Jambo, mtukufu msikilizaji, karibu kwa habari zetu. Serikali ya Kongo imesaini mkataba wana kampuni moja toka nchi ya Marekani ili kuendesha kiserikali shughuli za uchimbaji madini kwenye ardhi yake. Mitihani ya kiserikali ya tenaso imekomeshwa popote nchini hii leo. Mjini Kinshasa, mitihani hii imepita katika hali ya ukimya, wameshuhudia wanachuo. Tutajielekeza katika jimbo la Kongo Central na kuzungumzia uzinduzi wa awamu ya kwanza ya kampeni ya kupiganisha ugonjwa wa polio, shughuli yenye itadumu siku tatu. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi alisimamia hapo jana kwenye Cite de l'Union Africaine sherehe ya kutiwa sahini kwa makubaliano ya awali kati serikali ya Kongo na kampuni ya Marekani ya Cobold Metal kuhusu utafiti wa madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa ofisi ya rais, ni waziri wa madini wa Kongo Kizito Pakabomba pamoja na kiongozi wa Cobold Metal nchini Kongo Benjamin Katabuka waliotia saini makubaliano haya yanayoweka msingi wa ushirikiano unaolenga kufungua njia kwa uwekezaji wa Marekani katika sekta ya madini humu nchini. Ripoti kamili na mwenzetu Grace Amzati. Mkurugenzi mkuu wa kampuni ya KoBold Metals nchini Kongo anaeleza kuwa makubaliano haya ni sehemu ya makubaliano kati ya Marekani na nchi la Kongo kwa ajili ya amani. Kulingana na Benjamin Katabuka, makubaliano yaliyotiwa saini yatatekelezwa katika sehemu tatu muhimu: kampuni hiyo huamua kuja kufanya kazi nchini Kongo, uchimbaji madini kwa kutumia teknolojia ya hali ya juu na uendelezaji wa uchimbaji madini ya lithium uliopo Manono, katika jimbo la Tanganyika. Anaonesha kuwa nchi la Kongo ina kiasi kikubwa cha data za kiteknolojia ambazo hazitumiwi kwa manufaa ya nchi. Benjamin Katabuka anasema kuwa kampuni ya KoBold Metals inataka kuja na kufadhili uwekaji wa data ili kuzifanya ziweze kupatikana kwa kila mtu ili kuleta wafanyabiashara katika sekta ya madini. Anasema pia kuwa lengo la kampuni ya KoBold Metals ni kuwapa watu wengi zaidi wa Kongo kazi, kuwafundisha, kuwalipa na pia kushiriki katika ujenzi wa nchi kwa ajili ya maisha bora ya wakaaji. Kwa wiki kadhaa sasa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa katika harakati mbili za kidiplomasia zinazofanyika kwa wakati mmoja katika maeneo tofauti ya dunia lakini zenye kuwa na lengo moja: kurejesha amani katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuweka msingi ya mchakato wa kisiasa wa kudumu. Majadiliano haya yanalenga kuimarisha ushirikiano wa pande mbili pamoja na mfumo ya kazi ya pamoja. Ni vipi ubora wa kazi hizi? Maelezo ni katika ripoti yake Jean Gandu inayosomwa humu studioni na Jean Desire Kanyama. Pa Doha, mwenendo waamani, wa amani unaendeshwa chini ya upatanishi wa ufalme wa Qatar pamoja na Marekani. Masad Bulos mjumbe maalumu wa Marekani anaendelesha hapo mahojiano na pande zote mbili, ajili ya kuharikisha ubishi kati ya wakilishi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na wa Rwanda, kabla ya kusaini na marais wa nchi hizo mbili mwishowe kwa mkataba wa Washington mbele ya rais wa Marekani Donald Trump. Sambamba na hiyo, mazungumzo yanaendelea kati ya serikali ya nchi hizo mbili ajili ya kupata makubaliano ya kanuni yatakayopelekea mkataba wa amani. Mjini Kinshasa, diplomasia ya pande mbili inaendelea kutumika pia. Waziri makamu wa mambo ya kigeni Grasia Yamba Kazadi alipokea siku siku ya ine balozi mdogo wa ufalme wa Qatar katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ajili ya kukaza uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Pande lingine waziri wa serikali wa ufalme wa Qatar Sheikh Abdulaziz bin Faisal alizungumza na waziri wa mambo ya ndani Jacmin Shabani. Jacmin Shabani. Nalo shirika la raia linapendekeza upatanishi wa Afrika yote na tena ujumbe wa tawi la upatanishi wa Afrika kwa amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa marais wa zamani Katrin Samba Panza na Sahle Work Zewde Ulipokelewa siku ya ine mjini Kinshasa. Juhudi hizo zote zina lengo ya kusimamisha mapigano na kujenga amani ya kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mtani Beni, wakaaji wa kata Kongo ya Sika iliyoko kando kando na mbuga la wanyama la Virunga katika kijiji kilichoko mpakani cha Kasindi wanaendelea kuwa na matumaini baada ya ziara ya gavana siku ya tatu iliyopita katika maeneo hiyo. Wakazi wale ambao wanakabiliwa na mateso ya kila siku wanatarajia kutoka kwa kiongozi mkuu huu wa jimbo hatua zinazofaa ili kutatua mizozo ambayo imekuwa ikiwakumba kwa mjibu wa Serge Kalenga, akiwa ni mratibu wa shirika nyipya la raia la Kongo katika eneo hilo, amedhani kuwa ni wakati sasa kwa gavana kujihusisha kwa dhati ili kupata suluhu kwa mzozo wenye kuripotiwa pahali. Alizungumza kwa njia ya simu na mwenzetu Marke Marufimbo katika matamshi yenye imetafsiriwa na Ilunga Chibangu. de la part du gouverneur de province, kutoka upande wa shirika ya jimbo, sisi watendaji wa shirika ya aia tuna lazima ya kuona liwali wa jimbo inashiriki katika jambo la Kongo ya sika. Kwanza achukue azimio ya kuvunja hatua za mwenye aliyeongoza mbele yake, mushowe aunde komisheni mupya itakaoendelea uchunguzi wa jambo hilo. Idadi ya watu inaendelea kupanda kunako kitoo cha mupaka wa Kasindi, na sisi tunakosa fasi kwa kukaribisha wami kutoka Goma, Ruchuru na katika maeneo yanayoongozwa na uasi wa M23. Kama nilivyoeleza kwa mtasari, toleo la tatu la mitihani ya kitaifa ya uchunguzi na uelekezaji wa kielimu na kitaaluma tena sosepe imehitimishwa hii leo mjini Kinshasa na popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hapa mjini Kinshasa ni bila shida, ndipo mitihani hii imeweza kupita. Katika majadiliano na radio Okapi, wengi wanafunzi walioulizwa walipokuwa wakitoa katika vyumba vya mitihani walieleza na matumaini huku wakisema kwamba mitihani hii ilipita sambamba. Wakati wa uzinduzi wa jaribio hili la kuthibitisha maarifa, waziri nchini anayehusika na masuala ya elimu aliwahimiza wazazi kuunga mkono uchaguzi wa mkondo wa elimu kwa watoto wao wanapofika mwisho ya elimu ya msingi na maoni yamegawanyika kufuatia hatua ya waziri hatu wa, wa elimu nchini unaoomba kwa viongozi wa shule za kisekondari kutowafukuza wasichana wajawazito katika darasa. Wakati baadhi ya watu wanaamini kuwa hatua hii ni nzuri kwa mafaa ya watoto, wengine wanaona kuwa kuwatenga wanafunzi wajawazito kutoka shule ilikuwa adhabu nzuri ili wasiweze kurudilia makosa yao. Tuwasikilize hapa kwenye kipaza sauti chake Florence Antuka mie, sikubali, sikubali sababu itaharibu edikasio ya batoto bengine benye abayakuwa na mimba kumasomu. Eh mama journaliste, mie sikubali ile mambo kwa sababu ile itaanja kufanya batu yote baendele kuanja kubeba mamimba. Juba najua batakataliwa ku masomo. Sasa si bazazi tunajikuta tunakuwa muproblemi, batoto bebi kuna mimba banaenda ku masomo, batoto banaongeaka kurudia yabo mukigundi na barafiki Kuma. antuka misi kopuru bale batoto benye banatikutakashakwa na mimba neko nenda kusoma anakua na mafeblesse ya mingi ku masomo na kutakuwa wakati moikonalala olio afate kuu preoccupation yake majeure nakua mimba yake, na ule mwingine mwenye ana mimba ataanza mufatilia naye donc ailete kabisa ari mzuri kwa ule mwenye ajue maneno ya banaume na akwe na mimba antuka aiko bitu ya kuankurai kumfukuza msichana shuleni kwa sababu ni mjamzito, ni kumwadhibu mara mbili. Hii ni matamshi ya wa waziri wa ma mawasiliano na, na vyombo vya habari aliyoitoa hapo jana muda wa swali lililomuulizwa na mmoja kati ya waandishi wa habari aliyekuwa akihudhuria kunako mkutano na waandishi wa habari ulioendeshwa hapa mjini Kinshasa na kiongozi wa Anser. Kwa mjibu wa Patrick Muyaya, alisema kuwa mikataba ya kimataifa iliyosainiwa na DRC inakataza aina yoyote ya ubaguzi dhidi ya mtoto katika elimu. Uzinduzi wa awamu ya kwanza ya kampeni ya chanjo dhidi ya polio ilifanyika siku ya nne huko Kongo Central katika maeneo makumi tatu na moja ya afya ya jimbo hilo. Shughuli hii itafanyika kuanzia tarehe kumi na saba hadi kumi na kenda Julai. Waziri wa afya wa jimbo la Congo Central ambaye alizindua kampeni hiyo alieleza kuwa kampeni hii itafanyika kuanzia tarehe kumi na saba hadi kumi na kenda inakuwa ikilenga kutokomeza virusi vya polio vya asili na aina zake, ambapo kisa kimoja kimegunduliwa katika eneo la Muanda. Tomas kiako kuwa alimshukuru rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa maono yake kuhusu huduma ya afya kwa wote ambayo imekuwa ikitimilika ndani ya jimbo la Congo Central. Jimboni Kivu Kaskazini, samaki mia mbili wa changa wenye kuchomwa kwa moshi walikamatwa katika kituo cha uchunguzi cha vimbao kisha kuharibiwa hadharani katika bandari ya Kasindi na vyombo husika. Hatua hii ilichukuliwa na timu ya ICCN kwa msaada wa kamati ya wavivu Agripel, huduma ya mazingira na jamii ya kiraia katika maeneo hiyo. Kwa mjibu wa Parc National de Virunga, shughuli hii ni sehemu ya juhudi zinazoendelea za kupambana na uvuvi haramu katika Ziwa Edward hususan katika eneo la bandari ya Kasindi na dhidi ya biashara haramu ya samaki wa changa katika kanda hilo. Hapa Kinshasa, tuzungumzie kuhusu siku ya hamasishaji ya ajenda ya wanawake, amani na usalama iliyofanyika Jumatano mjini humu na yenye iliandaliwa na Onifarm kwa ushirikiano na ubalozi wa Norway. Lengo la kikao hii ilikuwa kuwasilisha mafanikio yaliyopatikana kupitia mradi huu unaofadhiliwa na Norway kwa kipindi cha miaka mitatu tangu mwaka wa elfu mbili, makumi mbili na moja kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa azimio la Umoja wa Mataifa nambari kumi na tatu, makumi mbili na tano kuhusu uwakilishi wa wanawake pia waliwasilisha nguzo za mikakati ya ONU Femmes kwa kipindi cha elfu mbili, makumi mbili na tano, elfu mbili, makumi mbili na kenda. Tujiunge katika sehemu ya pili ya habari zetu ambazo zinatolewa na Elise Kavira. Katika mji wa Bunia, vijana makumi tatu ambao wanapenda watu wa jinsia moja nao, na kifaransa tutasema wa homoseksuel, wamepata mafundisho ili kuwafundisha wengine kuhusu namna ya kuhepuka virusi ya VIH SIDA. Haya ni ili ufahamu kuhusu kuhepuka ugonjwa huo ufikie kila mtu na mahali pote te. Dr. Pascal Kabaseke, ambaye ni mganga ya kiongozi wa Centre Convivial ya Bunia, anajibu kwa ulizo za Jean-Claude Lokidile. wakijana wenye wanaishi hali ya kuvuta tumbako si tu kujitobola bangi, na tunakuwa, ma, ma bangi stupefiant uh -huh. Apasa, tunakuwa na wasichana wenye wanaishi hali, hali ya kimalaya uh -huh. Tunatafuta pia wale wasichana, wale wanakuwa wasichana wanataka wakue, tunawatafuta na tunakuwa vile na wale wanakuwa na vijana wanakuwa kwa kumaliza, unakuwa na shauri gani ya kutoa kwa hao vijana wote? Wale wengine bado wanaendelea kujificha, wanaogopa kujionesha. en tout cas toukas wa jikonfie kwa pere edikateur kisha baona na batafute centre convivial, ni nyuma ya hospital Seme e avenue Nanzabo quartier horo on les invite siwakwye Radio Kapi, dofi anfoin. Mjini beni vijana zaidi ya makumi mbili wanafata mafundisho ya miezi mbili kuhusu namna ya kusema vizuri na kifaransa tutasema art oratoire pia namna ya kuandika vitabu ama roman. Lengo la mafundisho haya ni kuwapatia vijana hawa uwezo wa kupitisha ujumbe vizuri pia kuweka historia ya yote inayopitika katika jimbo lao kupitia buku wataandika. Wanaopanga mafundisho hiyo wana lengo gani? Maelezo zaidi na we Mark Marofimbo. Ikiandaliwa na kikundi ya vijana wanao ujuzi pia utaalam ya maongezi pia uandishi ya vitabu Mind State Information. Mafunzo yale yana mafaa mengi kwa vijana wanao maoni makubwa ya kujitegemea. Mmoja wao George Ngumairi alijitetea: napenda formation ya kuongea mbele ya watu na ni jue mingi jue niweze kuwa najuisha kila kitu natafaa maisha yangu. Hivi nini ni mafaa kamili ya mafunzo yale? Kindani Jacques, Bwana Ndeke ni mwalimu pia mwanjilishi wa mafunzo yale. Hizi masiku tunakuwa na bezwe sana ya kupata wa, watu wene wanaandika anandika mwenji yetu mara mingi sana m, Mkongo yetu hakuna watu mingi wanaandika historia ya RDC, inakuwa historia ya zamani ini an Ndio atakuwa bata bata batapublie livre yake gratuitement, batamuzia numero international yote, livre yake itakuwa publier. Na ule atakaye gagner concours ya kuongea mbele watu, kuongea vizuri na kurespekte, ma atakaye heshimia manorme zote ya ku, ya kuongea mbele watu atapata vile cadeau yake special. Ifahamike kwamba mafunzo yale atadumu miezi miwili. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi, na ni hapo, mtukufu msikilizaji, na kuwa nikikomesha usomi wa habari zetu katika lugha tukufu na bora la Kiswahili. Asante kwako ambaye ulitusikiliza.