Radio Kapi. Amjambo wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi popote mnapotusikiliza na karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Kwanza ya vichwa vya habari. Kinshasa, serikali yatangaza kufunguliwa kwa vituo mbalimbali mbali vya kuwatunza wagonjwa wa kipindupindu. Ilikuwa ni katika mkutano wa pasha habari hapo siku ya kwanza. Mjini Bunia kulitolewa rasmi jengo linaloitwa Chumba cha Amani, ikipatikana Patsere kandokando ya mji wa Bunia. Hii ni katika juhudi za kupiganisha makosa ya ujeuri na uharibifu ulioendeshwa huko katika jimbo hilo. Upande wa Beni, ufuatiliaji ushuru na miundombinu katika moyo wa majadiliano juu ya kahawa na kakao. Hiyo ndio ilikuwa nukta ya mazungumzo kati ya viongozi mbalimbali, nao kutoa mapendekezo nyingi. Karibu tena kwa taarifa kamili. Serikali inajipanga kutoa huduma za kutosha kwa wagonjwa wanaokabiliwa na janga la kipindupindu popote nchini. Waziri wa afya ya umma alihakikisha kufunguliwa kwa vituo nane vipya vya matibabu ya ugonjwa huo mjini Kinshasa wiki hii. Roger Kamba alisema hayo wakati wa kikao na waandishi wa habari kilichofanyika kwa pamoja na mwenzake husika na mawasiliano. Taarifa yake Blaise Ndongala Mayanda inatafsiriwa na Florence Kizalunga. Mbele ya waandishi wa habari, Waziri Roger Kamba anadai kwamba serikali ina vifaa vya kutosha na wafanyakazi waliohitimu kuhakikisha usimamizi bora wa magonjwa wa kipindupindu. Alisema alipokea kundi la tani ishirini za vifaa vilivyotolewa na UNICEF. Mwanamemba huyo wa serikali anahimiza watu walio na dalili za ugonjwa onjwa huo kwamba haraka iwezekanavyo wajielekeze kwa moja ya vituo vine vya majaribio ambapo matibabu ya kipindupindu ni bure. Hii ni kituo cha afya cha Ngiringiri, hospitali ya kambi ya Konkolo ile ya Paka Juma na kituo cha hospitali ya Chuo Kikuu cha Renaissance ambayo imekuwa imeitwa zamani Mama Yemo. Roger Kamba pia anatangaza usanidi ujao wa vituo nane vya matibabu ya kipindupindu katika mji mkuu. Pia anataka uhamasishaji wa, wa sekta zingine za maisha ya umma ili kuimarisha vita dhidi ya janga hii haswa, kupitia kusafisha mito na kazi ya kuongeza maji ya kunywa inayofanywa na huduma za rasilimali za majimaji. Tukibaki kwenye mada hiyo, namna gani serikali inashughulika na dharura ya kiafya katika sehemu inayokabiliwa na waasi? Kinchasa inatoa vifaa vifaa vya matibabu na chanjo kwa watu wanaoishi katika maeneo inayokabiliwa na waasi wa M23. Waziri wa afya Roger Kamba alitoa tangazo hilo jana Jumatatu wakati wa mkutano na waandishi wa habari pamoja na msemaji wa serikali Patrick Muyaya. Roger Kamba akaeleza kama serikali inafuatilia takwimu za wagonjwa katika maeneo inayokabiliwa kila siku kwa kutumia taarifa zinazotolewa na kanda za afya. Habari zingine huko Ituri, mfuko wa udhamini wa waathiriwa wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ilitoa rasmi jengo linaloitwa chumba cha amani. Ilikuwa siku ya Jumatatu huko Tsere, kando kandokando ya mji wa Bunia. Hii ni sehemu ya fidia ya pamoja kwa uhalifu uliofanyika na makundi yenye silaha huko Ituri kati ya mwaka elfu moja mia kenda makumi kenda na kenda na mwaka elfu mbili na mbili. Kwa hiyo gavana wa mkoa alitoa mwito kwa wakaaji wa Ituri kutotumia tena ghasia kuharibu jimbo lao. Vilevile vile akatoa mwito kwa makundi yenye silaha kuwakumbuke mfano wa majanga waliopata na hatimaye kuweka silaha chini. Isaac Remoyope ana maelezo mengi. Chumba hiki kilijengwa kwa nyenzo za kudumu na kina samani. Kina uwezo pia ya kukaribisha watu zaidi ya elfu moja hali hii inaonesha juhudi za serikali na washirika wake katika kupambana na ukosefu wa uwajibikaji. Itakuwa pia mahali ya ukusanyo ya watu wa makabila mbalimbali mbali, wa hili mngini ni kwa kuimarisha mshikamano wa kijamii sana sana, wahanga kwa ajili ya amani ya kudumu katika eneo hiyo anasema hivi Sultani ya Tere za Mundu Batagura mwenye kutosha, aksanti sana kwa korti kuu ya kimataifa kwa usaidizi wake. Liwali wa jimbo la Ituri aliyopokea kazi hii amesema ya kuwamba hatua hii ya ICC yani CPI inapasha kuwapa funzo wanaume na wanawake wa Ituri kuhusu mazara ya vita ni kama mauaji na uharibifu wa mali. Luteni Jemadari Joni Luboya Kanshama analomba na kundi zenye kumiliki silaha kutokuendelea na ghasia na kuweka silaha zao chini. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Upande wa Kalemie, kupata sheria na haki ya fidia kwa waasiriwa wa unyanyasi wa kingono unaohusiana na migogoro na waasiriwa wa uhalifu dhidi ya amani na usalama wa kibinadamu hii ndio ilikuwa mada ya mafunzo ya siku tatu kwa mahakimu wa kiraia na wa kijeshi pamoja na wanasheria kutoka maeneo yote sita ya Tanganyika. Mafunzo hayo yalianza Jumatatu hii na yakifanyika katika mji wa Kalemi. Pole Munanga ana mafasirio mengi. Mafunzo hayo yameandaliwa na Fonarev. Washiriki wametafsiri sheria iliyoanzishwa na Fonarev. Kulingana na mkuu mmoja wa shirika hii, lengo ni kutetea haki za kimsingi za watiriwa wa unyanyasaji wa kingono unaohusiana na migogoro. Akiwa mshiriki, kiongozi wa mahakama ya rufaa ya Tanganyika anaeleza umuhimu wa mafunzo haya. Bwana Morisi Kiwo anasisitiza kwamba kila mwamuzi lazima apate taarifa za kutosha kuhusu sheria hii mpya ya watiriwa wa unyanyasaji wa kingono unaohusiana na migogoro. Anakumbuka kwamba wakati wa mafunzo haya, tofauti kati ya unyanyasaji wa kijinsia unaotokana na migogoro ya silaha na unyanyasaji wa kawaida wa kijinsia ilionyeshwa wazi kabisa. Mafunzo hayo yatakamilika siku ya tatu. Upande mwengine huko Kananga, ujumbe wa viongozi wa ofisi ya barabara na mifereji ya maji OVD ukiongozwa naye naibu mkurugenzi Venan Barume unapatikana katika ziara kwenda Kananga, mji mkuu wa Kasai Central. Lengo kuu ni kuchunguza vema kufaulu kwa miradi zote za kutengeneza mabarabara na kuboresha maeneo yenye mimomonyoko. Baada ya kikao hapo jana pamoja na gavana kwa muda wa jimbo, Vernan Barume alipongeza kujihusisha vema kwa serikali ya jimbo hiyo akitoa taarifa ya maendeleo ya miradi ya Chile Jilu pamoja na barabara zingine za mkoa huo. Katika jimbo la Kasai Mashariki, mapambano dhidi ya uhaba wa chakula: zaidi ya mashirika elfu tatu ya wakulima pamoja na kaya chache katika maeneo ya Lupa Tapata zinaundwa na kusaidiwa katika sekta ya kilimo na kituo cha mafunzo kwa wanawake wa maendeleo, SEFIDE kwa kifupi. Kwa mjibu wa mratibu wake, lengo ni kuwawezesha mashirika ya wakulima na vyama vya kilimo kujijulisha na kupata msaada na kuwaongoza ili waweze uzalishaji na kujitoa kwa usindikaji wa chakula. Shuruli za miradi huu ziligunduliwa Jumamosi huko Kabala katika eneo la Lupa Tapata na mpango wa usaidizi wa maendeleo vijijini Padrido. Baada ya utambulisho wao tutaendelea kwenye muundo wao. Ni wazi lazima igundulike kuwa juu ya ardhi kuna kilimo cha ope, mashirika ya wakulima yaliyowekwa rasmi ambayo yanafanya kazi. Kuna zingine ambazo ni rasmi hazina hatia zote, inachukua kwao kufanya kazi, na kuna kaya, watu ambao bado hawajaandaliwa. Ikiwa baada ya ufahamu wanaamini kuwa wanaweza kujipanga, Sefide ataenda kuwasaidia na kisha tutakuwa na na msaada ambao utazingatia uzalishaji, usambazaji wa mbegu, ushauri wa kiufundi, baadaye tutaenda kwenye mnyororo wa taamini. Kwa hivyo tunaenda kwa mabadiliko na kisha uzalishaji. Kwa kweli kupitia uhifadhi. Kuna rundo nzima la shughuli ndogo ambazo zinapangwa kuhusu wazalishaji wadogo kuboresha utendaji wao kwa kuongezeka kwa mapato yao. Inapaswa kusema kuwa hakuna mashirika ya wakulima tu, pia kuna vyama vya ushirika vya kilimo Kodera. Tukirudi mjini Kinshasa, zaidi ya viongozi makumi sita wa mipango kutoka wizara mbalimbali mbali za serikali walihitimisha mafunzo ya siku tano mjini Kinshasa siku ya Ijumaa. Lengo kuu ilikuwa ni kuimarisha uwezo wao kwa ajili ya utendaji ulioboreshwa katika kuandaa, kusimamia na kuizamini sera za umma. Hii ni ili waweze kutimiza vyema jukumu zao ndani ya vikundi vya matokeo ya mfuzi. Mfumo wa ushirikiano uendelevu wa maendeleo CDD kwa kipindi cha mwaka elfu mbili makumi mbili na tano hadi makumi mawili na kenda. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, katika mji wa Beni kulifanyika mkutano Jumatatu hii ya ufuatiliaji wa bidhaa zinazotafutika nje katika Kivu ya Kaskazini, hasa zaidi kahawa na kakao. Mkutano huu uliandaliwa na serikali ya mkoa iliyolenga kufanya thamini ya serikali na ya kahawa na kakao na kuchambua changamoto zinazohusiana na hali ya hewa ya biashara katika uzalishaji na usafirishaji wa bidhaa hizi mbili. Wapendwa wasikilizaji, ninawakaribisha kupokea kipindi cha pili cha taarifa yetu, naye Elize Kavira katika mji wa Beni kwa wakati huu ambao wanafunzi wa somo la mwisho wamemaliza uchunguzi wao, kuna wasichana ambao wanapenda waendelee masomo katika vyuo vikuu lakini wanakataliwa. Ndiyo maana shirika One Girl One Leader imeanzisha kampeni moja katika mji ili kuwafahamisha wazazi kuhimiza matamanio ya binti zao. Kwa kupata maelezo zaidi, tunapokea mama Esperance Kazi ambaye ni mratibu wa shirika One Girl One Leader, anajibu kwa kipaza sauti kya Rosalie Zawadi Anza tumikisha franka yenye wanakutumia juu ya kufanya maloisir hazina maana, donc bafie tukwe kwanza na conscience ya kimutu na ujue ke lefetke bana nitosha bana nipeleka banda investire mumie na mie fonilete resulta resultat enyeko ya muzuri. Tusikuwe importe par va zote zile iko iko maisha ya kawaida ya kila siku, enye ukishasoma utaikutaka inajileta inajipeleka unakuwa natoka saa unataka, puisque umekuwa na mabagage zote umejisifia, unaweza jipatia ya kitu yako umekuwa maana ku komunote yako, kufamila yako. Donc, unaweza, unaweza na, naenda na unafanya waziri zako, gizo, unataka. Mimi wakati wanakutuma kumasomo pale moma ya kwenda kujifunza kukunya pombe ya kujifunza kuvala mamini, alors que ulikuwa ka uivala ke kwenu ya kujifunza kuvuta mabangi ya kujifunza vitu vyenye ni vya anti valeur ni ku... Donc, mimi nataka waonesha ke tunapasha jipatia valeur na kupatia bazazi ba yetu tena musika wa kwanza, imagine hawapendi nitoke pembeni yabo, banajua nikatoka mine zaenda aribika. Pourtant le cadet de ma famille, cadet kabisa wa chini kule, yeye fasilma wa kukatalaka, alienda kasoma Kishasa, anaenda na nakuta ke change maka meme inakuwa. C'est pourquoi mimi nasema, ka wakati wanataka compare capacité za wa musika na wa kiana ifo, wanawapatia opportunité sawa sawa, wanawapima Donc inakuwa niveau ya connaissance ya, ya sawa sawa, kisha ke munaevalie travail yenye batafanya selo kisi mulibaeduke. Mama Esperance kazi kwamba kambanaka kiongozi wa shirika One Girl One Leader apa mjini Beni, an nikwetu kukushukuru katika mji wa Bunya, wakimbizi wa Kigonsi wamepata namna ya kujisaidia wameanza uzisha matete ambayo wanatumia ili kujenga nyumba. Wameweka hata soko kwenye wanauzisha vyombo vya ujenzi katika kata Kulomani, na watu wengi katika mji wanauzia vitu vyao hapo kupitia uchuruzi huo. Wakimbizi wengi ambao wanapata msaada katika kampi wamekuwa na uwezo wa kujisaidia wenyewe na kuchangia maendeleo. Isaac Remo anatuelezea zaidi. Wakimbizi wengi wamejihusisha na biashara hii ambayo inaendelea polepole katika eneo hilo na kuunda soko la vifaa vya ujenzi wa nyumba sawa mianzi kamba na miti. Wakaji kutoka karta mbalimbali mbali kama vile Kolomani, Muzipela, Muzibala na Bigo wana asili wengi sokoni hapo kwa kununua vifaa vya ujenzi. Watu hao waliokimbia vijiji vyao wanakata mianzi karibu na mito, wengine huzinunua huko Lipri, karibu kilomita kumi, ili kuziuza tena hapa. Mi kuna uzisa matete kufatana vita njo na pikisha, mi. Hapa, tulikuwa kumwanga pale, kuzisopana na sie vita na tocha sisi narudia hapa kuna hapa na nimwambia ile miaka depuis ku 2000 de verte matatu tunatoka mbali si na langura tu apo kupuri kule sipani kuna kwenda tusiseme kuingia si na siku puri kule pano basi kule kibanyama. Mwingine tu miongoni ya wale wakimbizi ambao wamekuwa wafanyabiashara wa mianzi, wamekuwa wakipata riziki kutokana na shughuli hii kwa miaka mitano. Mapato yanayotokana na biashara hii yanawaruhusu kujigharamia kutokana na upungufu wa msaada wa chakula, unawaruhusu pia kuchukua gharama ya kupanga nyumbani mwa kazi ile kunasaida mamba ya kulipa tu nyumba, wakati mwingine kunashindikana vile batoto tasoma na vile pana yopu, sii nakala, kuna sii, mshamba, pana na shamba ile njo sii kunakala na hapa. Hata hivyo vizaa hizi wakati mwingine ni chache sababu ya upungufu ya usalama mahali wanaokata mianzi hawa wakimbizi, wakati mwingine hawana kazi kwa muda ya juma moja, na inaleta hasara na upotevu wa mapato kwa wale wahanga ya vita ambao wanategemea mapato yao ya kila siku, wanaonesha kusikitika Kwao. Ya mzuri kabisa hivi mzuri pana dhadi juu mbele matete ilikuwa likuwapatikana sibote tulikuwa vuka ngambo kwa kwenda tafuta me sasa kuvuka kule kwa ya magumu mwaya kupata mzigo pana sami hapa miko hii semeni pana na mzigo miko naikala tubule. Wakimbizi hao wanatoa wito kwa kurejeshwa kwa mamlaka ya serikali kwa kando ya muji Bunya ili kuongeza ujasiri wao katika hii biashara, lakini pia katika vijiji vyao vya nyumbani kwa ruhusu warudi kwenye kazi zao za kawaida: kilimo, uvuvi, mifugo na biashara. Nikiripoti toka Bunya, Isakremo Yope, Radio Okapi. Na ni hapo, wasikilizaji wapenzi, tunaweka mwisho kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwa wote waliotusikiliza, na tukutane tena baadaye.