Radio Kapi. Jambo kwa wote wanaosikiliza Radio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya lugha Kiswahili siku hii. Kwanza ni vichwa vya habari. Mjini Kinchasa kulifunguliwa Jumatano kwa tamasha la ulimwengu la muziki na utalii. Mkuu wa nchi Felix Chisekedi aliyekuwepo alieleza matumaini yake kwamba tamasha hili litachangia katika kuimarisha umoja wa kitaifa na kurejesha sura ya nchi. Wizara ya Afya Jimboni pale Kisangani lazindua kampeni ya chanjo la kipindupindu. Shughuli hii ilifanyika katika maeneo tatu ya afya yaliyohatiriwa zaidi na janga hili na pale Ituri kuliripotiwa mapambano Juma ine jioni kati ya FARDC na kundi lenye silaha la Zaire linaloshirikiana na mwanamgambo Thomas Lubanga wa CRP. Ilikuwa kati ya Higa Barriere na Lopa kuelekea risasi. Karibu tena kwa wote na usikilivu mwema. Kipindi cha kwanza cha tamasha la ulimwengu la mziki na utalii lilifungua milango yake Jumatano hii katika kituo cha utamaduni na kisanaa kwa nchi za Afrika ya kati hapa mjini Kinchasa. Mkuu wa nchi Felix Tshisekedi alieleza tumaini lake kwamba tukio hili litachangia katika kuimarisha umoja wa kitaifa na kurejesha sura ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alieleza furaha yake kuwa tamasha hili litaleta enzi mpya ya amani na maendeleo kokote nchini. Chini ya mada njia ya kuelekea rumba, tamasha hili la siku tatu litafanyika uh, kwa wakati mmoja kwenye kituo cha utamaduni, kwenye Esplanade du Palais du Peuple na kwenye Echangeur ya Limete. Kama vile nilivyowajulisha hapo mwanzo, pale Kisangani wizara ya afya jimboni yazindua kampeni ya chanjo ya kipindupindu. Sherehe rasmi iliyoongozwa na mkuu wa mkoa kwa muda ilifanyika jana katika eneo la afya wanierukula lililoko kwenye kilometa makumi tano na nane mashariki mwa Kisangani. Shuruli hili lilifanyika katika maeneo matatu ya afya yaliyohatiriwa zaidi na janga hili. Maelezo mengi nawe kampeni hii ya chanjo ya kipindupindu ni ya kwanza katika jimbo la Chopo. Itachukua siku tano na siku mbili ya juu kwa kupokea watu waliochelewa. Inapangwa katika maeneo matatu ya afya yaliyoathirika zaidi ni yale ya Wanyarukula, Lubunga na Opala. Haya pekee yanachangia asilimia makumi tatu ya kiwango cha vifo vya wagonjwa wa kipindupindu kilichorekodiwa katika jimbo la Chopo, kulingana na waziri wa muda wa afya wa jimbo Simo Masimango. Kando na watoto wenye umri wa chini ya mwaka moja magundi mengine yote ya umri wanatirwa ambayo ni zaidi ya makumi kenda na kenda ya idadi ya watu inayotarajiwa. ili kuhakikisha mafanikio ya kampeni hii, luwadi wa jimbo kwa muda Didielo Moyo anatoa wito kwa mamlaka za kisiasa na kiutawala, mashirika ya kijamii na familia kushiriki kikamilifu. Mkuu wa ofisi ya OMS Chopo Daktari Wiliba viko kowenbia anatetea kwamba chanjo ijumuishe na uhamasishaji wa jamii ili kukabiliana na, na vilivyo na janga hili. Mjikisangani, Jacki Mkonkole, Radio Okapi. Ugonjwa wa kipindupindu mjini Kinchasa. Wakazi wengi wa Kinchasa wanasalia na mashaka juu ya uzito wa ugonjwa huo licha ya onyo. Wengine wanaamini kwamba takwimu hizo zimetiwa chumvi, kwa sababu kama ingekuwa hivyo kungekuwa na mawasiliano zaidi kuhusu jambo hilo. Wengine wanazungumza juu ya ukosefu wa ufahamu juu ya hatua za kuizuia. Hata hivyo, kulingana na takwimu zilizochapishwa uh, Jumatatu na waziri wa afya, Kinshasa tayari ina kesi elfu mbili na makumi manane na tano kwa mwaka huu. Kulingana naye, karibu watoto kumi kutoka kituo cha watoto yatima cha Mama Koko huko Monga Fula pia wameathiriwa hivi majuzi. Mjini Ituri, mapigano yaliripotiwa Jumanne jioni kati ya FARDC na kundi lenye silaha la Zaire linaloshirikiana na mwanamgambo Thomas Lubanga wa kikundi cha CRP ilikuwa kati ya Iga barrière na lopa na kuelekea risasi karibuni na jina katika eneo la Jugu. Kulingana na vyanzo vya ndani, jeshi lilifanikiwa kuwarudisha nyuma watu hao wenye silaha baada ya shambulio ya mara ya pili zidi ya vituo vya polisi na FARDC katika eneo hilo. Idadi ya waliofariki kutokana na mapigano bado haijapatikana. Hata hivyo, biashara na trafiki kwenye barabara RN Vincent zinapunguka katika miji iliyo kandokando ya barabara hii. Tunabaki pale Bunia, kiongozi wa majeshi la jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, amewateua maafisa wakuu ili kutekeleza majukumu fulani ya kiutawala na ya kiutendaji. Miongoni mwao, jemadari wa brigade Fabien Dunia Kashindi, anakuwa mkuu wa idara ya mafunzo katika utumishi mkuu. Naye jemadari Abdalla Nyimbo, kamanda wa zamani wa sekta ya uendeshaji ya sokola ya kwanza huko Beni anakuwa sasa kamanda wa eneo la kijeshi la makumi tatu na moja huko Kisangani. Nafasi yake inachukuliwa na jemadari Joseph Mugisa Muleka, ambaye aliongoza kikosi hiki maalumu kili kilichopo Mambasa kwa miaka mitano iliyopita. Wakati huo huo, jemadari wa brigedi Daniel Mwaku Mbuluku anachukua nafasi ya mkuu wa mkoa wa makumi tatu na tatu la kijeshi Kivu ya kusini na Manyema wakati mkoa wa kumi na mbili wa kijeshi huko Kongo Central utaongozwa na Jemadari Jacques Mbui Ngoi. Hatimaye sekta ya uendeshaji ya sokola ya pili kivu ya kusini itaongozwa sasa na kanali Benjamin Kisembo Isengoma. tunarudi mjini Kinshasa wakimbizi wa Kongomani wanaoishi katika eneo la Binyange kabla ya kuhamishwa Rugombo nchini Burundi wamekuwa wakipitia hali mbaya tangu waasi wa M23 kushambulia vijiji vyao huko Kivu ya kusini, kulingana na mbunge wa jimbo hilo Mugisho Birenjira ambaye amepiga kelele. Baadhi ya watu hawa kutoka Kamanyula katika eneo ya Walungu wametenganishwa na familia zao kwa uamuzi wa mamlaka ya Burundi. Zaidi ya kuvunjika kwa familia, wakimbizi hawa wanakosa huduma za kimsingi za kijamii na wananyimwa njia yoyote ya kujikimu, anasema Birenjira. Hali hii inasababisha dalili za kiwewe kisaikolojia, hivyo kuhatarisha afya zao. Tunabaki mjini Kinchasa, panga upya sekta ya, ya uchukuzi mjini Kinchasa, hasa mwendo wa waendesha pikipiki wanaojulikana kwa jina la wewa. Hili ndiyo ilikuwa nukta ya mkutano ulioitishwa Jumanne, naye gavana wa mji aliungana na mawaziri wa uchukuzi na mambo ya ndani wa mkuu wa kamisa mkuu wa polisi na mwakilishi wa kitengo cha mji na wataalamu katika sekta hili. Bwana Daniel Bumba anatarajia kuchukua hatua kali za kukabiliana na msongamano wa magari unaosababishwa na, na watembeza pikipiki piki, na ukosefu wa usalama katika eneo hili. Hatua hizi pia zinafaa kusaidia jiji kuongeza mapato yake kutokana na ushuru unaotozwa katika sekta hii ya maisha ya Kinshasa. Mafasirio kuhusu mkutano huo, naye Bob Amiso, waziri wa uchukuzi wa mkoa, akitafsiriwa na Jacques Mukonkole: jiji la Kinshasa leo linakabiliwa na changamoto nyingi, na kati ya changamoto hizo kuna sekta hii ya vifaa vya usafiri wa pikipiki ya ple tatu ambayo inatuletea matatizo. Diwali la jimbo anataka tuweze kuimarisha sekta hii, ndiyo maana ametukutanisha Tumepokea maelekezo kutoka kwa liwali la jimbo wa kufanya marekebisho katika sekta hii ya maisha. Kuna hatua zitazochukuliwa hivi karibuni, kuhusu sekta ya ushuru, kuhusu sekta ya msongomano wa magari. Liwali la jimbo ametuelekeza kuchukua hatua kuhusu hili na hivi karibuni tutaweka hili kuitangaza. Upande mwingine, naibu waziri mkuu wa waziri wa uchukuzi Jean Pierre Bemba aliongoza kikao cha uwasilishaji jana Jumanne cha, cha mfano wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili ujao. Ilikuwa ni mbele ya wajumbe kadhaa wa, wa serikali. Miundombinu hii itajengwa na kampuni ya kimarekani ya Skidmore Owing na Meril. Kwa mjibu wake waziri wa mambo ya nje B Teres Kaikwamba, ambaye alishiriki katika sherehe hili, mradi huu unaonyesha ushirikiano wa kiuchumi kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Marekani zaidi ya madini ya kimtakati Tunajielekeza tena huko Mbujimai. Zaidi ya wanawake mia moja kutoka sekta mbalimbali mbali walihimizwa Jumanne hii kuhusu ujasiriamali wa uongozi wa mwanamke, taswira ya wanasiasa wa kike, mitazamo ya kijinsia na mahusiano baina ya vizazi kwa ajili ya utawala jumuishi wa ndani. Tukio hili la siku moja liliandaliwa na kituo cha Centre Carter pamoja na muungano wa redio za kijamii wa ufadhili wa serikali ya Uingereza UKaid. Taarifa yake Esther Dalafina, yatafsiriwa na Ronelin Tibonera. Zaidi ya wanawake mia moja walishiriki katika kongamano hili lenye lilikuwa na mada wanawake viongozi, utawala jumuishi kwa maendeleo endelevu. Lambert Mbuikana mwenyekiti wa mtandao wa redio za kijamii na dha karibu, alieleza kuwa lengo la kongamano hii imekuwa kupea fursa ya kuwasaidia akina mama kutafakari jinsi wanavyoweza kuchangia katika utawala wa ndani unaojumuisha kwa maendeleo endelevu. Kwake shughuli hii ilikuwa ya kufurahisha kuona wanawake wamepata nafasi ya kuzungumzia shida ambazo wamekuwa Gertrude Ndaya, mratibu wa muungano Sefid, aliyekuwa akihudhuria kikao hiki, ameeleza kuwa jambo imefikiria kuzungumzia masuala ya kijinsia na mahusiano kati ya vizazi vya wanawake kwa utawala wa ndani. Anikaja, mmoja wa shiriki, alifurahishwa na mada zilizojadiliwa. wanawake watatu walizungumzia mambo yanayofanana, kila mmoja kwa mtazamo wake. wametutia moyo kuwa wanawake wajasirimali wa kuajibika na wanaosaidia kutetea wanawake wengine Wame jinsi ya kusaidiana ili kuleta mchango chanya katika jamii. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, ninawalika kufata sehemu yetu ya pili ikisomwa naye Elise Kavira. Mwaliko wa wetu leo ni Omar Kavota ambaye ni msimamizi wa PDDRCS katika mji wa Beni, jimbo la Kivu Kaskazini. Atatwelezea — atatuelezea kuhusu mazungumzo kijamii ambayo ilikusanya wakubwa wengi ambao wanajitolea kwa ajili ya mradi unaoitwa muda wa amani. Watu mia moja makumi tatu na tano watafahidiwa na mradi huo, kati yao wapiganaji wa zamani makumi nne na tano Omar Kavota anajibu kwa microfone ya Gilene Kasasia Metre. Omar Kavota, jambo. Jambo. Tukiona hapa Beni mumetayarisha kikao na viongozi mbalimbali, unaweza kutuambia kikao hiki kinahusu nini? Tumeandaa vikao vingi ndani ya eneo hili. Tumemaliza kikao kimoja Oicha na sasa tumeandaa kikao kingine Beni baada ya kutoka Butembo na Lubero ni vikao vinavyoandaliwa na sisi PDDCS kwa ushirikiano na XEPR ambayo ni kundi ya kiushusi kwa ushirikiano pia na makundi mengine kama ASP na AP, wale ambao watatekeleza mradi unaoitwa muda wa amani wa pili, ni mradi wa kuweza kuelekeza wapiganaji waliojisalimisha pamoja na wanamemba wa jamii, wale ambao watakuwa pembeni yao katika mafunzo ambayo itawaelekeza katika jamii yaani, baada ya kumaliza operesheni za kujisalimisha ile tunaita desarmement na demobilisation na reinsertion, kwa kuwapokea ndani ya jamii, tuna sasa tayarisha miradi ya kuwaingiza ndani ya jamii ili hao wapiganaji waweze kufanya miradi, waweze kufanya kazi zile ambazo zinaweza acha wao wenyewe wanaanja kuleta maendeleo katika jamii ambazo wanapatikana. Ni viongozi wengi mbalimbali ambao mmeweza kualika, ni jua nini mmeweza kualika hao wote. Tumealika katika vikao hivi viongozi wa serikali ndani ya muji, ni meya, wanyambara wa, wa miji tumealika pia wasimamizi wa serikali wengine wa jimbo, hata na waangazi za chini kama makata na wengine, na viongozi wa kijamii, wakiwemo wa mashirika ya kiraia, wakiwemo wa vijana wa, wasimamizi wa mama pia na wale ambao ni wahusika uh, fulani fulani, yani wapiganaji waliojisalimisha zamani, ili kuwahimiza wote namna tunaweza kusaidia hao ambao watahusika na mradi wa kuweza kuelekezwa ndani ya jamii waweze kufanikiwa hivi. Tumealika viongozi waweze kusaidia kuwahamasisha na kuwaelekeza, hiyo mradi uweze kuwezekana, sababu tayari tumemaliza miradi ya kuwapokea ile, tunaita reinsertion communautaire. Baada ya kuwapokea sasa, tunapaswa tuwafunze kazi ili wao wenyewe waanje kujihudumia na wahudumie jamii. Sasa watapata mafunzo katika vituo fulani fulani tunaita masentre de formation professionnel. Baada ya kupata mafunzo, watapewa ile vyombo vya kazi ambayo inaambatana na mafunzo waliopata, na baadaye wataanza kufanya kazi zile ambazo zitasaidia kwa wao wenyewe kujitegemea na kuweza kuhusika eh, kwa maendeleo ya miji ya vijiji ambamo wanapatikana ili wawe watu walazima kwa jamii zao. Hapa Beni wanaweza kuwa wangapi? Ni zaidi ya uh, makumi ine na tano wale wapiganaji waliojisalimisha, na kwa misingi ya namna P-DDRCS inafanya pale ambako kunahusika mpiganaji mmoja, tunakamata watu wawili wa jamii, sababu mradi ni mradi wa jamii hmm. Ndiyo maana kuhusu wale karibu uh, makumi ine na tano ambao wanangojewa Beni. Kwa kama wapiganaji kutakuwa watu makumi tisa ambao ni wajamii ambao wataambatana nao. Tumetoka Owicha ni zaidi ya vijana makumi mbili wale waliojisalimisha, yaani pale kunaweza kuwa karibu zaidi watu makumi sita kutia na wale wapiganaji wale ambao watahusika katika moradi. Tukichukulia ngambo za Beni, Lubero na Butembo, tunaweza kufikia zaidi eh, ya watu elfu moja na mia mbili hata wale ambao wataweza kuhusika katika mradi huu. Na ni nini? Ni yale ambayo inaacha munachagua mtu, yaani kriteria, tunasema tunachagua mtu kwa misingi ya kutokujiweza kwake, ili e, mradi msaidie pia kujiinua, sababu ni miradi ambayo inasaidia pia kuinua jamii. Na ni mradi wa siku ngapi? Ni mradi wa karibu miezi sita. Yani kuna mafunzo na pia sasa kuna kuelekezwa sasa ndani ya, ya jamii ili waweze kuwa uh, muhimu kwa maendeleo ya mji na kwa mahitaji yao wenyewe. Omar Kavuta, tukushukuru. Asante, Radio Okapi. Jimbo la Ituri lina rikodi kila mwaka kesi karibu elfu ya ukatili wa kijinsia, tuseme kila mwaka kuna mtu anayepatikana na shida hiyo, kulingana na viongozi wanaohusika na afya katika jimbo wathirika wengi hawatunzwe kama kawaida kutokana na ukosefu wa waganga ambao wana uwezo wa kuwafuatilia vizuri. Ndiyo sababu ya kupangwa kwa mafundisho kwa ajili ya waganga makumi tatu na tano kupitia shirika DKT inayofadhiliwa na serikali ya Swede. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Jean Claude Lokidile. Kwa muda wa siku tano, madaktari, waganga na wafanyakazi wengine wa afya walijifunza, miongoni mwa mambo mengine, jinsi ya kufanya upasuaji pali inavyohitajika kwa wathirika wa ubakaji. Changamoto zinazohusiana na kupokea waathirika, pia kusanyaji wa ushahidi wa kisa ubakaji, hizi ni masuala mengine ambazo yalijadiliwa katika mafunzo haya ambayo yalikuja kwa wakati nzuri, kulingana na maoni yake. Misheli Kitenge, mwakilishi wa vituo vya kiafya ya kibinafsi: naona mbele walikuwa nafika, ambao tutava kamata tu sasa, mugonjo yoyote normale ipurtan haiko hivi wavo ni mwenye alipata mshipa ya ubakaji iko mgonjwa mwenye inaomba bana mkamata na, na seri yake. Ingine kwa mtizamo wa Rashel Faling, daktari mkuu wa kituo cha afya cha Lembaba hapa Mjibunya, kesi za unyanyasaji wa kijinsia zinahesabiwa kwa makumi katika jamii, lakini kwa bahati mbaya wakazi hawapei habari. Hali hii inawaacha waathiriwa bila msaada, ikileta matokeo mabaya kwa afya yao. Mwanamke ata iko mwanamke ana iko na droit kusoma iko na droit sawa na mwanaume na na bale benye biko na vivre bengine situation ya agressivite ndani ya bafoye kama iko droit yabo ya baba jue njia me kwa sie kupeleka information vers babo na kuona, nakabiliwa na mizozo za silaha ambayo inazidisha idadi ya wathiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia unena kwa ngombo yake Daktari Ududuko kiongozi wa afya wa uzazi wa mkoa kwake, waganga wengi wa huduma za kiafya hawana ujuzi unaohitajika ili kuwahudumia vema waathiriwa. Hii ndiyo sababu ya kuwepo kwa mafunzo haya tunafanya. kostake malgre sa sivilizasio kai kutuna kuya mingi wakati ba prestataire banenda ku ba secteur prive des fois prise en charge haiko a la hauteur ou bien metse mwenye ko pale haiko forme alors ba resultat nyi ataleta peut-etre itamukopliquer Bana mutumia ile ka waliopewa mafunzo ni wafanyakazi kutoka eneo la kiafya ya muji Bunya na pia Rwampara toka Bunya. Naitwa Jean-Claude doki dile Radio Kapi na ni hapo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Tunawashukuru kwa usikilivu wenu mwema.