Radio Kapi. Ni wagonjwa 321 wa, wa kipindupindu ndio walihesabiwa mda wa juma tatu katika eneo la afya la Kambi Kokolo mjini Kinshasa. Wagonjwa wanatunzwa bila malipo kutokana na usaidizi wa shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres. Miaka mbili kisha kuwawa kwake, jamaa marehemu Sheriben Okende inadai uchunguzi upya kuhusu kifo cha waziri huyo wa zamani wa usafiri. Jamaa yake inashutumu kimya ya rais wa jamhuri kuhusu kifo hicho. Shirika Lizadel inatoa angalisho kwa wazazi kuhusu kuwepo kwa watoto katika maandamano ya maonyesho na uzishaji katika eneo la jumba ya ofisi ya meya wa Kananga, watoto hawasindikizwe na wazazi ijapokuwa wanabaki hadi usiku na kuwa hivi katika hatari. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni idadi ya zaidi ya wagonjwa 321 wa kipindupindu ndio ilihesabiwa muda wa Jumatatu katika eneo la afya la Matuza, ugonjwa huu wa kipindupindu la kambi Kokolo mjini Kinshasa wagonjwa wanatunzwa bila malipo kutokana na usaidizi wa shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres. Upande mwingine, kampeni ya chanjo ya kupinga ugonjwa wa kipindupindu ilianzishwa siku ya Mungu mjini Kindu katika jimbo la Manyema tangu tarehe kumi na tatu hadi kumi na saba Julai zaidi ya watu milioni mbili yaani asilimia makumi kenda na sita ya wakazi wa eneo hiyo ndio watatolewa chanjo hiyo. Ni katika mita ine ya afya inayoguswa hususan Kailo, Kindu, Alunguli na Punya. Malezo mengi nawe Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu katika soko kuu la Kindu mahali ambapo kampeni hii ilianzishwa watu kadhaa walionekana kupokea kipimo hiki cha chanjo moja ili kujilinda dhidi ya kipindupindu ambacho tayari imeomboleza familia nyingi hapa. Ndiyo furaha ya wale waliochanjishwa. Bo, mimi kama mukaaji na furahe kukamata chanjo ya pindupindu juu ya kukinga mwili wangu na magonjwa ya kipindupindu. mimi nilikunya vazi kusikia hata kitu mombaya kasi ya pataka vaksin ya kolera njo kupata sasa mala ya kwanza kwake. Mkuu wa idara ya afia daktari Fosten Bekunda anabaki kuwa na hakika kuwa na chanjo hii magonjwa ya kipundipundu itaweza kupunguka ndani ya jimbo la Maniema. Kwa maendeleo mazuri ya kampeni hii, washiriki wa kiufundi na kifedha wanaomba ushiriki mzuri wa watu wote. Daktari Jean Pierre Okanjo amezungumza kwa niaba ya wote: ba partenaire ni maorganizasyon inakuwa kusaidia province ya Manyema unjua kukombanisha magonjwa ya kipindupindu. Alors, ba bapartenere banaomba kuwa province abasaidie kufanya kazi yabo muzuri juu bapartenere bataweka kujua yabo ku benefisi ya population ya Manyema. Nimeripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Miaka mbili kisha kuwawa kwake jama maremu Cherubain Okende inaendelea kutafuta ukweli. Katika barua kwa rais wa jamhuri katika kibarua jamaa hiyo inashutumu kimya ya rais wa jamhuri kuhusu kifo cha waziri wa zamani wa usafiri. Jamaa haikubali sababu iliyotolewa na kituo kikuu cha sheria, eti alisababisha binafsi kifo chake mwenyewe. Jamaa ya marehemu Sheribe Okende inaomba uchunguzi upya uendeshwe. Jimboni Ituri, eneo la Solenyama kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi kaskazini ya Bunia lilishambuliwa mara tatu siku ya Mungu, pamoja na eneo la Iga Barriere katika kambi ya wahami ya che mtani jugu. Matokeo ni ya kuwawa kwa watu wane kati ya wahami na askari watatu na pia waribifu wa makazi ya kiuchumi. Taarifa ya Isacremo yope usomi wa Marshal Kizabia Mungu mashambulio ya kwanza ya wanamkambu ya SRP ya ketuma lubanga iliripotiwa siku ya Mungu na saa 6 ya asubuhi kwa kituo cha FRDC pale kwa Solenyama Center kilomita 14 kaskazini ya Bunya mutani irumu. Jeshi la taifa ilijibu na mapambano ilidumu masaa 2 karibu, hali yenye kupelekea ukimbizi ya watu wengi. Masaa punde jioni, kundi ingine ya wahasi ya SRP ilishambulia pia kituo ya FRDC Igabariere kilomita 25 na Bunya. Jeshi watatu walumizwa na maofisa za serikali zingine zikabomoa, hali yenye kupelekea kazi za uchumi kuzoroteshwa na balabala ya taifa nambari 27 na kufungwa kwa muda. Usiku ule ule tu wahasi ya Kodeko walijitokeza ndani ya kempi ya Che zahidi ya kilomita 18 kaskazini ya Bunya na kuua watu wane na wengine 12 kuumizwa, wenye walipelekwa kwa kituo cha afya pale Drodro kwa kupata matibabu. Wakimbizi wengine walikimbia na kujielekeza kwenye kempi ingine ya ro kwa hile eneo. Jeshi la Monisco na ya FRDC iliongeza idadi hao ajili ya kukomesha mashambulio ya hizo kundi zenye kusika silaha. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Mtaani Beni, watu wawili waliuawa, mnane walinusurika, na wengine walipotea. Hayo ni matokeo ya shambulio ya siku ya Mungu wanamgambo wanaozaniwa kuwa wa ADF katika kijiji cha Baliba Bakaiku, ni kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita na mji wa Beni. Na hali ilibaki mbaya hii siku ya kwanza katika vijiji vingi vya mtaa wa Rutshuru. Mapambano yaliendeshwa wa wakati wa asubuhi kati ya wapiganaji wa AFC M23 na wazalendo karibu na Nyamilima, usultani wa Binza, utawala wa Bwisha Wakati huo huo, ndugu za mahali zinajusha kwamba miili mingi ya raia ilipatikana karibu ya Kiseguro katika eneo hilo hilo nikiisha mapambano kati ya pande hizo mbili mwisho wa juma jana katika maeneo jirani ya Bwito. Pabeni, mji mkuu kwa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini, wategemezi wa askari jeshi waliandamana hii siku ya kwanza, wanadai malipo ya miezi sita hadi saba ya masalio ya marupurupu yao walifunga barabara upande wa Rompwe Nyamusi na kuharibu kwa muda chache makazi katika mji huo. Na mjini Bukavu, habari za ripoti kwamba watu wenye silaha wanaotambulishwa sawa wapiganaji wa M23 wa AFC RDF waliwa watu watano raia siku ya tano na siku ya sita katika kijiji kidogo cha Karambi mtaani Kabare jimoni Kivu Kusini. Duru za mahali zinazusha kwamba huenda mauaji yale ni kitendo cha kulipisha kisasi dhidi ya wakazi kisha mawazi ya mpiganaji moja wa uwasi karibu juma mbili mbele ya kuanzisha kwa hatua za usalama kutoka kamanda mpya wa polisi jimboni chopo katika sekta ya usafiri watembeza pikipiki piki walitoa maoni yao ijapokuwa kamanda mpya jenerali elvis palanga na walazimisha mavazi ya alama ya kuwatambulisha hao wana maoni tofauti na tena wanashutumu usumbufu wa polisi wa usalama katika mabarabara malezo mengi nao jack mkonkole kutoka mji wa kisangani kila dereva wa teksi ya pikipiki anatakiwa kuvaa jile la kijani, kofia na viatu vya kufunga au ketchup. Koti la kijani litaashiria utofauti kati ya madereva wa teksi na wawakilishi wa polisi wa usalama wa barabarani ama peser, ambao sasa wanavaa majile la rangi ya majano. Kabla ya kuanza kutumika kwa hatua hizi tarehe moja mwezi ujayo, wataksimene wanasema kama wananyanyashwa, kama dereva huyu anashuhudia ya kutokufata hatua hizi pikipiki yake itafungwa muda wa mwezi mmoja, lakini itamrudishiwa bila malipo yoyote, amenena General Elvis Palanga. na Weja muji Kisangani Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Shirika Lisadel inatoa angalisho kwa wazazi kuhusu kuwepo kwa watoto katika maandamano ya maonyesho na uzishaji katika eneo la jumba ya ofisi ya meya wa Kadanga. Lisadel, inayohudumia haki za wanafunzi na watoto, inasema katika nafasi hiyo watoto wasindikizwe na wazazi, ijapokuwa wanabaki hadi usiku wakati wa nyuma sana na kubaki hivi katika hali ya hatari. Jean Malis Lungala, kiongozi wa Lizadel katika jimbo la Kasai Central, alihojiwa na Francois Kadima. Lisadel Kasai central. Central ambao ni kituo ya kukinga haki za watoto na wanafunzi inashangaa sana kwa kuona uwepo wa kudumu wa watoto chini ya umri wa kumi na mnane, umri ambao unatofautikana kati ya miaka nane hadi kumi na nne katika masaa za usiku. Tunawaomba waandaji kuhakikishwa kuwa watoto ambao hawasimamiwe na wazazi wao kwamba hawawezi kukanyaka mahali hapa zaidi tena kwa masaa kama na, hii tunaogopa kwamba watoto hawa hasa wasichana wanyanyaswa au kubakwa au kwamba wanakutana na matukio yasiyofurahisha. Ni watu walio katika mazingira magumu. Katika serikali ya mkoo, kupitia huduma za polisi za kinga, ambazo wanaweza kutazama ili watoto wasikanyange haki bila uwepo wa maafisa. Najua huu ni wakati wa kupumzika, lakini watoto lazima wasimamiwe na wasimamizi wao. Hatimaye mji wa Kinshasa utakaribisha tarehe kumi na sita hadi tarehe kumi na mnane Julai ijayo tamasha duniani ya muziki na utalii. Kambi tatu zinatayarishwa kwa kukaribisha maandamano yale, hususan kituo cha utamaduni na sanaa cha nchi za Afrika ya Kati, eneo la mbele ya jumba la raia pamoja na echanger ya Limete. Nafasi hizo tatu zenye kuwa tayari kwa kukaribisha maandamano yale ya kimataifa. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Elise Kavira katika mji wa Beni, kwa wakati huu ambao wanafunzi wa somo la mwisho wamemaliza uchunguzi wao. Kuna wasichana ambao wanapenda waendelee masomo katika vyuo vikuu, lakini wanakataliwa. Ndiyo maana shirika One Girl One Leader imeanzisha kampeni moja katika muji ili kuwafahamisha wazazi kuhimiza matamanio ya binti zao. Kwa kupata maelezo zaidi tunapokea Mama Esperance Kazi ambaye ni mratibu wa shirika One Girl One Leader anajibu kwa kipaza sauti kya Rosali Zawadi. Mama Esperance Kazi, jambo. Jambo, journaliste. Nini lengo ya kampeni hii? Tunapenda kuonyesha wazazi zawadi ke... anza tumikisha franka yenye wanakutumia juu ya kufanya maloiziri za hazina maana, donc bafie tukwe kwanza na konsianse ya kimutu na ujue ke Le fait que bana, nitosha, bana nipeleka bana investir mumie na mie, il faut nilete resula resultat enye iko ya muzuri. Tusikuwe emporté par vazote zile iko maisha ya kawaida ya kila siku, enye ukisha soma utaikutaka inajileta inajipeleka, unakuwa natoka saa unataka, puisque umekuwa na mabagage zote, umejisifiri unaweza aajipatia ya kitu yako umekuwa maana ku komunote ku yako kufamia yako onunza na, naenda na unafanya waziri zako gizo unataka mimi. Wakati wanakutuma kwa masomo, moment ya kwenda kujifunza kukunya pombe ya kujifunza kuvala maminiji alors que ulikaka uvala yake kwenu ya kujifunza kuvuta mabangi ya kujifunza vitu vyenye ni vya anti valeur ni ku. Donc mimi nataka waonesha ke tunapashwa jipatia valeur na kupatia bazazi ba yetu Katika mji wa Bunya, wakimbizi wa Kigonzi wamepata namna ya kujisaidia. Wameanza uzisha matete ambayo wanatumia ili kujenga nyumba. Wameweka hata soko kwenye wanauzisha vyombo vya ujenzi katika kata Kulomani, na watu wengi katika mji wanauzia vitu vyao hapo kupitia uchuruzi huo. Wakimbizi wengi ambao wanapata msaada katika kampi wamekuwa na uwezo wa kujisaidia wenyewe na kuchangia maendeleo. Isak Remo anatuelezea zaidi. Wakimbizi wengi wamejihusisha na biashara hii ambayo inaendelea polepole katika eneo hilo na kuunda soko la vifaa vya ujenji wa nyumba sawa mianzi, kamba na miti. Wakati Mbali, si kuna rangura tu ap Boku, pori, kule sipane kuna kwenda tu. Miongoni ya wale wakimbizi ambao wamekuwa wafanyabiashara wa mianzi, wamekuwa wakipata riziki kutokana na shughuli hii kwa miaka mitano. Mapato yanayotokana na biashara hii yanawaruhusu kujigharamia kutokana na upungufu wa msaada wa chakula, unawaruhusu pia kuchukua gharama ya kupanga nyumbani mwa watu, pia kulipa pesa ya shule ya watoto. tulikimbia kawaida: kilimo, uvuvi, mifugo na biashara. Nikiripoti toka Bunya, izakaremo yompe Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, kwa niaba ya fundi mitambo na washiriki wetu walionisaidia, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.