Radio Kapi. Amjambo kwenu nyinyi wote mnaofuata Radio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo. Kwanza, vichwa vya habari Watu makumi mawili na moja waliuawa na wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya Codeco dhidi ya kundi lenye silaha la Zaire linaloshirikiana na CRP huko Nizi na Lopa katika eneo la Jugu. Trafiki imesalia kusimama vilevile shughuli za kibiashara katika maeneo yale mawili. Hali ya usalama ni mbaya katika sehemu hii la Jugu. Upande mwingine, watu wane waliuawa na takriban ishirini kujeruhiwa katika ajali ya trafiki Jumanne hii kwenye barabara ya Mataji Kibala karibu na soko iliyohamishwa ndani ya wilaya ya Mongafula hapa mjini Kinshasa. Mratibu anayeshimamia kazi za Umoja wa Mataifa nchini Kongo Bruno Le Marquis alisimika pale Kisangani timu la Umoja wa Mataifa kwa kifupi EPNU ndani ya jimbo hilo. Lengo ni kuhakikisha upangaji wa shughuli ndani ya jamii. Amjambo tena kwa wote. Huko Ituri, watu wasiopungua makumi mawili na moja waliuawa na wengine kujeruhiwa wakati wa mashambulizi ya Jumatatu ya wanamgambo wa Kodeco dhidi ya kundi lenye silaha la Zaire lililoshirikiana na CRP huko Nizi na Lopa, miji miwili iliyopo kwenye kilomita karibu makumi tatu kaskazini mwa Bunia katika eneo la Jugu. Vyanzo vya ndani vinaripoti kwamba wapiganaji wa Kodeco wamejiondoa katika maeneo haya. Hata hivyo, milio ya risasi inaendelea kusikika kutokea na uporaji mali umeripotiwa katika eneo hilo ambao imeondolewa kwa wakazi wote. Kivu ya Kaskazini, mapigano kati ya waasi wa, wa AFM 23 yaliripotiwa katika maeneo mbalimbali Jumanne hii ndani ya tarafa Masisi na Rutshuru kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Hii inakuja baada ya angalau siku tatu za mapigano kati ya kundi la waasi wa AFM 23 na wapiganaji wa zalendo kutoka Nduma Defense of Congo katika sehemu ya eneo jirani ya Walikale kitishwa na kuzuka upya kwa mapigano haya baada ya siku tatu ya kusainiwa kwa makubaliano ya doa ya kimsingi. Tunaendelea taarifa yetu. Mpango wa kupokonya silaha PDDRCS na shirika la kimataifa Bridgeway wanaungana ili kukomesha hali ya ugaidi wa wapiganaji wa ADF katika eneo la Beni na maeneo yanayoizunguka mashirika haya mawili yalirasimisha ushirikiano huo Jumatatu hii mjini Kinchasa mbele ya mwakilishi wa naibu wa waziri mkuu wa ulinzi wa kitaifa. Jueni kama PDDRCS pia inayunga mkono kuunganisha tena kwa wapiganaji wa zamani katika jamii na kuwapa fursa za kiuchumi na kijamii, inaweka msingi na, na kuhudumisha jamii ambazo watu hawa walirudi. Kuhusu siasa, naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacquemain Shabani alifafanua jana wakati wa mkutano na waandishi wa habari msimamo wa serikali kuhusu tamko la kanuni iliyosainiwa mjini Doha kati ya Kinshasa na uasi wa M23 AFC. Kwa kwake Jacques Shabani, kurejeshwa kwa mamlaka ya serikali katika maeneo yaliyokaliwa ni hitaji muhimu ambalo linahitaji kuondoka kwa vikosi vya waasi, kurudi kwa utawala wa umma na kutumwa tena kwa vikosi vya usalama vya kitaifa. Utaratibu huu ni sehemu ya utekelezaji wa ahadi zilizomo katika azimio la kanuni za Doa. Tunabaki mjini Kinshasa. Kutiwa saini kwa makubaliano ya kanuni pale Doa ni hatua muhimu kuelekea kuleta ukimya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya ndiyo maoni yaliyotolewa naye mbalozi wa Ubelgiji mjini Kinshasa wakati wa hotuba yake aliyoitoa Jumatatu jioni wakati wa sikukuu ya kitaifa ya Ubelgiji. Alichukua fursa hii kuhakikisha kujitolea kwa Ubelgiji kuendelea kusaidia DRC katika hali zote. Matamshi yake balozi wa Ubelgiji nchini Kongo Bi Roxane Biderling ilichaguliwa na Ronelli Tibonera katika tafsiri yake Florence Kiza. La Belgique se tient plus que jamais. Ubelgiji huifanyika zaidi kuliko hapo awali DRC kufanya kazi kwa pamoja kwa maisha bora kwa idadi ya watu, kwa amani, maendeleo na mashirikiano. Tutatumia mpango wetu mkubwa wa ushirikiano hapa. Kwenye kiwango cha kisiasa, Ubelgiji utasaidia kikamilifu juhudi zilizopewa na washiriki mbalimbali kuzuia migogoro na kuhakikisha njia ya amani mamlaka na harakati za AFC M23 huko do. Ni mapema ambayo inaishiria wakati muhimu kwa hamu ya amani na usalama kwa idadi ya watu mashariki mwa DRC. Lazima tuendelee kusonga mbele kwa amani hii kwa njia ya thabiti. Katika wiki zijazo, tutaendelea kusaidia mipango ambayo italenga kutekeleza makubaliano haya na kuanzisha na kujumuisha amani ya kudumu. Na baki mjini Kinchasa, watu wane waliuawa, na takriban ishirini kujeruhiwa katika ajali ya trafiki iliyotokea Jumanne hii mwendo wa saa tano za asubuhi kwenye barabara ya Matadi Kibala karibu na soko iliyohamishwa ya Matadi Kibala ndani ya wilaya ya Monga Fula ya Kinchasa. Tusikilize maelezo yake Dani Kwete, msimamizi wa soko aliyewasiliana na Babel Mpongo akitafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Kuna gari aina ben iliyotokea Mitendi na kwenda upande wa Ipen, iliyopata matatizo ya kiufundi, ilienda upande mwingine wa barabara na kupanda jua wapita njia wamoja na wachuruzi waliokuwa na nafasi ya kuingia katika soko ya Kampem, eneo la muda lililojengwa kwa wafanya biashara, kabla ya ujenzi wa soko nafasi ya zamani. Kwa sasa tuna watu wane waliofariki na wali na makumi mawili na mmoja waliojeruhiwa wanaolazwa katika vituo mbalimbali vya afya tujielekeze Kisangani. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mratibu anayesimamia kazi za Umoja wa Kimataifa nchini Kongo alisimika timu la Umoja wa Kimataifa EPNU kwa kifupi ndani ya jimbo hilo. Haya yalifanyika jana mjini Kisangani katika mkutano uliokusanya wakuu wa mashirika za Kisangani, Buta na Isiro. Mbinu inalenga hasa kuhakikisha upangaji wa shughuli za kuendesha ndani ya jamii Kuna pari... mashirika mingi ya Umoja wa Mataifa yanayotumika hapa katika jimbo la Chopo, wazoni ya kutumika tena sana sawa mfumo wa Umoja wa Mataifa kuhusu mfano wa masuala yanayokusanya vituo vingi vya mashirika ya Umoja wa Mataifa venye kutumika pamoja sana kupita wakati huu, kama anasema kuhusu mfano wa ukanda wa kijani katika jimbo la Chopo ni swali lenye kuzungumziwa mjini Kinshasa, ukanda wa kijani yaani, wanaweza fikiri kutumika pamoja yote yenye kuunga mkono wakuu wa jimbo kwa mipangilio ya maendeleo. Ni swali linaloelekea mashirika ya Umoja Mataifa na kadhalika namna ya kutumika sana pamoja wakati kuna mikutano na wakuu wa jimbo washiriki wa shirika la raia wageni washiriki wa, wa kiufundi wa na wafedha, mashirika ya Umoja Mataifa yanatumika vizuri. Tujielekeze katika jimbo la Otuele, eneo la afya la Nyangara limekuwa likikabiliwa na uhaba wa vipimo vya kupima ukimwi tangu karibu mwaka moja. Zaidi ya hayo ni ukosefu wa dawa za kuzuia maambukizi kutoka wamama kwenda kwa watoto. Hali hii ya kutisha inahatarisha afya ya mamia kadhaa ya wanawake wajawazito na watoto wao. Taarifa yake Jean-Claude Lokidile yatafsiriwa na Martial Kiza Biamungu. Zahidi ya elfu moja ya wanawake wajawazito hawakupimwa kwa ukimwi wakati wa ushauri na wakati ya kabla ya kuzaa katika eneo la afya la Nyangarai. Hii ni matokeo ya moja kwa moja ya kukatika kwa muda mrefu kwa vipimo vya upimaji na dawa ya kuziwia maambukizi kutoka kwa mama hadi kwa mtoto. Hii ni hali inayotia wasiwasi wasi sana, kwani bahadhi ya watoto wanaweza kuzaliwa wakati wakiwa tayari wanaambukizwa, amesema hivi daktari mkuu wa eneo la afya ya Nyangarai Didier Amujandroi anatoa mwito wa dharura kwa userikali au viongozi wa mpango wa VIH. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kiza Bya Bungo, Redio Okapi. Habari zingine. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imenunua meli tatu za uvuvi za kiviwanda. Meli hizi kutoka Misri zilitia nanga wikendi iliyopita katika bandari ya Boma katika jimbo la Kongo Central. Timu ya wafundi kutoka wizara wa uvuvi na mifugo walitumwa huko Boma kwa ajili ya mapokezi yao. Shirika la raia ya Mwanda linakaribisha vema kufika kwa meli hizo na kupendekeza matumizi bora ya meli hizi zina majina ya watu mashauri wa Kongo, mukiwemo Patrice Emeri Lumumba, Simon Kimbangu na Etienne Chisekedi. Zitafanya kazi katika mto Kongo na katika maji ya Atlantike. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Elise Kavira katika mji wa Bunia, vijana makumi tatu ambao wanapenda watu wa jinsia moja nao, na Kifaransa, tutasema wa homoseksuel wamepata mafundisho ili kuwafundisha wengine kuhusu namna ya kuhepuka virusi ya VIH SIDA. Haya ni ili ufahamu kuhusu kuhepuka ugonjwa huo ufikie kila mtu na mahali pote. Dr. Pascal Kabaseke ambaye ni mganga ya kiongozi wa Centre Convivial ya Bunia anajibu kwa ulizo za Jean-Claude Lokidile. banakia kucentre lakini, sababu gani tu mnajibaze sana juu ya wavijana miongoni mwa hakuna wasichana? Sababu gani baliahatuweza bapate mes tuku ndani ya ile recherche tuku nauliza wasichana wenye wanaisha hali hali ya kimalaya on s'appelle les travailleuses du sexe. Tunatafuta pia wale wasichana we wanakuwa wasichana wanataka wakuwe waparete lekwamba wakiana tunawatafuta, na tunatafuta pia ile tunatafuta pia pasi tunakuwa vile na wale wafuta wastipefian e piko wasichana tunakuwa na wakijana wanakuwa. Kwa kumaliza, unakuwa na shauri gani ya kutoa kwa hawijana wotu? Wale wengine bado wanaendelea kujificha, wanaokopa kujionyesha Mjini Beni, vijana zaidi ya makumi mbili wanafata mafundisho ya miezi mbili kuhusu namna ya kusema vizuri na Kifaransa, tutasema a oratoire, pia namna ya kuandika vitabu ama roman. Lengo la mafundisho haya ni kuwapatia vijana hawa uwezo wa kupitisha ujumbe vizuri, pia kuweka histori ya yote inayopitika katika jimbo lao kupitia buku wataandika. Wanaopanga mafundisho hiyo wana lengo gani? maelezo zaidi na we Mark Marofimbo. Ikiandaliwa na kikundi ya vijana wanao ujuzi pia utaalamu ya maongezi pia uandishi ya vitabu Mind State Information, mafunzo yale yana mafaa mengi kwa vijana wanao maoni makubwa ya kujitegemea. Mmoja wao George Ngumairi alijitetea, napenda formation ya kuongea mbele ya watu ni mafunzo itakayosaidia kuwa na utaalam ya kuvutisha angalisho ya watu kwa yanaowahusu, alisema Ezekiel Waviria. Naye ni mwanafunzi tu. Mi naipenda kwa sababu ni, ni kitu kimoya kenyee kinasaidiaka mutu kujivendre. Ukila kitu donge unashujishaka, tunaishi mwi dunia kujiuzisha, unapasha kuwa na bulanjeria mzuri ya mkati ya ya ya mafrite tusa me, kama haujue kujiuzisha sanserarie njo iliko parmi maresou inachanapenda ni, ni some. Na nijue mingi jue niweze kuwa na kila kitu nataka maisha yangu hivi nini ni mafaa kamili ya mafunzo yale kindani? Jacques Bwana Ndeke ni mwalimu pia mwanjilishi wa mafunzo yale. Hizi masiku tunakuwa na bezwe sana ya kupata wa, watu wenye wanaandika mwinji yetu mara mingi sana m, mkongo yetu hakuna watu mingi wenye wanaandika historia ya RDC inakuwa historia ya zamani, nyapadi zikrivia hatuko ba mingi sana alotusema nono ilifo sasa si sie vile tuparvenira kufaa muvuma ya bajen yenye baoli kazi yabo ni kuandika malivre anfeke Kongo ikwe vile rekoni mzuri sana mumatera kuandika malivre tunakiona ndio atakuwa bata bata publie livre yake gratuitement, batamuzia muzia numero international yote livre yake itakuwa publie. Na ule atakaye gagner concours ya kuongea mbele ya watu, kuongea vizuri na kurespecte, ma atakaye heshimia manorme zote ya kuandia ya, ku, ya kuongea mbele ya watu, atapata vile kado yake special. Ifahamike kwa mafunzo yale atadumu miezi miwili. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi nani hapo. Wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Tunawashukuru wote waliotusikiliza.