Radio Kapi. Radio Kapi. Nina wasalimu wasikilizaji wapenzi wa, wa Radio Kapi popote mlipo. Kwanza vichwa vya habari. Ulianzishwa Alhamisi hii mtihani ya kitaifa ya mwongozo wa shule na kazi tena sospe kokote nchini. Waziri wa nchi wa elimu Raisa Malu aliwatakia wanafunzi waonyeshe akili na kujitolea katika kipindi chote cha mtihani. Kalemi zaidi ya watoto wachanga 1816 wanangojewa kupokea chanjo ya kupiganisha ugonjwa wa poliovirus ndani ya jimbo la Tanganyika. Kampeni hiyo ilifunguliwa rasmi Jumatano. Watu 11 walifariki usiku katika ajali ya trafiki kwenye eneo la Niania na kilometa makumi mawili katika eneo la Mambasa. Ilikuwa gari lenye kubeba wafanyakazi wa kampuni ya uchimbaji madini likisafiri kwa mwendo wa kiasi amjambo na karibu kwa wote wa kandideti zaidi ya milioni moja mia tano mkiwemo porsenti makumi ine na saba ya wasichana walianza mitiani ya kitaifa ya mwongozo wa shule ya kazi tena sospe kukote nchini alamisi hii mitiani hii inaamanisha mwisho wa elimu ya msingi katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo waziri wa nchi wa elimu raisa malu aliwatakia wanafunzi wa nyeshe akili na kujitolea katika kipindi chote cha mtihani huu wa kitaifa taarifa yake Blaise Ndongala Mayanda yatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Maelfu ya watu hususan wa inspekta, walimu na wakuu wa mashule wanatumika kila mwaka kwa maandalizi ya mtihani wa taifa wa mwelekeo wa masomo na kazi. Waziri wa serikali anayehusika na elimu ya taifa ni mwenye kufurahishwa na ushirikiano wa UNICEF katika usafirishaji wa sanduku zenye mtihani huo hadi majimbo ya elimu yanayodhibitiwa na uwasi. Raisa Malu anapendekeza wagombea waendeshe mtihani huo katika jukumu wa uamuzi na uaminifu, ni ajili ya sifa ya jamaa zao na ya taifa yote. Raisa Malu anaunga mkono wasichana wachague fani ya sayansi wala ya ufundi zenye kutazamiwa sawa za lazima kwa maendeleo ya kudumu. Waziri wa serikali anayehusika na elimu ya taifa ameonyesha pia mshikamano wa serikali kwa wagombea wanaoendesha mtihani huo katika majimbo yanayodhibitiwa na uasi. Vilevile mjini Beni, angalau wanafunzi elfu kenda mia tatu wanashiriki katika mashindano ya siku mbili yaliyoundwa ili kupima ujuzi wao, kwa mjibu wa kiongozi husika na mashule ya Beni. Mamia ya watoto wakimbizi wao pia wanashiriki katika zoezi hili katika vituo mbalimbali vya jiji. Upande mwingine, kanisa Katolika linasema halijali na uamzi wa kuwachukua shuleni wasichana wenye mimba. Katika barua iliyotumwa kwa waratibu wa majimbo majimbo na washauri wa kazi wa shule za kikatolika Katibu tendaji wa tume la maaskofu wa elimu anaeleza kuwa kifungu hiki cha katibu mkuu wa wizara ya elimu ya taifa hakiwezi kutimizwa katika shule za Kikatolika. Padri Emmanuel Bashiki anahakikisha msimamo huu wa kanisa Katolika, hasa kwa kuheshimu mkataba maalum wa elimu uliosisitiza maadili na nidhamu ya wanafunzi katika maswala maadili Kama vile tulijulisha hapo mwanzo, kampeni ya chanjo ya ugonjwa wa polio katika jimbo nzima la Tanganyika ilizinduliwa rasmi Jumatano hii kutoka huko Kalemii. Zaidi ya watoto elfu mia nane makumi sita wenye umri wa tangu kuzaliwa hadi miezi makumi tano na kenda wanatarajiwa kupata chanjo. Kulingana na viongozi wa afya, kampeni hii inalenga kujibu kwa kugunduliwa kwa kesi za virusi vya polio zenye chanjo katika baadhi ya maeneo ya mkoa wa Tanganyika. Ana maelezo Nanga. Mengi zaidi ya timu 2500 za chanjo zitatembelea shule, masoko, maeneo ya ibada, vitongoji vya mjini na maeneo ya mbali ili kuwachanja watoto kwa kupinga magonjwa ya polio. Katika hotuba yake, waziri wa afya wa mkoa ya Tanganyika Daktari Benoit Malumbi alikumbusha kuwa kampeni hii ni fursa ya kuhakikisha ya kama hakuna mtoto atakayeachwa bila chanjo. Viongozi wa eneo hilo wakifanya kazi pamoja na mamlaka, kwa kauli moja walitoa wito kwa familia kufungua milango yao kwa watoa wa chanjo. Kampeni za chanjo ya polio zilizinduliwa siku moja katika maeneo yote sita ya Tanganyika hii ilikuwa kweli hasa katika eneo la Manono ambako kampeni lizinduliwa katika kituo cha afya cha Kanteba na zaidi ya hesabu ya watoto elfu makumi ine na sita wanatarajiwa katika eneo la Moba. Toka Lubumbashi, Polemu Nanga, Radio Okapi. Upande mwingine takriban makumi saba na tatu juu ya mia ya wakongomani wanaonekana kuwa na utapiamlo, yaani malisho mabaya. Hii hairuhusu suluhisho kwa matatizo yaliyopo. Swali hili lilisemeka ndani ya mkutano wa kisayansi iliyofanyika Jumatano katika taasisi ya juu ya biashara huko Kisangani. Mada ilikuwa kulisha akili yako ili kufanikiwa na kuhakikisha maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Suluhisho litekelezwe leo ili kushiriki katika maendeleo ya nchi yao. Idadi ya watu wanaitwa kula vizuri ili kupaa ubongo, viturubisho muhimu. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkoli. Katika mazungumzo haya profesa Mosisi Moleka anaeleza kama kiwango cha chini cha maendeleo ya kibinadamu nchini Kongo ni matokeo ya mzozo. Asilimia makumi saba na tatu ya wakongomani hawana lishe bora, ikiwa nchi ikiwa na asilimia makumi munane ya ardhi inayofaa kwa kilimo. Anahakikisha kama wakati hauwezi kula vizuri, hauwezi kufikiri vizuri. Wakati hauwezi kufikiri vizuri, hauwezi kufanya kazi vizuri, hauwezi kuzalisha vizuri. Huwezi kula vizuri, basi ni mchakato Sera ya kilimo ya nchi inaweza kusaidia kuongeza uzalishaji wa chakula. Hata hivyo, Profesa Jean-Claude Esuka Alfani anashauri jamii kujiingiza katika ujasilimali ili wasitafute sababu ya njaa kwa kukosa rasilimali zinazohitajika. Aidha, ili kuepuka kumzidisha mzigo ubongo, Profesa Musisi anawasisitiza watu kuula wakati wa kuheshimu saa. Ni kusema hapana usiku. Mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Huko Ituri watu kumi na moja walifariki usiku kucha kutoka Jumatano hadi Alhamisi katika ajali ya trafiki kwenye eneo kati ya kituo cha Niania na kilomita makumi mawili katika eneo la Mambasa. Kwa mjibu wa vyanzo vya mashirika ya kiraia, gari lililokuwa likibeba wafanyakazi wa kampuni ya uchimbaji madini lilikuwa likisafiri kwa mwendo wa kiasi na kupinduka barabarani miongoni mwa siriwa. Makumi ya watu waliojeruhiwa wanapokea matibabu. Marcial Lokiza Byamungu anatueleza mengi. Hajali hii ilijitokeza karibu na nafasi ya kuingia kwa balabala yenye kujielekeza kwa eneo ya madini yenye kuitwa Nyanya Rish. Wanamemba ya shirika la rahia ya muji wanasema ya kwamba kamioni yenye kubeba watu zaidi ya salasini ilianguka balabalani. Duru ile tu inasema watu wa saba walikufa mara moja, wakati ya hajali wane wamekufa kutokana na kuumia makisha kupelekwa ndani ya kituo cha afya. Zaidi ya watu kumi kukumia waliingizwa hospitalini katika hospitali kuu ya pale Nyanya na kituo vya afya ya kibinafsi. Kukosa kuzingatia kasi zingine na ulevi wakati wa kuendesha gari ndiyo ilikuwa sababu ya ile ajali. Polisi ya Nyanya ilielekeza asubuhi kwa ile eneo kwa ajili ya kuchunguza na kuendeleza utafiti na kuondoa gari iliyoharibika kwenye barabara. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kiza Biamungu, Radio Okapi na tujielekeze Kongo Central. Serikali ya jimbo imechukua hatua mbalimbali kwa kupiganisha kuibuka tena kwa ukosefu wa usalama. Hatua hizi ni pamoja na kuondolewa mara moja kwa maafisa wa polisi wenye kulinda wakaaji kibinafsi. Hii ilikuwa hapo jana Jumatano, wakati wa baraza la usalama la mkoa likiongozwa naye gavana katika mji wa Matadi. Grace Bilolo anaamua tena vilabo vya pombe kwa muda ili kuwezesha utekelezaji wa hatua za kiusalama zilizochukuliwa katika mkutano huu. Tukirudi mjini Kinshasa, naibu waziri mkuu wa waziri wa uchumi wa taifa bwana Daniel Mukoko Samba alikutana hapo jana Jumatano mjini Kinshasa na ujumbe wa wafanyabiashara wa China waliokuja kuchunguza fursa za uwekezaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tume ya kiufundi inayojumuisha wataalamu kutoka wizara wa uchumi na wajumbe wale lili ili kuongeza majadiliano kati ya pande hizo mbili. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kupokea sehemu ya pili ya taarifa yetu ikisomwa naye ye Elise Kavira. Mjini Bunya, watu karibu elfu moja na mia saba ambao wana ugonjwa wa macho ama katarakte wamepata matunzo kwa bure tuseme wamepasuliwa bila kulipa kupitia kampeni inayoitwa Bunya Kataract ambayo ilifanyika tangu tarehe 19 hadi tarehe makumi mbili na mnane 8 ya mwezi wa sita iliyopita. Ni mashirika Lions Club pia Lion Club Humanitaire ndio walifanyisha kazi hiyo, tena wanatunzisha wagonjwa wa diabet na kanser kwa watoto. Simeon Kasereka ambaye ni kiongozi wa shirika hili anatuelezea zaidi katika maongezi yake na Isak Remo. Kasereka Simeo, jambo. Umekomesha siku ya leo kampeni kwa ajili ya kutunjisha macho. Hii kampeni, watu ngapi walifaidika na hiyo matunzo ya bure ya macho kupitia hii kampeni? Madaktari wamefanya consultation ya watu 1717 na, na katikati yao kuna wanawake mia munani, eh, makumi munani, na wa tumeweza kuwapatia watu mia mbili makumi munani na tano linet juu ya kuwasaidia kusoma, na kuna watu mia mbili makumi nne na tano ambao watapata operesheni ya ugonjwa wa macho wanaoita katarakti, na haya yote yamefanyika kwa bure. Hiyo yote imefanyika kwa bure, ni kupitia muungano ya club mbili zinazopatikana katika mji wa Bunia kunaitwa: Club Bunia Humanitaire na Leos Club Bunia, ndio wameungana na watu wa CME eh, Hopital General na pia kikundi kinachoitwa Ed Vision, ndio wa watu wamesaidia ili hiyo kazi ifanyike. Kwa nini tu mlielekea wale watu wenyewe, wana shida ya macho, au ni kwa sababu wagonjwa ni wengi, au wengi wanakuwa wanashindwa kujitunza? Kwa nini kabisa mliweza na kutegemea wale watu kwa ajili ya kuwa ni kikundi kinachokuwa na, na wanawe wanaita priorite ama e, domaine d'intervention yake inazokuwa ndani kunatunza watu ku wanaokuwa na shida ya kuona ya macho, kunakuwa njaa, kunakuwa hiyo wanaita kaseri ya watoto, kunakuwa vile avioma, kuna na kunakuwa zingine priorite. Ndio maana kufuatana na hiyo, lakini imefuatana na kazi ambayo tumeifanya kwa mwezi wa mnani wa mwaka uliopita, tuliweza kufanya hiyo kampeni, lakini tuliona kama kuna watu wengi wanaokuwa na haja ya kupata matunzo au matibabu kufuatana na hiyo, ndio maana tuliweza kutengeneza huyo mradi, ili tuendeleshe mradi ambao tulifaa mwezi wa mnani wa mwaka uliopita. Kwa ile wakati mliweza na kutunza karibu watu ngapi? Kwa ile wakati tuliweza kupana labda zaidi ya ya 300 lineti ambayo tumeipatia watu, na kuna watu zaidi ya 700 ambao walipata konsultasyon na wado, madaktari waliweza kuwapatia karatasi, ili wapate dawa kwenye strukture mbalimbali kupitia mgine wa buni na mbali ya mwingine wa Bunia, sasa wale wote kwa hiyo kampeni elfu moja mia saba walipata matibabu, au kuna wengine wenyewe waliona kwamba magonjwa yao sio ya hatari na waliweza na kurudi nyumbani kupitia hiyo kazi tuliyofanya, kwani wengi walirudi nyumbani tukawapa ambao wanaita ordonance na wengine wakapata nini, lineti juu ya kuwasaidia kuona. Ndio tuliona kama ni ya maana kuungana na watu wengine ili tuweze kusaidia sasa wengine mpaka wapate operesheni na wapate matibabu inayostahili. Inaonekana pia mnashughulikia wale wenye wanahusika na magonjwa sawa diabetes sawa kanser, na kwa ile ngambo mekusha kufanya nini kabisa kwa ajili ya raia ya itu? Kufuatana na hiyo, Last Club Bunya ilitengeneza mradi kwa mwezi wa, wa kwanza uliopita ku tarehe makumi mbili na tano watu waliweza kuja kuangalia kama wana malaria ya sukari. Hiyo maladi iliweza kusaidia watu kufanya sansibilizasion kuwaonesha vitu vipi wanaweza kufanya ili waweze kuzuia hiyo ugonjwa kuendelea katika mili yao. Tulifanya hiyo mradi na ilikuwa mradi ambayo ilisaidia wakaaji wa mji wa Bunia na kando kando. Sasa, lengo yenu kwa hiyo yote ni nini kabisa? Lengo letu ni kuwasaidia watu. Last Club inaitika kwa Kiingereza Liberty Intelligence for our national Safety. Ni kikundi kinayosaidia watu wenyewe wanakuwa na shida mbalimbali ndani ya inji ndani ya migini yetu ulimwenguni. Alafu hiyo vision ya mwenyewe aliunda hiko kikundi Melvin Jones, ndio tunaendelea kufuatilia, kwani alikiunda kisha ya vita hiyo ya ulimwengu, ambako aliona watu wengi wana shida mbalimbali. mnachangiana pesa au mnapata msaada kwa watu kila mara? Tuna kwanza, wana memba ambao wanagusa kwenye poketi zao kuweza kuchangia kupata pesa kidogo, juu ya kuweza kutengeneza mradi fulani. Kuna mara nyingine tunakuwa vile na watu wao wanakuwa na roho mzuri kutusaidia kama hiyo mradi ambayo tumeimaliza kuna Ed vision na kuna partenere wake ambayo alitusaidia kuendelesha kazi ndani ya hiyo mradi. Yaani kuna watu pia wana memba ya Lions Club wenye wanakuwa na ujuzi na wanachia ujuzi wao kwa kusaidia wengine. Ndio hiyo, asante. Nakushukuru. Katika mji wa Beni watu wengi zaidi wanapoteza maisha katika ajali barabarani. Kulingana na polisi wa njia, kumerekodiwa kesi zaidi mia mbili na makumi nne za ajali. Makumi ya watu wanafariki, wengi wanaumia sana, na vitu vingi vinaharibiwa. Nini kifanyike ili kukomesha ajali hizi mjini? Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. Mjini Beni kwa kweli hakupiti juma moja na hakurekodiwi ajali ya usafirishaji barabarani: watembeza pikipiki, wale wa magari madogo madogo ya usafirishaji ya pamoja, na zaidi sana wale wa gari za kubeba majiwe na mchanga, pia pikipiki ya gurudumu tatu ndio wanaoshotwa vidole kuwa wahusika na ajali hizo. Nini ni sababu maelezo naye kamisa mkuu makamo Adolf Muke wa polisi ya usafirishaji barabarani. Kama vile sisi wasimamizi wa barabara, nasi tunasikitika sana kuona maajali ambazo ziko napitika barabarani, na tukichunguza zaidi, tunakuta mingi inatokana na ulevi wa watembeza magari na pikipiki. Hata madroge zingine zingine wanatumia, wakisema kwamba ndio natosha oga ndani mwao lakini sisi kama vile waongozi wa circulation wa routiere tunajua kama ile kutumia gru, droge wala kunywa pombe inakatazwa wakati unatembeza gari barabarani. Wadereva wakanusha mashutumu zinazotolewa kwao. Kakule saliki pasion ni mmoja wao: washoferi wetu vinazikomporte bie sana mbarabara, kila siku kazi yetu ni kuambia ebwana, excede vitesse ni mbaya na vile tunabikaziaka sana ku marenio zetu, kila renio tunasemaga shofere mwenyana permis anunue permis juu, wakakufunga, batakufunga juu ya permis hali hii ya kushutumiana siyo suluhisho ila kupangia kikao cha pamoja ili kukosoana, alisema Rodrigue Lukuka Wasafi, kiongozi wa kampuni ya kubeba vifaa vya ujenzi Astraco la huko Mabolio. ombi yangu ndalomba tuserikali, yani PCR batupangie kikao tutishisia barepresentant ma asociation ya makantere ya mamoto tuweze tena kuikala tuone kuma tuta marshe paske mwi alire batu atakalokana sana nasevrelo vile mayala sana. PCR mekuwa mingi mbarabara, alo PCR iyo nashinda kuzikomporte bonema italeta ba wakuu uongozi yote ya makundi tuweze kupangia kama tutatembea barabara na muna gana. Si posible. Tunaomba tena batuongeze recyclage, zamani onaka kila mwaka kumbe recyclage mialeo, inane, dhumia, deza bila recyclage leo. Ombi akabambi aombe tuna batu pangie siku ya kuikala na mwile kikao tupangie kama tutafuata na recyclage ya bashofere wote wamoja na wengine wapendelea kuona wote wanaohusika kubadilisha tabia yao ya mwendo mbovu ili kukinga maisha ya wakaaji dhidi ya vifo vinavyotokana na ajali barabarani. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi cha habari zetu za siku hii. Shukrani kwa wote waliotusikiliza na tunawatakia heri na baraka.