Radio Kapi. Amjambo kwenu nyinyi wote mnaofuata Radio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo. Kwanza vichwa vya habari. Watu makumi mawili na moja waliuawa na wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya Codeco dhidi ya kundi lenye silaha la Zaire linaloshirikiana na CRP huko Nizi na Lopa katika eneo la Jugu. Trafiki imesalia kusimama vilevile shughuli za kibiashara katika maeneo yale mawili. Hali ya usalama ni mbaya katika sehemu hii la Jugu. Upande mwingine watu wane waliuawa na takriban ishirini kujeruhiwa katika ajali ya trafiki Jumanne hii kwenye barabara ya Matadi Kibala, karibu na soko iliyohamishwa ndani ya wilaya ya Mongafula hapa mjini Kinshasa. Mratibu anayeshimamia kazi za Umoja wa Mataifa nchini Kongo Bruno Le Marquis alisimika pale Kisangani timu la Umoja wa Mataifa kwa kifupi EPNU ndani ya jimbo hilo. Lengo ni kuhakikisha upangaji wa shughuli ndani ya jamii. Mjambo tena kwa wote. Huko Ituri, watu wasiopungua makumi mawili na moja waliuawa na wengine kujeruhiwa wakati wa mashambulizi ya Jumatatu ya wanamgambo wa Kodeco dhidi ya kundi lenye silaha la Zaire lililoshirikiana na CRP huko Nizi na Lopa, miji miwili iliyopo kwenye kilomita karibu makumi tatu kaskazini mwa Bunia katika eneo la Jugu. Vyanzo vya ndani vinaripoti kwamba wapiganaji wa Kodeco wamejiondoa katika maeneo haya. Hata hivyo, milio ya risasi inaendelea kusikika kutokea na uporaji mali umeripotiwa katika eneo hilo ambao imeondolewa kwa wakazi wote. Kivu ya Kaskazini, mapigano kati ya waasi wa AFM 23 yaliripotiwa katika maeneo mbalimbali jumanne hii ndani ya tarafa Masisi na Rutshuru kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Hii inakuja baada ya angalau siku tatu za mapigano kati ya kundi la waasi wa AFM 23 na wapiganaji wa zalendo kutoka Nduma Defense of Congo katika sehemu ya eneo jirani ya Walikale sikitishwa na kuzuka upya kwa mapigano haya baada ya siku tatu ya kusainiwa kwa makubaliano ya Doha ya kimsingi. Tunaendelea taarifa yetu. Mpango wa kupokonya silaha PDDRCS na shirika la kimataifa Bridgeway wanaungana ili kukomesha hali ya ugaidi wa wapiganaji wa ADF katika eneo la Beni na maeneo yanayoizunguka mashirika haya mawili yalirasimisha ushirikiano huo Jumatatu hii mjini Kinchasa, mbele ya mwakilishi wa naibu wa waziri mkuu wa ulinzi wa kitaifa. Jueni kama PDDRCS pia inaunga mkono kuunganisha tena kwa wapiganaji wa zamani katika jamii na kuwapa fursa za kiuchumi na kijamii, inaweka msingi na, na kuhudumisha jamii ambazo watu hawa walirudi. Kuhusu siasa, naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacquemain Shabani alifafanua jana wakati wa mkutano na waandishi wa habari msimamo wa serikali kuhusu tamko la kanuni iliyosainiwa mjini Doha kati ya Kinshasa na uasi wa M23 AFC. Kwake Jacquemain Shabani, kurejeshwa kwa mamlaka ya serikali katika maeneo yaliyokaliwa ni hitaji muhimu ambalo linahitaji kuondoka kwa vikosi vya waasi, kurudi kwa utawala wa umma na kutumwa tena kwa vikosi vya usalama vya kitaifa. Utaratibu huu ni sehemu ya utekelezaji wa ahadi zilizomo katika azimio la kanuni za Doa. Tunabaki mjini Kinshasa. Kutiwa saini kwa makubaliano ya kanuni pale Doha ni hatua muhimu kuelekea kuleta ukimya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya ndiyo maoni yaliyotolewa naye mbalozi wa Ubelgiji mjini Kinshasa, wakati wa hotuba yake aliyoitoa Jumatatu jioni, wakati wa sikukuu ya kitaifa ya Ubelgiji. Alichukua fursa hii kuhakikisha kujitolea kwa Ubelgiji kuendelea kusaidia DRC katika hali zote. Matamshi yake balozi wa Ubelgiji nchini Kongo, Bi Roxane Biderling ilichaguliwa na Yroneli Tibonera katika tafsiri yake Florence Kiza. La Belgique se tient plus que jamais. Ubelgiji huifanyika zaidi kuliko hapo awali, DRC kufanya kazi kwa pamoja kwa maisha bora kwa idadi ya watu, kwa amani, maendeleo na mashirikiano. Tutatumia mpango wetu mkubwa wa ushirikiano hapa. Kwenye kiwango cha kisiasa, Ubelgiji utasaidia kikamilifu juhudi zilizopewa na washiriki mbalimbali kuzuia migogoro na kuhakikisha njia ya amani mamlaka na harakati za AFC M23 huko do. Ni mapema ambayo inaishiria wakati muhimu kwa hamu ya amani na usalama kwa idadi ya watu mashariki mwa DRC. Lazima tuendelee kusonga mbele kwa amani hii kwa njia ya thabiti. Katika wiki zijazo, tutaendelea kusaidia mipango ambayo italenga kutekeleza makubaliano haya na kuanzisha na kujumuisha amani ya kudumu. Tunabaki mjini Kinchasa. Watu wane waliuawa na takriban ishirini kujeruhiwa katika ajali ya trafiki iliyotokea jumanne hii mwendo wa saa tano za asubuhi kwenye barabara ya Matajikibala, karibu na soko iliyohamishwa ya Matajikibala ndani ya wilaya ya Monga Fula ya Kinchasa. Tusikilize maelezo yake. Dani Kwete, msimamizi wa soko, aliyewasiliana na Babel Mpongo, akitafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Kuna gari aina Ben iliyotokea Mitendi na kwenda upande wa Ipen, iliyopata matatizo ya kiufundi. Ilienda upande mwingine wa barabara na kupanda jua wapita njia mmoja na wachuruzi waliokuwa na nafasi ya kuingia katika soko ya Kampem, eneo la muda lililojengwa kwa wafanya biashara kabla ya ujenzi wa soko nafasi ya zamani. Kwa sasa tuna watu wane waliofariki na makumi mawili na moja waliojeruhiwa wanaolazwa katika vituo mbalimbali vya afya. Tunajulishwa kwa sasa ya kama wahanga wawili waliojeruhiwa walifariki hospitalini. Kwa sasa jueni kama ni watu sita ndio walipoteza maisha katika ajali hiyo. Tujielekeze Kisangani. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mratibu anayesimamia kazi za Umoja wa Kimataifa nchini Kongo alisimika timu la Umoja wa Kimataifa EPNU kwa kifupi ndani ya jimbo hilo. Haya yalifanyika jana mjini Kisangani, katika mkutano uliokusanya wakuu wa mashirika za Kisangani, Buta na Isiro. Mbinu inalenga hasa kuhakikisha upangaji wa shughuli za kuendesha ndani ya jamii. Pia kuna mashirika mingi ya umoja wa mataifa yanayotumika hapa katika jimbo la chopo wazoni ya kutumika tena sana sawa mfumo wa umoja wa mataifa kuhusu mfano wa maswali yanayokusanya vituo vingi vya mashirika ya umoja wa mataifa venye kutumika pamoja sana kupita wakati huu kama nasema kuhusu mfano wa ukanda wa kijani katika jimbo la chopo ni swali lenye kuzungumziwa mjini kinshasa ukanda wa kijani yaani wanaweza fikiri kutumika pamoja yote ni kuunga mkono wakuu wa jimbo kwa mipangilio ya maendeleo. Ni swali linaloelekea mashirika ya umoja wa mataifa na kadhalika, namna ya kutumika sana pamoja. Wakati kuna mikutano na wakuu wa jimbo, washiriki wa shirika la raia, wageni, washiriki wa kiufundi na wafedha, mashirika ya umoja wa mataifa yanatumika vizuri na kutumia sauti moja, ndiyo wazo. Tujielekeze katika jimbo la Otuele, eneo la afya la Nyangara limekuwa likikabiliwa na uhaba wa vipimo vya kupima ukimwi tangu karibu mwaka moja. Zaidi ya hayo ni ukosefu wa dawa za kuzuia maambukizi kutoka wamama kwenda kwa watoto. Hali hii ya kutisha inahatarisha Zaidi ya elfu moja ya wanawake wajawazito hawakupimwa kwa ukimwi wakati wa ushauri na wakati ya kabla ya kuzaa katika eneo la afya la Nyangarai. Hii ni matokeo ya moja kwa moja ya kukatika kwa muda mrefu kwa vipimo vya upimaji na dawa ya kuzuia maambukizi kutoka kwa mama hadi kwa mtoto. Hii ni hali inayotia wasiwasi wasi sana, kwani baadhi ya watoto wanaweza kuzaliwa wakati wakiwa tayari wanambukizwa, amesema hivi daktari mkuu wa eneo la afya ya Nyangarai, Didier Amudiandroi. Anatoa mwito wa dharura kwa userikali au viongozi wa mpango wa VIH. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiyabungo, Radio Okapi. Habari zingine. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imenunua meli tatu za uvuvi za kiviwanda. Meli hizi kutoka Misri zilitia nanga wikendi iliyopita katika bandari ya Boma katika jimbo la Kongo Central. Timu ya wafundi kutoka wizara wa uvuvi na mifugo walitumwa huko Boma kwa ajili ya mapokezi yao. Shirika la raia ya Mwanda linakaribisha vema kufika kwa meli hizo na kupendekeza matumizi bora ya Meli hizi zina majina ya watu mashauri wa Kongo mukiwemo Patrice Emery Lumumba, Simon Kimbangu na Etienne Tshisekedi, zitafanya kazi katika Mto Kongo na katika maji ya Atlantic. Wapendo wasikilizaji, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Elise Kavira Oswai. Katika mji wa Beni, bunge la watoto linafurahi kuona vile mwaka huu watoto wamesoma hadi mwisho hata kama haikukuwa rahisi. Kwa sasa wanajiuliza, watoto watalindwa je, kwa wakati huu ambao watakuwa nyumbani? Ndio tutaongelea leo pamoja na kiongozi wa bunge la watoto wa Beni kwa jina ya George Ngumairi. Anajibu kwa kipaza sauti kya Mark Marofimbo. George Ngumairi, jambo? Jambo. Wewe ni msemaji ya bunge la watoto mjini Beni. Tunaweza kuelewa, mwaka wa shule umeisha, lakini mulitembea namna gani na watoto ndani ya maeneo ya mji wa Beni? Ndio, mwaka wa shule tumefika kumwisha. Mwaka wa shule jinsi mwaka hii ilianza, ilianza na maproblemu mbalimbali, ishi walimu walianza ku, kuomba pesa zao kwanza, donk mwaka ilianza mba mbaya, na hizi siku tumepima kumaliza kwa neema mwenyezi Mungu na gouvernement ilijitoa ikafanya ikafanya namna yote juu batoto baweze kufika kwa masomo. Tunashukuru kwa hiyo ijitoa kujibia kwa malalamiko ya, ya walimu tunashukuru. Kwa hiyo ni kitu ambayo ilitusaidia sana juu education. Jo kitu niko niko ya msingi kwanza kwenye maisha ya mtoto. Masomo ilibidi anje le 5 septembre, lakini ikaenda anjishwa fazi nyingine le 14 novembre. Hawaona kama ingesumbua watoto? Ndio, kwa mwanzo ilisumbua, lakini walimu waliweza kujitahidi waweza kujitahidi kuangalia jinsi ya kuleta solution kwa ile problem, na njo hii tumefika kwenye mwisho. Yaani, tunashukuru walimu kwa kazi ambayo wameweza kufanya na government nao kwa kazi ambayo wameweza kufanya. Watoto wakimbizi pia walikwenda na mji wa Beni, kuna na problem ambayo iliweza kujitokeza watoto wakimbizi, mambo hii ya vita iliweza kusumbua sana watoto. Walitoka ngambo za Goma huku walifika hapa, lakini kuna wale ambao waliweza kusoma na wale ambao wakupata ile okasion ya kuweza kuingia kwenye masomo. Tunashukuru sana guvernement gishi masomo kwanza, kwenye shule za kiprimari masomo iko kwa bure, njo iliweza kupermetre walimu na wazazi waweze, waweze kutuma watoto kwenye masomo Masomo imeisha ndio tunashukuru, lakini sasa watoto utaingia kunako likizo, utakuwa na ujumbe kani, kwa sababu kuna mara tunajua watoto wanatumiziwa kwa namna isiyo stahili. Utakuwa na ujumbe kani kwa wazazi, kwa watoto na hata kwa viongozi wa serikali. Ujumbe tuko nao sisi kama parlema dafa ishi tunajua kwa hizi siku za vakansi watu wenye roho mbaya wenye volonte ya mbaya wanaprofiteaka kuutilize batoto mu maintere zabo prive, gishi tunakostatiaka. Kwan, kwan, kwanza hata na ma wakati za masomo wana watoto wako pale, watoto waende kwa masomo, lakini watoto biko muvile biko natumika, ni kitu ambayo haiko ya mzuri sana ku maisha ya mtoto. Na gishi vakansi naanja na wale watu wanapenda aprofitea kwa wale watoto ambao wanatoa kwenye masomo waweze wakuwatumikisha na ili inapasha impacte negativement kwa maisha ya mtoto napasha trouble akili ya mtoto na inapasha haribisha fonctionnement ya mwili ya mtoto. Ile makazi ngufungufu ambayo wanapatia watoto masiku za vacance haiko -a -a, a -a, a -a, vitu vya msuri sana kabisa. Utasini kwa viongozi tunasi viongozi kurenforce protection ya watoto ndani ya hiyo wakati na kukamata maresponsabilite zabo parce que mtoto ni mtoto wa gouvernement. Kwa hivyo ni maisha yacha watoto tu hivi ingaligizi ya kufanya kama itafungula ni ma espasi za kuangadia kwa watoto ndani ya hiyo wakati, juu kulite kontra ile ma ma exploitation ya watoto ndani ya vacances. Na kwa wazazi, ukasema nini? Kwa wazazi nako ni kurafoce surveillance ya watoto ungalagisha kwa encadre watoto kunyumba kisha kubainishie ku vitu vidogo kidogo kunyumba, juu watoto nabo sasa ini wakati ya watoto kujifurahisha na kusaidia wazazi kumwakazi kidogo kidogo za nyumba zinazezi nuire George Ngumahire, acha nikumbushe huko, msemaji ya bunge la watoto mjini, tunakushukuru sana. Kwa mimi Beni Radio Okapi, kushukuru sana au no. Jimboni Ituri miradi makumi ine na moja kati ya elfu moja na tatu zimetimizwa kupitia programu ya serikali ya kuleta maendeleo katika maeneo mia moja makumi ine na tano. Kulingana na mkuu wa ofisi ya uratibu Beseko, miradi ama majengo makumi tano na tano zimeanjishwa na siku zijazo zitapewa kwa wakaaji wanaohitajika lakini ukosefu wa salama na njia za kufika kwenye vituo hivyo inazidi kuwa shida kwa wanaofuatilia kazi hiyo ya serikali. Maelezo zaidi na we Martial Kizabia Mungu kati ya majengo 41 vilivyokubaliwa tayari ni shule ishirini na sita vituo vya afya kumi na mbili na majengo matatu ya kiutawala. Majengo 55 vingine vitarudishwa hivi karibuni, kulingana na kiongozi jimboni wa ofisi ya uratibu ya Beseko Michel Ramazani, kazi hizi zinaweza kuboresha hali za kazi ya maafisa ya serikali ya kuongeza vizuri kiwango cha elimu ya watoto. Kiongozi wa sekta yabahemasid anasema kwamba eneo yake kimepatiwa na hospitali mbili na shule mbili katika mradi huu. Kataloutakumara anaongeza kusema ya kwamba miradi hii imesaidia maelfu ya watoto kupata elimu na huduma za afya za ubora. Hata hivyo, anasisitika kwamba jamii inasubiri utekelezaji wa miradi mingine, ikiwa ni pamoja na mwanga wa umma ama eclairage public na vifaa vya vituo vya afya kwa kasini, naweza kukuwa kusema. Uh, ile batima ilistahili kuiekipe kuileta materiel kwa hospital, uh, materiel kwa pia kuongeza tena kidogo kwa masomo, na pia ombi lingine lilikuwa katika ule mradi kulikuwa pia kuleta eclairage public kwa centre ya negosi ya Kasenyi ambayo inaenda kukomea sana na ina represente territoire ya Irumu. Ndiyo maana ile ombi ya kuleta umeme ile ya pano eclairage ya pano solaire jisi ilikuwa katika ili mradi, ile ni ombi ambaye tunaendelea kuomba tena kwa government kwa... ya keti maeneo mengine haikufaidika na mpango huu. Kwa maeneo ya mia moja arobaini na tano ni kwa mfano sekta ya Walendu Piti yenye kuwa na wakaji wengi. Mtaani Jugu, sultani wake Eekbari analaumu kusimamishwa kwa majengo viwili vilivyokuwa hasa katika Blukwa Mbi na kando kando ya ziwa Albert miezi mengi iliyopita. Anahomba msaada mbiombio ya serikali, tusiye tulikuwa tukunasema na guvernema ifale entreprise enye balianja kazi bamalize yao mpango huu wa maendeleo wa mitaa mia moja arobaini na tano imeendelea vizuri jimboni Itori, lakini matatizo bado ingali mengi, ni kama uzorotaji wa hali ya usalama kwa mitaa kama Njugu, Irumu, Mambasa na pia matatizo ya kujelekeza kwenye maeneo mengine ajili ya ukosefu ya njia. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu, radio mungu Radio Okapi. Nani hapo, wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, tunaweka nukta kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Tunawashukuru wote waliotusikiliza.