Radio Kapi. Kisha miezi tatu ya mazungumzo chini ya upatanishi wa Jamhuri ya Qatar, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wakilishi wa uasi wa M23 AFC walisahihi siku ya sita iliyopita mjini Doha tamko la kanuni, ni kibarua kinachotayarisha mkataba wa amani siku za ujio kati ya pande hizo mbili. Ofisi ya uongozi wa mambo ya kibinadamu OCHA inashutumu ujeuri unaoendelea kudumu katika majimbo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni jambo lililotangazwa wakati wa mkutano wa msemaji wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa na wapasha habari siku ya tano iliyopita nchini Marekani. Watumishi wa maduka ya biashara ya wazaliwa wa China wanajulisha kwamba wataanza mgomo wa kazi hii siku ya kwanza popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wanashutumu kusitoheshimu na wakuu wao kwa kanuni ya kazi. Padoha katika ufalme wa Qatar Maendeleo yanaripotiwa katika mwenendo wa amani mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kisha miezi tatu ya mazungumzo chini ya upatanishi wa Qatar, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wakilishi wa waasi wa M23 AFC walisahihi siku ya sita iliyopita tangazo ya kanuni inayotayarisha mkataba wa amani siku za ujio kati ya pande hizo mbili. Maandamano yalifanyika akiwepo waziri wa mambo ya kigeni wa ufalme wa Qatar. Taarifa ya Alain Irung Usomi wa mwenzetu wa buni ya Isa Remyope. Waraka huo uliowekwa saini siku ya sita hapo Doa unalazimisha kusonga mbele pamoja kuelekea suluhisho la mzozo unaokumba mashariki mwa jamhuri ya demokrasia Kongo. ya Kongo walionyesha nia zao ya kusimamisha mapigano na kufunguliwa kwa mazungumzo rasmi kwa nia ya kusaini makubaliano ya amani. Nukta kingine muhimu cha barua hili ni kwamba pia linatoa njia ya uerejeshaji wa mamlaka ya serikali katika maeneo yanayovamiwa na waasi kwa sasa mara baada ya makubaliano ya mwisho ya amani kukamilika. Upande wake serikali ya kongo unasema kwamba hii ni hatua kubwa, ingawa changamoto nyingi zimesalia. Waziri anaohusika na upashaji habari Patrik Muyaya alikumbusha kwamba hiyo waraka inasimamia utiifu mkali wa katiba kuu ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo, kanuni ya umoja Mataifa na umoja wa Afrika pamoja na maazimio ya baraza la usalama, hasa azimio 2773 na Mkataba wa Washington aliduisha, kuwa serikali inasimamia azimio sawa, uondoaji wa M23 bila shurti lolote kwa maeneo yaliyovamiwa, pamoja na kutumwa tena kwa FRDC, polisi wa kitaifa, huduma za haki na kadhalika, katika maeneo haya. Kwa msemaji wa serikali, andiko hili lina ahadi ya wazi kwa ajili ya amani, ulinzi wa raia na uhuru wa kitaifa. Sasa inabakia kutafsiri ahadi hizi katika vitendo, katika hali ya mzozo. Kati ya ya serikali na wasi ya M23, Monisco inaomba watimize kwa haraka hiyo mapatano waliochukua. Upande mwingine, nchi nyingi zinafurahishwa na kitendo kile cha kusahihi tamko la kanuni kati ya pande hizo mbili. Ni maendeleo ya kidiplomasia yanayopelekea matumaini ya kufikia mkataba wa amani popote katika eneo la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni aina yale yalitolewa na marais wa kuwa maserikali na wa kisiasa wa nchi nyingi ikiwa ni pamoja na Muungano wa nchi za Afrika ni pamoja pia na Monisco yenye kuonyesha maoni yaleyale yale katika tangazo ya siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa. Ni kitendo kinachoonyesha utashi wa pande hizo mbili wa kutia mbele suluhisho ya amani na kusimamisha mapigano na mpango wa mwenendo wa pamoja kwa kufasiria masharti mbalimbali kwa kufikia hatua ya amani ya kudumu. Kuhusu tamko hilo la kanuni, ni nini Wakongomani wanasubiri? maoni ya wakaaji wa mji wa Kindu jimboni Maniema yalichukuliwa na mwenzetu Florence Kizalunga. Tuwasikilize. Kwanza tunashukuru kwa ile enye nafanyika, lakini enye tuko nao lazima zaidi ni kuona wandugu yetu waanze kukuwa na uhuru ya kutembea kama vile inakwaka desturi. Tunashukuru kwa waziri mwenye kuhusika na mambo ya nje ya nchi maafaire etrangere antuka felicitations. Sisi wile mukataba wana saini, si tunachunga amani sisi, si wa populasyon sisi, wa raia tuna lazima ya amani tuna lazima ya amani njo tukonao lazima maisha sinye, bana mingi sana, sie tunachunga tu ni baitimize, basio mara ya kwanza, sie tunachunga tu kuona tu amani ya kudumu njo mwisho yote beandika batimize. Kisha hiyo tunangoja usalama, hatuna ingine bitu, tunangoja tu watu wae kimya, mutu wa Goma toke Goma afike Kinshasa Ofisi ya uongozi wa mambo ya kibinadamu OCHA inashutumu ujeuri unaoendelea kudumu katika majimbo ya Kivu kusini na kaskazini mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ujeuri unaoendelea kuzidisha idadi ya wahanga wapya raia na kupelekea kuhama kwa watu wengi katika maeneo yao ni jambo lililotangazwa wakati wa mkutano na msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari mjini New York nchini Marekani siku ya tano iliyopita. Taarifa ya Jude Mr Bilanda Usomi wa mshiriki wetu wa Kalemi, Pole Munanga. Kwa mujibu wa Stefani Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, huko Kivu Kaskazini, mashirika katika tarafa ya Ruchuru na Lubero waliripoti kwamba mapigano kati ya M23 na makundi mengine yenye silaha yaliendelea hadi siku ya pili iliyopita, mwanzo wa wiki hii. Imezaniwa kwamba raia wanane waliuawa na zaidi ya watu 425 walikimbia mapigano katika Kivu Kaskazini. Mapigano makali kati ya M23 na makundi mengine yenye silaha yameendelea tangu mwanzo wa Julai katika maeneo kadhaa ikiwa Walungu Kabare, Fizi, Mwenga na Kale. Mapigano hayo yamesababisha kuama kwa takribani watu elfu makumi tatu na saba. Zaidi ya hayo, msemaji wa katibu mkuu aliendelea, katika vijiji vinayopatikana katika mipaka kati ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri, mashambulizi ya makundi yenye silaha ya ADF yaliripotiwa kuua takribani ya, takriban ya raia makumi sita na kujeuri makumi ya wengine. Upande mwingine, ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ilihesabu vitendo 427 vya ukiukaji wa haki za binadamu mwezi wa tano, ikiwa kushuka asilimia 22, kwa mbatana na mwezi uliopita. Katika tangazo ya siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa, ofisi hiyo inajulisha kwamba karibu asilimia 81 ya vitendo hivyo pamoja na vingine vya uharibifu wa haki za binadamu viliendeshwa katika maeneo ya ugomvi wa vita katika majimbo ya Kivu kusini na kaskazini pamoja na Ituri. Taarifa ya Grace Amzati Masanzi, usomi tena wa mshiriki wetu wa Bunia, Izakremo Yope. Kulingana na chumba cha MONUSCO inayohusika na haki za binadamu, wingi wa kutokuheshimu na kuvunja haki za binadamu inafanyika kiasi asili 68 juu ya mia na magundi yenye silaha, miongoni mwao M23 inaungwa mkono na wanajeshi ya Rwanda, Wazalendo, gundi mbalimbali mbali ya maimai mai na CODECO. Watumishi wa serikali nao wamepungukiwa na sheria kwa asili 31 juu ya mia, hasa wa polisi na wanajeshi wa FRDC. Katika mwezi wa Mei, chumba ya MONUSCO iliandika matukio 17 ya nyasaji wa kingono unaotokana na vita inakumba watu makumbili na sita wakiwemo wanawake makumbili na tano, na mwanaume mmoja. Idadi hiyo inakuwa ndogo kulinganishwa na ripoti ya mwezi ya nne. Wengi wa wahanga wako katika majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu kusini. Kuna pia mwanamke mmoja alirekodiwa katika jimbo la Tanganyika, na tena mwanamume mmoja alibakwa katika jimbo la Manyema. Chumba cha Monisko inayohusika na haki za binadamu pia inajulisha hali kufunga wanasiasa kinyume na sheria katika mienendo ya kuzuia kazi ya chama cha kisiasa PPRD. Watumishi wa maduka ya biashara ya wazaliwa wa China wanajulisha kwamba wataanza mgomo wa kazi hii siku ya kwanza, popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanashutumu kustoheshimu kwa kanuni ya kazi, na viongozi wao wanaendelea kulazimisha utumivu wa amri iliyosahihiwa na waziri mkuu mwezi jana inaopendekeza majibu kwa mahitaji yao. Hatimaye, vifaa vya mipangilio kwa matengeneyo ya usawa ya urembo na ya ustahili wa maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimekuwa tayari. Hayo ni masemi ya mwakili Gilwando Mboyo aliyoyatamka siku ya tano mjini Kinshasa, wakati wa mazungumzo na wapasha habari kwa uongozi njema wa eneo la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Waziri wa serikali alitaja sheria ya matengeneo ya maeneo tayari iliyoamrishwa siku zilizopita na rais wa jamhuri, mpango wa taifa wa utawala wa maeneo, miongozo ya mbinu, pamoja na mitandao ya tovuti ya mambo yanayoelekea sekta hiyo. Kwa kweli, majengo yasiyosawa yenye hayaheshimu sheria na yote ya kiolela yatavunjwa, aliluisha waziri wa taifa Gilwa Ndomboyo. Jioni kwamba waziri wa taifa Gulwandomboyo alisema kwamba mipangilio ya matengeneyo ya sekta hiyo inaelekea pia waliojenga juu ya mifereji ya maji machafu na tena juu ya mirija ya maji. Na pia alijulisha miradi ya kuhamisha makambi sawa kokolo mjini Kinshasa na sayo mjini Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini, na kadhalika yote kutokana na mipangilio, ngiliyo iliyo andaliwa na wizara anayeongoza Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Elise Kavira tunayempokea leo ni mkuu wa division ya mradi ambayo inapiganisha magonjwa ya kupumua katika jimbo la Manyema, pia moja wa kundi la watu wanaotumika ili kuweka oksijen kwa ajili ya wanaohitajika. Katika maongezi yake na Florence Kizalunga, Dr Chizemba Chitompa Marie Albert anatuelezea zaidi kuhusu majaliwa haya kutoka kwa serikali ya Kongo. Tumsikilize Daktari Chizemba Chitompa Mari Albert. jambo. Jambo sana dada, tumeona mumetia kuna kujimbo la Manyema usine kampuni ya kuweza kuleta oksygene medikali. Hiyo kampuni ama usine itasaidia inakia kuleta suluhisho kushida gani? Asanti sana dada, unauliza mzuri sana kwanza. Minataka kumionyesha sema hii don inatokelea kuko mwana mkubwa wa nchi Sasa itakuwa je? Tumejua kwamba oxygen medical haipeni wake kwa bure, kuna kuwa feza kidogo ambapo wanakuwa wakilomba, eti hapa kujumba la manema, hiyo bei itasaidia kweli, mawapito ipate hiyo oxygen facilement, na ule mkaaji anayekuwa kule mbali, wakati atakuwa na shida apate bila matatizo hiyo oxygen medical. Ndiyo, ndio, ndio, ndio, mimi nasema sasa hivi oxygen medical atawatia watu ya bule, kwa sababu inapendeza entretien ya usine entretien group ya groupe électrogène kutakuya kuripa feza kidoko bya oxygen oxygène médical, me division provinciale de la santé na bale batakoako gestion ya usine kila siku, batangaria vile vitakwa namuna gani, kila mutu anaweza kupata oxygène Mais kubei kidoko mbe ya chini sana njo vile. Sasa iyo usine mumeijenga hapa kunako chef lieu ya province, kunakuwa huko kumatarafa mahopitaux zengine watakuwa wakifanya je kwa wao kupata iyo ma oxygene? Wa affaire economique wa commercant ba pate kon yoto gari ba y adapte nu a kubeba yile oxigen kuipikishe pale hein ba kuna itafuta sasa itakuwa sa mutu un prive atadeside tu anza tu kutusaidia kuibeba kuibeba kuileta kule, bi kuna itafuta apana kubeba yi oxigen pa moto kama tu inanguka itawaka moto aina bien pali itawaka moto ineza kwa watu inapendeza tu kuitransport te vile banasema hii oxygen iko na waka sasa, inapasa kutosha kuheshimia vile bitabu vinaandika, yani inapasha pitia hata kwenye njia ya maji, munjia ya maji inaweza kupitia munjia ya maji, kuko maorbor, kuko manani, mapirogo, kuko kama ni nani, kano rapide me kuiweka tu ya ngari yulu yulu, ikoa kuangaria yulu na makano ya rapidi yenyewe, inapendeza kutengeneza ku, ku babarge ngine kuadapte ndiu ya kutransporte cylindre d'oxygène médical ote wamanye matu na mipikia akcente ndio a kiumbe kile, kwa sababu unechika tujenga kile kiumbe umumwenu me tuku namionesha sema muwatumikie mzuri sana. Haya, mwichunge mzuri sana dada, mwichunge mzuri sana musipite na moto, musipite na alcool musipite na mafuta, inakatazwa. Pita pale na moto, mafuta, inakatazwa. Kutumikia telefoni kule, inakatazwa. Kwende kule kukachezea kule koko, watu walisha kuisha formation ndio ya kuchunga mzuri ile usine. Dr. Chizimba Chitumpa Marie Albert, na no. Nakushukuru no, dada, nakushukuru no, aksanti sana Radio Okapi. Katika mji wa Bunya wanamemba makumi mbili na tano wa Croix Rouge wamepata mafundisho ya wa siku tano kuhusu namna ya kupanga miradi kijamii, pia namna ya kuongelea miradi yao kwa washiriki ambao wana uwezo wa kuleta pesa ili miradi hiyo ifanyike. Kazi hiyo imefanyika na ushirikiano kati ya ofisi ya Croix Rouge ya Ituri na CICR. Dr Serge Lemi, ambaye ni kiongozi wa Croix Rouge ya Ituri, anatuelezea zaidi kwa kipaza sauti kya Jean-Claude Lokidile. Wanamemba wa chama cha msalaba mwekundu wakijitokeza toka sehemu mbalimbali za jimbo la Ituri wamejifunza jinsi ya kutathmini mahitaji ya kibinadamu, kuunda ama kuchapa miradi, kuyasimamia na jinsi ya kuifuatilia. Kwa mujibu wa Alphonse Likana, mmoja wa wanafunzi, hatua hiyo inaonyesha kwamba wasikurisa wanaweza kuwa na jukumu mengine kadhaa katika jamii. Wengine sana wanafikiria kwamba kazi ya wanamemba wa chama cha Msalaba Mwekundu ni kuzika tu maiti, lakini sio hivyo. Wanajiandaa pia kwa maendeleo, wanajiandaa pia kwa, kwa kusaidia watu kwa kuepusha maradhi katika jamii na mambo mengine mengi sana, na hasa kusaidia watu katika mateso yao. Mizozo za kivita zinaokumba Ituri inasababisha mahitaji makubwa ya kibinadamu. Hii inasukuma maelfu ya watu kuishi katika hali ya umaskini. Baada ya mafunzo haya, waliofunzwa wana uwezo ya kuandika miradi ili kuwezesha waamuzi kuchukua hatua kwa wakati. Daktari Serge Lemi ndiye kiongozi wa kituo cha msalaba mwekundu katika jimbo la Ituri. Kama wameona shida mmoja imetokea kwa jamii, kupandisha ile sauti kwetu, ipande hadi huko Kinshasa, kufika kwa bapartenaire, ilikuwa natutumia wakati mingi sana, na saa nyingine inaleta siku inapita mingi, mambo imebadilika huko kwa njoo vile iliomba tunafanya bitou naita projet e ya impact rapide. Wao watakuwa wanachunguza e, jambo la kiutu katika majamii zetu, kama koko jambo zinatokea leo leoleo, wanaiangalia wanaoza namnakani, kuandika kama proje na kuisukuma mara moja ko partenere hii ni juu dabor kufupisha wakati na kurudi na kamata muda siku mingi. Licha ya ukosefu wa usalama huu unaozuia wasekuris hawa kutimiza vyema kazi yao, shirika hili hata hivyo limetekeleza ingawa katika hali ngumu miradi mbalimbali mbali. lengo ni kutoa msaada kwa jamii zinaokumbwa na migogoro za kivita na hali nyingine za vurugu. Dr Serge Limi ni tena kiongozi wa Msalaba Mwekundu katika jimbo la Ituri. Kama unaenda huko ngambo ya Bogoro geti Boga utakuta chapa yetu huko, maji nyingi tunajenga huko ni Croix Rouge. Unaenda hapa Bambu Nizi, Kobu Kilo, unaenda hapa Biga Barrier utakuta chapa yetu pale. Ukabula ima chakula na maisema my tra agricole na ma vivre ma no vivre. Tujushe kwamba mkoa wa Ituri una takriban wana memba wa, wa msalamu mwekundu yani wa Croix Rouge Secouristes walio tambuliwa na kutimiza kazi yao wakati mwingine katika mazingira ya hatari kwa maisha yao. Toka Bunia naitwa Jean-Claude Lekidi, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliongana nasi kwa irini.