Wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Kapi, karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo. Bila kukawia, vichwa vya habari: mjini Kinchasa, mahakama ya Kasasion inakataa pingamizi zote za upande wa utetezi wake waziri wa zamani wa sheria Constant Mutamba. Mahakama hii imetoka kutoa uamuzi wake wa awali: hakuna kifungo cha sheria kilichokiukwa na haijisikii kufungwa na hatua zilizochukuliwa bungeni. Baraza la taifa la kufuatilia mkataba na mchakato wa uchaguzi sensa linatoa mwito kwa uwepo kwa mazungumzo ya kina na ya jumuishi. Sensa inakaribisha kutiwa saini kwa mkataba huo wa msingi kati ya serikali na AFC M23 na kuiita ramani iliyo wazi kuelekea amani. Na katika jimbo la Lomami, Daktari Sylvain Mwanda anawaomba wakaaji kuchemsha maji ya chemchem kabla ya kuyatumia. Hiyo ni kutokana na idadi kubwa ya kesi za kipindupindu zimehesabika huko katika eneo la afya la Ngandajika tangu Februari mwaka jana. Tufungue taarifa hii na habari za sheria. Kesi yake Constant Mutamba, mahakama ya Cassation inakataa pingamizi yote ya upande wa utetezi, inatangaza kuwa hazina msingi. Imetoka kutoa uamzi wake wa awali. Kwa mjibu wa mahakama, hakuna kifungo cha sheria kilichokiukwa na haijisikii kufungwa na hatua zilizochukuliwa bungeni, hivyo huanza uchunguzi wa kina wa kesi hiyo. Utetezi wa wa zamani wa sheria uliibua pingamizi la ubatili wa utaratibu ya sera ya umma, lakini mwendesha mashtaka huyo aliwaeleza kuwa wanachelewesha kesi hiyo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika njia ya amani. Baraza la Kitaifa la Kufuatilia mkataba na mchakato wa uchaguzi Sensa linatoa mwito wa uwepo kwa mazungumzo ya kina na jumuishi. Wakati wa kikao cha jana mjini Kinshasa, Sensa ilikaribisha kutiwa saini kwa mkataba huo wa msingi kati ya serikali na AFC M23 na kuita ramani iliyo wazi kuelekea amani ya kina, lakini inaitaka kuwapunguzia mateso wakaaji wa mashariki na kuwaachilia haraka wafungwa hao. Kwa nini haraka hii? Taarifa yake Michel Kifindangoi, yatafsiriwa na Jean Desire Kanyama kiisha kikao cha kawaida cha saa tisa chini ya uongozi wa Joseph Olengankoi. Sensa iliyoongera pande zote pamoja na wapatanishi wa mkataba huo wa historia kwa kurudisha amani nchini DRC lakini Sensa inalazimisha utumivu wa hatua za utulivu, sawa kuacha huru wafunga waliotambulishwa pamoja na wa kisiasa, kusimamisha makesi ya kisheria na kurudisha pasipoti na viwanda vilivyochukuliwa shuruti. Hizo zote ni za lazima kwa mahojiano yote ya kweli, imesema Sensa. Shughuli nyingine ni kuhusu masumbuko ya wananchi katika maeneo yanayoongozwa na uasi wa AFCM 23 Sensa inahoji serikali wa ruhusu operesheni za pesa kupitia mabenki na kulipa mishahara ya watumishi wa serikali kuambatana na katiba. Sensa inaomba rais wa jamhuri achukue hatua kubwa kubwa kwa uadilifu na muungano wa nchi, ni pamoja na heshima ya kalendari iliyosimikwa hapa Doha. Sensa inazingatia kabisa kuendeshwa kwa mahojiano ya kisiasa ya pamoja Kivu ya Kaskazini, mapigano makali kati ya waasi wa, wa AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo yaliripotiwa Jumatano hii katika eneo la Masisi. Kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani, waasi waliuteka mji wa wali Luke katika kundi la Nyamaboko Premier sekta ya Oso Banyungu. Haya yanajiri baada ya mapigano jana Jumane na hadi jum, Jumatano asubuhi zidi ya kundi hili la Pareco lenye kuongozwa na Mutayomba. Jumatano hii, mapigano haya yalikaribia kijiji cha Katunda chini ya kilomita tano kutoka katikati ya Katoi. Vyanzo hivi vinasikitishwa na kukatiri kwa vurugu katika eneo hili la Katoi, Mufunyi Kibabi na Nyamaboko. Tujielekeze huko Beni, kunakabiliwa na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika kitongoji kadhaa vya wilaya ya Bulungu. Watendaji wa mashirika ya kiraia wanatoa mwito wa ushirikiano wa karibu kati ya vijana na mamlaka za mitaa wanapendekeza kuandaliwa kwa vikao vya mara kwa mara vya kubadilisha fikara ili kuimarisha mapambano dhidi ya ghasia za usiku. Hali hii pia inaonekana katika maeneo fulani ya jumuiya za Mulekera na Ruenzori. Moise mali Kidogo, mwanachama wa shirika la raia, anatetea mbinu za msingi kuzuia wahusika na vitendo hivi huko Ituri, tume ya haki na amani ya diosesi ya Bunya CDJP inalaani mashambulizi ya Jumatatu ya wanamgambo wa Kodeko katika miji ya Nizi na Lopa ambayo yalisababisha vifo vya watu ishirini, uharibifu wa mali na watu kuhama makazi yao. Wakati wa mkutano wa na waandishi wa habari uliofanyika Jumanne huko Bunya, muundo huu ulikashifu muungano kati ya FARDC na Kodeko, muungano ambao walisema kuwa haukubalike. Muungano huu unahatarisha mzozo huko Ituri. CDJP ilitoa mwito kwa makundi yenye silaha kusisitiza ghasia na kuinua njia za amani ya kutatua migogoro ya silaha katika jimbo hili. Padri Crescent ngabu lija alihojiwa na Isaac Remoyope. Tafsiri yake Martial Lokiza. Tunashutumu vikali mapigano kati ya vipengele vya Kodeko na wahasi wone kujilinda. ninyi ni ndugu, mwache kupigana, mwache kupanda uzuri kati ya ndugu na dada zenu, mwache kuunda ukosefu wa usalama. Wakati huo tu, tunashutumu kubeba silaha kwa mtu yoyote asiye kuwa jeshi. Tunashutumu pia muungano usio mtakatifu kati la jeshi FRDC na wanamgambo ya Kodeko ambao waliruhusiwa fanya unyanyasi. Tunahisi hivyo hivyo basi kuibuka kwa utaifa wa watu wote wanahusika katika mzozo wa Ituri, kwa kukata vurugu, kwa kutafuta amani tofauti kwa watoto na wabinti wa Ituri, kwa kuwacha mchakato, kwa kuunda matamshi ya chuki na ushirikiano wa mauaji ya watu na taasisi zinazopaswa kuunganisha wakongomani wote, zidi ya maendeleo yasiyofaa kiakili na kimwili. E, jueni kama jeshi linatupilia mbali shutuma hizo zote likisema kama jeshi linafanya yoyote ili kupiganisha makundi zote zenye silaha kama alivyojulisha msemaji wa jeshi Jules Ngongo. Kama vile tulivyojulisha hapo mbele, katika jimbo la Lomami kesi ishirini na mbili za kipindupindu zimehesabika katika eneo la afya la Ngandajika katika wiki ya ishirini na nane ya mlipuko. Kwa mjibu wa mganga mkuu wa eneo la afya la Ngandajika, tangu kuzuka kwa janga hili Februari mwaka jana, wagonjwa sabini na tano mkiwemo vifo kumi na moja tayari vimeripotiwa katika maeneo kumi na tatu kati ya zile kumi na kenda za afya katika eneo la afya. Daktari Sylvain Mwanda anawaomba wakaaji kuchemsha maji ya chemchem kabla ya kuyatumia. Aliongea na Esther Ndalafina, sauti yake inatafsiriwa na Jackie. La la zone sante compte 75. Leo eneo ilo la afya lina kesi makumi saba na tano pamoja na vifo kumi na moja kati. Katika wiki ya ishirini na munane tulikuwa na kesi ishirini na mbili mnamo tarehe ishirini na saba tulikuwa na kesi kumi na munane Kanda yetu ine maeneo kumi na tisa ya afya, kufikia sasa kumi na tatu wameitiriwa. Kati ya kumi na tatu eneo la afya la Mpoi ndilo lilokuwa na visa mingi zaidi. Ni lazima kusema kwamba hapa ni tatizo la upata katika naji wa maji ya kunywa watu wetu katika eneo hili wanapata maji duni ya kunywa. Kumekuwa na mlipo wa kipindupindu, lakini vyanzo hivi havijadumishwa. Kwa hivyo hadi leo idadi ya watu bado wanakimbia maji kutoka kwa mito. Hivyo ndivyo, katika hafla hii tuliwataka viongozi vya vikundi vya Mpoi kuongeza uelewa kwa watu wao ili kutunza vyanzo vya maji ambavyo vilikarabatiwa hapo awali kwa msaada wa UNICEF. Tunachoweza kuuliza idadi ya watu wetu ni kuanza kufahamu mutuko katikati ya janga, idadi ya watu wanapasha kutibu maji yao ya kunywa ama kutumia bidhaa za rangi ambazo ziko sokoni. Mjini Kinshasa ofisi ndogo ya shirika la afya ulimwenguni pale Mbandaka limejitolea kupambana na janga la kipindupindu katika majimbo ya Mongala, Equateur na Maindombe. Kulingana na ripoti ya hali ya mlipuko, mkoa wa Equateur umeripoti kesi 167 hadi sasa. Mongala ina visa 225 vinavyoshakiwa kuwa na kipindupindu. Mkuu wa ofisi ndogo ya Tayari tupo sisi wote katika mitaa saba ya afya hususan Bandaka, Lukolela, Irebu, Lolanga, Bobangi, Wangata, Makanza, Bolenge. Hapo tuliwahi kufikisha haraka madawa pamoja na vifaa vya matunzo ya watu, ni utoaji wa tani tatu za dawa, vyombo na vifaa vya matunzo vya lazima kwa kuandaa mipango ya kupinga ugonjwa huo. Tuna vifaa elfu nne mia mbili vya kijamii kwa usaidizi wa jumuiya ajili ya kuboresha usafi ni pamoja na vifaa vya kusukua mikono, sabuni mbalimbali mbali, na vifaa kadhalika. Inaomba pia klorini, sababu uhakika ugonjwa unaosumbua watu ni wa kuendesha yaani naomba kutumia maji safi yote kwa kuepuka kuchelewa kwa matunzo, hadi Juma tarehe makumi mawili na mnane, jimbo hizo zote zitahesabu asilimia kumi na moja ya mauti, na sio jambo la kawaida. Kipindupindu ni ugonjwa kama unatunzwa vizuri, unachunguzwa kwepesi. Habari zingine, mkutano kuhusu utekelezaji wa mipango ya FAO unaitwa juhudi ya mkono kwa mkono nchini Kongo imezinduliwa Jumanne hii mjini Kinshasa. Hii ni moja ya mipango ya shirika la umoja wa kimataifa unaohusika na kuendeleza sekta ya kilimo. Kazi hii inafuatilia kutafuta kwa DRC mpango huu ambao tayari umekusanya dola za kimarekani bilioni kumi katika mataifa makumi sita na nane ambayo yamejiunga nayo, yakiwemo mataifa makumi tatu na nane za Afrika. Karibu tena wasikilizaji, kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu ya siku. Elise Kavira analeta usomi katika mji wa Beni, kesi nyingi za ajali barabarani zimerikodiwa katika sehemu hii ya kwanza ya mwaka. Ajali nyingi inafanyika na madereva wa magari makubwa ama kanter ambazo zinabeba vyombo vya ujenzi. Je, tutaelewa sababu ya ajali hizi na nini inapaswa fanyika ili kulinda maisha ya watu vizuri katika mji? utakutana roulage na mouvement ana arete balabala okay, brusque balabala na gari Hapana, kwetu kabisa, shoferi wote bina permi de conduire ae u kila mara na siye peke tunafanyaka mankete kwa asosiasyon yetu. Tuna ba delege ba shoferi ba delege ba tu yote inafaya wakati a tunafanya resiklaji siye peke Bon, para va tukuna fanya recyclage mara mingi tumefanya mwedefa ku sal tomada ke kumeri mezi siku njua ikuwe tena. Alors tuko na ombi, tukatengeneza tele demande kuomba tena serikali iweze kufanya tarabu kiana ya siklage mais na ya mwesi yako kwa association tunafaka kila mara paske tunazoea kala na bashofere kubashauria kuboresha sheria za barabara, kuboresha masinyo na kuboresha maana barabara na maana kazi yabu. Paske alors, tunafanya bashofere tuheshimie kazi yetu. Kazi yetu ndio kishofere ndio biro, alors kama ndani ya biro yako hawezi kwenda na pombe, hawezi kwenda na bange, hawezi kwenda na drug fulani, hapana. Alors tunafunza bashofere, ki gari ndio biro lo tunashimia gari sana, tuashimia e na barabara sana. Ombi yangu ndalomba tu serikali, yaani PCR batuang kikao, tutushesie bare representant ma association ya makantere ya mamoto, tuweze tena kwikala tuone kama tutamarch, parce que mwia lire watu atakalokana sana sana pesa imekuwa mingi barabara alo, pesa hiyo inashinda kujikomporte bonne mambo barabara inakuwa sawa a moitie trakasiri, nseme vile, mtanisamehe. Tutakacho tuta prendre temps yetu naikala si nabo, paske hakuna chauffeur bila roulage na hakuna roulage bila chauffeur. Alors, ombi yangu ni kuomba tu pesa wala serikali, ipange kikao iteta ba kuongozi yote ya makundi, tuweze kupangia kama tutatembea barabara na munagana haka. Tunakushukuru sana, nakushukuru sana bwana journalist Kapi. Baada ya kupewa mafundisho kwa watu ambao wamependa watu wa jinsia moja nao ama wa homosexual, kwa sasa ni makahaba pia watumiaji wa dawa za kulevya ndio wamepata mafundisho kuhusu namna ya kuzuia ugonjwa wa VIH sida katika mji wa Beni. Vijana makumi tatu wamejitolea ili kufahamisha wenzao na kuwaambia wapitie kipimo ili wajue hali ya afya yao kulingana na uchunguzi wa mashirika mbalimbali zinazofuatilia afya ya watu katika jimbo, watu wengi wanapata ugonjwa huu kwani hawajui namna gani wanaweza kujihepusha. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Jean-Claude Lokidile. Muhamad Dumbiani mwenye umri wa miaka makumi mawili, baada ya kuzuria siku tano za mafunzo yaliyoandaliwa na wataalamu wa kiafya anakubali kwamba kabla ya hapo hakukuwa anajua karibu chochote kuhusu maswala yanayohusiana na njia maambukizi na kinga zidi ya ugonjwa huu. Sasa najitolea kuhimiza wenzake ili kuwashawishi kukubali kujipima. Nilipata kuyua komani ita jipreserve, hatukuwa na wazia vile, tulikuwa natembea ovyoovyo, bitu enyewe balikua banasemaka, tulikuwa na kamata saba nasemaka tiko saba, saba miti haiobabitu nyewe nakwa realme avek enyewe tunaona sasa deja inakonscientize mutu personnellement na entourage deja itakuwa itabenefisie na ile paske tutakuwa tukapartage na pande wake. Msichana huyu mmoja ambaye hakukubali kujitambulisha anawalika wenzake wawe makini na afya ya wa wapenzi wa muda ambao wanashiriki nao kwenye kitendo cha ngono bon, ni wafanyabiashara wa ngono vijana, au wanaume wanaoshirikiana kitendo cha ndoa kati yao, wavulana wasichana, au wamama wanaochangia pia kitendo cha ndoa, na kwa mwisho watumiziaji wa dawa za kulevya yani drug kupitia njia ya shindano, ambayo idadi yao inaanza kuwa wasiwasi. Hapa mjibunya huna na mkuu wa kituo cha Centre convivial de Bunya, Cedric Karima, yeye ni mshauri wa kisaikolojia katika kituo hiki na mmoja wa walimu. Kama tukichunguza vema, miongoni ya hawa raia Kiwango cha uambukizo ya virusi ya ukimwi ni juu sana katika jimbo la Ituri. Kiwango cha kuwepo kwa virusi ya ukimwi ni takriban asilimia 4.8 lakini, ukichunguza miongoni ya hao vijana ni maradufu, yani asilimia 7.5 hadi asilimia 8 Mradi huu unatekelezwa kupitia usaidizi wa mfuko wa kimataifa katika mradi G, taasisi isiyo ya kiserikali yenye lengo la kukusanya fedha kwa nia ya kukomesha milipuko ya ugonjwa ya ukimwi, kifua kikuu na pia malaria. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Loki Dile, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Shukrani kwenu nyinyi wote mliosikiliza Radio Kapi, tukutane tena baadaye.