Radio Kapi ni hii, siku ya ine, ndiyo wakilishi wa, wa serikali ya Kinshasa na wauasi wa AFC M23 wa walianzisha mara tena mahojiano pa Doha nchini Qatar. Hata hivyo, matarajio ni mengi, ila inaonekana wazi kwamba pande hizo mbili haziaminiane, wamehisi wachunguzi. Jimboni Kivu Kusini, zaidi ya wanamemba wa jamaa 318 wahanga mafuriko ya mvua ya mwaka wa 2023 mtaani Kalehe wanaishi katika hali mbaya sana katika kambi ya Amani walimohamishwa. Hawana namna ya kujibu kwa mahitaji ya maisha yao ya siku kwa siku. Mjini Lubumbashi, shirika Justisi ya Asbel Inapiga kelele kuhusu mauaji ya zaidi ya wafungwa kumi kutokana na ukosefu wa maji katika gereza kuu ya Kasapa. Katika tangazo la siku ya pili Justisi ya sbel inaomba wakuu watatue haraka raka magumu yale. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Karibuni. Ni hii siku ya ine ndio wakilishi wa serikali ya Kinshasa na wawasi wa AFC M23 walianzisha mahojiano pa Doha nchini Qatar kwa kutafuta suluhisho katika ugomvi wa vita mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuanzishwa huko kwa mazungumzo kunafanyika katika hali ya fujo kali. Hata hivyo, matarajio ni mengi, ila inaonekana wazi kwamba pande hizo mbili haziaminiane. Upande mwingine, rais wa Marekani Donald Trump alihakikisha siku ya tatu kwamba mkataba wa amani wa historia utasainiwa mwisho wa mwezi huu wa Julai mjini Washington nchini Marekani kati ya marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa nchi ya Rwanda. Mkataba ule una lengo ya kukomesha miaka makumi tatu ya vita mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako nchi ya Rwanda inatawanya vikosi vyake kwa kuunga mkono uwasi wa AFC M23. Kwa kifupi, jimboni Kivu Kaskazini, kituo cha mpaka wa udongo cha Bunagana kati ya Jamhuri ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kilifunguliwa tena wakati wa maandamano yaliyoendeshwa kindani hii siku ya ine. Wakuu wa Jamhuri ya Uganda walifungua mpaka huo bila wakuu wa pande la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni wakati eneo hilo linadhibitiwa na uasi wa AFC M23 tangu mwezi wa Juni 2022 magari makubwa ya kwanza ya watu yalivuka tayari hii siku ya ine, wamehakikisha washuhuda, hali inayoruhusu kuanzishwa kwa mabadilisho ya biashara. Katika mtandao wake X, wakuu wa AFC M23 walitoa shukrani kwa rais wa Uganda kutokana na azimio hiyo ya kufungua mpaka na pande la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na katika jimbo la Ba Uele, hali ya usalama na ya kibinadamu ni ya kutishia, hususan katika mtaa wa Ango, Kilomita mia tano kaskazini ya Kisangani ni sababu ya uporaji wa mali ya watu na wapiganaji wa makundi ya silaha. Na tena karibu wakimbizi elfu makumi nne wazaliwa wa nchi ya Afrika kati walivuka mpaka na kubaki katika vijiji mbalimbali mbali vya mtaa huo. Habari hiyo ilitangazwa katika ripoti ya tarehe tatu Julai iliyopita na kufikishwa mbele ya liwali wa jimbo na kiongozi wa mtaa wa Ango. Huyo anaomba liwali wa jimbo afanye iwezekanavyo kwa kurudisha usalama katika eneo lote la mtaa wa Ango. Malezo mengi nao Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Katika ripoti hii, msimamizi wa eneo la Ango anarifu kuhusu wingi zaidi ya wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati. Karibu wakimbizi elfu makumi ine wamevuka mpaka, kati yao zaidi ya elfu makumi tatu na nusu wamepatikana za pai katika usultani wa sasa na karibu elfu tatu wamepangia pasi katika usultani wa Mopoi. Kidadi hizi hazijajumuisha wambororo na mifugo yao ambaye haijulikani hadi leo, kulingana na msimamizi wa eneo la mpito Pierre Nduku ezi wa mipaka yetu kwa sababu ya ukosefu wa nguvu za kutosha za usalama unachochea wimbi hili la wakimbizi kutoka jamhuri ya Afrika ya Kati. Anahitaji rasilimali za kifedha na vifaa, ili kuhakikisha usalama wa wananchi ambao hali yao ya kibinadamu ni ya kutisha. Kufuatana na picha hii mbaya, rais makamu wa baraza la bunge la Baule, Antoine Gambolipai, anahimiza anaimiza liwali la jimbo achukue hatua na kuwasiliana na mashirika ya kibinadamu, ikiwa ni pamoja na ili kuhakikisha usalama wa wakimbizi hawa na kuzuia raia katika matatizo haya yanayowasumbua mji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Upande mwingine makamu waziri mkuu anayehusika na ukingo alianzisha ina pita siku chache makazi ya ujenzi wa jumba mpya ya ofisi ya jimbo la kumi na moja la kijeshi mjini Kikwit katika jimbo la Kwilu. Makazi yale yanalingana mpango mkuu wa ujenzi upya wa viwanda vya kijeshi katika lengo ya matengeneo ya ujengo upya wa majeshi ya FARDC. Malezo mengi nawe Florence Kizalunga alunga kotoka mji wa Kindu. Miundombinu mpya inaibuka kwa faida ya vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Kikwito. Mradi huu wa matamanio sasa uko juu sana na unaishiria hatua ya kugeuza katika kuboresha hali ya kufanya kazi ya askari wa Kongo. Karibu na mradi huu mkubwa, kazi zingine muhimu pia zinaendelea, haswa ujenzi wa hospitali ya kisasa ya jeshi muhimu kwa utunzaji bora wa afia na wanawake walio sare. Sisi pia tunataja ukarabati wa fujo za maafisa na chini, ambao zamani ulitengwa na kuachiliwa kupitia hali yake mbaya. Miundombinu hii itatoa mkoa wa kijeshi wa kumi na moja mfumo wa kirafiki mzuri kwa ujamaa na uimarishaji wa miili wa waaskari hufanya kazi katika sehemu hii ya nchi. <totipa> Jimoni, e Kivu kusini, zaidi ya wana memba wa jamaa mia tatu makumi manane wahanga mafuriko ya mvua ya miaka iliyopita katika vijiji vya Bushushu na Nyamukubi katika mtaa wa Kalehe wanaishi katika hali mbaya sana katika kambi ya amani walimuhamishwa. Kwa mjibu wa kiongozi wa kambi hiyo, hali hiyo ni kinyume cha uharibifu wa hema zilizotolewa kwa muda na watendaji wa kibinadamu na pia kutokana na uharibifu wa shamba zao. Hawana namna ya kujibu kwa mahitaji ya maisha. Wanaoguswa sana ni wanawake na watoto, alijulisha kiongozi wa kambi ya Amani Balume Bahavu. Pabunia katika jimbo la Ituri, karibu watu wane waliuawa, moja alipotea, pamoja na uharibifu mkali. Hivyo ni vinyume vya mvua kali ya siku ya tatu usiku mjini Bunia. Miongoni mwa wahanga kuna watoto wenye umri ya wa masomo, wamoja walizama katika mto na wengine kutokana na kuanguka kwa ukuta wa jengo moja. Ofisi jimboni Ituri ya ulinzi wa watoto inaomba wazazi wawe na waangalizi wakati huu wa mvua kali. Malezo mengi Marcel Kizebe ya Mungu kutoka mji wa Bunya. Tangu siku ya pili usiku, mvua mkali umenyesha hapa Bunya, usiku wa Jumatano hadi Alhamisi. Katika karta la Lumumba, ukuta wa depo ya chakula ulianguka juu ya nyumba ya kuishi na kusababisha kifo ya wavulana wawili wanafunzi wa shule hapa Bunya, ambao walikuwa pale katika usiku hule saa moja. Watoto wengine watatu wakepi ya wakimbizi kuwakiondoka hapa senta ya Bunya walipelekwa na maji yenye kuunga karta za Bigo ya tatu na Kolomani. Asubuhi hii ya Halamisi, mihili mawili ilipatikana katika maji na utafuti umeendelea. Kwa kupata mwanga wa tatu, inasema hivi Polisi. Kulingana na mratibu wa ulinzi ya rahia, waribifu huu unatokana na mabadiliko ya mazingira na mvua mkubwa zilizonyesha siku hizi katika mlima wa Moble. Robert Jalonga anawahimiza wananchi kuheshimu hatua za kuepuka waribifu mpya ni kama kutokuvuka mito na kutembea kiolela wakati ya mvua kwenye kempi ya wakimbizi la Kigonzi hapa Bunya, makao madogo madogo ya wakimbizi ilibomoka, hali yenye kupelekea mafamilia kupitisha usiku nje. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Mjini Lubumbashi, shirika Justice ya Icebel inapiga kelele kuhusu mauaji ya zaidi ya wafungwa kumi kutokana na ukosefu wa maji katika gereza kuu ya Kasapa. Shirika hilo lisilo la kiserikali lilijulisha kwamba wafungwa wanakosa pia dawa za lazima kwa matunzo ya ugonjwa wa kuendesha. Jitisi ya Asbel inaomba wakuu watafute suluhisho haraka kwa kumaliza magumu yale. Akiwa katika ziara ya kazi jimboni Kasai Central na ujumbe unaomsindikiza, mshauri maalum wa rais wa jamhuri anayehusika na viwanda vikubwa aliomba mashirika yaharikishe makazi katika jimbo hilo. Martin Kabuya alisema hivyo wakati alitembelea maeneo ya ujenzi sawa barabara namba moja ya taifa Kananga Kamwisha. Watakaotenda kinyume na makubaliano ya serikali watahukumiwa, alijulisha mshauri wa rais anayehusika na viwanda vikubwa vikubwa, Martin Kabuya. Masemi yake yalichukuliwa na Francois Kadima, mshiriki wetu wa Kindu. Florence Kizalunga anatafsiri. Nimeahirika na kazi ambayo inafanywa na kontrakta wa karibu kwenye sehemu ambayo nilitembelea. Unajua kuwa mnamo Disemba, wakati mkuu wa nchi alipita hapa, alisema kwamba ikiwa hakuna kitu kitakapofanyika kwenye sehemu ya X ama Y, munaweza kumpiga majiwe. Lakini niliwaambia kabla ya kufikia kwa rais wa jamhuri, nataka kuwasha moto ili mtu yoyote avutwe. Kwa hivyo munaonywa, bidi kutekeleza kazi ambayo uliajiriwa. Puruk, Safrimex, Bitesco na wengine, hebu mfanye kazi hiyo. Wakati wa hivi karibuni nitarudi hapa, kwa sababu tutakuja kuzindua kazi ya Kananga Mbujimai. Kwa hivyo ni lazima kazi ifanyike. Ikiwa kazi hiyo haitafanyika, nitakuwa mtu wa kwanza kuwachukua na kuwapeleka kwake wakili mkuu. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Elise Kavira. Radio Okapi. Invite en Swahili. Watoto wamefunga masomo. Wakati huu sio wakati wa kuwapa watoto kazi za kuwatesa, lakini ni wakati ya kuwafundisha kazi mbalimbali mbali, ambazo zinaweza kuwasaidia. Haya ni masemi ya Gervais Kasunzam ambaye ni msimamizi wa shule Beni International School Bis katika mji wa Beni. Kulingana naye ni vema watoto wa shiriki na wengine katika shughuli kama colonie de vacance. Kule watajitayarisha vizuri kwa kurudi tena shuleni mwaka ijayo. Tumsikilize Gerveis Kasunzam anajibu kwa ulizo ya Gilen Kasasia. Jerve Kiasunza, jambo jambo. Wakati wa pumziko inakaribia, ni nini ambayo unaomba kwa wanafunzi kwa wakati huu? Likizo nafika na wanafunzi watawakia nyumbani, na kitu yenye tunaomba kwa wanafunzi ni kusema haiko wakati ya kulogota bituruturu yote ya ndani ya barabara kuitia ndani ya kichwa. Unajua mwingine ya beni inakuwa na joto sana hii leo, na watoto moral, donc akili bo imekuwa saa inaenda pembeni pembeni wakati ya hii likizo. Kuna watoto wengine saa zimoja wataenda kutafuta maisha, wengine wanauzisha sijue kalanga, wengine wanauzisha sijue tangausi, wanatembea huku na kule, na unakutanisha watoto wadogo wadogo chini ya miaka hata kumi, wiku wanatembea narudia kunyumba na saa mbili ya usiku, alafu inakuwa na haitusaidie kitu. Nchio maana tuku na organize koloni de vakasi kumasomo wale watoto wote wakuye tubankadre kusaidia wazazi na kusaidia wanafunzi wabakie ndani ya ile akili ya kujua kama ni wanafunzi na maji. Ni manufaa gani kwa yule mtoto ambaye alishiriki kwa kazi kama na hizo za koloni de vacances. Watakuwa na tofauti sababu kutakuwa vitu mingi nyinyi tutawa apprendre, tutawafundisha, tengeneza mabitu fulani fulani jua ya, ya entrepreneur mtu anaweza anza ka, ka bitu yake kama hata maliza hata masomo akue na iko amejire ya kufaa kitu fulani na venye tutaraforcer expression orale na venye kujifunza kusoma tena zaidi parce que Tunajua kama leo masomo ni kusoma na kuandika kile kidogo wazazi wasikwe na shaka, sekurite yote ya watoto vatoto iko garanti ku masomo. Sasa ni hiyo colonie de vacances ni wanafunzi tu wa hapa ama na wengine wa shule zingine ambao wanaweza kukuja? Hii colonie de vacances haiko selma ya watoto wa hapa wa ku BIS Benin International School na vingine wa masomo zingine wanaweza kukuya kukia participe kwa hii colonie de vacances, watoto vote wakue wamaekole publique wakue wamaekole prive zingine vote Hapana kwanja, lakini kuna kuwa hema vitu fulani fulani, sababu inaomba wanakula na kukunja sawaji, inakuwa himasharje tu ya kidogo kidogo yenye tutaweza kukamata mipango na wazazi venye watandikisha watoto kuona namna gani kwanja ile busubui saa mbili hadi saa tisa watoto watakuwa viko muhali ya namna gani, watatumia nini. Ni ile tu, hakuna kabisa vitu vya mingi vyenye itakuwa kama shughulisho gerve kiasunza, ni nini ambayo watoto hawapashwi kufanya kuwa wakati huu wa likizo. Wakati ya hii likizo watoto wasijitume kuingia ndani ya makundi za wabandia za watu wenye viko sijue ndani ya barabara, sababu wakirudia na akili imebadilika, tutakuwa tena na kazi ya kuwarudisha mstari, paske leo kuna wengine wanajidroge, sijue na nimporte maniere gani, unakutanisha mtoto wa chini ya miaka kumi ameanja kutumia sigara sijue niite nini e, tunaita kwetu bangi, anaanja kuitumia na anafika kunyumba, anabadilika. Kwa kweli unakosa na mzazi anakosa. kama mfai nini na ni meseji gani ambayo unaweza kupatia wazazi ambao wataweza kubaki na watoto wao katika wakati huo, isikuwe wakati ya kutumikisha ya kuexploite watoto muvitu vyenye haviafikia, sababu kuna wengine anaweza kuhakisha kutanisha ke huku ah, niko natembea ninapata 500 francs 1000 francs mbakati masomo itanja anariske kutokuya tena kumasomo kusema mimi ninabakia mara moja ndani ya hii kazi yenye mzazi alinipatia saa ile, utakuwa na hausaidie mtoto kwa kuendelea na kutayarisha maisha yake ya kesho. Gervais Kiasunza, wewe ni director wa Complexe Scolaire Beni International School BIS, tukushukuru asante sana. Nakushukuru pia <mulia> Kati katika jimbo la Ituri kuna chumba cha baridi ama chambre froide ambayo ina uwezo wa tani 10 ili kuweka vyakula vizuri katika soko ya Yambi Yaya mjini Bunya. Ni Monusco ndio imetoa chumba hicho cha baridi kulingana na mradi wake wa ufugaji wa samaki kwa ajili ya wapiganaji wa zamani. Wakaaji ambao walikuwa wameteswa na kuona samaki zao na vyakula vingine kuharibika wanafurahi sana kupata chumba hiki cha baridi. Maelezo zaidi na nawe Izakremo. Chumba hiki cha baridi kimewekwa katika soko la Yambii ili kulinda samaki kiasi ya elfu makumi tano na tatu bado haijakamilika kwa ziwa Albert, katika mradi kwa faida wa wapiganaji ya zamani inayofanyika kwa msaada ya fedha ya Monisco. Hiyo chumba cha baridi itawawezesha kuuza samaki yao hatua kwa hatua bila hatari ya kuharibika pia itawafaidia wale wapiganaji wa zamani kwa kuweka samaki mabichi na nyama na vitu zingine ya wateja. Floranzama, mkuu wa shirika ya HAD ambayo ilitimiza hiyo mradi: tuna chumba cha baridi ni matokeo ya mradi ya Chomia, imewekwa kwa soko la Yambi mjini Bunya, mahali wanafikisha samaki na wateja wanasili kununua hapo. Hata wamama wafanya biashara ya hiyo soko wanasema hakuna chumba cha baridi kando kando, hiyo chumba itawasaidia pia kulinda samaki zao. Hatua hii ya monisko pia inafaidia mamia wafanyabiashara wa samaki na nyama ambao walikuwa wakipata hasara kubwa. Hii ni kwa sababu ya ukosefu wa nafasi katika chumba pekee cha baridi ambacho kuliwepo huko Bunya na pia kwa sababu ya shida wa umeme. Mungu abariki, tunashukuru, tuliteseka sana, samaki kutuozea tuko na kosa tutatia wapi? Tunashukuru sana sana, Mungu abariki sana, tuliteseka kabisa. Tulikuwa na kosa fast, tulikuwa na teseka, tuko kosa wapi tutatia samaki. Wafanyabiashara wa wanawake wamoja wanatumia jenereta au glasi ya maji baridi kwa kulinda vizaa yao, hasa samaki na nyama, lakini inaleta hasara kubwa na mapato yasiyofaa. Mmoja wao anashuhudia Mimi, kwa mami, nashukuru sana. Mimi nashukuru sana. Hiyo mradi ya Monisco cha chumba cha baridi inazidisha uchumi wa muji Bunya na kuongeza uwezo kifedha ya kijamii. Ni kiripoti toka Bunya izakre moyope Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.