Hamjambo, um, wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi. Popote mnapotusikiliza, karibu kupokea vichwa vya habari vya taarifa yetu ya siku. Bukavu, muungano wa vikundi vya shirika la raia watoa maoni yake kuhusu makubaliano ya kanuni iliyosainiwa pa Doha wikendi iliyopita. Muungano huo wahakikisha kuwa ni hatua kubwa ya kwenda mbele katika harakati ya kutafuta amani. Mjini Kinshasa, maduka kadhaa yalifungwa siku hii kutokana na kutofuata kiwango cha chini cha mshahara smige kwa kifupi. Wafanyakazi waliendesha maandamano kwa kupinga kusitoheshimiwa kwa amri yake waziri. Mjini Goma uchunguzi unaendelea kuhusu ajali ya meli kwenye ziwa Kivu. Takriban watu wanane hawajulikani walipo baada ya kuzama kwa mtumbwi kwenye ziwa Kivu Jumamosi. Ni tena na amjambo kwa wote. Pamoja kwa Amani ni muungano unaokusanya vikundi vya shirika la raia Kivu ya kaskazini na kusini, vyenye kuhusika na amani, haki na kuishi pamoja. Muungano huo unahakikisha kuwa hatua kubwa ya kwenda mbele makubaliano ya kanuni iliyotiwa saini mjini Doa weekend iliyopita kati ya ujumbe wa serikali ya Kongo na ujumbe wa M23 wa AFC. Katika taarifa iliyotolewa Jumapili, kundi hili linasema kama makubaliano haya ni hatua kubwa kwa kumalizisha mateso ya wakaaji na idadi ya watu ndani ya majimbo inayovamiwa. Kufatana na mifano ya zamani, muungano huu unatoa mwito kwa pande zote zinazohusika kuzidisha juhudi zao ili kutekeleza mpango wa kazi kama vile ulivyotangazwa. Jean Chrysostome anafasiria kwa o ya Rone Linti Bonera wajitahidi wafanye yote wezekanavyo kusudi waweze kuitekeleza. Hatutaki amani ya momakartasi, tunataka amani yenye itakuwa ya kikweli yenye tutaishi. Tunataka amani irudi Bukavu, irudi Goma, wananchi wakuwe tena na uhuru ya kutembea na kuishi jinsi wanataka, mabenki zifungue, wafanya kazi wapate mishahara yao bila tatizo. Hiyo ndio yenye Wakongomani wa mashariki wakongomani wa, wa jamhuri ya nzima ya kidemokrasia ya Kongo wanakuwa wakisubiri. Ndio, ni vizuri kusinye, ila ni muhimu zaidi kutekeleza na kuyaheshimu. Tunakuwa pia tukupaza sauti kualika serikali ya Kinshasa kualika watu wa AFC M23 waache hiyo mambo ya madeklarasion ya maneno yenye inakuwa contradictory ya kupinga aba. Hatutaki kujua ni nani mwenye anakuwa na ushindi nani, nani mwenye ameshinda, tunataka tu amani irudie. Katika habari hiyo tu jueni, kama mbunge wa kitaifa Willy Mishiki mchaguliwa wa walikali huko Kivya Kaskazini anakaribisha azimio la rais wa Marekani Donald Trump na mjumbe wake maalum Bulos Masad katika kuitia saini makubaliano hiyo ya kimsingi kati ya ujumbe wa DRC na ujumbe wa M23 mjini Doha wikendi iliyopita. Kulingana na mbunge huyu, hakuna pande kinacho weza kujiona kuwa mshindi ama mshindwa katikati ya hatua hii. Anaona mbinu hii kama hatua ya kusuluhisha mzozo ambao umegharimu maisha ya watu wengi mashariki mwa Kongo. Willi Mishiki anaamini kuwa ingefaa kuwashirikisha wazalendo katika mwelekezo wa majadiliano kwa nia ya kusaini mkataba wa kina na kushirikisha wa kuweka amani katika maeneo yanayoikaliwa. Tukijielekeza upande wa Ituri, huko wanamgambo wa Kojeko walivamia mji wa Lopa, yapata kilomita makumi tatu kaskazini mwa Bunia, Jumatatu asubuhi. Kusudio lao ilikuwa ni kuwindana na wanamgambo wa Zaire wanaochukuliwa kuwa maadui wa amani na baadhi ya vikundi vyenye silaha vilivyotia sahini itifaki ya amani ya Aru ya pili. Mapambano kali yaliripotiwa uh, pia Jumapili jioni huko Limani katika eneo la Irumu kati ya wanamgambo wa Zair na wapiganaji wa FPK ambao wanalitia sahini makubaliano hayo tukibaki katika jimbo hilo, jueni kama zaidi ya wanafunzi elfu nne wa darasa ya nane hawakufanya mtihani wa kitaifa wa uteuzi na mwongozo, ambao ulifanyika kuanzia Julai tarehe kumi na saba hadi kumi na nane mwaka huu kokote nchi. Takwimu hii ilijulishwa Jumatatu hii na mkuu wa mkoa wa elimu wa Ituri ya kwanza, kisha uchunguzi wa uendeshaji wa mtihani huu. Hali mbaya ya usalama katika mikoa ya Iga, Solenyama, Lopa na Nizi ndiyo sababu ya wanafunzi hao kuacha shule. Marsial Kiza Abia Mungu ana maelezo mengi. Provet amesema kuna elfu mnane mia tano na themanini wakiwemo wasichana mia mbili kumi na tano ambao hawakujiandikisha katika vituo mbalimbali kwa ajili ya kufanya mtihani. Ivo Muke Abwase anasema ya kwamba kwa vyombo vinahusika na asara hii ni pamoja na Nizi, Igabarier, Lopa na Solenyama kaskazini wa Bunya. Amesema kwamba hii ni matokeo ya mapigano kati ya FRDC na waasi ya CRP Yakitoma Lubanga katika maeneo haya. Hii ilisababisha kuhamishwa kwa mafamilia nyingi kujielekeza hapa Bunya katika maeneo mengine ya usalama. Hali hii pia imeonekana katika baadhi ya maeneo ya hapo Mambasa, ambapo operesheni za kijeshi za pamoja kati ya FRDC na UPDF zinafanyika dhidi ya wahasi ya ADF katika eneo la Lolwa. Kwa hiyo Yvon Omuke Abwase amesema wanafunzi hawa waliokosa hiyo mtihani, basi hawataingia kwa somo la juu. Nikiripoti kutoka Bunya. Tukijielekeza pakindu katika jimbo la Manyema, waziri wa mambo ya ndani anawaonya wafanyakazi wa usalama walio katika vituo mbalimbali mbali vya ukaguzi kuheshimu idadi ya huduma zinazohitajika kubaki katika kila kituo cha ukaguzi. Kisha kupokea malalamiko mengi, Luanga Selemani Taylor aliendesha duru mwishoni wa wiki iliyopita ili, ili kuondoa vizuizi haramu na huduma zisizofaa. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo wa taarifa, mgomo wa wafanyakazi wa maduka la China ulianza Jumatatu hii mjini Kinchasa. Maduka kadhaa yamefungwa kutokana na kusitofuata kiwango cha chini cha mshahara smige, kwa kifupi. Hawa waliendesha maandamano ya kupinga kusitoheshimiwa kwa amri yake waziri kuhusu mshahara. Wanachama wa shirika la umoja huo wanatoa mwito kwa viongozi kufuatilia maamuzi hayo ili kuhakikisha yanafuatwa. Tuendelee taarifa yetu. Katika mkoa wa Lomami kuna habari njema kwa wakaaji wa eneo la Kabinda, mji mkuu wa mkoa wa Lomami, na wale wa kijiji cha Ngandajika, eneo lenye jina moja. Daraja la Kazaji Mukulu juu ya mto Chijivuila linalounganisha maeneo ya Kabinda na Ngandajika litajengwa hivi karibuni. Kazi ya kujenga upya barabara hii ilizinduliwa Jumamosi iliyopita na makamu wa gavana Celestin Kaembechaji. Maelezo yake Esther Dalafina, inatafsiriwa na Florence Kiza kazi ya ujenzi wa miundombinu hii ya barabara itafanywa na ofisa ya barabara miongozo ya mkoa mia nane ishirini Lomami. Ni serikali kuu ya nchi ambayo inahifadhi kazi hii kwa dola za kiamerika milioni tatu, katunenea mkurugenzi wa mkoa wa ofisa ya barabara amana. Uliokusudiwa usanikishaji wa tovuti na kuanza kwa ufanisi kwa kazi hiyo tayari imefunguliwa na serikali kuu, kulingana na gavana makamu. Ndiye gavana Celestin Kayemba amenena kwamba daraja hili linakuja kufungua maeneo ya Kabinda na Ngandajika ikiwa ni ndani ya mfumo wa mradi wa kujenga madaraja mia tatu na tano ya wastani. Kivu ya Kaskazini, takriban watu wanane hawajulikani walipo siku tatu baada ya mtumbwi wao kuzama kwenye ziwa Kivu usiku wa kuamkia Jumamosi hadi Jumapili. Kulingana na mashirika ya kiraia huko Kalehe, Kivu ya Kusini, licha ya msako ulioanzishwa na wenyeji meli hakuna mili iliyopatikana hadi sasa. Mtumbwi huo ulikuwa ukisafiri kutoka Kituku hadi Goma katika Kivu ya Kaskazini ukielekea hihi Lemera katika eneo ya Kalehe huko Kivu ya Kusini ulipinduka kwenye maji ya ziwa Kivu. Ajali ilitokea Jumamosi kati ya Nyakalende na Nyamasasa katika eneo la Bahavu. Tunarudi mjini Kinshasa. Toleo la kwanza la tuzungumze biashara mpango unaoongozwa na kampuni ya matukio ya Kategi Business ulifanyika jana Jumapili. Kulingana na waandalizi, lengo ilikuwa ni kuongeza uelewa kwa vijana kuhusu uwekezaji binafsi na uhuru wa kifedha. Chumba kilijaa wajasirimali vijana wenye shauku ya kujadili ulimwengu wa biashara na ujasirimali. Wapenda wasikilizaji, ninawakaribisha tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu ya leo. Usomi ni wake Elise Kavira, Radio Okapi. Katika mji wa Bunya, wanamemba makumi mbili na tano wa Croix Rouge wamepata mafundisho ya siku tano kuhusu namna ya kupanga miradi kijamii, pia namna ya kuongelea miradi yao kwa washiriki ambao wana uwezo wa kuleta pesa ili miradi hiyo ifanyike kazi. Hiyo imefanyika na ushirikiano kati ya ofisi ya Croix Rouge ya Ituri na CICR. Dr. Serge Lemi, ambaye ni kiongozi wa Croix Rouge ya Ituri, anatuelezea zaidi kwa kipaza sauti kia Jean-Claude Lokidile. Dr. Serge Lemi, jam, jambo sana bwana journalist. Sababu gani kwa siku ya leo mnafunza, muna member wenu yani yani wa volontaire kwa siku za leo kujua kwa, kuchunguza mahitaji ya kiutu katika jamii, yani, uh, bezwa humanité katika société kwa sababu gani? Na pia mnawafunza kuweza kuchapa ripoti kuhusu yani, uh, projet miradi. Na pia kuweza kuta Kutafuta fedha kwa kuweza kutimiza hizo maprojekti. Leo chama cha Msalaba Nyekundu ni chama cha maendeleo, tumekuwa karibu sana na wananchi tangu zamani, lakini kulitokea mzozo kidogo, au kulitokea ka preokipasio kidogo, yenyewe ilipasha onyesha kusema kama leo wandugu wa voloti ya Croix Rouge yiko huko ndani ya, ya, ya jamii kama wameona shida mmoja imetokea kwa jamii, kupandisha ile sauti kwetu ipande aji huko Kinchasa kufika kubapartenaire ilikuwa natutumia wakati mingi sana, na saa ingine inaleta siku inapita mingi, mambo imebadilika huko. Kwa njoo vile iliomba, tunafanya vitu wanaita projet impact e rapide. Tunaenda tunafunza wandugu yetu wa volontaire kutoka materitoire na makomune zetu, wao watakuwa wanachunguza e, jambo la kiutu katika majamii zetu kama kuko jambo zinatokea leo, leo wanaiangalia, wanaanza namna kani kuandika kama proje a impact rapide na kuisukuma mara moja kupartener ii, ni juu d'abord kufupisha wakati ya mavalidation kufupisha wakati nyewe inaweza pita hapa kwetu, inapita pale, inapita pale na kurudi na kamata muda siku mingi. Na ya pili tulipenda tukue kabisa, au cœur de développement ndio unasemaga na Kifaransa, tukue pale kabisa, kujua maendeleo ni kwa mifano miradi gani, ni kwa mifano maproje gani. Na ya pili kitu gani kweli kabisa wanafundishwa ama wanapewa kama mafunzo kwa siku ile. Mafunzo kabisa ni kuwaonesha namna gani wachunguze, eh, shida zenyewe zinatokea katika jamii sawa, shida kama kuko mwingini moja watu wamejaa madeplacement population inakuja, wametafuta fazi nyewe ukimia iko wapate namuna kupumzika pale, si ndio? Wameongeza idadi ya wana, wanaishi pale. Kama ingekuwa iko maji, walikuwa wanachota maji kwa saa nusu. Unaona, mtu mama dada anaenda kwa maji, anafanya wala mchana mzima, inakuwa sasa shida kupata maji paske watu wamekuwa mingi, sasa inaomba lazima waongeze kapasiti ya maji hiyo. Juu kila mtu akuje afanye awala miniti tano kumi, kama ni mingi, na narudia, aisha chota maji yake, ni kama hivyo hivyo mabitu za vile, na kama watu wamekuja sangi wame, wako na njaa waliacha shamba huko, waliacha machakula huko, ifu mbio mbio ile sauti ipande kujua kama idadi ya watu wameongezeka, biko hapa, biko na beja ya maji, biko na beja ya chakula, biko na beja hivi vifaa vifaa vilani fulani, na njoo mbio mbio inaomba wa ndugu waandike mbio mbio njoo, maana biko najifunza. Lakini zamani ni da, Daktari Sergio Mitrijoa maofisa ya msalaba mwekundu, yani wa volunteer kwa rouge, kazi kwa kuweza kukokota maiti wakati za ajali wakati za magumu wakati za vita, sio haina kwa kama mambo mapya kwa wananchi wa mjibunya ama sijui, lakini kweli bwana journaliste, inakuwa mapya ngambo za eh, projet ya pact rapide. Kweli tuko ndani ya, ya maendeleo tuko ndani ya development. Kama unaenda huko ngambo ya bogoro geti boga, utakuta chapa yetu huko, maji nyingi tunajenga huko ni kruarush. Unaenda hapa bambu nizi kobu kilo unaenda hapa, biga barrier, utakuta chapa yetu pale. maji yote ni shii kama ni kukabula ima chakula, na maibasema maitra agricole na mavivre na manovivre unaenda huko pia si territoire di Rumu, unaenda huko pia njia kote nord kukamate twiga barriere. Wende hivi kwanza, ni kwa ruji tu tulifanya, hata huko kipande ya nyuma huko west tulikabula machakula na mavifaa zingine na kujenga pia maji. Hii ya sasa inakuwa iko in strategie d'une grande rapidite parce que na tu lisema mbele ile yote, kugundua hii neno iko katika ukiutu na kuandika na kutuma ifike hadi wapati ma validasyo financement ikuye inakamata muda mingi tunapanda tufupishe ao, kufupisha haiko, si tutakuwa fazi yote, saa mwa hapana, tunaondoka fazi yote. Naomba si, si, ba wafundishe na muna gani mnaweza kugundua, eh, jambo la kiutu ndani ya majamii, na muna gani mtaandika hii ma proje ya pakti rapide, na muna gani mbio mbio iende ku validasyo ya mwisho ili bapati financement ya kusaidia komunote yetu. Na mimi nakupigia kisati sana, bwana jurnalisti. Jimboni Ituri miradi makumi ine na moja kati ya elfu moja na tatu zimetimizwa kupitia programu ya serikali ya kuleta maendeleo katika maeneo mia moja makumi ine na tano. Kulingana na mkuu wa ofisi ya uratibu Beseko, miradi ama majengo makumi tano na tano zimeanjishwa na siku zijazo zitapewa kwa wakaji wanaohitajika lakini ukosefu wa salama na njia za kufika kwenye vituo hivyo inazidi kuwa shida kwa wanaofuatilia kazi hiyo ya serikali. Maelezo zaidi na wewe Martial Kizabia Mungu. Katika maelezo yake ya utangulizi kuhusu yaliyopitika huko Kolwezi katika kikao ya maliwali wote wa majimbo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jemadari Evariste Kakule Somo, liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, alitoa maelezo kuhusu mada fulani yaliyozungumziwa kwa nufaa ya wakaaji wa jimbo lake, hususan tatizo la usalama mdogo, afya na maendeleo. Jambo lile liliridhisha wauhuriaji. Clarisse Kiamutika ni msimamizi wa vijana tarafani Rwenzori, kwa yale ambayo alitosha kule. Mimi nimeretenire vitu tatu, ya kwanza ni parapor ya hali ya usah. Salama. Anasema mkubwa wa inji nao wote wiko napiganisha, ili usalama iweze kurudia huku kwetu, na ya pili, ngambo ya afya niliretenira kama magonjwa ya VIH sida ndani ya provensi yetu, watu wengi wamegonjeka na pli de katreve pursa selma ambile ben iko watu wenye wamekuwa ate na iyo magonjwa ya VIH na kote sante wakatuonyesha kama provensi yetu iko ndani ya linye ru juu ya malnutrition donge vite meacha wazazi hawaweze kushurulika kabisa ndani ya mashamba ndani ya makazi zao ili watoto waweze kukua na afya bora. Hata wazazi wa moyo moya wiko ndani ya hiyo tatizo. Mtaa walikale ulikuweko pia huko mradi wa maendeleo iligusiwa. Mwakilishi wake akiwa pia kiongozi wa shirika la raia Fistoni Sona alisema kuhusu mabalabala, kwa sababu gavana wa jimbo aliweza kutelezea ya kwamba kutatengenezwa bilomita elfu moja ya balabala ndani ya nchi ya kidemokrasia ya Congo iko ambayo iliweza kukamatika kwa hiyo mkutano ya Kolwezi, na kwa hiyo mtaa wa Likale ilionekana ya kwamba iko kati ya hiyo milomita ambayo itakuwa ikibenefishie kwa ile mkutano ambayo ilitoka kufanyika Kolwezi. Nikusema ya kwamba barabara ya kutoka Kisangani hadi walikale ilisemeka ya kwamba itatengenezewa na watatia goudron na hiyo inapashwa kufanyika hii mwaka, na wakati sisi tuliweza ku, kusikia hivyo tukasema tunapiga shukurani, lakini isikuwe tu jambo ya kuweza kusema bila kutenda, kwa sababu habari nyingi na maproject mingi inafanyikaka, miradi mingi inasemekaka hivyo, inakuwa anonse bila ukuwa realize, na sisi hatupendi ibakilie kwenye vitabu, hatupendi ibakilie kwenye, kwenye mifuko, hatupendi ibakilie kwenye maofisa ya wakubwa, tunapenda iweze kutekelezwa kwa sababu, mtaa Walikale kwa sababu Walikale kwa sasa na tangu zamani inaendelea kutoa ushuru kawaida ndio, kwa maana tunakuwa na hiyo haki ya kuweza kubenefisie mamiradi kubwa, kubwa ambayo inakuwa kati ya nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo na yale itaendelea kusaidia wakazi kwa kutoka kwenye shida ya enclavement tatizo la umeme katika mradi nayo yaligusiwa. Nini kushika? ya maendeleo nayo yaligusiwa klariski ya muchika mara tena metulisema tuna solisite viongozi waweze kufungula brashe kwa waantreprenere wote mwanaweza penda naye aweze kufanya kazi ndani ya hiyo sektere ya kupana umeme kwa watu, ili kila mtu aweze kukuwa na akces fasi au aweze kubenefie kupata kura ndani ya nyumba yake, hata kwa sisi wakazi wa chini. Na mimi najua hii yenye tunasema kama kukotea kura aweze kuachia huru wale watu wote. Itatusaidia kuweza kufikia kelke part na wakaaji wataweza kubenefisie na kura. Tuarifu kwamba kikao la kuja la maliwali za majimbo ya DRC itakuwa jimboni Bandundu, huko mapendekezo zote zitachunguzwa mara tena. Beni Mark Marufimbo, Redio Kapi. Na ni hapo, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Kapi, tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Aksanti kwa kutusikiliza.