Radio Kapi. Ni wagonjwa 321 wa, wa kipindupindu ndio walihesabiwa mda mda wa juma tatu katika eneo la afya la Kambi Kokolo mjini Kinshasa. Wagonjwa wanatunzwa bila malipo kutokana na usaidizi wa shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres. Miaka mbili kisha kuwawa kwake, jamaa marehemu Cherubin Okende inadai uchunguzi upya kuhusu kifo cha ja waziri huyo wa zamani wa usafiri. Jamaa yake inashutumu kimya ya rais wa jamhuri kuhusu kifo hicho. Shirika Lizadel, inatoa angalisho kwa wazazi kuhusu kuwepo kwa watoto katika maandamano ya maonyesho na uzishaji katika eneo la jumba ya ofisi ya meya wa Kananga watoto hawasindikizwe wa na wazazi ijapokuwa wanabaki hadi usiku na kuwa hivi katika hatari. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari ni. Idadi ya zaidi ya wagonjwa 321 wa kipindupindu ndio ilihesabiwa muda wa pindu, ile Jumatatu katika eneo la afya la matunza ugonjwa huu wa kipindupindu la kambi kokolo mjini Kinshasa wagonjwa wanatunzwa bila malipo kutokana na usaidizi wa shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres. Upande mwingine, kampeni ya chanjo ya kupinga ugonjwa wa kipindupindu ilianzishwa siku ya Mungu mjini Kindu katika jimbo la Manyema tangu tarehe kumi na tatu hadi kumi na saba Julai zaidi ya watu milioni mbili, yaani asilimia ya makumi kenda na sita ya wakazi wa eneo hiyo ndio watatolewa chanjo hiyo. Ni katika mita ine ya afya inayoguswa hususan Kailo, Kindu, Alunguli na Punia. Malezo mengi nawe, Florence Kizalunga, kutoka mji wa Kindu. Katika soko kuu la Kindu, mahali ambapo kampeni hii ilianzishwa, watu kadhaa walionekana kupokea kipimo hiki cha chanjo moja ili kujilinda dhidi ya kipindupindu ambacho tayari imeomboleza familia nyingi. Hapa ndiyo furaha ya wale waliochanjishwa. Bo, mimi kama mkaaji na furahi kukamata chanjo ya pindupindu juu ya kukinga mwili wangu na magonjwa ya kipindupindu bo mi tangi kuzali kasi apataka vaksina ya kolera njo kupata sasa mala ya kwanza si kwake. Mkuu wa idara ya afia Daktari Fosten Bekunda anabaki kuwa na hakika kuwa na chanjo hii magonjwa ya kipundupundu itaweza kupunguka ndani ya jimbo la Maniema. Kwa maendeleo mazuri ya kampeni hii, washiriki wa kiufundi na kifedha wanaomba ushiriki mzuri wa watu wote. Daktari Jean Pierre Okanjo amezungumza kwa niaba ya wote bapartenere ni ma organisation inakwa inakuwa kusaidia province ya Manyema unjua kukombanisha magonjwa ya kipindupindu alors, bapartenere banaomba kwa province abasaidie kufanya kazi yabo mzuri, juu bapartenere bataweka kujua yabo ku benefisi ya, ya population ya Manyema. nimeripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Miaka mbili kisha kuwawa kwake jamaa ya marehemu Cherubin Okende inaendelea kutafuta ukweli katika barua kwa rais wa jamhuri. Katika kibarua jamaa hiyo inashutumu kimya ya rais wa, wa jamhuri kuhusu kifo cha waziri wa zamani wa usafiri. Jamaa haikubali sababu iliyotolewa na kituo kikuu cha sheria eti alisababisha binafsi kifo chake mwenyewe. Jamaa ya marehemu Cherubin Okende inaomba uchunguzi upya uendeshwe jimboni Ituri eneo la Solenyama kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi kaskazini ya Bunia lilishambuliwa mara tatu siku ya Mungu pamoja na eneo la Iga Barriere katika kambi ya wahami ya Che Mtani Jugu. Matokeo ni ya kuwawa kwa watu wane kati ya wahami na askari watatu na pia waribifu wa makazi ya kiuchumi. Taarifa Isa Kremu Yope. Mashambulio ya kwanza ya wanamkambu ya SRP yaketuma lubanka iliripotiwa siku ya Mungu na saa 6 ya asubuhi kwa kituo cha FRDC pale kwa solenyama Center kilomita 14 kaskazini ya Bunya mutani Irumu. Jeshi la taifa ilijibu na mapambano hili ilidumu masaa 2 karibu hali yenye kupelekea ukimbizi ya watu wengi. Masaa punde jioni, kundi ingine ya wahasi ya SRP ilishambulia pia kituo ya FRDC igabarier kilomita 25 na Bunya, jeshi watatu waliumizwa na maofisa za serikali zingine zikabomoa, hali yenye kupelekea kazi za uchumi kuzoroteshwa na balabala ya taifa nambari 27 na kufungwa kwa muda. Usiku ule ule tu wahasi ya Kodeco walijitokeza ndani ya kempi ya Che zaidi ya kilomita 18 kaskazini ya Bunya na kuua watu wane na wengine 12 kuumizwa, wenye walipelekwa kwa kituo cha afya pale Drodro kwa kupata matibabu. Wakimbizi wengine walikimbia na kujielekeza kwenye kempi ingine ya ro kwa hile eneo. Jeshi la Monisco na ya FRDC iliongeza idadi hao ajili ya kukomesha mashambulio ya hizo kundi zenye kusika silaha. nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabia Mungu Radio Okapi. Mtaani Beni, watu wawili waliuawa, mnane walinusurika na wengine walipotea. Hayo ni matokeo ya shambulio ya siku ya mungu wanamgambo wanaozaniwa kuwa wa ADF katika kijiji cha Baliba Bakaiku, ni kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita na mji wa Beni. Na hali ilibaki mbaya hii siku ya kwanza katika vijiji vingi vya mtaa wa Ruchuru. Mapambano yaliendeshwa wa wakati wa asubuhi kati ya wapiganaji wa AFC M23 na wazalendo karibu wa ya Nyamilima, usultani wa Binza, utawala wa Bwisha. Wakati huo huo, ndugu za mahali zinajusha kwamba miili mingi ya raia ilipatikana karibu ya Kiseguro katika eneo hilo hilo, nikiisha mapambano kati ya pande hizo mbili mwisho wa juma jana katika maeneo jirani ya Bwito. Pabeni, mji mkuu kwa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini, wategemezi wa askari jeshi waliandamana hii siku ya kwanza, wanadai malipo ya miezi sita hadi saba ya masalio ya marupurupu yao walifunga barabara upande wa rompwenyamwisi na kuharibu kwa muda chache makazi katika mji huo. Na mjini Bukavu, habari za ripoti kwamba watu wenye silaha wanaotambulishwa sawa wapiganaji wa M23 wa AFC RDF waliwa watu watano raia siku ya tano na siku ya sita katika kijiji kidogo cha Karambi mtaani Kabare jimboni Kivu Kusini. Duru za mahali zinazusha kwamba huenda mauaji yale ni kitendo cha kulipisha kisasi dhidi ya wakazi kisha mawazi ya mpiganaji moja wa uwasi karibu juma mbili mbele ya kuanzisha kwa hatua za usalama kutoka kamanda mpya wa polisi jimboni Chopo. Katika sekta ya usafiri, watembeza pikipiki piki walitoa maoni yao. Ijapokuwa kamanda mpya Jenerali Elvis Palanga na walazimisha mavazi ya alama ya kuwatambulisha hao, wana maoni tofauti, na tena wanashutumu usumbufu wa polisi wa usalama katika mabarabara malezo mengi. Nao Jack Mkonkole kutoka mji wa Kisangani kila dereva wa teksi ya pikipiki anatakiwa kuvaa jile la kijani, kofia na viatu vya kufunga au ketchup. Koti la kijani litaashiria utofauti kati ya madereva wa teksi na wawakilishi wa polisi wa usalama wa barabarani ama peser, ambao sasa wanavaa majile la rangi ya majano. Kabla ya kuanza kutumika kwa hatua hizi tarehe moja mwezi ujayo, wataksimene wanasema kama wananyanyashwa, kama dereva huyu anashuhudia aya autorize meboo deja basa ni tufunga ukanda so ukapem bila kaske na keche bako bloke atuweka miko la polisi ubiko tutracaseria wengine. Kwa upande mwingine, wanaona kuwa kununua jile gilet ni mzigo wa ziada unaoweza kuatiri ke ni mapato yao madogo, sikwendo ya franga mingi. Kakwafranga mingi, tutabululana na wao tusiba motari hapa. Mwisho wa kazi yetu hii, hatutapinda kio tule wetu, tukuwa natesika kukazi yetu. Kamanda wa PNC anatadarisha mweni atakayokamatwa ya kutokufuata hatua hizi pikipiki yake itafungwa muda wa mwezi mmoja, lakini itamurudishiwa bila malipo yoyote, amenena General Elvis Palanga. na weja muji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Shirika Lisadel inatoa angalisho kwa wazazi kuhusu kuwepo kwa watoto katika maandamano ya maonyesho na uhuzishaji katika eneo la jumba ya ofisi ya meya wa Kadanga. Lizadel, inayohudumia haki za wanafunzi na watoto, inasema katika nafasi hiyo watoto hawasindikizwe na wazazi, ijapokuwa wanabaki hadi usiku wa wakati wa nyuma sana na kubaki hivi katika hali ya hatari. Jean Malis Lungala, kiongozi wa Lizadel katika jimbo la Kasai Central, alihojiwa na Francois Kadima. Lisadel Kasai Central, ambao ni kituo ya kukinga haki za watoto na wanafunzi, inashangaa sana kwa kuona uwepo wa kudumu wa watoto chini ya umri wa kumi na mnane, umri ambao unatofautikana kati ya miaka nane hadi kumi na nne katika masaa za usiku. Tunawaomba waandaji kuhakikishwa kuwa watoto ambao hawasimamiwe na wazazi wao kwamba hawawezi kukanyaka mahali hapa zaidi tena kwa masaa kama na hii. Tunaogopa kwamba watoto hawa hasa wasichana, wanyanyaswa au kubakwa au kwamba wanakutana na matukio yasiyofurahisha. Ni watu walio katika mazingira magumu. Katika serikali ya mkoo kupitia huduma za polisi za kinga, ambazo wanaweza kutazama ili watoto wasikanyange haki bila uwepo wa maafisa. Najua huu ni wakati wa kupumzika, lakini watoto lazima wasimamiwe na wasimamizi wao. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo wetu pamoja na mwenzetu Elise Kavira. Kulingana na kalenda ya wanafunzi ya mwaka huu, wanafunzi walifunga masomo siku ya tatu iliyopita, tarehe mbili ya mwezi wa saba, lakini katika shule nyingi za umma mwaka hautafungwa kwani walimu walikalishwa wakati mrefu kutokana na ukosefu wa salama katika jimbo. Walimu wanaomba na serikali itimize makubaliano ya Bibwe ambayo ilifanyika mwaka jana, ili hali hii isirudi tena. Jeremie Kasereka Kinyangwa anatueleza zaidi kwa microphone ya Marc Marofimbo. Jeremie Kasereka, jambo, jambo mpasha habari. Wewe ni mwakilishi ni mtetezi wa mambo ya mafundisho wala education katika maeneo ya Beni. Tuko tarehe mbili mwezi wa saba yaani kusiku tunajulikana kama pia mwisho wa shule. Sasa tueleze, ili wezekana wala pana mashule zote kufunga milango yao leo? Aikuwezekana kwa sababu ni mbele nifike hapa, tuko tuna na komine ine nilipima kupita makomine ine, niliona tu masomo karibu ine wala tatu sur uh, mia ine yenye tuko nayo hapa, na njo mana lisema nono petetre ke niende itilize mikro ya radio ukapi juu ni eleze wakubwa wa inji ya kwamba kama tu wanaendelea kuzarau madibisho ya watoto na gisi wanasema, ile yenye tunatendea jenese yetu leo, ingali itaturabisho hendre hapa kama hatufanya angalisho, na njo mana nilikuambia ke mwezi wa tatu 2024 tarehe kumi na tano effectivement sie walimu tuliikala na eta congolayi, na tukasimulia gisi tutaweza tena kurekebesha iyi su sekter yetu ya ya kialimu. Ile kikao balitia kazi kumi na mbili yenye lipashwa fanyika kufatana na ile linye bigetere yenye guvernema ilitia ku disposition ya ministere ya ya edukation ya ya sie basendikaliste tukasinye parti guvernementale kasinye, na wakatuambia ke vitakuwa aplike ku mwezi wa ine, juu walisema budgeti ya 2024 itaingia na aplikasion mwezi wa ine, alakini kutokia mwezi wa ine mwaka makumi mbili na ine na tulifika kui mwezi mwaka makumi mbili na tano imefika kumwisho, hakuna kimwa kilitendeka njo maana uliona mwezi wa kenda sa tulisema, shude ilikua kalandria ya ministri ilikuwa, lakini tuli iboikote kufatana na gisi minister ilikua senye natuzarau. Namina kuambia ya kwamba tena ii mwaka ingali teni taanza tena na shida, kwa sababu si vasendikalise tulipima kufanya evaluation ya hivi vyote vyenye havikufanyika, na tungali tutakamata tena decision yenye itatesa tena apa kuingia ingia ya yai mwaka ane skolari 25 26 tena nariske tena kukonetre ku retar na itakuwa tu tuko na haribisha kazi yetu ya kielimu, lakini unazani kutokuheshimu mapatano ya Bibwe ya tarehe 16 mwezi wa 3 2014 itakuwa na matokeo kan mabaya. Ndio na naile tulisema njoo inakuwa saa dawa, njo solution kusudi vitu vyote viboreshwe apa muministeri yetu ya, ya, ya, ya, mm -hmm, ya edukasion. Na njoma na ile kazi kumi na mbili yenye ilipashwa tendeka, tuliangalia hii ndio yenye iko tres urgente, na tukazifatanisha na yote kumi na mbili ikaenea na guvernement ikaitika a travers ministere ya bije na, na, na, na edikasion na bengine venye viko sharje na kuaplike ile protokole dakor. Bote balitia masinyature na bakasema tuchunge bajeti mwe, mwezi wa ine miaka makumi mbili na ine, lakini haikutendeka na mupaka leo donki tumefa karibu mwaka moya na miezi karibu fulani habaye anza hata kazi hata moya donge, njo mi napima tena kuitilize mikro yao kusema tena hii rentree scolaire yenye tuko naingia hako sasa hivi tena haitakuwa ubi, itakuwa veke difikulte, na njo vile tutakuwa tuko nazika kazi yetu mafundisho na hapa siku zeziko na kuya, njo utaona matokeo donge, mtu atapata hata diplome mena haiwe kuandika jina yake, na njo vile basi tu kitu ya kutosha. Utaona gisi gazi tate hapa si tunakwaka umaso, hatu prepara ketene unafika umasomo, unaanza sema allez accord, je ne sais pas de New York ou bien na unangoya tu dakika makumi tano inaisha bo. Unakamata vitu vyako unajiendea, na wakati batoto banafanya exacte na matena fepe na matena software. Una sentir reellement que hatu unafundisha. Na njo maana mimi natumia hii microphone yako. Ba depute benyi barisema banapasha kuwa anafanya control. Baulize gouvernement, pourquoi ce secteur ya, ya edukasion inaendele tuna kuharibika na vakamate madisposision valeteta mamosio yenye vatatieta kuvenye biko na neglige kuaplike i protokole na vitu vyote vitaboresho. Jeremy uh, Kasereka tunakushukuru sana, nimimi kukushukuru mpasha habari Radio Okapi. Nchini Goma, karibu mia ya watu kati yao vijana wa baba na wa mama wamepata ufahamu kuhusu pombe na tumbako ni kupitia kampeni ya juma mbili ya OMS. Ndiyo kanisa la wa Adventist ya Mabanga Nord ilizungumza na washiriki hawa. Bernardine Diambu anatuelezea zaidi kuhusu matokeo ya kampeni yao. Pombe tumbako ni mwizi mwenye unaweka kwa kwako na unamufurahia, anakuiva franka hapo mchungaji wa kanisa la Sabato Mabanga Nord anaonyesha vinyume vya kutumia pombe sigara na dawa ya kulevya. Wamama wa baba wasichana na vijana wengi walishiriki mkutano huu. Mmoja kati yao, Mambo Chivasa anashuhudia: sha kupata yo mafundisho, niliamua kuacha sigarete sababu nilikuwa nimetoka kuonana na waganga Burundi, wanikataza pombe na sigareti lakini sigareti ilikuwa sawa kitu kigumu, kwa sababu nilikuwa ninaanja tumia kwa uficho uficho, naficha watoto, naficha mke, lakini niliona si kitu kizuri kwa sababu nimeshindwa, njo nikakua tafuta mganga hapa na mganga alinipatia dawa, nimesahau, nimeacha kabisa. Kijana Joel Kasereka wa umri wa miaka makumi mbili na tatu aliamua kufata mafundisho haya, kisha kufundishiwa, aliamua kuacha Mupango huyu ulifanyika na waganga kutoka Bukavu, kisha mafundisho, wahanga wa ulevi wa pombe na tumbako walipata matibabu. kwa nini mupango huyu? Sikilizeni tena Dr. Daniel Kambale. Mafundisho ni kulingana na jinsi hali wa vijana na watu wazima wameendelea kujitolea muhanga kwa ajili ya kunywa pombe na tumbako na makosekazi zake zote zinapoonekana katika jamii na afya ya watu kuzofika. Tukiangalia kwamba watu wanakunywa pombe tumbako, wengi vijana awaendi tena kanisani na magonjwa ima na waandama afya zao zinazoofika. Hii inatusukuma tuweze kamata mpango kama huo, tuwafahamisha kwamba mpango huyu unaendelea. Yoyote anaamua kuacha pombe na kuvuta sigara anaweza kwenda kwenye kanisa la Sabato mabanga no Mwisho wa taarifa hii ya habari, kwa niaba ya wenzetu wote walionisaidia na kwa wafuni mitambo wetu wote, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa yerini.