Radio Kapi. Oh, korti ya uvunjo ilifungua hii siku ya tatu mjini Kinshasa kesi ya waziri ya wa zamani wa sheria Constant Mutamba ni kutokana na shutuma ya utumivu mbaya wa milioni 19 za dola za Kimarekani. Idadi ya wagonjwa wa kipindupindu inapanda sana na kutishia watu katika jimbo la Maindombe. Mdaa wa siku chache ilifikia mamia, na watu 16 walifariki. Wakati wa sherehe ulimwenguni hii siku ya tatu wa uharibifu wa silaha nyepesi, karibu watu watatu waliwawa kwa risasi siku ya pili usiku mjini Goma, jambo linaloshutumiwa na watendaji wengi wa mahali. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Korti ya uvunjo ilifungua hii siku ya tatu mjini Kinshasa kesi ya waziri wa zamani wa sheria Constant Mutamba. Mwendesha mashtaka wa umma alionyesha shutuma zilizopelekea kufunga kwa waziri wa zamani wa sheria mbele ya korti hiyo. Anashutumiwa utumivu mbaya wa milioni 19 za dola za kimarekani katika utoaji usio sawa wa kazi kwa kiwanda Zion Construction kinyume ya sheria. Kwa ombi ya utetezi, waamuzi walisukuma swali hilo hadi tarehe 23 Julai ijayo. Na jimboni Kivu Kaskazini, tribunali ya kijeshi ya Butembo ilihukumu askari makumi mawili na ine na mtu raia mmoja kwa ukiukaji wa haki za binadamu, hususan ubakaji wa watoto 17. Kesi ilifanyika tarehe makumi mawili na sita Juni hadi mnane Julai pa Lubero centre mtani Lubero. Kesi hizo zinaungwa mkono na Monisco kupitia sekta ya usaidizi wa sheria na ofisi ya pamoja haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Ni katika lengo ya kukaza mpango wa kupinga ukosefu wa hukumu katika maeneo ya vita. Taarifa Marcial Papi Mukeba, usomi wa Marc Marofimbo. Wanajeshi ishirini na nne na mkaji mmoja ndio walihukumiwa gazabu kali ya miaka mitano hadi 20 ya kifungo, na kwa wengine kifungo ya maisha. Wanalazimishwa pia kulipa malipo ya matengenezo yasiyopungua dola za Kimarekani elfu ishirini na tano ikiwa walifuatiliwa kwa makosa ya ubakaji, mauaji, kuchangia katika kisa za mauaji, makosa ambazo zilitendeka kwa mwaka elfu mbili ishirini na moja hadi elfu mbili ishirini na nne tarafani Lubero na pembezoni mwake, kwake mtetezi wa wahanga. Hii ni jambo njema kwa wahanga, kwani kuna wamoja walizania kwamba kulishia hapo na hakuna alingeliweza kuongelea mambo yao tena mahakamani. Wafungwa wanaendesha gazabu yao kunako jela kuu ya Butembo. Ya muhimu ni kuona kwamba kikao kama na hicho kuendeshwa kote mtaani alisema Lidi Kake. Ifahamike kwamba kikao hiki ya kusikilizwa mahakamani ulipewa msaada ya tumi na MONUSCO kupitia maandalizi yake ya kushindikiza shughuli za mahakama na yale ya ukingwa ya watoto Beni. Mark Marofimbo, Radio Okapi, mjini Matadi katika jimbo la Congo Central. Watu watatu wanaozaniwa kuwa wevi walipigwa vikali mbele ya kuunguzwa na kufariki moja kwa moja. Ni ajali zilizojitokeza tarehe sita na saba Julai katika kambi Palmier mtaani Mvuzi na karibu ya hospitali kuu ya Kiamvu mtaani Nzanza. Meya wa jiji la Matali anashutumu vitendo vya kulipisha kisasi na anakusudia kuhukumu watendaji. Dominik Nkodia Mbete anashutumu pia wakuu wa sheria wanaoacha huru watenda maovu bila sababu kamili. Aliojiwa na mwenzetu na Pleris Mambu na kutafsiriwa na Marshal Kizabya Mungu. Tunaripoti wakati huu kesi za huwaki za wananchi. Hizi ni vitendo ambavyo tunavilhani kwa nguvu sana, na wakati tunaposema ya kwamba usalama ni jambo la sisi wote ni kweli, inamaanisha ya kwamba tunapogundua mutu aliye na shaka tunapashwa kumpeleka kwa polisi ajili ya uchunguzi. Hata kama tunamkamata mutu akiwa kwenye kosa, jambo la bora kufanya ni kumkamata, kumkamatana peleka kwa huduma za usalama, lakini kufanya sheria tunasema hapana, hapana na hapana tena. Wakati idadi ya watu wanatambua au kubaini kuwa ni watu wale wale wanakamatwa mara nyingi, wameachiliwa hapo hapo, wanaanza kujiswali. Hivyo basi, katika ngazi zote tunapashwa kuchukua hatua, hili hii hali ikome. Kwa sheria pia inapashwa kucheza jukumu lake vizuri, hili isiwasukume watu kujichukulia Idadi ya wagonjwa wa kipindupindu inapanda sana na kutishia watu katika jimbo la Mai Ndombe. Muda wa siku chache, idadi hiyo ya wagonjwa zaidi ya makumi mawili ilifikia mamia na watu 16 walifariki uchunguzi kiafya unaendeshwa na kiwanda cha Inerbe wakati kiongozi jimboni Mai Ndombe wa afya anajulisha kwamba eneo tano za afya ndiyo zinaguswa, hususan Mushi, Nioki, kwa Mut Yumbi na Bolobo. Daktari Franci Cambol anahakikisha kwamba Bolobo ndiyo kitovu cha ugonjwa huo pamoja na zaidi ya asilimia makumi ine na tano ya wagonjwa, sababu ya ukaribu na jito Kongo na Equater. Jueni kwamba kiongozi jimboni Mai Ndombe wa afya anajulisha mwanzo wa mafunzo ya wa wauguzi pa Bolobo ajili ya uchunguzi na upingaji wa ugonjwa huo hata hivyo, serikali ya jimbo ilitolea tawi hilo la afya faranga za kongomani milioni kumi kwa mpango huo huo. Upande mwingine, ugonjwa wa kipindupindu unatawanywa katika maeneo yote ya jimbo la Chopo, kwa yote mitaa 15 ya afya kwenye 23 inaguswa tangu kutangazwa rasmi tarehe saba Julai iliyopita kwa kurudi huko kwa ugonjwa huo, na liwali wa jimbo la Chopo ni karibu watu elfu tatu mia ine ndio wamehesabiwa kugonjwa kipindupindu, mia mbili makumi tano na ine walifariki. Maelezo kamili nao Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani kati ya mitaa ya afya 15 yaliyo athirika na janga la kolera, maeneo matatu ya mjini ya Kisangani yako katika orodha hiyo. Ni hasa mitaa ya afya ya Kisangani, Makiso, Kabondo na Lubunga. Kufuatana na jambo la janga hilo, Daktari Bienvenu Ikomu, daktari mukuu usika naye na afya jimboni, anaeleza kwamba ukosefu wa usafi ndiyo inaisababisha katika jimbo la Chopo. Kufuatana tu naye, watu wanafanya choo jitoni Kongo, kisha wanakunywa na kutumia maji na chakula ambacho ime shafuliwa, na kwa hiyo raia inaathirika pia. Tangu kutangazwa kwa janga hili na liwali la jimbo, serikali ya mkoa na washirika wake wa kiufundi na kifedha wanajitahidi. Kuhusiana na hili, mitaa tatu ya afya yenye hatari kubwa yatapata msaada wa chanjo ni maeneo ya afya ya Lubunga, Upala na Wanyerukula. Chanjo itaendeshwa juma kesho kama vile imehakikisha daktari Bienvenue Ikomo. Mujikisangani Jacques Mkonkole, Radio Okapi. E, jimbo ni Kivu Kaskazini, silaha zenye kuwa katika mikono ya watu zinaendelea kusababisha mauaji katika jamaa nyingi mjini Goma na kandokando kando yake. Hali hiyo ilishutumiwa na watendaji wengi wakati wa sherehe ulimwenguni hii siku ya tatu wa uharibifu wa silaha nyepesi. Karibu watu watatu waliwawa kwa risasi siku ya pili usiku na wengi walijeruhiwa, zinahakikisha duru nyingi za mahali. Mjini Kinshasa, ni hii siku ya tatu ndiyo malipo ya masalio ya mishahara na marupurupu wa ya watumishi wa serikali yalianzishwa kwenye miezi mnane. Wanapokea masalio ya mishahara ya miezi tatu, alijulisha kiongozi wa muungano wa mashirika ya utetezi wa watumishi wa serikali. Habari hiyo ilihakikishwa siku ya pili ikiisha mkutano kati ya serikali ya jimbo na watetezi wa wafanyakazi chini ya uongozi wa makamu liwali Edi Yeli, wakati kwa kiongozi wa muungano wa watetezi David Delor Luyeye wa kuomba utulivu upande wa watumishi wa ofisi ya liwali wa mji wa Kinchasa. Hatimaye jimboni Kasai Oriental, katika mpango wa uchaguzi wa wakuu wa miji mitaa na wa maeneo ya ngazi za chini, shirika la wanawake Kafuko liliandaa mafunzo ya siku mbili kupitia tovuti kwa manufaa wa wa ya washauri wa mitaa ya mji wa Mbujimai. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo jimboni Kasai Oriental, lengo ni ya kutayarisha washauri wa, wa mitaa ajili ya uchaguzi wenye busara wa viongozi wa miji na wa mitaa pamoja na makamu wao. Gertrude Ndaya anajifasiria mbele ya microfone ya Ester Ndalafina, mshiriki wetu wa Kindu. Florence Kizalunga anatafsiri. Aujourd'hui, On a planche sur, uh, le leo tumefanya kazi kwenye mifumo ya uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waliona pia mujili kwenye madai ya uchaguzi. Unajua kuwa KAFKO inasisitiza ushiriki uongezeke wa wanawake katika miili ya maamuzi, na uchaguzi ni fursa kwa usahihi, ili wanawake pia waweze kupendezwa na kuweza kushindana na wanaume katika madai ya uchaguzi. Kafko imepatikana katika kila mkoa pamoja wa mawakili ambao wanapatikana kwa wagombea wanawake katika tukio ambalo wanataka kwenda akwenye madai na msaada bora. Na waalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Elize Kavira. Bwana Teo tiraba, jambo. Amjambo, journaliste. Maoni yako ni gani kufatana na gisi mwaka huu wa shule uliendelea tangu mwanzo mpaka hivi unamalizika? Maoni yangu kuhusu mwaka wa shule. 2024-2025 ni haya, mwaka huu umemalizika kweli na magumu na shida nyingi. Unajua mwaka huu wa shule uh, ulianza na mgomo ya walimu wa secteur uh, public mwezi wa kenda, na hiyo ikachukua karibuni mwezi tatu. Wana watoto hawakufaulu kwenda shule, na hapo ndipo government kupitia ministeri ya education waliweza kufanya kalendrieri ya menage kuhusu walimu mu waweze wakafundisha watoto hadi mwezi wa mnane. Kufuatana na hiyo kulipitika. Vile shida nyingine ni hiyo ya vita ambayo ilianza mwezi wa kwanza, mwezi wa pili. Watoto wazazi wengi walikimbia na watoto wengine walikuwa wakijificha manyumbani, hali haikuwa nzuri na kachukua karibuni juma tatu ambazo shule zilikuwa kabisa zimefungwa hapa Goma na kando kando. Hiyo yote ilikuwa shida ambazo zimezuia mtoto wa Goma, mtoto wa Norkivu kusoma vizuri mwaka huu wa shule. Unajua, wakati wa vita wazazi wengi walipoteza kazi, wengine eh, walipoteza biashara, mabenki zilifungwa, hali ya security haikukuwa nzuri na hiyo sababisha watoto wawe na shida ya kuweza kujifunza vizuri. Na watoto waliporudi shule mwezi wa pili hapo karibuni, mwezi wa mwezi wa pili walirudi kabisa, uh, nivo zao zimeshuka, watoto hawaelewi tena mambo, wanafunzwa lakini hawa hawachukui yale wanafunzwa, hawaretenire ya, ya muhimu. Kwa sababu gani? Kwa sababu ya hiyo eta ya psikoze hiyo eta emosionele hiyo eta yao ambayo wamekuwa pitia uh, vile watoto wengine najua alama zao kwenye shule zilishuka kwa sababu kondisyon za maisha kwenye jamii zilibadilika. Hmm? watoto hawakule vizuri, watoto hawalali vizuri, uh, wakati zingine wanasikia mlio wa risasi usiku, wakati zingine kusikia mawasiwasi, woga, hiyo yote ilisababisha watoto wa nivo za watoto zishuke kabisa, ilisababisha watoto wasitumike vizuri tangia mwezi huo wa pili. Unawaza kama matatizo yale yalisababisha matokeo mabaya kwa majibisho ya watoto za shida kabisa, inasababisha shida kwenye kazi ya walimu. Unajua kuna wazazi wengine walienda na watoto kwenye provensi zingine wakikimbia na hao watoto hawakupata bahati tena ya kuendelesha shule. Yawezekana wao wamoja wao wanaanza kurudia kwenye mji eh, wa Goma. Tunashukuru sana government pia wapartenere wote wa education, kwa sababu walifanya iwezekanavyo ili huu mwaka kuesoe ingekuwa kutumika sana kabisa, mwaka huu ulikuwa umepita bure, lakini unaona hata mashindano fulani fulani kama vile ENAFEPE kama vile exame d'etat, tena sospe yote imepangwa na serikali na itafanyika na iko inafanyika. Pendekezo gani unayo kwa viongozi ili kuboresha maadhibisho na hali ya shule kwa mwaka ujao? Kuwaomba wakubwa, viongozi wa nchi na wapartenere wote wa edukasio waweze wakatumike sana kuhusu amani na kukomesha vita kwenye jimbo la Nord Kivu, kukomesha vita kwenye jimbo zote ambapo kunakuwa vita, sababu shule haziwezi zikatumike vizuri, watoto hawawezi wakajifunze vizuri katika wasiwasi ya vita. Na vita inamtenga mtoto na mzazi, inamtenga mtoto na shule, inamtenga mtoto na mwalimu. Ya pili, kiomba viongozi wa nchi waweze wakaweke kabisa bajeti kutosha kwa ajili ya elimu. Aksanti teochiraba, tunashukuru aksanti. Radio Kapi. Shule hii ya msingi ya makene la kipekee kwa maeneo ya Kekelibo iliundwa kwa mwaka 2005 ikitumika katika manyumba zilizojengwa kwa mbao na zingine kwa matope na miti. Wazazi wamoja walionyesha kuridhika kwao kupitia mradi huu wa ujenzi wa chumba cha masomo kupitia msaada watumila Moniscu. Tuwasikilize. ila darasa hii ya msingi yake kelibo kiliendelea kipi? Tangu kuunzwa kwake, Solange Kavira Katubuke, msimamizi wake aeleza, wakati tulipoanza ile masomo, ilikuwa watoto 320 na chumba saba na wakati masomo iliendelea ikakiko naendelea tukaenda fika mwatoto seng save seng nyuma vita ikakuya, wakaishi wakakimbia, tukabaki na watoto satra nef ku 2020 apre 2020 kukakuya tena kakalmi, tukaresiste hati yakatoka. Mpaka sasa ingine masomo zote zinatoka kamesi etu, tuko tu apo. Wakati tuliresiste, wakati waleta gratuite de la senyema watoto wakakuya wako na panda. Mwakajana tulikuwa na 326 Jambo hii yapendeza, pia viongozi ambao washukuru tumi la MONISCO kwa ujenzi huo na kualika watakao itumizia kuikinga vema. Kanali Marcel Caloni ni kiongozi makamu wa mtaa wa Beni. Masomo iko najengewa hapa trois classes na ma trois latrine na partenaire MONISCO njo alileta ile financement ya section ya protection des enfants. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na waandishi wetu ole katika nasema, wote walioshiriki katika matayarisho nasema, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.