Wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo. Bila kukawia, vichwa vya habari: mjini Kinchasa, mahakama ya Kasasion inakataa pingamizi zote za upande wa utetezi wake waziri wa zamani wa sheria Constant Mutamba. Mahakama hii imetoka kutoa uamuzi wake wa awali: hakuna kifungo cha sheria kilichokiukwa na haijisikii kufungwa na hatua zilizochukuliwa bungeni baraza la taifa la kufuatilia mkataba na mchakato wa uchaguzi sensa linatoa mwito kwa uwepo kwa mazungumzo ya kina na ya jumuishi sensa. Inakaribisha kutiwa saini kwa mkataba huo wa msingi kati ya serikali na AFC M23 na kuita ramani iliyo wazi kuelekea amani na katika jimbo la Lomami daktari Sylvain Mwanda anawaomba wakaaji kuchemsha maji ya chemchem kabla ya kuyatumia. Hiyo ni kutokana na idadi kubwa ya kesi za kipindupindu zimehesabika huko katika eneo la afya la Ngandajika tangu Februari mwaka jana. Tufungue taarifa hii na habari za sheria. Kesi yake Constant Mutamba, mahakama ya Cassation inakataa pingamizi yote ya upande wa utetezi, inatangaza kuwa hazina msingi. Imetoka kutoa uamuzi wake wa awali. Kwa mjibu wa mahakama, hakuna kifungo cha sheria kilichokiukwa na haijisikii kufungwa na hatua zilizochukuliwa bungeni, hivyo huanza uchunguzi wa kina wa kesi hiyo. Utetezi wa waziri wa zamani wa sheria uliibua pingamizi la ubatili wa utaratibu ya sera ya umma lakini mwendesha mashtaka huyo aliwaeleza kuwa wanachelewesha kesi hiyo Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika njia ya amani. Baraza la kitaifa la kufuatilia mkataba na mchakato wa uchaguzi sensa linatoa mwito wa uwepo kwa mazungumzo ya kina na jumuishi. Wakati wa kikao cha jana mjini Kinshasa, sensa ilikaribisha kutiwa saini kwa mkataba huo wa msingi kati ya serikali na AFC M23, na kuita ramani iliyo wazi kuelekea amani ya kina, lakini inaitaka kuwapunguzia mateso wakaaji wa mashariki na kuachilia haraka wafungwa hao. Kwa nini haraka hii? Taarifa yake Michel Kifindangoi yatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Kiisha kikao cha kawaida cha saa tisa chini ya uongozi wa Joseph Olengankoy, sensa iliyoongera pande zote pamoja na wapatanishi wa mkataba huo wa historia kwa kurudisha amani nchini DRC lakini sensa inalazimisha utumivu wa hatua za utulivu, sawa kuacha huru wafungwa waliotambulishwa pamoja na wa kisiasa, kusimamisha makesi ya kisheria na kurudisha pasipoti na viwanda vilivyochukuliwa shuruti. hizo zote ni za lazima kwa mahojiano yote ya kweli, imesema sensa. Shughuli nyingine ni kuhusu masumbuko ya wananchi katika maeneo yanayoongozwa na uasi wa AFC/M23. Sensa inahoji serikali wa ruhusu operesheni za pesa kupitia mabenki na kulipa mishahara ya watumishi wa serikali kuambatana na katiba. Sensa inaomba rais wa jamhuri achukue hatua kubwa kubwa kwa uadilifu na muungano wa nchi, ni pamoja na heshima ya kalendari iliyosimikwa hapa Doha. Sensa inazingatia kabisa kuendeshwa kwa mahojiano ya kisiasa ya pamoja Kivu ya Kaskazini, mapigano makali kati ya waasi wa, wa AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo yaliripotiwa Jumatano hii katika eneo la Masisi kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Waasi waliuteka mji wa Luke katika kundi la Nyamaboko Premier, sekta ya Oso Banyungu. Haya yanajiri baada ya mapigano jana Jumanne na hadi jum, Jumatano asubuhi dhidi ya kundi hili la Pareco lenye kuongozwa na Mutayomba. Jumatano hii mapigano haya yalikaribia kijiji cha Katuunda chini ya kilomita tano kutoka katikati ya Katoi. Vyanzo hivi vinasikitishwa na kukatiri kwa vurugu katika eneo hili la Katoi, Mufunyi Kibabi na Nyamaboko. Tujielekeze huko Beni, kunakabiliwa na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika kitongoji kadhaa vya wilaya ya Bulungu. Watendaji wa mashirika ya kiraia wanatoa mwito wa ushirikiano wa karibu kati ya vijana na mamlaka za mitaa. Wanapendekeza kuandaliwa kwa vikao vya mara kwa mara vya kubadilisha fikara ili kuimarisha mapambano dhidi ya ghasia za usiku. Hali hii pia inaonekana katika maeneo fulani ya jumuiya za Mulekera na Ruenzori. Mois Malkidogo, mwanachama wa shirika la raia, anatetea mbinu za msingi kuzuia wahusika na vitendo hivi huko Ituri, tume ya haki na amani ya diosesi ya Bunya CDJP inalaani mashambulizi ya Jumatatu ya wanamgambo wa Kodeko katika miji ya Nizi na Lopa ambayo yalisababisha vifo vya watu ishirini, uharibifu wa mali na watu kuhama makazi yao wakati wa mkutano wa andi na waandishi wa habari uliofanyika Jumanne huko Bunya, mundo huu ulikashifu muungano kati ya FARDC na Kodeko, muungano ambao walisema kuwa haukubaliki. Muungano huu unahatarisha mzozo huko Ituri. CDJP ilitoa mwito kwa makundi yenye silaha kusisitiza ghasia na kuinua njia za amani ya kutatua migogoro ya silaha katika jimbo hili. Padri Crescent Ngabu Lija alihojiwa na Isaac Remoyope, tafsiri yake Martial Kiza. Tunashutumu vikali mapigano kati ya vipengele vya Kodeko na wahasi wone kujilinda. Ninyi ndugu, mwache kupigana, mwache kupanda uzuri kati ya ndugu na dada zenu, mwache kuunda ukosefu wa usalama. Wakati huo huo tu tunashutumu kubeba silaha kwa mtu yoyote asiye kuwa jeshi. Tunashutumu pia muungano usio mtakatifu kati la jeshi FRDC na wanamgambo ya Kodeko ambao waliruhusiwa kufanya unyanyasi tunahisi hivyo hivyo, basi kuibuka kwa utaifa wa watu wote wanaohusika katika mzozo wa Ituri kwa kukataa vurugu, kwa kutafuta amani tofauti kwa watoto na wabinti wa Ituri, kwa kuwacha mchakato, kwa kuunda matamshi ya chuki na ushirikiano wa mauaji ya watu na taasisi zinazopaswa kuunganisha wakongomani wote dhidi ya maendeleo yasiyofaa kiakili na kimajili ya kiroho. Jueni kama jeshi linatupilia mbali shutuma hizo zote, likisema kama jeshi linafanya yoyote ili kupiganisha makundi zote zenye silaha, kama alivyojulisha msemaji wa jeshi Jules Ngongo kama vile tulivyojulisha hapo mbele katika jimbo la Lomami, kesi ishirini na mbili za kipindupindu zimehesabika katika eneo la afya la Ngandajika katika wiki ya ishirini na nane ya mlipuko kwa mjibu wa mganga mkuu wa eneo la afya la Ngandajika. Tangu kuzuka kwa janga hili Februari mwaka jana wagonjwa sabini na tano mkiwemo vifo kumi na moja tayari vimeripotiwa katika maeneo kumi na tatu kati ya zile kumi na kenda za afya katika eneo la afya Daktari Sylvain Mwanda anawaomba wakaaji kuchemsha maji ya chemchem -chem kabla ya kuyatumia. Aliongea na Ester Ndalafina, sauti yake inatafsiriwa na Jacques Mukonkole. La la zone sante konte, 75. Leo eneo ilo la afya lina kesi makumi saba na tano pamoja na vifo kumi na moja katika wiki ya ishirini na munane tulikuwa na kesi ishirini na mbili. Munamo tare ishirini na saba tulikuwa na kesi kumi na munane. Kanda yetu ine maeneo kumi na tisa ya afya. Kufikia sasa kumi na tatu wametiliwa. Kati ya kumi na tatu, eneo la afya la Mpoi ndilo lilokuwa na visa mingi zaidi. Ni lazima kusema kwamba hapa ni tatizo la upata knaji wa maji ya kunywa watu wetu katika eneo hili wanapata maji duni ya kunywa. Kumekuwa na mlipo wa kipindupindu lakini vyanzo hivi havijadumishwa. Kwa hivyo hadi leo, idadi ya watu bado wanakimbia maji kutoka kwa mito. Hivyo ndivyo, katika hafla hii, tuliwataka viongozi vya vikundi vya Mpoi kuongeza uelewa kwa watu wao, ili kutunza vyanzo vya maji ambavyo vilikarabatiwa hapo awali kwa msaada wa UNICEF. Tunachoweza kuuliza idadi ya watu wetu ni kuanza kufahamu tuko katikati ya janga idadi ya watu wanapasha kutibu maji yao ya kunywa, ama kutumia bidhaa za rangi ambazo ziko sokoni. Mjini Kinshasa ofisi ndogo ya shirika la afya ulimwenguni pale Mbandaka limejitolea kupambana na janga la kipindupindu katika majimbo ya Mongala, Equateur na Maindombi. Kulingana na ripoti ya hali ya mlipuko, mkoa wa Equateur umeripoti kesi 1167 hadi sasa. Mongala ina visa 215 vinavyoshakiwa kuwa na kipindupindu. Mkuu wa ofisi ndogo ya tayari tupo sisi wote katika mitaa saba ya afya hususan Bandaka, Lukolela, Irebu, Lolanga, Bobangi, Wangata, Makanza, Bolenge. Hapo tuliwahi kufikisha haraka madawa pamoja na vifaa vya matunzo ya watu, ni utoaji wa tani tatu za dawa, vyombo na vifaa vya matunzo vya lazima kwa kuandaa mipango ya kupinga ugonjwa huo. Tuna vifaa elfu nne mia mbili vya kijamii kwa usaidizi wa jumuia, ajili ya kuboresha usafi ni pamoja na vifaa vya kusukua mikono, sabuni mbalimbali mbali, na vifaa kadhalika. Inaomba pia klorini, sababu uhakika ugonjwa unaosumbua watu ni wa kuendesha, yaani inaomba kutumia maji safi yote kwa kuepuka kuchelewa kwa matunzo hadi Juma tarehe makumi mawili na nane, jimbo hizo zote zitahesabu asilimia kumi na moja ya mauti, na sio jambo la kawaida. Kipindupindu ni ugonjwa kama unatunzwa vizuri, unachunguzwa kwepesi. Habari zingine mkutano kuhusu utekelezaji wa mipango ya FAO unaitwa juhudi ya mkono kwa mkono nchini Kongo imezinduliwa Jumanne hii mjini Kinshasa. Hii ni moja ya mipango ya shirika la umoja wa kimataifa unaohusika na kuendeleza sekta ya kilimo. Kazi hii inafuatilia kutafuta kwa DRC mpango huu ambao tayari umekusanya dola za Kimarekani bilioni kumi katika mataifa makumi sita na nane ambayo yamejiunga nayo yakiwemo mataifa makumi tatu na nane za Afrika. Karibu tena wasikilizaji, kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu ya siku. Elise Kavira analeta usomi katika mji wa Beni, bunge la watoto linafurahi kuona vile mwaka huu watoto wamesoma hadi mwisho, hata kama haikukuwa rahisi. Kwa sasa wanajiuliza watoto watalindwa je, kwa wakati huu ambao watakuwa nyumbani? Ndio tutaongelea leo pamoja na kiongozi wa bunge la watoto wa Beni, kwa jina ya George Ngumairi. Anajibu kwa kipaza sauti cha Mark Marofimbo. George Ngumairi, jambo. Jambo. Wewe ni msemaji ya bunge la watoto mjini Beni. Tunaweza kuelewa mwaka wa shule umeisha, lakini mlitembea namna gani na watoto ndani ya maeneo ya mji wa Beni? Ndio, mwaka wa shule tumefika kumwisha. Mwaka wa shule jinsi mwaka hii ilianja, ilianja na maproblemi mbalimbali, ishi walimu walianja ku, kuomba pesa zao kwanza. Donk mwaka ilianza mamba mbaya, na hizi siku tumepima kumaliza kwa neema Mwenyezi Mungu na guvernemat ilijitoa ikafanya ikafanya namna yote juu watoto baweze kufika kumasomo, kwa masomo tunashukuru. Kwa hiyo ijitoa kujibia kwa malalamiko ya, ya walimu tunashukuru. Kwa hiyo ni kitu ambayo ilitusaidia sana juu education, jo kitu niko niko ya msingi kwanza kwenye maisha ya mtoto masomo. Ilibidi anje le 5 septembre, lakini ikaenda anjishwa fa zingine le 14 novembre. Hauona kama ingesumbua watoto? Ndio, kwa mwanzo ilisumbua, lakini walimu waliweza kujitahidi naweza kujitahidi kuangalia jinsi ya kuleta solution kwa ile problem, na ndio hii tumefika kwenye mwisho. Yani, tunashukuru walimu kwa kazi ambayo wameweza kufanya na guvernement nao kwa kazi ambayo wameweza wa kufanya. Watoto wakimbizi pia walikwenda na mji wa Beni, kuna iana problem ambayo iliweza iliweza kujitokeza watoto wakimbizi, mambo hii ya vita iliweza kusumbua sana watoto. Walitoka ngambo za Goma, huku walifika hapa, lakini kuna wale ambao waliweza kusoma na wale ambao wakupatile okasion ya kuweza kuingia kwenye masomo. Tunashukuru sana guvernement gishi masomo kwanza, kwenye shule za kiprimari masomo iko kwa bure, ndio iliweza kupermetre walimu na wazazi waweze, waweze kutuma watoto kwenye masomo masomo imeisha, ndio tunashukuru. Lakini sasa watoto utaingia kunako likizo, utakuwa na ujumbe kani kwa sababu kuna mara tunajua watoto wanatumiziwa kwa namna isiyo stahili. Utakuwa na ujumbe kani kwa wazazi, kwa watoto na hata kwa viongozi wa serikali. Ujumbe tuko nao si kama parlement d'enfant, ishi tunajua kwa hizi siku za vacances, watu wenye roho mbaya kwenye volonte ya mbaya wana profit ya kuchilize ba toto mwuma intereza bu prive gishi, tunakwa kwanza ata na, kwan, kwan, kwan, na ma wakati za masomo wana watoto wakwa uwa pali watoto wende kumasomo, lakini watoto biko muvile biko natumika ni kitu ambayo haiko ya, ya, ya, ya, ya muzuri sana kumaisha ya mtoto. Na gishi vakasi na anja na wale watu wapenawa profiti na kuwale watoto mpona watuwa kwenye masomo waweze wakwa watumikisha na ili napasha impacte negativement kumaisha ya mtoto napasha trouble akili ya mtoto na inapasha haribisha fonctionnement ya mwili ya mtoto. Ile makazi ngufungufu ambayo wamapatia watoto masiku za vakansi, aa aa, haiko vitu vya muzuri sana kabisa. Utasii ni kwa viongozi, tunasii viongozi kuraforce protection ya watoto ndani ya hii wakati na kukamata maresponsabilite zabo paske mtoto ni mtoto wa guvernema. Guvernema isiache watoto tu hivi, ingaligizi ya kufanya kama itafungula ni maespace za kuangadra kwa watoto ndani ya hii wakati juu kulite contre ile ma Ma exploitation ya watoto ndani ya vacances. Na kwa wazazi ukasema nini? Kwa wazazi nako ni ku renforcer surveillance ya watoto, ngalakisha ku encadrer watoto kunyumba, kisha kubainishia ku vitu vidogo vidogo kunyumba, juu watoto nabo sasa hii ni wakati wa watoto kujifurahisha na kusaidia wazazi kwa makazi kidogo kidogo za nyumba zinazezi nuire ku sante yao. Georges, ngumaliacha nikumbushe huko msemaji ya bunge la watoto mjini Beli, tunakushukuru sana. Kwa mimi kuwashukuru. Jimboni Ituri miradi makumi ine na moja kati ya elfu moja na tatu zimetimizwa kupitia programu ya serikali ya kuleta maendeleo katika maeneo mia moja makumi ine kulingana na tano. Kulingana na mkuu wa ofisi ya uratibu Beseko, miradi ama majengo makumi tano zimeanjishwa tano na tano, na siku zijazo zitapewa kwa wakaaji wanaohitajika lakini ukosefu wa salama na njia za kufika kwenye vituo hivyo inazidi kuwa shida kwa wanaofuatilia kazi hiyo ya serikali maelezo zaidi nawe marshal kizadia mungu kati ya majengo arobaini na moja vilivyokubaliwa tayari ni shule ishirini na sita vituo vya afya kumi na mbili na majengo matatu ya kiutawala majengo hamsini na tano vingine vitarudishwa hivi karibuni kulingana na kiongozi jimboni wa ofisi ya uratibu ya beseco Michel Ramazani, kazi hizi zinaweza kuboresha hali za kazi ya maafisa ya serikali ya kuongeza vizuri kiwango cha elimu ya watoto. Kiongozi wa sekta ya Bahema Sid anasema kwamba eneo yake kimepatiwa na hospitali mbili na shule mbili katika mradi huu. Katalau Takumara anaongeza kusema ya kwamba miradi hii imesaidia maelfu ya watoto kupata elimu na huduma za afya za ubora. Hata hivyo ana kwamba jamii inasubiri utekelezaji wa miradi mengine ikiwa ni pamoja na mwanga wa umma ama eclairage public na vifaa vya vituo vya afya kwa kaseni. Naweza kukua kusema Uh, ile batima ilistahili kuiekipe kuileta materiel kwa hopital uh, materiel kwa pia kuongeza tena kidogo kwa masomo. Na pia ombi lingine lilikuwa katika ule mradi, kulikuwa pia kuleta eclairage public kwa centre ya negosia Kakenyi, ambayo inaenda kukomea sana na ina represente territoire ya Irumu. Ndiyo maana ile ombi ya kuleta umeme ile kwa... ya panneau eclairage ya panneau solaire jisi ilikuwa katika ili mradi, ile ni ombi ambaye tunaendelea kuomba tena kwa gavemeti ya yao Maeneo mengine haikufaidika na mpango huu kwa maeneo ya 145. Ni kwa mfano sekta ya Walendu Piti yenye kuwa na wakaaji wengi mtaani Jugu. Sultani wake Jidonekpari analaumu kusimamishwa kwa majengo viwili vilivyokuwa hasa katika Blukwambi na kandokando ya ziwa Albert miezi mengi iliyopita. Anahomba msaada mbiombio ya serikali Tusiye, tulikuwa, tuko nasema na guvernema ifale nteprise enye balianja kazi bamalize yao mpango huu wa maendeleo wa mitaa mia moja arobaini na tano imeendelea vizuri jimboni itori lakini matatizo bado ingali mengi ni kama uzorotaji wa hali ya usalama kwa mitaa kama njugu irumu mambasa na pia matatizo ya kujielekeza kwenye maeneo mengine ajili ya ukosefu ya njia nikiripoti kutoka bunya mimi marsial kizabia mungu radio okapi Mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwenu nyinyi wote mliosikiliza Radio Kapi. Tukutane tena baadaye.