Radio Kapi. Radio Kapi. Nina wasalimu wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi popote mlipo. Kwanza, vichwa vya habari. Kulianzishwa Alhamisi hii mtihani ya kitaifa ya mwongozo wa shule na kazi tena sospe kokote nchini. Waziri wa nchi wa elimu Raisa Malu aliwatakia wanafunzi waonyeshe akili na kujitolea katika kipindi chote cha mtihani. Kalemi, zaidi ya watoto wachanga elfu mia nane makumi sita wanangojewa kupokea chanjo ya kupiganisha ugonjwa wa poliovirus ndani ya jimbo la Tanganika. Kampeni hiyo ilifunguliwa rasmi Jumatano. Watu kumi na moja walifariki usiku katika ajali ya trafiki kwenye eneo la nyanya na kilomita makumi mawili katika eneo la Mombasa. Ilikuwa gari lenye kubeba wafanyakazi wa kampuni ya uchimbaji madini likisafiri kwa mwendo wa kiasi Amjambo na karibu kwa wote. Wa kandideti zaidi ya milioni moja mia tano mkiwemo porcenti makumi ine na saba ya wasichana walianza mitihani ya kitaifa ya mwongozo wa shule ya kazi tena sospe kokote nchini Alhamisi. Hii mitihani hii inaamanisha mwisho wa elimu ya msingi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa nchi wa elimu Raisa Malu aliwatakia wanafunzi wa nyeshe akili na kujitolea katika kipindi chote cha mtihani huu wa kitaifa. Taarifa yake Blaise Ndongala Mayanda yatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Maelfu ya watu hususan wa inspekta, walimu na wakuu wa mashule wanatumika kila mwaka kwa maandalizi ya mtihani wa taifa wa mwelekeo wa masomo na kazi waziri wa serikali anayehusika na elimu ya taifa ni mwenye kufurahishwa na ushirikiano wa UNICEF katika usafirishaji wa sanduku zenye mtihani huo hadi majimbo ya elimu yanayodhibitiwa na waasi. Raisa Malu anapendekeza wagombea waendeshe mtihani huo katika jukumu wa uamuzi na uaminifu, ni ajili ya sifa ya jamaa zao na ya taifa yote. Raisa Malu anaunga mkono wasichana wachague fani ya sayansi wala ya ufundi zenye kutazamiwa sawa za lazima kwa maendeleo ya kudumu. Waziri wa serikali anayehusika na elimu ya taifa ameonyesha pia mshikamano wa serikali kwa wagombea wanaoendesha mtihani huo katika majimbo yanayodhibitiwa na uwasi. Vilevile mjini Beni, angalau wanafunzi elfu kenda mia tatu wanashiriki katika mashindano ya siku mbili yaliyoundwa ili kupima ujuzi wao, kwa mjibu wa kiongozi husika na mashule ya Beni. Mamia ya watoto wakimbizi wao pia wanashiriki katika zoezi hili katika vituo mbalimbali mbali vya jiji. Upande mwingine, kanisa katolika linasema halijali na uamzi wa kuwachukua shuleni wasichana wenye mimba. Katika barua iliyotumwa kwa waratibu wa majimbo majimbo na washauri wa kazi wa shule za kikatolika Katibu tendaji wa tume la maaskofu wa elimu anaeleza kuwa kifungu hiki cha katibu mkuu wa wizara ya elimu ya taifa hakiwezi kutimizwa katika shule za Kikatolika. Padri Emmanuel Bashiki anahakikisha msimamo huu wa Kanisa katolika hasa kwa kuheshimu mkataba maalum wa elimu uliosisitiza maadili na nidhamu ya wanafunzi katika masuala maadili. Kama vile tulijulisha hapo mwanzo, kampeni ya chanjo ya ugonjwa wa polio katika jimbo nzima la Tanganyika ilizinduliwa rasmi Jumatano hii kutoka huko Kalemie. Zaidi ya watoto elfu mia nane makumi sita wenye umri wa tangu kuzaliwa hadi miezi makumi tano na kenda wanatarajiwa kupata chanjo, kulingana na viongozi wa afya. Kampeni hii inalenga kujibu kwa kugunduliwa kwa kesi za virusi vya polio zenye chanjo katika baadhi ya maeneo ya mkoa wa Tanganyika ana maelezo mengi zaidi. Ya timu 2500 za chanjo zitatembelea shule, masoko, maeneo ya ibada, vitongoji vya mjini na maeneo ya mbali, ili kuwachanja watoto kwa kupinga magonjwa ya polio. Katika hotuba yake, waziri wa afya wa Mkoa ya Tanganyika, Daktari Benoit Malumbi, alikumbusha kuwa kampeni hii ni fursa ya kuhakikisha ya kama hakuna mtoto atakayeachwa bila chanjo. Viongozi wa eneo hilo wakifanya kazi pamoja na mamlaka, kwa kauli moja, walitoa wito kwa familia kufungua milango yao kwa watoa wa chanjo. Kampeni za chanjo ya polio zilizinduliwa siku moja katika maeneo yote sita ya Tanganyika. Hii ilikuwa kweli hasa katika eneo la Manono ambako kampeni lizinduliwa katika kituo cha afya cha Kanteba na zaidi ya hesabu ya watoto elfu makumi ine na sita wanatarajiwa katika eneo la Moba. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Okapi. Upande mwingine takriban makumi saba na tatu juu ya mia ya Wakongomani wanaonekana kuwa na utapyamlo, yaani malisho mabaya. Hii hairuhusu suluhisho kwa matatizo yaliyopo. Swali hili lilisemeka ndani ya mkutano wa kisayansi iliyofanyika Jumatano katika taasisi ya juu ya biashara huko Kisangani. Mada ilikuwa kulisha akili yako ili kufanikiwa na kuhakikisha maendeleo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Suluhisho litekelezwe leo ili kushiriki katika maendeleo ya nchi yao. Idadi ya watu wanaitwa kula vizuri ili kupaa ubongo viturubisho muhimu. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkoli katika mazungumzo haya Profesa Mosisi Moleka anaeleza kama kiwango cha chini cha maendeleo ya kibinadamu nchini Kongo ni matokeo ya mzozo. Asimilia makumi saba na tatu ya Wakongomani hawana lishe bora, ikiwa nchi ikiwa na asilimia makumi munane ya ardhi inayofaa kwa kilimo. Anahakikisha kama wakati hauwezi kula vizuri, hauwezi kufikiri vizuri. Wakati hauwezi kufikiri vizuri, hauwezi kufanya kazi vizuri, hauwezi kuzalisha vizuri. Huwezi kula vizuri, basi ni mchakato Sera ya kilimo ya nchi inaweza kusaidia kuongeza uzalishaji wa chakula. Hata hivyo, Profesa Jean-Claude Esuka Alfani anashauri jamii kujiingiza katika ujasirimali ili wasitafute sababu ya njia kwa kukosa rasilimali zinazohitajika. Aidha, ili kuepuka kumzidisha mzigo ubongo, Profesa Mosisi anawasisitiza watu kuula wakati wa kuheshimu saa. Ni kusema hapana. Usiku mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Huko Ituri, watu kumi na moja walifariki usiku kucha kutoka Jumatano hadi Alhamisi katika ajali ya trafiki kwenye eneo kati ya kituo cha Niania na kilomita makumi mawili katika eneo la Mambasa, kwa mujibu wa vyanzo vya mashirika ya kiraia. Gari lililokuwa likibeba wafanyakazi wa kampuni ya uchimbaji madini lilikuwa likisafiri kwa mwendo wa kiasi na kupinduka barabarani miongoni mwa iriwa makumi ya watu waliojeruhiwa wanapokea matibabu. Marsial Lokiza bya Mungu anatueleza mengi. Hajali hii ilijitokeza karibu na nafasi ya kuingia kwa balabala yenye kujielekeza kwa eneo ya madini yenye kuitwa Nyanya Rish. Wanamemba ya shirika la rahia ya mji wanasema ya kwamba kamioni yenye kubeba watu zaidi ya salasini ilianguka balabalani. Duru ile tu inasema watu wa saba walikufa mara moja wakati ya hajali, wane wamekufa kutokana na kuumia makisha kupelekwa ndani ya kituo cha afya zaidi ya watu kumi kumia waliingizwa hospitalini katika hospitali kuu ya pale Nyanya na kituo vya afya ya kibinafsi. Kukosa kuzingatia kasi zingine na ulevi wakati wa kuendesha gari ndiyo ilikuwa sababu ya ile ajali. Polisi ya Nyanya ilijielekeza asubuhi kwa hile eneo kwa ajili ya kuchunguza na kuendelesha utafiti na kuondoa gari iliyoharibika kwenye barabara. Mimi, Radio Okapi. Na tujelekeze Kongo Central, serikali ya jimbo imechukua hatua mbalimbali kwa kupiganisha kuibuka tena kwa ukosefu wa usalama. Hatua hizi ni pamoja na kuondolewa mara moja kwa maafisa wa polisi wenye kulinda wakaaji kibinafsi. Hii ilikuwa hapo jana Jumatano, wakati wa baraza la usalama la mkoa likiongozwa naye gavana katika mji wa Matadi. Grace Bilolo anaamua tena kufunga vilabo vya pombe kwa muda ili kuwezesha utekelezaji wa hatua za kiusalama zilizochukuliwa katika mkutano huu. Tukirudi mjini Kinshasa, naibu waziri mkuu wa waziri wa uchumi wa taifa bwana Daniel Mukoko Samba alikutana hapo jana Jumatano mjini Kinshasa na ujumbe wa wafanyabiashara wa China waliokuja kuchunguza fursa za uwekezaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tume ya kiufundi inayojumuisha wataalamu kutoka wizara wa uchumi na wajumbe wale lili ili kuongeza majadiliano kati ya pande hizo mbili. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kupokea sehemu ya pili ya taarifa yetu ikisomwa naye Elise Kavira katika mji wa Bunya, vijana makumi tatu ambao wanapenda watu wa jinsia mmoja nao na Kifaransa tutasema wa homoseksuel, wamepata mafundisho ili kuwafundisha wengine kuhusu namna ya kuhepuka virusi ya VIH SIDA. Haya ni ili ufahamu kuhusu kuhepuka ugonjwa huo ufikie kila mtu na mahali pote. Dr Pascal Kabaseke ambaye ni mganga ya kiongozi wa Centre Convivial ya Bunya anajibu kwa ulizo za Jean Claude Lokidile. wanakuwa na vijana kwa, wa wa kwa... kwa kumaliza unakuwa na, na shauri gani ya kutoa kwa vijana wa wote wale wengine bado wanaendelea kujificha wanaokopa kujionesha? En tout cas wa jikonfier kwa père éducateur, kisha baona na batafute centre convivial ni nyuma ya hopitale Seme ni mu hopitale Seme avenue Nanzabo quartier Hoho, on les invite c'est pourquoi Radio Kapi, Mjini Beni, vijana zaidi ya makumi mbili wanafata mafundisho ya miezi mbili kuhusu namna ya kusema vizuri na Kifaransa tutasema art oratoire, pia namna ya kuandika vitabu ama roman. Lengo la mafundisho haya ni kuwapatia vijana hawa uwezo wa kupitisha ujumbe vizuri, pia kuweka historia ya yote inayopitika katika jimbo lao kupitia buku wataandika. Wanaopanga mafundisho hiyo wana lengo gani? Maelezo zaidi na we Mark Marofimbo. Ikiandaliwa na kikundi ya vijana wanao ujuzi pia utaalam ya maongezi pia uandishi ya vitabu mind state information. Mafunzo yale yana mafaa mengi kwa vijana wanao maoni makubwa ya kujitegemea. Mmoja wao George Ngumairi alijitetea: napenda formation ya kuongea mbele ya watu juu kwanza, sasa mimi naangalia ma ambitions zenye niko nazo, vitu vyenye mimi na reve aka, ndio mimi napenda nifati formation, juu ningaligize ya kuji developer, ku developer akili yangu na ku developer ma competence yangu, juu nijue gishi ya ku faire passer ma message zinapasha kuwa nazo. Napasha kuwa niko na message, lakini sijue gishi ya, ya, ya kuji mettre mbele ya watu sijue ni mafunzo itakayosaidia kuwa na utaalam ya kuvutisha angalisho ya watu kwa yanaowahusu, alisema Ezekiel Waviria naye ni mwanafunzi tu. Mi naipenda kwa sababu ni, ni kitu kimoya kenye kinasaidiaka mutu kujivandre. Ukila kitu donge unashujishaka, tunaishi mwi dunia, kujiuzisha. Unapasha kuwa na bulanjeria mzuri ya mkati ya, ya, ya mafrite tusa me, kama haujue kujiuzisha. Sanse arie njo iliko parmi marezo inachanapenda ni, ni some na nijue mingi jui niweze kuwa najuisha kila kitu natafaa maisha yangu. Hivi nini ni mafaa kamili ya mafunzo yale kindani? maneno ya kufunga tena servo vizuri sana kumwisho wa formatio. Kwanja woto wene watafata formacio kutakuwa konkour yani ya, kompetitio yeni ita, ita organize mukuandika roma na mukwongea na mbela ya watu. Ule mwene ataganye ya kuandika roma iko na kadeu yake special ndio atakuwa bata publier bata livre yake gratuitement, bata muzia numero internationale yote livre yake itakuwa publier. Na ule atakaye gagne concours ya kuongea mbele ya watu, kuongea vizuri na kurespekte, ma atakaye heshimia ma norme zote mbele ya, ku, ya, ku, ya kuongea mbele ya watu atapata vile kado yake special. Ifamike kwamba mafunzo yale yatadumu miezi miwili. Beni Mark Marufimbo, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi cha habari zetu za siku hii. Shukrani kwa wote waliotusikiliza na tunawatakia heri na baraka.