Kapi. Post, Kapi. Jambo kwa wote wanaosikiliza Radio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya lugha Kiswahili siku hii. Kwanza ni vichwa vya habari. Mjini Kinshasa kulifunguliwa Jumatano kwa tamasha la ulimwengu la muziki na utalii. Mkuu wa nchi Felix Tshisekedi aliyekuwepo alieleza matumaini yake kwamba tamasha hili litachangia katika kuimarisha umoja wa kitaifa na kurejesha sura ya nchi. Wizara ya Afya Jimboni pale Kisangani lazindua kampeni ya chanjo la kipindupindu. Shughuli hii ilifanyika katika maeneo tatu ya afya yaliyohatiriwa zaidi na janga hili na pale Ituri kuliripotiwa mapambano Juma Ine jioni kati ya FARDC na kundi lenye silaha la Zaire linaloshirikiana na mwanamgambo Thomas Lubanga wa SRP. Ilikuwa kati ya Higa Barriere na Lopa kuelekea risasi. Karibu tena kwa wote na usikilivu mwema. Mbele ya yote jueni kama mtihani wa kitaifa wa mwongozo na wa uchaguzi wa shule tena sospe kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na tano utaanza Alhamisi hii Julai tarehe kumi na saba kokote jamhuri, na pia katika vituo vilivyo nje ya nchi. Inspekta mkuu wa elimu ya kitaifa alihakikisha hivyo Jumatano wakati wa taarifa kwa vyombo vya habari mjini Saa. Uber Kimbonza alihakikisha kuwa hatua zote zimechukuliwa ili kuhakikisha ufanyaji kazi mzuri na upimaji huu wa vyeti ikiwemo katika mikoa inayodhibitiwa. Kipindi cha kwanza cha tamasha la ulimwengu la mziki na utalii lilifungua milango yake Jumatano hii katika kituo cha utamaduni na kisanaa kwa nchi za Afrika ya kati hapa mjini Kinshasa. Mkuu wa nchi Felix Chisekedi alieleza tumaini lake kwamba tukio hili litachangia katika kuimarisha umoja wa kitaifa na kurejesha sura ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alieleza furaha yake kuwa tamasha hili litaleta enzi mpya ya amani na maendeleo kokote nchini. Chini ya mada njia ya kuelekea rumba, tamasha hili la siku tatu litafanyika uh, kwa wakati mmoja kwenye kituo cha utamaduni kwenye Esplanade du Palais du Peuple na kwenye Echangeur ya Limete. kama vile nilivyowajulisha hapo mwanzo, pale Kisangani wizara ya afya jimboni yazindua kampeni ya chanjo ya kipindupindu. Sherehe rasmi iliyoongozwa na mkuu wa mkoa kwa muda ilifanyika jana katika eneo la afya Wanierukula lililoko kwenye kilometa makumi tano na nane mashariki mwa Kisangani. Shughuli hili lilifanyika katika maeneo matatu ya afya yaliyoathiriwa zaidi na janga hili. Maelezo mengi nawe Kampeni hii ya chanjo ya kipindupindu ni ya kwanza katika jimbo la Chopo. Itachukua siku tano na siku mbili ya juu kwa kupokea watu waliochelewa. Inapangwa katika maeneo matatu ya afya yaliyoathirika zaidi, ni yale ya Wanyarukula, Lubunga na Opala. Haya pekee yanachangia asilimia makumi tatu ya kiwango cha vifo vya wagonjwa wa kipindupindu kilichorekodiwa katika jimbo la Chopo, kulingana na waziri wa muda wa afya wa jimbo Simon Masimango wa chini ya mwaka mmoja magundi mengine yote ya umri wanatiliwa, ambayo ni zaidi ya makumi kenda na kenda ya idadi ya watu inayotarajiwa. Ili kuhakikisha mafanikio ya kampeni hii, luwali wa jimbo kwa muda Didelo Moyo anatoa wito kwa mamlaka za kisiasa na kiutawala, mashirika ya kijamii na familia kushiriki kikamilifu. Mkuu wa ofisi ya OMS Chopo, Daktari Wilibar Viko Kowengbia, anatetea kwamba chanjo ijumuishe na uhamasishaji wa jamii ili kukabilia na, na vilivyo na janga hili mjini Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Ugonjwa wa kipindupindu mjini Kinchasa. Wakazi wengi wa Kinchasa wanasalia na mashaka juu ya uzito wa ugonjwa huo licha ya onyo. Wengine wanaamini kwamba takwimu hizo zimetiwa chumvi kwa sababu kama ingekuwa hivyo ungekuwa na mawasiliano zaidi kuhusu jambo hilo. Wengine wanazungumza juu ya ukosefu wa ufahamu juu ya hatua za kuizuia. Hata hivyo, kulingana na takwimu zilizochapishwa uh, Jumatatu na waziri wa afya Kinchasa tayari ina kesi elfu mbili na makumi mnane na tano kwa mwaka huu. Kulingana naye, karibu watoto kumi kutoka kituo cha watoto yatima cha Mama Koko huko Monga Fula pia wameathiriwa hivi majuzi. mjini Ituri mapigano yaliripotiwa Jumanne jioni, kati ya FARDC na kundi lenye silaha la Zaire linaloshirikiana na mwanamgambo Thomas Lubanga wa kikundi cha CRP ilikuwa kati ya iga Barriere na Lopa na kuelekea risasi karibuni na jina katika eneo la Jugu. Kulingana na vyanzo vya ndani, jeshi lilifanikiwa kuwarudisha nyuma watu hao wenye silaha baada ya shambulio ya mara ya pili zidi ya vituo vya polisi na FARDC katika eneo hilo. Idadi ya waliofariki kutokana na mapigano bado haijapatikana. Hata hivyo, biashara na trafiki kwenye barabara rn zinapunguka katika miji iliyo kando kando ya barabara hii. Kuna mvutano unashuhudiwa pale Igabariere na Lopa, zaidi ya makilometa 25 kaskazini na Bunya fasi ambapo wahasi wa zahiri wenye kuungana na WACRP walipatia FRDC na polisi ultimatum wa masaa 48 kwa kuondoka kwa hizo eneo mbili. Siku ya pili saa sita na nusu walishambulia FRDC kando kando ya Igabariere mapambano hii ilidumu zaidi ya masaa moja mbele ya jeshi la taifa ipate kufukuza hawa wahasi. Kundi ya wahasi wengine walishambulia kituo cha polisi pale Lopa kilomita 35 na Bunya. Hapa wahasi walifukuzwa mbali na FRDC. Usiku hile tu, mapambano iliripotiwa pia kati ya jeshi na wahasi wa Zahira CEP ngambo ya kijiji ya risasi. Matokeo ya hile mapambano hayajulikana mpaka pale pale, lakini wanaripoti ukimbizi watu wengi kwa vijiji vyao yenye kukua kwa sasa eneo ya mapambano. Kazi za biashara zimeendelea polepole pole, na trafiki kwenye barabara la taifa nambari ishirini na saba inaendelea pia polepole pole sana. Vikosi vya Monisco pia vimeingilia kati ili kukinga rahia na kuogopesha hadui mwenye kutangatanga kwa ile eneo. Kwa ukumbusho, mashambulio ya kundi ya Zair CRP zimeripotiwa tangu Jumapili tarehe kumi na tatu Julai pale kwa Iga. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi. Upande mwingine hali ya kibinadamu ya watu waliokimbia makazi yao katika eneo la Fizi hata kwenye milima ya juu ya Fizi inatia wasiwasi sana katika sehemu hii. Kulingana na msimamizi wa eneo, watu hawa wanakimbia mapigano kati ya wanajeshi wa FARDC wanaungwa mkono na wazalendo pamoja na muungano wenye silaha Red Tabara Tuganeo M23 AFC katika milima ya juu na ya kwake Bwana Sami Kalonji Badibanga, watu hawa waliokimbia makazi yao wanaishi katika mazingira yasiyo ya kibinadamu, wakinyimwa mahitaji ya kimsingi na kukabiliwa na hatari nyingi. Hata hivyo, amefurahishwa na uwepo katika siku hivi karibuni wajumbe maarufu wa kibinadamu katika eneo hilo ambao ulikuja kutazama mahitaji ya watu hawa Njini Kinshasa panga upya sekta ya uchukuzi mjini Kinshasa hasa mwendo wa waendesha pikipiki wanaojulikana kwa jina la wewa. Hili ndio ilikuwa nukta ya mkutano ulioitishwa Jumanne. Naye gavana wa mji aliungana na mawaziri wa uchukuzi na mambo ya ndani wa mkoa kamisa, mkuu wa polisi, na mwakilishi wa kitengo cha mji na wataalamu katika sekta hili. Bwana Daniel Bumba anatarajia kuchukua hatua kali za kukabiliana na msongamano wa magari unaosababishwa na, na watembeza pikipiki piki na ukosefu wa usalama katika eneo hili. Hatua hizi pia zinafaa kusaidia jiji kuongeza mapato yake kutokana na ushuru unaotozwa katika sekta hii muhimu ya maisha ya Kinshasa. Mafasirio kuhusu mkutano huo, naye Bob Amiso, waziri wa uchukuzi wa mkoa, akitafsiriwa na Jacques Mukonkole: jiji la Kinshasa leo linakabiliwa na changamoto nyingi, na kati ya changamoto hizo kuna sekta hii ya vifaa vya usafiri wa pikipiki ya pneu tatu ambayo inatuletea matatizo. Ndio wali la jimbo anataka tuweze kuimarisha sekta hii, ndiyo maana ametukutanisha Tumepokea maelekezo kutoka kwa liwali la jimbo wa kufanya marekebisho katika sekta hii ya maisha. Kuna hatua zitazochukuliwa hivi karibuni kuhusu sekta ya ushuru, kuhusu sekta ya msongomano wa magari. Liwali la jimbo ametuelekeza kuchukua hatua kuhusu hili, na hivi karibuni tutaweka hili kuitangaza tunajielekeza tena huko Mbujimai. Zaidi ya wanawake mia moja kutoka sekta mbalimbali mbali, walihimizwa Jumanne hii kuhusu ujasiriamali wa uongozi wa mwanamke, taswira ya wanasiasa wa kike, mitazamo ya kijinsia na mahusiano baina ya vizazi kwa ajili ya utawala jumuishi wa ndani. Tukio hili la siku moja liliandaliwa na kituo cha Centre Carter pamoja na muungano wa redio za kijamii kwa ufadhili wa, wa serikali ya Uingereza UKAID. Taarifa yake Esther Dalafina yatafsiriwa na Roneline Tibonera. Zaidi ya wanawake mia moja walishiriki katika kongamano hili lenye lilikuwa na mada wanawake viongozi, utawala jumuishi kwa maendeleo endelevu. Lambert Mbuikana, mwenyekiti wa mtandao wa redio za kijamii na dha karibu, alieleza kuwa lengo la kongamano hii imekuwa kupea fursa ya kuwasaidia kina mama kutafakari jinsi wanavyoweza kuchangia katika utawala wa ndani unaojumuisha kwa maendeleo endelevu. Kwake shughuli hii ilikuwa ya kufurahisha kuona wanawake wamepata nafasi ya kuzungumzia shida ambazo wamekuwa Gertrude Ndaya, mratibu wa muungano Sefid aliyekuwa akihudhuria kikao hiki, ameeleza kuwa jambo imefikiria kuzungumzia masuala ya kijinsia na mahusiano kati ya vizazi vya wanawake kwa utawala wa ndani. Anikaja mmoja wa shiriki alifurahishwa na mada zilizojadiliwa. Wanawake watatu walizungumzia mambo yanaofanana kila mmoja kwa mtazamo wake. Wametutia moyo kuwa wanawake wajasiri mali wa kuajibika na wanaosaidia kutetea wanawake wengine Wame ametufundisha jinsi ya kusaidiana ili kuleta mchango chanya katika jamii. Wapendwa wasikilizaji wa radio Kapi, ninawaalika kufata sehemu yetu ya pili ikisomwa naye Elise Kavira. Mjini Bunya watu karibu elfu moja na mia saba ambao wana ugonjwa wa macho ama katarakt wamepata matunzo kwa bure, tuseme wamepasuliwa bila kulipa, kupitia kampeni inayoitwa Bunya katarakt ambayo ilifanyika tangu tarehe 19 hadi tarehe makumi mbili na nane ya mwezi wa sita iliyopita. Ni mashirika Lions Club pia Lion Club Humanitaire ndiyo walifanyisha kazi hiyo. Tena wanatunzisha wagonjwa wa diabete na kanser kwa watoto. Simeon Kasereka ambaye ni kiongozi wa shirika hili anatuelezea zaidi katika maongezi yake na Isaac Remo. Kasereka Simeo, jambo. Umekomesha sikia leo kampeni kwa ajili ya kutunjisha macho ha. hii kampeni, watu ngapi walifaidika na hiyo matunzo ya bure ya macho kupitia hii kampeni? Madaktari wamefanya konsultation ya watu 1717 na katikati yao kuna wanawake mia nane makumi nane, na tumeweza kuwapatia watu 2185 linet juu ya kuwasaidia kusoma na kuna watu 2145 ambao watapata operesheni ya ugonjwa wa macho wanaoita katarakta. Na hayo yote yamefanyika kwa bure. Hiyo yote, yote imefanyika kwa bure ni kupitia muungano ya club mbili zinazopatikana katika, katika mji wa Bunia kunaitwa Club Bunia Humanitaire na Club Bunia, ndio wameungana na watu wa CMEE eh, Hopital General na pia kikundi kinachoitwa Ed Vision ndio wa watu wamesaidia ili hiyo kazi ifanyike. Kwa nini tu mulielekea wale watu wenyewe wana shida y macho, au ni kwa sababu wagonjwa ni wengi, au wengi wanakuwa wanashindwa kujitunza? Kwa nini kabisa mliweza na kutegemea wale watu kwa ajili ya Club ni kikundi kinachokuwa na, na wanawe wanaita priorite ama e, domaine d'intervention yake inazokuwa ndani kunatunza watu wanaokuwa na shida ya kuona ya macho, kunakuwa njaa, kunakuwa hiyo wanaita kaseri ya watoto, kunakuwa vile aviondemat, kuna na kunakuwa zingine priorite. Ndio maana kufuatana na hiyo, lakini imefuatana na kazi ambayo tumeifanya kwa mwezi wa mnani wa mwaka uliopita, tuliweza kufanya hiyo kampeni, lakini tuliona kama kuna watu wengi wanaokuwa na haja ya kupata matunzo au matibabu. Kufuatana na hiyo, ndio maana tuliweza kutengeneza huyo mradi, ili tuendeleshe mradi ambao tuliufaa kumwezi wa mnani wa mwaka uliopita. Ile wakati mliweza na kutunza karibu watu, kwa ile wakati tuliweza kupana labda zaidi ya ya 300 lineti ambayo tumeipatia watu, na kuna watu zaidi ya 700 ambao walipata consultation na wado, madaktari waliweza kuwapatia karatasi ili wapate dawa kwenye strukture mbalimbali kupitia mgine wa na mbali ya mwingine wa Bunia. Sasa wale wote kwa hiyo kampeni elfu moja mia saba walipata matibabu, au kuna wengine wenyewe waliona kwamba magonjwa yao sio ya hatari na waliweza na kurudi nyumbani kupitia hiyo kazi tuliyofanya, kwani wengi walirudi nyumbani, tukawapa ambao wanaita ordonance, na wengine wakapata nini, linete juu ya kuwasaidia kuona. Ndio tuliona kama ni ya maana kuungana na watu wengine ili tuweze kusaidia sasa wengine mpaka wapate operesheni na wapate matibabu inayostahili. Inaonekana pia mnashughulikia wale wenye wanahusika na magonjwa sawa diabetes, sawa kanseri, na kwa ile ngambo mekusha kufanya nini kabisa kwa ajili ya raia ya itu kufuatana na hiyo Last Club Bunia ilitengeneza mradi kwa mwezi wa, wa kwanza uliopita ku tarehe makumi mbili na tano watu waliweza kuja kuangalia kama wana maradhi ya sukari. Hiyo maladi iliweza kusaidia watu kufanya sansibilizasion kuwaonesha vitu vipi wanaweza kufanya ili waweze kuzuia hiyo ugonjwa kuendelea katika miili yao. Tulifanya hiyo mradi na ilikuwa mradi ambayo ilisaidia wakaaji wa mji wa Bunia na kando kando. Sasa lengo yenu kwa hiyo yote ni nini kabisa? Lengo letu ni kuwasaidia watu. Last Club inaitika kwa Kiingereza Liberty Intelligence for Our National Safety, ni kikundi kinayosaidia watu wenyewe wanakuwa na shida mbalimbali mbali ndani ya inji, ndani ya migini yetu ulimwenguni. Alafu hiyo vision ya mwenyewe aliunda iko kikundi Melvin Jones ndio tunaendelea kufuatilia, kwani alikiunda kisha ya pita hiyo ya ulimwengu, ambako aliona watu wengi wana shida mbalimbali. Mnachangiana pesa au mnapata msaada kwa watu? Kila mara tunakwanza wana memba ambao wanagusa kwenye poketi zao, kuweza kuchangia kupata pesa kidogo, juu ya kuweza kutengeneza mradi fulani. Kuna mara nyingine tunakuwa vile na watu ambao wanakuwa na roho mzuri kutusaidia, kama hiyo mradi ambao tumeimaliza, kuna Edvision vision na kuna partenere wake ambayo alitusaidia kuendelesha kazi ndani ya hiyo mradi. Yaani kuna watu pia wana memba ya Lions Club wenye wanakuwa na ujuzi na wanachia ujuzi wao kwa kusaidia wengine. Ndio hiyo, asante. Nakushukuru. Katika mji wa Beni watu wengi zaidi wanapoteza maisha katika ajali barabarani. Kulingana na polisi wa njia, kumerekodiwa kesi zaidi mia mbili na makumi nne za ajali. Makumi ya watu wanafariki, wengi wanaumia sana, na vitu vyengi vinaharibiwa. Nini kifanyike ili kukomesha ajali hizi mjini? Mark Mahofimbo anatuelezea kwa ndani. Mjini Beni kwa kweli hakupiti juma moja na hakurikodiwi ajali ya usafirishaji barabarani, watembeza pikipiki, wale wa magari madogo madogo ya usafirishaji ya pamoja, na zaidi sana wale wa gari za kubeba majiwe na mchanga, pia pikipiki ya gurudumu tatu ndio wanaoshotwa vidole kuwa wahusika na ajali hizo. Nini ni sababu? Maelezo naye kamisa mkuu makamo Adolf Muke wa polisi ya usafirishaji barabarani. Kama vile sisi wasimamizi wa barabara, nasi tunasikitika sana kuona maajali ambazo ziko napitika barabarani, na tukichunguza zaidi tunakuta mingi inatokana na ulevi wa watembeza magari na pikipiki hata madroge zingine, zingine wanatumia wakisema kwamba ndio inatosha oga ndani mwao, lakini sisi kama vile waongozi wa circulation routiere tunajua kama ile kutumia droge wala kunywa pombe inakatazwa wakati unatembeza gari barabarani. Wadereva wakanusha mashutumu zinazotolewa kwao. kakule saliki pasion, ni mmoja wao washoferi wetu. inajikomporte bien sana mubarabara kila siku kazi yetu ni kubambia, e, bwana exces de vitesse ni mbaya Hali hii ya kushutumiana siyo suluhisho, ila kupangia kikao cha pamoja ili kukosoana, alisema Rodrigue Lukuka Wasafi, kiongozi wa kampuni yani, ya kubeba vifaa vya ujenzi Astraco la huko Mabulio. Ombi yangu nalomba tu serikali, yani PCR, batupangie kikao, tutishisie baraza representants association ya makantere ya mamoto, tuzitana kuikala, tuone mota marché parce que moya lire, watu watakolakana sana et c'est Bila recyclage leo ombi batu obatupangie siku ya, tupa ya kuikala na mwile kikao tupangie kama tutafuata na recyclage ya bashofere wote wamoja na wengine. Wapendelea kuona wote wanaohusika kubadilisha tabia yao ya mwendo mbovu ili kukinga maisha ya wakaaji dhidi ya vifo vinavyotokana na ajali barabarani. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Na ni hapo wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Tunawashukuru kwa usikilivu wenu mwema.