katika jimbo la Congo Central. Watu watatu wanaozaniwa kuwa wevi walipigwa vikali mbele ya kuunguzwa na kufariki moja kwa moja. Ni ajali zilizojitokeza tarehe sita na saba Julai katika kambi Palmier mtaani Mvuzi na karibu ya hospitali kuu ya Kiamvu mtaani Nzanza. Meya wa jiji la Matali anashutumu vitendo vya kulipisha kisasi na anakusudia kuhukumu watendaji. Dominik Nkodia Mbete anashutumu pia wakuu wa sheria wanaoacha huru watenda maovu bila sababu kamili. Aliojiwa na mwenzetu Pleuris Mambu na kutafsiriwa na Marshal Kizabya Mungu. Tunaripoti wakati huu kesi za huwaki za wananchi. Hizi ni vitendo ambavyo tunavilhani kwa nguvu sana, na wakati tunaposema ya kwamba usalama ni jambo la sisi wote ni kweli, inamaanisha ya kwamba tunapogundua mutu aliye na shaka tunapashwa kumpeleka kwa polisi ajili ya uchunguzi. Hata kama tunamkamata mutu akiwa kwenye kosa, jambo la bora kufanya ni kumkamata, kumkamatana peleka kwa huduma za usalama, lakini kufanya sheria tunasema hapana, hapana na hapana tena. Wakati idadi ya watu wanatambua au kubaini kuwa ni watu wale wale wanakamatwa mara nyingi, wameachiliwa hapo hapo, wanaanza kujiswali. Hivyo basi, katika ngazi zote tunapashwa kuchukua hatua hili hii hali ikome. Kwa sheria pia inapashwa kucheza jukumu lake vizuri, hili isiwasukume watu kujichukulia sheria mkononi. Idadi ya wagonjwa wa kipindupindu inapanda sana na kutishia watu katika jimbo la Mai Ndombe. Mda wa siku chache, idadi hiyo ya wagonjwa zaidi ya makumi mawili ilifikia mamia na watu 16 walifariki. Uchunguzi kiafya unaendeshwa na kiwanda cha Inerbe, wakati kiongozi jimboni Mai Ndombe wa afya anajulisha kwamba eneo tano za afya ndiyo zinaguswa hususan Mushi Nioki, kwa Mut Yumbi na Bolobo. Daktari Francis Cambol anahakikisha kwamba Bolobo ndiyo kitovu cha ugonjwa huo, pamoja na zaidi ya asilimia makumi ine na tano ya wagonjwa, sababu ya ukaribu na jito Kongo na Equater. Jueni kwamba kiongozi jimboni Mai Ndombe wa afya anajulisha mwanzo wa mafunzo ya wa wauguzi pabolobo ajili ya uchunguzi na upingaji wa ugonjwa huo hata hivyo, serikali ya jimbo ilitolea tawi hilo la afya faranga za kongomani milioni kumi kwa mpango huo huo. Upande mwingine, ugonjwa wa kipindupindu unatawanywa katika maeneo yote ya jimbo la Chopo, kwa yote mitaa 15 ya afya kwenye 23 inaguswa tangu kutangazwa rasmi tarehe saba Julai iliyopita kwa kurudi huko kwa ugonjwa huo. Na liwali wa jimbo la Chopo ni karibu watu elfu tatu mia ine ndio wamehesabiwa kugonjwa kipindupindu, mia mbili makumi tano na ine walifariki. Maelezo kamili nao Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani kati ya mitaa ya afya 15 yaliyoathirika na janga na janga la kolera, maeneo matatu ya mjini ya Kisangani yako katika orodha hiyo. Ni hasa mitaa ya afya ya Kisangani, Makiso, Kabondo na Lubunga. Kufuatana na jambo la janga hilo, Daktari Bienvenu Ikomu, daktari mkuu usika naye na afya jimboni, anaeleza kwamba ukosefu wa usafi ndiyo inaisababisha katika jimbo la Chopo. Kufuatana tu naye, watu wanafanya choo jitoni Kongo kisha wanakunywa na kutumia maji na chakula ambacho ime shafuliwa. Na kwa hiyo raia inaathirika pia. Tangu kutangazwa kwa janga hili na liwali la jimbo, serikali ya mkoa na washirika wake wa kiufundi na kifedha wanajitahidi. Kuhusiana na hili, mitaa tatu ya afya yeni hatari kubwa yatapata msaada wa chanjo. Ni maeneo ya afya ya Lubunga, Upala na Wanyerukula. Chanjo itaendeshwa jumakesho, kama vile imehakikisha daktari Bienvenu Ikomo. Mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. E, jimbo ni Kivu Kaskazini, silaha zenye kuwa katika mikono ya watu zinaendelea kusababisha mauaji katika jamaa nyingi mjini Goma na kando kando yake. Hali hiyo ilishutumiwa na watendaji wengi wakati wa sherehe ulimwenguni hii siku ya tatu wa uharibifu wa silaha nyepesi. Karibu watu watatu waliwawa kwa risasi siku ya pili usiku na wengi walijeruhiwa, zinahakikisha duru nyingi za mahali. Mjini Kinshasa, ni hii siku ya tatu ndiyo malipo ya masalio ya mishahara na marupurupo ya watumishi wa serikali yalianzishwa kwenye miezi mnane wanapokea masalio ya wa mishahara ya miezi tatu, alijulisha kiongozi wa muungano wa mashirika ya utetezi wa watumishi wa serikali habari hiyo. Ilihakikishwa siku ya pili ikiisha mkutano kati ya serikali ya jimbo na watetezi wa wafanyakazi chini ya uongozi wa makamu liwali Edi Yeli. Wakati kwa kiongozi wa muungano wa watetezi David Delor Luyeye wa kuomba utulivu upande wa watumishi wa ofisi ya liwali wa mji wa Kinchasa. Hatimaye jimboni Kasai Oriental, katika mpango wa uchaguzi wa wakuu wa miji mitaa na wa maeneo ya ngazi za chini, shirika la wanawake Kafko liliandaa mafunzo ya siku mbili kupitia tovuti kwa manufaa wa wa ya washauri wa mitaa ya mji wa Mbujimai. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo jimboni Kasai Oriental, lengo ni ya kutayarisha washauri wa, wa mitaa ajili ya uchaguzi wenye busara wa viongozi wa miji na wa mitaa pamoja na makamu wao. Gertrude Ndaya anajifasiria mbele ya microfone ya Ester Ndalafina. Mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga, anatafsiri. Aujourd'hui, on a planché sur, uh, le leo tumefanya kazi kwenye mifumo ya uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waliona pia mujili kwenye madai ya uchaguzi. Unajua kuwa CAFCO inasisitiza ushiriki uongezeke wa wanawake katika miili ya maamuzi, na uchaguzi ni fursa kwa usahihi ili wanawake pia waweze kupendezwa na kuweza kushindana na wanaume katika madai ya uchaguzi. Kafko imepatikana katika kila mkoa pamoja wa mawakili ambao wanapatikana kwa wagombea wanawake katika tukio ambalo wanataka kwenda akwenye madai na msaada bora, na waalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Elize Kavira. Oswai. Katika mji wa Beni, Clinique Mafamii ya Beni na ushirikiano wa Hill Afrika Goma, ilipanga kampeni ya juma moja ya matunzo bila kulipa kwa ajili ya watu ambao walizaliwa na midomo ya kupasuka na kifaransa fonte labiale. Kampeni hii imepita je? Shida gani waganga walikutana nazo katika kazi hiyo? Kwa kupata maelezo zaidi tufate mganga mkuu wa Klinik Mafami kwa kipaza sauti kya Marc Marofimbo, daktari Giselle Kilomba. Jambo, jambo bwana Mark. Kituo chako cha afya Mafamia ilipokea kazi kubwa ya kuwatengeneza watu ambao wanakuwa na shida ya kivinywa kupasuka. Tunaweza kuelewa kwanza kazi hii mlikifanya kwa malengo gani? Tulifanya hii kazi na malengo ya kusaidia watu wala wanaishi na shida. Ndio maana uliona hapa nje ya hospital tunatia ile picha kubwa, hatukutia hata watoto, tuliona wazee kwani, na kuko watu wenyewe walizalika hivyo wanaishi hivyo, lakini wanapasha pata nao matibabu ili waone kama hakuna kinye kinashindikana. Kama tu unapata information mbele ya wakati, daktari, tunaweza kuelewa idadi ya watu ambao mliwatunza kwa ile kampeni karibu jumamoja, ilikuwa watu wangapi? tulirecense wagonjwa makumi mbili na tisa me tulitunza magonjwa makumi mawili juu wale wengine jamaa tisa walikataa kuleta watoto wao kwenye matibabu, kwani wangali napenda kuelewa kama yale magonjwa yanatoka kwa wababu wala kama ni malipizi ya Mungu kwa ajili ya vizazi vyao. Tuliona kabisa wababa wamkataa kabisa. Me tuko na matumaini, tulisha waelewesha, turuingine watakuja Daktari tuelewe, kwa kweli sile pa certifie ile ugonjwa inatokana na nini? Kwa kweli ile magonjwa inatokana wakati mama iko na mimba na anakosa kabisa matunzo bora, wakati mimba ingali mimba changa, kwani mimba changa ndio tunasema premier trimestre, ndiyo wakati mtoto anashitengeneza ndani ya tumbo ya mama yake. Sasa anashitengeneza ifoa anapate vifaa vya maana na vile vifaa mama njo anakuwaka navyo, donc kuko upungukio ya maelema kidogo kidogo yenye natuma kwa wakati mtoto iko najitunga tumbani ya mama yake, mwili nashindwa kueneza vyote. Kuko sawa vile ile fante la biopalatine, kuko sawa vile ile spina bifida, kuko sawa vile onfalosele, kuko sawa vile hydrocephali. Sasa yenye inatisha idadi yao inakuwa wengi, kwani kila mwaka tunafanya kampeni. Kampeni ya mwaka jana walikuwa makumi tatu na tano, hii turu tena, donc wako nazaliwa, tulitunza watoto wa mwezi moja, mwezi mbili na wazee na, kibinafsi unachikuta namna gani, wakati mnapowapatia wakaaji matunzo kama na haya, kisha hapo mnangojelea nini? Tunawapatia matunzo, tunawapatia vile mafundisho na kuwaelewesha, kama siyo laana. Inafaa mama wote akishakuwa na ujauzito, baba na mama waende hospitalini sepene, eh. Watu wengi wanaenda kwenye hospitali anakaribia kuzaa, sivema zaidi hata unachukua mimba yako ya uniforme ungali kwenu nyumbani enda ku kituo cha afya na responsable wa hiyo mimba yako. Sasa unaweza leta ujumbe kani zaidi sana kwa wazazi ambao kuna mara wanachanganya vitu, wanazani kwamba ni mambo ya asili, ni mambo ya mila. Na zaidi sana taku kanisa inaweza semeka pia wa pastor wala wachungaji wanaweza kuleta ujumbe kama na haya. Basi hii wanasema tuko na mapasho ya kwenda kutangaza neno la Mungu duniani kote, haiko tu kusoma Biblia, ni kufundisha watu masomo, maadibisho donk, mu mafundisho yote tunapasha tia maadibisho ndani, kwani inchi yetu iko na lazima ya waganga, iko na lazima ya wahubiri juu ya kudesaculture watu donc no, insécurité dieu na tuma sana moi wa wengine wanakuwa defavorisés du coup pata hawa watu. Kituo chetu cha afya la famille natumika sana, tunashikaza mkila pori tukue na watu wa kutuulizia maternité za kule, tunaita ndio waganga kwa simu. Mimi na joa niko kuna mganga par exemple Kamango, eh bwana kule kwenu wako yazaliwa hivi ona, 2024 tulitunza 37, iko mingi na hii nako tena tunatunza presque 17 na wengine walikata wangekuwa plke saju wababa hawaelewe. Iko reponse ya Mungu, iko reponse ya jama na ingine malisho. Wamama mukule chakula ya kujenga mwili, tukule soja, tukule mchicha, tukule sombe, tukule ndizi, tuchene tukula machakula eneko import, tukule chakula yetu ya kawaida, tutapunguza hii. Aksanti bwana journaliste. Ofisi ya Monusco inayohusika na tangazo za habari imetoa wito kwa wakaji wa Ituri wapiganishe matangazo ya habari za uongo, kwani hiyo ni tabia mbaya na inaenda kinyume na sheria. Ndiyo maana wakimkamata mtu ambaye ametangaza habari za uongo atafungwa na atalipa faini nzito. Mark Marofimbo anatuelezea zaidi. Sauti hizi za kengele zinaonyesha mwisho wa kesi ya uongo ya raia mmoja anayedaiwa kueneza habari kwenye mitandao ya kijamii kwamba jirani yake alimwekea sumu mtu aliyekufa. Habari hizo zilienea kote ulimwenguni kupitia WhatsApp, Facebook na mitandao mingine ya kijamii na kuchafua jina la mshtakiwa ambaye alimshitaki kwa mahakama. Baada ya kusikilizwa kwa kesi hiyo, alihukumiwa kwa kifungo cha miezi miwili gerezani. Akishangazwa na omzi wa mahakama, anaomba msamaha wengi wa washiriki walisema wamejifunza somo na kuahidi kutokurudia tena tabia hii ambayo imeazibiwa na sheria ya Kongo kuhusu mitandao kwa nukta yake ya 36. Mi ntaita ku watu wote bajikinge, kwa sababu desinformation leo ilishakuwa penalize setadi leo kama ukitangaza habari inyewe haiko ya mzuri, serikali itakufatilia kumbele ya bajuje kumbele ya baopeji, sawa sawa vile sheria inasema. Wengine ambao walikuwa na mazoea ya kugawanya picha na video ambazo hazijahakikishwa kama mzaa, waliahidi kutokufanya hivyo tena, ili kuepuka nguvu kamili ya sheria. Zaidi ya yote, waliahidi kuchunguza habari yote kabla ya kuitangaza. Tujua kwamba haiko Hairuhusiwi kutuma kitu ku rezo sosio wakati hauna uhakika, ile ni kitu yenye meruine batu mingi. Utasikia mtu anasikia jambo fulani, maramu anaanja tuma mafoto manini vraiment haiko kitu mzuri batu baweze kutumikisha akili ju ya kutumikisha ile vyombo. Ndiyo ni vyombo vya kutusaidia kwa mambo mengine, lakini ukavitumikisha na akili, utakuwa mtu wa maana sana. Washiriki wa kikao hiki walitoa wito kwa mahakama kuwafungulia mashtaka wahusika na kutangaza habari ya uongo ili kukomesha tabia hili ambalo lina madhara mengi kwa kijamii. Nikiripoti toka Bunya Isaac Remo Yope, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na waandishi wetu wote walioshiriki katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.